Hivi sasa ni saa nane kamili mchana, kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waasi wanaotaka kuipindua serikali mpya ya mpito ya Chad wanadai kuwa wameitungua helikopta ya kijeshi na wanasema hivi sasa wanadhibiti mji wa kaskazini wa Nokou. Haikuwezekana kupata uthibitisho huru wa shutuma hizo kutoka kwa kundi lenye silaha linalojulikana kama Front for Change and Concord in Chad. Msemaji wa waasi alilishutumu jeshi kwa kufanya mashambulizi ya mabomu kutoka angani na akasema kwamba wanajeshi waliitungua helikopta moja huko upande wa kaskazini. Wakati huo wa wa msemaji wa serikali ya kijeshi ya mpito aliwasihi waandamanaji wa upinzani kuepuka ghasia kufuatia wito mpya unaohimiza maandamano nchini humo, ghasia katika mji mkuu wa Chad, Njamena, zimesababisha angalau watu sita kufariki siku ya Jumanne. Idadi ya kila siku ya kesi za COVID-19 nchini India inazidi kupanda kufikia laki nne leo. Wizara ya afya nchini humo imeripoti maambukizi mapya 386,452 Idadi ya kesi mpya zimekuwa zaidi ya laki tatu kwa siku ya tisa mfululizo. Vyombo vya habari nchini India vinaripoti kwamba baadhi ya wataalam wa afya nchini humo wanaamini kuwa idadi halisi ya maambukizi mapya inaweza kuwa angalau mara tano juu kuliko hesabu rasmi. Misaada kutoka Marekani na nchi nyingine imewasili leo Ijumaa. Msaada wa Marekani unajumuisha vifaa vya oksijeni vipimo vya haraka vya utambuzi wa ugonjwa na vifaa vya utengenezaji wa chanjo. Wimbi la pili la virusi vya korona limesukuma mfumo wa huduma ya afya nchini India kuporomoka na hospitali zikiwa zimejaa wagonjwa, pamoja na uhaba mkubwa wa oksijeni katika hali ambayo tayari imekatisha tamaa. Maeneo mengi ya bustani na maeneo ya kuegesha magari nchini India yamebadilishwa kuwa sehemu za muda za kuchomea maiti ambazo zinafanya shughuli zake usiku na mchana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kampuni kubwa ya dawa Uingereza ya AstraZeneca imesema hii leo kwamba chanjo yake ilizalisha dola milioni mia mbili sabini na tano katika mauzo ya robo ya kwanza wakati mtendaji wake mkuu akitetea utendaji wa kampuni hiyo huku ikikabiliwa na hatua za kisheria za EU. Hii ni mara ya kwanza kwa kampuni kufichua takwimu kutokana na mauzo ya mojawapo ya chanjo inayoongoza ulimwenguni ambayo inaiuza bila msingi wa kupata faida. AstraZeneca imetoa takriban dozi milioni sitini na nane za chanjo ambayo ilitengenezwa na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza. Na imekuwa nyenzo muhimu katika harakati ya chanjo zilizotokeza haraka nchini Uingereza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anton Blinken, ataelekea Ukraine wiki ijayo wakati Washington ikishirikiana kwa karibu na Kiev juu ya ongezeko la wanajeshi wa rasia hivi karibuni kwenye mpaka wa Ukraine. Blinken atasafiri kwenda Ukraine Mei tano hadi sita mahala ambako atakutana na Rais Zelenski, waziri wa mambo ya nje Kuleba, maafisa wengine, pamoja na wawakilishi wa taasisi za kiraia za Ukraine ili kuthibitisha uungaji mkono wa Marekani kwa uhuru wa Ukraine na uadilifu wakati ikikabiliwa na uchokozi unaoendelea na Russia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani Ned Price alisema katika taarifa yake leo Ijumaa. Marekani inafuatilia kwa karibu harakati za Rasia baada ya Moscow kutangaza Alhamis iliyopita kwamba itaanza kuondoa wanajeshi wake kutoka mpaka wa Ukraine. Maafisa wa Ujerumani wanasema wamefikia makubaliano na Nigeria kurudisha baadhi ya madini ya shaba yanayojulikana kama Benin Bronze ambayo yaliporwa kutoka Nigeria katika karne ya 19. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho daima huangazia habari zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua na kuchimbua, msikilizaji, na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutashuka mpaka nchini Tanzania ambako kama ambavyo umesikia kwenye ripoti zetu ni kwamba rais Samia Suluhu Hassan sasa ndiye mwenyekiti mpya wa chama cha CCM, chama kinachotawala. Kulikoni? Katika sehemu ya pili tutaangazia hali ilivyo nchini Ethiopia, miezi sita baada ya mzozo mkubwa zaidi kukumba nchi hiyo, sasa ni katika eneo la Tigray. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi. Naam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amechaguliwa hii leo kuwa mwenyekiti wa CCM, chama cha mapinduzi katika taifa hilo; ni chama kinachotawala na ni kwamba amepata kura zote 1862 za wajumbe. Nimekuwa nikizungumza muda mfupi uliopita na mwandishi wetu wa Tanzania Dina Chahali akiniambia kwamba hakuna hata mtu mmoja ambaye amepiga kura kwa kusema kwamba hamtaki ama hataki rais Samia Suluhu Hassan awe mwenyekiti wa chama hicho, na matokeo yake yametangazwa na msimamizi mkuu wa uchaguzi ambaye ni spika e, Job Dugai, ambaye alisema hakuna kura hata moja ya hapana, akisisitiza hayo ambayo e, ameniambia Dina Chahali ambayo ilipigwa wala kuharibika. Chama cha Mapinduzi, CCM, kimekuwa kwenye utawala kwa zaidi ya miongo minne, na mapema mwaka huu kimeadhimisha miaka arobaini na minne tangu kibuniwe. Kwa hivyo huku tangu mwaka wa 1977 kimekuwepo, kimetawala kwa muda mrefu sana katika taifa hilo la Afrika Mashariki. <muchos> historia tu ni kwamba Tanganyika African National Union siku hizo kikifahamika kama TANU na kile cha Afro Shirazi Party ASP vilikuwa ni vyama pekee vilivyokuwa vikihudumu katika Tanzania bara pamoja na kule visiwa vya Zanzibar, hadi mwaka huo 1977, ndio kikaundwa sasa chama kimoja e, Chama cha Mapinduzi, ambacho kama livyokueleza msikilizaji kimekuwepo takriban miaka arobaini na nne na kinatajwa na wale ambao huangalia maswala ya siasa za bara la Afrika kwa ujumla kwamba ni cha pili kwa kuongoza kwa muda mrefu zaidi katika bara hilo kiki, eh, kikifuata chama kile cha True Whig Party cha Liberia. Eh, kwa hiyo ni kwamba chama cha TANU eh, Tanganyika ta African National Union na chama hiki cha sasa kilichopo CCM, e, vimeongoza nchi ya Tanzania tangu e, ilipopata uhuru wake. CCM imepata ushindi katika katika chaguzi e, zote tangu mwaka 1995, 2000, 2005, 2010, 2015 na pia kimekuwa na umaarufu mkubwa kwenye eh, eh, kwenye bunge la nchi yaani ikipata eh, viti vingi kuliko eh, vyama vingine vyote vya upinzani ambavyo vimekuwepo. Na sasa ni kwamba eh, nimesema kuhusu mwaka 1995 kwa sababu eh, ndio uliokuwa uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi vya, vya kisiasa nchini eh, Tanzania. Ma, manake ndo mfumo huo ulianza wa multipartyism nikuwa nakupa historia fupi kwa sababu tutazungumza zaidi na, wapi, na wachambuzi na kadhalika na wengine katika eh, kipindi hiki hivi leo. Lakini kabla ya hapo nimkaribishe sasa mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali, amekuwa akifuatilia yale ambayo yameendelea hivi leo, tusikie ni nini ambacho kimetokea kule Dodoma eh, wakati eh, Rais Samia Suluhu Hassan akiapishwa eh, ama akitunukiwa eh, Uh, kofia hiyo ya kuwa uh, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi. Dina Chahali akitoa hotuba fupi ya shukrani kwa wajumbe. Mwenyekiti mpya wa Chama cha Mapinduzi Taifa, Samia Suluhu Hassan aliahidi kutimiza majukumu yake kwa kufuata misingi ya chama hicho kinachoongozwa na katiba na kanuni. Mwenyekiti huyo mpya wa CCM ambaye pia ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, amehimiza kwa wanachama na Watanzania wote kuendelea kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa ili kuweza kufikia malengo ya maendeleo, kulingana na mabadiliko mbalimbali ambayo yamekuwa yakifanyika kwa ajili ya kuongeza ufanisi na hatimaye kujitegemea kiuchumi, huku akisisitiza kwamba siasa sio uadui. Nitajielekeza kuhamasisha viongozi wenzangu katika ngazi zote tupitie kwa kina sera na miongozo inayoelekeza itikadi, imani, mwelekeo na majukumu ya chama chetu, tuone yale yanayotufaa kwa hali na mwenendo wa dunia kwa wakati tulionao kwa lengo la kusonga mbele. Katika mkutano huo maalum wa Chama cha Mapinduzi, baadhi ya wanachama wa vyama vya upinzani walirejea CCM, akiwemo Lazaro Nyalandu ambaye alikuwa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Lazaro Nyalandu alishawahi kuwa waziri wa maliasili na utalii katika serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Uwepo wangu mbele yako na mbele ya mkutano huu mkuu maalum wa CCM ni kielelezo tosha cha wewe kuungwa mkono na watanzania wote. Mama, tuma neno lako likaponya wale ambao wameumia, ikaendelee kuisha ndoto za Watanzania wote. Baada ya kuhitimishwa mkutano mkuu maalumu wa CCM jijini Dodoma, kikao cha halmashauri kuu kiliketi na kupokea mapendekezo ya mwenyekiti juu ya uteuzi wa sekretarieti ya chama hicho, ambapo pamoja na wanachama wengine Daniel Chongolo, aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ameteuliwa kuwa katibu mkuu mpya wa Chama cha Mapinduzi kuziba nafasi iliyoachwa wazi na, na Dkta Bashiru Ali ambaye sasa ameteuliwa kuwa mbunge. Shukrani sana Dina Chahali. Msikilizaji, kama ulivyosikia E, ni kwamba kumekuwa na mapinduzi ama mageuzi mengine ambayo yamefanyika kwenye chama hicho. Kuna uh, viongozi mbalimbali ambao pia wamepewa nyarifa zao, wengine wakiondolewa, ikiwa ni pamoja na Humphrey Polepole. Huyu alikuwa ni katibu wa halmashauri kuu, yani NEC anayeshughulika na masuala ya itikadi na uenezi. Sasa nafasi hiyo inachukuliwa na Shaka Hamud Shaka. Uh, na, na labda kabla sijamleta E, mchambuzi wetu ambaye ako upande wa upinzani kwa kweli, hebu tumsikie Humphrey Polepole, pole, e, aliyekuwa katibu wa halmashauri kuu, e, kuhusu itikadi na uenezi, e, anasema nini kuhusu uh, baadhi ya nafasi zingine kwenye chama na uh, yale ambayo yametokea na pia na matarajio kwa nafasi ya katibu wa NEC siasa na uhusiano wa kimataifa. Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mama Samia Suluhu Hassan amependekeza kwa halmashauri kuu ya taifa na halmashauri kuu ya taifa imeunga mkono kwa kauli moja kwamba ndugu Ngemela Lubinga comrade anaendelea na nafasi hiyo ya katibu wa NEC. Baada ya maelezo haya, ndugu wanahabari, ninawashukuru sana e, na mimi kwa kipekee kabisa e, tumekuwa na ushirikiano mkubwa sana na wanahabari, wasanii, e, masuala mazima yote yanayohusu kupeleka mbele E, itikadi, imani ya chama chetu, na isingekuwa rahisi kama isingekuwa ushirikiano wa asilimia mia moja ambao mimi nimeupata wakati wote nikiwa katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha mapinduzi. Ni Amfrey Polepole, huyo katibu almashauri kuu itikadi na uenezi, yani wa zamani huyo, kwa sababu ashaondoka. Sasa yeye ni mbunge e, ambapo ameeleza uh, ambayo yamefanyika katika viti mbalimbali mbali, kwenye chama cha CCM. Na sasa twende moja kwa moja tuungane na mchambuzi wetu hii leo ambaye eh, ni wa upande wa upinzani anajulikana kama Sami Ruhuza, yuko upande wa Kigoma kule eh, na amekuwa akifuatilia eh, leo jili ingawaje, yeye eh, sio wa chama cha CCM eh, lakini bila shaka kama mtanzania ana maoni yake. Je, anaona kama chama hiki cha CCM sasa kinabadilisha mwelekeo eh, kwa sababu kimepata mwenyekiti mpya? E, tunaanza moja kwa moja tunajiunga naye Sami Ruhuza, atupe kauli yako Sami. Uh, naweza nikasema kwamba wamepata mwenyekiti ni mpya ambaye amekuja na kauli tofauti kidogo na aliyemtangulia, inawezekana labda wakabadilika, lakini tukumbuke kwamba hiki sio chama cha siasa kisihemu, ni chama dola, ni chama ambacho kinaegemea zaidi dola kufanya kazi ya siasa, kwa maana ni kwamba wao mfumo wao walivyojiwekea ni kwamba rais yeye ndio lazima awe mwenyekiti wa chama ya rais. Anapokuwa mwenyekiti wa chama, maanake ni kwamba hili chama kinakuwa kinaendeshwa kwa mwenyekiti, na ndio maana hawana demokrasia ya mtu yoyote kujaza fomu ya kuomba mwenyekiti, wala hawana demokrasia yoyote ya mtu mwingine kutafuta ukatibu mkuu wa unane kwa mwenyekiti, yeye ndio anaye anakuwa lazima awe rais na lazima aunde yeye sekretari yake na katibu mkuu wake na wote. Kwa hiyo anakuwa ni mwenyekiti wa kuanzia sekretari tambote kikao cha kwanza cha chama. Nimeelewa hoja yako vizuri kabisa, Samiruhuza, lakini kuna wale watauliza, manake uko upande wa upinzani. E, na kidogo unatazama chama hiki tofauti, lakini kimekuwepo tangu mwaka 1977 kama tulivyoeleza, na kinaonekana sijui kwa njia moja au nyingine kimekuwa kikishinda uchaguzi tangu mwanze mfumo wa vyama vingi hapo 1995 nadhani. Sasa ita, wengine watauliza sasa, kina kasoro zote hizo, lakini kinaendelea kutawala. Kwa kifupi, hakuna tume ya uchaguzi. Ile tume iliyoko kwa uchaguzi sio tume huru, ni tume ambayo e, e, ipo kwa maslahi, ni tume ambayo inachaguliwa na inateuliwa na mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, ambaye ndio rais, yeye anaenda kuteua tume ya uchaguzi, nwenda, nwenda kuteua, na yeye anaenda kuwateua wale wote wanaosimamia uchaguzi. Sasa usitegemee muundo wake ulivyo na uchaguzi mm -hmm, kwamba kuna kitu cha halali, hata kama uchaguzi unaweza ukawa halali lakini kupingana na mfumo uliopo wa kutokuwa na tume huru, uchaguzi lazima utaharibika tu. Kwa mfano kama uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili na ishirini mm-hmm, dunia nzima mtu yote afatiia uchaguzi kabisa, kwamba uchaguzi ulikuwa hauko huru na haki kabisa, sababu kuna sehemu ambazo vyama e, upinzani vimeshida sana, lakini hakupewa hiyo haki, na kuna majimbo mengine unakuta kura zinafanana majimbo kwa majimbo, yani unakuta jimbo hili utapata labda kuwa elfu kumi na tisa mia nane na jimbo zingine mbali kabisa kapata elfu kumi na tisa mia nane Yani unakuta idadi ni ile ile na kila kitu ni kile kile na hakuna yani, ni tume ambayo sio huru. Kwa hiyo ushindi awezi ukasema kwamba ndo maana chama kinakubalika, hapana. Lakini kab... pia kumbuka kum... kumbuka kwamba wapinzani nao na hawatoi ule uhuru wa kufanya kazi zao za siasa kama ilivyo Chama cha Mapinduzi. Sasa kuna kunao, kunao, kunao ndio wanauliza nao pia e, chama hicho hicho, ninyi mlio kwenye upinzani. Kuna huyu bwana ambaye mwenyekiti alikuwa mwenyekiti wa Chadema kanda ya kati a, huyu Lazaro Nyalandu leo amekihama chama hicho na kurejea CCM. Anasema baada ya siku mia elfu moja mia mbili sabini na nane. Sasa yeye alikuwa upinzani, amerejea CCM, ni kuonyesha kwamba labda kuna uzuri ulioko ambao haupo eh, kwenye upinzani, ama unaonaje suala hili? Kukaa upinzani kunatakiwa na roho ya ziada. Upinzani ukiwa na roho nyepesi huwezi ukakaa huku. Hao ambao wamezoea kukaa katika chama tawala wameshika madaraka makubwa ya uwaziri, wamekaa um, katika maisha ambayo akiwa na shida anapiga simu polisi, anapiga simu kwa mkuu wa mkoa, anasikilizwa, anaheshimika Ukija upinzani hizo zote zinapotea, unakuwa wewe saa zote ukimuona polisi anakuja kukamata wewe. Hata mtoto wako wakitaka nafasi ya kazi au nini, unakuta anapata frustration. Kwa hiyo unakuwa una, una upinzani ndani ya nyumba, sababu ya maisha yaliokuwa ya naishi yanakuwa tofauti. Ukimpigia simu hata mkuu wa mkoa anakuzumia simu yako kwa sababu anataka hataki kujionyesha kwa karibu na wewe. Kwa maisha ya upinzani inatakiwa mtu ambaye ana roho ngumu zaidi. Watu wengi wanapenda kukaa katika sehemu ambayo ina mafanikio, huko sehemu ambayo ina maangaiko. Kwa hiyo unakuta wao wale mtu kama huyo Lazaro, maisha ya huku ni magumu sana kwake kuyaishi, lazima arudi tu. Na wengine atarudi wengi tu na ulikuwa unakuta mtuiemu kama na mapenzi na CCM. Hapana, ah, ila anajaribu kurekebisha maisha yake aishi vizuri tu. Tumalizie na kauli ya rais Samia Suluhu Hassan kuhusu uh, viongozi wa upinzani. Kwa mara nyingine tena amesema uh, upinzani usiwe ni chuki. Haya pia ni mambo ambayo tulikuwa, ilikuwa ni nadra sana kuyasikia, kama tuliyasikia hata kidogo, kutoka kwa rais Magufuli. Sasa eh, nyinyi mnakaribisha eh, makaribisho ambayo yanatolewa na rais Samia Suluhu Hassan, nyinyi mkiwa upinzani kukutana na yeye na kupanga mustakabali wa taifa kwa kifupi Tumode. Siku zote kilio cha vyama za upinzani zilikuwa ni kukutana na rais, kuokeana na maswala sawa, kueta kuzungumza umoja wa kitaifa, kwa sababu taifa hili ni wa kwetu, na sisi wote ni wadau na wote ni wazalendo na wote wanaipenda nchi yao. Hakuna mpinzani ambaye haipendi nchi yake. Nashukuru sana Sami Ruhuza kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hivi leo, karibu sana ndugu yangu msikilizaji. Sami Ruhuza mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa kule Sehemu za Kigoma nchini Tanzania ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kwa undani. E, usiondoke msikilizaji pahali ulipo redio unayoisikiliza au kifaa chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Mapigano yamekuwa yakiendelea kaskazini mwa Ethiopia tangu mapema mwezi Novemba mwaka uliopita, wakati ambapo serikali ilianzisha harakati za kijeshi dhidi ya chama tawala katika jimbo la Tigray na kuchangia kuzuka mzozo ambao umesababisha vifo vya watu wengi sana na uharibifu mkubwa ambapo pia zaidi watu wa kwao ya watu milioni mbili wamehama makwao huku maelfu ya wakimbizi nao wakilazimika kuvuka na kuingia katika nchi jirani ya Sudan. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani, mwenzangu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi, Kenya, anaangazia miezi sita ya mzozo wa Tigri. Je, ni yapi yamejiri hadi sasa? Kwako, Jason Nyakundi. Asante sana BMJ Mureithi Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliamrisha hatua za kijeshi tarehe nne Novemba mwaka uliopita katika jimbo la Tigray baada ya kukilaumu chama tawala katika jimbo hilo cha Tigray People's Liberation Front TPLF, kwa kushambulia kambi ya jeshi na kujaribu kuiba silaha. Mzozo huo uliozuka baada ya mvutano kati ya serikali na chama cha TPLF ulikuja wakati taifa la Ethiopia ambalo ndilo la pili kwa idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika lilikuwa linakabiliwa na changamoto za kiuchumi na kijamii. Vita huko Tigrey vimechangia zaidi misukosuko ya kikabila na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu, huku watu milioni 4.5 wakiwa wanahitaji misaada ya dharura, kwa mujibu wa maafisa wa Umoja wa Mataifa. Mzozo huo pia umevuka mpaka hadi mataifa jirani ya Sudan na Eritrea, hali ambayo inaweza kuleta msukosuko katika eneo lote la pembe ya Afrika. Murithi Mutiga ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa kusuluhisha migogoro la International Crisis Group kanda ya pembe ya Afrika. Tujikumbushe kuwa huu mzozo ulianza kuwa ni kama ulikuwa mgogoro wa kisiasa dhidi uh, ya Abi Ahmed na wale viongozi wa Tigray People's Liberation Front ambao walichukua uh, usukani uh, katika ali 1990s uh, kisha wakatimuliwa uh, na maandamano kutokana sana sana na waandamizi kutoka um, wenye jinsia ya kioromia na, na, na kiamhara kwa uh, sasa lakini hizi pande zote zimeamua kuwa zitajaribu kutatua mzozo ambao ulikuwa wa kisiasa uh, kupitia njia za kijeshi so uh, tuliona kuwa um, uh, wanajeshi wa kutoka uh, Adisababa pamoja na wale uh, ambao wametoka um, uh, eneo la Amhara na na nchi jirani ya, ya Eritrea waliweza kuwatoa um, uh, mamlakani Tigray People's Liberation Front. kwa haraka sana walijaribu waliingia, wa, wa, wali kule wakawatimua waka karibu na wiki tatu lakini kwa sasa tunaona Tigre People's Liberation Front ambao sasa imejigeuza ikakuwa Tigre Defense Forces, ime- imerudi ime kwenye uh, rural areas kule Tigre na imeshikana na wananchi wengi ambao kwa sasa wameingia kwenye vita ambayo sasa ni ya kigwerila. So kwa sasa wanajiita Tigre Defense Forces tunaona kuwa uh, wale wanajeshi ambao walikuja wali kujaribu kuwatimua bado wako kule, lakini Tigray Defense Forces pia wameweza kujizatiti, bado hawajashindwa hawaja, hawaja na kwa sasa, kusema ukweli, wasipotatua huu mzozo uh, kwa njia za kisiasa, hii inaweza kuwa vita ambayo itaendelea kwa miaka mingi. Marekani inataka ufanyike uchunguzi huru kufuatia ripoti kadhaa za uporaji mali na ukiukaji wa haki za binadamu, ukiwemo ubakaji, na kushambuliwa kambi za na kambi wakimbizi. Wakati serikali ikiwa tayari imewakamata au kuwaua viongozi kadhaa wa TPLF, wengine wengi bado wako mafichoni. Tarehe 31 mwezi Januari mwaka huu kiongozi wa TPLF na rais wa zamani huko Tigray alisema chama chake kitaendelea kuipinga serikali, hali ambayo inaashiria kuendelea kwa vita vya msituni. Bwana Abiy anasema analenga kuileta pamoja nchi na kuongeza nguvu za serikali kuu na kupunguza mamlaka ya serikali za majimbo. Jimbo la Tigray limepinga hadharani na sehemu zingine nazo zimetilia shaka jitihada hizo za bwana Abiy za kuwa na serikali moja kuu. Uhusiano kati ya pande hizo mbili umekuwa wenye msukosuko tangu mwaka 2018 wakati bwana Abiy aliingia madarakani baada ya karibu miongo mitatu ya utawala wa chama cha TPLF. Bwana Mutiga anasema kuwa dunia inastahili kuja pamoja kwa sasa kuwasaidia watu wa Tigray, hasa wale walioathiriwa zaidi na mzozo. Hali si nzuri kusema kweli. E, watu wengi walitimuliwa wali kwenye manyumbani kwao. Watu wengi wanahitaji usaidizi uh, uh. Kwa sahizi mwezi ufikao Juni tunaenda ku, uh, kuanzia um, um, uh, msimu wa mvua, watu wengi hawataweza ku, ku, ku, kuweza kulima mashamba yao. Uh, kwa sababu wametimuliwa manyumbani zao. Uh, hospitali nyingi ziliharibiwa uh, wakati wa vita. So kusema ukweli ni muhimu sana uh, dunia ijaribu ku, kutafuta kama kuna vile wanaweza kutatua huu mzozo. Mzozo huu uliibuka mwezi Septemba mwaka uliopita baada ya jimbo la Tigray kuipuzilia mbali serikali na kuandaa uchaguzi wa bunge la jimbo hilo, uchaguzi ambao ulikuwa umeahirishwa kufuatia janga la korona. Wabunge nchini Ethiopia wakapiga kura kuzuia ufadhili kwenda Tigray mwezi Oktoba, hatua iliyoghadhabisha viongozi wa jimbo hilo. Bwana Abiy akasema harakati za jeshi za tarehe 4 Novemba mwaka uliopita zilikuwa jibu la shambulizi la mapema siku hiyo kutoka vikosi vilivyodhibitiwa na TPLF dhidi ya kambi ya jeshi huko Tigray. Baada ya saa chache, mawasiliano ya mtandao na simu yakakatwa na baraza lake la mawaziri likatangaza hali ya tahadhari kwa kipindi cha miezi sita huko Tigray. Dr. Hassan Hanenje ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Horn inayohusika na utafiti wa mambo ya ulinzi, diplomasia na uongozi anasema mzozo huo unahitaji suluhu la kisiasa na, na wala sio vita. Kwa jua kulingana na chanzo uh cha uh, huu mgogoro suluhu si kijeshi. Suluhisho itapatikana katika mazungumzo ya kisiasa uh, waweze kuelewana, chinzi wangependa ku kujiongoza, ama ni mamlaka yetu wangependa kupata lakini uh, kutumia jeshi peke yake kujaribu kutatua mzozo ambao ni wa kisiasa itakuwa ni vigumu. Itabidi usuluhishwe kisiasa. Ingawa serikali iliweza kulikomboa hilo jimbo uh, bado wanamgambo na wapiganaji wa TPLF uh, bado wanapambana na majeshi ya serikali sehemu kadhaa, na kuna shida nyingi sana kwa sababu uh, sasa hivi kuna wakimbizi takriban milioni moja uh, ndani ya nchi hali si njema sana kwa sababu si rahisi uh, kuwafikia uh, kulingana na tuseme yale makundi ambayo yanajaribu kuwasaidia uh, kama UNHCR, uh, kama UNICEF. Hawezi kuwafikia wiki hii. Maafisa nchini Ethiopia wanasema mapigano yamekuwa yakiendelea kwenye mpaka kati ya jimbo la Tigray na lilea jirani la Amhara. Mapigano hayo katika eneo la Wag Hemra linalodaiwa na pande zote yanazuka miezi sita baada ya mzozo wa Tigray kuanza, licha ya serikali ya TPLF kutimuliwa katika kipindi cha mwezi mmoja. Waandishi wa habari wanasema mapigano hayo ni ishara kuwa wapiganaji wa TPLF bado hawajafa moyo. Ethiopia inapanga kuandaa uchaguzi mapema mwezi Juni mwaka huu, lakini kufuatia mzozo huu uchaguzi umefutwa katika jimbo la Tigray na kuna hofu kuwa huenda ghasia zikashuhudiwa sehemu tofauti za nchi. Shukran sana Jason Nyakundi, ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, Jason Nyakundi ndiye anayetukamilishia kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mratibu wa mitandao Jafar Mjasiri, mimi ni BMJ Muridhi, na nimeshirikiana upande wa pili na, na mwelekezi wangu Saida Hamdun. Kwa niaba ya wote hao nawashukuru nyote kwa kutusikiliza na wale ambao wamesikiliza vipindi vyetu vyote wiki hii, tunawatakia ni usiku mwema na wikendi safi. Kutoka hapa Washington, alamsiki.