Right here on VOA Africa. Hii ni dakika ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Sasa hivi ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Uhispania inakabiliana na janga la kibinadamu na kidiplomasia baada ya maelfu ya wahamiaji kutoka Moroko kuingia nchini humo kwa kuogelea au kutumia mitumbwi kufuatia kulegezwa kwa ugoguzi kwenye mpaka baada ya mzozo wa kidiplomasia kati ya Rabat na Madrid. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kufikia leo asubuhi, takriban wahamiaji 6000 walikuwa wamevuka mpaka na kuingia kwenye mji wa Spain wa Ceuta, takriban 1500 miongoni mwao wakisemekana kuwa vijana wadogo, kulingana na serikali. Mji huo wenye wakazi takriban 85 huko kaskazini mwa Afrika karibu na bahari ya Mediterranean ukitenganishwa na Moroko kwa uzio wenye upana wa mita kumi. Wimbi kubwa la wahamiaji limeongeza mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili kufuatia hatua ya Spain ya kuruhusu kiongozi wa kundi mmoja la wapiganaji kutoka Moroko kupata matibabu nchini humo. Ripoti zinaongeza kusema kuwa licha ya kuwepo kwa wanajeshi kwenye mpaka huo, kuna maelfu ya watu walioko upande wa wa Moroko wakilenga kuingia Spain. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko kwenye mji wa Reykjavik nchini Iceland kwa mazungumzo kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kuhudhuria mkutano wa baraza la mawaziri wa eneo la Arctic. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa Blinken anafanya vikao na rais wa Iceland, Gudni Johannesson, pamoja na waziri wake mkuu, Katrin Jakobsdottir wakati wakizungumzia mabadiliko ya hali ya hewa, haki za binadamu, pamoja na ushirikiano kati ya Marekani na eneo hilo. Taarifa zinaongeza kusema kuwa pembezoni mwa mkutano wa mawaziri Jumatano, Blinken kwa mara ya kwanza atakutana moja kwa moja na waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergey Lavrov. Kikao hicho kitafanyika wakati hali ya taharuki ikiendelea kutanda kati ya Marekani na Rusia, na kitafungua njia ya mkutano wa mwezi ujao kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin. Ripoti zimeongeza kusema kuwa mkutano kati ya Blinken na Lavrov utaimarisha uhusiano unaoweza kutabirika kati ya Russia na Marekani katika siku za nyuma. Waziri wa fedha wa Marekani Janet l Yellen amesema kuwa Marekani iko kwenye mstari wa mbele kuhakikisha kuwa mataifa Afrika, ya Kiafrika yanajikwamua kutokana na athari zilizosababishwa na janga la virusi vya Korona. Yelen wakati akiwakilisha Rais Joe Biden kwenye kikao cha kujadilia kuokoa mataifa ya Kiafrika kiuchumi amesema kuwa tayari wamepiga hatua, lakini mengi zaidi yanahitajika ili kuhakikisha udhabiti wa kiuchumi barani Afrika. Yelen amesema kuwa Marekani imeahidi kutoa dola bilioni nne zikiweza kusaidia kwenye mpango wa utoaji chanjo kwa mataifa maskini wa Covax, wakati mataifa mengine yenye ya uwezo yakiombwa kutoa michango yao pia. Ameongeza kusema kuwa mataifa ya Kiafrika yanahitajika kuongezeka misaada ya ndani kwa kuhusisha sekta za kibinafsi pamoja na kuhakikisha mazingira salama ya uwekezaji zaidi ya watu tisini nchini India hawajulikani waliko baada ya boti yao kuzama kwenye pwani karibu na mji wa Mumbai kufuatia dhoruba kali iliyogonga eneo hilo. Jeshi la wanamaji linasema kuwa limeokoa abiria 177 kati ya 270 waliokuwa kwenye boti hiyo na kwamba juhudi za kutafuta manusura zinaendelea. Boti nyingine za mizigo ambazo zimebeba takriban watu mia saba zimekwama baharini kutokana na kimbunga Tauktai ambacho kimesababisha hasara kubwa kwenye pwani ya magharibi mwa India. Kimbunga hicho kilipunguza kasi baada ya kutua Jumatatu, lakini tayari watu kumi na wawili walikuwa wameshapoteza maisha yao kutokana nacho. Marekani, Uingereza na Kanada kwa pamoja zimewawekea vikwazo viongozi wa kijeshi wa Myanmar na washirika wao katika mmoja ya hatua kadhaa za adhabu tangu jeshi lilipochukua madaraka katika mapinduzi mwezi Februari mwaka huu. Marekani imesema ilikuwa inalenga baraza la utawala la taifa hilo yani SAK na maafisa kumi na watatu ikiweka vikwazo kwa mali zao zilizoko Marekani na kuwazuia Wamarekani Marekani kufanya biashara nao. Kanada imesema kuwa imeweka vikwazo vya ziada kwa watu binafsi na mashirika yaliyo na uhusiano na vikosi vya jeshi la Myanmar, wakati Uingereza ikitangaza vikwazo dhidi ya kampuni inayomilikiwa na serikali kwa jina Myanmar James Enterprise ambayo ilijumuishwa katika vikwazo vya zamani vya Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani, Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia mkutano wa kiuchumi wa Afrika eh, na taifa la Ufaransa eh, hasa ukizingatia uwepo wa janga la virusi vya korona, na katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani tutaangalia hatua ya chanjo za COVID-19 zinazoendelea na nafasi ya Marekani ambayo kwa hivi sasa inaonekana iko tayari kutoa msaada kwa mataifa ambayo yenye uhitaji mkubwa wa chanjo za COVID-19 ili kukabiliana na eh, mlipuko huo, janga la virusi vya korona. Na Marekani ndiyo inaamini kwamba haiwezi kuwa salama endapo mataifa mengine yatakuwa hayajachanjwa. Ni nayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni, ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, ambapo hii leo tunaanza kuangalia mkutano kuhusu uchumi wa Afrika eh, baada ya janga la korona eh, ambao unafanyika Parisi, Ufaransa, mwenyeji akiwa ni taifa la Ufaransa. Mkutano huu kwa kipindi hiki vilevile umewaalika ama umealika nchi ambazo si wazungumzaji wa Kifaransa, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikutana na viongozi wa nchi za Afrika na wakuu wa taasisi za fedha kujadiliana na kutafuta mbinu za kuyasaidia mataifa uh, kiuchumi kufuatia janga la corona. Mkutano huu wa kati ya rais Macron na viongozi hao wa Afrika ndio mkubwa kuwahi kufanyika ana kwa ana katika kipindi cha janga la COVID-19, na unafanyika jijini Paris, Ufaransa, na kuhudhuriwa pia na wakuu wa shirika la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia. Licha ya kutoathirika pakubwa na janga la corona kama ilivyo katika mataifa mengine duniani, Uchumi wa mataifa hayo umeyumba huku idadi kubwa ya watu wakipoteza ajira. Kwa mujibu wa shirika eh, la habari la RF, RFI, shirika la fedha duniani ya IMF limeonya kuwa mataifa ya Afrika yanahitaji msaada wa kifedha kwa ajili ya miradi ya maendeleo na angalau dola bilioni 290 zinahitajika kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Licha ya kutoathirika pakubwa na janga la korona kama ilivyo katika mataifa mengine duniani, uchumi wa mataifa hayo umeyumba huku idadi kubwa ya watu wakipoteza ajira. Mkutano huu umekuja siku moja baada ya Rais Macron na viongozi hao wa Afrika kukutana kwa ajili ya kusaidia nchi ya Sudan ambayo kwa sasa inaongozwa na serikali ya mpito chini ya Waziri Mkuu Abdallah Hamdok. Katika mkutano huu, Macron alitangaza kuwa nchi yake inafuta deni la dola bilioni tano iliyokuwa inaidai Sudan. Wakati mkutano huu kukifanyika bara la Afrika limeshaeleza e, kwamba maambukizi ya corona kuwa ni changamoto kubwa, ikiwa ni upatikanaji wa chanjo katika bara hilo ambalo limepoteza watu e, laki moja na thelathini elfu kutokana na virusi hivyo hata hii leo e, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na ubalozi wa Ufaransa, rais wa Tanzania naye vile vilevile taifa ambalo e, si Uh, mzungumzaji wa lugha ya Kifaransa imeelezwa kwamba uh, rais wake atashiriki katika mkutano kwa njia ya mtandao, na tukio hili linatokea ikiwa jana tu Tanzania imetoa ripoti kutoka kwa jopo la wataalam likiweka bayana na kuonyesha kwamba taifa hilo hivi sasa linaelekea kupata chanjo ya Covid 19, taifa ambalo limekuwa likikosolewa kwa kipindi kirefu juu ya hatua ambazo inachukua katika kukabiliana na janga la virusi vya korona. Lakini wadadisi wa masuala ya kidiplomasia na siasa za ulimwengu Uh, inaeleza kwamba Ufaransa hivi sasa inataka na yenyewe ianze kupanua wigo wake wa ushirikiano, si tu kwa mataifa ambayo ni makoloni yake ama yale yanayozungumza lugha ya Kifaransa, lakini vilevile kuelekea katika mataifa hata yanayozungumza lugha ya Kiingereza, hasa ikizingatiwa kwamba uh, Uchina ndiyo taifa ambalo linaonekana kuongeza kasi kubwa kutaka kuingia katika bara la Afrika na kufanya miradi mbalimbali mbali ya maendeleo na hatimaye kuwa na ushawishi katika siasa, biashara, uchumi na medani zote uh, za mataifa ya Afrika. Kutokana na hili, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya Eh, kisiasa kidiplomasia na uchumi, Majid Mjengwa kutoka nchini Tanzania, na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho anakiona uh, sababu iliyofanya Ufaransa eh, kuona kwamba inapaswa pengine kutanua wigo wake. Je, ni swala la korona au ni zaidi ya hapo? Majid Mjengwa, hebu hanza kwanza tupe mu, uh, yale ambayo tathmini yako unayoiona uh, juu ya mkutano huu. Shukran sana ili Ligongo. Kwanza kabisa, eh, inahusiana na na wakati baada ya Covid 19, eh, athari zinazotokana na ugonjwa na, na malazi ya Covid kwa maana mdororo wa kiuchumi ni eh, ajenda pia ya mkutano huo. Eh, hivyo basi inapohusu uchumi eh, suala siyo lugha tena. Eh, Ufaransa inaangalia eh, yaliyo na maslahi kwake kiuchumi haiwezi uh, tena kutegemea uh, nchi zile ambazo zilitawala pambana na makoloni yao, na sasa eh, hivi wanaangazia nje ya ya makoloni yao ya zamani kwa so, hiyo nchi za Afrika kama tulivyotajwa hapo Kenya na hata Tanzania eh, inanyeshiwa mkono, ni kwa sababu moja kubwa ya eh, kiuchumi eh. Na tunaona wanaangazia mbali zaidi eh, nchi za mashariki ya mbali ambazo zinasemekana zitakuwa kuwa zaidi kiuchumi, kiviwanda na zitahitaji nishati, na nishati hiyo ni ni, ni gesi asilia inayotokana na gesi asilia. Tumeona eh, Ufaransa walikuwa Msumbiji kule, wamefunga kampuni yao ya Total ambayo iliwekeza bilioni ishirini ni moja mradi mkubwa wa kuwahi kuwa kufanywa wa gharama kubwa katika Afrika eh, wameufunga kutokana na hali ya kiusalama. Kwa hiyo eh, Tanzania na nchi nyingine zina rasilimali ya gesi ya, ya asilia pia na wanaona Wafaransa kwamba huenda kwa kuenda wapu, mbele zaidi kunyosha mikono nchi hizo, ukawa na uwekezaji katika nchi hizo ambazo huko nyuma zilionekana kwamba wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza na kuwa na mahusiano na, na Ufaransa majidi, lakini kuna wachambuzi wengine wanaona kama hili ni suala la Ufaransa kuendelea kujitanua zaidi e, katika bara la Afrika, si tu katika sehemu ambapo wat, watu wanazungumza lugha ya Kifaransa na huu inaweza kawa uko ushindani uh, wa kukimbizana na China pamoja na Marekani ambazo nazo zimekuwa zikitunishana mabavu barani Afrika. Hili lipo? Ni kweli? Ni sahihi hili lidongo kwamba Uchina imeingia kwa kasi sana katika Afrika wata mali ghafi, ikiwemo pia gesi asilia, na tunaona tukio la kwanza kubwa ni ufaransa ku hutoa kiasi cha dola bilioni moja nukta tano za Marekani kuisaidia Sudan katika kujikomboa na madeni ya IMF, shirika la fedha la dunia. Hakuna lanchi ya bure, wanasema, maana hiyo kwamba Sudani nayo inazalisha mafuta kwa wingi, kwa hiyo na Wachina wako Sudani. Kwa hiyo wanadani wa Wafaransa kwa kuiokoa Sudani kutoka kwenye deni kubwa na benki ya Dunia, IMF huenda, uh, nao pia wakapata ushawishi eh, kuweza kuwekeza katika Sudani. Kwa hiyo tunaona ni mashirikiano ya kimkakati kwa Ufaransa eh, katika dunia iliyobadilika na wao wa wanahitaji Afrika, wanahitaji rasilimali eh, ambazo zinaweza zikawasaidia wao pia kukua kiuchumi. Kwa hiyo tuendelee kuona aina hii ya mahusiano asiyokuangalia e, historia kwa maana ya ukoloni Kustoka, kwa sababu hata China kama walivyosema na Marekani tayari zilishatangulia e, katika sehemu nyingi za Afrika bila kujali historia. Unadhani Ufaransa yenyewe ina huo ubavu wa kuongeza ushirikiano wake na mataifa mengi tu ya Afrika mbali na mataifa ambayo ni makoloni yake, uh, na ikawa kama vile ilivyo China uh, au Marekani katika kufanikisha kwamba uh, nguvu yake ikawa kubwa barani Afrika. Kwa sababu Ufaransa vilevile vile, ndani ya Ufaransa bado kuna matatizo ambayo yanaendelea, yeah, kubwa kabisa. Ufaransa kama nchi eh, ni kitu kimoja, lakini kuna makampuni ya kifaransa ya Ufaransa ambayo yanataka pia uwekezaji eh, tukiangalia angalia mfano wa kampuni ya Total ambayo iliwekeza kama kiasi kikubwa cha dola bilioni ishirini katika Msumbiji. E, kwa hiyo so total ni kampuni kubwa e, ya mafuta inaweza ikapata uwekezaji uh, katika nchi nyingine e, tofauti na zile ambazo zilikuwa wazungumzaji wa Kifaransa, makoloni ya zamani. Sasa katika hata bomba la mafuta tunalozungumzia kati ya Oima na Tanga, kampuni ya total pia imo. Kwa hiyo ni hiyo hali ya kuyasaidia makampuni ya Kifaransa kuweza kuwekeza hata katika maeneo ambayo kiutamaduni traditionally, kwamba uko nyuma hayakuwa e, uwekezaji wa Ufaransa, lakini sasa tunaona e, bila kujali lugha Wafaransa e, wanakwenda wana kwenye hizo nchi. Usisahau Dar es Salaam Tanzania, hapa tulipo, nilipo mimi e, moja ya balozi kubwa kabisa e, ni ya Ufaransa, kwamba na eneo la jino, lengo la ubalozi ni maana kwamba waliangalia muda mrefu kwamba tunahitaji e, kuwepo katika nchi kama Tanzania kwa sababu inapakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ina eneo kubwa la Kongo Mashariki, ambayo linalo pia ni la uwekezaji na lila kibiashara, ni soko ambalo pia wafaransa wanalihitaji so, kwa bidhaa zao, na tumeona Ufaransa ikitangaza kuiondolea deni uh, nchi ya Sudan huu unaweza kuwa ndio moja kati ya mikakati uh, inayokwenda kuifanya Ufaransa kwa karibu zaidi na mataifa ya Afrika na mazingira ambayo yapo. Unayaonaje kwamba eh, Sudan ipo tayari kuwa mdau mkubwa na uh, Ufaransa? Hey, bila shaka yoyote Sudan inahitaji fedha ili kuweza kujipamua kiuchumi kutokana na hali ambayo ilionayo hivi sasa. Kwa hiyo yeyote yule kujitoa kwenda kuwasaidia watampokea kwa mikono miwili. Kwa hiyo, hiyo kuondolewa deni kuondolewadeni watashukuru wata, lakini pia wafaransa kuna kitu watakipata kutoka Sudan. E, na hata kwenye hii foleni ya kupata chanjo tunaona nchi kama Tanzania inaelekea huko huko. Kwa hiyo Ufaransa itajionyesha kwamba ni nchi ambayo itatangulia mbele kwenye foleni kuwasaidia hizi e, nchi ambazo ziko nyuma e, kwenye kupata chanjo ya, ya korona. Kwa hiyo tutawaona wafaransa pia wakiwa wanawasaidia yale, yani mataifa ambayo ambayo e, wanataka kuwekeza kwao kuwasaidia kwenye kupata chanjo pamoja na kulipa pengine au kuwatetea ili waweze kupata hizo chanjo. So tutaanza kuona uh, aina hii ya ushirikiano wa Ufaransa na nchi ambazo huko nyuma hazikuwa wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, eh, lakini sasa Ufaransa inaonyesha mkono. Ni kwa sababu pia ya maslahi ya Ufaransa eh, kama taifa. Unadhani mataifa ya Afrika yenyewe yako tayari yale ambayo hayana ushirikiano ama ukaribu sana na no Ufaransa kuangukia ama kuelemea upande wa Ufaransa e, na kuacha mataifa kama uh, Uchina ama Marekani ambayo kwa kweli yenyewe yana uh, ushirikiano mwingi sana na mataifa mengi ya Afrika. E, ushirikiano wa China na nchi za Kiafrika umekuwa pia na na alama za kuuliza. Unaona nchi kama Djibouti, e, nchi ya Djibouti e, na nchi ya Zambia ambayo e, imeingia katika kufirisika karibu, imetangaza kwamba haina akiba fedha kigeza kutosha kiasi kwamba, a, ya fedha kigeza kutosha, inadaiwa kiasi kwamba makampuni ya Uchina au taifa la China e, yanaiweka rehani; nchi inawekwa rehani kwa maana ya kwamba Uh, China inakuwa na, na nguvu zaidi kwa sababu ya kwa yule inayemdai. Kwa hiyo inawataarisha uhuru wa nchi hizo eh. Kwa hiyo kuna nchi za Kiafrika zimeanza kuwa uangarifu na misaada ya China, kwa sababu inaweza ikapelekea kukosa uhuru wao. Wanaona Ufaransa pengine, wa ile aibu ya, ya kwamba walipowatawala wakawa na mikopo wa au misaada isiyotishia eh, eh, usalama au uhuru wa nchi zinazopewa hiyo misaada, lakini China eh, imeonyesha hivyo hata jirani zetu sisi Kenya e, nao pia wanaelekea kuelemewa na madeni ya Uchina, ambao mara nyingi malipo yake yanaweza akawa pia kupoteza sehemu ya uhuru wa nchi husika. Je, la mataifa ya Afrika yatakuwa yako tayari, uh, kuelemea Ufaransa e, pale kwenye shida e, wanaweza pia na wao wakajifunza kutoka kwa waliokosea e, lakini hawatashindwa hata vita nchi kama Tanzania ambayo leo inahitaji misaada e, hasa kwenye eneo la kupambana na covid 19. Ya Ufaransa e, iko tayari kuisaidia Tanzania, watafanya hivyo e, lakini hata kwenye uwekezaji, nchi kama Tanzania na nchi nyingine za Afrika zinahitaji wawekezaji, ili aweze kutengeneza ajira za watu wake. Kwa hiyo hawataliangalia hilo e, la like, kihistoria, isipokuwa pale ambapo mikataba itakuwa iko wazi e, watawapokea. Wa Ufaransa inahusu zaidi uchumi, ili ligongo e, nadhani kwenye uchumi nchi nyingi zitakuwa tayari e, kushirikiana na Ufaransa. Asante ah, sana, Majidi Mjengwa, kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Taifa la Marekani linaeleza kwamba halitokuwa salama endapo mataifa mengine ya dunia hayatochanja watu wake katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, na kwa maana hiyo kutokana na kwamba uh, Marekani hivi sasa inaendelea kutoa idadi kubwa ya chanjo kwa wananchi wake na itakapofika katikati mwa mwaka huu Marekani itakuwa imesha chanja kwa asilimia kubwa ya raia wake. Kwa hivi sasa iko tayari e, kuchangia Uh, chanjo yake ya COVID-19 ikumbukwe, Marekani yenyewe e, ilipanga kusambaza dozi milioni sitini za chanjo aina ya AstraZeneca kwa mataifa yenye uhitaji mkubwa duniani katika mapambano dhidi ya janga la COVID-19, e, na hili ilielezwa na msemaji wa ikulu ya Marekani Jansaki, ambapo kauli hii ya Marekani imekuja baada ya e, kushutumiwa kuhifadhi chanjo za ziada, wakati huo mataifa mbalimbali mbali ambapo yanahitaji eh, chanjo hizo na yakishuhudia uh, uhaba wa chanjo. Haya yanajiri wakati eh, halmashauri kuu ya Umoja wa Ulaya imesema kwamba imeanzisha mchakato wa kisheria dhidi ya kampuni ya AstraZeneca kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya kusambaza chanjo dhidi ya virusi vya korona, na kukosa mpango wa kuaminika wa kuhakikisha mgao huo unafanyika kwa muda uliopangwa. msemaji wa halmashauri Uh, ya Ulaya Stefan d uh, cris mica amesema walianza mchakato huo uh, Ijumaa iliyopita na amewaambia wanahabari mjini Brussels kwamba wanataka kuhakikisha dozi hizo zinasambaza kwa, ki, kwa kiwango walichokubaliana na AstraZeneca na kama walivyoahidi kwenye mkataba. Amesema mataifa ishirini na saba ya umoja wa Ulaya, ya wa ulaya yameunga mkono hatua hiyo na kufuatia hatua nyingine, Marekani imesema inaungana na mataifa mengine ya dunia kuisaidia India ambayo hivi sasa imeendelea kushuhudia maambukizi makubwa ya korona kwa sasa na inakabiliwa na uhaba wa mitungi ya gesi aina ya oksijeni kuwasaidia wagonjwa wake ambao wamekuwa wakikabiliwa na tatizo hilo. Kuangazia swala hili, nazungumza hapa na Dkt Timothy Sadera. Eh, kile ambacho yeye anakiona daktar, tueleze sasa, tunaona Marekani inaanza kuwa eh, mstari wa mbele katika kutoa msaada wa chanjo hili. Tathmini yako kwanza ni nini? Uh, ama kweli kwa sasa hivi hali yaonekana ni enda vizuri sana, maanake uh, watu wengi wamechanjwa, na pia wanaonekana kwamba kuna sindano ama chanjo za ziada ambazo zinasalia ambazo nyingi yazo hazijatumika. Kwa hivyo kuna wingi pia usababisha- usab, uh, utengenezaji ambao umezidi kuongezeka, kwa hivyo yaonekana Marekani imejikimu katika hali hiyo. Nini unaweza kutueleza kwa mazingira yaliyopo? Manake Marekani ina chanjo ambazo zinatolewa sana ni Pfizer na Moderna eh, ile Johnson Johnson ilizuiliwa, lakini AstraZeneca nayo kuna ah, hali ambayo inaelezwa kwamba inahitajika kupatiwa kibali zaidi kwa mazingira sasa yaliyopo maanake, hizi chanjo nyingine mbili mazingira yake inaelezwa kwamba ni ngumu sana kuzihifadhi, hili litakuwaje? Uh, lile ambalo wanazingatia ni kwamba wanataka ile ambayo inaweza kudumu kwa muda mrefu, maanake tukikumbuka ya kwanza AstraZeneca za kwanza zilistahili kutumika kwa muda usiopita masaa n wanaweka kiwango fulani lakini kwa sasa wanajaribu kutengeneza chanjo ambazo zinaweza kudumu kwa muda mrefu, na pia kuna nyingine ambazo wana, wanaongeza ule muda ambazo hazitakuwa zimeharibika. Kwa hivyo, pia hifadhi, wanazidi kuangalia jinsi ambavyo zaweza kuhifadhiwa kwa muda, na pia zikiwafikia wananchi wengine ama zidungwe watu wengine, hazitaweza kuwadhuru. Kwa hivyo, hatari iliyopo ni kwamba, je, zikiharibikia njiani ama nyingi yazo zikiharibika, itakuwaje? Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa uh, ni maeneo gani hasa ambayo yanaonekana yanapaswa kupata hii chanjo haraka kuliko maeneo mengine? Uh, kwa sasa hivi wangali wanasema ya kwamba Asia maanaake kwa ajili ya India wanaonekana kwamba wanahitaji zaidi, lakini wengi wanalenga bara la Afrika na kwa sababu yake ni kwamba wanasema hawana hawana hifadhio, wengine hawana hizo chanjo na pengine hawana hospitali za karibu. Uh, lakini kwa upande ule mwingine, wasiwasi uliopo ni kwamba mbona wanalenga Afrika na wamekuwa wakitabiri ya kwamba Afrika ndio itakayokuwa India ya pili. Kwa hivyo ule wasiwasi wa kuona ya kwamba Afrika ni kama kama tegemeo ama lengo lao kupitisha madawa haya hata mengine ambayo pengine yana wasiwasi, watu wana wasiwasi ya kwamba je, kweli ni halali na mbona ziletwe huku zile ambazo zimesalia zime katika nchi zingine? Kwa hivyo maswali kama yale nafikiri baadae, na pia usalama wa wananchi baadaye na udhibiti wa kudhibitisha kwamba jambo hilo ama chanjo hizi zaweza kufaa miaka inayofuata, hazitawadhuru watu kwa njia nyingine. Kwa hivyo maswali yale bado watu wengi katika bara la Afrika wanastahili kuyajua. Tathmini yako ya Afrika unaona uh, imeshakuwa tayari au iko tayari kulinganisha na idadi ambazo uh, zinatolewa za watu waliokubali kuchanjwa, uh, nadhani ya kwamba bado Afrika haipo tayari. Maanake unajua wasiwasi wasi uliopo ni kwamba zilipotolewa kwanza, nchi za magharibi wameweza kujitibu kwanza, lakini maswali ni yale ya kwamba kuna masalia haya, je hatari iliyopo ni kweli ya kwamba wana, wanapatiana zile chanjo zilizo halali katika nchi za Kiafrika. Na mara mara kwa mara tunaona ya kwamba jambo kama lile linapoleta maswali mengi, wananchi wengi wanasema ya kwamba hapana, hacha zifanyiwe utafiti zaidi, wacha wajidunge kwanza wenyewe. Kwa hivyo mambo kama yale, na kuleta amani kwa watu ili waweze kuamini zile chanjo, jambo hilo bado ni mlima, tunahitaji wanahitaji kuelezwa, kwa hivyo kupanda si rahisi. Unadhani Marekani, kwa mazingira yaliyopo, ina chanjo ya kutosha kufanikisha dunia nzima, au bado mataifa mengine eh, makubwa yatahitajika ku, kufanya mpango wa pamoja na Marekani? Ah, mataifa mengine yatahitajika, manake ijapokuwa ya kwamba Marekani inatoa dawa hizo kwa wingi na chanjo hizo kwa wingi, lakini inaamini ya kwamba bado watu lazima wafanye, watu watakuwa kwa pamoja, manake kuna wale wanaotoa zile ambazo zaweza kukubalika katika nchi tofauti. Tunaona kama kwa mfano, ili Marekani iweza kuja katika uongozi wa dunia, lazima ithibitishe sasa, maanake hahitaji kuona China ina, ina inaweza kuweza kutoa chanjizi kwa wingi ama kusambaza aa, kama Marekani haipo. Kwa hivyo naamini ya kwamba Marekani ina uwezo na linalotegemewa sasa ni kuona, je, tunaweza kuzisambaza duniani kote kwa muda unaostahili kabla maafa mengi hayajafikia watu wengi, na hili linaweza kujitokeza kuwa kama ni uh, vita ya kuonyeshana mabavu kwa mataifa makubwa. Maanake tumekuwa tukisikia kwa kipindi kirefu uh, kumekuwa kuna hali fulani ya mvutano, nani hasa ambaye anapaswa eh, kutoa chanjo ambayo inaweza kuonekana kama vile ndiyo chanjo ya watu wote. Tunaona China eh, wanatoa chanjo yao eh, tunaona vilevile Urusi wanatoa chanjo yao na mataifa mengine, na bado kuna hali ya mvutano. Mvutano huu upo, lakini kumbuka usemi wa Kiswahili ya kwamba mwenye nguvu mpishe. Hapa kuna, kuna ushindani mkubwa, kwa maanake Marekani yataka kuthibitisha ya kwamba ndio ina utawala mwingi na uwezo mwingi duniani, na ila hali China nayo inataka kuonyesha kwamba inaweza kukidhi bara la Afrika kwa hivyo Uh, kati ya sindano hizi ama chanjo hizi zote zinazotolewa, lazima kwanza Marekani kiongozwa na CDC waweze kudhibitisha kwamba utafiti huu na dawa hizo zaweza kudhibitika, zaweza kupatikana, zaweza kuzuia. Lakini zile zingine zilizofanyiwa pengine China, wanaweza kuangalia watu wakiwa na maswali mengi, maanake wanauita ugonjwa huu ama tauni hii imetoka China. Kwa hivyo wanaangalia, wanasema, je, kuna mpango, kulikuwa na mpango? Ama maswali mengi ambayo bado hayajajibiwa, kwa hivyo naona ya kwamba hapa ni mabishano. Maanake Urusi ilipojaribu kutoa yao, yaweza kutoa sindano ya machanjo zao, lakini hazitasambaa zaidi katika nchi za Kiafrika kama jinsi ambavyo Marekani inavyokusudia. Kwa hivyo, naona ya kwamba Marekani inataka kuingia katika bara la Afrika kwa wingi na pia kusaidia. Maanake Rais Biden mwezi wa tatu alisema ya kwamba anaweza atasaidia Afrika, na kwa sababu ile image ama ile picha ya Marekani katika bara la Afrika ilikuwa imedidimia sasa hivi nadhani ya kwamba pia rais ataweza kutumia jambo hilo kuwasaidia waafrika na kuleta ule uaminifu wa nchi za kiafrika kwa nchi ya Marekani. Asante sana Daktari Timothy Sadera kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Lizongo na shukran kwa kuwa nami.