Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha ya Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji pote pale unaposikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Leo ni Jumatano, Mei 12 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na eneo la Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika matangazo yetu ya leo, sherehe za kuapishwa kwa rais Yoweri Kaguta Museveni ilikuwa za muula wake wa sita kama rais wa Uganda zitafanyika baadaye hii leo kwenye uwanja wa Kololo mjini Kampala. Wachambuzi wanasema, je, hafla naweza sema imekuwa tofauti na zingine za kuapishwa kwa rais Museveni kwa sababu mara hii ambapo kumekwepa vitisho kwamba kikundi kingine cha bwana Robert Kyagulanyi watafanya sherehe ya kuapishwa. Na katika habari nyingine, huko DRC rais Felix Tshisekedi anatarajiwa kufanya ziara katika mji wa lubumbashi leo jumatano na wakati huo muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani wa drc joseph kabila vinaelezea ya masikitiko yao baada ya bunge la mkoa wa jirani wa tanganyika kumwondoa wa madarakani gavana wa mkoa huo zoi kabila ndugu wa rais mstaafu joseph kabila lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi nyingine nyingi mkamiti kibasi na kusomea habari muhimu za dunia Marekani imejibu kwa tahadhari uthibitisho kwamba hasimu wake wa Mashariki ya Kati Iran amekuwa akifanya mazungumzo ya nadra na mshirika wa Marekani Saudi Arabia juu ya kufufua uhusiano uliovunjika kati ya mataifa haya mawili jirani yenye nguvu kieneo. Katika taarifa ya Jumanne iliyotumwa kwenye idhaa ya Kiajemi ya VOA afisa mwandamizi wa utawala wa Biden alisema Marekani imeona ripoti za mazungumzo ya karibuni kati ya Tehran na Riadh, bila ya kutaja wapinzani hao wawili. Ofisa huyo aliongeza kwamba ni lengo la Marekani kupunguza mivutano katika eneo hilo, na tunahisi kwamba pande zote zinapozungumza na kila mmoja ni hatua nzuri katika juhudi hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Said Khatib Zadeh alithibitisha mazungumzo na Riadh katika mkutano na waandishi wa habari hapo Jumatatu, akisema kupunguza mivutano kati ya mataifa haya mawili ya Kiislamu katika eneo la ghuba ya Kiajemi ni kwa masilahi ya mataifa yote pamoja na eneo. Khatib Zadeh aliongeza kuwa tunakaribisha kutatua masuala ambayo yamejitokeza kati ya mataifa haya mawili Tutatumia juhudi zetu kadri tuwezavyo katika hili. Matamshi rasmi ya kwanza ya Saudi Arabia juu ya mazungumzo haya yamekuja Mei saba katika matamshi yaliyotolewa na ofisa wa wizara ya mambo ya nje wa Saudi Arabia Rayid Krimli kwa shirika la habari la Reuters. Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne ametangaza njia mpya za kuwasaidia Wamarekani wengi kupata chanjo dhidi ya janga la virusi vya korona. White House ilisema kwamba wakati Biden alipokutana na kundi la magavana sita wa Marekani kutoka pande mbili, alielezea mipango kwa kampuni zinazoendesha usafiri wa Lyft na Uber kutoa usafiri wa bure kwenda na kutoka kwenye maeneo yanayotoa chanjo kwa mtu yeyote anayepata chanjo ifikapo Julai nne. Tarehe hiyo ni maadhimisho ya kila mwaka ya siku ya uhuru wa Marekani, ambapo rais Biden ameweka lengo kwa asilimia sabini ya Wamarekani watu wazima wawe wamepatiwa angalau dozi moja ya chanjo. Takwimu hivi sasa zipo kwenye kiwango cha asilimia hamsini na nane. Biden pia alitangaza baadhi ya vyuo vikubwa vya jamii nchini Marekani vitatumika kama maeneo ya kutolea chanjo kwa wanafunzi, wafanyakazi na jamii kwenye maeneo hayo kwa mwezi Mei na mwezi Juni. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir, siku ya Jumatatu, aliunda upya bunge la Kitaifa siku moja baada ya kulivunja bunge lenye wajumbe mia nne kulingana na makubaliano ya amani yaliyofufuliwa. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Bunge jipya sasa linapaswa kuwa na wabunge mia tano na hamsini pamoja na wabunge wa nyongeza kutoka kwa vyama vya zamani vilivyokuwa vikipingana vya Sudan Peoples Liberation Movement in Government, splmig SPLM in Opposition, splmio South Sudan Opposition Alliance au SSOA, vyama vingine vya upinzani na wafungwa wa zamani. Serikali ya zamani ya mpito iliteua wajumbe 332 na SPLMIO iliteua 128 wakati SSOA iliteua 50, vyama vingine vilipata 30 na wafungwa wa zamani waliteua 10. Lam Akol, mkuu wa chama cha National Democratic Movement na mwanachama wa kundi mwamvuli la South Sudan Opposition Alliance, alisema bunge lilipaswa kujengwa upya mwaka jana chini ya makubaliano ya amani, akibainisha vyama vya upinzani viliwasilisha uteuzi wao miezi kadhaa iliyopita. Lakini chama tawala cha Kir SPLM-IG kilichelewesha mchakato kwa sababu walikuwa hawajateua wanachama wao. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wakati viwango vya maambukizi ya covid-19 vinaanza kupungua katika eneo, mawaziri wa Umoja wa Ulaya walikutana Brussels siku ya Jumanne kwa matumaini ya kufikia makubaliano juu ya hati ya kijani ya kusafiri iliyobuniwa ili kurahisisha kwa watalii waliopata chanjo kamili kusafiri barani humo wakati wa msimu wa likizo za majira ya joto. Kitengo cha utendaji cha EU, tume ya Ulaya, kwanza walipendekeza mpango huo mapema mwaka huu. Ulifanana na ule unaoitwa green pass uliotolewa nchini Israel, ambao unaruhusu watu waliopewa chanjo kupata fursa ya kwenda kwenye sherehe au hafla fulani huko Ulaya, tume ilipendekeza vyeti hivyo vitawaruhusu wakazi wa EU ambao wanaweza kuthibitisha wamepewa chanjo, pamoja na wale ambao walipima wakakutwa hawana virusi au wana uthibitisho kwamba wamepona na wapo salama kuzunguka kwenye bara hilo. Kundi la wanamgambo wa Palestina la Hamas limesema Jumanne jioni kwamba lilirusha roketi mia moja na thelathini kuelekea mji wa Tel Aviv na vitongoji vyake huko Israel, ikiwa ongezeko jipya la mapambano na taifa la Kiyahudi. Hakukuwa na ripoti za haraka za uharibifu katika mlipuko mkubwa sana wa ghasia kati ya Waisrael na Wapalestina katika miaka hivi karibuni. Mapambano yaliendelea kwa siku ya pili baada ya ghasia zilizotokea juu ya udhibiti wa Jerusalem na majaribio yaliyofanywa na walowezi wa kiyahudi kuchukua maeneo ya jamii zinazodhibitiwa na Waarabu. Shule katika maeneo ya Israel zilifungwa hapo Jumanne. Israel ilifanya mashambulizi zaidi ya anga huko Gaza mapema Jumanne, ikipiga jengo refu la makazi ya kamanda wa Hamas. Wanamgambo walifyatua zaidi ya makombora mia mbili na hamsini huko Israel kabla ya shambulizi la Tel Aviv na kuua wanawake wawili, vifo vya kwanza vya Israel katika ghasia za hivi sasa. Angalau wapalestina ishirini na wanane wakiwemo watoto tisa wameripotiwa kuuawa huko Gaza. <coughs> Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari chuka uzito wa juu ni huko Uganda, ambapo sherehe za kuapishwa kwa, kwa Rais Yoweri Kaguta Museveni ili kuanza muda wake wa sita kama rais wa Uganda zitafanyika baadaye hii leo kwenye uwanja wa Kololo mjini Kampala. Museveni alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Januari mwaka huu, lakini mpinzani, mpinzani wake wa karibu Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine alipinga matokeo hayo. Tayari maraisi na viongozi kadhaa wa nchi na serikali wamewasili katika hafla hiyo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego akiwa mjini Kampala, na kwanza akamuuliza ni viongozi gani wa nchi na serikali watakaoshiriki kwenye hafla hiyo. Marais hayo waliokuwa wamewasili ni raisi wa sudani kusini Salva Kiir Mayardit, Raisi wa Somalia Mohamed Farmajo, rais wa Burundi Varesti Ndashimiye, rais wa Zimbabwe Mason Mnangagwa, pamoja na raisi wa Namibia. Bila shaka mwaka huu inaonekana ni tofauti kabisa na hafla zingine kama hizi ambazo zimefanyika hapo Uganda, e, kwamba kwanza kabisa e, hafla hii iliahirishwa muda wake, e, ukawa kwamba haifanyiki mara moja tu baada ya kufanyika kwa uchaguzi na sasa kualika wageni wa ngazi za juu wengi kiasi hicho kuna ashiria nini? Um, tofauti naweza sema imekuwa tofauti na zingine za kuapishwa kwa M7, uh, kwa sababu mara hii ambapo kumekuwepo vipisho kwamba kikundi chingine cha yule aliyekuwa uh, mpinzani wake mkali sana awamu hii Bwana Robert Kyagulanyi almaarufu sana kama Bobi Wine alikuwa alikuaisia wafuasi wake wote, walikuwa wamesema kamwe apishwa na, nao watafanya sherehe ya kuapishwa a kwa Bobi Wine kwa kama rais, hii sambamba, na raisi, maanayake sherehe hiyo ingekwenda sambamba naede rais Yoweri Kaguta Museveni hiyo-hiyo uh, pe, pekee imefanya sherehe hii kuwa tofauti kabisa, kutokana na upinzani mkali ambao rais Museveni alikabiliwa nao kuanzia kule katika uchaguzi na anavyoshuhudia ni usalama vile vile umeimarishwa kama ilivyokuwa nyuma kule wakati na, Wine, wa uchaguzi. Naam, ni vizuri umemtaja huyu Bobi Wine aliyekuwa mgombea urais wa upinzani. Kuna taarifa kwamba hali ya usalama imeimarishwa na kwamba kwake nyumbani kumezingirwa maafisa wa usalama pamoja pia na nyumbani kwa aliyekuwa mgombea wakati mwingine eh, Dr. Kizza Besigye, hali ikoje usalama na kwa nini? nyumba zao tena zinazingirwa wakati uchaguzi ulishakamilika? Ah, bila shaka hali ya usalama katika jiji kuu Kampala, sasa imerishwa kabisa, na anaona ah, askari polisi, askari jeshi, wanashika doria hapa na pale, wale walikuwa kwenye magari na wale kwenye miguu, kuhakikisha ah, kwa kwamba usalama umekuwa imara wakati huu ambapo viongozi kutoka nchi mbalimbali ambao ni marais wako katika nchi ili kuepuka vurugu. Tumalizie basi na hali ambavyo inatarajiwa kuwa katika hafla hii ya leo, nini kikubwa kitarajiwe katika siku hii, um, uh, sherehe ya leo sasa? Ki, ki, kinakachotarajiwa ni kwamba shamra shamra za kwa pale pa, lakini hakutakuwa na sherehe kubwa kutokana na vizuizi vya kudhibiti mlipuko wa Covid 19 watu watakuwa hapo kwenye uwanja wa Kololo, hasa wale wageni walioalikwa wali kutoka humo nchini. Zaidi yake w wa wafuasi wa chama tawala cha NRM wamekuwa wakisafiri hata kutoka jana jioni, wakitoka sehemu mbalimbali za taifa, lakini wananchi wengine watahudhuria sherehe hiyo kupitia runinga televisheni vituo vya redio, wakiona nini kitakuwa kinaendelea, kwani watayari wamesema watarambaza kupitia televisheni ya taifa UBC na kisha televisheni nyingine za huku kutoka pale, wananchi wote wahudhurie sherehe hii ya kupishwa kwa rais Museveni. Ni John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea akizungumza na kumekuu cha Afrika kwa njia ya simu kutoka Kampala, Uganda. Unasikiliza matangazo ya Kumeku Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkamiti Kibasa anaendelea na habari zaidi za dunia. Wanaharakati wa haki za wanawake Pakistan wanasema wana azma ya kupambana na mashtaka ya kukufuru yaliyowasilishwa katikati ya mwezi Aprili na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu yanayopinga mikutano yao ya siku ya kimataifa ya wanawake iliyofanyika Machi nane. Walikana shutuma za kukufuru kuwa ni za uongo kabisa, kulingana na matangazo ya mitandao ya kijamii. Kwenye mikutano yao tumeona kuongezeka kwa shutuma za kukufuru kama silaha, alisema Farieha Aziz wa Women's Action Forum yenye makao yake Karachi. Kuna mwenendo tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba wa kutumia shutuma hizo hususan dhidi ya upinzani hadi hivi sasa, Aziz alisema. Wapinzani wa kijamii walitajwa kuwa wanaipinga serikali na wanapinga Uislamu, na mashtaka ya kukufuru yanachukuliwa na upinzani kwa kiwango kipya kabisa. Matangazo ya Kumekucha Afrika anasikika pia kupitia redio mbalimbali ya shirika ikiwa pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga y Tanzania, sai redio kule Eldoret, Kenya, na tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Na nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Shisekedi anatarajiwa kufanya ziara katika mji wa Lubumbashi hii leo Jumatano. Wakati huo huo, muungano wa vyama vinavyounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vinaeleza masikitiko yao baada ya bunge la mkoa wa jirani wa Tanganyika kumwondoa madarakani gavana wa mkoa huo Zo Kabila, ndugu wa rais mstaafu Joseph Kabila. Vyama vya FCC vinaitaka mahakama ya kikatiba kujihusisha vilivyo na suala hilo mjini Kinshasa, vikihisi kwamba gavana huyo ameondolewa madarakani kwa sababu za kisiasa. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anayo taarifa kamili. Katika taarifa iliyochapishwa Jumanne jioni baada ya mkutano wa viongozi wa vyama vya muungano wa upinzani tiifu kwa rais wa zamani Joseph Kabila, FCC inalaani kufutwa kazi tangu yapata wiki moja kwa Zoe Kabila aliyekuwa gavana wa mkoa wa Tanganyika. Familia ya kisiasa ya Joseph Kabila inabainisha kuwa namna iliyotumiwa kwa kumwondoa Gavana Zoe Kabila madarakani inahakikisha mapenzi mabaya ya muungano mtakatifu wa kitaifa ulioundwa na Rais Felix Tshisekedi muda mfupi baada ya kujitenga na Joseph Kabila na hivyo kutaka kuwatiisha raia wa Kongo wote na taasisi zote za jamhuri iwe kitaifa, kimikoa na kimitaa kwa mapenzi ya mtu mmoja katika muungano huo. FCC inahakikisha kwamba ikiwa bunge la mkoa wa Tanganyika lilimwondoa Zoe Kabila madarakani ni kwa vile alipinga kujiunga ndani ya umoja mtakatifu huo wa kitaifa uliotangazwa na Rais Chisekedi kumepita muda kitambo. Kufutwa kazi huku kunapingwa na wahusika kadhaa wa kisiasa akiwemo dada yake mkubwa wa Janet Kabila ambaye pia ni mbunge wa kitaifa. Janet Kabila amesema haya mambo yote yamefanyika, ni kwamba yeye hakuwa hata na nafasi ya kuja kutokana na vyenye sheria inaomba ya kuja kujieleza kwa mambo waliyomshutumu. Kwa hiyo haya mambo hayawezi kufurahisha mtu yeyote mwenye kupenda sheria, mwenye kupenda haki, mwenye kupenda demokrasia. Hadi sasa wabunge wanaounga mkono gavana huyo aliyeondoshwa madarakani hawajashiriki kwenye vikao vya bunge na bunge lenyewe linalindwa na polisi katika mkoa wa Tanganyika. Muungano wa vyama vya FCC unashotea kidole cha lawama hali hiyo, na unaalika korti ya kikatiba kubatilisha uamuzi wa bunge la mkoa wa Tanganyika ili kumrudisha Zoe Kabila katika majukumu yake ya gavana. Jumla ya wabunge kumi na tatu dhidi ya ishirini na tano katika bunge la mkoa wa Tanganyika walipiga kura wiki iliyopita na kumfutia kazi Zoe Kabila Mwanzambala kama gavana wa mkoa huo wakimtuhumu uongozi mbaya na madharau dhidi ya bunge. Alexi Katempa ni miongoni mwa wabunge hao. Nazani huo ni ujanja tu. Miradi ambayo inafanywa hapa ni tangu wakati wa gavana Kitangala. Leo hakuna mradi wowote ulioanzishwa na serikali ya sasa ya mkoa huu. Zoe alikuja na kukuta kila kitu hapa. Mtu ambie ni barabara gani ambazo tayari zimejengwa huko Moba, Kongolo, Manono au kila mahali? hakuna kitu Inyariye. Haya yanajiri wakati huu ambapo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Feliksi Chisekedi anasubiriwa katika miji ya Lubumbashi hii Jumatano na Kolwezi hii Alhamisi, baadhi ya maeneo ya Katanga ya zamani yakiwa yanakabiliwa na hali ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na vikundi vya kujitenga vya Bakatakatanga na pia mizozo ya kikabila kati ya Bambuti na kabila mengine ndani ya vijiji. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Katika habari nyingine ni kwamba Somalia ilipokea dozi laki tatu ya chanjo ya AstraZeneca ya virusi vya korona mwezi Machi. Lakini maafisa wa afya nchini humo wanasema chini ya nusu ya dozi hizo zimetumika. Mamlaka inasema kasi ya polepole pole ya utoaji wa chanjo inatokana na mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na habari potofu kuhusu chanjo yenyewe. Mwandishi wa VOA Mohamed Kahiye anaripoti kutoka mji mkuu wa Somalia na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Hospitali Benadiri mjini Mogadishu ni mmoja wa vituo vikuu vya chanjo katika mji mkuu wa Somalia. Tangu kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan, watu wachache wamejitokeza kupata chanjo ambayo ni muhimu katika mapambano dhidi ya janga la virusi vya korona duniani. Dr Ubafara ni mkurugenzi wa afya ya familia katika wizara ya afya anasema, sababu kuu ambayo ilisababisha kasi ndogo ya chanjo ya COVID-19 ni kufunga katika mwezi mtukufu Ramadhani. Pia maswala uhusiana yanahusiana na ripoti ya damu kuganda katika nchi nyingine za Ulaya yalisababisha wasiwasi, hivyo hivyo dhana kwamba chanjo inaweza kusababisha kutasa kiasi cha Wasomali laki moja thelathini elfu hadi sasa wamepatiwa chanjo, lakini dozi zilizobaki muda wake utakwisha baada ya miezi michache ikiwa hazitatumika. Daktari Abdinasir Ibrahim Mwalim ni mkurugenzi wa kituo cha kitaifa cha simu cha COVID-19 katika mji mkuu Mogadishu, anasema wamepokea simu 18 kwa siku katika miezi miwili iliyopita. Eh, Eh, sonka. Anasema tunatoa rufaa kwa wanaopiga simu walio na dalili kali zinazohusiana na virusi. Pia tumeongeza kampeni yetu ya uhamasishaji mtandaoni kwa wapiga simu juu ya umuhimu wa kuchukua chanjo. Maafisa wanaandikisha viongozi wa dini ya Kiislamu katika juhudi za kuwashawishi watu zaidi wachukue chanjo hiyo. Mmoja wa walimu mashuhuri wa kidini katika taifa hilo Sheikh Abdi Hai Sheikh Adam alisema chanjo hiyo haiingilii wa Ramadhani. Anasema wasomi wamekubali kwamba chanjo ya COVID-19 au sindano nyingine yoyote wakati wa mwezi mtukufu Ramadhani, wa Ramadhani inayopigwa kupitia mshipa au viungo haitabatilisha saumu ikiwa dawa hiyo haiendi moja kwa moja tumboni. Maafisa wa afya wanatumai kuwa chanjo zitaongezeka wakati ramadhan ikimalizika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana na leo katika makala ya vijana tunaangazia maswala ya michezo ambapo mwishoni mwa wiki hii michuano ya basketball africa ball 2021 ambayo inashirikiana na ligi ya Marekani ya NBA inaanza rasmi huko Kigali nchini Rwanda, ikishirikisha timu kumi na mbili katika makundi matatu. Sande Shomari anafuatilia michuano hiyo na ifuatayo ni ripoti yake. Ligi mpya ya NBA barani Afrika ilikuwa ikingojewa toka mwaka jana. Sasa inatarajiwa kuunguruma rasmi mjini Kigali, Rwanda, kuanzia Mei 16. Ligi hiyo mpya itajumuisha timu 12 kutoka Afrika nzima kucheza msimu wake wa uzinduzi katika michezo 26 katika uwanja wa Kigali Arena nchini Rwanda, badala ya mpango wa awali wa kucheza katika nchi tofauti barani Afrika. BAL hapo awali ilitarajiwa kufanyika Machi kumi na tatu elfu mbili na ishirini kuanzia Dakar, Senegal, lakini iliahirishwa siku kumi kabla ya hapo kwa sababu ya janga la Corona. BAL ambayo ni ushirikiano kati ya NBA hapa Marekani na shirikisho la mpira wa kapu la kimataifa barani Afrika inajumuisha timu za vilabu kutoka Afrika ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa kwanza wa NBA kuendesha ligi hiyo nje ya Amerika Kaskazini. Fares Magesa ni rais wa chama cha Basketball Tanzania na anasema ligi hii ni fursa nzuri kwa bara la Afrika. Anasema tu kwamba sisi kama Waafrika tunashukuru sana kwa NBA, tunashukuru NBA Afrika kwa kuweza kushirikiana na kufanikisha na itakuwa ni fursa kubwa eh, kuonyesha kwamba mchezo wa kikapu unatumika eh, katika kuhakikisha kwamba unapungua fursa mbalimbali kwa Waafrika. Kwa hivyo mchezo wa kikapu umeonyesha kwamba ni mchezo ambao unaweza ukatoa fursa nyingi sana kwa vijana wa Kiafrika kuweza kutumia mchezo huu eh, kuweza kufikia ndoto za maisha yao. Kwa mujibu wa mtandao wa ESPN ligi ya BAL imesema imeunda itifaki thabiti za kiafya na usalama kwa timu kumi na mbili na wafanyakazi wao wanaosafiri kwenda Rwanda kwa sababu ya virusi vya COVID 19. Matarajio ya Afrika ya Mashariki baada ya mashindano haya ni makubwa, hasa kwa upande wa vilabu. Magesa ana matumaini makubwa kwa vijana wa Afrika. Mashindano haya yatakuwa na faida kwa Afrika nzima, si kwa Rwanda tu. Rwanda itapata faida za kiuchumi zitakazotokana moja kwa moja na timu ambazo zitakwenda, zitashiriki pale. Mashindano haya watatumia huduma mbalimbali na watatangaza nchi ya Rwanda timu zinazoshiriki ni pamoja na mabingwa kutoka ligi za kitaifa huko Angola, Misri, Moroko, Nigeria, Senegal na Tunisia, ambao walipata fursa ya ushiriki kupitia msimu wa uzinduzi. Na timu sita zilizobaki ni kutoka Algeria, Cameron, Madagaskar, Mali, Msumbiji na Rwanda, ambao zilipata ushiriki wao kupitia mashindano ya kufuzu ya BAL yaliyofanya shirikisho la kapu barani afrika FIBA kote barani humo kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa jumla wadau wa kapu barani afrika wamevutiwa na michuano hii ya kikapu na mdau Lawrence Karabani anasema makundi yaliyogawanywa yameweka timu bora pamoja na kulifanya kundi B kwa kundi la kifo, huku akiwapa nafasi Rwanda na Nigeria kwenye kundi A. Grupe ambayo ina consist ya USM ambayo ni bonge moja ya timu mi, nadhani hiyo clear ndio itakuwa favorite kabla ya kushinda katika hiyo group. Halafu kuna patriot na wenyewe waliokuwa mle ndani kutokea Rwanda, anavyosema now it's a young team, lakini napenda Rwanda wanavyofanya, napenda rais wao aliyofanya, ameinvest ameingia, yote yote, ameameingia, wanasema ameruka ndani miguu yote miwili katika maji, sio mguu mmoja ndani, mwingine nje. So hiyo ni kitu kizuri sana ambacho kinawapa moyo sana wachezaji na hata wafanya michezo kula. Ni Rwanda, i expect team yao itafanya vizuri. Nigeria, Nigeria kama tunavyojua watu wengi, I guess, hata nanyi najua kule ligi yao au federation yao ime shut down, kwa hiyo amna ligi inayoendelea kule, lakini Nigeria ndo mabingwa wenyewe na ndo wana wachezaji wakali katika Afrika sasa hivi. Mabingwa wa Rwanda Patriots watafungua mashindano hayo ya ba dhidi ya Rivers Hoopers ya Nigeria Mei kumi na sita bal ambayo itatangazwa kwa ukalifu kwenye ESPN barani Afrika na DStv mia mbili kumi na nane itashuhudia timu kumi na mbili zikishindana katika makundi matatu ya timu nne, halafu awamu ya mtoano ya raundi ya tatu na kuishia fainali Mei thelathini. Mchambuzi wa mpira wa kapu barani Afrika Lawrence Karabani anasema pamoja na maandalizi mazuri ya ligi hii, walakini watazamaji wa Afrika hawatapata fursa ya kutosha, kwani kuna changamoto kadhaa. Hii mashindano ni mashindano haya kwa ajili ya kina nani alivyopangwa yanawanyima sana Waafrika ambayo kama ni mashindano ya Waafrika kwa wachezaji wa Afrika, wa Afrika ingekuwa na Waafrika nae wanapata chance ya kuenjoy hivi vitu. Wanaangaliaje kle E S P N? E S P N ndiyo kitu gani huko? It, it, Afrika huko E S P N naelewa huko huko Marekani nini mnaangalia, so si E S P N tutapata wapi jamani? Hiiivi ndiyo tatizo ukia nikiangalia. So nadhani very few wataenjoy, wataenjoy sana ni watu kutokea huko nje, lakini at the same time, hata huko nje si dhani kama utapata watu wengi sana kwa sababu mashindano yanatokea wakati huo huo, kuna mashindano ya NBA yanaendelea katika playoff. watu ndo, unapewa choice, niangalia ni Lakers inacheza against the Warriors au niangalia huku baa. Wiki ya kwanza mashindano hayo itashuhudia michezo mitatu ikichezwa kwa siku kuanzia saa nane za mchana za huko, na robo fainali zitaanza Mei ishirini na tano hadi ishirini na sita, huku nusu fainali ikipangwa Mei ishirini na nane na fainali Mei thelathini timu mbili za juu kutoka kila kundi na washindi wa pili wataingia kwenye hatua wa ya mchujo ambayo itakuwa muundo wa mtoano. Sande Shomari, Sauti Amerika, Washington DC. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mkamiti Kibayasi anakusomea muktasari wa habari. Marekani imejibu hadhari kwa tahadhari uthibitisho kwamba hasimu wake wa mashariki ya kati Iran amekuwa akifanya mazungumzo ya nadra na mshirika wa Marekani Saudi Arabia juu ya kufufua uhusiano uliovunjika kati ya mataifa haya mawili jirani yenye nguvu kieneo. Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne ametangaza njia mpya za kuwasaidia Wamarekani wengi kupata chanjo dhidi ya janga la virusi vya korona. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir siku ya Jumatatu aliunda upya bunge la kitaifa siku moja baada ya kulivunja bunge lenye wajumbe 400 kulingana na makubaliano ya amani yaliyofufuliwa wakati viwango vya maambukizi ya COVID-19 vinaanza kupungua katika eneo. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya walikutana Brussels siku ya Jumanne kwa matumaini ya kufikia makubaliano juu ya hati ya kijani ya kusafiri iliyobuniwa ili kurahisisha kwa watalii waliopata chanjo kamili kusafiri barani humo wakati wa msimu wa likizo za majira ya joto. Na kufikia hapa, tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. anayobaozi walafanikisha matangazo haya msimamizi hadi yariami mwongozaji Jordan nchohiro Imeshirikiano wenzangu mkamiti kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari na kutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.