Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo, ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani barani Afrika kwa njia ya mtandao, akizungumza na rais wa Kenya na Nigeria. Je, wachambuzi wanasemaje? Na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatano, Aprili 28 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. na katika matangazo yetu ya leo, ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani barani Afrika kwa njia ya mtandao, akizungumza na rais wa Kenya na Nigeria. Je, wachambuzi wanasemaje uongozi wa Amerika wakati wakati wa mwaka miaka nne iliyopita ulikuwa ungali umepuuza tuseme? Na katika habari nyingine, wakati utawala wa Biden ukiadhimisha siku mia moja washirika Ulaya wanaona mabadiliko katika uhusiano muhimu na Washington. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, kwanza kabisa, Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Bunge la Nigeria Jumanne limetoa mwito kwa rais, vikosi vya usalama na polisi kushughulikia kuongezeka kwa hali mbaya ya usalama huku bunge la nchi likimsihi rais Muhammadu Buhari kutangaza hali ya dharura. Azimio hilo limetolewa wakati ambapo wimbi la ghasia na kutofuatwa kwa sheria kukiongezeka kote ndani ya taifa lenye uchumi mkubwa barani Afrika. Vikosi vya usalama ikijumuisha jeshi vimepelekwa karibu na majimbo yote ya Nigeria, lakini hakuna mafanikio yanayoonekana kutokea. Katika ukanda wa kaskazini magharibi, watu wenye bunduki waliteka zaidi ya wanafunzi 700 mwezi Desemba. Kwa upande wa kaskazini mashariki, vikosi vya usalama bado vinakabiliana na wanamgambo wa Boko Haram na tawi la Islamic State Afrika Magharibi. Takribani watu wawili wameuawa na 27 kujeruhiwa katika ghasia zilizotokea mitaani nchini Chadi Jumanne, baina ya waandamanaji wanaotaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia na vikosi vya usalama na kuifanya Ufaransa ambayo ni mshirika kushutumu hatua wa hiyo. Wasiwasi umeongezeka nchini Chadi toka kutokea kifo cha rais Idriss Deby wiki iliyopita ambaye alikuwa madarakani katika taifa hilo la jangwani kwa miongo mitatu. Aliuawa Aprili kumi na tisa baada ya kutembelea vikosi vyake vinavyopambana na waasi. Baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa hayati rais Deby lilichukua utawala wa nchi baada ya kifo chake, lakini linakabiliwa na upinzani kutoka kwa baadhi ya raia wa Chad ambao wanataka mabadiliko ya utawala wa kiimla. Baadhi ya wabunge wa upinzani wameelezea kile kilichotokea kuwa ni mapinduzi, wakipinga amri ya kutofanya maandamano iliyowekwa na jeshi wakati wa kipindi cha maombolezo ya rais Debi. Waandamanaji waliingia mitaani katika mji mkuu wa Jamina na maeneo mengine ya mjini wakitaka utawala wa kiraia kurejea. Polisi wa Algeria waliwazuia wanafunzi kuandamana Jumanne huko Algiers kwa mara ya kwanza tangu kuanza tena kwa maandamano ya harakati ya demokrasia ya Hirak mwishoni mwa Februari, kulingana na mwandishi wa habari wa AFP aliyekuwepo hapo na mashahidi wengine. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Polisi waliotumwa kwa idadi kubwa katikati ya mji mkuu waliwatawanya waandamanaji na kukamata watu kadhaa huko Place de Mater, katika eneo la Kasbash, eneo la kuanzia gwaride la kila wiki la wanafunzi kila Jumanne wale waliokamatwa waliingizwa kwenye magari na kupelewa kwenye vituo vya polisi, alishuhudia Karim, mfanyabiashara aliyezoea maandamano ya wanafunzi. Ni polisi tu waliosalia katika eneo la Place de Mater na kwenye vichochoro ambavyo kwa kawaida vilitumiwa kwa maandamano. Taasisi ya League for Human Rights LADDH ilipinga dhidi ya ukandamizaji wa polisi na kulaani harakati mpya za kimabavu na kukamatwa ato kwa watoto walimu na raia wa kawaida. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waandishi wawili wa, wa habari wa Kihispania na raia mmoja wa Ireland wameuawa mashariki mwa Burkina Faso Jumatatu na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye wa msimamo mkali. Wanahabari hao walikuwa na kikosi cha kupambana na ujangili katika hifadhi ya taifa ya Ali na walishambuliwa kwa kushtukizwa na watu wenye bunduki, kwa mujibu wa vyanzo vya vikosi vya usalama katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Wanahabari hao walikuwa wakirekodi makala ya televisheni kuhusu namna serikali ya Burkina Faso inavyoshughulikia masuala ya, ya ujangili. Serikali ya Uhispania inawatambulisha wanahabari hao kuwa ni David Berian na Roberto Fraile. Wakati huo huo, serikali ya Ireland imeeleza kuwa na taarifa za tukio hilo na inafanya mawasiliano na washirika wake wa kimataifa, lakini haikutaka kutaja jina la raia wake aliyeuawa. Na mataifa yenye nguvu duniani yameanza mazungumzo Jumanne mjini Viena yanayohusu kuongeza nguvu mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano wa kudhibiti programu za nyuklia za Iran na kuirejesha Marekani kwenye mkataba huo ambao rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alijiondoa mwaka elfu mbili kumi na nane. Rais wa sasa wa Marekani Joe Biden anataka kuirejesha Marekani katika mkataba huo wenye lengo la kuzuia Teheran kuzalisha silaha za nyuklia, licha ya Iran kueleza kuwa programu yake ni ya amani. Marekani haihitaji kuwepo kwenye meza ya mapatano lakini wanadiplomatia kutoka mataifa mengine yaliyokubaliana, Rusia, China, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa yameonyesha nia ya kuwepo kwa mkutano mazungumzo hayo yanafanyika ikiwa zimepita siku kadhaa baada ya kutolewa maoni kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif yakishutumu Rusia kutozingatia mkataba wa kitumaini. Kile Iran inachofanyiwa na Marekani kitapunguza msukumo wa Marekani kwa Moscow. Wiki hii wakati utawala wa Biden ukiadhimisha siku mia moja za urais wake, washirika wa Ulaya wanaona mabadiliko katika uhusiano muhimu na Washington. Henry Ridgwell anaripoti kutoka London juu ya jinsi utawala mpya unavyoangaliwa kutoka upande mwingine wa bahari ya Atlantic, na Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Hata kwa njia ya video, dalili za mabadiliko katika uhusiano wa nchi za Ulaya na Marekani ziliweza kuonekana Urais wa Joe Biden nchini Marekani umeleta mabadiliko makubwa katika ushirikiano huo na Ulaya. Imepokea vizuri mabadiliko hayo, anasema mchambuzi Leslie Vinjamuri. anataka kufanya kazi kwa kushirikiana na washirika wa Amerika na haswa wale walioko Ulaya. Kwa hiyo nadhani hiyo imekuwa ni muhimu sana, na ukweli kwamba Biden amekuwa mwepesi sana katika eneo kuirudisha tena Amerika katika taasisi muhimu za kimataifa na kuchora mstari kwa njia nzuri juu ya kujitolea kwa Amerika katika masuala ya hali ya hewa na afya. Marekani imejiunga tena na shirika la afya duniani WHO na makubaliano juu ya hali ya hewa ya Paris. Waziri wa mambo ya nje wa Biden ametembelea Brussels mara mbili akielezea msaada kwa NATO na Umoja wa Ulaya. Washington pia imejiunga na mazungumzo yenye lengo la kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo Ulaya inaona kama ushindi wa diplomasia yake. Utawala wa zamani wa Trump ulijiondoa kutoka kwenye makubaliano hayo ukiona kuwa yana kasoro kubwa. Biden pia amechukua mbinu mpya na wapinzani wa Marekani, akimtaja mwenzake Russia Vladimir Putin kuwa muuaji na kuweka duru mbili za vikwazo kwa Moscow. The new sanctions were kinda more, uh... Vikwazo vipya vilikuwa kwa namna fulani vikali zaidi kuliko vikwazo vilivyowekwa na Donald Trump wakati wa miaka minne iliyopita, na rusia iliona kuwa ilifadhaika. Uh, serikali ya nchi hiyo haikuelewa kinachoendelea Wakati huo huo, rusia imetuma zaidi ya wanajeshi laki moja kwenye mpaka wa Ukraine inayoonekana kwa kiasi kikubwa kama jaribio Rais Biden. He knows that inevitably Russia in particular... anajua kwamba haiepukiki Russia haswa China na wengine watamjaribu rais mpya na mgogoro au makubaliano ambayo hayakutarajiwa mapema katika uraisi. Na nadhani Biden aliamua kutarajia hilo na kuhamia kwenye meza ya mchezo kabla ya nchi nyingine zenye nguvu kufanya hivyo. Amewatumia ujumbe kwamba kuna uongozi mpya hapa huko Moscow wa Rusia ambao walizungumza na VOA wamesema uhusiano na Marekani umedorora chini ya rais Biden. Kwa China, utawala wa Biden umeishutumu Beijing kwa kutekeleza vitendo vya mauaji halaiki dhidi ya idadi ya watu wa Uighur katika mkoa wa Zinjiang. China inakanusha mashtaka hayo. Wiki hii rais wa Marekani alitambua mauaji ya Uturuki ya Waarmenia karibu milioni moja wakati wa vita vya kwanza vya dunia kama mauaji ya halaiki. Kwa sasa, wachambuzi wanasema Biden bado inafurahia wakati wa sherehe na washirika wa Ulaya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Idigongo. Naendelea na habari zaidi za dunia. Naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wakurdi wa Iraq, ambao waliwajibika vyema katika mapambano na kundi la kigaidi la Islamic State, sasa wanasema wana wasiwasi kuhusu tishio jipya la wanamgambo wa kishiha wanaungwa mkono na Iran. Katika wiki za hivi karibuni eneo la kikurdi lenye mamlaka yake limeshuhudia mashambulizi kadhaa ya roketi na ndege zisizo na rubani yakilenga kambi ambazo zinatumiwa na vikosi vya Marekani na vingine vya kigeni. Mashambulizi yameua takribani mkandarasi mmoja na wanajeshi wa Uturuki, huku yakijeruhi wengine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alimpigia simu waziri mkuu wa, wa serikali ya eneo la Wakurdi KRG na kumuhakikishia nia ya Marekani ya kuwepo amani na Iraq na eneo la Wakurdi, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Na serikali katika mji mkuu wa wilaya ya Lakes State, South Sudan Jumanne imewashikilia karibu dazeni mbili ya watu ikijumuisha maafisa wa polisi na wananchi ikiwa ni siku moja baada ya watu wenye silaha kumfyatulia risasi mchungaji mteule Christian Kalasare katika viwanja vya dayosisi ya Katoliki ya Rumbek. Wafanyakazi wote wa ofisi ya dayosisi ikijumuisha walinzi wameshikiliwa kwa mahojiano, amesema msemaji wa polisi ya Lex, Kapteni Elijah Mabor Makuag ameongeza kusema kwamba watu ishirini wanashikiliwa ikijumuisha polisi na wafanyakazi wa rayosisi waliokuwa katika eneo la tukio na kwamba uchunguzi unaendelea. Mchungaji mteule Kalsare ameiambia VOA kwamba watu wenye silaha walimpiga risasi kwenye miguu yake yote bila ya sababu yoyote. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amefanya ziara barani y Afrika kwa njia ya mtandao akizungumza viongozi wa Kenya na Nigeria. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza mchambuzi wa siasa kutoka nchini Kenya John Gechie, na kwanza kutaka kujua kwa upande wa Kenya ushirikiano uliopo kati ya serikali hizo mbili na yale ya muhimu yaliyojadiliwa kati ya viongozi hao. Asante sana bwana eh, Mridhi, eh, pengine kwangu ni kusema ya kwamba mahusiano eh, baina ya Kenya na Marekani, am, kama vile ambavyo umesema umedumu na umekaa kwa muda kwa miaka mingi, karibu miaka sitini hivi, lakini hivi leo pengine yaliyo uh, mambo ambayo pengine yangekuwa yamepewa me, me, kiwango hapo mbele ni kuhusu COVID na vilevile ugaidi John Gachie. E, tumeeleza mengi kuhusu ushirikiano baina ya Kenya na, na Marekani e, lakini labda swali ambalo naibuka hapa wakati ambapo tunapata ripoti sasa hivi kwamba e, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken wamekutana na Rais Uhuru Kenyatta kwa njia ya mtandao. E, swali linaloibuka hapa ni nini ambacho ni kikubwa, kwa sababu masala mengine yote tunajua mambo ya COVID na usalama na nini lakini tofauti na hali mm -hmm, ilivyokuwa wakati wa utawala wa Donald Trump ni nini e, kipya kitarajiwe katika mahusiano haya? Hasa pengine ni vile kama umevyosema, ume, ume, kwamba uh, kiongozi ama uongozi wa Amerika wakati wakati wa mwaka miaka nne iliyopita ulikuwa ungali umepuuza ume, ume tuseme umepuuza baina ya uhusiano wa Amerika na nchi za Afrika pengine ile sasa e, e, watu kama Kenya pengine na hata Afrika nzima ni kuangalia Amerika ngali na, ngali na, in ingali inahitaji ama ingali ingependelea kuimarisha kui uhusiano wake na nchi za Afrika, na ni kivipi wao wangeenda, wangefanya kuwe mabadiliko, kwa sababu kwa hiyo miaka nne ambayo ni kweko, Afrika kama kutoka uhusiano wa Afrika na nchi ya Amerika ilikuwa ni kama tu vilevile, haikuwa ni, imewekewa nini tuseme kwa kizenga, kwa Kiingereza pengine hawakuwa na hawakuwa na ma-na na, na, mahusiano ambao u, ulikuwa na faidi hasa, ilikuwa tu ni hakukuwa na, na, na, na uelewano hasa pengine seme kwa Kenya in particular ile kitu ilikuwepo ni hali ya uchumi na hali ya ugaidi na hali ya kuelekeza kwe, uhusiano um, wa Kenya kwa kiwango cha juu naam. Baadhi ya masala ambayo yamezungumzwa ni kuhusu eh, nishati yani clean energy, ile wanasema eh, nishati ama kama mnavyokisema hapo Kenya eh, kawi ambayo ni safi eh, ambapo Kenya Uh, imeshinikizwa na Marekani eh, kuendelea na mpango wake wa kutoa nishati safi. Sasa labda ni... kunazo pengine dalili ya kwamba Amerika kwa katika eh, eh, kiwan, ki, kiwango ambapo tunaelekea Amerika huenda ikaongeza za, eh, juhudi zaidi tuseme kusuluhisha uhusiano wa, eh, wa Amerika na nchi za Afrika hasa kuhusu ugaidi, kuhusu uchumi na kuhusu pengine unavyosema uelewano we, baina ya Afrika na na na, na, na ulimwengu kule, kusema hali ya climate change. Pengine hizo mbili ndizo zitakuwa za muhimu. Ni mchambuzi wa siasa kutoka nchini Kenya, John Gichie akizungumza na Sauti Amerika. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika ya kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwani pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayari Redio huko Eldoret, Kenya, bila kusahau kwa mtandao wetu www.voaswahili.com. Na serikali kuu ya Nigeria imeombwa kuomba msaada wa kimataifa katika juhudi zake za kurejesha usalama kote nchini humo na kupambana na magaidi. Maombi hayo yametolewa na magavana na wabunge pamoja na Wanigeria kwa jumla wameelezea kusikitishwa kwao na kuongezeka kwa kiwango cha ukosefu wa usalama kote nchini humo. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins na tohengbe anayoripoti kamili. Hofu ya ukosefu wa usalama, mashambulio na utekaji nyara katika sehemu mbalimbali mbali za Nigeria yanavunja moyo, kwani jamii nzima inaondolewa kutoka kwenye nyumba zao za asili na majambazi wenye silaha kali na vikundi vya kigaidi. Katika jimbo la Niger, kwa mfano, serikali mbili za mitaa zimechukuliwa na Boko Haram na wakazi sasa wamehamia katika kambi ya dharura kwa ajili ya makazi, wakati magenge ya majambazi yamepandisha bendera yao hapo. Gavana wa jimbo la Niger Abubakar Belo anasema hata wanaume wa Kauri, kwa mfano, wamenyang'anywa wake wao kuchukuliwa na wanachama wa kundi la Boko Haram, na bendera yao hapo inaonyesha kuwa wamechukua mji huo. Mbunge katika baraza la seneti Smart Adeyemi amelalamika kuhusu ukosefu wa usalama na kusema hatua za kisasa za serikali kupambana na magaidi hazitaweza kurudisha usalama na kushinda boko Haramu. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema hali ya wasiwasi wasi na ukosefu wa usalama katika sehemu mbalimbali za Afrika inalazimu kupeleka makao makuu ya tume ya msaada kwa usalama wa Afrika kutoka Stuttgart kwa Afrika sasa Hakuna siku Nigeria inapita bila ya kupata mashambulio ya kigaidi, utekaji nyara, mauaji na hata vita vya barabarani kati ya majambazi na vikosi vya usalama vya kiserikali. Sasa ni ngumu sana kuanza safari kwa sehemu yote nchini katika wakati fulani ya siku, kwa sababu ya kuwepo wa wafungaji wa fulani mauaji wenye kuchukua mateko ya wasafiri kwa fidia ambayo hutumika kwa kununua silaha. Hakuna habari bado kama Abuja itatafuta msaada wa nchi nyingine kuisaidia na vita dhidi ya magaidi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mmoja wa vijana wa Lucha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Fabrice mulu wa hali na kwanza kutaka kujua walivyopokea wito wa waziri mkuu Sama Lukonde katika eneo lote la mashariki mwa Congo, kutangazwa kwa eneo la dharura na kuwekwa chini ya uongozi wa kijeshi sana. Walucha wanadhani kama hiyo hatua uh, ni hatua kubwa sana, kama inaweza ikasaidia Beni na, na jamhuri yote kuweza pata amani lakini kuna kuna kuna shida zimoja zimoja, zimoja ambazo zinaomba ziweze ku, kupata suluhisho. Ni kusema kama askari ya Kongo kuna, kuna, kuna waaskari ambao wametoka nchi za kigeni, lakini huko kwenye kwenye askari yetu ya Kongo, na tunadhani kama kuna maaskari ambao wanao wanaotafutiwa kufuatana na vitendo vimoja moja ambao wamefanya siku zilizopita, tunadhani kama tukafatana tuka na, na, na mpango wa, wa wa government yetu tuna- tunaweza kuwa tayari kutumika na maaskari kumaliza vita, ila tusione au askari wa, wa nchi za kigeni kama Wanyarwanda wanaokuwa kwenye askari ya Kongo kama waongozi wa, wa, wa moja moja wa askari ambao wametajiwa kuwa wanahusika na mauaji ama ku-, ku, ku kutesa na kupora mali ya raia. Kwa hiyo kwa jumla, unaposema hivyo eh, una maana gani kwa upande wa Lucha, kwamba nyinyi mmepokea wito huo? Kuna wito unaotoa kwa wananchi walioko maeneo hayo, au ni kitu gani ambacho ungetaka kifanyike kuhusiana na hawa askari? Sisi hatuna hatuna mashaka kabisa na njia zozote ambazo zinaweza kutupeleka tupate amani Beni, ila tunataka hiyo ipitikane kwa njia ya kawaida kabisa askari wote ambaye anahusika na na mauaji ambaye anahusika na na na kuuzisha dhahabu ya nchi wasiweze kuja kuongoza huku, kwa sababu hapo hatutafikia kabisa amani ambayo sisi tunataka kwetu Beni. Na kwa mantiki hiyo e, ikiwa mnataka hayo, pengine kile ambacho mmeona kimefanyika mpaka sasa, askari yao wamekushaanza kuonekana, na kama wakianza kuonekana pengine Wasi labda, una wasiwasi labda kwamba kuna baadhi ya wananchi watakuwa na wasiwasi na uhuru wao wa kufanya shughuli zao kama wanavyotaka au swala hilo unaona liko sawa kwa upande wenu? Hiyo mpango imetoka tu kwa njia jana, nikisema hakuna mpaka leo askari ambao wamechukua, e, kazi hapa Beni, gisi imepangwa, lakini tunadhani kama wakati itakapofika ili waje huku inafaa waje wafanye kazi na wamalize warudi, kwa sababu raia haizoei hai kuishi na waongozi askari. Tutapenda hiyo wakati iwe wakati mdogo kabisa, wamalize mauaji, walete amani na tuweze rudilia maisha yetu ya mbele, ambayo tunazoea kuishi na waongozi walio kama sisi wakaaji tu, hapana waongozi wa askari. Na na unajua kwamba shughuli ya kijeshi pengine inaweza isichukue muda mfupi. Ungependa ichukue muda mfupi, waje wa, wa na kuondoka, lakini matatizo ya Beni yamekuwepo kwa muda mrefu na kumekuwepo na askari wa Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu, lakini bado matatizo yalikuwepo. Sasa unafikiri hii itakuwa tofauti kumaliza vita ya Beni? Eh, napenda kwanza usiongelee askari wa Umoja wa Mataifa ambao mpaka saa hii wanaendelea kukataa. Huku kukataliwa huku kwetu ni kusema askari za Umoja wa Mataifa hawafanyi kazi, na kumaliza vita ya Beni inaomba pia nia nia ya waongozi na ukakuwa nia hii, vita haitakawia kabisa, kusema tunadhani mwezi mmoja, miezi mbili, miezi tatu inaweza kutosha ili mapambano ikwishe huku na amani irudi kama kawaida. Sawa kabisa. Na mwisho, pengine unawaambia nini vijana wenzako wa Lucha? Haya, kwa vijana wenzangu, tuweze kuunga mkono mkononi kila njia ambayo inaweza ikatupeleka tupate amani lakini isiwe njia ya, ya, ya isiwe njia mbaya kabisa. Tunaweza uh, kuungana na tunaweza kupata amani kupitia njia za kawaida. Tubaki uh, wakongomani kawaida, tuungane mkono mkononi, uh, ili tuweze kupata amani kwetu. na kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na kabla ya kukamilisha matangazo haya ufuatao sasa ni muktasari wa habari unaosomwa na idi ligongo Bunge la Nigeria Jumanne limetoa mwito kwa raisi vikosi vya usalama na polisi kushughulikia kuongezeka kwa hali mbaya ya usalama, huku bunge la chini likimsihi rais Muhammadu Buhari kutangaza hali ya dharura. Takribani watu wawili wameuawa na 27 kujeruhiwa katika ghasia zilizotokea mitaani nchini Chali Jumanne baina ya waandamanaji wanaotaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia na vikosi vya usalama na kuifanya Ufaransa ambayo ni mshirika kushutumu hatua wa hiyo. Waandishi wawili wa, wa habari wa Kihispania na raia mmoja wa Ireland wameuawa mashariki mwa Burkina Faso Jumatatu na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo yenye msimamo mkali. Mataifa yenye nguvu duniani yameanza mazungumzo Jumanne mjini Vienna yanayohusu kuongezeka nguvu mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano wa kudhibiti programu za nyuklia za Iran na kuirejesha Marekani kwenye mkataba huu ambao rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alijiondoa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Wakurdi wa Iraq ambao waliwajibika vyema katika mapambano na kundi la kigaidi la Islamic State sasa wana wasiwasi kuhusu tishio jipya la wanamgambo wa kishia wanaoungwa mkono na Iran na kufikia hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi wa moyo hamza mwongozaji diojon chubaho nimeshirikiana na mwenzangu ed ligongo jina langu ni sandey shomari na kutakia siku njema kutoka jiji kuu la marekani washington dc