hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc zikiwa ni saa tatu za usiku na zifuatazo ni habari za dunia msemaji wako ni mimi harizon kamau Takriban watu 40 wameuawa huko ukanda wa Gaza na Jerusalem kutokana na mapigano baina ya Hamas na vikosi vya Israel. Leo Jumatano, Israel ilifanya mashambulizi mapya ya anga na kushambulia majumba ya ghorofa ambayo ni makazi ya watu yanayotumika pia kama ofisi za Hamas. Wakazi wa majengo hayo na kuzunguka eneo hilo waliomba kuondoka kabla ya majengo kuanza kushambuliwa. Mashambulizi ya anga ambayo yalilalengwa na jeshi la Israel inaelezwa yalitumika kufyatulia roketi ofisi za kijasusi na nyumba za viongozi wa Hamas na kuwa watu 35 katika ukanda wa Gaza ikijumuisha watoto kumi, kwa mujibu wa waziri wa afya wa Gaza. Wa Israel watano, ikijumuisha wanawake watatu na mtoto, waliuawa na roketi siku ya Jumanne na pia leo. Uingereza leo imetangaza kwamba itawekeza dola milioni 31 kusaidia nchi za Afrika na za ukanda wa Pacific kujijengea ulinzi wa kimitandao kuzuia China, Rusia na uwezekano mwingine wa kuingiliwa kimitandao. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Dominic Rab, amesema Uingereza wa na washirika wake walitakiwa kuwajibika kuhakikisha hakuna uwazi wa kimitandao ambao unaweza kuwa hatarini kutokana na mataifa yanayoweza kutumia mwanya huo kuchozea demokrasia na kugeuza mtandao wa internet kuwa mahala pa kuvunja sheria. Mwezi uliopita Uingereza iliungana na Marekani kwa kusema idara ya ujasusi ya nje ya Rusia inayofahamika kama SVR ilihusika katika udukuzi wa SolarWinds ambao uliingilia idara tisa za serikali kuu ya Marekani pamoja na makampuni mengine. Jasusi wa juu wa Uingereza pia alionya mwezi Aprili kwamba mataifa ya magharibi yanatakiwa kuwajibika haraka kuhakikisha China haitawali katika teknolojia za kisasa zinazovumbuliwa na kujikuta inashikilia mifumo ya kidunia ya mitandao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wawekezaji nchini Afrika Kusini wanasherehekea hatua ya rais Cyril Ramaphosa ya kumsimamisha mmoja wa wapinzani wake katika chama tawala cha ANC anayetuhumiwa kwa ufisadi wawekezaji hao wanasema kuwa hatua hiyo ni ishara kuwa rais Ramafosa sasa ameweka uongozi thabiti kwenye chama cha African National Congress, lakini wanasema Ramafosa anatakiwa kuongeza kasi kwa kuleta mageuzi kabla ya kugeukia matarajio ya ukuaji wa uchumi wa taifa hilo la Afrika lililoendelea kiviwanda. Ramafosa amekuwa na ushawishi mdogo kwenye chama kilichogawanyika cha ANC baada ya kupata ushindi mdogo kwenye uongozi wa chama tawala mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Wakati huo, mahasimu wake walichaguliwa kwenye nyadhifa muhimu za chama. Wiki iliyopita, Ramafosa alijiamini vya kutosha kusonga mbele dhidi ya katibu mkuu wa chama Is Magashule ambaye alishtakiwa kwa ufisadi baada ya washirika wake katika kamati ya kitaifa ya utendaji ya chama kushinikiza sheria kali za chama dhidi ya wanachama wanaoshtakiwa kwa uhalifu mkubwa. Adrian Saville ambaye ni meneja wa mfuko wa fedha wa profesa wa uchumi katika chuo cha biashara mjini Johannesburg ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa kwa sasa kuna nguvu ambayo haikuwepo hapo awali. Lakini Magashule anakanusha madai ya ufisadi na ameyataja mashtaka na mkabili kuwa hayana maana. Ripoti moja leo imesema kuwa wanawake zaidi ya ishirini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejitokeza kuelezea manyanyaso ya kingono waliotendewa na wafanyakazi wa misaada wakati wa mlipuko wa Ebola. Wanawake ishirini na wawili walisema walifanyiwa dhuluma za ngono au kunyanyaswa, vitendo ambavyo vinajumuisha madai ya ubakaji na kubebeshwa mimba zisizotarajiwa walifanyiwa vitendo hivyo na wafanyakazi wanaume wa kugawa misaada mashariki mwa DRC. Shirika la misaada la hisani TNH pamoja na kitengo cha shirika la habari la Reuters kinachofuatilia haki za binadamu, Thomson Reuters Foundation, kimesema wanaume hao walikuwa wanawapa kazi wanawake kwa masharti ya kutenda nao ngono. Na, na wanaume hao walijitambulisha kama wafanyakazi wa mashirika makubwa ya kutoa misaada. Inadaiwa vitendo hivyo vilifanyika katika mji wa Butembo, mji mkubwa wa biashara na ambao ulikuwa kitovu cha mlipuko na wa Ebola ulioua watu 2200 kati ya mwaka 2018 na 2020. Uchunguzi uliofanywa mwaka jana na shirika la TNH ulikusanya ushahidi wa wanawake 51 na ambao nao wanasema waliadhiriwa na vitendo vya dhuluma ya kingono katika mji jirani wa Beni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Idli Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tutaangazia maandalizi ya sikukuu ya Idi Elfitr ambayo inatarajia kati ya kesho na kesho kutwa, ambapo Waislamu ulimwenguni watakuwa wamemaliza mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na katika sehemu ya pili, tutaangazia hatua ya idadi kubwa ya wasichana kujitokeza katika kufanya mtihani wa kitaifa nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu yeah, katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na leo hii katika matangazo ya kwa undani tunaanza kuangalia maandalizi ya sikukuu ya Eid el Fitri ambayo inatarajiwa kufanyika kesho au kesho kutwa kutokana ama itatarajia na mwezi utakavyoandama ambapo Waislamu e, ulimwenguni kote watakuwa wanakamilisha mwezi mtukufu Ramadhani, ambao ni moja kati ya nguzo tano e, muhimu za dini ya Kiislamu. Sikukuu hiyo huadhimishwa na shamra shamra, lakini kwa mwaka huu sikukuu hiyo itakuwa ikigubikwa na uwepo wa janga la virusi vya korona, jango ambalo limesababisha kuwepo kwa marufuku mbalimbali katika sehemu mbalimbali ulimwenguni ikiwa ni kuepusha maambukizi zaidi, uh, kuongezeka. Tunaanza na uh, mwanahabari wetu aliyopo Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahali. Dina Chahali, hebu tueleze hapo Dar es Salaam, eh, hali ya maandalizi ikoje? Nini ambacho watu wanakizungumza? Na uh, maanake mara nyingi bei ya vitu huwa inapanda wakati huu, kwa kipindi hiki, kiujumla, hali ikoje Dina Chahali? Kuelekea sikukuu ya Idi Elfitri, baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wameanza kujitokeza kwa wingi katika maeneo mbalimbali ya masoko na maduka kwa ajili ya maandalizi ya sikukuu hiyo. Katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam, wakazi wengi wameonekana wakiwa kwenye pilika pilika za hapa na pale za kupata mahitaji ya mwisho kwa ajili ya sikukuu hizi. Hata hivyo, baadhi yao wamelalamikia bei kubwa ya bidhaa hususani za nguo, huku wauzaji wenyewe wakisema kwamba bei ni za kawaida tu. Baadhi ya wauzaji, hata hivyo, wamesema uwepo wa janga la Korona umechangia kwa kiasi kikubwa kukosekana kwa mizigo ya nguo ambazo mara nyingi huchukua kutoka nje ya nchi kama Uturuki, China na Dubai, hivyo kuchangia kuwepo kwa bei kubwa ya nguo na maduka mengine kukosa kabisa bidhaa za kuuza. Lakini hata hivyo bidhaa aina ya chakula zinaonekana kupatikana kwa wingi katika masoko mbalimbali jijini Dar es Salaam. Hali ya siku kama ninavyoiona watu wamejitokeza kwa wingi sana kuja kununua mahitaji tofauti tofauti kwa ajili ya siku kuu. Tunashukuru riziki inapatikana kiasi chake kwa sababu ya siku kuu. Eh, tunashukuru. Hapana bei zetu za kawaida vile vile. Bei zetu za kawaida kulingana na siku zote tofauti yani. Sio kwa bei zetu za kawaida kama mimi hapa bei zangu za kawaida tu hapa 17, 15 basi bei zangu za kawaida tu uweze kwa sababu kipindi cha Ramadhani kama hichi hapa uweze kumuuzia mtu bei kubwa na kwa sababu nzuri. Sababu sisi wengine ni Uislamu tunafunga, tunamwogopa Mwenyezi Mungu, tunaogopa dhambi. Tunaamua tunaamua kurudi kwa mwa, kwa Mungu wetu, tutauza vitu bei ya chini. Hali ya nguo ni ngumu, nguo hakuna na bei ziko juu. Nyandas tunafanyaje? ilikuwa fadhali kidogo, nguo ziko chini. Nguo ziko juu sana, ziko juu hapo, hakuna nguo zenye toka asubuhi mpaka saa hizo, tafuta nguo mpaka moja, hata moja sijapata. Asante sana Adina Chahali. Basi sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, kwa mwanahabari wetu Austeri Malivika ambaye yupo katika eneo la Goma. Hebu tueleze Austeri Malivika, Goma kiujumla, hali ikoje katika kuelekea sikukuu ya Idi? Uh, kwa kweli sasa hivi kile ambacho kinaendelea ni hali baridi. Ya sikukuu ya Idi haitakuwa kama kawaida kutokana na mpango pamoja na sheria ambazo zimewekwa na serikali kutokana na uwepo wa korona, lakini lakini watu wengi wengine wanajitahidi na wanajipanga nyumbani, wanasema kwamba wataalika watu ili waje wale chakula nyumbani ya pamoja, isipokuwa tu maandamano na sherehe mbalimbali hazitaruhusiwa kufanyika katika maeneo haya. Na katika mji wa Beni, ni kwamba tumejaribu kuzungumza na baadhi ya Waislamu ambao ukweli wamekuwa na wasiwasi mbali na korona, lakini na hali ya vita. Wanasema hivi: Kaka jambo. Kaka kwa majina wewe nani? Mimi naitwa Rajabu Futaraka hidi tutashukuru kwanza Mwenyezi Mungu kwa amepatia fursa hii ya kufika katika kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani, ila tuna huzuni, tulipoteza shehe wetu. Basi tunamwomba Mwenyezi Mungu amweke mahala pema peponi, na tunaomba tu Mungu tuweze tusali idi yetu vizuri inshallah. Ramadhani kabuyaya. Basi alhamdulillah tunashukuru Mungu, tunamaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa salama, tunajiandaa tu vizuri, ila nina huzuni kubwa sababu shehe ametoka katika huu mwezi wa mtukufu wa Ramadhani tunasherekea hiyo ni mambo ya Allah. Allah tatusaidia, hiyo korona titapita isma mm. Tunashukuru kwanza Mwenyezi Mungu kwa juu ile mwaka yenye ilipita hatukusherekea nae, lazima tuko na huzuni sana kupoteza saw saw. ya kupoteza shehe wetu na tunajiandaa kwa korona ile ni mpango ya Allah, tutarespekte ba norme zote tutasali, tunarespekte ba norme zote kwa kinzi mipango ya sandi inasema, naitwa Umudi Baraka Muhamad. Kwa sababu tuna furaha ya kuwa moja, tutaweza kuswali swalatu la Idi kwa pamoja, jambo ambalo lilikuwa si katika fikira zetu, na ndio tunatayarisha kwa kuweza ku, kujiandaa kwa kuweza kuswali Idi kwenye mswala wa Idi, yani katika uwanja mmoja. Kuhusu korona, tunadhani ya kuwa swala kama hili limeshapewa jibu katika mwaka jana tulikuwa na katika janga hilo la korona, lakini tulizuiliwa kuswali kwa pamoja. Lakini huu mwaka kuna ruhusa ambayo imeshatolewa tayari na serikali, ni kuweza tu kuheshimisha yale mikakati ambayo iliwekwa, na tutaweza kuweza kujumuika kwa pamoja kwa kuweza kuheshimu hatua ambazo zimewekwa za kiserikali kupitia wataalamu wa afya na hivyo tutaweza kuswali kwa pamoja kwa kuweza kuheshimu hizo kanuni ambazo zimewekwa. Asante Austeni Malivika kwa kutueleza hayo yote. Hivi sasa basi, mja ngoja tuelekee kwa mwanahabari wetu uh, Huba Abdi kutoka Nairobi, Kenya, atupashe yale ambayo yanaendelea katika kujiandaa na sikukuu ya Idi mtaa wa Isli. Pilkapilka za biashara zimenoga. Idadi kubwa ya wakazi hapa ni Waislamu mbali na kuwepo kwa dini nyingine. Waumini wa dini hiyo wameanza matayarisho ya kusherekea sikukuu ya Idulfitri, ikiwa ni sikukuu ya kumaliza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwenye sherehe hizi, ni desturi ya waumini kuvaa mavazi mapya. Hata hivyo, sikukuu hii kwa mwaka wa pili sasa inafanyika wakati janga la korona likibana uchumi wa Wakenya wengi. Wakati huu ni wakati wa Idi kwa Waislamu ambao utaona wananchi wengi wananua wakati huu ambao siku za mwisho za kumi ndio, uh, utaiona utaiona biashara kubwa sana katika sli ambao inakoka kila mwaka wakati wa, wa, wa Ramadan. Wananchi wengi wanakuja sli, watu wengi kwanza wanaleta vitu za kuuza wakati wa idi, wanaleta special goods and especially for Eid peke yake na iko watu bado wananunua na leo na, na jana na juzi na kuanzia mpaka mande Isli itakuwa msongamano mkubwa ya wananchi wa kununua e, vitu. Na alhamdulillah tunaendelea, tunamshukuru tuna Mungu e, na tunaomba Mungu atuondolee hii janga la korona ili biashara irudi kabisa ukamili. Ismail Ahmed, mfanya biashara katika mtaa huu wa Isli, anakadiria hasara kubwa baada ya kukosa faida tangu kaunti zilipofungwa kwa lengo la kukabiliana na janga la korona. Wengi wa wateja wake walitoka kaunti jirani na hata mataifa jirani, walifungiwa kufika hapa kununua bidhaa. Baadhi ya wateja wake sasa wakitumia njia ya mtandao kulipa na kupata bidhaa zao. Korona iko na shida mingi sana ku biashara yetu ilikuwa zamani tunauza watu wanaingia wanunua ndani, sahii tunafanya nini online. Mashara yangu imebadilika, watu haelewi mzuri sasa, lakini tunaomba Mungu tunapata kazi mizuri, insha allah. Licha ya serikali kuhimiza masharti ya afya kuzingatiwa, ni wazi kuwa shughuli za leo huenda zikawaathiri maelfu, kwani maagizo ya afya yanapuuzwa. Msongamano mkubwa wa watu unashuhudiwa, watu wakionekana kutojali iwapo janga la Covid lipo au la, huku wafanyi biashara wakiendelea kuvuna maradufu. Tunajingika, lakini kusema kweli, kila kitu inatoka kutoka Mungu kama hata ukifunga mdomo ama unachukua vaksin hiyo uh, yes, zote kama Mungu amekuandikia utapata tu. Mereni kazi ilikuwa chini sana, kulingana wa na watu awaingii, siri watoki mbali mbalimbali, na sisi tunategemea watu wa mbali, lakini kwa saa hii ya biashara iko at least tena, wakati waidi, kwa saa hii biashara iko chonjo kabisa, watu wengi wanakuja, tunauza na tunapata faida tangu kufungwa kwa kaunti tano ili kudhibiti maambukizi ya janga la korona, serikali ya Kenya ilipoteza shilingi bilioni 560. Mtaa huu wa kibiashara huchangia ushuru mkubwa kwa serikali na kufunguliwa kwa kaunti tano kumerejesha imani kwa wafanya biashara, hasa msimu huu wa matayarisho ya Ede. Na ukiangalia ushuru kwa KRA, tunalipa zaidi pesa mingi, kwa hivyo biashara iko hapo. Isli ni biashara ambayo inaj, inajenga nchi ya Kenya inaandika ina, ina wafanyakazi wengi sana. Utayokuta makabila zote 45 wako hapa isilii ambao wanafanya kazi. Waumini pia watajiunga na jamaa zao kuadhimisha sikukuu ya Eid kama ilivyo ibada, huku baraza la Waislamu nchini Kenya ikitoa kanuni mpya za kusherekea sherehe za Eid. Mwaka huu kila muumini atatakiwa kubeba mkeka wake wa sala na kusafisha mikono kabla ya kuruhusiwa kuingia msikitini kwa sala na sisi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kwa niaba ya wenzangu wote ninawatakia Eid njema popote pale e, ulipo. Naamini kabisa utakuwa unasheherekea sikukuu hii ukiwa ndugu, jamaa na marafiki, hali e, kadhalika, majirani e, watu wote ambao wamekuwa e, katika mfungo huu wa mwezi mtukufu e, wa Ramadhani ikiwa ni kama ni kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kikubwa tuendelee kuwa nasi siku zote, ambapo huwa tunakuletea habari mbalimbali e, juu ya yale ambayo yanatokea kote ulimwenguni, tukakupasha habari. Kwa maana hiyo basi, sisi tunasema Eid Mubarak, na asante sana sana, sana, e, kwa kuwa nasi Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya e, tutaendelea tena sehemu ya pili, ambapo tutaangalia mambo jinsi yanavyokwenda e, katika e, nchi ya Kenya, ambapo imerekodi visa vingi vya wasichana ambao walifanya mtihani wa kumaliza a, elimu ya sekondari walikuwa wamekutwa na uja uzito. E, tutaangalia swala hilo ndani ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwenye kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili aa, moja kwa moja e, tunaangalia e, hatua ya wasichana wengi kujitokeza katika kufanya mtihani wa kitaifa nchini Kenya lakini wakiwa na ujauzito. Hili limetokea wakati mjadala mkubwa unaendelea ambapo pengine uwepo wa janga la virusi vya korona uh, likiwa limesababisha uh, suala hili. Tujiunge na mwenzetu Collins Adede atufahamishe kwa undani juu ya hili. Shukran sana wenzetu Washington DC kwa undani hivi leo, kutoka Mombasa tunazungumzia suala la elimu. Wizara ya elimu chini ya waziri George Magoha imetoa matokeo ya wanafunzi wa kidato cha nne mwaka 2020 utakumbuka kwamba ratiba ya elimu mwaka 2020 ilitatizika kutokana na kutokea maambukizi ya korona ama Covid-19 na hilo likatatiza jinsi mihula inaelekea, na sasa wanafunzi wakahitajika kufanya mtihani mapema, mwezi wa tatu wakafanya mtihani wa kitaifa. Na katika matukio hayo wanafunzi katika shule za umma walifanya vyema ikilinganishwa na wale katika shule za binafsi lakini, jambo ambalo linatuvutia leo katika kwa undani ni kuhusiana na, na takwimu hizi ambapo kulingana na takwimu ni kwamba takriban wanafunzi mia sita hamsini na mbili walifanya mtihani huo wakiwa wajawazito, na hii ikiwa ni idadi kubwa sana ikilinganishwa na miaka ya hapo nyuma. Waziri George Magoha amewalaumu wazazi kwa sababu ya matukio hayo, na kwenye takwimu hizo ni kwamba e, jimbo la Bungoma magharibi mwa Kenya kulikuwa na wanafunzi 43, Jimbo la Meru kukawa na wanafunzi thelathini na wanane. Nakuru kukawa na wanafunzi thelathini na sita. Jimbo la Kisi kukawa na wanafunzi thelathini. Jimbo la Nandi kukawa na wanafunzi ishirini na sita. Na haya ya kijiri, takriban wanafunzi mia mbili themanini na mbili walifanya mtihani wakiwa hospitali kutokana labda kwa masuala ya matatizo ya ujauzito, ama na hata magonjwa mengine. Na hili limefanya tuulizie maswali. Nimepata fursa ya kuzungumza na Hamisa Zaja, kiongozi wa jamii, mtetezi wa haki za walemavu na wanawake, na amehusika katika harakati mbalimbali mbali za kuwahamasisha wanafunzi kuhusiana na matukio haya. Na Hamisa Shukran sana kwa fursa hii kuzungumza na wewe. Katika takwimu hizi zimetolewa, idadi kubwa sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma, wasichana wamefanya mtihani wakiwa na ujauzito. Eh, waziri anasema wa, wa, wazazi ni wakulaumiwa. Kwa upande wako, unadhani eh, tatizo liko wapi? Kwanza ningesema kwamba masuala ya teenage pregnancies yamepatikana kwa sababu kwa, kwa wingi mwaka huu kwa sababu ya hali tuliyokuwa nayo kwamba watoto walikuwa na wazazi walikuwa majumbani kwa muda wa miezi tisa kwa sababu ya janga la korona. Hivyo basi e, tulipata watoto wengi sana, ima pia wazazi waliparticipate kuwaoza mapema na hawakurudi shule. Wengine walikuwa wanaambiwa wende wakatafute riski uh, kwa sababu wazazi walikuwa wako nyumbani wenye walikuwa wamefutwa kazi, vibarua vilikuwa havipatikani kwa hivyo hata wasichana wengine walikuwa wanapewa na fursa ya kuwa waende wakatafute wanaume ili waweze kuleta riski nyumbani. Vile vile, kukawa kuna ule mchakato mzima wa kwamba wa kwamba sote tuko nyumbani, kwa hivyo kukawa kutoa pressure, ni lazima utoke, useme labda naenda kumsalimia rafiki hapa jiranini, naenda so hiyo kumingu baadaye, na watu wamekula wakashiba na hawako kwa klasi tena wako majumbani. Kwa hivyo ikaleta mchakato mzima wa kwamba vijana, wasichana walikuwa wana- wanaingia kwenye masuala haya ya ngono. Tuseme kwa ufupi, kanda ya Pwani imejulikana kwa masuala ya teenage pregnancy kwa muda mrefu sana, lakini kitu ambacho sisi tulifanya tumefanya na tunaendelea kufanya ni kuhamasisha wazazi pamoja na wasichana. Hata juzi juzi, nafikiri umeniona, kabla tujaingia mwezi mtukufu wa Ramadhani, uliniona nimefanya kuungamano kubwa sana la wasichana na kina mama, tupate kujua na tupate kuhamasisha, tujue kwamba shida huwa inawakuta wasichana iko wapi na shida inawakuta wazazi hasa kina mama huwa iko wapi. Kwa hivyo kuna mashirika mbalimbali ambayo yameweza kutupatia support kama Femnet, kama Kefra kuzunguka kutembelea wasichana na kuweza kuwazungumzia kuhusu masuala haya ya teenage pregnancy na kwamba if uh, we want to lead, if we want the future to be female and if we want women to lead uh, because we have a slogan ambayo yanasema kwamba Uh, women must lead. Tukiwa tuna hiyo basi lazima kuwe hatuna gap, na kama hatuna gap ni kwamba tuwe na generation ya wasichana ambayo wanaendelea vizuri kimasomo, kimaisha, e, kima, ili waje wapate kusoma na, na ndio waje wafil hiyo gap ambayo ni ya uongozi. Je, umefika wakati ambapo sasa Wizara ya Elimu nchini Kenya inafaa iruhusu elimu elimu ya ngono kufanyika katika shule za humu nchini? Maanake hapo kumekuwa na utata, wazazi wa Kukiwa na mvutano kidogo, serikali inapaswa kufungulia hayo masomo, kwa sababu saa hizi wa, watoto wengi wanajua masuala ya ngono, kwa sababu pia ya kuingia kwenye mitandao ya kijamii. Haya masuala ya kuwa una simu ama hata ni mtu mwingine yuko nayo, lakini anaweza msaidia nayo mwingine. Na pia vilevile vile, kwa mfano, tukawa na mchakato mzima wa kusema kwamba lazima watu wasome online. Kwa hivyo wazazi wengi walirudi, wakaenda wakanunulia watoto wao simu ambazo zilikuwa zinawasaidia kuingia online, lakini sasa badala ya online pia walikuwa wanatafuta vitu vingine ambavyo viko online. Kwa hivyo ni wakati wa wizara ya elimu introduce masuala ya kingono, watu wapate ufahamu ni athari gani ambazo labda ukijiingiza kwenye maswala haya unapata, na vilevile vile, uh, ni wakati pia watu turudi kwenye tamaduni zetu ambazo na ndio nahimiza sana turudi kwenye tamaduni zetu ambazo zilikuwa zina mafungamano na dini kwamba uh, wasichana wavulana, uh, wameharamishwa dini zote mbili. Waislamu wameambiwa wasizini, uh, Wakristo wameambiwa wasizini. Kwa hivyo turudi tena kwenye mafungamano ya dini pamoja na na uh, culture yetu zamani, ilikuwa ni, ni mwiko kabisa wewe kujiingiza kwenye masuala kama haya, ama hutakuwa ni mtu muhimu katika jamii. Ikiwa wewe umeipata ujauzito ama wewe uliweka mtu mimba, utakuwa si mtu muhimu. Lakini kwa sasa Uh, inachukuliwa imekuwa normalized na tumeona kwamba kuna polisi ambayo ina- inatendekeza ama inadekeza watoto. Polisi ambayo inasema msichana akiingia mimba, basi uh, afanywe petting petting mpaka ajifungue, lakini akisha kumaliza kujifungua, akifanya mtihani wake, serikali imeishia maswala yao hapo yule mtoto anaenda kulea mtoto mwingine. Pia vile vile, mvulana mwenye ametia huyo msichana mimba achukuliwe moja kwa moja ende akafungwe, lakini huyo msichana akisha kupata mtoto, atatafuta maziwa ya mtoto, atatafuta nguo za mtoto, atatafuta kila kitu, atatafuta nini tena? Mvulana mwingine. Kwa hivyo wavulana, kwa hivyo wote watafungwa kwa sababu ya kitendo. Sasa sisi tumevunja hii amri ya Mungu na pia zile kalcha zetu ambazo zilikuwa zinasaidia amri kama hii. Kwa ufupi sana, nafasi hii katika majadiliano haya Mtoto wa kiume pia anawekwa wapi katika mjadala huu mzima? Ni lazima mtoto wa kiume ahusishwe, kwa sababu ikiwa hutamhusisha perpetrator ama tuseme, uh, umemhusisha tu yule victim, yule mtu ambaye amekuwa victimized, lakini yule mwingine hukumhusisha, yule mwingine ataona ni sawa, hataelewa kwamba mimi nafanya makosa ataona tu kwamba kuna solutions wa wasichana wanatafutiwa. Kwa hivyo mimi nitaendelea, kama hata ni mzee atasijua na nitaendelea, kwa sababu kule kutatafuta solution, unless mimi nimepatikana. Na ndio unaona kwamba tuna mahusiano ya vijana wadogo, ambao mara kwa mara mara wameuana, mara wameenda kunyongana, kwa sababu tumenormalize tumenormalize masuala kama haya ya relationship out of marriage, tumenormalize kabisa. Yani tumekuwa tuko kwenye society ambayo haionekani makosa haionekani ni shida, yaonekana ni shida saa zile ambazo kutakuwa kumetokea shida kama hivyo mauaji, kumetokuwa kumetokea shida kama vile mimba, sasa imeendelea kukua, imeonekana ndio inaonekana shida, lakini yatakana, tuone shida kutoka mwanzo, tunamkuza yule mtoto wa kike na wa kiume. Yule mtoto wa kiume ajue kwamba lazima ni refrain, yule mtoto wa kike lazima ajue kwamba lazima ni refrain. Na hau huko nyuma watu walikuwa pia wanatishiwa na UKIMWI. Ushaona saa hizi yeah. Umeambiwa, unasikia kijana anakuambia ukimwi ni kama homa tu, na meza dawa, unasikia nafuu, unamaliza, unaendelea na maisha. Ni kushukuru sana, Hamisa Zaja, eh, mwanaharakati wa maswala ya kijamii, kiongozi mtetezi wa watu wanaoishi na ulemavu, unakofia nyingi sana eh, unashukuru <laughs> sana kwa nafasi ya kuzungumza na VOA. Asante sana, asante sana ndugu yangu ni swala ambalo linahitaji mjadala kutoka kwa wadau mbalimbali na hatua ambazo zitakuwa ni za lazima kurekebisha hali. Mataifa jirani kama vile Tanzania kumekuwa na utata ambapo wasichana waliopatikana na ujauzito walizuiwa kuendelea na elimu, huku mataifa mengine kama vile Kenya ikiwa na sera tofauti ambapo wasichana waliopatikana na ujauzito wakiwa wanasoma waliruhusiwa kuendelea na elimu. Sina la ziada. Kwa undani hivi leo, kutoka Mombasa, tumeangazia swala la elimu, tukifuatilia sana tukio la watoto wa kike kufanya mtihani huo wakiwa wajawazito. Mimi ni Collins Liberty Adede. Asante sana, uh, Collins Adede, kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo eh, ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.