Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 2 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi jina langu Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, Mbeya Highlands Radio, Manie Makindu huko DRC, Lulu FM Malindi Kenya, kati ya nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com Kati ya yale utakayosikia, Rwanda inapania kutoa chanjo ya covid-19 kwa asilimia 60 ya wakazi wake ifikapo mwezi Januari mwaka wa 2022 ni baada ya nchi hiyo kuendelea kupokea chanjo zaidi za ugonjwa huo. Na katika ripoti nyingine, utafiti kuhusu matarajio ya ajira baada ya janga la covid 19 umeonyesha kwamba kiwango cha ajira ulimwenguni kitafikia milioni 205 mwaka wa 2022, ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kuliko kile cha milioni 187 mwaka wa 2019, kabla ya janga la covid kutokea. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Libya na ambaye huenda akagombea urais ameonya serikali ya mpito ya Tripoli dhidi ya kuchelewesha uchaguzi wakati taifa hilo lililokumbwa na mzozo wa kisiasa likijitahidi kurejea kwenye hali ya amani na usalama. Kwenye mahojiano na shirika la habari la AFP, Fadhi Bashaga aliondoka kwenye serikali mwezi Machi, na ambaye bado ana ushawishi mkubwa wa kisiasa anasema kuwa anatathmini uwezekano wa kugombea urais kwenye uchaguzi ujao. Ameongeza kusema kuwa miaka kumi baada ya kuondolewa madarakani kwa dikteta Muammar Gaddafi, pamoja na juhudi za amani zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, watu wa Libya wanaimani kuwa taifa lao litaimarika tena. Serikali ya mpito ya Libya inayoongozwa na Waziri Mkuu Abdul Hamid Deiba pamoja na baraza la rais linaloongozwa na Mohamed Yunis Menfi inaendelea na mashauriano ya kutafuta amani ya kudumu na Umoja wa Mataifa wakati ikiahidi kuitisha uchaguzi. Ripoti zinasema kuwa kiongozi anayeongoza kundi linalodai uhuru kutoka Morocco, Brahim Gali, na aliyezua mzozo wa kidiplomasia kati ya Rabat na Madrid baada ya kupelekwa kupata matibabu nchini Spain, amerejea Algeria usiku wa kuamkia leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Gali alitolewa hospitalini kaskazini mwa Spain baada ya kupata matibabu kwa wiki sita kufuatia kuugua COVID-19 kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa AP na taifa lake lililojitangazia uhuru la Sarawi lenye makao yake makuu kwenye kambi za wakimbizi magharibi mwa Algeria, Kali ndiye kiongozi wa eneo hilo pamoja na kundi la Polisario Front ambalo kwa muda mrefu limejitahidi kujikwamua kutoka utawala wa Morocco iliyojichukulia udhibiti wa Sahara Magharibi kwenye miaka ya sabini, wakati likijitahidi kurejesha uhuru wake tangu wakati huo. Kali ameondoka Spain saa chache baada ya kutoa ushahidi mbele ya wachunguzi kwa njia ya video kutokana na tuhuma za kuongoza mateso, mauaji ya kimbari pamoja na ukatili mwingine. Jaji mmoja wa Spain alitoa uamuzi kuwa hali awe huru wakati uchunguzi ukiendelea. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden Jumanne umesitisha mpango wa uchimbaji mafuta kwenye mbuga ya kitaifa ya Alaska, hatua ambayo ni kinyume na mtangulizi wake Donald Trump aliyeruhusu shughuli hiyo kuendelea. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imesema kuwa itafahamisha rasmi makampuni yaliyokuwa yachimbe mafuta kuwa shughuli hiyo imesitishwa ikisubiri uchunguzi wa kina kuhusiana na adhari za kimazingira kwenye eneo hilo maarufu kama Anwar. Tangazo hilo ni pigo kubwa kwa makampuni hayo yaliyojitahidi kupata nafasi ya kuchimba mafuta baada ya Trump kutangaza mpango wa kuruhusu shughuli hiyo Novemba mwaka uliopita, kabla ya kushindwa kwenye uchaguzi mkuu na Joe Biden. Maafisa wa Marekani Januari mwaka huu walifanya shughuli ya kukodisha zaidi ya hekari milioni 1.6 zenye vinu 11 vya mafuta. Baadhi ya makampuni yaliyobahatika kupata zabuni ni kutoka mamlaka ya maendeleo ya Alaska pamoja na mengine mawili ya kibinafsi. Na mkuu wa utawala wa majeshi ya Sudan Jenerali Muhamed Othman Al Hussein ameeleza kuwa taifa lake linatathmini mkataba na Rasia uliotiwa saini na aliyekuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir ulioruhusu ujenzi wa kambi ya kijeshi baada ya baadhi ya vipengele vyake kutambuliwa kuwa vina mushkil. Jenerali Al Hussein amesema kwenye mahojiano yaliyotangazwa Jumanne usiku kuwa mazungumzo ya kutathmini upya makubaliano hayo yamefanyika baina yao na ujumbe wa Rasia wiki iliyopita, yakilenga kulinda maslahi ya Sudan. Aida Isa anaisoma ripoti kamili, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la AFP. Jenerali Al Hussein alisema kuwa mkataba huu ulitoa saini na serikali ya zamani ya Omar Al Bashir. Mkuu wa jeshi Jenerali Al Hussein alisema Jumanne kuwa mkataba na Rasia ulijumlisha vipengele ambavyo vingedhuru taifa hilo na ndiyo maana mkataba huo unatathminiwa upya. Kwa mujibu wa katiba ya serikali ya mpito, makubaliano ya kimataifa inabidi kupitishwa na baraza la sheria ambalo bado halijaundwa. Kwa miongo kadhaa Sudan iliitegemea Rusia ya kijeshi kutokana na vikwazo vigumu vilivyowekwa na Marekani dhidi ya serikali ya Omar Al Bashir, lakini tangu kupinduliwa kwa serikali ya Bashir, Sudan sasa imekuwa na uhusiano wa karibu zaidi na Washington, ambapo mwaka jana imeiondoa Khartum kutoka kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi na hivyo kuondolewa vikwazo hivyo. Hapo mwezi Machi, manuari ya kivita ya Marekani ilitembelea bandari ya Sudan katika juhudi za kuonyesha nia ya jeshi la Marekani katika kuboresha uhusiano wao mpya na vikosi vya kijeshi vya Sudan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wachambuzi wanasema kuwa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia maarufu kama ASEAN umepuuza wazo la kuifukuza mayanma kutokana na ghasia pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu ili kuhakikisha kuwa haliathiri mataifa mengine. Wamesema kuwa kukemea mapinduzi ya kijeshi ya mayanma ya Februari mosi hadharani kutoka kwa mataifa wanachama huenda kukapelekea uchunguzi wa kina dhidi ya mataifa yote matano ya ASEAN kuhusiana na haki za binadamu kutoka mataifa ya magharibi. Wameongeza kusema kuwa iwapo wanachama wa ASEAN wataendelea kukemea maswala ya ndani ya kila mmoja wao basi huenda yakachochea uchunguzi wa kina huku ikizingatiwa kuwa mengi yana dosari ambazo haziko hadharani. Kwa miaka mingi mataifa wanachama wa ASEAN ambayo ni Cambodia, Laos, Thailand, Vietnam na ufilipino yamekuwa akilaumiwa kwa kukiuka haki za binadamu. Kufikia jana Jumanne, watu 841 wameuawa Myanmar, huku wengine zaidi ya elfu tano wakikamatwa baada ya mapinduzi hayo. Kundi la vyama vya kisiasa nchini Israel ambavyo kwa muda mrefu vimekuwa vikijaribu kumwondoa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu madarakani vina hadi jioni ya leo kuunda serikali ya muungano. Juhudi hizo zinaongozwa na mkuu wa chama cha Yesh Atid Yar Lapid. Rais wa taifa hilo Rauven Livlin alitoa nafasi kwa Lapid ya kuleta vyama pamoja ili kupata wingi kwenye bunge la Knesset lenye wabunge mia moja ishirini baada ya Netanyahu kushindwa kufanya hivyo mwanzoni mwa mwezi Mei. Juhudi za Lapid huenda zikafua dafu baada ya tangazo la Jumapili kutoka kwa kiongozi wa chama cha Amina Naftali Bennett kusema kuwa atajiunga kwenye muungano huo. Iwapo vyama hivyo vitafaulu kuunda serikali ya muungano, basi Bennett atahudumu kwa miaka miwili kama waziri mkuu kabla ya kumwachia Lapid nafasi hiyo. Israeli imekuwa kwenye mzozo wa kisiasa kwa miaka miwili sasa, ambapo uchaguzi umefanyika mara nne huku Netanyahu akishindwa kuunda serikali ya muungano baada ya uchaguzi wa 2019. Mwaka mmoja uliopita Netanyahu aliunda serikali ya muungano la chama cha hasimu wake Beni Gantz, lakini ikavunjika Desemba baada ya kushindwa kupitisha bajeti. Mamlaka ya jimbo la kusini mwa Australia na Victoria imeongeza wiki moja kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye mji wake mkuu wa Melbourne ili kudhibiti wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona. Kufungwa kwa shughuli kuliwekwa kwenye jimbo hilo wiki iliyopita baada ya maafisa wa afya kugundua kuwa virusi vilikuwa vinaenea haraka sana kwenye jimbo hilo. Wimbi hilo jipya limehusishwa na mtu mmoja aliyekuwa amesafiri nje ya nchi na aliyerudi akiwa na aina mpya ya virusi kutoka India. Maafisa mapema leo wametangaza kugundua kesi sita mpya za maambukizi ya COVID-19 na kufikisha jumla ya maambukizi ya hivi karibuni kufikia sitini. Waziri mkuu mwandamizi wa jimbo la Victoria James Marino ameambia wanahabari mjini Melbourne kuwa iwapo hali hiyo haitadhibitiwa kwa haraka huenda ikachukua mrengo mbaya. Hatua ya sasa ya kufungwa kwa shughuli za kawaida mjini Melbourne ni ya nne tangu janga la korona lilipotokea mwaka uliopita. Na shirika la habari la Iran limesema mapema leo kwamba meli yake kubwa zaidi ya kijeshi imeshika moto na kuzama kwenye kuba ya Oman. Ripoti zinaongeza kusema kuwa meli hiyo kwa jina Kag ilizama karibu na ufukwa wa Jask na kwamba watu wote waliokuwa ndani waliokolewa bila kuwa na maelezo zaidi ya lini moto huo ulipoanza wala kiini chake. Kag ilikuwa miongoni mwa meli chache za Iran zenye uwezo wa kutoa misaada pamoja na mafuta kwa meli nyingine wakati zikiwa baharini. Mwaka uliopita meli hiyo kwa bahati mbaya ilishambulia meli nyingine wakati wa mazoezi karibu na bahari ya Jask na kuua mabaharia 19 huku wengine 15 wakijeruhiwa. wa mabaharia wawili walikufa mwaka wa 2018 baada ya meli ya kijeshi ya Iran kugongana na meli ya kuvunja barafu na kisha kuzama kwenye bahari ya Caspian. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba utafiti kuhusu matarajio ya ajira baada ya janga la virusi vya COVID umeonyesha kwamba kiwango cha ajira ulimwenguni kitafikia milioni 225 mwaka wa 2022 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kuliko kile cha milioni 187 mwaka wa 2019 kabla ya janga la virusi vya COVID kutokea. Shirika la kimataifa la kazi ya ILO limetoa ripoti mpya juu ya ajira ulimwenguni katika mwaka huu wa 2021, kama anavyoeleza mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Geneva Lisha Slin, katika ripoti inayosomwa hapa na Patrick Nduimana. Walioandika ripoti hiyo wanasema janga la COVID-19 siyo tu mzozo wa kiafya, pia ni mzozo wa ajira na wa kibinadamu ambao utakuwa na athari za muda mrefu kwenye uchumi wa mataifa mengi ya dunia. Wanasema athari za kijamii na kiuchumi zilizosababishwa na janga la korona hazijamalizika bado na zitaendelea kujitokeza hadi mwaka 2023. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la kazi G Raida anasema hali ya ukosefu wa ajira katika nchi zenye kipato cha chini inatarajiwa kuwa mbaya zaidi kuliko katika nchi zenye kipato cha juu. Anasema nchi tajiri zenye uwezo wa kupata kiurahisi chanjo za covid na misaada mikubwa ya kifedha zinatarajiwa kujikwamua haraka kutoka kwenye mzozo huo wa kiafya. Kwa mamilioni ya watu kupoteza saa za kazi, ikijumuisha na kutokuwepo mfumo wa kuwalinda waliopoteza ajira, kuna maanisha ongezeko la umaskini. Inakadiriwa kuwa watu milioni 31 wanaofanya kazi sasa wanaorodheshwa kama watu maskini sana wanaoishi chini ya kiwango cha kimataifa cha umaskini cha dola 1.9 kwa siku anasema maendeleo ya miaka mitano katika kupunguza umaskini wa wafanyakazi yamezimwa kabisa na janga la corona ripoti hiyo imebaini kwamba maeneo yaliyoathiriwa zaidi katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ni Amerika Kusini Caribbean Ulaya na Asia ya kati anasema sekta ya ajira ulimwenguni inatarajiwa kuimarika katika nusu ya pili ya mwaka huu ili mradi janga la COVID lisiendelei kuwa baya zaidi. Wapotezaji wakubwa wa ajira ni wanawake. Raida anaonya kwamba mzozo huo unatishia kudhoofisha hata kukwamisha hatua zilizopigwa upande wa usawa wa jinsia. Wanawake walionekana kupoteza ajira kuliko wanaume wakiwa hawakupata malipo kwa saa zao za kazi, hususan huduma za afya. Kwa hivyo, bila hatua madhubuti, hali hiyo itarejesha mgawanyiko wa kijinsia na majukumu yaliyopitwa na wakati. Shirika la Kimataifa la Kazi linasema vijana waliathiriwa vibaya na janga la korona kwenye ngazi ya dunia ajira za vijana ziliporomoka hadi kwenye asilimia 8.7 ikilinganishwa na asilimia 3.7 kwa watu wazima. Linasema kuvurugika kwa uwezo wao wa kupata uzoefu wa kazi kunaweza kuwa na athari za muda mrefu, ikiwa upande wa mishahara na matarajio ya ajira. Walioandika ripoti hiyo wanaonya kwamba, bila mkakati wa kuboresha ajira ambao unalenga hasa makundi yaliyoathiriwa zaidi na janga la korona ukosefu wa haki sawa ulioko ulimwenguni utaendelea kuwa mbaya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Washington DC. Mjini Kigali, VOA inasikika vyema kupitia 104.3 FM na nchini Uganda tunasikika kupitia redio UBC. Rwanda imesema inaendelea kupokea vifaa vya kisasa vya kupima virusi vya korona, na nchi hiyo imepania kutoa chanjo kwa asilimia sitini ya wakazi wake ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Hii imetangazwa baada ya Rwanda kupokea mashine mbili za kisasa kutoka Japan ambazo zinasaidia kupima maambukizi ya korona na kutoa vipimo kwa haraka. Ripoti kamili na Silvanus Karemera kutoka mjini Kigali. Mashine hizi mbili zimetolewa na serikali ya Japan lakini zinakuja kupiga jeki miakati mingine ambayo imekuwa ikiendelea kupambana na maambukizi ya korona, kama vile kutumia roboti hasa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali pamoja na matumizi ya ndege ndogo isizo na rubani maarufu kama drones, kuhamasisha wananchi kuepuka maambukizi haya. Haya pia yanajiri huku Rwanda ikiendelea kupokea chanjo zaidi aina ya Pfizer na ambazo mpaka sasa inaendelea kuzitumia kuwadunga wananchi wake. Waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngamije amesema kwamba mashine za aina hii zitasaidia zoezi la kuendelea kupima maambukizi ya korona kwenda kwa haraka kwa kupima idadi kubwa ya watu tena kwa muda mfupi ametoa mfano kwamba kwa sasa walikuwa na uwezo wa kupima watu elfu moja na kupata majibu kwa masaa ishirini na manne lakini kwamba kwa kutumia mashine hii watakuwa sasa wakipima watu elfu tatu kwa siku na kupata majibu ndani ya masaa sita hadi manane Wakati huo pia, serikali kupitia wizara ya afya imesema kwamba zoezi linaloendelea la kuwachanja wananchi huenda likasaidia kufikia ile lengo la serikali la kufikia kiwango cha asilimia sitini ya wananchi wote wa Rwanda kupata chanjo ya korona ifikapo mapema mwaka kesho elfu mbili na ishirini na mbili. Dr Daniel Ngamije, waziri wa afya, amesema: dufite izindi nkingo nanone tutegereje mbere yuko umwaka urangira, tunaendelea kupokea chanjo zaidi na kwa mpango huu tunategemea kwamba hadi kufikia mwezi wa kumi na mbili mwaka huu tutapokea chanjo nyingine milioni tatu na nusu, ukiachilia mbali hizi tunaozipokea kwa sasa na kuzitoa kwa wananchi. Hii inatoa ishara kwamba mwakati wetu unakwenda vema. Tunajua pia kwamba bado ni mapema kulegeza kamba zaidi, lakini tunataka watu wasibweteke kuziha... Mikakati ya kuvaa barakoa na hatua nyingine inaendelea kuchukuliwa nchini Rwanda, hali ambayo imesababisha maambukizi kushuka zaidi, lakini kwa baadhi ya sehemu wananchi wameendelea kulegeza kamba kiasi kwamba serikali imeamua kuweka zuio la kukaa ndani tangu saa moja za usiku hadi saa kumi za alfajiri. Lakini kwa maeneo mengine ikiwemo mji mkuu wa Rwanda, Kigali, zuio la kutembea usiku linaanzia saa nne hadi saa kumi alfajiri. Haikutangazwa mara moja chanjo hizi zinazoingia zinatoka katika mataifa gani, lakini kiasi kubwa kinaingia kupitia ule mpango wa kimataifa kwa mataifa masikini maarufu kama COVAX pamoja na mataifa wa hisani. Zoezi pia la kutoa chanjo aina ya AstraZeneca lililoanza wiki iliyopita bado inaendelea nchini. Silvanos Karemera, Sauti America, Kigali. Ukitaka kufahamu yanayojiri sehemu mbalimbali barani Afrika, basi usikose kujiunga nami Khadija Riyami kila Alhamisi, nikikuletea taarifa tofauti, iwe maswala ya maendeleo, siasa, uchumi na mengine mengi. Kipindi ni Matukio ya Afrika kinakujia kila Alhamisi saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Tukiendelea na ripoti zaidi katika matangazo haya ambayo yanasikika kupitia Radio Jambo Isiro na Radio Ituri huko Bunia DRC. Waziri wa ulinzi wa DRC ameliomba bunge la nchi hiyo kuwaongeza muda zaidi magavana wa kijeshi waliopewa uongozi wa mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini ili kutokomeza makundi ya waasi yanayovuruga usalama katika eneo hilo la mashariki mwa nchi. Taarifa zaidi na Oster Malivika kutoka mjini Goma. Mwezi mmoja uliopewa kwa magavana wa kijeshi kuyasaka makundi ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa imemalizika bila kurejesha amani na mauaji kuendelea. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Gilbert Kabanda aomba bunge la taifa kuwapa muda zaidi serikali ya kijeshi eneo la Kivu Kaskazini pamoja na Ituri ili wajipange vilivyo. Mgombero wa Claude ni mbunge wa Uvira ambaye alikuwa bungeni mjini Kinshasa. Sisi kama wanabunge tulikuwa tunasubiria gavumenti ituje kuomba hiyo muda, kwa sababu ukishangalia, masiku makumi tatu kuomba wagavana wa kijeshi waweze kumaliza swala la usalama mdogo ambalo linakuwa Ikuri na Nur Kivu, haiwezekani. Mimi najua kwamba wana sheria kuomba hiyo muda, ili waweze ku, eh, ku, kufanya kazi kama inastahili. Wanaokuwa karibu na rais Felix Tshisekedi wakisema lengo kubwa ni kuhakikisha usalama wa wananchi unarudi katika sehemu husika. Hapa akisema Chabola Bindu, mbunge wa UDPS kutoka mkoa wa Kasai akiwa mjini Kinshasa. mtazamo tofauti kuhusu mwezi mmoja ambao umemalizika hadi sasa. Japol Ngaha Ngondi ni mbunge wa Oicha Beni, lakini ndani ya ile mu, mwezi mmoja hakuna chochote kimefanyika kwa uwanja wa mapambano, iwe huko Beni iwe Ituri. Waasi wanaendelea kuwaua ku, ku, raia kama nyama, na sijui kama wanaweza kumaliza hiyo hiyo vita ndani ya siku kumi na tano, sijue sijue kabisa. Mashirika ya kirahia nayo ikiwa na msimamo tofauti, Plasini Nzilamba na hapa ni kusema kuwa kwetu katika jimbo la Kivu ya kaskazini, tuna mtazamo ya, ya kuwa uh, mambo hayakuendeka gisi e, tuliwazia Uh, wakati uh, wamewekwa magavana wa kijeshi, na ndio sababu sisi kwa kuongezwa muda huo wa siku tano tuko tunaomba uh, gavana mpya ambaye alifika afanye juu chini, ili kukomesha ukosefu uh, uh, wa usalama ambao unaendelea kudumu katika maeneo mbalimbali ya jimbo hili la Kivu ya Kaskazini. MSF ikiwa ni shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka wakisema hali mkoa wa Ituri ni mbaya na inahitaji suluhisho la haraka kuwalinda wananchi dhidi ya mashambulizi. Hoser Malivika, Sauti ya America, Goma. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi leo mimi ni Meri Mgawe na niko na Daktari Raymond Mgeni kutoka Tanzania. Tunazungumzia matatizo ya mimba kuharibika na sababu zake. Kwanza kabisa, tatizo la kutoka kwa mimba huwa linapata wajawazito katika kipindi cha ujauzito kuanzia mimba imetungwa mpaka wiki ya ishirini uh, na nane, na ambapo matatizo hayo anaweza akatokea ndani pia ya wiki ya kumi na mbili baada ya mimba kutungwa, au katika kabla ya kufikia wiki ishirini na nane, na zipo sababu kadha wa kadha ambazo zinachangia au uh, zinapelekea utokaji wa mimba katika kipindi hiko, ambacho sababu ya kwanza ni sababu zinazotokana na vinasaba kuna sababu ya vichocheo vya mwili kwa maana ya homoni. uh, kuna kasoro za kimaumbile za njia ya uzazi. Kuna maradhi mbalimbali yatokana na virusi, bakteria au vimelea vingine vya magonjwa uh, lakini pia kuna sababu ya utofauti wa kundi la damu kwa maana ya mama ambaye ana kundi la damu lenye inaita rhesus factor negative, yaani kundi la damu lenye lenye hasi inaweza ikapelekea pia utokaji wa, uh, wa mimba. Lakini pia mifumo ya kimaisha na mazingira ya parishi anaweza akachangia, na mwisho ni sababu ambazo zinashindwa kutolewa mafafanuzi au zisizojulikana. Mama mjamzito anapokuwa katika hali hii anaweza akafanya nini ili kuepuka tatizo ili kumpata la mimba kutoka cha uh? Kwanza ni kufahamu kwamba nini ni si sababu zinazochangia ya mimba kuharibika. Inaweza ikawa ni tukio la mara ya kwanza, au inawezekana ni kujirudia, amepata mfululizo wa matatizo ya kupoteza ujauzito. Kwa hiyo ni lazima ifahamike sababu. E, kama ni sababu pengine ni ya vichocheo kwamba homoni labda zimeshuka zinazosaidia uimara wa kuta za um, ujauzito, basi anaweza akasaidiwa ili kuepusha kutokeajiwa baadaye au sababu za kimaumbile kwenye njia uzazi, ya uzazi ya sasa, kama mlango wa uzazi umekuwa na ulegevu, kwa hiyo huwa kuna namna ya kusaidia kuukaza ili asipate tena matatizo hayo katika mimba nyingine zitakazotungwa. Lakini pia kama ni kundi la damu ambayo lina hasi, kwa hiyo kuna tunatoa, unatoa anti-D kwa ajili ya kusaidia mamba kabla ya kipindi cha wiki ya ishirini na nane anakuwa amechoma lakini pia atachoma baada ya mtoto kujifungua ili kuepusha pia matatizo ya utokaji wa mimba, lakini pia elimu ya namna ambavyo mifumo uh, mizuri ya maisha ile ambayo isiyo hatarishi, kama utumiaji wa vipombe kupitiliza, sigara, hata wakati mwingine vipandikizi ambavyo mara nyingi vinachangia katika utokaji wa mimba, kazi nzito kwa mama mja mzito kwa kulima, uh, kudeki vitu kama hivyo, kubeba mizigo kichwani vinaweza kuchangia hasa pale e, mama ambaye anapata dalili za za mimba kutishilia kutoka. E, kwa hiyo tunapendekeza apate pumziko la, la kazi ngumu na akati mingine anaweza akapata pumziko la hospitalini kabisa, la kutavishughulisha na, na shughuli zozote zinaweza kupelekea utokaji wa wa, wa mimba. Kuna dawa zozote amba, ambazo pengine mja mzito anaweza kuzitumia mbali na hizi sababu nyingine ambazo umezitoa, zinaweza zikamsaidia kujiepusha kukumbwa na hali hii? Dawa zipo, zinazotolewa hasa pale kwa mama mja mzito ambaye amepata dalili za uashiriaji wa utokaji wa ujauzito, anaweza akapata dawa ambazo zitamsaidia katika kipindi chote cha ujauzito wake mpaka pale atakapoweza kujifungua lakini pia dawa nyingine ni, ni kwa maana ya marekebisho ya homon au vichocheo vya mwili e, uoga vinatolewa ili kuepusha matarajio tena ya mimba zinazofuata kuweza kutoka. Ni kushukuru sana Dkt. Raymond Mgeni kutoka Tanzania, na hivi leo katika makala yetu ya afya tulikuwa tunazungumzia kuhusu matatizo ya mimba kuharibika kwa kinamama wajazito. Naitwa Meri Mgawe, hadi siku nyingine tuonane tena katika kipindi hiki cha makala ya afya. Usiku mwema. <mimba> una swali lolote linalokutabisha? Huenda tukawa na majibu. Ungana nami Abdu Shakur Abud kila baada ya wiki mbili kwenye kipindi cha maswali na majibu katika matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, 12 na nusu saa za Afrika Kati. Uliza swali lako, huenda ukapata jibu hapa. Sauti ya Amerika, VOA Swahili. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Tarehe 11 wizara ya fedha katika ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni nchini Marekani au OFAC itaja watu saba wenye uhusiano na Hezbollah na shirika linalohusiano la na kifedha Alqad Al-Hassan au al Aka. Kuanzia viwango vya juu vya vifaa vya kifedha vya Hezbollah hadi kwa watu wanaofanya kazi Hezbollah, inaendelea kutumia vibaya sekta ya fedha ya Lebnan na kumaliza rasilimali za kifedha za Lebnan wakati tayari hali ni mbaya. Mkurugenzi wa OFAC Andrea Gaki alisema vitendo hivyo vinaonyesha Hezbollah inapuuza uthabiti wa kifedha wazi au wajibikaji nchini Lebnan. Wakati AKA inajidai kuwahudumia watu wa Lebnan, kinyume cha sheria ilihamisha fedha kwa njia ya akaunti za wahusika na wawezeshaji ikiziweka taasisi za kifedha za Lebnan hatarini kwa vikwazo. AKA inajifanya kama shirika lisiyolo la kiserikali wakati inatumia huduma za kibenki kuiunga mkono Hezbollah kwa kukusanya fedha taslimu ambazo zinahitajika sana na uchumi wa Lebnan. AKA inayosaidia Hezbolah kujenga msingi wake na kuathiri utulivu wa serikali ya Lebnan. Watu sita binafsi OFAC iliyowataja walitumia kificho cha akaunti za binafsi katika benki nyingine za Lebnan pamoja na Jamal Trust Bank ya Amerika kukwepa vikwazo vinavyoilenga aka na kuhamisha takriban dola milioni mia tano za Marekani kwa niaba ya aka. OFAC pia ilimteua Ibrahim al Dahir ambaye anahudumu kama mkuu wa kitengo cha fedha cha Hezbollah. Kitengo hichi kinasimamia na kudhibiti bajeti na matumizi ya Hezbolah pamoja na ufadhili wa kikundi cha vitengo na shughuli ambazo zinashambulia, kutisha na kuua wapinzani wa kikundi hicho. Majina haya yaliyotajwa yanaimarisha hatua za siku za nyuma za Marekani dhidi ya wafadhili wa Hezbolah ambao wametoa msaada kwa Hezbolah. Marekani itaendelea kuchukua hatua kuvuruga shughuli za Hezbolah. Hiyo ilikuwa tahariri, inaeleza maoni ya serikali ya Marekani.