Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutashuka hadi nchini Kenya, ambako hatima ya mchakato wa BBI huenda ikajulikana hivi leo baada ya uamuzi wa mahakama ambao wakati tunarekodi kipindi hiki ulikuwa unaendelea kusomwa mahakama ya juu mjini Nairobi. Na katika sehemu ya pili tutakwenda mpaka Rwanda, ambako majaji wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki wamekutana mjini Kigali. Tutaangalia ni yapi ambayo wameazimia. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Basi kama nilivyokuarifu ni kwamba uh, kesi ambayo imekuwa ikisubiriwa uh, iki, iki ama uamuzi wa kesi hiyo ukisubiriwa kwa hamu sasa na Wakenya imekuwa ikisomwa kwa uh, saa kadhaa sasa eh, katika mahakama ya juu mjini Nairobi, na ni kesi kuhusu mchakato wa kufanyia marekebisho au kutaka kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi. E, mchakato ambao tumekuwa tukiuzungumzia kwa muda mrefu e, ambapo itakumbukwa kwamba wiki jana bunge la uh, kitaifa lilipitisha mswada ambao uh, ulitarajiwa kuwasilishwa kwa Rais Uhuru Kenyatta na wiki hii e, lile bunge ama baraza la um, Senate pia lilipitisha eh, kwa kura nyingi tu eh, kama ilivyokuwa eh, kwenye eh, baraza hilo la wawakilishi eh, hapo awali. Lakini nisiseme mengi, kwani kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amekuwa akifuatilia kwa karibu eh. Na Kennedy, nafikiri hebu eh, kwanza tusikie kauli hii kutoka kwa jaji Jarius Ngaa. Naam, mapo mmoja wa majaji hao watano wa mahakama kuu mjini Nairobi, hapo aki Jarius Ngaa akisoma sehemu ya ja, uamuzi wa leo na hapo a, anaeleza tu kinagaubaga kwamba rais e, wa Kenya aliyoyafanya aliyafanya kama rais wa Kenya na wala sio kama raia wa kawaida. Tutapata kujua mengi zaidi kuhusu kwa nini alikuwa anazungumza hayo, lakini kwanza, Kennedy Wandera, hebu e, tuanze kwa msikilizaji ambaye labda hajakuwa akifuatilia kwa makini, e, tupe historia fupi, tulifikaje hapa? Naam, tulifika hapa baada ya rais Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na saba Raila Odinga aliyekuwa akiwania urais tiketi ya chama cha Orange Democratic Movement walipomenyeana katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba uchaguzi ambao ulionekana kuzua rabsha za kisiasa, na baadaye rais Kenyatta akawa anaelekea katika uchaguzi uliofuata uliofanyiwa, ulio wa marudio baada ya mahakama a kutupilia mbali uchaguzi uliokuwa umefanyika Agosti nane mwaka elfu mbili na kumi na saba Na mwaka na baada ya rais Kenyatta kuapishwa aliingia makubaliano na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, na wauli hawa wakaeleza kwamba kuna nia sasa ya kuweka tofauti za nchi kando na kuliunganisha tofau kuliunganisha taifa na ili kuwawezesha wananchi kujumuishwa katika serikali. Na katika makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na nane Rais Kenyatta wali weka makubaliano, walikubali kuweka tofauti zao za kisiasa na kukubali kupitia mchakato unaoita itwa wa maridhiano wa BBI kwamba paundwe e, tume ambayo itaanga- itaangazia maswala ambayo ndiyo yanaonekana na kuwa chanzo cha mizozo ya baada ya kisiasa, ya siasa za uchaguzi nchini Kenya. Na kamati hiyo ikaandaa mambo kadha wa kadha na wakajadili kwamba kuna haja ya kujumuishwa watu wote serikalini, maanake katika mfumo wa uchaguzi nchini Kenya, mshindi anayeteuliwa na anayechaguliwa na Wakenya na wa ndiye anayechukua kila kitu na anamwacha yule aliyekuwa na, anapingana naye. Lakini hili ndio suala ambalo Rais Kenyatta na Raila Odinga waliona kwamba halifai kuwapo kwa sababu ni kizingiti kikubwa katika ujumuishwaji wowote serikalini na kuwapo na kwa amani katika, katika nchi ya Kenya. Hivyo basi wakaunda Uh, jopo hilo na baadaye mchakato ukaelekea hadi pakawa na na, na mswada ambao ukawasilishwa katika mabunge ya Kenya na pakawa na nia kwamba sasa ndipo pawepo na upana katika serikali ya Kenya. Lazima pafanyike mabadiliko makubwa ya, ya katiba na hayo yangefanyika kupitia mchakato wa BBI ambao unapendekeza kuwapo kwa uh, nafasi kadhaa za uongozi kama vile nafasi ya waziri mkuu na manaibu wake na vilevile kuwapo na nafasi uh, ya upinzani upi, upi, upi au kiongozi uh, wa upinzani rasmi katika bunge la Kenya. Naam, tukitazama hapa katika kesi hii ambayo umeizungumzia hapo, kwa kifupi, kulikuwa na maswala ama hoja ambazo, uh, awali nilisikia kama zilikuwa kumi na moja, alafu tulipokuwa tukitazama, pia mimi nimekuwa nikitazama kwenye runinga nikiwa hapa Washington, kwa sababu ni swala ambalo tunalipa uh, uzito kwa hakika. Uh, tukiangalia kwa karibu ikaonekana kwamba yule jaji aliyetangulia aliyeanza kuelezea kuhusu ni nini ambacho wauamuzi wa, wa, wa ambao wameufikia, akataja hoja kama kumi na tisa namna hii kumi na saba. Hebu e, tueleze tofauti hapo iko wapi? Au maswali tuseme, ni maswali ambayo wanajaribu kujibu katika uamuzi wao. Kuna maswala kadhaa wa kadha ambayo yanajadiliwa haya, yalikuwa maswala kumi ya na saba, lakini yamewaanishwa na kufanyikwa kuwekwa katika makundi matatu rasmi ambayo serikali, ambayo majaji jopo hili la majaji watano uh, wanaangazia na suala kwa wa la kwanza ni kwamba je, kulikuwa na uhalali katika mchakato wa BBI. Hilo ndio swala la kwanza. Swala la pili, je mswada huu wa BBI ulifaa ku, kuanzishwa na rais Kenyatta na je rais Kenyatta ana wajibu katika katiba ya Kenya au kuanzisha au kuharakatia ku, ku, ku, ku, ku mabadiliko ya katiba. Na pia lipo swala ambalo linataka lina, lina, lina kufahamika hapa ni kwamba je bunge, je katiba ya Kenya inaweza ku, Uh, ku kuwekebishwa katika mifumo gani? Je, kupitia uh, uh, uh, kura ya maamuzi au pia kupitia bunge na vilevile, kuna suala la iwapo palikuwapo na na ili kwa kizungu inaitwa public participation, yani uh, kuhusika kwa raia wa Kenya bah, uh, kuhusika kwa umma katika mchakato mzima, na suala jingine ambalo lilikuwa linaangaziwa katika uh, maamuzi haya ni iwapo Rais Kenyatta kama rais anaweza kushtakiwa akiwa rais baada, iwapo mahakama inaweza kumpata kwamba amekiuka vipengele vya katiba na kuanzisha marekebisho ya katiba bila ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku kuangalia katiba ya Kenya, na suala la, la mwisho ambalo linaangaliwa hapa ni iwapo kuna fedha ambazo uh, jopo la BBI lilikuwa linatumia fedha za umma, na iwapo fedha hizo, iwapo mahakama itapata kwamba mchakato mzima ulikiuka sheria, iwapo waliohusika wanaweza kurejesha fedha hizo kwa mfuko wa umma bila shaka masala matatu muhimu. E, Wandera, tulitarajia kwamba kufikia wakati tunakwenda hewani e, tungekuwa tumejua e, uamuzi hatma ya BBI ni ipi kutoka kwa mahakama mahakama kuu e, mjini Nairobi, lakini e, kwa sababu a, tu, tu kuweza kufanya hivyo, tutaendelea kufuatilia. Labda tu nikuulize kwa e, e, swali la mwisho tena kwa haraka haraka, muda umekimbia. Uh, iwapo uh, watapitisha kwamba hatima uh, ya BBI kwamba mchakato haukufuatwa vile ilivyofaa, tuseme, waseme kwamba haitaendelea, nini kifanyike? Na iwapo watasema kwamba ni sawa mchakato, um, ulifuatwa, ni nini kitafuata? Kwa kifupi, iwapo mahakama kuu itatupilia mbali eh, huu kufanyika kwa, uh, kwa marekebisho ya katiba basi katiba ya Kenya inampa ina mtu yeyote nafasi ya kuenda katika mahakama ya rufaa. Kwa hivyo tunataraji kwamba iwapo mahakama kuu itatutilia mbali uh, kufanyika kwa kura ya maamuzi, vilevile uh, tunataraji kwamba serikali itaelekea katika mahakama ya rufaa. Na iwapo mahakama itakubali kwamba uh, kufanyike kura ya maamuzi, Rais Kenyatta sasa, manake bunge la Kenya tayari ilishapitisha mswada wa marekebisho. Rais Kenyatta amewasilishiwa mswada huo, ataweka sahihi na vilevile kutuma kwa tume ya uchaguzi IEBC kuandaa ramani ya kufanyika kwa kura ya mamu. Shukran sana Kennedy Wandera kwa uh, maelezo hayo. Tutaendelea kufuatilia kama nilivyosema. Na msikilizaji, Kennedy Wandera ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani e, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usiondoke kando ya redio yako, kifaa chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tukirudi tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. nakaribu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi kama nilivyokuarifu ni kwamba majaji wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki wameziomba serikali za mataifa hayo kuwekeza zaidi katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta ya sheria na kuachana na mfumo wa zamani wa kuendesha kesi za ana kwa ana au kwa njia ya ana kwa ana ni majaji ambao wamefikia uamuzi huo mjini Kigali katika kikao chao cha kila mwaka ambacho kimefanyika uh, wiki nzima hii e, katika mji huo. Kutoka hapo Kigali, Rwanda, mwandishi wetu Silvanos Karemera anayo uh, ripoti zaidi, kabla hatujaingia uh, kuangalia kwa kina zaidi ni nini hasa kimeendelea huko. Karibu Karemera. Ni majaji wakuu kutoka nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki ambao kwa muda wa wiki nzima wamekuwa mjini Kigali kujadiliana jinsi ya kutumia teknolojia katika mifumo yao ya mahakama na sheria kwa ujumla ili kusaidia kuendesha kwa haraka kesi zinazoendeshwa. Wengi wametaja kwamba janga la korona limeleta changamoto kubwa ambazo kama si kutumia teknolojia, basi hakuna njia nyingine. Kaimu jaji mkuu wa Kenya Philomena Mwilu amesema ni lazima uwekezaji wa makusudi ufanywe kwenye sekta hii ikiwa kunahitajika mabadiliko ya dhati. What we have to do now is invest in technology we have... kile ambacho tunatakiwa kukifanya ni kuwekeza kwenye teknolojia. Si korona peke yake ambayo imetuonyesha umuhimu wa matumizi ya teknolojia, maana tumeona hakuna tena sababu ya kuwaweka watu pamoja bila sababu. Mimi nadiriki kusema kwamba hii ilikuwa inatuchukua muda mrefu na mapesa mengi yasiyo na maana. Mimi nasema kwamba wadau wote wa sekta ya sheria na wale kutoka serikalini wasaidiane kupata bajeti kubwa ya kuwekeza kwenye teknolojia, maana kwa sasa tupo kwenye karne ya ishirini na moja. Hatupasi kuendesha mambo kama tulivyokuwa tukifanya zamani. Ni lazima serikali zetu zisikie na azielewe kwamba shughuli zetu ni lazima ziendeshwe kwa teknolojia. We have to do that now through technology. Katika kikao cha faragha cha viongozi hawa imetajwa kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kwenye matumizi ya teknolojia kwenye uendeshaji wa kesi, na jaji mkuu wa Rwanda Dr Fauster Ntezijayo akasema umu, kwa upande wetu Rwanda tumepiga hatua katika eneo hili la teknolojia katika mahakama zetu, lakini tunahisi pia ni busara tunapozungumza na wenzetu kama hivi, ili na wao waweze kuipeleka teknolojia hiyo huko kwao, ili kwa pamoja sote tusonge pamoja. Jaji wa mahakama ya Afrika Mashariki Nestor Kayobera kutoka Burundi, yeye amesema kwamba mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki hayana jinsi isipokuwa kushirikiana. Urazi uko buja kamwe nubusa, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Wakati sekta nyingine zikitumia teknolojia kuendesha mambo yao, sisi kwenye sekta ya sheria hatuwezi kukaa pembeni la hasha, ni lazima tushirikiane na hatuna jinsi. Mifumo yetu yote ya sheria inapoungana, ndipo itakuwa rahisi kupambana na ugaidi na makosa mengine yanayovuka mpaka, na kwa ushirikiano huu, ndipo sekta ya sheria kwenye kanda yetu itakuwa na nguvuwegutuna kare rumwe hii ni mara ya tano majaji hawa wakikutana, na kikao kingine kitafanyika mjini Nairobi nchini Kenya. Nam shukran sana Silvanos Karemera kwa ripoti yako hiyo. E, na sasa tuingie hapa moja kwa moja tu tuzungumze nawe kwa laini ya simu hapa. Karemera, nimesikia e, jinsi ambavyo swala la teknolojia linaonekana kutiliwa umuhimu mkubwa au kipaumbele katika mengi ya mazungumzo yaliyokuwepo. Tumemsikia hapo Filomena Mwilu, huyu ni e, jaji mkuu msaidizi ama naibu wa jaji mkuu wa Kenya. Na vile vile eh, jaji mkuu hapo Rwanda, watu wanazungumzia teknolojia. Hebu eh, tu, tuangalie ni kwa nini wanaona hili ni suala muhimu kulizungumzia kwa sasa hivi. Naam, uh, kimsingi ni kwamba hawa majaji wakuu wao pia wamegundua kwamba matumizi ya teknolojia yanaweza kuwasaidia kwa namna moja ama nyingine, mosi teknolojia inaweza ikawasaidia kuweza kuunganisha nguvu zao pamoja katika kuendesha kesi, lakini pili, teknolojia inaweza ikawasaidia kuweza kuhakikisha uh, kwamba kazi zao hazisimami kutokana na janga la COVID-19 kwa sababu kama wanavyotambua uh, kulingana na majaji wenyewe wamesema kwamba katika nchi, baadhi ya nchi za Afrika Mashariki mchakato wa kuendesha kesi mbalimbali mbali, kwa sababu korona ilivyokuja ilikuta kuna kesi zinaendelea kwa hivyo katika baadhi ya nchi, kutokana na kuogopa kwamba watu wasikusanyiki pamoja, katika muktadha mzima wa kuweza kuheshimu, yaani, yale mawezi ya kuweza kujilinda dhidi ya, ya virusi vya COVID-19, basi kwa namna moja ama nyingine kesi zimesimama ama zimedorora kwa namna moja ama nyingine. Lakini sasa wao wanasema kwamba kwa kutumia teknolojia inawezekana kesi zikaendelea kusikilizwa na watu wakapata haki zao lakini uh, hii hii teknolojia ambayo tunaizungumzia ama wao wanaizungumzia inaweza kuwa pia uh, nguzo muhimu muhimu, ama niseme nyenzo nye, nye ya kuweza kuwasaidia wao katika mataifa haya sita kuweza kuunganisha nguvu zao pamoja, kwa sababu kama wanavyodai wenyewe ni kwamba kila nchi na mfumo wake wa sheria imekuwa ikiendesha mambo yake hivyake, lakini kumbe wao wanasema kwamba inawezekana kutumia teknolojia wakaendesha mambo katika muktadha mmoja na sheria zikawa kwa namna moja ama nyingine zinaunganishwa na kuoana, na wakasema kwamba wakufanya hivi inawezekana, sasa uh, hii sekta ya sheria katika mataifa haya ikaja kuwa na nguvu zaidi kuliko ambavyo sisi hapa tunaiona, kwa sababu uh, kila nchi inapambana kivi yake. Na wao wao wao wanasema kwamba wao kama wanasheria wakuu ama niseme wao kama majaji wakuu, uh, wameonelea ni vizuri kwamba, uh, nchi zao zishirikiane katika sekta nzima ya sheria ili kuweza kuunganisha nguvu pamoja na kuweza kuwa na kutoa huduma hii kimsingi kwa wananchi wa nchi hizi sita za jumuiya ya Afrika Mashariki. E, ni nini ambacho kinaelezwa kuhusu ushirikiano huo? Kwa sababu inavyofahamika ni kwamba mifumo ya sheria ni tofauti kwa kila nchi. Sasa ule ushirikiano itakuwaje? ule ka katiba na sheria zibadilishwe, iwe ni jumuiya moja, wao wakifuata sheria zinazofanana? Au ni nini kinachozungumzwa hapo, Silvanos Karemera? na hapo kidogo ndipo kuna changamoto kuweza kumfarulia mwananchi wa kawaida kuweza kujua mfumo huu wa sheria utakavyokuwa unaoanishwa pamoja, kwa sababu kama ulivyosema, kila nchi ina katiba yake, kila nchi ina mamlaka yake, kila nchi kila nchi kimsingi ni huru. Sasa linapokuja suala la kuweza kuweka sheria moja ambayo itaunganisha mataifa haya kidogo inakuwa ni suala tete, hata katika masikio ya mwananchi wa kawaida ambaye hajasoma sheria. Uh, lakini kimsingi uh, hapa kuna mambo mawili ya kutazama. Jambo la kwanza ni uzoefu wa nchi moja kwenda nchi nyingine. Kwa mfano kama ulivyosikia kwenye ripoti yangu, ni wow, kwamba wao majaji wamekubali kwamba kwa mfano katika kwa upande wa Rwanda, nchi hii imepiga hatua katika matumizi ya teknolojia katika mfumo wa mahakama, na hii, ma hii ni kwa sababu hata vilivyokuja virusi vya corona, mahakama hii, mfumo wa sheria haujasimama kwa sababu sasa, uh, kesi nyingi zinaweza kwa njia ya mtandao, kwa njia ya video, kwamba yani Uh, jaji anakuwa mahakamani na mshukiwa anakuwa pale pale gerezani katika chumba maalum, na majaji wanakuwa katika ofisi zao, na kila kitu kinaendelea pasipo mtu kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Na hawa majaji wakasema kwamba hii inawezekana ikawa ni mojawapo ya swala ambalo kwa kweli ni zuri ambalo linaweza likuwa likatumia katika nchi zenyewe, nchi sita uh, kwanza hii inasaidia mambo mawili. Jambo la kwanza inasaidia bajeti, kwamba kutumia bajeti kubwa kwa sababu Uh, watu kwa kutumia pamoja kuweza ku, ku, kua ukuanaza sehemu moja na kadhalika, kidogo imekuwa ni rahisi kwa kutumia ku, ku, ku, teknolojia kuliko ambavyo ingekuwa kama kama jadi ambayo walikuwa wanatumia. Uh, lakini hilo ni moja, lakini pili, kitu kingine ambacho wanasema ni kwamba kwa, uh, kwa kuunganisha sheria, si lazima sheria zote zitaungana, kwamba kwamba sheria ambayo kwa mfano situmika Rwanda, itumike Tanzania ama Tanzania itumike Kenya ama Kenya itumike Uganda, hapana, lakini kuna sheria ambazo kimsingi lazima ziunganishwe ama lazima ziwe na mtazamo mmoja, sheria kwa mfano za makosa ya jinai ambayo yanavuka mpaka, mpaka kutoka nchi moja kwenda nyingine. Uh, kwa maana kwamba jinsi ambavyo mhalifu kutoka Kenya atakimbilia Rwanda, sheria ile ile ambayo ingemhukumu nchini Kenya na, na, na, na, na, na, na mamlaka mazima ya nchini Kenya iwe ni sawa na ambavyo yangechukuliwa hatua akiwa hapa Rwanda. Kwa hivyo kimsingi ni, ni zile sheria kubwa kubwa, niseme ingawaje hakuna sheria kubwa na ndogo, lakini kimsingi ni zile sheria ambazo zinahusu makosa ya jinai ambayo wanasema ni cross border crimes, kwa maana kwa maana kwamba kosa moja kutoka nchi moja kwenda nyingine lipate adhabu ile, ile ile, pasipokuwa na na upekee wa nchi ile. Kwa hivyo kama ulivyosema, kwa kweli ni changamoto ambayo hata wananchi wa kawaida bado hawajaielewa, na kitu ambacho kimeonekana hapa ni kwamba hawa, kumbuka, ni majaji wakuu ambao wako kuwe juu kabisa na kunahitajika, um, mambo ya maksudi kabisa, juhudi za maksudi kabisa uh, maamuzi ambayo wanayachukua na maazimio basi kuwepo na, na, na, wakati ambao lazima watulimwe kule chini na kuweza kufanuliwa wananchi ambao kimsingi ndio vyanzo na mbio, mbio kupata kesi. Sasa hilo katika mkutano huu halijafanuliwa vizuri, nawezekana ikawa mesika, lakini bado katika maazimio ambayo yametolewa halijazungumziwa kinavyobaa, kwamba ikajizikana ambavyo linaweza labda likatekelezwa kidogo, ndio changamoto ambayo imeibuka in, in, ime, ime uh, lakini kuhusu mikutano ya hapa na pale ambayo imekuwa akiendelea wao wanakiri kwamba kukutana kwao inawasaidia kuweza kujinoa na kuweza kupata wao wanasema ni best practices, kwamba au uzoefu wa nchi moja uweze kusaidia nchi nyingine na katika msingi mzima kwa sababu ukiangalia, nchi hizi, nchi zote sita hazipo katika mfumo mmoja wa mahakama, yani mfumo mmoja wa kisheria, kama ambavyo vinatofautiana na ki, ki, ki, ki, katika ukuaji wa kiuchumi ndipo ambavyo zinatofautiana kabisa katika suala zima la utekelezaji wa sheria. Uh, sitaki nitaje majina ya nchi lakini wewe mwenyewe unatambua kwamba katika hizi nchi sita, uh, bado kuna nchi ambazo zimepiga hatua kiuchumi na nyingine bado ziko chini. Hii ni sawa na katika mfumo mzima wa sheria. Kwa hivyo wao wanasema kama wanavutana pamoja, wanasaidiana hata zile nchi ambazo kimsingi zinaonekana bado ziko chini, ili kuweza kupiga hatua zaidi ya kuweza kupanda na kufikia katika kiwango cha kati ambacho kiliwasaidia wananchi wa nchi hizi. Bila shaka najua ni mengi tu ambayo uh, huangaziwa katika vikao kama hivi. Kumekuwa na gumzo la hapa na pale kwamba kuna baadhi ya majaji wakuu katika ukanda huu ambao kwa hakika hawana mamlaka ya kutosha, kwamba mengi yanayofanywa ni kulingana na jinsi ambavyo labda serikali kuu ama, uh, viongozi kama rais na wengine wangetaka yafanyike. Nafikiri michakato yote hiyo uh, itaendelea kuangaliwa. Naona muda umekimbia, Silvanus Karemera, ni kushukuru tu kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani asante. Naam, msikilizaji, Silvanus Karemera anatufungia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni washukuru nyote mliotusikiliza hivi leo pamoja pia na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Daniel Brown. Kwa niaba ya wote hao mimi kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Mridhi. Nakutakia usiku mwema na kuendelea. Kwa wale ambao wanaadhimisha ama kusherehekea sikukuu ya Idd el Fitri, pia tunawaombea kila la heri na furaha na mafanikio katika yote muyafanyayo. Kwaherini kwa sasa. ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc hivi sasa basi na kuacha na burudani ya muziki