From VOA Africa. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduwimana. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa leo linafanya kikao cha dharura kilichoitishwa na shirika la kiislamu pamoja na mataifa ya kiarabu kwenye makao makuu ya umoja huo ili kuzungumzia ghasia zinazoendelea kati ya Israeli na Palestina katika ukanda wa Gaza. Takriban darzeni ya mawaziri wa mambo ya kigeni wanasafiri hadi makao makuu ya umoja huo mjini New York, ukiwa mkutano wa kwanza wa moja kwa moja wa ngazi ya juu tangu kutokea kwa janga la Korona miezi kumi na nne iliyopita. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, na ambaye amekuwa akiomba kusitishwa kwa ghasia hizo ni miongoni mwa watu watakaohutubia kikao hicho maalum. Mapigano zaidi yameripotiwa kuendelea mapema leo, huku Israel ikisemekana kufanya mashambulizi ya anga katika mji wa Gaza pamoja na ile ya Der al Balah na Khan Yunis. Mamlaka ya mji wa Speni wa Suta uliokumbwa na janga la kibinadamu kutokana na wimbi kubwa la uhamiaji kutoka Moroko imesema mapema leo kuwa hakuna wahamiaji waliovuka kuingia mjini humo usiku wa kuamkia leo baada ya kuimarishwa kwa ulinzi kwenye upande wa mpaka wake na Moroko. Maafisa wa usalama walikabiliana na darzeni ya wahamiaji, wengi wao wakiwa vijana, waliokusanyika katika mji wa Findek wa Moroko wakiwa na matumaini ya kujiunga na maelfu ya wenzao walioingia Ulaya kupitia mpaka huo katika siku za karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Sheria zililegezwa kwenye mpaka huu siku chache zilizopita, baada ya serikali ya Moroko kuionya Spain kwamba ingejuta kutokana na wa uamuzi wake wa kutoa matibabu mjini Madrid kwa kiongozi mmoja wa kundi la wapiganaji wanaoitisha uhuru wa magharibi mwa Sahara lililotawaliwa na Rabat. Kiongozi huyo kwa jina la Brahim Ghali anasemekana kusafiri hadi Spain mwezi uliopita akitumia pasipoti ya Algeria. Waziri wa ulinzi wa Spain Margarita Robles amesema mapema leo kuwa taifa lake halitashurutishwa kuhusu la kufanya kwa kutumia vijana kuzua vurugu hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. China mapema leo imesema kuwa inatoa chanjo za covid-19 kwa karibu mataifa 40 ya kiafrika ikieleza hatua hiyo kuwa ya kibinadamu, wakati baadhi wakiona kwamba ni mwendelezo wa kile kinatajwa kuwa diplomasia kupitia utoaji wa chanjo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waziri wa mambo ya kigeni wa China Wu Peng amewaambia wanahabari kwamba China imetoa misaada ya kuuza chanjo hizo kwa bei nafuu kwa mataifa hayo. China amesema kuwa imechukua msimamo tofauti na baadhi ya mataifa yaliyosema kuwa yangetoa chanjo kwa mataifa mengine baada ya kukamilisha kutoa chanjo kwa watu wake, ikionekana kuilenga Marekani. Licha ya Marekani kulaumiwa na baadhi ya mataifa kwa kutopeleka chanjo kwa mataifa mengine, rais Joe Biden Jumatatu ameahidi kutoa dozi milioni ishirini katika muda wa siku sita zijazo na kufikisha jumla ya chanjo zilizotolewa na Marekani kufikia sasa kuwa milioni themanini. Hata hivyo, haijafafanuliwa ni mataifa yapi yatakayopewa chanjo hizo. Dozi hizo zinatarajiwa kutoka kwa makampuni ya kutengeneza dawa ya Marekani kama vile Pfizer, Moderna na Johnson and Johnson. Ushelisheli hivi karibuni imerejesha masharti ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona baada ya kuongezeka kwa kasi kwa maambukizi mapya na kuathiri pakubwa sekta ya utalii inayotegemewa sana na kisiwa hicho. Zaidi ya asilimia 60 ya wakazi wa visiwa hivyo ambao ni takriban laki moja tayari wamepokea dozi mbili za chanjo ya COVID-19. Lakini ongezeko la kasi la maambukizi katika wiki mbili zilizopita imeibua maswali mengi, baadhi ya watu wakihisi kwamba chanjo siyo suluhisho pekee la kukabiliana na janga hilo. Takwimu zilizokusanywa na chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani zinaonyesha kuwa kuna ongezeko kubwa la maambukizi nchini humo katika siku za karibuni. Licha ya ongezeko hilo, wahudumu wa afya wanaimani kwamba wataweza kudhibiti hali. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani ambapo huangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tunaangazia kuzinduliwa kwa bandari ya Lamu nchini Kenya. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya elimu nchini Tanzania. Ninayekukaribisha katika matangazo haya hii leo mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo leo hii tunaanzia nchini Kenya. Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta leo Alhamisi mchana alishuhudiwa meli ya kwanza kabisa ya mizigo kutoka a, nchini Denmark a, meli ya MV Cape Camel ikiweka nanga katika bandari mpya ya Lamu, bandari ambayo imetengenezwa kwa Uh, kiasi cha shilingi za Kenya bilioni mia tatu uh, na kumi na hiyo ikiwa ni ishara ya kuanza rasmi uh, kwa bandari hiyo kufanya kazi. Katika tukio hilo, lilishuhudiwa vilevile na maafisa mbalimbali mbali, uh, wa serikali ya uh, Kenya ambapo rais uh, Kenyatta alitoa uh, hati rasmi kabisa uh, kwa yule ambaye anasimamia bandari hiyo kwa ajili ya kuikaribisha meli hiyo ya kwanza ambayo ni kubwa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye alitarajiwa uh, kuwa pamoja na Rais Uhuru Kenyatta katika tukio hilo hakuhudhuria tukio hilo licha ya kwamba nchi yake ni mdau mkubwa wa bandari hiyo, wakati wa kukaribisha eh, ama kuifungua rasmi bandari hiyo. Rais Kenyatta aliambatana na waziri wa mambo ya fedha wa Kenya, Ukur Yatani, pamoja na waziri wa usafirishaji James Macharia pamoja na maafisa wengine. Rais Uhuru Kenyatta ameahidi kwamba wataweka fedha nyingi zaidi ili kuhakikisha kwamba sehemu mbili ambazo zimesalia za bandari hiyo zimalizwe kabla ya mwezi Oktoba. Majira ya saa e, kumi na moja alfajiri meli ya MV e, Cap Camel iliwasili bandarini hapo kutoka a, bandari ya Dar es Salaam na kuweka nanga Lamu majira hayo, na baada ya hapo inaelezwa kwamba meli hiyo itaelekea katika bandari ya Salalah. Iliyopo nchini Oman kile ambacho uh, kimeelezwa uh, kwa matarajio ya wengi ni kuhakikisha kwamba bandari hiyo inachochea uchumi uh, wa taifa uh, la Kenya katika yale ambayo yamezungumzwa uh, na taasisi mbalimbali za usimamizi wa bandari hiyo wamesema kwamba uh, kuanza kwake kunaashiria uh, sekta nyingine ya usafirishaji ikiendelea kupanuka zaidi kwa bandari ambayo ingeweza kusaidia watu wengi zaidi. Nimezungumza na mwanahabari wetu Liberty Dede ambaye yeye e, yupo katika eneo hilo la Lamu, na alishuhudia uzinduzi huu, na kwanza nikataka kumuuliza kile ambacho kimejiri ni nini hasa? Nam, shukran sana uh, mwenzangu Idi Nigongo. Leo imekuwa ni sikukuu uh, kwa wakazi wa jimbo hili la Lamu, eneo ambalo limeonekana kuwa limetengwa kwa muda mrefu nchini Kenya. Tangia enzi za uhuru hakuja kuwepo mradi mkubwa hapa, na shughuli za eneo hili zimekuwa ni uvuvi na ukulima kwa uchache, lakini sasa hivi leo uzinduzi wa bandari ya Lamu imekuwa ni jambo kubwa. Bandari hii ya Lamu ni ya kipekee, ambapo ni bandari iliyo na kina kirefu, na bandari hii ina uwezo wa ku ku kuegeshwa ama kutia nanga meli kubwa kubwa vile ambazo zinabeba mizigo alafu sasa hiyo mizigo inakuja inagawanywa na, na kuwekwa kwenye meli ndogo ndogo kupelekwa katika bandari ndogo ndogo katika maeneo ya Afrika Mashariki, na ni mojawapo ya miradi ya lapset, miradi ambayo inafadhiliwa na serikali za Kenya, Sudan Kusini na Ethiopia kwa nia ya kusaidia mataifa hayo kufikia bandari ama kufikia ufuo wa, wa, wa, wa, wa, bahari Hindi na pia kusaidia wafanyabiashara kufikia eh, bandari ya duara katika mataifa ya Congo. Na mradi hii ya LAPSET inahusisha mradi wa eh, bandari ya Lamu eh, barabara kuu kutoka Lamu moja kwa moja hadi Adisababa nchini Ethiopia na mradi wa ama kujenga mfumo wa mabomba ya mafuta kutoka Lamu hadi eneo la kaskazini mwa Kenya na hadi Sudan Kusini, taifa ambalo linafahamika sana kwa biashara ya mafuta. Sasa uh, hivi leo imekuwa ni jambo kubwa, wamezindua mradi huu, japo eh, ujenzi uliofanyika ni gati ya kwanza, ikiwa ni, ni, ni awamu ya kwanza iliyogharimu eh, dola milioni mia nne ishirini na kisha baadaye kutokuwa na eh, awamu eh, zingine sasa kile ambacho tungependa kufahamu uh, kwa mtu ambaye hajafahamu huu mradi huu kwa kina uh, ufadhili ni wa nani hasa na kwa kiwango gani? Uh, ama kiasi gani cha pesa kimefanikisha uh, kufanikisha huu mradi mataifa uh, haya matatu yalikuja kwa pamoja, yakiwa na nia ya kufungua maeneo yao kibiashara na chini ya mradi wa, wa ushirikiano na washirika wengine mataifa ya kigeni kama taifa la Japan, mashirika ya kama mashirika kutoka Denmark ambayo inafadhili miradi ya miundombinu Afrika Mashariki. Pamoja na uh, umoja wa Afrika umeutambua mradi huu kama mradi wao na ni miongoni mwa wale inaosaidia kutafuta wafadhili kutoa fedha ambazo zinaendeleza ujenzi wa mradi huu kwa nia ya kusaidia biashara katika eneo hili la Afrika Mashariki. Na kile ambacho unaweza kutueleza, uh, mapokezi ya watu wa Lamu wenyewe yamekuwa vipi? Safari ilianza mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili ambapo rais Albakir wa Sudan Kusini, aliyekuwa waziri wa Ethiopia, waziri mkuu wa Ethiopia Meles Zenawi pamoja na rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki walikutana e, hapa Lamu kuzindua mradi huu, na ujenzi rasmi ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tano na wakazi wa eneo hili. Nimezungumza na mzee mmoja kutoka kisiwa cha Pate, nimezungumza na mama mmoja kutoka eneo la Mpeketoni, nimezungumza na, na mdau pia katika sekta ya uchukuzi. Wanasema uh, mradi huu ni, ni ni baraka kwao. Adede, kuna taarifa ambazo zilikuwa zinazungumzwa kwamba uh, watu wa eneo la Lamu wamekuwa kama na wasiwasi na ajira za bandari hiyo zitakwenda uh, kwa watu kutoka maeneo mengine ya nchi. Hebu tupe uh, kile ambacho serikali ya Kenya imeshaweka bayana juu ya fursa ambazo zitakwenda moja kwa moja wa watu kwa watu kutoka eneo hilo. Ni kweli kabisa id, eh, eneo hili kama nilivyotangulia kusema ni miongoni mwa eneo ambayo ni kama yalikuwa yametengwa, hakuko na miradi mikubwa huku. Sasa eneo hili lina watu ambao kipato chao ni cha chini, umaskini ni mkubwa huku, na baadhi yao hawana kisomo cha juu. Sasa wana wasiwasi kwamba eh, nafasi hizi za ajira zitapeanwa watu walio kutoka maeneo mengine kuja kuyatawala na wao hawatapata nafasi. Pili bae, wa, watu wa eneo hili wametegemea sana uvuvi tangu miaka ya Yadi. Na sehemu kulikojengwa bandari hii ni sehemu mojawapo ambayo ilikuwa ni ni bahari kuu ambayo wao walikwenda kuvua, lakini serikali kwa upande wake imekusudia na kuweka kando mpango mm, wa kuwapatia fidia ili fidia hiyo ikatumike kununua e, vifaa mbalimbali vitakavyowasaidia katika uvuvi na ninavyozungumza hivi tayari kuna watu mia moja kutoka eneo la Lamu na vijana ajiri, wa maeneo hii wamepata ajira, wameajiriwa kufanya kazi katika hii bandari mpya. Uh, serikali ikisema kwamba itaendelea na mpango huo wa kuhakikisha kwamba wakazi wa eneo hili wanapata kazi katika bandari hiyo na na viunga vyake, kwa sababu si ujenzi wa bandari peke yake, kuna hiyo barabara kuu. Na eneo la Lamu pia limekuwa ni sehemu ambayo haijafunguka sana, na itakuwa kutakuwa na fursa sasa ya kujengwa vingine vi, vi, vi, vi, kama eh, ma, maji kuhitajika, maji kufika hapo, nyumba za wakazi kukaa, na masuala mengine muhimu kwa binadamu, na hiyo labda pia itatoa ajira eh, kwa kwa kwa vijana na watu wa eneo hili. Rais Uhuru Kenyatta akisema watu wasidhanie kwamba ni ajira peke yake. Wakulima wa ng'ombe kutoka maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya watafuga ng'ombe wao na kuweza kuwasafirisha kupitia bandari hii, na wale katika eneo la Mpeketoni ambao wanafahamika kama wakulima wanaweza sa badilisha kilimo chao, wakaanza kupanda vyakula ambavyo vinaweza kuwa vinapata soko za kimataifa na kusafirishwa kupitia bandari hii. Na katika uzinduzi na ulivyozungumzia kwamba wadau ni Ethiopia, Sudani Kusini, kwa upande wao wamezungumza nini juu ya kukamilika kwa mradi huu mkubwa kabisa? Hey, katika eneo hilo wakijiuliza, je, inakuwaje sasa Kenya? Je, Kenya imeachiwa peke yake? Lakini alipofika Rais Uhuru Kenyatta alianzia kukagua barabara, kipande cha barabara hiyo ya kutoka Lamu kuelekea Addis Ababa, eh, Ethiopia, na alikuwa ameandamana na balozi wa Ken, wa, balozi wa wa Ethiopia nchini Kenya Meles, eh, alem ekea ambayo amekuwa pamoja na, ijapo yeye hakuzungumza, lakini uwepo wa, wa balozi huyo inaonyesha kwamba Ethiopia iko pamoja na Kenya katika mradi huu. Hapo awali mwaka huu mapema, waziri mkuu wa, wa, wa Ethiopia alikuwa hapa akapiga ziara, akiangalia mradi huu kabla uja uzinduliwe, na hiyo inaonyesha kwamba kuna u, u, kuna hali ya mshikamano kwenye mradi huu. Japo katika kitengo cha cha mabomba ya mafuta bado haijafanyika, bado kunafanyika udadisi na uchunguzi ya jinsi mradi huu utatokea, na labda hapo ndipo tutaona eh, Sudan Kusini ikijumuika katika eh, mradi huu. Asante sana Libert Adede kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo wadau na wataalam wa elimu nchini humo wamekuwa na mjadala kuhusiana na kiwango cha ubora wa elimu cha Tanzania kinachotolewa na kuainishwa, e, kwamba wahitimu wake, je, wanafanana katika soko la leo. Kutokana na uzito wa jambo hilo, baadhi ya wataalamu wa sekta hiyo wamekutana kwa siku tatu jijini Dar es Salaam kujaribu kujadiliana ni njia zipi zinapaswa kuzingatiwa ili kuwa na elimu bora. Georgi Njegopa, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, yeye anaangazia kwa undani swala hili. Mjadala kuhusu ubora wa elimu nchini Tanzania umewaleta pamoja wataalamu wa eneo hilo kutoka kona mbalimbali ya nchi na katika nchi jirani, ambao unajaribu kuhoji na kudadisi kama mfumo wa sasa wa elimu ni kweli unamwandaa mhitimu kukabiliana na changamoto ya ajira iliyoko duniani ama ilimradi tu mwanafunzi anahitimu masomo yake akiwa na cheti mkononi. Swala na kwa kiasi gani Tanzania inaweza kuandaa wahitimu wake kukabiliana na mazingira ya soko, na wakati huohuo wakiwa na utaalamu unaweza kutoa mchango mkubwa katika kuisaidia kusukuma mbele maendeleo ya taifa, ni jambo linaloendelea kuwasukuma wengi. Ingawa Tanzania imekuwa na ongezeko la vyuo vikuu vinavyotoa elimu ya kuanzia shahada na kuendelea, bado kunaonekana kujitokeza kwa ombwe ambalo linawatatiza wengi kuhusu namna wanafunzi hao wanavyoandaliwa kuanzia elimu ya awali, yaani shule ya msingi, shule ya upili na hatimaye elimu ya chuo kikuu. Kongamano la siku tatu lililofanyika jijini Dar es Salaam, mbali ya kujikita katika eneo hilo, lakini lilichagiza pia eneo ambalo linataja kwamba ni muhimu, linalohusu ni nani hasa anapasa kubeba jukumu la moja kwa moja kugharimia elimu ambayo ndio msingi mahususi wa kumwandaa mwanafunzi kama anavyosema afisa kutoka mtandao wa elimu Tanzania yani TENMET, Ochwara wa Yoga. Swala la uchangiaji elimu ni jambo mtambuka, na hivyo mada hiyo imejitokeza pia katika kongamano hilo lililomalizika siku ya Alhamisi. na katika mambo ambayo tunayazungumzia katika mkutano huu yanagusa namna ya ku finance education katika levels zote. Sekta education ina subsekta zingine nyingi ndani yake kuanzia elimu ya awali, elimu ya, ya msingi, elimu ya sekondari, elimu ya, ya, ya vyuo vikuu. Kwa hiyo kuna mchanganyiko wa washiriki katika mkutano huu, na mkutano umeleta hu watu kutoka uh, Malawi, Zimbabwe, Lesoto, Uganda pamoja na Kenya. Lakini vile vile nadhani mmeweza kusikia commitment ya serikali kwa kupitia naibu waziri wa TAMISEMI anasema kwamba serikali itaendelea kuwekeza katika sekta ya elimu kwa sababu kwa kupitia sekta ya elimu ndipo sekta zingine zinapata kuendelea ungumzia. Lakini mada kubwa ni namna gani ambavyo serikali imejipanga ikitokea changamoto zingine kama za covid. Pia tumesikiliza mgeni rasmi akitaja mambo makubwa matano ambayo yanagusa sekta ya elimu. Swala la kwanza ni ametaja ishu ya elimu jumuishi, elimu ambayo itajumuisha wanafunzi wote kwa kulingana na mahitaji yao wote lakini pia kingine ambacho wamegusia kwa sehemu kubwa, na hii conference pia inagusia ni namna ambavyo tunaweza tukatransform education ya Tanzania ikaingia katika mfumo wa kidijitali, lakini pia ikaingia katika teama, kwa sababu dunia inabadilika. Lakini nadhani pia tuna changamoto nyingi kwenye, kwenye sekta ya elimu na tumeambiwa kwamba msikia kutoka kwa, kwa memba wa parliament uh, honorable Judith Kapinga nasema kwamba kuna changamoto nyingi, lakini hatuwezi tukazi address kwa mara moja, at least miaka mitano kama nchi itajipanga vizuri, tutaweza kutatua matatizo mkubwa ya kielimu katika nasaa zake. Wakati alipokuwa akizindua kongamano hilo, rais mstaafu Jakaya Kikwete aliona kuwa uwekezaji kwenye sayansi na teknolojia kunaweza kusaidia kuboresha elimu na kukabili ukosefu wa ajira kwa vijana. Rais Kikwete anasema kutokana na utafiti uliofanywa na tume ya kimataifa ya elimu ambayo yeye ni mjumbe, elimu inayotolewa barani Afrika imepitwa na wakati na itoe usuluhisho la changamoto ya ajira kwa vijana. Anatolea mfano kwa kusema kwamba ifika hapo mwaka elfu mbili na hamsini, asilimia hamsini ya kazi zitafutika kwa sababu ya matumizi ya mashine. Anasema kutakuwa na magari yasiyotumia dereva, akimaanisha kwamba mtu akitaka kusafiri anaweza kutumia teknolojia ya Uber kwa kutumia simu yake mkononi. Ingawa hadi sasa nchini Tanzania bado kuna kile kinachoonekana kwamba mitazamo inayokinzana kuhusu ipi ni elimu bora, lakini kwa aina fulani, kuna wale wanaoamini kwamba elimu bora ni ile inamwandaa mwanafunzi kukabilia na mazingira atakayokuta mbele ya safari, lakini mtaalamu huyu kutoka Mtandao wa Elimu Tanzania anasema kwamba ili elimu ikubalike kuwa elimu bora lazima itizamwe kwa mambo mengi. Tunapoangalia swala la ubora wa elimu, kwanza kunaweza kukawa na definition tofauti. Yani, ukiwauliza watu tafsiri ya elimu bora ni ipi hata ninyi hapo nikiwauliza watu watatu wanne mnaweza mkawa na majibu tofauti, na hata sisi practitioners, sisi ambao tuko kwenye sekta ya elimu ukiuliza ubora wa elimu eh, Kamfedi wataweza kuambia tofauti, Haki Elimu wanaweza kuambia tofauti eh, lakini hii inategemea pia na mazingira ya mtu ambayo ana, anatoa hiyo, hiyo definition. Sasa, um, tunataka kuwa na definition moja tunapozungumza elimu bora ni ipi. E, tunataka tuhakikishe kwamba tunafahamu kwa kina kwamba tukisema elimu hii ndio tunayoitaka ambayo ni bora, tunamaanisha elimu hii. Lakini kwa kifupi niseme kwamba changamoto kubwa ambayo tumekuwa tukiisikia kwenye sekta ya elimu, na ukisikia watu wakilalamika juu ya ubora wa elimu, wazungumzia juu ya watoto wetu na vijana wetu wanapomaliza shule kuwa na ujuzi na maarifa ambayo yatawafanya waweze kuwa productive citizen waweze kuajirika au waweze kujiajiri na kutoa mchango katika maendeleo ya taifa. Sasa hilo linakosekana kwa wahitimu wa wetu wengi katika ngazi mbalimbali. Kwa hivi sasa serikali imekuwa ikiendesha programu ya utoaji elimu bila malipo, jambo ambalo limetoa msukumo mkubwa kwa wanafunzi kujiandikishwa kwa wingi mashuleni, na ndiyo maana kuna wasiwasi wa kuwepo kwa uhaba wa madarasa na vitendea kazi vingine. Katibu mkuu wizara ya elimu D Leonard ya Quilapo anasema kwamba kutokana na mwamko mkubwa wa wanafunzi kujiunga na elimu ya msingi na sekondari, suala la kuboresha miundo mbinu ni jambo lilotabiriwa tangu mapema. Serikali katika sekta ya elimu ilijikita zaidi katika ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya shule za msingi na sekondari katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu. Na hii ilitokana hasa hasa na utekelezaji wa ile sera ya elimu bila ada, ilileta uh, nyongeza kubwa sana ya wanafunzi. Kwa kifupi ni kwamba jamii ilitikia, uh, kwa kupeleka watoto wa shuleni na hivyo kuongeza kwa kiasi ki kubwa sana idadi ya wanafunzi katika shule zetu, na bila shaka yote ongezeko hili la wanafunzi katika miaka michache ijayo litaonekana pia katika shule za sekondari, kwa sababu tangu tumeanza hii sera ya elimu bure wanafunzi wetu hao wako darasa la tano sasa ikoni mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo mpaka leo tuna wanafunzi hawa sasa wako darasa la tano. Kwa hiyo baada ya miaka miwili, ni mwaka wa tatu kutoka leo, kutakuwa na idadi kubwa sana wanafunzi wanaoingia shule za sekondari uh, jibu la kukabiliana na hali hii litapatikana sasa katika utekelezaji wa mradi huu wa Sikwik, ambao ni kwa Kiingereza Secondary Education Private Improvement Project, mradi huu wa kuboresha elimu ya sekondari ambao una thamani ya dola za Kimarekani milioni mia tano utatumika kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika shule za sekondari hapa nchini. Mradi huu ni muhimu sana, kama nilivyosema, kwa nchi yetu, hasa kwa wakati huu, kwa kuwa wanafunzi wengi waliojiunga darasa la kwanza kutokana na programu ya elimu bila malipo sasa kwa darasa la tano, kama nilivyosema, na wanatarajia kumaliza elimu ya msingi baada ya miaka miwili kutoka sasa. Hivyo miaka mitatu kutoka leo tutakuwa na wanafunzi wengi sana watakapokuwa wanahitaji kupata elimu ya sekondari <coughs> ni ukweli ulio wazi kuwa katika muda huo kutakuwa na mahitaji makubwa sana ya miundombinu mbalimbali ya kuwaweka wanafunzi hawa katika hizo shule. Makadirio yetu ni kwamba mahitaji yatakuwa ni takriban maradufu ya a miundombinu ambayo tunayo sasa hivi. Kwa hiyo katika kukabiliana na hali hii ya kupunguza msongamano wa wanafunzi shuleni, kupitia mradi huu utakuwa na ujenzi wa shule mpya za sekondari, na tunatarajia kujenga takribani shule elfu moja uh, ambazo zitakuwa na uwezo kuchukua wanafunzi mia nne uh, kwa nchi nzima katika halmashauri mbalimbali hapa nchini, hasa hasa zile ambazo zitakuwa na wanafunzi wengi kutokana na projections zao. Kwa vile mjadala mkubwa kwa sasa ni ule unahusu ubora wa elimu inayotolewa nchini na namna ya kuandaa wahitimu, serikali inasema kwamba inaendelea kulitupia macho eneo hilo, ikiwemo kuandaa waalimu kwa ajili ya kwenda sambamba na mfumo wa kidijitali. Hii ni kwa kutambua kwamba dunia ya leo imesonga mbele sana katika elimu ya teknolojia na shule zetu zinahitaji kuimarishwa katika eneo hili pia. Hivyo, mradi umejitajielekeza pia katika kutoa mafunzo kazini kwa walimu katika masuala ya kidijitali na vile vile na ufundishaji wa masomo ya hisabati na sayansi. Tunakadiria kuwa takribani uh, walimu elfu ishirini watanufaika katika mpango huu wa kutoa mafunzo kazini. Ni matarajio yetu kuwa kupitia mradi huu walimu wetu watapata ujuzi na stadi zitakazoendana na wakati wa sasa ili waweze kufundisha vizuri zaidi. Vile vile tunatarajia kwamba takriban shule elfu moja mia tano za sekondari zitaweza kufundisha kwa kutumia tihama ikiwa ni mmoja ya mbinu za kukabiliana na changamoto ya uhaba wa walimu, lakini pia namna ya kuwezesha walimu na wanafunzi kutumia njia za kisasa katika kupata na kuongeza maarifa. Washirika wa elimu pamoja na wataalamu wengine katika eneo hilo hilo la elimu wanaamini kwamba ubora wa elimu Tanzania utapimwa kwa kuangalia juhudi za pamoja baina ya serikali, wazazi, washirika wa maendeleo pamoja na sekta binafsi kwa ujumla namna na ambavyo sekta ya elimu inapaswa kujengewa uwezo kifedha, kiteknolojia, kimipango, na nadhani pia mmesikia kwamba kuna maeneo ambayo serikali inaweza ikapunguza west na ikawekeza kwenye education, lakini kingine ambayo ni namna gani sasa washirika na wadau wa maendeleo wanaweza wakasaidia katika kukompliment juhudi za serikali. Tunatambua wote kwa pamoja kwamba ni kazi ya serikali kuprovide elimu kwa watu wake, lakini hata mzazi pia ana sehemu kwa namna moja au nyingine, lakini pia wadau wa maendeleo nam. Mpaka hapo basi, kwa undani haina la ziada. Kutoka Dar es salam mimi ni George Njogopa. Shukran kabisa, Georgi Njogopa, kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.