Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanaanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni siku ya Jumatano, Mei 19 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na baadhi ya redio shirika ni Citizen Radio kule Kenya, Redio Free Africa Mwanza Tanzania, Redio Kaya Mombasa Kenya, Mitume Redio 897 FM kule Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, Sunrise Radio Arusha Tanzania, na Sahari Redio huko Eldoret Kenya, bila kusahau mtendo wetu .com. Karibuni. ripoti utakazosikia ni pamoja na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema ana mpango wa kuitembelea nchi ya Rwanda mwishoni mwa mwezi huu. Na katika makala yetu ya vijana hii leo utamsikia mwanamuziki kutoka nchini Congo, Capuchino LBG, ambaye hivi sasa anaishi Ufaransa, anaeleza changamoto anazopata katika kazi zake, hususan kipindi hiki cha COVID-19. Ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Waziri Mkuu wa Uhispania alikwenda katika eneo linalomiliki kaskazini mwa Afrika siku ya Jumanne ili kujaribu kutatua mzozo wa wahamiaji na nchi jirani ya Moroko baada ya wahamiaji elfu sita kuogelea au kutembea na kuvuka mpaka. Uhispania ilipeleka wanajeshi na polisi wa ziada kuzuia umati ambao ulikuwa ukijaribu kuruka uzio kutoka Moroko hadi kuingia eneo dogo la Uhispania baada ya uvamizi mkubwa wa wahamiaji siku moja kabla. Video ziliibuka ambazo zilionekana kuwaonyesha wanajeshi wa Moroko wakifungua milango ya usalama ili kuwaruhusu wahamiaji kupitia mji wa bandari wa Uhispania. "Ujio wa ghafla wa wahamiaji wasiotarajiwa ni mzozo mkubwa kwa Hispania na Ulaya," alisema Pedro Sanchez katika hotuba yake kwenye televisheni ya taifa kabla ya kusafiri kwenda Keuta na Melila, eneo jingine la Uhispania linalopakana na Moroko. Misri itatenga dola milioni 500 ikiwa ni juhudi za kujenga upya ukanda wa Gaza kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel. Ofisi ya rais wa Misri ilisema siku ya Jumanne. Israel iliyolipua Gaza kwa mashambulizi ya anga na wanamgambo wa Palestina walianza tena kurusha makombora ya kuvuka mpaka siku ya Jumanne baada ya utulivu mfupi wa usiku. Karibu majengo 450 huko ukanda wa Gaza yameharibiwa au kuanguka kabisa ikiwa ni pamoja na hospitali 6 na vituo vya afya vya msingi 9, limesema shirika la misaada la Umoja wa Mataifa. Baadhi ya watu elfu arobaini na saba kati ya wakimbizi elfu hamsini na mbili walikuwa wamekimbilia kwenye shule za Umoja wa Mataifa. Kampuni za Misri za shiriki katika operesheni za ujenzi kulingana na taarifa iliyofuatia mkutano kati ya Rais Abdul Fatah Al Sisi, rais wa Faransa Emmanuel Macron na mfalme Abdullah wa Jordan huko Paris. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema siku ya Jumanne kwamba atafanya ziara yake ya kwanza kuelekea Rwanda mwishoni mwa mwezi huu, uwezekano wa kuvunja mivutano katika uhusiano uliofunikwa na jukumu la Ufaransa wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ninathibitisha nitakwenda Rwanda mwishoni mwa mwezi huu hii itakuwa moja ya ziara ya kisiasa na kumbukumbu kumbu, lakini pia ya kiuchumi, alisema Macron mwishoni mwa mkutano wa Afrika huko Paris. Aliongeza kuwa amekubaliana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, ambaye walikutana pembeni ya mkutano wa Jumatatu kwa ajili ya kuandika ukurasa mpya katika uhusiano. Ziara yake itakuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa Ufaransa tangu Nicolas Sarkozy alipoitembelea nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi. Kagame aliwaambia waandishi wa habari kutoka televisheni ya France 24 na redio RFI hapo Jumatatu kwamba Rwanda na Ufaransa zina msingi mzuri wa kuunda uhusiano baada ya ripoti ya kihistoria iliyokiri Ufaransa ilikuwa na majukumu makubwa juu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Tuko katika mchakato wa kurejesha hali ya kawaida aliongeza. Macron aliendelea na kurekebisha uhusiano na Rwanda kwa kuagiza ripoti ya kihistoria katika jukumu la wanajeshi wa Ufaransa kwenye mauaji ya kimbari ambapo takriban watu laki nane waliuawa. Ripoti hiyo ilihitimisha hapo Machi kwamba Ufaransa ilikuwa gizani kwa maandalizi ya mauaji ya watu wengi wa kabila la Watutsi yaliyofanywa na utawala Wahutu ambao waliungwa mkono na Ufaransa. Kagame katika siku za nyuma ameishutumu Ufaransa kwa kushiriki katika mauaji ya kimbari, lakini akasema alikubali matokeo ya tume ya Ufaransa kwamba Paris haikuhusika katika mauaji hayo. Siyo juu yangu kuhitimisha kuwa hivi ndivyo walipaswa kusema, Kagame alisema, ni jambo ambalo naweza kulikubali Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, mtaalam wa muda mrefu wa masuala ya Afrika, aliwasilisha sera za utawala wa Biden kuhusu Afrika kabla ya mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano juu ya mada hiyo. Pia alibainisha kuwa anafanya kazi pembeni na mataifa ya Kiafrika kwenye Baraza la Usalama kushughulikia mzozo uliopo kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Palestina la Hamas. Thomas Greenfield, ambaye amefanya kazi yake ya kidiplomasia barani Afrika, alisema haoni bara hilo kama changamoto, lakini kama nyumbani, mbali na nyumbani. Huo ndio mtazamo anaopanga kuchukua katika mkutano wa baraza juu ya changamoto zinazokabili eneo hilo kubwa ambalo ni pamoja na wasi wa vurugu katika maeneo kama vile Msumbiji na Sahel, mzozo nchini Ethiopia, uharibifu wa kiuchumi kutokana na janga hilo na zaidi. Israel ilifanya mashambulizi zaidi ya anga siku ya Jumanne huko ukanda wa Gaza, wakati wanamgambo wa kipalestina walifyatua roketi ndani ya Israel na kuwa wafanyakazi wawili wa Thailand katika kiwanda cha ufungaji vifurushi na kujeruhi watu wengine saba katika wimbi la vurugu ambalo limeenea kwa zaidi ya wiki moja. Shambulizi la Israel liliangusha jengo la ghorofa sita ambalo lilikuwa na maduka ya vitabu na vituo vya elimu vinavyotumiwa na chuo kikuu cha Kiislamu na vyuo vingine na kuacha mlima mkubwa wa vifusi vya zege. Lundo la madawati, viti vya ofisi, vitabu na waya za kompyuta vilionekana kwenye vifusi wakati wakazi wa jengo hilo wakitafuta mali zao. Israel iliwaonya mapema kabla ya wakati kuhusu shambulio hilo lililokuwa likija na kuwalazimisha kukimbia kabla ya giza la alfajiri. Hakukuwa na ripoti za majeruhi. Umoja wa Mataifa ulisema umehusika kikamilifu katika juhudi za upatanishi kujaribu kumaliza mzozo huo. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa ulisema ulituma dazeni ya malori ya mafuta, lakini hakuna msaada mwingine wowote kutoka kwenye shirika lake la misaada. Inadaza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo imesema kuwa huenda dozi ya pili dhidi ya COVID-19 hazitapatikana hadi Juni kutokana na upungufu uliopo wa dozi za AstraZeneca. Kufikia sasa ni chini ya asilimia mbili ya watu wa Kenya ambao wamepokea chanjo ya kwanza, ingawa wizara ya afya nchini humo inasema kuwa kila juhudi zinafanywa ili kuhakikisha mamilioni ya dozi zinapatikana haraka iwezekanavyo. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Mohamed Yusuf kutoka Nairobi, Kenya. Wilkis Ivana mwenye umri wa miaka 36 alimsaidia baba yake mkongwe kupata chanjo ya COVID-19 mwezi Machi, lakini sasa anahofia afya yake kutokana na kucheleweshwa kwa dozi ya pili. Now it is May and there is no the second vaccination. Sasa tuko mwezi Mei na wala hakuna dalili ya dozi ya pili. Hatujui tutasubiri kwa muda gani kabla ya serikali ya Kenya kutimiza ahadi yake. Nina hofu kwa kuwa, kulingana na ninavyoelewa, mtu anahitaji kukamilisha dozi mbili ili kuwa salama. Kenya ilianza kutoa chanjo kwa watu wake hapo Mei baada ya kuagiza dozi milioni moja za chanjo aina ya AstraZeneca kutoka India. Kufikia sasa ni watu elfu mia tisa hamsini pekee waliopokea chanjo hiyo. Dozi za pili zilipangwa kutolewa mwezi huu, lakini India ikasitisha upelekaji wake kwenye mataifa ya nje kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya korona linaloendelea kushuhudiwa nchini humo. Mwenyekiti wa jopo maalum la chanjo nchini Kenya, Willis Akwale, anasema kuwa ukosefu wa chanjo umelazimu zoezi hilo kusitishwa. Kenya Tulitarajia kupata dozi hizo Aprili ama Mei. Tulifahamishwa kucheleweshwa kwake, lakini bado hatujapata majibu licha ya kuwa tumeingia mwezi Mei. Kutokana na kutokuwa na uhakika wa lini chanjo hizo zitapatikana, tuliamua kuchelewesha zoezi hilo kwa wiki kumi na mbili kinyume na nane kama ilivyokuwa awali. Kwa wale waliopokea chanjo zao mwanzoni mwa Machi, sasa watapokea dozi ya pili katika wiki ya kwanza ya Juni. Tuna matumaini ya kupata chanjo hizo Kupitia mpango wa Covax. so we remain hopeful that Covax will be in a position to deliver some doses. Grace Kamau mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu na ambaye ni mkazi wa Nairobi hakubahatika kupata chanjo yake wala ya mama yake mwenye umri wa miaka hamsini. so, niliambu, the only kuniambia nitafute 7 to 10000 na hiyo ni dosi ya mtu mmoja, ni ngumu sana, sina hiyo do. Hata hivyo, akwale amwashauri washauri wa Kenya kutokuwa na hofu. Kuna matumaini makubwa ya kupata chanjo, ingawa tunaweza kushuhudia changamoto kidogo kati ya sasa na mwezi Juni au hata Julai. Tunataka kuhakikisha kuwa tunatoa chanjo kwa watu wengi iwezekanavyo kufikia Juni mwaka ujao. Tunaweka mikakati ya kutosha kuhakikisha kuwa hilo linafanyika. Tutakuwa uh, na kampeni kubwa sana ya utoaji wa chanjo mara baada ya kuingia. Wiki iliyopita, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe alisema kuwa serikali imeagiza dozi milioni 30 za chanjo aina ya Johnson and Johnson na kufikia sasa Kenya imeshuhudia visa 113 vya maambukizi ya COVID-19 na vifo takriban 3 tangu kuzuka kwa janga hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Kwa siku ambayo Wamarekani wenye magari kusini mashariki mwa nchi hiyo walipokumbana na upungufu wa petroli, rais Joe Biden alihamasisha juu ya umuhimu wa mabadiliko ya kuelekea kwenye magari ya umeme, huku akionya kuwa China iko mbele katika mbio ya kutengeneza magari hayo ya kizazi kijacho. Wanafikiria watashinda, lakini na habari kwao, hawatashinda mbio hizi. Hatuwezi kuwaruhusu, tunapaswa kusonga mbele haraka, alisema rais Biden, Wakati wa ziara yake katika kiwanda cha kutengeneza magari makubwa aina ya pikup ya umeme huko Michigan, Ford siku ya Jumatano itazindua rasmi gari lake la umeme aina ya F150 Lightning, toleo lake la umeme lenye mauzo ya hali ya juu ambalo rais aliendesha kwenye majaribio. Kufuatia matamshi yake, na spika wa bunge la marekani Nancy Pelosi anatoa wito wa kidiplomasia kususia michezo ya olimpiki ya Beijing mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa sababu ya ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali ya China. Pelosi hatetei kwamba nchi ziozio na riadha wao nyumbani kwa michezo ya msimu wa baridi, lakini anafikiria viongozi wa ulimwengu wanapaswa wakaa mbali na olimpiki ya mwakani. Wanatakiwa kuanza tena miezi sita baada ya olimpiki ya msimu wajoto, wa joto iliyoakhirishwa mwaka huu iliyopangwa kumalizika mjini Tokyo. Mrepublikan wa New Jersey Chris Smith alifungua kikao cha Jumanne kwa kutoa wito wa kamati ya Olimpik ya kimataifa ya Marekani kutafuta eneo jingine la michezo ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili au kususia hafula hiyo. Na katika habari nyingine ni kwamba Wizara ya Afya nchini Rwanda kwa mara nyingine tena imewaasa wananchi kuendelea kuheshimu kanuni za kujilinda dhidi ya virusi vya COVID-19. Rwanda imeyasema haya wakati bara la Afrika likikabiliwa na changamoto kubwa za kukabiliana na uhaba wa chanjo ya virusi vya korona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Rwanda ni miongoni mwa nchi za mwanzo kabisa barani Afrika kuanza kutoa chanjo dhidi ya virusi vya korona na tayari asilimia tano ya wakazi wake wote wamekushapata chanjo hiyo. Awali serikali ilikuwa imesema kwamba hadi kufikia mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili, asilimia sitini ya wakazi wote wa Rwanda wangekuwa wamepata chanjo hiyo dhidi ya virusi vya korona, hatua ambayo ilikuwa imeanza kuonekana kupigwa, inapongezwa na baadhi ya wananchi. Kwangu mimi naona Rwanda imeweza kudhibiti virusi hivi, maana nadhani Rwanda imo kwenye nchi za mwanzo kabisa Afrika Mashariki, kama si Afrika nzima kupata chanjo za korona. Na mpaka sasa naweza kusema kwamba idadi kubwa ya watu hasa wale wanaofanya kazi kwenye maeneo ya umma wamekwisha pata angalau chanjo ya kwanza. Hata hivyo haya yanaendelea wakati kasi ya kusambaza chanjo ya korona barani ya Afrika ikionekana kusuasua kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kushika kasi katika nchi ya India. Pamoja na hayo lakini, serikali imewaasa wananchi kuendelea na kanuni za kujilinda dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo, kwa sababu kwa kubweteka inaweza kusababisha wao uirejesha nchi katika hatari kubwa. Dr Sanzimana Sabe ni mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya tiba amesema kwamba kwa sasa licha ya chanjo hizo kukawia kuingia nchini, bado Rwanda haijawa na wasiwasi, ikiwa mikakati iliyopo itaendelea kutekelezwa. Kwa hatua tuliyomo kwa sasa, hatujawa na wasiwasi hasa kuhusu utendaji kazi wa chanjo ndani ya mwili wa binadamu mm. kwa mfano kwa upande wa chanjo ya AstraZeneca, unapokawia kidogo, ndipo unatoa nafasi kwa chanjo hiyo yenyewe kufanya kazi vema, maana tofauti ya chanjo ya kwanza na ya pili ni kati ya wiki nane na wiki kumi na mbili ingawa sasa ni kama kuna kukawia zaidi. Um, uh, about... takwimu zinaonyesha kwamba bara ya Afrika lipo katika nafasi ya nyuma kabisa katika utoaji wa chanjo ya korona, kwa sababu takwimu zinaonyesha pia kwamba angalau dozi nane tu ndizo zimekwisha tolewa kwa watu elfu moja. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ki ya kiafrika ya udhibiti wa magonjwa CDC, Dr John Nkengasong amesema sisi kama bara zima tumesalia nyuma kabisa na ambalo lengo lake ilikuwa ni kutoa chanjo kwa kiwango cha asilimia 60 mwaka 2022. Hatuwezi kusema kwamba kwa sasa tunapiga hatua yoyote kwa kiwango hiki cha asilimia 14, na ninasema tena na tena kwamba hatutavishinda virusi hivi ikiwa sehemu moja ya dunia inapata chanjo na sehemu nyingine inatelekezwa. Kwa hali iliyopo kwa sasa, wenyewe wanahisi kwamba bado kuna mda ili Afrika iweze kupata chanjo za kutosha, ingawa rais wa Marekani Joe Biden ameshatangaza utayari wa Marekani kutoa chanjo zaidi ya milioni 80 kwa nchi zinazoendelea. Silvano Stamira, Sauti ya Amerika, Kigali. Na wabunge wa Malawi wamechukua hatua ya ghafla na kumthibitisha Martha Chizuma kwa mwanamke wa kwanza kuongoza kwa ofisi ya kupambana na ufisadi ACB nchini humo. Wabunge walimkataa Chizuma kwa wadhifa huo wiki iliyopita na kuibua shutuma kwamba wapinzani waliingilia kati mchakato huo kwa kuhofia kushtakiwa kwa ufisadi kipindi walipokuwa wameshika madaraka. Mwandishi wa Sauti Amerika Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Wabunge kumi na saba wa kamati ya uteuzi wa bunge walihudhuria mkutano maalum Jumaatatu kutathmini kukataliwa kwa Martha Chizuma wiki iliyopita. Wabunge kumi na tatu walishiriki kupiga kura wakati wanne kutoka chama cha upinzani cha Democratic Progress Party waliondoka wakipinga utaratibu mpya wa kupiga kura. Chizuma alichaguliwa kuongoza ACB kwa kura kumi na mbili na mmoja hakupiga kura. Hamfrey Mvula ni mtoa maoni ya kijamii na kisiasa anayeishi Blantaya anasema kususia kwa wabunge wa upinzani kunathibitisha maoni ya umma kwamba kukataliwa kwa Chizuma wiki iliyopita ilikuwa hatua ya kimkakati kuvuruga mapambano dhidi ya ufisadi. No, vinginevyo hawakuwa na sababu yoyote ya kutoka nje. Lakini watu hawa huenda walikuwa ndani ya maagizo makali kutoka kwa wakubwa wao, kwamba hatupaswi kumthibitisha Chizuma na huenda wanamwogopa Chizuma kama akiwa mkurugenzi wa ACB hatawaonea huruma. Wakati wa upigaji kura wiki iliyopita, nusu ya wabunge katika kamati hiyo walimpa alama za chini baada ya tathmini ya mahojiano, na matokeo yaliyokusanywa yalionyesha Chizuma alipata pointi 14.9 kati ya pointi 25 zilizohitajika. Kiwango cha chini cha kufaulu ni alama 17. Hii ilisababisha mabishano ya umma, na rais wa Malawi Lazarus Chakwera alitoa wito kwa wabunge, kwa maneno yake, kuweka masilahi ya kisiasa na ya kibinafsi kando na kufanya jukumu lao katika kuharakisha mabadiliko ambayo wa Malawi wanayataka. Bunge baadaye lilipitisha hoja iliyoiamuru kamati hiyo kuwasilisha ripoti ya kina juu ya kwa nini ilimkataa Chizuma. Kama ofisa aliyechaguliwa kuchunguza malalamiko ya jamii, Chizuma alichunguza taratibu kadhaa za uajiri katika taasisi zinazomilikiwa na serikali. Hivi karibuni aliwaondoa maafisa wakuu watano kwenye nyadhifa zao za idara ya mawasiliano Malawi, akisema waliajiriwa kinyume cha sheria wakati wa utawala wa Rais wa zamani Peter Mutharika na chama kilichokuwa kikitawala wakati huo cha Democratic Progress, DPP. Mvula anasema anadhani wa Malawi wamechoshwa na ufisadi Andene. That gives, halafu hiyo inawapa Wamalawi msukumo ambapo wanatafuta namna ya uovu huu kuondoka. Na Chizuma ni mtu hodari ambaye hadi sasa ameonyesha kuwa atafanya kazi yake pasavyo. Huu ni wakati ambao watu wengi wataogopa kujiingiza katika ufisadi, kwa sababu kama mkurugenzi wa ACB ana sheria inamwezesha sio kufanya uchunguzi pekee, lakini atawachunguza na kuwakamata. Chizuma hakuijibu VOA kuhusu kufanya mahojiano. Hata hivyo, alikiambia kituo cha redio kwamba kazi yake ya kwanza kama bosi wa ACB itakuwa kuirekebisha taasisi hiyo. So uh, kipaumbele changu cha kwanza ni kuangalia muundo wa wafanyakazi wa ACB na kuona ni nani yupo wapi na kama ikiwa tuna wafanyakazi wa kutosha, kwa sababu unahitaji kuona watu sahihi katika maeneo sahihi, ili taasisi iweze kufanya kazi vyema, na huo ndio uzoefu wangu kutoka ofisi yangu ambayo inafanya uchunguzi kuhusu malalamiko ya watu kwenye taasisi mbalimbali mbali. Kama una watu wasiofaa mahala pa kazi inakuwa vigumu kutekeleza majukumu ya kazi. Maafisa wa serikali wanasema uthibitisho wa chizuma utasaidia mapambano ya Rais Chakwera dhidi ya ufisadi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa na kuletea unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na leo katika jukwaa la vijana, Sande Shomari anazungumza na mwanamuziki wa DRC anayeishi Ufaransa kwa sasa, Seji Mukandila maarufu kama Kapachino LBG ambaye alianza kuimba na msanii maarufu Werason Gayama na pia kushinda tuzo za hapa huko Hollywood hapa Marekani. Na sasa akiwa na bendi yake Cap Music anajiandaa kufanya matamasha mwaka huu, anaanza kuelezea changamoto alizopitia mwaka jana ambao ulikumbwa na COVID-19 ulimwenguni. Hiyo COVID nilikutana ni, nilikuwa kwenye ist ya Congo, nilienda kwenye mashow kupiga show kwenye festival amani Goma. Uh, na ikanikuta huko lockdown, ikanikuta huko, lakini siku ikaa tu, nikaanza kutumika kwenye project yangu ya mupya yenye ninaita Afro Zik Bio. Afro Zik Bio ndiyo jina ya album yangu inayokuya soon, lakini nilianza kuitumika East ya Congo, na nimetoa nime uh, single mbili yenye ina ambia watu wachunge hiyo album afosibio na kukuta na singo ya kwanza nilitoa um, nikaipiga oh, nilipiga featuring na uh, msanii wa Rwanda wanaita the band. Na hiyo nyimbo wanaita in English ni we never know, na singo ya pili tunaita leo njo leo. Na katika kibao chako hichi singo, ambacho ametoa leo ndio leo, nini ambacho ulikuwa unazungumzia kwenye wimbo huu? Kwenye hiyo wimbo wakati nilikala kwenye lockdown, ilikuwa nikifikiri, nikawaza. Ah, wani wa, wa, watu wakakuwa kwenye ndoa wengi wanaficha wa wa partenaire wao, wa, wanawake wanapenda, kama iko na wewe unamtoa nje unamfurahisha, unaonesha watu kwa namna gani mnapendana na, wa lakini mnatafuta kwenye wiki, mnatafuta hata siku moja, hiyo siku iko yenu ya kujifurahisha na ndio kwa maana mwa hiyo nyimbo nasema: leo njo leo, leo njo leo, ni bibi na wewe, kiuno kama mkaba, tutaachana wewe bibi wangu, wewe bwana yangu, tutakuwa na wefasi yote, tufurahi. Maisha ni ya Mungu, tufurahi, tufurahishe mapenzi yetu, na watu waone kama tunapendana. Ndio naimba ndii ndani ya hiyo nyimbo. Na katika mziki yako umekuwa uh, ukiimba kwa lugha ya Kifaransa halikadhalika Kiswahili uh, na umeniambia pia una mipango katika siku zijazo kutoa singo nyingine ukishirikiana na mziki wengine. Hebu tueleze kidogo, katika siku zijazo, uh, una mpango wa kutoa kitu kingine ukishirikiana uh, na mwanamziki kule nchini Kenya. Napenda unaona, mimi naishi na, na nilikomala kwenye isti ya Congo. Nimezaliwa isti ya Congo na huko tunasema Swahili na nimeona leo mziki unaimbiwa mswahili unasikiliz, unasikilizwa fasi nyingi duniani na nilienda Kenya kufanya ma vyombo vya habari kujijulisha huko Kenya, kwani nilipenda ni miti wa mashabiki wangu wa Kenya na eh, nikakutana na msanii Nadia na ndio hivyo tukafanya kolabo Nadia Mkami. Hiyo kolabo ni kidhani iko natoka June na tumefaa wimbo mmoja tutaita hiyo wimbo Milele, ni wimbo mzuri sana utakuja June, na itafurahisha watu sana. Nadia Mkami ni mfurahia kwani anaimba vizuri na na sauti nzuri sana na msanii mwenye ni mtaratibu lakini nampenda sana na nilifurahi sana kutumika naye. Na pengine Kapuchine, utueleze tu kwa uzoefu wako, e, wasanii gani zaidi unawapenda katika maeneo haya ya Afrika Mashariki? Pengine e, ukiangalia ukiacha Kenya, Tanzania, mashariki mwa Kongo, aya Rwanda, unaona nimefanya fichu na dopeni msanii mwenye nafurahia. Kuna meti Rwanda, kuna Harmonize Tanzania, kuna Alikiba, kuna Taimon, kuna wasanii wengi Kongo kuna unajua, kama Inos B tuko watoto wa Goma, kuna wasanii wengi nafurahia, wadarasa darasa ni wengi sana bila shaka. Na hii inaonyesha jinsi gani e, eh, muziki wa Afrika unavokuwa kama unavyosema, hata hapa Marekani tunasikia kwenye redio za FM mbalimbali zikipiga muziki ya Afrika, kitu ambacho miaka kumi kumi na tano iliyopita ulikuwa uwezi kusikia nyimbo za Afrika zinapigwa yeah, kwenye redio za E, na pengine katika mipango yako ijayo, labda siku za mbeleni e, mipango mingine ambayo yuko nayo katika muziki wako tulisha watu, ni kwamba nina maproject mingi. Tuna project ya kufanya show kwenye manchi ya East Africa ni e, nikizani tutaianza uh, Julai na hiyo Julai ninajipanga tena, kwani kwa hiyo project yangu album, napenda niimbe na wasanii wengi wa Afrika, na nikidhani kizani kuna wasanii wa Tanzania na ndafanya nao kolabu. Nina mipango mingi sana, lakini ninapenda nisemee wakati tutaifanya, lakini mipango ziko mingi sana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ufuata usasa ni muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Waziri mkuu wa Hispania alikwenda katika eneo linalomiliki kaskazini mwa Afrika siku ya Jumanne ili kujaribu kutatua mzozo wa wahamiaji na nchi jirani ya Moroko baada ya wahamiaji elfu sita kuogelea au kutembea na kuvuka mpaka Misri itatenga dola milioni mia tano ikiwa ni juhudi za kujenga upya ukanda wa Gaza kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel. Ofisi ya rais wa Misri ilisema siku ya Jumanne. Balozi wa Marekani kwenye, kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, mtaalam wa muda mrefu wa masuala ya Afrika, aliwasilisha sera za utawala wa Biden kuhusu Afrika kabla ya mkutano baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano juu ya mada hiyo. Israel ilifanya mashambulizi zaidi ya anga siku ya Jumanne huko ukanda wa Gaza wakati wa wanamgambo wa Kipalestina walifyatua roketi ndani ya Israel na kuwa wafanyakazi wawili wa Thailand katika kiwanda cha ufungaji vifurushi na kujeruhi watu wengine saba katika wimbi la vurugu ambalo limeenea kwa zaidi ya wiki moja. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Shukran kwa kusikiliza matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu popote pale ulipo.