Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangazia hatua ya serikali ya mji wa Goma kutaka wananchi kuondoka katika mji huo kwa kuhofia mlipuko mwingine wa volkano kutoka katika mlima Nyiragongo, hasa ikizingatia katika siku hizi za karibuni. Mara baada ya kutokea ule mlipuko wa kwanza siku ya Jumamosi, kumekuwa na matetemeko ya ardhi yaliyosababisha kuharibu baadhi ya majengo na miundo mbinu ya barabara katika mji wa Goma na mji wa Gisenyi ulioko katika taifa la Rwanda. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo Tutaangalia ziara ya rais wa Ufaransa nchini Rwanda, ziara ambayo inaelezwa kuleta mwafaka baina ya taifa la Rwanda na Ufaransa eh, kutokana na historia iliyopo ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 na na ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa Undani, na kama nilivyodokeza, tunaanzia e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali ya mji wa Goma imewaomba wananchi wote kuondoka katika a, mji huo, a, kwa sababu hali inavyoonekana si shwari na kuna uwezekano ukatokea mlipuko mwingine wa volkano. E, ukifuatiwa na ule mlipuko uliotokea siku ya Jumamosi na kusababisha uh, vifo vya watu na uharibifu mkubwa, ambapo wananchi wa mji wa Goma na mji e, wa Nyiragongo uh, ilibi, ilibidi wakimbilie nchi jirani ya Rwanda. Hali hiyo inatokea kukiwa tayari kumeshatokea mfululizo wa matetemeko ya ardhi uh, toka uh, siku ya Jumamosi baada ya kumalizika kwa Aa, mlipuko wa vulkano ambapo tetemeko ama matetemeko ya ardhi yamekuwa yakitokea kila aa, saa kwa dakika tano e, ambapo kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa matetemeko hayo yamekuwa yakisikika katika mji wa Goma aa, wilaya ya Nyiragongo pamoja na mji wa Kigisenyi e, mji ambao unapatikana katika taifa la Rwanda a, mji wa mpakani na Goma. Hali hiyo inatokea wakati tafrani zikizidi eh, kuwatokea watu mbalimbali mbali ambao wamekuwa wakikimbia kunusuru maisha yao eh, huku nyuma wakiacha majumba, mali zao ili kuhakikisha kwamba wanakuwa salama. Hali hiyo vilevile vile, eh, imetokea ambapo wakati huu ah, jumuia ya kimataifa ikielezwa kuweka mazingira ya kusaidia kutoa misaada mbalimbali ya kibinadamu kwa watu wote ambao wamepata e, hali hiyo. Kwanza tuanze kusikiliza ripoti ya mwanahabari wetu e, wa mji wa Goma, Austere Malivika, atufahamishe kile ambacho a, kinaendelea. Austere Malivika, kwanza embu tupe habari zaidi katika ripoti yako. Akizungumza na sauti ya Amerika hapa eneo la Kibati wilayani Nyiragongo, wananchi wa Goma wakiendelea kutimuka mji huu kufuatia hatua ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kuondoka katika muji wa Goma kutokana na lava. Nzangi amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio maana government tulichukua mpango ya kuambia raia watoke katika zile makartie, waende mzengine makartie za ville, ama mwenye iko na mamlaka aweze kutoka ndani ya vile na kwenda mahali ambapo kusikiliza. Maelfu ya wananchi wakibeba watoto, kuku, mbuzi na mizigo kadhaa waonekana wakikimbia kama mama huyu. Tunakimbia juu ya mlipuko ya moto, ndio tunakimbia volkeno. Governor anatuambia ile ma misukosuko ya volkani inaonekana, volkani ngali itarekuka mwingine ya Goma, njo maana tunakimbia tunaenda kiwanja tunaenda Rugari, Butembo, kaina kama tutaishia na Beni, hatuyue. Hawa ni maelfu ya wananchi wa Goma ambao wamelazimika kukimbia mji huu kufuatia hatua ya serikali. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia gavana wa kijeshi mkoa wa Kivu ya kaskazini nimeomba wananchi wote wanaokuwa katika sehemu hatarishi katika kata mbalimbali ya mji wa Goma waweze kuondoka kuelekea wa sehemu ya usalama nyuma yangu ni miongoni mwa wale ambao wanakimbilia maeneo ya Kiwanja, Butembo, Ruchuru pamoja na Beni na maeneo mengine. Wanawake, watoto, wazee, vijana, kila mmoja anabeba vitu vyake akikimbia. Kwa sasa mji wa Goma hali ikiendelea kuwa ya wasiwasi, maelfu ya wananchi wakiwa wamelazimika kukimbia. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Kibati Nyiragongo. Asante Auseri uh, Malivika na ripoti hiyo. Na hivi sasa tunaungana naye Auseri Malivika moja kwa moja kwa njia uh, ya simu kutoka mji wa Goma. Tueleze uh, hali halisi uh, jinsi ilivyo uh, katika mji huo wa Goma mara baada ya uh, gavana wa kijeshi uh, wa jimbo la Kivu Kaskazini, uh, jimbo ambalo unapatikana vilevile mji wa Goma kutoa amri ya watu kuondoka majumbani mwao. Austeni Malivika, hali ikoje mpaka hivi sasa e, tunavyozungumza hapo Goma? Aa, wakati ambapo unazungumza na mimi sasa hivi niko chini ya um, mlima mdogo wa volcano uliotupa matope yake kwenye upande wa Kongo na sehemu moja ya Rwanda, na hapa hata unasikia kuna kelele kwa sababu kuna magari, wananchi wanakimbia kutoka mji wa Goma kukimbilia maeneo ya Ruchuru, Butembo, Beni na sehemu nyingine, na hii ni baada ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kutoka katika baadhi ya makata ama kuondoka Goma ama waende sehemu nyingine, na ndio shughuli ambazo zinaendelea hivi sasa. Yaani tangu saa saba za usiku wananchi wanautoroka mji wa Goma kuhofia hali okay, ya kimaisha hasa kutokana na, na, na hatua ya serikali kusema kwamba ni lazima wananchi wa wote watoke katika mji wa Goma kwa sababu kuna tishio la linalotokana na mtetemeko wa volkano. Sasa ma, malifika utaratibu huko vipi watu wanaondoka katika majumba yao? Ni kwamba uh, serikali imetoa ulinzi rasmi ili kulinda mali za watu ambao wanaondoka, eh, ama nyumba ndo zinabaki wazi tu. Aha, hiki ambacho umezungumzia ni kwamba gavana wa kijeshi amesema kwamba polisi na jeshi watawekwa katika zile sehemu ambako wananchi wameondoka ili waweze kulinda makazi na nyumba za watu ambazo wameziacha. Lakini wananchi wengi wanasema hawana imani na na, na, na polisi, ndio ndio wasiwasi, japokuwa wanalazimika tu kuondoka. Lakini wengi wanasema hawana imani, kwa sababu wanashutumu vyombo vya usalama kuwa huwa ni wao kila mara wanahusika na, na, na, na, na wizi wa simu za watu saa za usiku ama uporaji kwa hiyo wengi wa, wengi hata wanabeba vitu vyao na wengine wameacha vile vichache ambavyo wanasema kwamba havina maana, na wanajua kwamba pengine hivi vitu watakuta vime, vimeibwa tu, kwa sababu haijulikani ni lini eh, gavana ataamua kwamba wananchi warudi katika mji wa Goma. Watu wananchi wanakwenda wengine Beni, hata japokuwa ni sehemu ambako kuna ukosefu wa usalama, lakini wanalazimika kwenda huko kwa sababu ya kuogopa eh, hizi lava pamoja na huu mlipuko wa, wa, wa volcano na utaratibu sasa hapo uko vipi? Watu wanaondoka kwa magari ama usafiri wa binafsi ama serikali imeandaa utaratibu maalum ambao unasafirisha watu kupeleka maeneo mbalimbali? Na je, huko wanakokwenda wana tayari wameshaweka mazingira mahususi hasa kwa ajili ya kuwasaidia hawa watu? Aha, hili ndilo tatizo, kwa sababu hakuna mazingira fulani yaliyoandaliwa. Hiki kitu kimezungumziwa na baadhi ya watu kwamba serikali imesema watu waondoke Goma waende, wanaenda wapi? Wame eh, kitu gani kimeandaliwa? Hamna. Yaani wengine wanasema kwamba huenda hii sehemu watu wanakimbilia kama Sake, magharibi mwa mji wa Goma, kutazuka kipindupindu, kwa sababu watu wanakimbia na watoto, hawana chakula hawana pesa. Na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kila mtu anakimbia na gari yake binafsi, hakuna gari ya serikali ama basi ya serikali inayosaidia watu isipokuwa tu ni kila mtu amejisaidia, na wengine wanatembea kwa mguu. Hata wakati ambapo unazungumza na mimi, kuna watoto wa miaka miwili mwaka mmoja ambao wote wanakokotwa wa, wa, wa na, na familia zao, wanatembea kwa mguu. Haijulikane watafika saa ngapi sehemu wanakwenda. Pengine wengine watafika watafika uh, saa saba za usiku, wengine wengine sijui watafika saa ngapi kwa kwa sababu wanatembea kwa mguu, na hata kuna wengine wamechoka, wanaanja kukaa, wanashindwa kutembea, ambao hawana namna ya kutembea, lakini wengi wanatembea na magari binafsi ambazo walikuwa wameshaweka nyumbani. Asante sana Austeri Malivika kwa e, kutueleza hayo yote na tunakutakia kila la heri, na tunaamini kabisa serikali na vyombo vyote vya usalama vitatoa nafasi kwa wanahabari kuendelea kubaki katika maeneo hayo kama ulivyogusia, e, kwa ajili ya kutoa habari za kile kinachoendelea. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kila siku jioni kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo kupitia UBC Radio nchini Uganda. VOA inakuwahakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda. Ni fursa kwako kwa kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC Radio itakuletea matangazo ya Idhaa ya Kiswahili VOA. Ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda kuanzia Jumatatu, Mei 31. Nam, karibu katika uh, sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokueleza, katika sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Rwanda ambapo uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya ziara katika taifa hilo la Rwanda uh, mara tu baada ya kumalizika ule mkutano wa Ufaransa na mataifa ya Afrika. Na kwa kipindi kirefu Ufaransa na Rwanda zimekuwa katika mvutano uh, namna Ufaransa uh, ilivyohusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne, ambapo sasa rais wa Ufaransa uh, akiwa katika nchi ya Rwanda kwa, zi, kwa ziara ya siku mbili amewaomba manusura wa mauaji ya kimbari dhidi eh, ya Watusi wa Rwanda kutoa msamaha kwa nchi yake. Amesema ilikuwa na nafasi kwenye mauaji hayo ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda uh, imekuwa ni chanzo cha mzozo baina ya nchi hizo mbili. Baada ya kupokelewa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali, Rais Emmanuel Macron alikwenda moja kwa moja hadi kwenye jumba la kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari mjini Kigali. Akiwa kwenye jumba, ameonyeshwa picha na video ambazo zinaonyesha jinsi mauaji hayo yalivyofanywa, na baadaye aliweka shada la maua kwenye makaburi ya wahanga ya mauaji hayo uh, kabla ya kuandika ujumbe mzito kwenye kitabu cha wageni ambao uliangazia jinsi alivyoguswa na yale aliyojionea kwenye nyumba hilo. Baadaye akatoa hotuba ambayo imejikita katika kile uh, alichokitaja kama unyama wa kupindukia uliofanywa na serikali ya zamani ya Rwanda iliyokuwa mshirika wa karibu na serikali ya Ufaransa chini ya rais uh, Francois Mitterrand. Rais Macron amesema amesikitishwa na nchi yake kuendelea kukaa kimya kwa miaka 27 iliyopita na kufumbia macho ukweli wa kile kilichojitokeza uh, tunaungana na mwanahabari wetu Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, hebu tupe picha halisi. Tunaona hapa kuna kama matamshi ya kuomba msamaha, na Rais Emmanuel Macron amesema kwamba uh, kuomba msamaha peke yake si jambo ambalo linatosha uh, kufunika yale yote yaliyofanyika. Naam, uh, asante. Uh, kimsingi ni kwamba ziara hii ime- kama ulivyosema, ulivyomalizia katika sentensi yako, imefufua matumaini ambayo yamepotea kwa takribani zaidi ya miongo miwili hapa, ikiwa na maana tokea mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne uh, baada ya kufanyika mauaji ya kimbari hapa nchini Rwanda natokea hapo kuwepo na vita vya kusotana vidole kwa maana Rwanda na Ufaransa. Rwanda ikilaumu Ufaransa kwamba imesaidia kutokea kwa mauaji haya. Lakini uh, ukiangalia kwa miaka miwili iliyopita, tuseme kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amejitahidi kwa kweli uh, kuweza kufanya mambo ambayo sio ya kawaida, kwa maana kwamba amejizatiti kuweza kuchokonoa kabisa na kuweza kujua chanzo hasa cha mzizi huu wa fitina niseme, na ndipo alipoanzisha tume ya pamoja ya wanahistoria wa Ufaransa kuweza kutathmini na kufanya tafiti mbalimbali mbali, na kugundua uh, mwishowe mwezi wa tatu mwaka huu, na kugundua kwamba Ufaransa inawajibika katika mauaji ya Rwanda. Kwa hivyo eh, kwa ufupi tu kwamba ziara ya, ya rais wa Ufaransa hapa Rwanda, ambayo inapatia kutangazwa kwa ripoti hizo mbili, upande wa Rwanda, upande wa Ufaransa, na kugundua kwamba Ufaransa imewajibika katika mauaji ya Rwanda, na hata kauli yake aliyotoa ni mambo ambayo kimsingi yanafua matumaini kwamba pengine nchi hii ya Ulaya uh, labda kwa ku, kutambua nafasi hiyo uh, huenda kukawepo na ukurasa mpya wa matumaini ya mahusiano ya nchi hizi mbili ambazo uh, zimekuwa ni niseme, na wadui wa chini kwa chini wa paka na panya. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa uh, rais Emmanuel Macron kusema kwamba Uh, kile ambacho nchi yake imekuwa ikikifanya ama upande uh, iliyokuwepo uh, samahani, peke yake haitoshi kufidia yale yote ambayo yamejitokeza, uh, na ni hotuba ambayo rais Paul Kagame amefurahia kuona kwamba ni mwangaza mpya. Je, kuna nia yoyote inayoonyesha uh, Rwanda kurejea tena katika ile misingi ya kuwa taifa kama la Kifaransa? Maanake tunajua miaka fulani hiyo sera kama ilibadilishwa hivi. Naam, pengine ni mapema ni mapema uh, kwa sababu uh, katika miaka ya hivi karibuni utakuta Rwanda imekuwa ni jamii yenye uh, tuseme mchanganyiko, wenyewe wanasema diversity, kwa maana kwamba lugha za Kiswahili, za Kiingereza, za Kifaransa, za Kinyarwanda zimepata umuhimu um, mkubwa um na hiyo imechukua uh, imeondoa ule utamaduni wa zamani ambako Kifaransa ilikuwa ndio lugha ya kwanza na kama uzungumzi Kifaransa basi wewe una bao hapa Rwanda. Hapana. Uh, lakini hujakosea ulivyosema, kwa sababu sasa hivi tunapozungumza sasa hivi tunapozungumza uh, tayari Kifaransa kinaibukia tena. Shule zinafundisha Kifaransa. Watu wazima tunajifunza Kifaransa. Uh, ofisini Kifaransa kinatumiwa kama lugha rasmi. Uh, uh, kwa hivyo kwa hivyo hali kiendelea hivi, huenda kwa kweli hizi lugha zote zikaendelea kutumia kama kawaida kwa sababu hata hivyo, hata hivyo, katiba ya Rwanda inaruhusu uh, lugha rasmi nne Kirwanda, Kifaransa, Kiingereza na Kiswahili. Uh, lakini matumizi yake yanakuwa tofauti kutokana na ushawishi wa watu wanaotumia Kifaransa chenyewe na lugha zenyewe kutokana na hali ya mambo. Uh, kwa hivyo, hatuwezi, siwezi kutabiri nijio kama ni wakati gani. Uh, pengine ushawishi huu huu mkubwa utarejea, lakini uh, kwa, kwa mpango huu inawezekana kwa kweli ushirikiano wa karibu kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, uh, kwa kuzingatia kwamba hata timu ya Rais Macron ambayo imekuja naye Uh, wamesaini mikataba mbalimbali na wenzao wa Rwanda uh, kwa hivyo kuna matumaini kwamba huenda ukurasa ukabadilika kabisa kwa ziara hii. Sasa Karemela, hebu tueleze uh, nini ambacho kinaenda kutokea baina ya Ufaransa na taifa la Rwanda. kitakachotokea kama hali halisi haitabadilika, inawezekana kukuwepo na nuru mpya ya kufua uhusiano huu kwa sababu moja ama mbili. Kwanza, ukiangalia wadadisi wanasema wana, kwamba hii kasi ya Rais Emmanuel Macron uh, inakwenda sambamba na maamuzi um, yake. Yeye ni rais ambaye bado ni kijana na, uh, niseme tu kwamba kwa miaka hivi karibuni uh, kumekuwepo na wimbi la vijana kutoka Umoja wa Ulaya wakija hapa Rwanda katika ushirika wao unaojulikana kama egam uh, wanasoma kwamba wao wanataka kubadilisha ukurasa, wana ni kama wanao wawanaona wa, wa, wa, wazee wao ambao wameuzia wa katika wa historia chafu ya kukandamiza bara la Afrika. Uh, na huyu imani ni Makoroni, rais ambaye bado ni kijana, na watu wanahisi kwamba kwa, kwa kweli anafanya kazi nzito na anakabiliwa na wakati mgumu, kwamba anavyojaribu kurejesha uhusiano na nchi kama Rwanda na nchi za Kiafrika. Hata katika hotuba yake amesema yuko tayari kuweza kubadilisha ukurasa wa uh, Ufaransa na Afrika. Uh, bado kule nyumbani sana sana wale watu waia yani wale wa, wale viongozi wa zamani na wanajeshi wakuu waku, katika wastaafu ambao kimsingi ndio katika, ambao mauaji ya Rwanda kwa namna moja ama nyingine bado ni kama anakabiliana nao katika hali fulani ya kutoelewana katika masuala mambo kadha wa kadha. Kwa hivyo uh, akiendelea hivi na pengine labda atakavyochaguliwa kwa sababu makkesho atakuwa na uchaguzi, atakavyochaguliwa tena na labda kushika hatamu za uongozi katika unge ya pili ya uongozi wake wengine utaona kweli mwanga zaidi katika uhusiano wa nchi mbili tofauti na ambavyo kumekuwepo na ushirikiano wa hizi nchi mbili, kwa sababu tokea mwaka elfu mbili na kumi kwa mfano, ambapo rais Nicolas Sarkozy alivyozuru Rwanda akatoa kauli kidogo tu ambayo ilikuwa inaelekea kuwa ya kuomba msamaha, lakini hakufanya hivyo, tuliona mambo yakibadilika kabisa ghafula alivyoondoka mamlakani. Akaja Francois Hollande ambaye kamwe kamwe hakuweza kuzungumzia kitu chochote kuhusu Rwanda na alivyoondoka uh, Francois Hollande akaja ya Macron, ambaye sasa aliingia moja kwa moja mzima mzima na kuweza kubadilisha hali ya mambo. Kwa hivyo ni swala ambalo halikadiriki. Uh, kama itaendelea hivi Macron akiwepo, huenda tukaona mafanikio zaidi, lakini kama akiondoka, kwa mfano aweze uh, kutabiri hali ya mambo itakayokuja. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa ni mikataba gani ambayo imesainiwa baina ya Rwanda na Ufaransa? Imesainia mikataba katika nyanja mbalimbali, nyanja za kielimu, sanaa na teknolojia, uh, ushirikiano wa, wa kiuchumi kwa, kwa ujumla. Halafu uh, uh, kumesainiwa tena mkataba mwingine kuhusu kuhusu uh, mambo ya chanjo hizi, na kimsingi pesa ya uh, kukabiliana na mambo ya Covid kumi na tisa pamoja na ushirikiano katika swala zima la, la, la biashara. Ni uh, mkataba wa kweli mingi, na amekuja na kitu kubwa jopo kubwa la wafanyabiashara pamoja na mawaziri kadhaa ambao wanaambatana naye takribani kumi na tano hivi. Lakini kikubwa ambacho naweza nikasema kwamba ambacho watu wanafurahia pamoja na hii mikataba ni zile kauli zake za kutia matumaini eh, kwa sababu amesema kwamba lisingekuwa ni jambo la kufaa ambako nchi yake imechukua huo muda wote kabisa, uh, pasipokuwa pasipokuomba msamaha, na akawa kidogo, kwa namna moja ama nyingine, akawa anaisota kidole nchi yake a, ilikuwa na na na, na, na uwepo hapa Rwanda wakati wakitokea mauaji eh. Asante sana Silvanus Karimera kwa kutueleza hayo yote e, kutoka hapo Kigali nchini Rwanda. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo wa haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na asante kwa kuwa nami. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi na kuacha na burudani ya muziki.