Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumanne, Mei 25 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Nuru FM Iringa Tanzania, KFM Songea, Mbeya Highlands FM Mbeya, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio RNA Fizi DRC, Redio Manyema Kindu DRC na Lulu FM Malindi Kenya. Vilevile vile, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. na ripoti za kuandelea hii leo, wanasaikolojia wanasema kiwango cha majaribio ya kujua kati ya wakimbizi nchini Uganda kimeongezeka wakati huu wa janga la COVID-19. Na katika ripoti nyingine ni kwamba maafisa wa kijeshi nchini Mali wamewakamata rais pamoja na waziri mkuu wa nchi hiyo hapo Jumatatu, ikiwa ni miezi michache tu katika uongozi wao. Hizo ni baadhi ya ripoti tukazosikia katika matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika. Nampisha mwenzangu mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imeanza kusikiliza ushahidi dhidi ya kamanda wa jeshi la wanamgambo wa Sudan, Ali Muhamed Al Abdurahman, anayejulikana pia kama Ali Kushaibu, anayeshukiwa kuwa kiongozi wa wanamgambo maarufu wanaodaiwa kufanya ukatili katika mkoa wa Darfur nchini Sudan. Usikilizaji kesi utaamua ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi katika moja au zaidi ya mashtaka thelathini na moja ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu ambao unamkabili Kushaib wakati wa uwasilishaji wake wa mashtaka hapo Jumatatu. Mwendesha mashtaka Fatu Ben Suda alimwita Ali Kushaib mkosaji aliye tayari na mwenye nguvu katika uhalifu aliyoufanya mwaka elfu mbili na tatu na mwaka elfu mbili na nne wakati serikali kuu ya Sudan ilipojaribu kukomesha uasi huko Darfur. Kushaib alikamatwa baada ya kujisalimisha mwenyewe kwa mamlaka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka jana na kuhamishiwa ICC huko The Hague. Mahakama ilitoa hati ya kukamatwa kwa kushaibu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na saba. Usikilizaji kesi unatarajiwa kuchukua siku nne, alisema Fadi El Abdallah, msemaji na mkuu wa maswala ya umma katika ICC kikosi kazi cha kitaifa cha Sudan Kusini kwa COVID 19 kinapeleka dozi sabini na mbili elfu za chanjo ya AstraZeneca kwenye kituo cha COVAX kwa matumizi katika nchi nyingine kabla ya dozi hizo kuisha muda wake. Sudan Kusini ilipokea dozi mia moja thelathini na mbili elfu mwishoni mwa mwezi Machi kutoka COVAX, ushirika wa ulimwengu ambao unafanya kazi kuhakikisha upatikanaji wa chanjo ya virusi vya korona kwa haki na usawa ulimwenguni. Wizara iliamua kurudisha dozi hizo baada ya kujadiliana suala hilo na shirika la afya duniani WHO, alisema naibu waziri katika wizara ya afya ya Sudan Kusini, Dr Mayen Machuot. Hatutaki kuhatarisha dawa ziharibike mikononi mwetu, tutawajibika kwa hilo kwa hivyo basi tunarudisha dozi sabini na mbili elfu ambazo zinaweza kutumiwa na mtu ambaye anaweza kutumia dozi hizo ndani ya wiki moja, Machwot aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkutano huko Juba. Kituo cha COVAX kiliandika kwa serikali ya Sudani Kusini ikisema kwamba kimefurahishwa na mpango huo na kwamba dozi hizo hazitapotea bure. Maafisa wa jeshi nchini Mali wamewakamata rais na waziri mkuu wa nchi hiyo Jumatatu, miezi michache tu katika uongozi wao, kulingana na ripoti mbalimbali. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Rais Bandau na waziri mkuu Mokta Wane pamoja na waziri wa ulinzi Solimani Dukore walipelekwa katika kituo cha kijeshi nje ya mji mkuu Bamako. Reuters na AFP waliripoti. Balozi wa Marekani nchini Mali ulionya raia wake kuepuka safari zisizo za lazima kuelekea Bamako kwa sababu balozi ulipokea ripoti za kuongezeka kwa harakati za kijeshi jijini humo. Habari hiyo inafuatia mabadiliko ya serikali ya nchi hiyo, ambapo wanachama wawili wa utawala wa kijeshi waliochukua madaraka katika mapinduzi ya Agosti walibadilishwa. Jeshi lilimpindua rais wa zamani Ibrahim Bubakar Keita Agosti iliyopita. Ndau na Wane unatumikia muhula wa miezi kumi na nane wakati nchi hiyo ipo katika kipindi cha mpito na kujiandaa kwa uchaguzi mpya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken aliondoka Jumatatu kuelekea mashariki ya kati kufuatia usitishaji mapigano kati ya Israel na Hamas ambao ulianza kutekelezwa mapema Ijumaa. Hii ni safari ya kwanza ya Blinken kwenda eneo hilo kama mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa Marekani. Atakutana na viongozi wenzake wa Israel, wa Palestina, ikiwa ni juhudi za Washington za upatikanaji wa suluhisho la mapigano huko Gaza. Waziri huyo atafanya mazungumzo na waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, na maafisa wengine mjini Jerusalem, na atakutana huko Ramallah na rais wa mamlaka ya Palestina, Mahmud Abbas, waziri mkuu Muhammad Sheitah, pamoja na maafisa waandamizi wengine kabla ya kile kinachotabiriwa kuwa msimu wa kawaida wa vimbunga katika bonde la Atlantic. Serikali ya Marekani inaongeza fedha mara mbili kuiandaa jamii kwa dhoruba kama hizo au matukio mengine mabaya ya hali ya hewa. lazima tuwe tayari wakati dhoruba inatokea, rais Joe Biden alisema katika ziara yake kwenye makao makuu ya idara ya serikali kuu inayohusika na matukio ya dharura siku ya Jumatatu. Mkutano wa leo ni ukumbusho muhimu kwamba hatuna wakati wa kupoteza katika kujiandaa kwa mwaka elfu mbili na ishirini moja, rais alisema, akisema kwamba fima kabla ya kupewa taarifa juu ya msimu wa vimbunga wa mwaka huu. Biden pia alielezea hatari zinazotokana na moto wa msituni huko California na majimbo mengine ya magharibi. Nipo hapa kuweka wazi kwamba sitaki chochote isipokuwa kuwa tayari kwa changamoto hizi zote, alisema Rais Biden. Idara ya kitaifa inayohusika na masuala ya bahari na anga inatabiri kiasi cha asilimia sitini ya msimu wa kawaida wa dhoruba ya Atlantic na uwezekano wa upepo wenye vimbunga sita hadi kumi. Ni mwaka mmoja tangu video ya kifo cha George Floyd Marekani mweusi iliposambaa kote ulimwenguni na kuchochea miezi kadhaa ya hasira, maandamano yanayodai haki kwa watu weusi na madai ya kusitisha ukatili unaofanywa na polisi nchini Marekani na kwingineko. Picha za ofisa polisi wa zamani wa Minneapolis, Derek Chauvin, ambaye ni mzungu, akimfunga pingu Floyd, aliyelazwa pembeni mtaani na kisha kumwekea goti shingoni mwake kwa zaidi ya dakika tisa zinaendelea kugusa fikra za mamilioni ya watu, hususan jamii ya watu weusi wa wakati wa usikilizaji kesi iliyochukua wiki tatu na kuonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni kitaifa. Video hiyo ilikuwa ushahidi muhimu katika mashtaka ya jinai dhidi ya ofisa wa polisi wa zamani ambaye alikutwa na hatia mwezi uliopita kwa mauaji ya daraja la pili. Picha hizo zilipigwa na kijana mwenye umri wa miaka kumi na saba, Danela Fraiza, ambaye alirekodi tukio hilo kwa kutumia simu yake ya mkononi na kubandika kwenye mitandao ya kijamii na kupata mtazamo wa kitaifa wakati janga la korona likiendelea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba Uganda ni mwenyeji wa idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi barani Afrika na wanasaikolojia wanasema kiwango cha majaribio ya kujiua kati yao kimeongezeka wakati huu wa janga la Covid 19. Mwandishi wetu Halima Athumani anaangalia juhudi za kuwasaidia wale waliokimbia hatari za kimwili na kujikuta wanapata shida ya kiakili. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Meta Joston mwenye umri wa miaka ishirini na mbili kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alikuwa tayari anaishi maisha magumu katika moja ya makazi ya wakimbizi nchini Uganda wakati serikali ya nchi hiyo ilipotangaza hatua mwaka jana kudhibiti kuenea kwa COVID 19, maisha yake yalizidi kuwa magumu, huku ukiwa na kazi kidogo au hakuna kabisa kwa wenyeji. Meta ambaye hapo awali aliishi kwa kutegemea kazi za vibarua nje ya kambi hakuwa na mapato nje ya misaada ili kusaidia familia yake. Kwa meta ambaye aliishi na ndugu zake watano na baba yake asiye na ajira, alikuwa ilikuwa ni njaa ambayo ilimfanya karibu ajiue. Tulilala siku mbili bila kula chakula, tulikuwa tunaishi kwa uji tu, uji kidogo ambao ulituimarisha kwa muda mfupi. Kweli kabisa, wakati huo nilikuwa nasema, kama hivi ndivyo inamaanisha, haina maana kwangu mimi kuishi katika ulimwengu huu. Mamuru Jackson, mkimbizi kutoka Sudani Kusini, anasema ni ukosefu wa mwingiliano wa kibinadamu uliomsukuma. Baada ya kukimbilia Uganda na mdogo wake, akiwaacha wazazi wake huko Sudani Kusini, Mamuru hakuwa tayari kuchukua jukumu la kuwa mzazi. Actually, that, that thought came to my mind. Kwa kweli wazo hilo lilinijia akilini kwa sababu nilihisi niko peke yangu katika ulimwengu huu na pia kazi nyumbani, kwa sababu nilikuwa mkubwa nyumbani. Mdogo wangu mwingine bado ni mdogo sana, nilihisi kuzidiwa. Male Ali, mwanasaikolojia na mshauri, anasema hali zote za Justin na Jackson ziliongezeka kutokana na mawazo ya kutotunzwa baada ya kujitenga na familia zao. Anaelezea masuala ya msingi. Wanasaikolojia wanasema kutafakari kujiua hufanyika kwa hatua. Hii ni pamoja na kupoteza matumaini, kupanga jinsi ya kumaliza maisha yao kwa kutumia dawa, sumu, kamba au kujiangusha kutoka eneo la mwinuko, na mwishowe kukamilisha kitendo hicho. Na katika hatua ya pili, ambapo wanasaikolojia wanasema watu walio katika hatari lazima wapate ushauri wanaohitaji ili kuwazuia na hatua ya kujiua. Baadhi ya wataalamu wa wagonjwa ya akili wanasema dalili za kuangalia ni kujiweka mbali na watu, kulia, kujitenga, kupoteza hamu ya shughuli za zamani anazopenda na, na ukosefu wa usingizi. Unasikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia. Uchunguzi juu ya ajali ya gari la umeme lililosababisha vifo vya watu kumi na nne nchini Italy utalenga kujua ni kwa nini waya ulipasuka na breki za dharura hazikufanya kazi. Mwendesha mashtaka alisema Jumatatu breki za mfumo wa usalama hazikufanya kazi, vinginevyo gari hilo lingesimama. Olympia Bosi, mwendesha mashtaka mkuu huko Vebania, aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kwa nini hilo lilitokea, bila shaka linafanyiwa uchunguzi. Watu kumi na nne, wakiwemo watoto wawili chini ya umri wa miaka kumi waliuawa wakati gari hilo lililotumia umeme la Stresa Motaron ambalo linasafiri kati ya mji wa mapumziko wa Stresa hadi juu ya mlima wa Motaron katika mkoa wa Piedmont huko Italy lilipoanguka siku ya Jumapili. Mtoto wa miaka miwili alifariki papo hapo na mtoto wa miaka tisa alifariki akiwa hospitali baada ya kupata shinikizo la moyo mara mbili. Mtoto mwingine wa miaka mitano alijeruhiwa vibaya, lakini alikuwa anafahamu na uwezo wa kuongea. Anapatiwa matibabu kwenye hospitali ya watoto ya Turin. Mwandishi wa habari wa Marekani anayefanya kazi kwenye jarida la habari nchini Myanmar amekamatwa na mamlaka, kulingana na shirika lake la habari analoliandikia. Frontier Myanmar ilisema kwenye Twitter kwamba mhariri wake mwandamizi Dani Feister alikamatwa Jumatatu katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Yangon akiwa anajiandaa kupanda ndege kuelekea Malaysia na alihamishwa kwenda gereza la Insein la Yangon. "Hatujui ni kwa nini Dani alizuiliwa na hatujaweza kuwasiliana naye," gazeti hilo lilisema. "Tuna wasiwasi juu ya ustawi wake na tunatoa wito aachiliwe mara moja. Vipaumbele vyetu hivi sasa ni kuhakikisha kwamba yupo salama na kumpatia msaada wowote unaohitajika," ilisema taarifa ya gazeti hilo. Frontier Myanmar inachapisha taarifa kwa lugha ya Kiingereza na Kibama na ni moja wapo ya vituo vya habari vinavyojitegemea nchini humo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema Marekani inafahamu ripoti kwamba raia wa Marekani anashikiliwa nchini Myanmar. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. na kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio na 97 FM kule Kitale, Kenya, vilevile Live HD Radio Kalowezi DRC, RTR Radio huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, pia Radio Rakovi Kiwanja DRC, RTGL Radio Butembo DRC na Storm FM Geita Tanzania. Pia usahau mtandao wetu www.voaswahili.com. Tutarejea kwenye ripoti za wandishi wetu. Na bunge la taifa la Nigeria limeanza mchakato mpya wa kuharamisha malipo ya fidia kwa kundi lolote ambao linawateka nyara na kutoachilia mpaka walipwe fidia, katika mjadala wa muswada wa kufanya marekebisho ya sheria ya kupinga ugaidi Wabunge na maseneta walisema malipo ya fidia huwapa watekaji nyara nia ya kuendelea na udhalimu wao. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohenbe anayo ripoti kamili. Wabunge wa Nigeria wameanza hatua za kuharamisha malipo ya fidia kwa majambazi wanaotenda uhalifu. Mswada mpya ambao umejadiliwa bungeni na kurejeshwa kwenye kamati ya Seneti juu ya mambo ya sheria kupitia kabla ya kuidhinishwa na kupitishwa kuwa sheria. Changamoto ya kumaliza tatizo la utekaji nyara nchini humo ilielezwa kuwa ni muhimu sana. Senator Ezewa Onyeuchi aliupendekeza mswada huo kwa sababu ya matukio ambayo watekaji nyara hudai malipo ya fedha, hali ambayo inaelezea, inaendeleza vitendo vya utekaji nyara na kuimarisha majambazi. Seneta Adamu Ailero anasema licha ya malipo ya fidia kuwa kinyume cha sheria, mashirika ya usalama yanapaswa kupewa teknolojia ya kisasa kuwafuatilia na kuwatafuta majambazi ili iwe rahisi Senata Bamidele Opeyemi anasema kwamba mbali na kulipa fedha familia za waathiriwa waliotekwa nyara, wakati mwingine wanalazimika kutoa vitu vingine kama pikipiki au magari kama fidia kabla jamaa zao kuachiliwa huru. Ransom has been in forms of uh, payment. Sometimes even state and non-state actors agree to buy buses, to buy motorcycles in name of paying a ransom. The government must put the legal framework in place to discourage kidnapping. Mwishoni mwa majadiliano ya mswada huo, Senator Onye Uchi, alipendekeza muda wa kifungo jela uwe miaka kumi na tano kwa mtu yeyote atakayekuchwa na hatia ya kulipa fidia kwa majambazi. Katika majadiliano hakuelezwa nini familia ya waliotekwa nyara inapaswa kufanya, mbali na maoni kwamba serikali inapaswa kutimiza jukumu lake la kulinda vyema usalama wa watu, maisha na mali kote nchini. Kuna uwezekano kwamba kamati ya seneti juu ya masuala ya sheria inaweza kujumuisha hiyo katika ka uchunguzi wa uwasilishaji wa mswada huo kabla haujasahihishwa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba matukio ya wapinga dini yanaongezeka ulimwenguni na haswa hapa nchini Marekani, kulingana na taasisi ya Anti-Defamation League. Shirika hilo linasema mwaka 2019 ulikuwa mbaya zaidi kwa visa vya chuki za kidini nchini Marekani, na hata wakati wa kufungwa kwa shughuli mbalimbali kutokana na janga la COVID-19 mwaka 2020 haukuwa nyuma sana. Kutoka New York mwandishi wa VOA, Keith Koshishki anaripoti. Usiku mmoja wa Aprili, mtu mmoja anaonekana kwenye kamera za usalama akivunja madirisha katika sinagogi ya Young Israel huko Riverdal, kitongoji katika jiji la New York ambacho ni makazi ya wayahudi wengi. Haishii hapo, anaharibu masinagogi mengine kadhaa katika eneo hilo pamoja na kituo cha wayahudi cha Riverdal. Blunt about the whole thing and didn't care ukweli about ni kwamba alikuwa mkweli juu ya jambo zima na hakujali ikiwa una mashahidi. Hiyo ilipendekeza anaweza kuwa ni hatari sana matukio hasa maana chuki kwa Yahudi wa Marekani si ya kipekee. Kulingana na ripoti ya kila mwaka ya Anti-Defamation League, visa vya chuki dhidi ya Uyahudi vilitokea katika majimbo 47 kati ya 50 ya Marekani mwaka jana upingaji imani ya kiyahudi ni chuki ya muda mrefu ulimwenguni na aina fulani itakuwa nasi siku zote taasisi ya ADL ilifuatilia visa 2,100 vya wapinga dini ya kiyahudi marekani mwaka 2019 idadi kubwa zaidi kwenye rekodi tangu shirika hilo lilipoanza kufuatilia visa hivyo tangu miaka ya 70 mwaka 2020 haukuwa bora zaidi kushika nafasi ya ya tatu ikiwa ya juu katika rekodi. Wakati wa janga hilo, maneno ya chuki yalihamia kwenye mtandao. Uchunguzi wa chuki na unyenyasaji mtandaoni wa ADL unaonyesha asilimia 41 ya wale waliohojiwa na asilimia 36 ya Wayahudi wanasema walinyanyaswa mtandaoni kwa mwaka uliopita. Hii ni pamoja na mashambulizi kwenye mtandao wa Zoom na mashambulizi ya chuki dhidi ya wa Wayahudi katika mikutano kwa njia ya video. Kampuni kama Facebook na Twitter ziliondoa yaliyomo na kupiga marufuku watu binafsi kwa kueneza habari potofu na matamshi ya chuki. Hata hivyo, mwaka 2021 upo kwenye kasi ya kuvunja rekodi ya mwaka 2019 ya visa vya chuki dhidi ya Wayahudi. Mapema mwezi Mei, mtuhumiwa mwenye umri wa miaka 29 Jordan Burnett, mkazi wa Riverdale alikamatwa na polisi wa jiji la New York. Anakabiliwa na mashitaka 42 ambayo mengi yameainishwa kama uhalifu wa chuki. Yuko nje kwa dhamana akisubiri kesi, na kuacha wengine wakiwa na wasiwasi na kufadhaika. Utafiti wa hivi karibuni wa ADL uligundua asilimia 11 ya wahojiwa walikuwa na maoni ya wanaopinga Uyahudi. Wataalamu wanasema Ufungua wa mabadiliko ni elimu. Endelea kusikiliza matangazo ya Kimekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi anakusomea muktasari wa habari. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, imeanza kusikiliza ushahidi dhidi ya kamanda wa jeshi la wanamgambo wa Sudan, Ali Muhamed Ali Abdul Rahman, anayejulikana pia kama Ali Kushaib, anayeshukiwa kuwa kiongozi wa wanamgambo maarufu wanaodaiwa kufanya ukatili katika mkoa wa Darfur nchini Sudan. Kikosi kazi cha kitaifa cha Sudani Kusini kwa COVID-19 kinapeleka dozi 72,000 za chanjo ya AstraZeneca kwenye kituo cha COVAX kwa matumizi katika nchi nyingine kabla ya dozi kuisha muda wake. Maafisa wa jeshi nchini Mali wamewakamata rais na waziri mkuu wa nchi hiyo Jumatatu, miezi michache tu katika uongozi wao, kulingana na ripoti mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliondoka Jumatatu kuelekea Mashariki ya Kati kufuatia usitishaji mapigano kati ya Israel na Hamas ambao ulianza kutekelezwa mapema Ijumaa. Kabla ya kile kinachotabiriwa kuwa msimu wa kawaida wa vimbunga katika bonde la Atlantic, Serikali ya Marekani inaongeza fedha mara mbili ili kuiandaa jamii kwa dhoruba kama hizo pamoja na matukio mengine mabaya ya hali ya hewa. Ni mwaka mmoja tangu video ya kifo cha George Floyd, Marekani mweusi iliposambaa kote ulimwenguni na kuchochea miezi kadhaa ya hasira maandamano yanayodai haki kwa watu weusi na madai ya kusitisha ukatili unaofanywa na polisi nchini Marekani na kwingineko. Na matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. kwa wa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, akiwa msimamizi hadi ya Riami, mwongozaji Diodon Chubohiro, nimeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, jina langu ni Sandey Shomari na kutakia asubuhi njema mahali popote pale unapotusikiliza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani ilitangaza masharti ya viza dhidi ya afisa wa jamhuri ya watu ya China, wa China kwa kuhusika kwake katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, hasa kuwaweka ndani kiholela wanachama wa kundi la Falun Gong kutokana na imani zao za kidini. Yu huo mkurugenzi wa zamani wa kile kinachoitwa kundi linaloongoza katika kuzuia na kukabiliana na dini za uzushi ya Chegdu katika jimbo la Zichwan alizuilia kuingia nchini Marekani pamoja na wanafamilia wake. Tangazo hilo lilitolewa Mei kumi na mbili wakati ambapo wizara ya mambo ya nje ilipochapisha ripoti yake ya mwaka kuhusu uhuru wa dini kote duniani. Katika sehemu kuhusu PRC wizara ya mambo ya nje imeelezea kwamba mamlaka zimeripotiwa kuwakamata zaidi ya wanachama elfu saba wa Falun Gong katika muda wa mwaka mmoja uliopita, na wengi walikumbwa na manyanyaso makubwa. Wanachama wa Falungong sio waathirika peke yao wa mateso ya kidini yanayofanywa na Beijing. Kama Daniel Nadel, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje kwa maswala ya uhuru wa kimataifa wa dini alivyoelezea katika ripoti iliyotolewa, sisi pia hatuwezi kuangalia kando kutokana na uhalifu unaoendelea dhidi ya ubinadamu na mauaji ya kimbari ya serikali ya China inayofanya dhidi ya Waislamu walio wachache huko Zinjiang. Hii inaweza kuwa ni kilele cha miongo ya ukandamizaji kwa waumini wa dini kuanzia mabudha wa Tibet mpaka wa Kristo hadi wale wa Falun Gong. Bwana Nadel ameelezea kwamba serikali ya PRC imeacha kukana waziwazi kuwalenga jamii ya Uyghur huko Xinjiang. Badala yake, PRC imebadili mwelekeo kwa utetezi wa uongo kwamba vitendo vyao vya kutisha kwa jamii, ikiwemo kugeuza mkoa mzima katika kile ambacho Bwana Nadel amekieleza, gereza la wazi, ni muhimu kwa sababu za kiusalama. Kwa kweli dunia haiwezi kukubaliana na hilo. Tumeona waziwazi wazi ni kitu gani kinatokea. Nini jaribio lao? Kutokomeza watu, historia, utamaduni kutoka ardhini, na hilo halikubaliki hata kidogo. Katika muda wa mwaka mmoja uliopita, Marekani imejibu manyanyaso hayo kwa watu wa China katika haki zao za msingi, ikiwemo haki ya uhuru wa dini kupitia njia mbalimbali, Marekani amesema afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje Nadel ina nia ya dhati kutumia nyenzo zote zilizopo, chanya na za adhabu, kusukuma mbele haki za msingi kwa watu wengi na jamii kote duniani ambazo hadithi zao zimejaa katika ripoti hii. Ujumbe wetu hivi leo ni dhahiri: tunawaona, tunawasikia na hatutapumzika mpaka muwe huru kuishi maisha yenu kwa utu na amani. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>