Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekuu cha Afrika inayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Mei 24 mwaka huu wa 2021. Unasikiliza matangazo haya kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Citizen Nairobi huko Kenya, Redio Free Africa RFA Mwanza Tanzania, Redio Kaya Mombasa, Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sunrise radio ya Arusha nchini Tanzania, vilevile vile, tunasikika kupitia sayare redio huko Eldoret Kenya, pamoja na mtandao wetu wa voa swahili.com. Miongoni mwa ripoti za kuandalia hii leo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya wasiwasi inaendelea katika mji wa Goma wa volkano. Na hivi siku ya leo e, ndipo vile vile mochi limefunika, na vile vile vilevile vile iko amekufa na iko na watoto kama kumi na mbili. Na huko nchini Nigeria, nchi hiyo imegubikwa na huzuni kubwa kufuatia kifo cha mkuu wa jeshi na maafisa wengine kumi katika ajali ya ndege. Hizo ni miongoni mwa ripoti zilizokuandalia kwa dakika 30 za kumekucha Afrika. Nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Maafisa na manusura wanasema mlipuko wa volkano huko Kongo na vurugu iliyofuatia imesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watano na kwamba zaidi ya nyumba mia tano zimeharibiwa. Shirika la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa lilisema Jumapili kwamba mlipuko kwenye mlima Nyiragongo siku ya Jumamosi usiku ulisababisha karibu watu elfu tano katika mji wa Goma kukimbia kukatisha mpaka kwenda nchini Rwanda wakati watu ishirini na watano elfu wengine wakitafuta hifadhi kaskazini magharibi mwa eneo la Sek. Zaidi ya watoto mia moja na sabini bado hawajulikani walipo hadi kufikia Jumapili, na maafisa wa UNICEF walisema walikuwa wanapanga vituo vya usafiri ili kuwasaidia watoto wasioandamana na watu wazima kufuatia maafa hayo ya Goma. Taarifa zaidi tutakuletea muda mfupi ujao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema serikali ya Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu kuendelea kwa mzozo katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, pamoja na vitisho vingine vya utaifa umoja wa kitaifa na uadilifu wa Ethiopia. Watu wa Tigray wanaendelea kuathiriwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, manyanyaso na ukatili. Pamoja na misaada ya haraka ya kibinadamu imezuiliwa kufika huko na majeshi ya Ethiopia na Tigray pamoja na makundi mengine yenye silaha. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema licha ya kujihusisha kidiplomasia pande zinazohusika na mzozo huko Tigrei hazijachukua hatua zinazohitajika kumaliza chuki au kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo huo wa kisiasa. Waziri Blinken amesema Marekani inalaani vikali sana mauaji, kuondolewa kwa nguvu, manyanyaso ya kingono na manyanyaso mengine. Tumesikitishwa sana uharibifu wa mali za raia, ikiwemo vyanzo vya maji, hospitali na vifaa vya afya huko Tigrei. Uchumi wa Nigeria ulikuwa kwa asilimia sifuri nukta tano katika robo ya kwanza, ukiinuliwa na uzalishaji ulioongezeka wa mafuta ghafi na bei ya mafuta, ofisi ya takwimu ya nchi hiyo ilisema Jumapili, huku shughuli zikiongezeka polepole pole, baada ya kulegeza taratibu za masharti ya kujikinga na Korona. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili uchumi mkubwa zaidi barani Afrika Uliondoka kwenye kudorora kwake kwa mara ya pili tangu mwaka 2016 katika robo ya nne. Licha ya kubanwa kwa mwaka mzima wa 2020, Nigeria ilikuwa ikikabiliwa na ukuaji mdogo kabla ya janga la Corona kusababisha kudorora kwa uchumi na kusababisha mapungufu makubwa ya fedha, ikiwa pamoja na upungufu wa dola na mfumuko wa bei. Kiwango cha ukuaji katika robo ya kwanza ya mwaka 2021 kilikuwa polepole pole, kuliko kiwango cha ukuaji cha asilimia 1.87 kilichorekodiwa katika robo ya kwanza 2020, lakini kilikuwa juu kuliko asilimia 0.11 iliyorekodiwa katika robo ya nne na ya mwaka 2020, ikiashiria ahueni ya taratibu lakini ya kuendelea. Ofisi ya kitaifa ya takwimu NBS ilisema, Nigeria imechanja raia wake milioni 200 lakini mwezi uliopita iliamuru mikoa yote kuacha kutoa dozi za kwanza chanjo ya AstraZeneca mara tu walipotumia nusu ya walizonazo ili kulinda usambazaji wa chanjo ya pili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema Jumapili haijulikani ikiwa Iran itaheshimu masharti kwenye mpango wake wa maendeleo ya nyuklia ili Marekani iweze kuiondolea vikwazo vya kiuchumi. Iran nadhani inajua ni nini inatakiwa kufanya ili kurudi katika kufuata upande wa nyuklia. Na kile ambacho bado hatujaona ni ikiwa Iran ipo tayari kufanya uamuzi wa kufanya kile inachopaswa kufanya. Blinken alikiambia kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week. Huo ndio mtihani na bado hatujapata jawabu. Iran imekuwa katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani kupitia wanadiplomasia kutoka nchi nyingine katika kuunda tena makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya kuzuia nia ya Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Iran inasema programu yake ya nyuklia ni kwa malengo ya amani. Sitisho la mapigano la Israel na Hamas limeendelea kwa siku ya tatu jana Jumaapili, hata wakati mamlaka huko Gaza na mashirika ya kimataifa ya afya yalipokimbilia kuwatibu watu elfu moja na mia tisa waliojeruhiwa kutokana na mashambulizi ya anga ya Israel. Huko Jerusalem, polisi wa Israel bila ya tukio waliwaruhusu wageni walowezi wa Kiyahudi kwenye eneo takatifu linalogombaniwa katika uwanja wa msikiti wa Aksa ambao unaheshimiwa na wote Wayahudi na Waislamu. Mzozo kuhusu Al Aksa ulikuwa mojawapo ya matukio yaliyochochea mashambulizi ya siku kumi na moja kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas huko Gaza kabla ya usitishaji wa mapigano ulioanza Ijumaa. Mapigano mapya kabisa kwenye eneo hilo tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne yalisababisha vifo vya watu mia mbili arobaini na wanane huko Gaza na kumi na tatu huko Israel, ambao mfumo wao wa ulinzi wa anga wa Iron Dome uliangusha makombora mengi yaliyorushwa kutoka Gaza. Watu angalau kumi na wanne waliuawa Jumaapili huko Italy wakati gari moja maarufu la kubeba watalii lilipoanguka mita ishirini chini. Miongoni mwa watalii hao alikuwa mtoto ambaye alifariki akiwa hospitali baada ya kupata mara mbili na shinikizo la moyo. Mtoto wa pili alijeruhiwa vibaya, lakini alikuwa na fahamu na uwezo wa kuongea kulingana na taarifa za hospitali mamlaka ilisema kwamba raia wa kigeni walikuwa miongoni mwa waliokufa lakini hawajatoa maelezo zaidi. Gari linalotumia waya la Stresa Motaron linasafiri kati ya mji wa ziwa Maggiore hadi juu ya mlima Motaron wa mkoa Piedmont nchini Italy kwa takriban dakika ishirini. Picha kutoka eneo la tukio zinaonyesha gari hilo likiwa limejifunga kwenye mteremko unaoelekea kwenye ziwa. Meya wa Stresa Marcela Severino aliliita eneo hilo ni la kutisha, na alisema ajali hiyo inaweza kuwa imesababishwa na waya uliokatika. <tune> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari yachukua uzito wa juu asubuhi hii ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hali ya wa wasiwasi ikiendelea katika mji wa Goma kufutia mlipuko wa volkano Nyiragongo. Baadhi ya wananchi wanashutumu serikali kwa kutoa arifu kuhusu mlipuko huo na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na vifo wa vya watu. Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma wakiwa wamepoteza vitu na nyumba zao, wakazi wa sehemu moja ya nyiragongo vuhene wanungunika kuona volkeno imeharibu nyumba zao. guvernema yetu iweze kushanje ekipe ya pavolkanologi juu haviwezekane koma volke fie kutomboka na hakuna masinye za kutuambia kutuprepare. Wengine wakiwa wamepoteza ndugu na jamaa pamoja na marafiki wakiteketezwa na lava za volkeno ya nyiragongo kama mzee huyu, shamboko die done, wakati nilikuwa na bibi yangu nyumbani e, brokeni kakuya kutomboka kushindwa nguvu. Mke wangu brokeni kamurunguza akarungura, aka ule mke wangu wakati alirungura e, na hivi siku ya leo ndipo donko vile vile mochi ilimfunika na njo vile vilevile iko amekufa na yuko na watoto kama kumi na mbili. Doche Ndamwira mmoja wa kazi wa eneo hili la Kibati Nyiragongo. Mimi nilikuwa natoka mkazi kufika kwangu nikakutana na gari ya polisi, gari ya polisi muko wa polisi na, na megafoni bako wanasema, tusikimbie hii moto haiko ya hapa, naenda fasi ingine. Mimi nimeshangara, tumekimbia manyumba zimerungura kwetu njo kitu kinaisikitisha sana kuona banaweza yuwa tunaweza kufa wanaturudisha turudie wapi? Kumanyumba na manyumba zinarungula ile, njo nanisikitisha sana jumi. Naona haiko kitu ya mzuri, bange twambia kweli nitukimbize vitu vyetu, vitu vilirungula mingi Tukio hilo limefika bila wananchi kufahamishwa na serikali japokuwa kuna Umoja wa Mataifa na kitengo kinachohusika na volcano OVG katika mji wa Goma ambako hakikutahadharisha wananchi. Wananji Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mkamiti Kibayasi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Watu ishirini na mmoja waliuawa wakati hali ya hewa ya baridi kali ilipotokea wakati wa mashindano ya mbio katika mkoa wa Gansu ulioko kaskazini magharibi mwa China na kusababisha hasira kwa umma hapo Jumapili juu ya ukosefu wa mipango ya dharura. Mbio za kilomita mia moja, maili sitini na mbili zilianza Jumamosi kutoka eneo la Yellow River linalojulikana kwa majabali yake na nguzo za miamba. Njia hiyo huchukua wakimbiaji kupitia makorongo na milima kwenye nyanda kame katika mwinuko wa zaidi ya mita elfu moja ambazo ni sawa na futi elfu tatu na mia tatu mbio hizo zilianza mapema asubuhi kwa saa za huko, huku wakimbiaji wakiwa wamevalia fulana na kaptura chini ya anga iliyofurika kulingana na picha zilizobandikwa kwenye akaunti ya mitandao ya kijamii ya eneo la Yellow River Stone Forest huko Jingtai Kaunti iliyo chini ya mamlaka ya mji wa Bayin. Mahakama ya rufaa ya Misri Jumaapili ilisema haina idhini ya kuangalia madai ya mamlaka ya mfereji wa Suez Kuhusiana na madai ya kifedha ambayo ilisababisha kukamatwa kwa meli kubwa ya Ever Given ambayo ilizuia njia ya majini hapo mwezi Machi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba katika kukomesha janga la covid 19 na kuzuia magonjwa ya milipuko ya baadaye kunatarajiwa kutawala kwenye majadiliano wakati wa mkutano wa 74 wa afya duniani wiki hii, chombo kinachofanya maamuzi cha shirika la afya ulimwenguni. Kikao hicho pia kitashughulikia masuala mengine muhimu ya kiafya. Mwandishi wetu Lisa Schlein kutoka Jineva ana ripoti inayosomwa hapa studio na Sande Shomari. Mkutano wa afya ulimwenguni wa mwaka 2021 utafanyika kwa njia ya mtandao kuanzia leo Mei 24, 2021 hadi Juni mosi mwaka huu. Hii inakusudia kutuma ujumbe mzito kwamba bado sio salama kwa makundi makubwa ya watu kusanyika pamoja. Zaidi ya watu 2750 hadi sasa wamejiandikisha kuhudhuria mkutano huo. WHO ilitangaza mlipuko wa covid-19 kuwa janga na dharura ya kimataifa ya afya ya umma Machi 11, 2020. Tangu wakati huo kesi za COVID-19 zimeongezeka mara 40 hadi milioni 162 pamoja na zaidi ya vifo milioni 3.3. Majadiliano juu ya kile kinachoitwa mkataba wa janga, kujiandaa vizuri na kuzuia milipuko ya kuambukizwa ulimwenguni inatarajiwa kuchukua hatua kuu katika mkutano huo wa ulimwengu. Afisa mkuu wa sheria wa WHO Stephen Solomon anasema kuandaa makubaliano itakuwa mchakato mrefu. Anasema wajumbe hawajaamua ikiwa mazungumzo juu ya mkataba huo yanapaswa kuanza. Amesema mkutano wa makubaliano ya pamoja ya kisheria yanasimamia yote mambo makubwa ikiwa pamoja na kugawana kwa usawa vitu kama chanjo na upimaji na mifumo. Structurally... Anasema kimuundo, mambo ambayo yanajitokeza ni pamoja na masuala ya kuimarisha masuala ya kiufundi, masuala ya kiufundi, masuala ya usimamizi, vichocheo na visivyo vichocheo. Kuna masuala ya wazi ya kiutawala na jinsi gani hayo yatafanya kazi katika makubaliano ya kitaasisi. Mkutano huo utakuwa na ajenda kubwa kuliko zote katika siku nane zijazo. Na zaidi ya masuala ya kiafya ya kidunia 72 yakichunguzwa, maswali ya mgao wa wenye wiano wa chanjo itakuwa katika majadiliano hayo. Katika majadiliano haya, nchi tajiri za mafanikio ya juu katika kuchanja watu wake na kurudi katika maisha ya kawaida, lakini nchi masikini hazifanyi hivyo. The WHO inaonya ukosefu wa chanjo pamoja unazitishia kutomalizika kwa janga na dunia kuondokana na janga hili kama katika miaka iliyopita. Suala la kuipa Taiwan nafasi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika mkutano wa WHO lisijadiliwa katika kikao cha ufunguzi. China inadai Taiwan kuwa ni kama moja ya majimbo yake na imezuia ushiriki wa Taiwan tangu mwaka 2016, sera ya China moja ya Beijing. Chama cha Komunisti cha China kinasimamia mamlaka juu ya Taiwan. Mwaka huu nchi 13 wanachama wa WHO pamoja na Marekani wametaka Taiwan iruhusiwe kushiriki katika mkutano huo. Wanasema Taiwan inao ufahamu mzuri juu ya makabiliana na janga hilo na ingekuwa na mengi ya kuchangia. Masuala mengine muhimu yanayopaswa kushughulikiwa ni pamoja na kutokomeza polio, hatua za kasi juu ya upinzani wa antimakrobio kwenda kufanya kazi na kuzingatia mkakati wa WHO juu ya afya, mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa msikilizaji unaungana nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Citizen Radio nchini Kenya, Redio Free Africa kule Tanzania, Redio Kaya Mombasa Kenya, Mitume Redio 897 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, Sunrise Radio ya Arusha huko Tanzania, na SAR Radio huko Eldoret Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa www voa swahili.com. Na Nigeria imegubikwa katika huzuni kubwa kufuatia kifo cha mkuu wa jeshi la nchi hiyo na maafisa wengine kumi katika ajali ya ndege iliyotokea katika uwanja wa ndege wa Kaduna mwishoni mwa wiki. Ripoti za awali zimebaini kuwa upepo mkali ulisababisha ajali hiyo wakati ndege ilipokuwa inatoa. Uchunguzi zaidi unaendelea kuhusu ajali hiyo. Mwandishi wetu wa Lagos, Colins Atohengbe, anayo ripoti zaidi. Mkuu wa jeshi la Nigeria Ibrahim Atahiru alikuwa safarini kuhudhuria sherehe ya mahafali ya maafisa mapya wa jeshi wa chuo cha ulinzi mjini Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Afisa wa idara ya anga katika uwanja wa ndege wa Kaduna, Amina Salami, amesema ndege hiyo ambaye ilikuwa imebeba Lieutenant Jenerali Ibrahim Atahiru na maafisa mwengine kumi ilipangwa kutua katika kichuo cha kijeshi lakini kwa sababu ya hali ya hewa, ndege ilielekezwa kuenda kutua katika uwanja wa ndege wa raia mjini Kaduna ambako ilipata ajali at about 5.59 PM, we learnt that the aircraft was supposed to land at a military base but due to bad weather they diverted the aircraft to the civil airport, but unfortunately it crash landed, probably due to bad weather. katika karamu ya mazishi ya marehemu maafisa hao kumi na moja mjini Abuja mkuu wa majeshi and sacrifices to the nationhood cannot be forgotten and will continue to linger in the hearts and etched in the history books of Nigeria. Lieutenant General Yatahiru alikuwa mtu mwenye bidii ya juu, ambaye alitumia mwa wake kazini kuonyesha bidii yake katika kazi, kutekeleza wajibu katika kufanikisha kazi zake, ikiwa ni juhudi za kulipa punguza nguvu kundi la boko haram huyu hapa ni marehemu jenerali ya tahiru wakati wa ziara yake kwa vikosi vya jeshi la nigeria mwezi wa aprili iliyopita we will take on boko haram decisively and we are committed to the focus of the entire operation which is the total annihilation of boko haram from nigeria tangu kuteuliwa kwake tarehe nne mwezi wa mechi mwaka huu ameongoza jeshi kwenye vita vingi vya kushinda dhidi ya majambazi na vikundi vya kigaidi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kifo cha Lutenant Jenerali Ibrahim Atahiru ni msiba kubwa kwa familia yake ambaye wamemweleza kama baba mzuri sana, jeshi la Nigeria na wa Nigeria kwa ujumla. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Na kwa miaka mingi tangu mataifa ya afrika yakapata uhuru kutoka kwa wakoloni, mfumo wa elimu katika nchi nyingi bado nakumbwa na changamoto kadhaa kufikia viwango vya, vya kimataifa. Nchini Kenya, wataalamu wa elimu wamekosoa mfumo wa miaka mingi wa kukandamiza wanafunzi kufaulu mitihani badala ya kupata ujuzi wa kimsingi, hatua iliosukuma serikali kuanzisha harakati za kufanya mabadiliko katika jamii na maendeleo. Hii leo tunamulika kundi moja la wadau wa elimu kwa Mombasa, Kenya, walioungana pamoja na kuanzisha miradi ya kijamii ili kubadilisha mtazamo wa elimu hasa katika upande wa usomaji wa vitabu. Mwandishi wetu Salma Muhamed anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Bi Gladis Chonga ni mkereketo wa mambo ya elimu nchini Kenya, ambaye pia ni mfanyikazi katika maktaba kuu za serikali. Gladis amefanya kazi katika kitengo cha watoto katika maktaba hii ya mjini Mombasa kwa zaidi ya miaka 30, sasa. Akiwa mfuasi mkuu wa mabadiliko ya mfumo wa elimu nchini Kenya, Gladys anaeleza tatizo ambalo amelishuhudia kwa muda mrefu hapa. Changamoto, watoto wako tayari kuja maktaba kusoma, lakini wazazi hawawapatii hiyo nafasi. Tunaandikisha watoto, mtoto anakuja kuchukua vitabu, anamaliza kusoma, hapewi nauli ya kuja kurudisha vitabu ama kuchagua vitabu vingine. Unajua, mtoto ukimwanzisha kitu anamotisha, lakini ukimkatishakatisha katisha analusi hiyo ninimotisha motisha. Changamoto nyingine ambayo ndio tatizo sugu kwa sasa ni mfumo wa elimu unaoonekana na wengi kwamba unazingatia zaidi mtihani badala ya masomo ya kimsingi. Kulingana na Gladys ni kwamba hali hii imechangia wanafunzi wengi kuchoka akili na hata baadhi yao kuchukia masomo kabisa. E, mfumo wa elimu umewagandamiza sana, yani anagandamizwa tu asome apite, si apanue akili na mawazo. Aha ni asome apite Question papers, questions, hivyo hivyo. Sasa mwalimu amemweka katika dich hapo hapo hapo hapo, hampi nafasi. Mtoto alikuwa namba gapi? Namba ishirini, zuzu hili, nenda tuition nenda tuition, zuzu huyu, ili hali ungempatia tu nafasi ya kurelax na kurefresh. Kutokana na hali kama hizi, Gladys pamoja na wenzake wameanzisha mifumo mbalimbali ya kusaidia baadhi ya shule pamoja na wazazi. Hii ikiwa ni katika harakati ya kuongeza baadhi ya vitu muhimu ambavyo shule nyingi katika maeneo ya mashinani zimekosa. Moja ya programu hizo ni kuanzisha maktaba za kisasa katika shule zilizoko karibu, huku pia wakiunganisha na mifumo ya teknolojia mpya kama anavyoeleza Samuel Ngugi kupanga mikakati ya kuingiza mambo ya teknolojia ndani ya library services ambazo hapa Mombasa tuwaziita maktaba centers. So vile tumefanya, within Mombasa tume map out, kuna shule 98, na na ambazo ziko within Mombasa tumezigawa katika groups ama katika clusters, ambazo kila cluster inabeba shule nne ama tatu, na tumechagua ile shule ambayo iko na facilities za kutosha ambayo tumechagua isimamie kitengo cha hizo vitabu. Katika maktaba hizi pia wameanzisha programu za kuwavutia watoto kuanza utamaduni wa kusoma vitabu wakiwa bado wadogo, maarufu kama book clubs. Tunafanya kujaribu kupunguza huo ulegevu, ni kama hivi ku, kuanza nani, book clubs na activities ambazo zitavutia watoto kama hawa. Kuna watoto ambao wamewekwa tu kwa tuktuk, aje mzazi yuko nyumbani. Tumeona ni idea nzuri, tukianza na hawa watoto wako chini wa na kuwa wakiwa wanajua umuhimu wa masomo sasa. Tunaona ni heri umkunje akiwa mbichi, akiwa huku chini. Nimejumuika pia na Bi Sahara Abdi, mwandishi wa vitabu vya watoto aliyekuja hapa kwa ajili ya uzinduzi wa kitabu chake kipya A Boy Called Salah Had... Ripoti ya hivi karibuni kutoka kwa Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kwa sasa changamoto kuu ya elimu barani Afrika ni kutokuwa na usawa katika usambazaji wa rasilimali muhimu za kimasomo shuleni. Hata hivyo, programu kama hizi anazofanya Gladys pamoja na wenzake hapa Mombasa ni moja tu kati ya harakati za kibinafsi mashinani, lakini mchango wake ni mkubwa katika jamii husika. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na muda mfupi kutoka sasa atakuletea muktasari wa habari unaosomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa na manusura wanasema mlipuko wa volkano huko Congo na vurugu iliyofuatia imesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watano na kwamba zaidi ya nyumba mia tano zimeharibiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema serikali ya Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu kuendelea kwa mzozo katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, pamoja na vitisho vingine vya utaifa umoja wa kitaifa na uadilifu wa Ethiopia. Uchumi wa Nigeria ulikuwa kwa asilimia 0.5 katika robo ya kwanza ukiinuliwa na uzalishaji ulioongezeka wa mafuta ghafi na bei ya mafuta, ofisi ya takwimu ya nchi hiyo ilisema Jumapili, huku shughuli zikiongezeka polepole pole, baada ya kulegeza taratibu za masharti ya kujikinga na korona na kufikia hapa, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, yanafikia mwisho. Ndio tunakamilisha matangazo haya. Shukrani kwa niaba wote wanaofanikisha matangazo haya na msimamizi wa matangazo hadi Yariami, mwongozaji Diodon Chubahiro imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na kutekea siku njema kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC.