Natumai imekuwa poa kabisa wiki yako. Wakati tunapojiandaa kukaribisha wikendi hii, ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa siku ya leo, tumekuandalia mambo chungu nzima, kuanzia kuapishwa kwa jaji mkuu wa kwanza mwanamke nchini Kenya. Tutakuwa pia na makala ya jicho letu, bila kusahau burudani, miongoni mwa mengine kadhalika. Utasikia muziki safi kabisa tuliokuandalia kwa, kwa siku ya leo ambayo wahenga wanaiita furaha dei, yani siku ya furaha. Moja kwa moja tuanzie nchini Kenya, ambapo hatimaye jaji mkuu amepatikana kuziba nafasi iliyoachwa na, na mstaafu jaji mkuu David Maraga mapema mwaka huu. Jaji Martha Koome amekula kiapo mapema leo kwenye hafla iliyohudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi. Wakati huo huo, jaji wa mahakama ya rufaa William Ouko amepokea kiapo cha kuwa jaji wa mahakama ya juu. Kenyatta mwataka kulinda idara ya mahakama na kuhudumia raia bila mapendeleo, kama anavyotuarifu mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Hatimaye Kenya imempata jaji mkuu mpya baada ya kustafu David Maraga aliyetimiza ukomo wa miaka iliyowekwa kwa jaji mkuu. Baada ya kuteuliwa rasmi kupitia gazeti rasmi la serikali Jumatano wiki hii na Rais uhuru Kenyatta kwa jaji mkuu, Jaji Martha Karambu Kome amepokea kiapo cha majukumu yake katika ikulu ya Nairobi, ili kuendeleza mabadiliko yaliyowekwa na mtangulizi wake Jaji David maraga Hi, katika kiapo chake jaji of... mkuu Martha Kome ameeleza kuwa atalihudumia taifa kwa kujitolea, kwa uwazi na bila mapendeleo, kuhakikisha raia wa Kenya wanapokea huduma za mahakama. Jumatano hiyo wabunge waliuidhinisha uteuzi wake na kumtaka kupambana na rushwa na vilevile kudumisha mahusiano kati ya tawi la serikali linaloongozwa na rais na idara ya mahakama anayeiongoza kuanzia wiki hii. Jaji Kome mwenye tajriba ya miaka 33 katika ulingo wa kisheria sasa ni jaji mkuu wa tatu chini ya katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi baada ya Wili Mnyoki Mtunga na jaji David Kenani Maraga wote waliohudumu katika wadhifa huo kabla yake, lakini Historia imewekwa nchini Kenya. Jaji Martha Karambu Kome mwenye umri wa miaka 61 ni mwanamke wa kwanza kuwa jaji mkuu katika historia ya Kenya kama taifa huru ambalo limekuwa na majaji 15, hatua anayofurahishwa nayo Rais Kenyatta chini ya utawala wake. But also for me, a mwingine aliyepokea kiapo cha majukumu ni jaji William Ouko, ambaye sasa ni jaji wa mahakama ya juu, kuchukua wadhifa uliowachwa na jaji Jackton Boma Ojwang aliyestaafu Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Jaji William Ouko, ambaye ni rais wa mahakama ya rufaa, aliteuliwa na Rais Kenyatta Mei 11 kupitia gazeti rasmi la serikali. Alikuwa mojawapo wa majaji waliowania nafasi ya jaji mkuu. Baadaye alifika mbele ya jopo la makamishina wa huduma za mahakama ya JSC lililoendeleza mchakato wa kumtafuta jaji wa mahakama hiyo ya juu nchini Kenya. Katika hotuba yake fupi Ijumaa, Rais Kenyatta amewataka jaji mkuu Martha Koome na Jaji William Ouko kuwahudumia raia wa Kenya na kulinda katiba ya Kenya. Wote kutompendelea yote kisiasa au kidini, mmetoka from grass root, huko mumekuwa in the system, hakuna kukusomesha chochote. Fanya haki tu, na sisi hatutakuwa na shida. Mungu awabariki na walinde. Asanteni sana. Majaji hao wanapokea kiapo hiki wakati pametajwa kuwa na nia ya kufanyia idara ya mahakama mabadiliko makubwa ya kiutendaji, mfumo na sera kufanikisha upatikanaji wa haki kwa raia wa Kenya kwa haraka. Muda mfupi baada ya kuapishwa jaji mkuu Koome na jaji William Ouko wamefanya mkutano na vyombo vya habari wakiwa na majaji wengine wa mahakama ya juu na kuelezea kwa upana namna wanavyotaka kushirikiana katika kuboresha mfumo wa mahakama nchini Kenya. Jaji Mkuu Martha Koome ataongoza ata idara ya mahakama kwa muda wa miaka kumi, lakini atakuwa na chaguo la kustaafu baada ya kufikisha umri wa miaka sitini na tano. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Tukitoka huko Kenya sasa, tuelekee huko Misri ambapo ujumbe wa kidiplomasia kutoka Siria uliosimamia shughuli za upigaji kura mjini Cairo umesema kwamba shughuli hizo zimefanyika kama zilivyotarajiwa kwa kuzingatia kanuni za afya. Shughuli hiyo ni sehemu ya ushiriki wa raia wa Siria wanaoishi ugenini kwenye uchaguzi mkuu wa taifa lao mwaka huu mwandishi wetu wa cairo shafi mbida anayo taarifa zaidi ikiwa zimebakia siku tano kwa wananchi wa siria kupiga kura kwenye uchaguzi mkuu wa nchi hiyo mwaka huu 2021 tayari raia wenzao wanaoishi ugenini wameshashiriki shughuli za upigaji kura katika mataifa mbalimbali kupitia balozi za nchi yao kwa kumpatia fikra msikilizaji, ni kwamba huu ni uchaguzi wa pili tangu ilipotokea mabadiliko ya katiba ya Siria ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Aidha, Umoja wa Mataifa haujataja kutambua uchaguzi huu ikirejelea pale Umoja wa Mataifa ulipotilia mashaka ya kipengele cha sheria ya uchaguzi pamoja na upinzani nchini humo kugomea. Kadhalika, raia wa Siria waliopo Jerumani na Uturuki hawakupata kushiriki upigaji kura baada ya mataifa hayo kutoruhusu shughuli za uchaguzi ndani ya ardhi zake na ama hapa Misri, ujumbe wa kidiplomasia wa Siria umesifu na kushukuru juu ya ushirikiano uliopatikana kutoka kwa wenyeji wao. Dr Bassam Dorweshi, kiongozi wa ujumbe huo, anaeleza namna mambo yalivyokwenda. Jambo la umuhimu ni kwamba sisi tulitangaza kwa ndugu wote waliopenda kushiriki kuwa sehemu kuu ya kupigia kura itakuwa ni katika ubalozi, kwani kufanya hivyo ni kurahisishia watu kuja katika sehemu moja na kama ujuavyo, hatua kali za kukabiliana na janga la korona ndizo huenda zilipelekea sisi tukawa katika sehemu moja kwa wepesi. Kazi ikafanyika kwa amani, namshukuru Mwenyezi Mungu, mambo ni mazuri. Nikuwakilisha wenzangu kwa jina la Jamhuri ya Kiarabu ya Siria, nashukuru wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya nje na idara nyingine za nchi ya Misri ambazo zimefanya kazi nasi kwa mapenzi yote kuendesha shughuli hii. Mahabba, uh, kwa mujibu wa televisheni ya Syria ni kwamba kumekuwepo na uhitaji mkubwa kutoka kwa raia wa Syria wanaishi ugenini ambao waliojitokeza kupiga kura kwenye balozi zao zilizopo katika mataifa kama vile Bahrain, Kuwait, Oman, Japani na China, Malaysia, India, Armenia na Lebanon ambako kunazingatiwa ndio ardhi inayokaliwa na raia wengi kutokea Syria wanaofika milioni moja nukta tano ambao nao katika upigaji kura wao hapo jana walikabiliana na changamoto za kiusalama baada ya kutokea fujo wakati yao inaohusisha wapinzani na wapigaji kura wanaomuunga mkono Rais Bashari wa Siria. Na ama kuhusu hali ilivyokuwa kwa Wasiria walijitokeza katika ubalozi wao hapa Kairo, anaeleza Basil Samakhia, kiongozi wa raia wa Siria waishio Misri. Mimi niliona li kuna watu waliokuja kutoka hata katika mikoa mingine. Kuna watu wamekuja tangu jana kukesha Kairo, ili mradi tu wapate kushiriki kwenye uchaguzi. Hakika hivi ni jambo la furaha kwa kila Msiria kwamba kuna mtu anapata tabu, ili mradi tu apiga kura yake. Kwa kweli mi naona ni jambo jambo zuri. Wanaoshindania kiti cha uraisi katika uchaguzi mkuu huu ni wagombea watatu, mwanasheria mahmud Marei na abdallah salum salum pamoja na rais aliyopo madarakani hivi sasa bashar al assad kutoka mjini cairo shafi mbinda sauti amerika unaendelea kusikiliza voa express moja kwa moja kutoka hapa washington dc sasa umewadia wakati wa kusikia habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa patrick nduimana Sitisho la mapigano kati ya Israel na kundi la Hamas limeanza kutekelezwa mapema leo asubuhi, majira ya huko huku, hali ikionekana kuwa tulivu huko Gaza na Israel. Rais wa Marekani Joe Biden jana alisema Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alimfahamisha kwamba alikubaliana na kundi la Hamas kusitisha mapigano bila masharti yoyote. Hamas ilifyatua roketi kwenye miji ya Israel kutokea ukanda wa Gaza tangu tarehe kumi Mei, kwa kile ilichosema ni kutokana na vitendo vya ukiukaji wa haki vinavyofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina mjini Jerusalem. Nayo Israeli ilijibu kwa mashambulizi ya ardhini na anga, ikiwalenga viongozi wa Hamas na majengo ya kundi hilo. Jumuiya ya kimataifa iliilaumu Israel kwa kuharibu makazi ya wa Wapalestina na kushambulia kambi za wakimbizi, mashambulizi ambayo yalisababisha vifo vya raia wa kawaida. Watu 230 ndio wanaripotiwa kuuawa Gaza katika mapigano hayo ya siku 11. Maafisa wa afya mjini Gaza wanasema watoto 65 ni miongoni mwa waliouawa. Viongozi wa, wa Israeli nao wanasema Waisraeli 12 waliouawa katika mapigano hayo. Msemaji wa jeshi la Nigeria leo amesema jeshi la nchi hiyo limeanzisha uchunguzi kuhusu madai ya kuuawa au kujeruhiwa vibaya kwa kiongozi wa kundi la Boko Haram kufuatia mapigano kati ya kundi lake na wanamgambo wa Kiislamu. Abubakar Shekau alianzisha uasi wenye itikadi kali ya Kiislamu mwaka 2009. Mashambulizi ya kundi lake la Boko Haram yaliua zaidi ya watu elfu thelathini na kulazimisha wengine milioni mbili kuhama makazi yao na kusababisha moja ya mizozo mibaya ya kibinadamu nchini Nigeria. Ripoti nyingi zilizochapishwa jana kwenye vyombo vya habari vya Nigeria, vikinukuu vyanzo vya ujasusi, zilisema Shekau alijeruhiwa vibaya au kuuawa baada ya wapiganaji wake kupambana na wapiganaji wa kundi hasimu la Islamic State ambalo lilijitenga na Boko Haram tangu mwaka wa 2016. Msemaji wa jeshi Mohamed Yerima amesema jeshi linafanya uchunguzi kuhusu madai hayo. Tume ya uchaguzi iliyoteuliwa na uongozi wa kijeshi wa Myanmar utakivunja chama cha Aung San Suu Kyi, National League for Democracy, NLD, kwa kile uongozi huo unasema kulikuwa na udanganyifu kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana. Chombo cha habari cha Myanmar, Myanmar Now, kimesema leo kikimnukuu afisa wa tume hiyo. Nam nam nam. Leo basi ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada ya Express, ni wakati wa jicho letu, ambapo Lucy Patrick amezungumza na baadhi ya wanawake nchini Tanzania kuhusiana na nafasi ya wanawake kwenye uongozi. Je, wamepewa nafasi za kutosha au la? Hebu tusikie wanavyosema. Karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na jicho leo linaangazia suala so zima la wanawake na uongozi. Mheshimiwa Rais hivi karibuni ameteua wakuu wa raisi, mikoa na kati ya wakuu wa mikoa ishirini na sita wanawake ni wanne tu, hali iliyopelekea baadhi ya watu kuhoji kwamba, je, viatu vya uongozi bado haviwatoshi wanawake? Hapa niko na baadhi ya wanawake wana haya ya kusema. Inaitwa Shamira Shangama ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi isiyokuwa ya serikali kwa maana ya NGO, inaitwa Mwanamke na Uongozi. Na Mwanamke na Uongozi, kikubwa tunachofanya ni kuhamasisha wasichana na wanawake kushiriki kwenye nafasi mbalimbali mbali za maamuzi na uongozi. Labda mimi siwezi kusema kwamba hii inaonyesha wanawake viatu vya uongozi haviwatoshi, hapana. Ila mimi ninachokiona ni kwamba ni Mheshimiwa Rais bado yuko katika wakati ambao anahitaji kufahamu nani ni nani na yupi pia anapa, anapaswa kufanya kipi, kwa sababu ukitazamia yeye kwa muda ambao ameingia tayari kulikuwa kuna watu kwenye nafasi mbalimbali mbali. Haimaanishi kwamba yeye anapoingia basi kila mtu lazima amtoe na kuweka watu wapya. Anahitaji kutengeneza sistemu yake, sawa, lakini tunapozungumzia sistemu na tunapozungumzia hamsini kwa hamsini hatumaanishi ndio iwe haraka hivyo kwamba tu wanapoingia basi atoe watu hata kama walikuwa wana vigezo. Hii ni kasoro ambayo tayari ameikuta, kwa hiyo yeye anahitaji muda kuweza kuhakikisha mambo yanakaa vizuri. Na, na Mheshimiwa Rais, tukiachana na uteuzi, lakini Mheshimiwa Rais ameonyesha juhudi kubwa sana za kuwakomboa wanawake na kuwashirikisha wanawake katika masuala ya uongozi na amewaamini. Ukitazamia tu hata katika teuzi za majaji ambao uwakilishi wake kwa kweli umezingatia sana kwenye usawa wa kijinsia na ukiangalia, kati ya majaji wa rufaa majaji saba walioteuliwa, kati yao watatu ni wanaume na wanne ni wanawake. Kwa hiyo unaweza ukaona majaji ni nafasi kubwa sana Umeona, hiyo ilikuwa ni mahakama ya rufani, lakini wanapokuja mahakama ya rufaa, ambao wengi hatukuwa tunategemea, yani ni kwa sababu ni mahakama, na ukitazamia katika muhimili huu ndio bado nafasi za wanawake ziko nyuma, lakini mheshimiwa rais ameweza kuteua wanawake tisa na wanaume kumi na mbili. Kwa hiyo kiukweli ni kazi kubwa anaifanya, na nadhani tuendelee kumpa moyo na kuendelea kumkumbusha huku, tukiamini kwamba wakati wa wanawake kufikia hamsini kwa hamsini umefika. It's ni eidha sisi tuwe tayari ama tusiwe tayari, lakini mheshimiwa rais yuko tayari na ameonyesha nia na dhamira yake ya wazi kwamba anataka kuhakikisha wanawake wanaaminiwa na wanasimama katika uongozi, na amesisitiza sio kwa sababu wao ni wanawake, ila ni kwa sababu wanawake wana uwezo na wanaweza kutimiza majukumu yao. Naitwa Sara Ngonyani, mimi ni mhamasishaji na mdau wa maendeleo ya wanawake Mtazamo um, wangu au mchango wangu kwa habari ya uteuzi wa Mheshimiwa Rais kwa nafasi za wakuu wa mikoa uh, hasa kwa habari ya nafasi za wanawake ambazo ni nne kati ya ishirini na sita uh, si dhani kama hii ni dalili ya kuonyesha kwamba wanawake eh, bado viatu vya uongozi havitutoshi. Kama yuko anayedhani kwamba viatu vya uongozi havitutoshi, basi kuna changamoto hasa kwa habari ya maandalizi, kwa sababu mimi naamini viongozi wanaandaliwa na sio kwamba wanatokea tu, lakini labda pia e, i, iangaliwe hasa wale washauri au timu ambayo inapeleka mapendekezo ya majina au inamshauri rais kwa habari ya uteuzi wa nafasi mbalimbali za uongozi katika serikali. Kuna baadhi ya watu ambao wanasema kwamba mheshimiwa rais labda huenda ameogopa kuteua wanawake wengi kwa kuhofia kwamba yeye pia ni mwanamke, ataonekana kwamba anawapendelea sana wanawake. Hili mnalisemaje? Uh, sidhani kama lina ukweli ndani yake, kwa sababu katika moja ya hotuba zake mama alisema wazi pale Dodoma kuwa katika uongozi wake atateua wanawake wengi, na hakusema kwa, kwa maana kwamba anataka kuwapendelea, lakini ana uhakika kwamba wapo ambao wanafaa au wanafit kwenye hizo nafasi ambazo wameplani kuwateua. Nawashukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi katika jicho letu kwa siku ya leo. Hapa ndipo jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Ni kweli kama suala la nafasi ya wanawake kwenye uongozi linaendelea kuzua mjadala mkali kila mara. Kama nilivyokutokezea hapo awali, Express haiendi bila muziki. Hapa namwona dada Zuchu akishirikiana na Diamond kwenye kibao chao Cheche. Basi twende kazi. Mama kiko meche, she, she, chese. Tukiachana burudani hiyo safi ya muziki, tuungane na mwenzetu Josphat Kioko akiwa huku Mombasa ambaye katika masuala ya burudani na spoti hapa akitueleza kwamba mashindano ya mpira wa vikapu Basketball Africa League yanayoendelea mjini Kigali, Rwanda yashuhudia ya mchezaji mzaliwa wa Kenya akiongoza klabu ya Rwanda kupata ushindi mkubwa vilevile vile, kuna habari kwamba nyota wa Hollywood Idris Elba agonga vichwa vya habari nchini Kenya bila hata kuzuru taifa hilo. Kwako Kioko, asante sana. Eneo la Afrika Mashariki limejaliwa kuandaa mashindano makubwa zaidi ya mpira wa kikapu yanayoshirikisha wachezaji wa, wa kulipwa kutoka nchi mbalimbali mbali, wazaliwa wa Afrika na pia wachezaji kutoka nchi zingine. Mashindano hayo ya Basketball Africa League yanaendelea kwa wakati huu katika mji wa Kigali, Rwanda. Huu ni ushirikiano mkubwa wa National Basketball Association, NBA, pamoja na shirikisho kima la kimataifa la mpira wa kikapu FIBA ili kuzidi kutoa wachezaji wengi wa kulipwa mpira wa, wa kikapu barani Afrika. Mpango huo ulianza miaka miwili iliyopita na sasa yamekuwa mashindano makubwa kuandaliwa katika bara la Afrika. Yalikuwa yaandaliwa mwaka jana, lakini juu ya janga la korona yakaahirishwa. Pia nchi za kuandaa zilikuwa ziwe nyingi, lakini sasa wakateua pekee kuandaliwa katika mji wa Rwanda, Kigali. Mashindano yameanza rasmi tarehe 16 mwezi huu na yataendelea hadi Mei 30 timu zinazopambana ni kumi na mbili kutoka nchi tofauti za Afrika baada ya kufuzu. Baada ya sita zitaondolewa na kusalia na super sita. Kutoka hapo wataingia nusu fainali na hatimaye ya mshindi kubainika katika fainali. Kanda ya Afrika Mashariki inajivunia kuwakilishwa na wenyeji Patriots ya Rwanda. Hawa ni mabingwa wa liga kikapu huko Rwanda mara tano. Katika klabu hiyo ya Rwanda yuko mchezaji raia wa Kenya Tom Wamukota kwa jina la utani Bush, ambaye huchezea Morans ya Kenya kufikia sasa Patriot wameshinda mechi mbili, wakiongozwa pia na kocha Mkenya Ben Oluoch. Wameshinda zote mbili na wanajiandaa kwa mechi ya tatu kesho Jumamosi. Tayari wamefuzu kusonga mbele katika raundi ijayo. Kati ya klabu za basketball ambazo zinakongamana huko Kigali kwa sasa kucheza, klabu kongwe zaidi ni Zamalek ya Misri iliyobuniwa mwaka 1911. Klabu ya pili kwa uzee ni Petrolia kutoka Algeria ambayo sasa ina umri yani wa karne moja, yaani ilibuniwa 1921. Ukubwa wa mashindano haya ya basketball Africa unadhihirishwa na wadhamini. Kwa mfano, kampuni ya Nike imedhamini mavazi ya timu sita, kisha ya Jordan imedhamini mavazi ya timu zingine sita kwa sasa anapeperushwa hewani katika redio na runinga mbalimbali duniani kama vile NBA TV. Pia Voice of America ni miongoni mwa mashirika makubwa ya habari ambayo kila siku yanapeperusha matangazo ya mashindano hayo makubwa Basketball Africa League. Siwezi kamilisha michezo bila kugusia kandanda. Kesho katika mji wa Dar es Salaam, uwanja wa Mkapa, itakuwa mechi kubwa sana. Mashabiki wanapenda kusema komboa ufe. Simba ya Tanzania itakuwa inakaribisha wageni wao wa Kaiza Chiefs kutoka Afrika Kusini. Huu ni mchuano wa robo fainali katika ligi ya mabingwa barani Afrika, ni mechi ya mkondo wa pili baada ya juma lililopita, Kaiza Chiefs wakiwa nyumbani kuichapa Simba mabao manne kwa sufuri. Kibarua kilicho mbele ya Simba wanaowakilisha Afrika Mashariki ni kuchapa Kaiza Chiefs bao tano ili kujikatia tiketi ya nusu fainali vyombo vingi vya habari Tanzania kama vile magazeti yameandika taarifa nyingi kuhusu mchuano huo wa kesho Jumamosi. Naona sasa nikamilishe na burudani. Nyota wa filamu za Hollywood Idris Elba amezungumziwa sana wiki hii katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii nchini Kenya, bila hata kuzuru eneo hili la Afrika Mashariki. Na ni kwa nini kazungumziwa? Ni kwa sababu mke wake Sabrina Dor aliye na asili ya Kisomali kazuru pwani ya Kenya kubarizi Sabrina ambaye pia ni mwanamitindo amerusha picha nyingi akiwa na barizi na familia yake katika hoteli moja iliyo jimbo la Kilifi, pwani ya Kenya. Mtandao wa tuko.co.ke unasema Sabrina ameandika motherland, kuonyesha kwa kwamba anafurahi kuwa nyumbani Afrika, na japo mume wake Idris Elba hakuwa hapo, basi ndio sababu akazungumziwa sana juu ya safari ya mke wake Sabrina kuzuru Kilifi, Kenya. Naona basi ni hayo niliyoandaa leo katika spoti na burudani. Ni Josephat Kioko, ni warejeshe huko Washington na wikendi njema yote. Haya ni kupitia VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa namwona mwenzangu Patrick Nduwimana akiwa tayari kabisa kutufahamisha baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kazi kwako Patrick. Yanayovuma mitandaoni kwenye habari za michezo, tayari timu ya Afrika Kusini ya Kaizer Chiefs imewasili Tanzania kumenyana na klabu ya Simba Sports Club, lakini wachezaji wa timu ya Afrika Kusini wameanza kuelezea hofu zao baada ya wapinzani wa Simba katika ligi ya mabingwa Afrika kutua ardhi ya Tanzania, wameanza kuwa na wasiwasi juu ya mchezo wao wa kesho unaotarajiwa kuchezwa uwanja wa Mkapa. Kaiser Chiefs ina kibarua cha kulinda ushindi wao wa mabao manne kwa sufuri ambao waliupata nchini Afrika Kusini kwenye mchezo wa kwanza. Wakati wao wakiwa na hesabu hizo za kulinda ushindi, Simba hesabu zao ni kupindua meza kibabe, ili waweze kusonga mbele katika hatua ya nusu fainali. Hofu ya kwanza ambayo walikuwa nayo Kaiser Chiefs ni swala la korona, ambapo mkurugenzi wa masoko wa timu hiyo Jessica Mutong amesema kuwa wana wasiwasi juu ya vipimo vya korona, huku wakibainisha kwamba wao wapo vizuri. Ili simba iweze kusonga mbele hatua ya nusu fainali inayohitaji ushindi wa mabao tano kwa sufuri. Tukisalia huko Tanzania, Jacqueline Ntuyabaliwe mjane wa Reginald Mengi amesema mmewe hakuwa na matatizo ya akili kama inavyodaiwa na kuwataka wanaotoa madai hayo kuacha uzushi. Gazeti la Mwananchi limeripoti. Ameeleza hayo kupitia ukurasa wake katika mtandao wa kijamii wa Twitter, ikiwa zimepita siku tatu tangu Mahakama Kuu kanda ya Dar es Salaam kuukataa wosia uliokuwa ukidaiwa kuandikwa na Mengi ambaye alikuwa mfanyabiashara maarufu nchini, ambapo pamoja na mambo mengine ikieleza kuwa haukukidhi matakwa ya kisheria ilikuwa wosia halali. Katika maelezo yake aliyoyatoa jana, Jacqueline amesema wanaoibua uzushi huo wanaweza kusema chochote wanachojisikia na kuchukua mali zote, lakini hawezi akakaa kimya na kuacha wamchafue Mengi. Atasimama na kumtetea katika hilo. Mwanamfalme wa Uingereza Harry anasema kifo cha mama yake Princess Diana kilimsababishia msongo wa mawazo na kumfanya kuwa mlevi. Katika mlolongo wa mahojiano na mwanahabari wa hapa Marekani Oprah Winfrey, Harry amekiri kuwa pombe ambazo angekunywa kwa wiki moja alikuwa anazinywa kwa siku moja ili aweze kukabiliana na msongo wa mawazo. Harry anasema alipitia wakati mgumu sana katika maisha yake, alipata maradhi ya afya ya akili. Anasema kila akiamka alikuwa anapatwa na uoga na wasiwasi mkubwa, alikuwa anatokwa na jasho nyingi, alikuwa anahisi kama anataka kupigana au kupanda ndege. Mahojiano haya ya Harry na Opra yamechapishwa leo na wenzetu wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC. Ni hayo tu kwa leo kuhusu yavumayo mitandaoni. Basi, tunapokaribia kukamilisha Express Ijumaa ya leo, kuna swali tulilouliza la je, wananchi wa Kenya watanufaika vipi na bandari mpya ya Lamu? Naona majibu yametiririka kabisa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Hebu tuanze nawe Patrick, majibu yanasemaje? Kwa wale waliotoa maoni yao kuhusu swali la leo tulilouliza, namwona huyu Hamza Selemani Mfaume wa Ukuni, Bagamoyo, pwani ya Tanzania, anasema mradi huo utasaidia sana wananchi wa Lamu kiuchumi na kiajira wakati wa ujenzi na wakati bandari itakapoanza kufanya kazi. Robert Cheuriot akiwa Kericho, Kenya, anachangia kwa kusema kwanza wananchi wa pwani watapata kazi. Pili, serikali itaweza kupata kipato kutokana na kutoza kodi za huduma mbalimbali. Tatu, miundo msingi itaweza kuboreshwa hata zaidi, na mwisho, huduma za usafirishaji wa bidhaa utarahisishwa bandarini. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania, yeye anasema watanufaika nayo kwa sababu mizigo itakuwa inafikia hapo, kwa hiyo usafirishaji utakuwa nafuu kwa nchi jirani na maeneo hayo Mary Andrew anasema fikra mwanzo ya mradi huu ilijumuisha reli na barabara za kuunganisha nchi jirani za Ethiopia na Sudani Kusini. Kwa sasa umeng'oa nanga na manufaa kibao kwa wanajumuiya wa Afrika Mashariki. Kuwa na pwani kadhaa katika bahari Hindi itashusha gharama ya uagizaji kwa wanajumuiya. Ah, namwona David Ole Lesere anasema yuko kule Transmara kaunti ya Narok nchini Kenya. Anasema shida kubwa hapa Kenya, mradi mkubwa kama huo wa bandari unanufaisha tu viongozi wale wanakuwa serikalini na watu kutoka nchi za nje, sawa na barabara na reli, yani SGR huku Wakenya wakibaki kujutia kwa kupandishiwa gharama ya bidhaa na matumizi muhimu ya kimaisha. Padri Moshi anasema kotela Moshi, Tanzania, anasema kila kitu kitakuwa vizuri mno kama mradi huo utakwenda kwa haki, katika misingi itakiwao. Faida zipo nyingi mno, ikiwemo ajira. Ni muhimu kuunga mkono juhudi hizo. Kikalabu Moses Kambale anasema yuko kule DRC Kirumba, anasema mimi nadhani kila kitu kitakuwa poa, hasa wale walio karibu na bandari hiyo ndio watanufaika na kwa ukubwa, ila wakati nimefanya uchunguzi ni nime miradi bora kwa Afrika Mashariki. Masunzu Jikulu anasema yuko kule kalamboru. Kwa Tanzania anasema bidhaa zitakuwa na bei rahisi kwa walio karibu na maeneo hayo. Ni baadhi tu ya maswali, naona ni mengi, hatuwezi tukaajibu yote, wala nafasi haitaruhusu lakini, basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA express kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha show ya leo, Mwelekezi Adija Riami, produsa wetu Said Hamdun. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Ndima, na kwa pamoja tukikutakia wikendi yenye furaha.