Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi na 178 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riani. Mashambulizi ya anga ya Israel leo Jumapili huko Gaza City yameua watu ishirini na tatu, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Shambulizi la Jumapili ni baya sana tangu kuzuka kwa mapigano wiki iliyopita kati ya Israel na Hamas. Mapema leo Israel ilipiga bomu nyumba ya Yahya Al Sinwar, kiongozi wa juu wa Hamas huko Gaza katika siku ya saba mfululizo wa mapigano. Bado haiko bayana kama Sinwar alikuwa nyumbani. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwa huenda amejificha sehemu nyingine, pamoja na viongozi wa juu wa kundi hilo. Mashambulizi ya makombora dhidi ya wanamgambo wa kipalestina yataendelea kadri inavyohitajika, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema jana. Saudi Arabia itawashinikiza wakopeshaji wa Sudan kufikia mwafaka mpana wa kupunguza deni la dola bilioni 50 kwa nchi hiyo ya Afrika ambalo linazidi kuongezeka, amesema afisa wa Saudi Arabia ambaye atahusika moja kwa moja na mazungumzo yanayohusu upunguzaji wa deni. Serikali ya mpito ya Sudan inayoongozwa na waziri mkuu Abdallah Hamdok inajitahidi kukabiliana na mzozo mkubwa wa kiuchumi na kusukuma mageuzi mazito wakati ikitafuta hweni kutokana na madeni wanayodaiwa na mataifa ya kigeni, taasisi za kimataifa na wakopeshaji wa kibiashara. Saudia ni mkopeshaji wa tatu mkubwa wa Sudan, ambayo ina deni la takriban dola bilioni 4.6 kwa mujibu wa takwimu za shirika la kimataifa la fedha duniani, IMF. Sudan inahitaji ahueni ya deni kwa mujibu wa juhudi za IMF na Benki ya Dunia kwa nchi zenye madeni makubwa sana. Viongozi wa kiafrika na Ulaya pamoja na wakuu wa taasisi zinazokopesha watakutana Paris Jumanne kujaribu kubuni njia mpya kupata masuluhisho ya kifedha kwa mahitaji ya maendeleo kwa Afrika. Mkutano huo, Summit on Financing African Economies, utakuwa chini ya uwenyekiti wa rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Shirika la kimataifa la fedha IMF limebashiri kwamba Afrika huenda kakabiliwa na mwanya wa fedha kiasi cha dola bilioni 290 ifikapo mwaka 2023. Viongozi wamekuwa wakiisihi IMF kutenga kile kinachoitwa special drawing rights SDRs kwa nchi za Kiafrika ili kuwapatia uwezo wa kifedha kwa ajili ya ununuzi wa mahitaji ya msingi na vifaa vya afya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mamlaka nchini Ethiopia jana Jumamosi imeakhirisha rasmi uchaguzi wa taifa ambao ulipangwa kufanyika Juni tano, wakielezea kasi ndogo ya uandikishaji wa piga kura na masuala mengine ya kiufundi. Katika mashauriano na vyama vya siasa, bodi ya uchaguzi ya Ethiopia ilitangaza kwamba uchaguzi mkuu wa sita hautafanyika kwa tarehe iliyopangwa. Sababu bodi hiyo imesema ni kwamba uandikishaji wa piga kura na shughuli nyingine bado hazijakamilika, kama ilivyotarajiwa, bodi imeviomba dazeni ya vyama vya siasa kuchelewesha uchaguzi kwa walau wiki tatu. Mwaka jana uchaguzi wa bunge uliahirishwa kutokana na janga la Covid 19. wa Ethiopia walitarajiwa kupiga kura Juni tano mwaka huu kuchagua bunge jipya pamoja na mabaraza ya mkoa na manispaa. Mapema jana, bodi imetangaza imeandikisha zaidi ya watu milioni 36.2 ambao wanatarajiwa kushiriki upigaji kura ambapo idadi ya wa wapiga kura nchini humo ni kiasi cha milioni 50. Chama kikuu cha wauguzi nchini Marekani kimeshutumu tangazo la Marekani la vituo vya kudhibiti magonjwa kwamba watu waliopatiwa dozi kamili ya chanjo za covid covid-19 hawana haja ya kuvaa barakoa katika sehemu mbalimbali. Mkurugenzi mtendaji wa Umoja wa Kitaifa wa Wauguzi Boni Castillo amesema mwongozo mpya wa CDC haulingani na sayansi na haulindi afya ya umma, na kutishia maisha ya wagonjwa, wauguzi, na wafanyakazi wengine wa mstari wa mbele kote nchini, na kuongezea husi wakati wa kulegeza masharti ya kujilinda, na amekasirishwa kwamba CDC imefanya hivyo wakati bado tuko katikati kati ya janga baya sana kuwahi kutokea. Rais wa umoja huo Jean Ross amesema kama CDC imetambua vyema sayansi na jinsi virusi vinavyoambukiza, huu mwongozo mpya kamwe usingetolewa. Watu wa Myanmar wametakiwa wasikate tamaa wakati wakikabiliwa na uadui au kuruhusu wenyewe kugawanywa. Baba Mtakatifu Francis amesema leo Jumapili katika misa maalum kwa ajili ya Myanmar nchini Italy. Jeshi la Myanmar lilikamata madaraka katika mapinduzi ya Februari mosi na kuvuruga maendeleo yaliyopatikana kuelekea demokrasia kamili na kuchochea maandamano ambayo yamekabiliwa na msako mkali na umwagaji damu. Francis alitembelea taifa hilo la Asia Kusini Mashariki mwaka 2017 amerejea kulaani mapinduzi hayo ya Jumapili. Alifanya misa maalum kwa ajili ya waumini wa Myanmar wa katika eneo la Saint Peter's Basilica. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Nam, nam, nam, karibu popote ulipo kabisa kwa salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ni kukaribisha tuwe nawe tunapowaamkua walio mbali na karibu. Kwa ndugu zetu Waislamu, unajua kwamba mko katika ile muda baada ya sherehe, na unajua kwamba mmefurahia jamii, marafiki na majirani popote mlipo mm, basi za kwanza salamu kuzikamata ni zako, anaitwa Gerard Felician. Gerard Felician unasema yuko Dar es Salaam, unasema salamu zako ungependa ziwafiki wafuatao Innocentia Gabriel Shukuru Gerard au Baba Angel wa Kariakoo Iofri Mchalo akiwachunga Ruaichi Angel Gerard Gwire Furia ujumbe kuroga hakulipiki, ndivyo unavyosema wewe Felisen, ukiwa kule Dar es Salaam, salamu zingine nazo zikamata, sasa hivi ni za huyu anaitwa Juma Eid Isa, anasema salamu ama asalamu alaikum. Anasema Eid Mubarak, napenda kutoa mkono wa Eid Mubarak kwa wafuatao, wa kwanza kwa watangazaji na wafanya kazi wote wa sauti Amerika, kwa niaba yao nasema asante. Wengine sasa anasema ni Mariam Loi wa Masawi Kondoa TZ, baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi Kondoa, familia yangu, mama Hashim Juma akiwa Nesami Babati, shekhe Mohamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, Amina Mlachi popote alipo, yaya Muhamed Shebe wa Mombasa, Hamis Hashim Bilal Mtwara, Aziri Wakida akiwa Tanga, Mahamadu Mubaraka, Sherali Fadhil Juma bin Karim, Yaha Ali Idrisa Ali Amin binti Konga akiwa Zanzibar, Halivaguka wa Masange Kondoa, Idi Juma Idi Hashim Juma na Zaina Juma wote wakiwa Dar es Salaam, babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhamed Said Hatibu na mzee Isa nao wakiwa Masawi Kondoa, Omari Manguo almaarufu Ranjit mkulima wa vitunguu wa Kulemnea Kondoa unasema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya Amerika. zikamata zako. Elias Siguta, Elias Siguta unasema uko Ibondo, Katoro, Geita, Tanzania. Unasema unaomba ziwafikie mke wako Dorcas Hamisi Kitiku au Mama Jackson. Unasema pia mwanako Beatrice Elias Siguta, Juventus Joas Ntalima, Fikiri Dario Galaka, Bonfas Steven Baga Charles Kubeja, Typhoon Rafael John Zakayo, Wilbard Ibrahim, Yoweri Hamka, Samuel Zakayo wa Imalalawazo Katoro, David Wilson wa Lwamgrasa, Fikiri Siguta akiwa chuo kikuu St John University Dodoma, Mathaas Hugwi, Mohamed Timoth Magege, Sijaona Salumu Kalamu, Emmanuel Mabogo, mwanangu Jackson Elias Shiguta na wazazi wangu Shiguta Joseph Shiguta na mama yangu Joyce William. Ujumbe: pokeeni salamu kutoka moyoni mwangu, nawapenda sana. Ndivyo anavyosema Elias Shiguta. Nazikamata salamu zako Nazareth Mwakipembe. Unasema uko Tukuyu, Mbeya kule Tanzania. Basi unauliza habari za kazi, nami nasema ni sawa kabisa. Mtangazaji wa zamu salamu zangu pelekea Asilaj, uh, Asijile Kayange, Wasejele Songwe, Fojei Mamloka, Nel Siobela, Mwadu John Kanuti Liambo, Tina Mtelula za moyoni Haonga Tunza, Godfrey Mwakapenda Majaliwa, Bususu Baga, Charles Kubeja Luta Hiwa Busisi, Letisha Shingolile, James Tano Zuberi Magwe, Muhamed Kachuru, Fikiri Dario, Nicolas Godifred Kayango, Laderous Damaso kinyozi mstaafu, Sidi ya Fuguru, Fadhili Habdani, Sayeda Mabula Magesha na Patrick Kajuji wa DRC. Ujumbe salamu hujenga undugu na pona ngoma yake Flavor anakuja polepole, akisema good woman salamu zingine nazikamata hivi za kutoka kwako kuliko Tabakabe ukiwa kule Geita, Tanzania. unasema salamu zaidi ni kwa wafuatao: King Majuto, Victor Msalabuye, Kigobedi Zonebi, Baraka Mganga Mwanamchezo, mzee Joseph Sindano, James Tano, Thomas Maguya, Mwana Rolesia. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Abubakar Garesi unasema huko kule Kilimani, Arusha, Tanzania, unasema salamu zako ziende kwa Letishia Silogile, Gusa Mleba, Doto Mahona, Jile Oswago, Jipole Jisandu, Buhu Magembia, Fredi Doi, Mkama Mbuga, Pita Buchegeki, Majaliwa Mabasi, KB Kasimu, Bakari Mkuyi, Shilinde Mkuyi, Charles Juma Dunga, Mwananzaliman Kinda mtu pesa Mwanambuke, Emmanuel Charles, MC Mase, Emmanuel John Mchugwa na Charles Jumanne fundi wa simo. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA Swahili. Nami nakubaliana nawe kabisa. Michael Nonga unasema unatoka kule Miami social media team jimboni Nzubuka Uitabora, Tanzania, unasema ujambo ndugu mtangazaji, nami si jambo kabisa. Naomba salamu ziwafikie kabisa, matambo mkubwa huu wa salamu, kwani siku nyingi sijakuwa hewani. Naomba ni wakumbuke hawa: James tano, Emmanuel Humba, golikodha Magabe, Letisia Silogile, Mabele Marale Rutahiwa Busisi, golikodha Magabe, Masanja Kuyanja Kashinje, mjomba wa wawili, King Majuto, Vitina Paul Sidia, Fuguru Frank Shiku, Frank Shayo, Josua Ntango, Paul Mpelele na nani mwingine huyu, Simon Shauri, na mwisho kwa mtoto wangu Paulo Michael naoga akiwa kwa bibi yake. Namwona naye Charles Jumanne, fundi wa simu, anasema: habari za kwako ndugu mtangazaji. Nami nasema ziko poa kabisa. Naingia kwenye chumba cha salamu nikiwasalimia dungu, jamaa na marafiki. Naitwa Charles Jumanne, fundi wa simu. Basi salamu zake, anasema ziende hivi. Huyu Jumanne, fundi wa simu, anasema za kwanza kabisa zimfikie Dennis Fideli Revelian, za pili zimfikie Dorika Tedao Magimbise, Tunza Godfrey Mwakapenda Mkiusilinde Gazungu Mbaga Charles Kubeja Nazareth a Mwakipembe Fogel Mwamloka Wankunga Kiwira Emmanuel John Machungwa Mapigano Jakobo Mashaka Subi Mkonole Jafari Kopo Devota Daniel Elias Patrick Kaku, uh, Kakuji Jam na kule Simon Shauri Baba Ombeni Niko Magavila mjukuu wa Selesa Eric Victors Masawe Joseph Sindano James Tano Juma Yasini wa Busakwala, Radilas, Damasi Hamis Shabani, Churichuri, Isaya Sambo Mapenda Amani. Zingine pia ni kwa Jonas bit John Vincent, JJ Taji, Alfred John, John Zamoyoni Haonga, Edinali Nyamweru, bila kusahau Mkankule wa Mkankule, Mnyilamba halisi, Rose Malima, Maria Bura, Majaliwa Bususu Masanja Kuyanja, Mako Embassy, bila kumsahau Filbert Jonathani. Ujumbe, nawatakia majukumu mema, pia tukumbukane sana katika mtambo wa VOA. Nami nasema ni kweli kabisa, kama ulivyonena Milime Pascal. Unasema kwamba wewe ungetaka wasalimiwa wafuatao: Majaliwa Bususu, Magi Bonante, Meseni Baga, Charles Kubeja, Vincent JJ Kaji, Pascal Lucas Nchambi, Victor B Mselabuye, Mpelo wa Seleka, bila kusahau Sandea Mabula Magesha, Katambi James Mdondo, Zozwe Nto Wakulea, Enok James Mshelela wa Habuswakala. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Napotazama naona pole pole tunaelekea huko Kenya, ambapo dada Kendi anaingia na wimbo wake Love Me. Yote yakifanyikia ya kwenye kipindi cha salamu na muziki, VOA Swahili, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, nikitumai kitumai popote ulipo unaendelea kuburudika na mambo yanakwenda sawa. Pata mambo Umuru kabisa chake Kendi Love Me kutoka huko nchini Kenya. Tunaendelea na salamu kama nilivyozipokea hapa studioni. Deus Masuga Bugukila, unasema waziri wa mambo ya salamu, Deus Masuga Bugukila ukiwa igigwa Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimwende Asha Shabani Ali B, alafu nasema Nkamba Kanisa Dula Mapema Ndula, jojiagwa na soro m maziku James tano saizi masala na Emmanuel humba wakiwa Tabora Tanzania, rutahiwa hiwa bosisi majarua bususu fikiri dario galaka magimbise sima kagaluki Henry kikelula mchana ja mchana na mabingwa wa Kenya. Ujumbe salamu ni umoja, nami nakubaliana nawe kabisa. Deus Masunga buhungu kila bingwa wa salamu wa kimataifa Jeffrey Njeleka unasema na wasalimu wafuatao: watangazaji wote wa VOA namikwani abaye, unasema asante, Damiani Nziko, Filbert Kenshambi, mchana j mchana, Deus Buhungukila, fikiri galaka Ludrofu Njeleka unasema Yusufu Njeleka pia, Sauliki Fadhili Njeleka, Basili Njeleka, chit, chit, Chitenda Mugire, Machuki Kefa Gishana, Henry Kideula, bila kusahau Fredi Moshi. Ujumbe: majibu yote yapitia radio hii ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema kweli kabisa, umeisha nena James tano Wanzega, Tanzania, unasema zako salamu ziwafikie Nazarethi Mwakipembe, fo j Mwamloka, Mabebe Malale, Deus Masunga, Zuberi Magwe, Divota Daniel Elias, Mkuyu Ishindile, Koligota Magabe, Baraka Mganga. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, kwani hata neno la Mungu linasema asiyefanya kazi basi na asile kamwe Divoza Daniel Elias za mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania ansema salamu kwa mkonge Firikiri Dario Galaka kwa watoto wako Elizabeth Ifrahimu Dario, Eliud Ifrahimu Dario, Veronica Ifrahim Dario wa Mwembe Togwa Sekondari kule Mbeya, Letisia Silogile, Tina Matelula na mumewe Edward Kabambao, Filbert Jonathan Kenshambi na mkewe Dorika Adio, Edinali Nyamweru na mumewe Sidia Fuguro, mzee Joseph Sindano Majari wa Bususu, leo Mwamaso, Mishak Mwamala Kuchijogoo, Jafari Kopo, Nailisiobela, Richard Kambele, Salibunzali Sali niko Mkavilwa Rebeka Kwamboka, mbona kimya? Unaulizwa Mashaka Subi Mkonele Juma Umeme, shemeji zako Jackson Dario, Esau Dario, Shem Dario na Emmanuel Dario popote walipo. Ujumbe undugu ni kufa ana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako Salome Daniel. Na sasa hivi tunapoendelea, naona kwamba tusikize pia walioweza kutuma salamu kwa njia ya simu kabla ya kumalizia mambo yalivyo, ili tusikie nao wanavyosema. E, nawatakia heri ya sikukuu ya Idi rafiki yangu kipenzi anaitwa Rashidi Kigalu, yuko hapo Dodoma. Nawatakia pia na piana, Watanzania wote kwa ujumla idi njema yenye baraka na mafanikio, tusali kwa amani na utulivu. Amina. Uh, mimi salamu zangu zaidi ziende kwa kwanza kwa babangu mzazi mzee Abdallah, na pia ziende kwa mama yangu mkubwa ya kutoka kule Kigamboni, ziende kwa pia kwa dada yangu Gift Nyalusi na watoto wake kina Yusra na waislamu wote ambao wanasikiliza sasa hivi. Eid al Mubarak, mina almufaidhina tuataka tujibu hivyo. Naita Agnes Waziri, nawatakia heri ya sikukuu ya Eid kwa Watanzania wote washiriki kwa upendo na amani tele, na wengine marafiki zangu nawatakia eli ya sikukuu ya Idi kwa wale Wakristo. Mungu azidi kutubariki wote tukiungana pamoja nao. Mimi naitwa Alexander, kwa watoto wangu, mke wangu na ukoo wa mkaka. Kwa majina naitwa Christopher Siprian Kakongo na watakia Waislamu wote Idi Mubaraka. Baada ya kupata ujumbe kwa njia ya simu, naona kidogo labda tu tusome salamu mbili tatu, kisha tupate kibao na kufunga kipindi cha salamu na mziki. Basi namuona DJ mwa anasema yeye angetaka zake salamu ziende kwa mkui silinde, fj Mwamloka Paliga Mrema James tano Rudahiwa Busisi DJ Vumi latata lalata patrick kakudi nazareth mwakipembe yohana nzega nili siobela isaya hamis tumza godfrey mwite jj mwa na mjukuu wa tono unasema kwamba unawapenda sana na ungependa waendelee kukutana na kujumuika kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc salamu naziona za mwisho hapa ambazo nazikamata ni zanani huyu ni za Goligodha Magabe, ni za Patrick Akuju wa DRC. Unasema zako salamu zimfikie Goligodha Magabe akiwa kule Geita, Tanzania. Salamu pia ungetaka zimfikie Victa Msalabuye Kigobendi Zone, Zo Zenobi Baraka Mganga Mwanamchezo mzee Joseph Sindano James Tano Thomas Mayuga Mwana Rolesia, ukisema kwamba unawapenda wote waendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi tunapofunga na wimbo wake Harmonize wakishirikiana na Awilo Logomba wakisema wa, wa, kwamba H baba apata mambo. Basi kutoka hapa Washington DC, jina langu Harison Kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana. Ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Saudi Arabia itawashinikiza wakopeshaji wa Sudan kufikia mwafaka mpana wa kupunguza deni la bilioni 50 kwa nchi hiyo ya Afrika ambalo linazidi kuongezeka, amesema afisa wa Saudi Arabia ambaye atahusika moja kwa moja na mazungumzo yanayohusu upunguzaji wa deni. Viongozi wa kiafrika na Ulaya pamoja na wakuu wa taasisi zinazokopesha watakutana Paris Jumanne kujaribu kubuni njia mpya ya kupata masuluhisho ya kifedha kwa mahitaji ya maendeleo kwa Afrika. Mkutano huo Summit on Financing African Economies utakuwa chini ya uwenyekiti wa rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Mamlaka nchini Ethiopia jana Jumamosi imeahirisha rasmi uchaguzi wa taifa ambao ulipangwa kufanyika Juni tano wakielezea kasi ndogo ya uandikishaji wa wapiga kura na masuala mengine ya kiufundi. Katika mashauriano na vyama vya siasa, bodi ya uchaguzi ya Ethiopia ilitangaza kwamba uchaguzi mkuu wa sita hautafanyika kwa tarehe iliyopangwa. Sababu bodi hiyo imesema ni kwamba uandikishaji wa kupiga kura na shughuli nyingine bado hazijakamilika kama ilivyotarajiwa. Na chama kikuu cha wauguzi nchini Marekani kimeshutumu tangazo la karibuni la vituo vya kudhibiti magonjwa wa CDC kwamba watu waliopatiwa dozi kamili ya chanjo za COVID 19 hawana haja ya kuvaa barakoa katika sehemu mbalimbali. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari. Mimi ni Khadija Riyami, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.