gabdaha in ay codkooda mideeyaan ay doortaan hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa moja na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana, tunaokaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe mosi Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Mitume Kitale, Sayare Radio Eldoret, Redio Sango Malamu buni ya DRC, sasa Redio Bungo Makenya, Radio Free Africa Mwanza FM na Kaya Mombasa, miongoni mwa nyingine. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Wakazi pamoja na viongozi wa mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini huko DRC waomba mamlaka kuimarisha usalama pamoja na kutoa misaada wakati wakilalamikia idadi kubwa ya watu waliouawa na makundi yanayodhaniwa kuwa ya waasi nini baadhi ya vilio vyao. Mpaka sasa maiti zingine zingali hazijaonekana kwa sababu walichomeka ndani ya nyumba, na kwa hivi tungali tuko. Naomba msaada kwa mkubwa wa provinsi ya Ituri aweze kutusaidia kututumia wagari ambao wataweza kutusaidia kwa kuchunga usalama. Katika ripoti nyingine, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aongoza taifa kwenye sherehe ya madaraka mjini Kisumu ambayo imehudhuriwa na viongozi wa kikanda akiwemo rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye. na nataka nikuhakikishie leo ya kwamba sisi na wenzetu wa Afrika Mashariki tutaungana pamoja nawe tuhakikishe ya kwamba hii economic sanctions ambayo imewekwa kwa nchi yako imeondolewa, na ndio wananchi wa Burundi waweze kupata maendeleo ambayo wanastahili. Hivyo ni vidokezo tu. Hebu kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Ndulumana. Rais wa Marekani Joe Biden leo anaelekea huko Tulsa, jimbo la Oklahoma, katika maadhimisho ya miaka 100 ya mauaji ya jamii ya Wa Marekani weusi mwaka wa 1921 genge la wazungu wenye itikadi kali ya ubaguzi wa rangi, wa rangi walishambulia Wamarekani weusi wa ambao wengi wao walikuwa wafanyabiashara na kuua watu 300, na kuacha wengine elfu kumi bila makazi. Jumatatu kulifanyika ibada ya maombolezo kuwakumbuka waathirika wa mauaji hayo mabaya yenye misingi ya kibaguzi katika historia ya Marekani. Watu wenye silaha leo wameishambulia kwa risasi gari ya waziri wa kazi na uchukuzi nchini Uganda katika jaribio la kutaka kumuua, washambuliaji walimuua binti wa waziri huyo na dereva wake. Msemaji wa jeshi na vyombo vya habari wamesema waziri huyo ambaye ni kamanda wa zamani wa jeshi alijeruhiwa. Televisheni ya Uganda NBS imeripoti kwamba washambuliaji wanne waliokuwa kwenye pikipiki walifyatua risasi kwenye gari lililokuwa linambeba Jenerali Katumba Wamala. Shambulio hilo limetokea katika kitongoji cha Kiasasi mjini Kampala kumefanyika shambulio la risasi lililomlenga yeye. Amejeruhiwa na amepelekwa hospitali, dereva wake aliuawa, msemaji wa jeshi Brigadia Flavia Biekwaso ameliambia shirika la habari la Reuters. Mbunge Crisi Banyumusi ameiambia televisheni NBS kwamba binti wa waziri wa Mala, ambaye alikuwa naye ndani ya gari, aliuawa. Miaka ya karibuni kumekuwa na mauaji kadhaa ambayo hayajafanyiwa uchunguzi pamoja na vifo vya kushangaza vya maafisa mashuhuri katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambayo yamechochea uvumi juu ya wahusika na nia yao. Miongoni mwa waliouawa ni mbunge, afisa wa polisi wa ngazi ya juu, mwendesha mashtaka mkuu wa nchi, viongozi wa Kiislamu na wengine. Karibu mauaji yote hayo yalitekelezwa na watu waliokuwa kwenye pikipiki. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo anapanga kurejea nyumbani tarehe 17 mwezi huu wa Juni baada ya kufutiwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC, chama chake kilisema jana. Kurejea kwa Gbagbo kunaweza kukabiliwa na changamoto kufuatia hukumu ya kifungo cha miaka 20 jela aliyopewa na mahakama moja Ivory Coast mwezi Novemba mwaka jana akiwa hayupo akishutumiwa kutumia vibaya fedha kutoka benki kuu ya kikanda mwezi april rais alasan watara alisema bagbo yuko huru kurudi nyumbani lakini hakusema iwapo bagbo alisamehewa kiongozi wa chama kinachomuunga mkono bagbo asowa adu alitangaza tarehe ya kurejea kwa rais huyo wa zamani mbele ya umati uliokuwa umekuja kusherekea siku ya kuzaliwa bagbo bagbo alitimiza miaka 76 jana jumatatu alihudumu kama rais tangu mwaka wa elfu mbili hadi kukamatwa kwake mwaka wa elfu mbili kumi na moja, baada ya kutokubali kuwa alishindwa na watara kwenye uchaguzi. Maafisa nchini Nigeria wamesema leo kwamba kiasi cha watoto mia mbili wametekwa nyara ikiwa ni tukio la karibuni la utekaji nyara kwenye shule katika eneo lilogubikwa na ghasia la kaskazini mwa nchi, lakini wamesema hawatalipa fidia ili waachiliwe huru. Hadi Jariami anaisoma ripoti kamili. Polisi walikuwa wakijaribu kuwafuatilia watekaji nyara ambao waliwachukua watoto hao, ambao waliwakamata katika uvamizi uliofanyika kwenye shule ya Kiislam kwenye jimbo la Niger siku ya Jumapili. Afisa wa serikali katika eneo ameliambia shirika la habari la Reuters ndege za kivita pia zilikuwa zikiruka kwenye eneo hilo kujaribu kuangalia kama watawaona watoto hao, afisa huyo amesema watu wenye bunduki waliokuwa katika pikipiki walioshambulia mji wa Tegina Jumapili mchana. Mtu mmoja alifariki kwa kupigwa risasi wakati wa shambulizi na mtu wa pili alijeruhiwa vibaya. Mamlaka ya kieneo imetaja idadi ya wanafunzi waliotekwa ni kiasi cha mia mbili. Naibu gavana wa jimbo Ahmed Muhamed Ketso amewaambia wanahabari kwa serikali ya jimbo inaosaka watekaji na juhudi zinafanywa kuwatambua wale waliofanya vitendo hivyo. Hatulipi fidia kwa watekaji. Tunachojaribu ni kufanya mashauriano, kuona jinsi tunavyoweza kuwarejesha nyumbani kwa salama, amesema naibu gavana. Zaidi ya wanafunzi mia saba wametekwa nyara na watekaji kudai fidia tangu Disemba, vitendo vilivyofanywa na makundi yenye silaha yaliyovamia shule na vyuo vikuu kaskazini mwa Nigeria. Serikali imekanusha kulipa fidia, lakini kwa kiasi kikubwa inaaminika hilo limefanyika. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian ametoa wito wa kuwepo wa masharti makali zaidi kwa serikali ya mpito ya Mali ili kuheshimu ratiba ya kurudisha mfumo wa demokrasia. Katika ujumbe wake wa Twitter, Le Drian alirudia tena msimamo wa Ufaransa kulaani mapinduzi ya pili nchini humo, Akiandika kwamba Ufaransa inaunga mkono kabisa vipaumbele vilivyotolewa na Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS kuhakikisha uchaguzi wa rais unafanyika Februari 27 mwaka 2022. Mali imeshuhudia mapinduzi mara mbili katika kipindi cha miezi tisa, ambapo hivi sasa kiongozi wa baraza la kijeshi Kanali Asimi Goita amejitangaza rais wa serikali ya mpito. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis leo ametangaza marekebisho kwenye kanuni za jinai za kanisa hilo, ikiwemo adhabu dhidi ya mapadri na wengine wanaotumia nguvu, vitisho au kutumia vibaya madaraka kwa kujihusisha katika vitendo vya ngono. Mapadri wanaotenda makosa hayo dhidi ya watoto na watu wazima wanaweza kutenguliwa, nao watumishi wa kawaida watafukuzwa kazi au walipe faini. Marekebisho hayo yanaeleza kwamba maaskofu na viongozi wengine wa kidini wanaweza kuwajibishwa iwapo watashindwa kufanya uchunguzi kamili na kuwaadhibu mapadri wanaofanya vitendo viovu. Kipengele kipya kinaeleza ni kitendo cha uhalifu kwa mapadri kumuhusisha mtoto kwenye utendaji wa ngono. Kiongozi wa upinzani nchini Belarus Sviatlana Chikanuskaya leo amesema ameiomba Marekani Kueka vikwazo zaidi dhidi ya watu binafsi na kampuni zinazoiunga mkono serikali ya Belarus. Utawala wa Biden Jumaa ulisema unaandaa orodha ya vikwazo vitakavyowalenga maafisa wa ngazi ya juu kwenye serikali ya Belarus kufuatia kitendo cha nchi hiyo kuilazimisha ndege ya abiria kutua na kumkamata mwanahabari Roman Protasevich na mpenzi wake waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Akizungumza akiwa katika mji mkuu wa Lituania, Vilnius ambako anaishi, Chikanuskaya amesema ameupongeza uamuzi wa Marekani wa kuweka vikwazo dhidi ya kampuni za mafuta zinazomilikiwa na serikali kuanzia tarehe tatu Juni. Lakini tunaomba vikwazo zaidi viongezwe kwenye vikwazo vinavyolenga kampuni na watu binafsi wanaounga mkono utawala, Chikanuskaya amesema. Mwanablogu mashuhuri wa China atakaa jela miezi minane ijayo kwa mujibu wa sheria mpya ya makosa ya ya jinai ambayo inakataza kuwakashifu waliojitoa mhanga qui ziming amehukumiwa leo na mahakama ya mji wa mashariki mwa china wa nanjing mahakama hiyo imeamuru qui mwenye umri wa miaka 38 kuomba msamaha hadharani ndani ya siku kumi ikieleza kuwa yeye mwenyewe alikiri waziwazi kufanya kosa hilo na aliomba msamaha akiwa kwenye televisheni ya serikali cctv hapo tarehe mosi machi Mwezi Februari, jeshi la China lilisema wanajeshi wake wanne waliuawa katika mapigano na wanajeshi wa India kwenye eneo lenye utata la Galwan Valley kwenye mpaka kati ya China na India mwezi Juni mwaka jana. Jeshi linadai Kwi aliandika kwenye blogi yake chini ya jina bandia kwamba wanajeshi wengi wa China waliuawa katika mapigano hayo. Viongozi wa China walimshutumu Kwi kukiuka sheria ya makosa ya jinai ya nchi hiyo ambayo inakataza kuwakashifu watu wanaochukuliwa na chama tawala cha kikomunisti kama mashujaa na wa kujitoa mhanga wakiwemo wanajeshi waliouawa kwenye uwanja wa mapigano. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba viongozi pamoja na wananchi wa eneo la kusini mwa mkoa wa Ituri na pia Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo zaidi ya watu sabini waliuawa hivi karibuni baada ya kambi yao kushambuliwa, wanaomba Rais Felix Chisekedi kuhakikisha usalama wao, wakisema kuwa sasa wamechoka kulalamikia mauaji ya mara kwa mara. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka DRC. Mpaka sasa maiti zingine zingali hazijaonekana kwa sababu walichomewa, walichomeka ndani ya nyumba. Mboma ni mmoja wa wakazi wa Boga, mkoa wa Ituri, ambaye amenusurika kifo wakati wa shambulizi la waasi. Ndiyo, watu wamewawa usiku ya kucha jana, watu waliwawa, wamenguzwa manyumba, na watu wamebebwa porini, na mali ya raia imeporwa, huku idadi ya watu waliouliwa katika shambulizi ikiendelea kuongezeka kifikia zaidi ya sabini na wengine wakiwa wametekwa kama anavyosema mmoja wa viongozi wa eneo hilo Jean Pierre toka Boya mpaka e, sasa maiti zingine zingali haziyaonekana kwa sababu walichomewa walichomeka ndani ya nyumba, na kwa hivi tungali tuko. Naomba msaada kwa mkubwa wa provensi ya Ituri aweze kutusaidia kututumia wakari ambao wataweza kutusaidia kwa kuchunga kurudisha usalama wa eneo yetu ya Boga. Wabunge mjini Kinjasa wakiwa na asira kubwa kutokana na uhesabu wa vifo kila siku japokuwa mkoa wa Ituri na Kivu kaskazini umekuwa katika mikono ya jeshi. Jabatiste Kasekwa ni mbunge wa Goma. Wakati walipanga hii jambo la etat de siege, hakuna mpango yoyote walifanya tofauti na ile ambayo ilisababisha kushindwa kwa operesheni za kijeshi, operesheni Zoruba ya Ituri, operesheni hii waliita Grand Avergire ya Beni. Tuli tunajua makosa ambayo iliacha operesheni hizi zinashindwa zina, lakini hawakuleta jibu kwa makosa haya. Halafu tunaona ya kwamba a, leo hali inazorota kabisa. Wachambuzi nao wakiwa na mtazamo tofauti, kwani tangu watangazwe viongozi wa kijeshi bado watu waendelea kuuliwa Beni pamoja na sehemu moja ya Ituri, huyu hapa Laura Mugiraneza. Penye lazima sana ni mazungumzo na kuahitisha wale vikundi wote wenye kumiliki silaha. Kama ni watoto wa Kongo tuweze kuzungumza pamoja nao, kama ni watoto wale ribos wa ADF, nalo wa ni watoto wa Uganda, wa FDLR ni watoto wa Rwanda, ili ufanyike mazungumzo kati ya nchi hizo zote zenye kuwa na vikosi vyao hapa kwetu Kongo. Wananchi kwa sasa wakiwa wamechoshwa na vilio na kukosa anayeweza kuwaondoa katika utumwa wa kuuliwa kila siku. Alikisimbiliabo yuko katika mji wa Bunia, wanaomba sana waweze kuwasaka hawa wanamgambo wa ADF kwa sababu wao wanaweza, wao wana wanaua watu wengi sana, na wakaji wengi tayari wameondoka maha, mahali pao, pao wakiufia usalama wao wakijielekeza mahali pengine, lakini hata kwa mchana wa leo watu wengi watu wengi kabisa wana, wanaendelea kuhama, wengine wanajielekeza huko chini Bunia na penginepo. Umoja wa Mataifa MONISCO ukifanya uangalizi kila mara. Osen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametumia hafla ya maadhimisho ya miaka hamsini na nane tangu taifa hilo lilipojipatia uhuru wa kujitawala kuelezea kero lake kutokana na hatua ya mahakama kuu ya kusitisha zoezi kuelekea kwenye mabadiliko ya katiba. Kenyatta pia ameahidi kusaidia Burundi kujiendeleza. Wakati wa hafla hiyo mjini Kisumu, iliyohudhuriwa na rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye. Mwenzetu Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka na r Katika maadhimisho ya kipekee ya miaka hamsini na nane tangu Kenya ipate uhuru wa kujitawala, yakiwa ni maadhimisho yanayofanyika katika jimbo la Kisumu, magharibi ya Kenya, mara ya kwanza kwa jimbo hilo kuandaa hafla ya kitaifa baada ya Kenya kujitangaza huru, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amejifungua nafsi mbele ya rais wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndaishimie, ambaye ndiye aliyekuwa mgeni rasmi katika maadhimisho haya yaliyohudhuriwa pia na Lindiwe Nomseba Sizulu, waziri wa makazi, maji na usafi wa mazingira wa Afrika Kusini. Rais Kenyatta alionekana kupondaponda maamuzi ya mahakama ya kikatiba nchini Kenya kuharamisha mchakato wa kuifanyia katiba ya Kenya marekebisho kupitia kura ya maamuzi. Bwana Kenyatta katika hotuba yake ya dakika 46 na sekunde 31 ameeleza kuwa mahakama za Kenya zimefanya jaribio kwa ukomo wa katiba ya Kenya baada ya kufuta uchaguzi wa urais na kuharamisha nia za raia wa Kenya kufanya marekebisho ya katiba. And I will obey the wakati the ninaendelea kutii utawala wa kisheria na nia ya kutii kila wakati maamuzi ya mahakama pia nalazimishwa na, na waadhifa wangu kutii sauti kuu za raia wa Kenya, Kenya. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa kila wakati maamuzi ya mahakama ni shati yaweke kwenye mizani mfumo wa kisheria na hali halisi ya nchi, la sivyo nchi inaweza kupasuka If Who carries the burden of choice? On whose shoulders? Iwapo BBI ingesimamishwa, ni nani anayebeba mzigo wa chaguo hili? Na je, ni juu ya msingi gani ukiritimba wa kikabila ungejitosheleza? Na ni nani atabeba mzigo wa kupoteza asilimia thelathini ya bajeti yetu ya kitaifa kila baada ya miaka mitano kutokana na siasa zenye vurugu ambazo BBI inataka kutatua. BBI, Kenyatta anaitaka mahakama kutafakari iwapo Kenya inaweza kuwa nchi ya kidemokrasia iwapo raia wake wananyimwa fursa ya kufanya maamuzi yao katika sanduku la kura. Katika mfumo wake wa kuinukia, mfumo wa kisheria unaonekana kuwa kikwazo. Hata hivyo, kando na hayo, Kenyatta ameeleza kuwa nchi ya Burundi itaendelea kuwa mshirika mkuu wa Kenya. Nataka nikuhakikishie leo ya kwamba sisi na wenzetu wa Afrika Mashariki tutaungana pamoja nawe tuhakikishe ya kwamba hii economic sanctions ambayo imewekwa kwa nchi yako imeondolewa, na ndio wananchi wa Burundi waweze kupata maendeleo ambayo wanastahili. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ameishukuru Kenya kwa kuwa mshirika wa karibu wa Burundi na kuutaka ushirikiano huo kudumu. wa Burundi na Kenya tumekwisha ungana, tumekwisha kuwa ndugu. wa Kenya ni wa ndugu wa Burundi na wakaribisha, Burundi ni kwenu na Warundi tunajua kwamba mmekwisha tukaribisha. Mahakama ya Rufaa nchini Kenya wiki hii inatarajiwa kuanza kusikiliza kesi inayohusu mabadiliko hayo ya katiba. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Je, unafahamu vyanzo na tiba ya magonjwa tofauti na athari zake kwa afya ya binadamu? Ungana nami Mery Mgawe kila Jumatano kwenye matangazo ya jioni ya VOA Swahili kwa ripoti mbalimbali kuhusu jinsi ya kuboresha afya yako. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya yanasikika vyema kupitia redio Hits FM na Chuchu FM Zanzibar, Kiss FM Mwanza na Nuru FM Iringa. Vilevile vile tunasikika kupitia redio Butembo na redio Semuliki Beni DRC, redio Malaika Lubumbashi na redio Tumaini Kipese DRC. VOA inasikika pia kupitia redio Lulu FM Malindi, Citizen redio Kenya, pamoja na UFM Dar es Salaam na Dodoma FM, Storm FM Geita, TKFM Tanga, Voice of Africa Korogwe Tanzania, bila kusahau Radio UBC nchini Uganda. Kiongozi wa vuguvugu la kuitisha uhuru magharibi mwa Sahara na ambaye kuwepo kwake Spain kumezua hasira nyingi anahojiwa hivi leo na jaji mmoja wa Spain kwa tuhuma za kutekeleza mateso pamoja na mauaji. Mahojiano hayo yamefanyika Faharani mjini Madrid wakati kiongozi huyo kwa jina la Ibrahim akijibu kwa njia ya video wakati akiwa hospitalini kaskazini mwa Spain ambako anatibiwa corona. Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. Ibrahim Gali ambaye pia ni rais wa taifa la kidemokrasia la kiarabu lililojitenga kutoka Moroko tangu mwaka 1976 anachunguzwa kutokana na tuhuma mbili wakati akiwa Spain. Baada ya kusikilizwa kwa kesi dhidi yake, jaji ataamua iwapo kiongozi huyo wa Polisario atakabiliwa na mashtaka au kuachiliwa huru. Gali aliwasili katika hospitali moja mjini Logrono katikati ya mwezi Aprili akiwa mahututi, huku kuwepo kwake nchini humo kukizua uhasama kati ya Moroko na Spain. Mwezi uliopita Spain ilijikuta ikikabiliana na wimbi la hadi wahamiaji elfu kumi kwenye mji wa Ceuta unaopakana na Moroko baada ya sheria za mpakani kulegezwa na Moroko. Kufuatia mzozo huo, kundi la Polisario Front linaloongozwa na Ghali limekuwa likipigania uhuru wa Sahara Magharibi, eneo ambalo lilikuwa koloni la Spain hadi mwaka 1975. Moroko inadhibiti asilimia 80 ya eneo hilo huku lile lililobaki linalopakana na Mauritania likidhibitiwa na Polisario Front. Mojawapo ya uchunguzi unaofanywa dhidi ya Kali ni madai ya mateso kwenye kambi ya wakimbizi ya Sarai kwenye mji wa Tindouf magharibi mwa Algeria. Malalamiko hayo yaliwasilishwa na mkimbizi mmoja kutoka Polisario kwa jina Fadel Breker ambaye pia ana uraia wa Spain. Mwanzoni, mahakama ya Spain ilikataa kuendesha kesi hiyo, lakini baadaye, mapema mwaka huu, ikaifungua tena. Uchunguzi unaoendelea sasa hivi ni kuhusiana na madai ya mauaji ya kimbari Ugaidi, mateso, pamoja na utekaji nyara, vitendo vyote hivi vikifanywa mwaka wa elfu mbili na saba na kundi la kutetea haki za binadamu la Sarawi au ASDE lenye makao yake nchini Spain. Jaji anayesikiliza kesi hiyo kufikia sasa hajachukua hatua zozote dhidi ya kiongozi wa Polisario kama kushikilia pasi yake kama walivyoomba walalamishi kwenye kesi yake. Tayari Rabati imeonya Spain kwamba kumwachilia huru Gali itakuwa ni kinyume cha sheria na hujuma kwa waathirika, hatua ambayo itaendelea kuyumbisha uhusiano wa Moroko na Spein. Rabati inaamini kuwa Kali ni mhalifu wa kivita, wakati wizara ya mambo ya nje ya Moroko Jumatatu ikionya kuwa mzozo uliosababishwa na uwepo wa Kali nchini Spein hauwezi kutatuliwa kwa kusikilizwa kwa kesi yake mahakamani pekee mzozo ulioko sasa hivi unasemekana kuwa mtihani mkubwa kwenye uhusiano wa kidiplomasia kati ya Moroko na Spain. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia shirika la kimataifa lisilo la kiserikali la Oxfam ambalo limewasilisha ripoti yake mjini Havana wiki iliyopita na kueleza kwamba wanawake ndio waathirika wakuu wa vikwazo vya Marekani kwenye kisiwa hicho. Kutokana na mzigo mkubwa wanaobeba kina mama hao, imeitaka serikali ya rais Joe Biden kuondoa masharti makali. Mashirika ya habari ya AFP na AP yanaripoti. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Ripoti iliyopewa jina right to live without blockade inaelezea kwamba asilimia 78 ya wasichana na wanawake wanaoishi katika kisiwa hicho walizaliwa wakati wa vikwazo vya Marekani ambapo vingi vimepitishwa tangu mwaka 1962. Wanawake wanatumia muda wa saa 35 na dakika 20 kwa wiki kwa kazi za nyumbani na huku jukumu la kuhudumia familia pia ni wajibu wao. Kwa kuongezea, asilimia 46 ya wanawake huko Cuba pia ni wakuu majumbani mwao, ikiwa na maana kuwa wanafanya kazi ya kujipatia mapato nje ya nyumba zao. Wao pia ni idadi kubwa ya wafanyakazi katika nyanja maalum za kiutaalam kama vile afya. Wanawakilisha asilimia sabini ya wale ambao wanafanya kazi katika sekta hiyo. Ripoti ya Oxfam kwa kiasi inahusisha habari ilizopata kutoka kwenye kituo cha uchumi cha Cuba katika chuo kikuu cha Havana. Mkurugenzi wa kanda wa Oxfam kwa Cuba, Ellen Gentili, alizungumza kwa kina jinsi marufuku ya Marekani na vikwazo vinavyoathiri maisha ya kila siku kwenye kisiwa hicho na kuongeza madhila zaidi kwa wanawake. Oxfam nchini Kuba imezuiliwa kwa kiasi fulani kwa sababu ya vikwazo vya Marekani katika nyanja mbalimbali mbali hata wakati ambapo ni kutoa majibu kwa mizozo ya kibinadamu kwa mfano, vimbunga dhoruba miaka kadhaa iliyopita na janga la COVID-19. Gentili, mzaliwa wa Italia, amesema angepata fursa ya kuzungumza na Biden na makamu rais Kamala Harris, angewaambia wana fursa ya kipekee ya kuleta mabadiliko katika historia na kuondoa hivyo vikwazo. To the new administration, to President Biden, to Vice President: baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa janga la COVID-19 baada ya karibu miaka 60 ya vikwazo dhidi ya Kuba hivi leo mna fursa nzuri ya kubadili historia. Makamu Rais Harris, wewe ni mwanamke wa kushika wadhifa huu nchini Marekani. Wanawake na wasichana wadogo ndio waathirika wakuu wa marufuku waliowekewa Kuba. Kwa ujumla hali ya uchumi imezidi kuwa mbaya sana nchini Cuba, huku janga likizidi kuathiri hali ambayo tayari imesababishwa na vikwazo vya Marekani na kufanya iwe vigumu kupata chakula na dawa. Mistari mirefu inaonekana nje ya sehemu za biashara, mingi ikiwa ina wanawake wengi zaidi. Kwa kuongezea, serikali ya Cuba imetambua mapungufu yake wakati ikifanya mageuzi ya kiuchumi mwezi Januari. Uchumi wa Cuba unapitia kipindi kibaya cha mzozo mkubwa na kuna kuibuka kwa COVID-19 nchini humo mwaka 2020 pato la jumla la ndani lilishuka kwa asilimia 11. Cuba ambayo imetengeneza chanjo zake zenyewe dhidi ya COVID-19 imesema hivi karibuni kwamba marufuku kali iliyowekwa na Marekani imefanya iwe vigumu kuzalisha dozi zaidi za kutosha kwa watu wake na kuchelewesha kampeni ya chanjo. Yuri Valdes, naibu mkurugenzi wa taasisi ya serikali ya Finlay Vaccine, anasema marufuku imewazuia wao kufanya maendeleo makubwa katika sekta za afya, uchumi na fedha. Utawala wa rais wa zamani Donald Trump uliweka kiasi cha vikwazo mia mbili kwenye kisiwa hicho na kuimarisha marufuku ya kushinikiza mabadiliko katika muundo wa kisiasa kwenye kisiwa hicho cha Caribbean. Utawala ulibadili hatua za kidiplomasia na kiuchumi ambazo zilichukuliwa na utawala uliotanguliwa wa Barack Obama, ambaye alirejesha tena uhusiano na Havana. Maafisa wa Cuba wameripoti hasara ya zaidi ya dola bilioni tano na nusu kwa mwaka kutokana na vikwazo hivyo. Ukitaka taarifa mbalimbali kuhusu masuala ya vijana iwe elimu, ajira, spoti, siasa, mahusiano, ubunifu na mengineyo, ni kila Jumatano kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika, saa 12 alfajiri saa za Afrika ya Mashariki, saa 1 asubuhi saa za Afrika ya Kati. Ungana nami Sandei Shomari katika Jukwaa la Vijana, nikiwa tayari kujuza hapa VOA. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu hivi leo, hebu kwanza tupate muktasari wa habari. Watu wenye silaha leo wameishambulia kwa risasi gari ya waziri wa kazi na uchukuzi nchini Uganda katika jaribio la kutaka kumuua. Washambuliaji walimuua binti wa waziri huyo na dereva wake, msemaji wa jeshi na vyombo vya habari wamesema. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo anapanga kurejea nyumbani tarehe 17 mwezi huu wa Juni baada ya kufutiwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC, chama chake kilisema jana. Maafisa nchini Nigeria wamesema leo kwamba kiasi cha watoto mia mbili wametekwa nyara, ikiwa ni tukio la karibuni la utekaji nyara kwenye shule katika eneo lililogubikwa na ghasia la kaskazini mwa nchi, lakini wamesema hawatalipa fidia ili watoto hao waachiliwe huru. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Ledrian, ametoa wito wa kuwepo na masharti makali zaidi kwa serikali ya mpito ya Mali ili kuheshimu ratiba ya kurudisha mfumo wa demokrasia. Kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, leo ametangaza marekebisho kwenye kanuni za jinai za kanisa hilo ikiwemo adhabu dhidi ya mapadri na wengine wanaotumia nguvu, vitisho au kutumia vibaya madaraka kwa kujihusisha katika vitendo vya ngono. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau, nimeshirikiana naye Patrick Nduwimana, kwa pamoja likutakia usiku mwema.