In Africa. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Patrick Nduimana. Mwanamke raia wa Rwanda ambaye alirejeshwa nchini humo na Marekani mwezi uliopita ili kujibu mashtaka yanayohusiana na, na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 leo amefikishwa mahakamani na amekana mashtaka dhidi yake. Akizungumza mahakamani Beatrice Munyanyezi amesema ni uzushi mtupu. Ameeleza kuwa wakati wa mauaji ya kimbari alikuwa na ujauzito na alikuwa hana nguvu ya kufanya mambo anayoshutumiwa kama vile kuweka vizuizi vya mawe barabarani, Hali ambayo ilisababisha watu kutoka kabila la Watusi kuuawa wa. Mwezi uliopita, Mwenyenyezi mwenye umri wa miaka hamsini na moja alisafirishwa mjini Kigali akishindikizwa na maafisa wa serikali ya Marekani. Mwenyenyezi pia alikana mashtaka ya kuhusika katika mauaji ya kimbari katika kesi iliyofanyika nchini hapa Marekani. Mwenyenyezi amezungumza kwa mara ya kwanza mahakamani leo. Jaji wa mahakama amesema kesi kuhusu dhamana itasikilizwa tarehe kumi mwezi huu. Serikali ya Ethiopia imesikitishwa na uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kutopeleka ujumbe wa wafuatiliaji kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Juni tano, lakini imeeleza kwamba kuwepo kwa wafuatiliaji kutoka nchi za nje si muhimu wala hahitajiki. Ethiopia inatarajiwa kuandaa uchaguzi huo katika mwezi mmoja ujao, lakini kutokana na vita huko kaskazini, mapigano ya kikabila kwingineko, na matatizo makubwa ya uchukuzi itakuwa vigumu kufanyika kwa uchaguzi wa kuaminika unaokabiliwa na viziwizi chungu nzima. Wakati waziri mkuu abi Ahmed alipochukua madaraka miaka mitatu iliyopita, aliahidi kuachana na mtindo wa zamani wa kimabavu na kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia ya kweli kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo. Lakini mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel anapambana na mizozo kutoka pembe mbalimbali, wakati taifa hilo lenye wakazi milioni mia moja na kumi ninajitayarisha kuchagua mabunge ya taifa na ya majimbo. Wakati huo huo, uandikishaji wa wapiga kura unakabiliwa na matatizo ya kiuchukuzi, na vyama vikuu vya upinzani vinapanga kususia utaratibu kamili, vikidai kwamba wagombea wao wamekamatwa na ofisi zao kuvamiwa. Hiyo, unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bodi huru ya usimamizi wa kampuni ya Facebook leo imekubaliana na uamuzi uliochukuliwa na kampuni hiyo kwa kumuwekea marufuku Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutumia ukurasa wake wa Facebook na Instagram. Bodi hiyo yenye wajumbe ishirini wakiwemo wanasheria, wataalamu wa, wa, wa, wa masuala ya haki za binadamu na wanahabari inasema jukumu lake ni kujibu baadhi ya maswali magumu juu ya uhuru wa kujieleza mtandaoni kama vile kipi cha kuondoa, kipi cha kuacha na kwa nini. Marufuku dhidi ya Trump kutotumia tena mtandao wa Facebook ilianza kutekelezwa Januari sita baada ya wafuasi wake kufanya shambulizi kwenye bunge la Marekani wakati wa bunge walikuwa katika kikao cha kuthibitisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba mwaka jana. Wakati wa shambulizi hilo Trump aliandika kwenye Facebook ya habari za uongo akidai kuwa uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura. Kampuni ya Twitter pia ilimwekea marufuku Trump kutotumia tena mtandao huo kufuatia shambulizi la tarehe 6 Januari kwenye bunge. Shirika la afya duniani WHO limeripoti leo kwamba India ina zaidi ya nusu ya wagonjwa wote wa covid-19 duniani kufikia wiki iliyopita, wakati idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo imefikia kiwango cha juu kuwahi kuripotiwa cha 3780 katika saa 24 zilizopita. WHO inasema kwamba ripoti yake ya kila wiki juu ya magonjwa ya kuambukiza inaonyesha kwamba India ina asilimia arobaini na sita ya wagonjwa wote duniani na asilimia 25 ya vifo vyote vilivyoripotiwa duniani katika wiki iliyopita. Takwimu za wizara ya afya ya India hii leo zinaonyesha kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa imeongezeka kufikia laki tatu elfu themanini na mbili na kwa zaidi ya siku 14 mfululizo kumekuwepo na zaidi ya wagonjwa laki tatu kila siku. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana imana, nina wageni, nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaendelea kuangazia ziara ya siku mbili ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano wa mataifa tajiri ulimwenguni yale saba unaofahamika maarufu kabisa kama G7, ambapo ajenda muhimu zimeendelea kutolewa na maazimio kadhaa kufikiwa katika kutekeleza ili dunia iendelee kuwa salama katika nyanja ya kimazingira, afya pamoja na elimu. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika matangazo ya kwa undani hii leo, tunaanzia na ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ya nchini Kenya, ziara ya siku mbili, ambapo ziara hiyo amekuwa akiwa yuko bega kwa bega na mwenyeji wake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Kenya na Tanzania imeelezwa kwamba zitaendelea kushirikiana kuwekeza katika nyanja mbalimbali za kiuchumi ili kuinua uwezo wa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki. Haya yamesemwa na marais wa nchi hizo, rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake Samia Suluhu Hassan, siku mbili za Rais Samia Suluhu jijini Nairobi e, ikiwa ni miaka mitano baada ya mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli kufika Nairobi, e, inapoelekea na mwamko mpya wa raia wa Kenya ambao wanahisi ni ishara nzuri ya kuwepo mahusiano bora ya kibiashara, kiuchumi na kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili wanachama wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Lakini tukirejea katika ziara hii, mara tu baada ya mazungumzo faraha ya pande mbili katika serikali za nchi hizo mbili, Rais Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta wamewaeleza wanahabari kwamba Nairobi na Dodoma zitaendelea kudumisha na kuboresha mahusiano ya muda mrefu ili kuwawezesha raia wake kunawiri katika sekta mbalimbali kama vile biashara, uwekezaji, utalii, utamaduni, michezo na harakati za kutokomeza ugaidi. Marais hao wametia saini mikataba mbalimbali ikiwemo mkataba wa kujenga bomba la gesi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa ili kuongeza usambazaji wa umeme na gesi katika mataifa hayo mawili. Kwa undani zaidi, tunaungana na wenzetu wa studio zetu za VOA mjini Josephat Kioko na Salma Mohamed. Shukran kabisa mwenzetu kutoka Washington, Idd Ligongo. Ni kweli kabisa, hii leo ikiwa ni historia kubwa kwa vile tulikuwa na mgeni huyo wa heshima, Rais Samia Hassan Suluhu, akihutubia mabunge yote mawili na kukamilisha ziara yake siku mbili hapa nchini Kenya. Mambo mengi yamezungumzwa hii leo na vile vile mambo mengi ya kihistoria yamefanyika ikiwemo kuregesha hali ya kibiashara baina ya nchi hizi mbili. Kweli kabisa, Rais Samia mwenyewe amesema tukio hili la kuhutubu katika mabunge yote mawili ya Kenya analirekodi kama la kihistoria kwake na kwa nchi ya Tanzania, akisema hata waisahau katika maisha yake. Na ziara hii imekuwa ndio gumzo kubwa katika vyombo vya habari vya hapa nchini Kenya, vya kimataifa na kuangaziwa moja kwa moja na vyombo vya habari nchini Kenya, televisheni, redio na waandishi wa magazeti tangu alipowasili katika uwanja wa kimataifa wa ndege jana, na hivi sasa ameondoka leo kurejea nchini Tanzania. Ni taarifa kubwa ambayo imeandikwa tena katika uhusiano wa Kenya na Tanzania. Na kwa sababu tunahitaji kuzungumza katha na viongozi kadhaa, naona tukupe kipande hicho cha yale amezungumza ya muhimu sana juu ya uhusiano wa Kenya na Tanzania. Msikize hapa Rais Samia Suluhu Hassan. Nina furaha kubwa leo hii kupata nafasi ya kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la taifa na bunge la seneti la jamhuri ya Kenya. Najiona mwenye bahati kubwa kupewa heshima hii adhimu na ya kipekee. Natambua fika kuwa husi utaratibu wa kawaida wa Kenya. Si kila rais anayefanya ziara rasmi hupewa heshima hii ya kuhutubia bunge, tena kikao cha pamoja mabunge yenu mawili si jambo dogo na ni heshima kubwa iliyoje. Nimefarijika kuwa nimepata nafasi hii mwanzoni mwa uongozi wangu. Niseme kuwa kumbukumbu kumbu hii haitofutika kwenye maisha yangu. Asanteni sana. Uamuzi wenu wa kunipa fursa hii ni kielelezo cha thamani na uzito ambao mnaupa uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi zetu mbili. Wema huacha deni na deni lake ni kulipwa kwa wema na sisi Tanzania tutalipa wema huu. Waheshimiwa maspika, waheshimiwa maseneta na wabunge, sitatenda haki nisipomshukuru kipekee kaka yangu ndugu yangu, rais wa Jamhuri ya Kenya, mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta. Rais Kenyatta ni miongoni mwa viongozi wa mwanzo kabisa aliyenipigia simu kunifariji mara tu baada ya kusikia taarifa ya kifo cha aliyekuwa rais wetu mpendwa, hayati mheshimiwa Dr. Magufuli, na kuweza kufika yeye binafsi kushiriki nasi katika msiba wa kitaifa kule Dodoma. Tumepokewa kwa ukarimu mkubwa, na hiyo ndiyo hulka, desturi na asili ya watu wa Kenya. Nimebaini kuwa sehemu kubwa ya ujumbe nilioambatana nao wanajua vichochoro vya Nairobi, wanajua nyama choma inapatikana wapi, lakini kutokana na korona hawakuweza kujibamba. Tumezungumza kwa kindugu sana katika mambo mengi kuliko yale machache sana tunayotofautiana. Hata hayo machache tunayotofautiana yenyewe hayakuwa na misingi imara ya tofauti, ila ni mitazamo tu ya watu. Tumekubaliana kujenga na kuendeleza utamaduni wa kukutana mara kwa mara. Waheshimiwa maspika, waheshimiwa maseneta na wabunge, nilikwenda Uganda lakini kwa madhumuni maalum ya kusaini mkataba. Haikuwa ziara rasmi. Ziara yangu rasmi ya kwanza nimeanza na Kenya. Uamuzi wangu huu wa kuja Kenya kwa nchi ya kwanza sio bahati mbaya, bali ni wa makusudi. Busara inaelekeza kuwa ukiwa mpangaji mpya kwenye eneo lazima ujitambulishe kwa majirani, na nimeanza na jirani wa Kenya ambaye ni jirani ndugu mambo muhimu sana amegusia katika bunge hilo la Kenya, bunge la Seneti. Na mazungumzo hayo yanatupa fursa ya sisi kuingia kwa undani zaidi na kumshirikisha mbunge wa Lungalunga, eneo la Pwani ambalo ni mpaka wa Kenya na Tanzania. Atatuambia ni vipi hoja hii imemgusa yeye kama kiongozi. Tumsikize Khatibu Mwashetani ambaye tunamtafuta sasa kwa njia ya simu. Maswala aliyogusia nimeona yana umuhimu kubwa sana kwa pwani ya Kenya, miradi ambayo amezungumzia, tupe maelezo yako marefu, ukiwa ni kiongozi wa eneo hilo la pwani ya Kenya. Kwanza kabisa mimi na, natoa shukrani kwa viongozi wote wa kitaifa, viongozi wa Tanzania, mama Mheshimiwa Suluhu Hassan na kiongozi wa Kenya kwa kuweza kurahisisha mambo kwa kuingia kwenye mkataba ambao ulikuwa dhahiri shahiri unangoja siku tu, na kwa sababu ya uongozi wake mzuri nakuta Tanzania kama alivyosema mwenyewe kuwa Tanzania ina nafasi kubwa ya watu kwenda kuwekeza, na Kenya vilevile ina nafasi kubwa ya watu kwenda kuwekeza. Ikiwa ile mikakati ambayo ni ya trade itawekwa wazi na itasainiwa, itakuwa kuna uhuru wa bra, uhuru watu kuvuka kwenda kuuza mali yao ambao wametengeneza Kenya, uhuru watu wa kuvuka kwenda kuleta mali yao Kenya kuuza kutoka Tanzania bila kutoza ushuru, basi litakuwa ni li barabara ambayo itakuwa very busy, kwa sababu ukiangalia tanga Tanga yenyewe imekufa kwa sababu, haikufa lakini haina mchangamko, kwa sababu ya hizi trade barriers. Lakini iwapo barabara itawekwa na hakika pia dhamira itakuwa ni kuhakikisha trade barriers zimeondolewa, na mimi imani yangu, ikiwa Wakenya wako tayari kuinvest Tanzania, basi tuna uwiano ambao utakuwa ni mzuri na utaleta manufaa makubwa, hasa kwa watu wa Kwale, kwa sababu mtangalia mkanda wa kutoka feri mpaka mpaka Lungalunga, tuko na one stop centers hizi za border point ambapo watu wanaingia wakitoka kwa haraka, si kama zamani ilikuwa ziko very separate ukitoka hapa una kipande kikubwa ambacho paka ukave kwenye bonda ya Tanzania. mm -hmm. Lakini sasa hivi ukitoka bonda ya Kenya, kwa kuangalia tu unavuka barabara unaingia boda ya Tanzania. Kwa hivyo ni kazi ambayo imerahisishwa, wananchi ambao ni, ni wale wachuuzi wadogo wadogo pia watapata fursa ya kuweza kufanya kazi yao kwa urahisi. Tumeshuhudia miaka mingi kumekuwa na vikwazo vingi ambavyo si vya kiforodha vimekuwa vikwazo wafanye mm. biashara hapo lunga -lunga, mm. na mpaka kwa jumla, raia wako wanasema nini? juu ya biashara ya Kenya na Tanzania. Kusema kweli, biashara ya Kenya Tanzania imekuwa, tulikuwa na taswira ya kuwa kuwe na East African Community kuhakikisha hizi barriers zimelainishwa, lakini ilikuwa ni mazungumzo kwenye makaratasi. Kihalisia, kwenye wa, kwenye kutekeleza ilikuwa ni kazi, kwa sababu hata wale ofisa wa Kenya na Watanzania ambao kwenye kwenye border point hawafati ile miadili ambao wakubwa wanazungumza. Lakini imani yangu ni kuwa kwa vile mama ni mzazi na mama anataka mazuri, niko na imani na, na ushirikiano wetu. Rais wetu ni mzoefu ama ni mrahisi wa kuleta urafiki. Niko na imani katika kipindi hichi ambacho kimebakia, yako mengi ambayo yataweza kufanyika. Ukiangalia katika East African Community, Tanzania kidogo ilikuwa na kazi kubwa katika contribution yao hata katika East African Community Legislative Assembly. Tuko na bahari ambazo sasa hivi wavuvi pia wanapata tabu, utakuta wavuvi wa Tanzania, wewe ni Mkenya lakini kwa vile unaasilia kipemba ukipatikana baharini bila vibali, kwa sababu Wakenya wengine Wapemba hawajapata vibali. Tuko katika harakati za kuhakikisha wamepata vibali ili waweze kuwa na urahisi wa kwenda kupaa samaki na kuja hivi kuenda kuuza, lakini hayo pia ni mazungumzo ambayo Kenya na Tanzania iwapo watakuwa na ushirikiano mzuri, kwa sababu boundary zimewekwa tu, lakini sisi ni watu wamoja, desturi moja, mipango mimoja kila kitu unakuta katika boda point ni hao, hao. Kama kiongozi unayeshiriki katika bunge la kitaifa, umepokea vipi hatua ya rais Samia Suluhu kupongeza uh, kutumiwa kwa lugha ya Kiswahili katika bunge kama lugha rasmi? Kusema kweli, lugha ya Kiswahili ni lugha ambayo uh, ni yetu kwa sababu hatujaiomba, na iwapo sisi kama wabunge tutajitahidi kuzungumza na kujadili maswala kwa lugha ya Kiswahili tutaweza kupasha habari zetu kikamilifu kwa Wakenya ambao walio wengi lugha ya Kiswahili ni lugha ya kipekee. Kama ukiangalia katika katika mchakato mzima ule ambao unafanyika Tanzania kwenye bunge la like Kitanzania, ukisikia ile asili yao unakuta ni lugha ambayo ni tamu, ni lugha ambayo ina urahisi, na ni lugha ambayo wananchi wengi wataweza kuendelea. Kwa hivyo jambo ambalo amefanya kuwa amesimama kidete kusisitiza kuwa lugha ambayo itawezesha wa East Africa wote kuwa pamoja ni lugha ya Kiswahili. Kimenipendekeza sana kwa sababu mimi mwenyewe ni mkwasi na mimi mwenyewe hupenda sana kuzungumza Kiswahili katika bunge la kitaifa. Ni Mheshimiwa Hatibu Mwashetani, mmoja wa wabunge katika bunge la kitaifa nchini Kenya, akiwa anawakilisha lunga Lunga katika mpaka wa Kenya na Tanzania, akisema ziara hii ya rais wa Tanzania imefana sana sana Kweli kabisa na mengi kabisa katika hotuba hiyo ya Rais Samia Suluhu Hassan. Na yeye kwa vile kuwa mwanamke, tumeona kwamba pia viongozi wa kike wamekuwa na shamra shamra na kufurahia hatua yake, wengi wakizungumzia kwamba amewapatia matumaini makubwa sana, haswa ikizingatiwa hapa nchini Kenya wamekuwa wakipigania uwakilishi zaidi wa wanawake, ndio walikuwa wengi katika mabunge hayo wakati wa hotuba hiyo. Kwa kifupi, tukuchezee sauti ya jinsi Rais Samia Hassan alivyozungumzia utumiaji huo wa Kiswahili. Ndugu zangu wa bunge, sisi ni wafuatiliaji wakubwa wa mikutano ya bunge la Kenya. Mimi binafsi huwa napenda kusikiliza bunge la Kenya. Tunafanya hivyo kwa kuwa yanayojadiliwa humu nasi yanatuhusu. Niseme tu kuwa bunge la seneti la Kenya na bunge la taifa la Kenya linatusisimua kwa mengi. Tulifurahishwa zaidi na uamuzi wenu wa kuanza kutumia lugha ya Kiswahili ndani ya bunge, na ndicho kinachonifanya mimi nisikilize bunge la Kenya na enjoy kile Kiswahili. Kile Kiswahili chenu kina vionjo vingi, kuna vionjo vyake ambavyo peke yake ni burudani tosha kusikiliza. Nilikuwa namsikiliza Mheshimiwa Spika anavyoshindwa kutaja namba za miaka kwa Kiswahili, lakini inafurahisha kwamba mlishatunga kanuni za bunge kwa Kiswahili na mkamwalika Mheshimiwa Job Ndugai kuja kuzindua ka, kanuni zile tarehe 31 Oktoba 2019. Hii inatia moyo kwamba tuko pamoja na kweli mnataka kutumia Kiswahili lakini hatua kwa hatua. Na nimekuja kuyanyoosha yale ambayo yalikuwa yamejipindapinda hivi. Leo mtasoma Kiswahili. <laughs> Kwa kweli Rais uh, Samia kiongozi mcheshi sana, na amezungumzia mambo mazuri ya kufanya watu wakawa na furaha mpaka akaleta kicheko pale bungeni, ikiwa inaashiria kwamba ni mtu ambaye anaingiliana na watu vizuri sana. Tutakomea hapa siku hii ya leo. Kutoka studio zetu za Mombasa, tukurudishe Washington. Mimi naitwa Salma Mohamed, na mimi ni Joseph Kioko. Pokea tena ili ligongo ukamilishe kwa undani Jumatano ya leo. Asante sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutueleza eh, hayo yote kuhusiana na ziara ya Rais wa Tanzania Samia suluhu eh, Hassan eh, nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya mazungumzo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na hivi sasa tunaangazia mkutano wa nchi saba tajiri ulimwenguni, yani G7, ambapo mawaziri wa mataifa saba hayo, e, wanamaliza mazungumzo yao ya siku mbili mjini London Jumatano, wakitayarisha ajenda ya mkutano wa viongozi wa mataifa hayo utakaofanyika mwezi Juni. Mkutano huu wa kwanza wa ana kwa ana unazungumzia suala la chanjo e, ambapo leo baada ya mazungumzo, namna ya kukabiliana na kuongezeka kwa ushawishi wa China duniani na uchokozi wa Russia pamoja na masuala ya migogoro katika baadhi ya nchi za Afrika hasa Ethiopia na Somalia. Mkutano huo pia ulikabiliwa na kitisho pale ujumbe wa India ulipotangaza kwamba wajumbe wake wawili wamepimwa na kupatikana na virusi vya korona. Hofu ilizuka pale waziri wa mambo ya nje wa India Subrahimanyam uh, Jai Shankar kutangaza kwamba uh, kutohudhuria binafsi wala ujumbe wake kwenye vikao vya leo, akichukua tahadhari baada ya wajumbe wake wawili kupimwa na kupatikana wameambukizwa virusi vya korona. India si mwanachama wa G7 lakini amealikwa na Korea Kusini, Australia na Afrika Kusini kama wageni kuhudhuria vikao vya hivi leo. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliyetarajia kukutana na uh, waziri huyo wa India leo uh, li akiulizwa ikiwa ilikuwa ni makosa kuitisha mkutano huo wa ana kwa ana wakati huu, amesema ni muhimu kujaribu kuanza kufanya kazi kama ilivyokuwa eh, kawaida. Lakini hayo yote yakiendelea, vilevile mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la mataifa hayo saba tajiri eh, waligeukia masuala yenye maslahi ya dunia ikijumuisha chanjo ya virusi vya korona, mabadiliko ya tabia nchi na elimu kwa wasichana wakiwa wanakamilisha mazungumzo yao ya siku ya tatu jijini ya angazia haya maswala. Nimezungumza na Fulbert na namwamba na kwanza namuuliza, je, kile ambacho anakiona. Uh, haya ambayo yameelezwa e, ni mengi kwelikweli kweli, lakini yaliyokuwa na mashiko ya kidunia ni maswale gani hasa? A, yale anagusa nchi za Afrika na nchi nyingi za dunia naona ni hili swali la chanjo ya COVID. Uh, pia uh, swali la tabianchi na kuongezeka kwa vipimo vya joto pia ni swali muhimu kwa dunia yote. Uh, maswali mengine na, na, na pia hili swali la elimu ya, uh, kwa wasichana. Maswali mengine yaliyokuwa pale juu, kwa mfano kuangalia Uchina na kupinga Uh, kuongezeka kwa ushawishi wa Uchina barani y Afrika, hilo halituhusu moja kwa moja. Kwa hiyo hayo maswali matatu ndio naona yana umaarufu duniani. Tukianza na hili suala la mabadiliko ya tabia nchi, ambalo mojawapo ya masuala ambayo yameguswa katika mkutano wa G7, je, uh, kile ambacho kipo uh, G7 unadhani inawajibika ipasavyo eh, kama inavyoeleza kwenye mikutano yake, hasa ikizingatiwa kwamba mataifa yake mengi ndiyo mataifa yenye viwanda vingi vinavyozalisha uh, hewa chafu. Mataifa mengi ya G7 yamekuwa sawa sawasawa, kwa kufuata uh, yale yani, maamuzi ya Paris, lakini Marekani ilikuwa imejitoa wakati, uh, Rais Trump aliposhikilia hatamu za uongozi wa Marekani. Marekani ndiyo mchafuzi mkubwa wa gesi ya carbon dioxide, na kwa hivyo Marekani kujitoa na ndiyo inatoa um, carbon dioxide nyingi duniani, ni jambo nzuri na habari nzuri kuwa wamerudi na kushirikiana na kila mtu, sababu athari zenyewe zitakuwa nyingi barani y Afrika kwa hivyo ni kama wanawajibika, itatusaidia sana. Kile ambacho unaweza kutueleza, uh, mojawapo kati ya masuala ambayo yamegusiwa ni suala la janga la virusi vya korona hasa chanjo. E, mataifa tajiri yanalalamikiwa kwamba yenyewe yanahodhi idadi kubwa ya chanjo, huku mataifa maskini yakiwa bado, uh, hayana kitu. Hili nalo liko vipi? Hili nalo ni jambo la maana kwa sababu uh, takwimu zao za wanaofariki COVID zinavyoendelea kwenda chini uh, ni lazima uh, wasaidie. Jirani sababu wanasema cha mwenzako kikinyolewa, chako kitie maji. Kwa hivyo na pia sisi twasema kwetu, nyumba ya jirani ikichomeka, yako ndio itachomeka. Kwa hivyo itabidi waone kuwa kuna chanjo za kutosha, sababu kuna wasafiri. Kwa mfano, India ndio ina wasafiri wengi duniani kwenda kwa nchi kama Australia, Marekani na Uingereza kwa hiyo ni lazima wasaidie India, lakini la ajabu nikumbushe ni kuwa katika uzalishaji wa chanjo uh, India ndiyo iko mbele kwa utoaji wa chanjo na ilikuwa ishauzia chanjo nchi kama Marekani. Sasa Marekani kitu imekubali ni kurudisha zile chanjo za AstraZeneca ilio ilizokuwa nazo na zipelekwe moja kwa moja mpaka India. Kingine ambacho kimegusiwa katika mkutano huu wa uh, G7 ni suala la elimu kwa eh, wasichana, kwamba inaonekana uwiano uliopo baina ya wavulana na wasichana katika fursa za kielimu sehemu mbalimbali duniani uh, umekuwa hauko uh, sawa, na mataifa mengi ya G7 yanaona kwamba yanaweza kuwajibika kwa namna hii. Uh, namna gani unaweza ukasema kwamba haya mataifa tajiri yanaweza kuwa na uh, ajenda muhimu ikaondoa Uh, hili tatizo. Uh, wakale walisema kuwa ukimwelimisha msichana umeelimisha jamii nzima, kwa hivyo hili ni jambo bora na itabidi wafanye kitendo cha adili na pia fadhili, uh, kuweka uwekezaji uh, upande wa kusaidia uh, elimu ya wasichana. Kwa hivyo zile nchi ambazo zingali na unyonge katika kusawazisha na kupunguza uwiano huo zitafaidika kama kweli watawekeza, na zile fedha ambazo watawekeza kusaidia elimu ya wasichana zitengwe na, na waseme walenge kama miaka kumi, tofauti itaonekana. Mimi najua kwa nchi kama Kenya huo uwe, uh, uwekezaji umesaidia sana sana na ili swala la China, China imekuwa ikigusiwa uh, sana na ikionekana kama ni tatizo katika masuala ya haki za binadamu. Je, lakini tukiangalia kwa uswala la China ni swala la haki za binadamu ama ni kuna masuala mengine mapana zaidi ambayo hawa matajiri wenyewe wanajijua? Aa, nakubaliana na wewe kuwa swali si vile. Hata nimea, nikiangalia Ikwa hawa wanaona kuwa Uchina inavyozidi kuwa na uchumi wenye nguvu uh, Uchina inazidi kuwa na ushawishi mkubwa duniani uh, mfano mkubwa ni bara Afrika. China imeingia bara Afrika kwa fujo uh, upande wa miundombinu, ujenzi na pia ushirikiano wa kitaifa. Kwa hivyo hizi nchi za G7 zinaona kuwa ni lazima zipunguze ushawishi wa Uchina duniani. Kwa hivyo wanaangalia maswali mbalimbali mbali, wakisema haki za binadamu, lakini kusema kweli kuna unafiki kidogo, kwa sababu ukiangalia hata Marekani kwenyewe hili swali la watu weusi kupigwa risasi pia ni swali la haki za binadamu. Kwa hivyo, kwa nini uende kuangalia kwa jirani kama hujarekebisha kwako? Sasa, tukimalizia mazungumzo yetu, Profesa Namwamba, uh, huu mkutano umekuwa ukifanyika kwa vipindi tofauti tofauti kwa miaka mingi uh, kwa dhana nzima ya yale ambayo yamekuwa yakijadiliwa kama ajenda, maanake zinatofautiana kati ya, ya mwaka na mwaka je, unaona kuna hali ya ufanisi wa yale yanayozungumzwa katika matendo? Sasa G7 kawaida huwa ni Kanada, e, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japani, Uingereza, uh, na Marekani, uh, na pia kawaida pia huita uh, wawakilishi wa muungano wa Yuropa. Mwaka huu wamewakaribisha Australia, wamekaribisha India, Afrika kusini na Korea Uh, ya kusini. Uh, pale tu utaona kuwa Afrika inawakilishwa tu na Afrika kusini peke yake. Uh, India ukiangalia pale tayari wamefika kule na wawakilishi wa India wamekuwa wagonjwa. Hebu tuone hawa mawaziri watakavyokubaliana na kutengeneza ajenda ambayo marais wenyewe wakikutana mwezi wa wa Juni watahusika wata nayo. Asante Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.