This Saturday and Sunday. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana wizara ya kazi ya Marekani leo imeripoti kwamba idadi ya watu wanaoomba mafao ya kupoteza ajira nchini humo imepungua kwa wiki ya tano mfululizo. Jumla ya watu lakitatu na elfu themanini na tano waliwasilisha maombi ya kupewa mafao. Idadi hiyo ni ya chini sana tangu katikati ya mwezi Machi mwaka jana wakati janga la Covid 19 liliisibu kwa mara ya kwanza Marekani. Kuendelea kupungua kwa idadi ya watu wanaoomba mafao ya kupoteza ajira kunaashiria ajira zaidi wachambuzi wanasubiri ripoti ya mwezi Mei kuhusu ajira ambayo itatolewa Ijumaa hii. Waajiri wa, wa Marekani waliajiri wafanyakazi laki mbili na elfu sitini na sita mwezi Aprili, ikiwa chini ya ajira laki tisa na elfu kumi na sita zilizopatikana mwezi Machi. Karibu watu milioni kumi hawana ajira hapa Marekani kutokana na athari za janga la Corona. Chama cha Msalaba Mwekundu cha Sudani Kusini kimesimamisha shughuli zake mjini Torit katika jimbo la Eastern Equatoria baada ya shambulizi kufanywa kwa wafanyakazi wake katika jimbo hilo. Maafisa wanane walijeruhiwa Jumatatu baada ya vijana wenye silaha kudaiwa kuvamia ofisi ya chama cha msalaba mwekundu mjini Torit, ambapo hali hiyo ilisababisha ofisi kufungwa. Mpaka sasa hakuna taarifa zilizoelezwa kuwa sababu ya shambulizi hilo. Hata hivyo, mashambulizi kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu yameongezeka kote nchini humo katika mwaka huu kutokana na ubaguzi katika ajira hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mpango wa shirika la afya duniani wenye jukumu la kutafuta chanjo za COVID 19 na kuzigawa katika nchi maskini duniani umepata ahadi za msaada mkubwa wa kifedha. Mpango wa COVAX Jumatano umeahidiwa msaada wa dola bilioni 24 wakati wa mkutano kwa njia ya mtandao uliosimamiwa na Japan ambayo kwa upande wake iliahidi kutoa dola milioni mia nane. Mpango huu ulipata pia ahadi za ufadhili mkubwa kutoka kwa Canada, Ufaransa, Spain na Sweden. Covax imekwisha changisha dola bilioni 9.6 tangu ianzishwe. Mataifa kadhaa yameahidi pia kutoa msaada wa mamilioni ya dozi za chanjo kwa Covax, Japan ikiwa imeahidi kutoa dozi milioni thelathini. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris ameukumbusha mkutano huu wa Japan kwamba utawala wa Biden ulikubali kutoa dola bilioni nne kwa mpango wa Covax mwaka huu na mwaka wa fedha ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili lakini hakutangaza ahadi mpya za msaada wa ziada wa fedha au chanjo. Rais wa kamati ya maandalizi ya michezo ya Olympic ambayo imepangwa kufanyika mjini Tokyo, Japan, ameondoa uwezekano wote wa kufuta au kuahirisha michezo hiyo wakati hofu inazidi kutanda miongoni mwa maafisa wa serikali za miji na wataalamu wa afya iwapo hafla hiyo inaweza kufanyika kwa usalama wakati huu kukiwa janga la korona. Kura ya maoni ya umma imeonyesha mara kwa mara kwamba Wajapani wengi wanataka michezo ifutwe au iahirishwe kwa mara nyingine, baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mmoja kutokana na mzozo wa virusi vya korona hatuwezi kuahirisha tena, rais wa kamati ya maandalizi ya michezo hiyo Seiko Hashimoto ameliambia gazeti la michezo la Japan katika mahojiano. Waziri mkuu Yoshihide Suga huenda akaitisha uchaguzi wa haraka baada ya michezo ya olimpiki na michezo ya walemavu, gazeti la Asahi limesema, ili kuonyesha dhamira yake ya kusonga mbele na hafla hiyo. Watazamaji wa kigeni tayari wamezuiliwa kuhudhuria michezo hiyo ambayo imepangwa kuanza tarehe 23 Julai. Maafisa hawajaamua ikiwa wataruhusu wa Japani kuhudhuria michezo hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto UNICEF, linatoa wito kwa mataifa tajiri duniani kuchangia thelusi tano ya chanjo zake za COVID-19 kwa mataifa 18 ya Afrika yenye upungufu wa chanjo. Watengenezaji wa chanjo hawajafanikiwa kukidhi mahitaji hasa kwa sababu ya kuongezeka kwa kasi ya maambukizi nchini India dozi kutoka kwa msambazaji mkubwa taasisi ya Serum zinapelekwa huko kwa ajili ya matumizi ya India. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimanan na wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani e, tunaangalia ripoti e, ya daktari mashuhuri kabisa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Denis Mukwege ambaye ameeleza kwamba bado vitendo vya ngono na unyanyasaji wa kijinsia vinaendelea kutumika kama silaha ya kivita katika jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juhudi za haraka lazima zichukuliwe. Katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza kuruhusu mchanga um, ambao ulikuwa una mabaki ya madini mbalimbali kwenda nje ya nchi kwa ajili ya uchambuzi. Mchanga huo e, maarufu kabisa unafahamika kama makinikia. Ninaikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili E, Sauti ya Amerika. Daktari mashuhuri kabisa Denis Mukwege e, ambaye ni daktari wa masuala ya uzazi na wanawake na ambaye pia aliwahi kuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel e, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, siku ya Jumatano alikutana na viongozi wa kisiasa kwenye eneo la mashariki mwa jimbo la Kivu Kusini, wakati akizungumzia kuhusu ghasia za kingono pamoja na namna ubakaji unavyotumia kama silaha ya kivita nchini humo. Shauri hili limekuwa likiendelea nchini humo kwa kipindi kirefu, na daktari huyu amekuwa ni mwanaharakati wa kutetea haki mbalimbali za wanawake ambao wanafanyiwa vitendo vya ukatili na makundi mbalimbali mbali ya uh, waasi wenye silaha walioko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hatua hii ilimfanya uh, Dr. Denis Mukwege kupatiwa tuzo hiyo ya Amani ya Nobel kwa kusaidia wanawake mbalimbali ambao walikuwa wakifika katika kliniki yake na kuwapatia huduma za kitabibu na huduma za kisaikolojia na kuwasaidia kurejea katika hali ya kawaida na kufanya kazi zao kama kawaida. Ametoa shauri hili wakati ambapo. Uh, mwanzoni mwa juma hili wanaharakati kutoka asasi mbalimbali za kiraia waliandamana uh, wakiendelea kuinyoshea kidole taifa la Rwanda uh, kuhusika na machafuko ambayo yapo nchini humo, hatua ambayo tayari imekwisha uh, pingwa vikali na Rais wa Rwanda Paul Kagame. Katika sehemu hii ya kwa undani tunaangalia hili uh, namna Daktari Denis Mukwege alivyotoa uh, shauri hilo kwenda kwa wanasiasa wa eneo hilo la mashariki e, hasa katika jimbo la Kivu Kusini, na kuzungumzia ghasia za kingono pamoja na namna ubakaji unavyotumika kama silaha ya kivita. Kwanza kabisa tuanze na ripoti e, ambayo imesomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la habari la AFP Daktari Mkwege alilalamikia ukosefu wa nia ya dhati ya viongozi wa kisiasa katika ngazi za kitaifa na majimbo kwenye vita dhidi ya manyanyaso ya kingono mashariki mwa taifa hilo. Huu unahitajika kuwa mwamko miongoni mwa viongozi waliochaguliwa, kwamba ni lazima wapambane na uhalifu wa kingono na uvunjifu wa sheria ili kupata amani ya kudumu katika eneo letu na kuleta tofauti Mkwege alitunukiwa tuzo ya Nobel mwaka wa 2018 kutokana na juhudi zake za, za kupambana na manyanyaso ya kingono kama silaha ya kivita nchini DRC ndani ya kipindi cha miaka 20 iliyopita, kasi na mauaji vimeacha vijiji vyetu vikiwa kwenye hali ya kuomboleza, na kuongeza kuwa wanawake, watoto pamoja na wanaume katika jimbo letu wamebakwa, huku watenda maovu wakiachwa bila ya kuwajibishwa wala kuwa na hofu ya kushtakiwa. Ombi langu ni kwamba tutafute ukweli, tunapigania ukweli na haki, na ninaamini kuwa kwa wale wanaoamini ukweli na haki, basi watakumbatia haki isiyoegemea upande wowote. Matamshi yake yamekuja muda mfupi baada ya serikali ya DRC kuapa kuharakisha kampeni ya usalama kwenye eneo lililokumbwa na mzozo la mashariki mwa taifa, ambapo mamia ya watu wameuawa na makundi yenye silaha tangu mwanzo wa mwaka uliopita. Zaidi ya makundi 120 yenye silaha yako mashariki mwa Kongo, mengi yakiwa mabaki ya vita vya takriban robo karne iliyopita. Asante sana Harrison Kamau kwa uh, ripoti hiyo, na moja kwa moja tujiunge na mwanahabari wetu uh, Mitima De La Chance ambaye yupo katika eneo uh, la Kivu Kusini. Uh, Mitima De La Chance, hebu tueleze kile ambacho kimesisitizwa zaidi uh, na daktari huyo, na kwa nini hili analizungumza sasa, ikizingatiwa kwamba kuna taarifa uh, za juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa na serikali pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kiraia uh, kusaidia Uh, kuondoa matatizo haya ambayo yamekuwa yakiwakabili wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima, hebu tueleze. Asante, Idi Ligongo, ni kwamba uh, Daktari Denis Mukwege ambaye kama tunavyojua navyojua sote ni mshindi wa tuzo ya Nobel ya mnamo mwaka elfu mbili kumi na mnane ni mtu ambaye kwa miongo kadhaa aliweza kuweza kupigania basi, kuweza kuwajali na kuwatunza ama kuwatibu wanawake ambao walikuwa wahanga wa dhuluma za ngono na ubakaji, uh, kutokana na hali ya vita ambayo iliweza uh, kufanyika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu yapata miongo thelathini kwa sasa na hapa katika mkoa wa Kivu Kusini aliweza kualikwa kwenye bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Ilikuwa ni Jumatano, um, mosi Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja aliweza kualikwa na mbunge mmoja Omer Bulakali Mbilo jina lake, ambaye aliweza kumtaka ya kwamba aweze kufika mbele ya wabunge wa mkoa wa Kivu Kusini ili aweze kuwaelezea kinachoendeka uh, na pia juhudi zake namna gani. Aa, anakuwa basi kwenye mstari wa mbele katika kuweza kupambana dhidi ya dhuluma za ngono na ubakaji, na pia ombi lake la kuweza kutaka ya kwamba kuweza kuundwa tribunali maalum ama mahakama maalum ambayo itajihusisha na hali ya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na mauaji yote ambayo yaliweza kufanyika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa vita, na ilikuwa basi ni fursa tena muda mwafaka kabisa kwa Daktari Denis Mokwege kuja basi mbele ya wabunge Labda kile ambacho tungependa kufahamu, kwa nini uh, taarifa hii yanaendelea kuisisitiza kwa kipindi hiki? Uh, je, matatizo haya bado yanaendelea kwa kukithiri ukilinganisha na siku za nyuma, au yamesharejia tena, au bado yanaendelea kama siku za awali? Unajua uh, matatizo kama na hayo yanaendelea bado, sababu bado katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuna uwepo wa um, makundi yenye silaha ambayo bado yanapatikana katika baadhi ya misitu ya mashariki ya Kongo, makundi yenye silaha ambayo mara kwa mara yanatatiza. Kuna visa vya mauaji, visa vya ubakaji na ukiukaji mwingi wa haki za binadamu, na hiyo inamsababisha Daktari Denis Mukwege aweze kuendeleza juhudi zake za kuweza kutaka ya kwamba kuweze kuwa na mahakama maalum ambayo itaweza kuweza kufanyika ajili ya ku, ama kuundwa kwa ajili ya kuweza basi uh, kujihusisha na hayo makosa yote, na anahisi kwamba ikiwa basi kuna wale ambao wataweza kuadhibiwa, huenda wengine ambao wanakuwa na hiyo juhudi za kuweza kufanya vitendo kama na hivyo ya kukiuka haki za binadamu wataweza kuona fundisho na pengine kuweza kuogopa. Na hiyo ilimsababisha basi Daktari Denis Mukwege mbele ya wabunge wa mkoa wa, wa Kivu Kusini kutaka ya kwamba uh, kuweza kuwa sheria ya mpito katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku akiweza kutarajia kwamba huenda siku moja kuna hali ya usalama na amani ambayo itaweza kuonekana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiujumla. Kwa hivi sasa uh, hali ikoje katika suala zima la usalama e, ambako anafanyia kazi huyu daktari mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel? Ndiyo Idi, ee, kama nilivyosema, ni kwamba hali ya kiusalama kabisa bado haijaboreshwa vilivyo na haiyakuwa bado ya kuridhisha uh, licha ya juhudi zote ambazo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ikivifanya. Ulifuata hivi karibuni, kumepita uh, mwezi mmoja sasa tangu kuweza kuanzishwa uongozi uh, wa kijeshi katika mikoa uh, ya Ituri na Kivu ya Kaskazini hapa katika mkoa wa Kivu Kusini pia kuna uwepo wa makundi yenye silaha, makundi ya, ambayo yanaundwa na wapiganaji mbalimbali uh, hapa wakiwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kuna uwepo wa makundi ya waasi kutoka nchi za kigeni kama vile uh, Rwanda, Burundi, ambayo wamejihifadhi katika misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hiyo yote inamfanya Daktari Denis Mukwege aweze basi kuhofia zaidi na zaidi hali ya ukosefu wa usalama, sababu bado unyenyesaji wa haki za binadamu wanaendelea, mauaji yanaendelea, kuna dhuluma za ngono na ubakaji ambazo zinaendelea katika baadhi ya vijiji kadhalika. Na ameweza kutaka kwamba basi huenda ikiwa kabla kutakuwa hakujaundwa hiyo mahakama ya kimataifa uh, ambayo itajihusisha na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu katika Kongo ya kidemokrasia kuweza basi kuundwa hata sheria ya mpito hapa hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na anahisi ya kwamba hiyo sheria ya mpito itasaidia kwa ajili ya ujenzi mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitaka ya kwamba Kongo ya Kidemokrasia iweze kuwa nchi ambayo itakuwa inategemea haki na ambayo inatendea haki raia wake, huku ikiweza pia kuweza kuwalindia usalama, alivyosema. Labda ungetuambia kwa mapokezi ya wanasiasa ambao walikuwa wakisikiliza. Uh, hoja hii ya huyu daktari uh, mapokezi yao yamekuwa ni vipi kwenye suala hili? Maanake ni jambo ambalo limekuwa likipigwa kelele kwa kipindi kirefu. Unajua, wabunge ambao waliweza kushiriki hapo wakati daktari Denis Mukwege alikuwa akiweza uh, kuwaelezea juhudi zake waliweza kusifia uh, basi namna ambavyo daktari Denis Mukwege anakuwa akiweza uh, kufanya juhudi hizo ajili ya kuweza kutaka kuona uh, usalama wa wanawake, usalama wa raia wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia nchi ambayo inakuwa basi ya haki kama hata vile anavyoitetea rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Rais Felix Antoine Chisekedi. Wabunge wa mkoa wa Kivu Kusini walisema kufurahishwa na hiyo juhudi zake, hasa wakati huu ambapo kama unakumbuka hivi uh, majuzi kulikuwa hata pia uh, raia wa asasi, wa, wa Kivu Kusini ambao ambao waliweza kujumuika katika asasi mbalimbali za kiraia hapa mjini Bukavu ambao waliweza kuandamana barabarani na ajili ya kuweza kupinga kauli za rais wa Rwanda. Uh, Paul Kagame ambaye uh, kumipi, ilikuwa ni Mei kumi na saba au mwaka alipokuwa ziarani huko nchini Ufaransa katika mji wa Paris alipokelewa kwenye vyombo vya habari vya Ufaransa na ambapo aliweza kukataa kwamba pakuwa na mauaji ambayo iliweza kufanyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mauaji ya milioni sita ya, ya zaidi ya milioni sita ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa ni katika huu wakati ambapo bado kuna huo mvutano wa kimaneno kati ya, yani kutango hayo maneno hizo kauli za rais wa Rwanda Paul Kagame, na pia baadhi ya raia wa Kongo wa ya kidemokrasia, asasi za kiraia na kadhalika, ndipo basi katika uh, hayo mazingira hapo ndipo uh, wabunge waliweza kumsikiliza wa Daktari Denis Mkwege. Asante sana, Mitima De La Chansi, kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania. Kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema serikali imewaruhusu Uh, um, imeruhusu usafirishaji wa makinikia baada ya kuweka utaratibu mzuri wa ukusanyaji wa mapato. Katika kipindi cha maswali ya papo kwa papo katika bunge la Jamhuri ya Muungano uh, wa Tanzania hii leo, waziri mkuu amesema sheria imewekwa vizuri na kumekuwa na udhibiti wa kutosha ili kutopoteza mapato. Ametoa kauli hiyo wakati akijibu swali la Idi Kasim ambaye ni mbunge wa Msalala kupitia Chama cha Mapinduzi ambaye ametaka kujua serikali ilizuia usafirishaji wa makinikia na nini uh, kimesababisha kuanza tena kwa kusafirisha kwenda nchi ya nje. Uh, waziri mkuu Kasim Majaliwa yeye alijibu kwa kueleza kwamba serikali ilisitisha usafirishaji wa makinikia tangu mwaka elfu mbili kumi na saba mpaka elfu mbili kumi na nane kutokana na kubaini kulikuwa na uwizi na udanganyifu. Uh, mtandao wa uh, gazeti la Mwananchi umeendelea kuripoti kwamba waziri mkuu alisema uh, zuio hilo lililenga kufanya uchunguzi wa kujiridhisha na kutaka ianzishwe kampuni ya wazawa ambayo ilianzishwa kampuni ya Twiga ambayo serikali ina ubia. Amesema kwa sasa umewekwa utaratibu mzuri wa utoaji vibali na hakuna kontena ambalo litasafirishwa kwenda uh, bandarini bila kibali hicho Kula Kufahamu mengi zaidi nimezungumza na Gabriel Mangonda, ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi uh, nchini Tanzania, na nikitaka kujua kwamba uh, tufahamishe kwa undani je, eh, kulikoni hili linaendelea kufanyika. Gabriel, hebu tueleze eh, nini ambacho kimepelekea ah, hali hii kurejea tena, na ikumbuke kwamba serikali ilishapinga eh, utaratibu huu usiendelee kufanyika. Naam, uh... Kwanza ieleweke kwamba tulikuwa Tanzania kama nchi tulikuwa hatuna uh, refinery ambazo zilikuwa zinaweza kufikisha asilimia tisini na tisa ya uh, purity ya dhahabu ya, ya hivi karibuni tumesikia Samiko na kampuni wamekuwa na ubia na kampuni binafsi wameanzisha pale Mwanza kwao. Kwa sasa tuna kiwanda ambacho kinaweza kika tengeneza dhahabu ambayo inaweza ikawa na ya tisini na tisa nadhani kitakuwa ni cha tatu Afrika, kiwanda cha Diani. Hiyo yote hayo ni matokeo ya sera nzuri ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na mabadiliko yake ambayo yalikataza makinikia kutoka nje ya nchi. Lakini mmoja kati ya matokeo ya makubaliano kati ya Barrick Goldmine na serikali ya Tanzania ilikuwa ni ku, uh, kuruhusu makinikia yaweze kuendelea kutoka uh, nje ya nchi. Sasa ni utaratibu tu ambao ulikuwa ume, uh, umekuwa ukiwa ukijadiliwa ni utaratibu gani utumike, ili uh, ule mchanga uendelee kuruhusiwa kutoka nje. Ikumbuke kwamba ni mchanga mwingi sana, kwa hiyo kiwanda kilichopo pale bado ni kidogo. Kwa hiyo kuna uh, fedha zilikuwa zina zinazuiliwa kwa kuzuia mchanga ule kutoka nje, kwa hiyo kilichofanya mabadiliko yatokee ya kuruhusu makinikia yaendelee kutoka nje ni mjadala ambao ulikuwepo uh, tangu enzi za marehemu Magufuri kwamba uh, kuwepo na audit uh, nzuri zaidi ya kuweza kuchambua kule ndani kwenye ule mchanga kuna nini na nini na vyote vilivyomo mle ndani, naam, vilipiwe. Ikumbukwe hapo, Mwangunda, labda apa, tungependa kufahamu vile vile uh, kile ambacho sasa kinafanyika hivi sasa, maanake kuna baadhi ya mchanga mwingine ulikuwa ni wa kipindi uh, kabla kampuni mpya ya Twiga haijaanzishwa. Huu mchanga unapelekwa uh, chini ya kampuni ya Twiga au bado itakuwa ni mali ya Barrick? Uh, kwa hilo kwa kweli mimi mwenyewe sijaweza kujua exactly ni nani atakuwa mmiliki wa ule mchanga ambao ulikuwa umezuiliwa. Nakumbuka ni makontena mengi sana alipoka bandarini, na mengine alizuiliwa akiwa njiani, mengine akiwa bado kwenye migodi. Kwa hiyo sijajua kama ile sheria itakuwa applied retrospectively, kitu ambacho ni kigumu sana kukifanya, kwamba tuanze nyuma kwenda mbele, na ile itakuwa itafuata labda utaratibu wa zamani, nadhani na lakini sina uhakika ule mchanga utakuwa unamilikiwa na nani kati ya serikali na kampuni ile hile? Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa kwa hivi sasa, uh, bado unataka kusema kiwanda ama mpango ambao upo wa Tanzania kuchakatua mchanga huo haujaweza kufikia, uh, kiwango cha uzalishaji uliopo Tanzania. Uh, kiwango cha uzalishaji wa makinikia ni kikubwa sana ukilinganisha na uwezo wa viwanda ambavyo vimejengwa hapa Tanzania. Kwa sasa tuna viwanda viwili vikubwa kidogo Dodoma pale na Mwanza, lakini vile viwanda kwa capacity wise uh, ni ngumu sana kuweza ku accommodate michanga yote inayotoka kwenye migodi mikubwa ikumbuke, kwamba Tanzania tuna migodi mitatu mikubwa sana. Ah, kwa muda sana kuweza kuchakata, ndio maana imekubalika, ime kwamba utaratibu mwingine tu utumike kwa wale ambao wanaproduce kwa maana wanazalisha mchanga mwingi zaidi, e, namna bora ambayo si kama ile ilivyokuwa pale awali kwamba vitu vyote vilivyomo mle vitajulikana na vitu gani na vyote vitatakiwa vilipiwe, na na na umakini umezidishwa kwa maana controls na procedures zimeongezewa zaidi kwenye regulation. Ukisoma mabadiliko ya, ya mwaka jana kwenye hizo kwenye hiyo uh, sheria utagundua kwamba kuna mambo mengi sana yameongezwa ili kuweka control zaidi kwenye kilichomo kwenye ule mchanga. Kwa hiyo kuna mapato zaidi yatakuwa yata yanapatikana ukilinganisha na ilivyokuwa hali pale awali. Na kwa mfano, kwa sasa kampuni nyingi zimekuwa interested na hivyo vitu tunatoa kopa vile vilevile, na kuna kampuni mpya imekuja kuwekeza kama takriban milioni mia mbili hamsini dola za Kimarekani na hiyo imekuwa nadhani kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa siku mbili tatu zilizopita kimeweza kuapprove na yote hiyo, na negotiation ya hii hii hii kampuni imeanza tangu kipindi cha marehemu Magufuli. Kwa hiyo unaweza ukaona mabadiliko ya elfu mbili na kumi na saba juu ya makinikia na na sheria zingine zingine yamekuwa yameleta wako, wana confidence kwa maana ya wana imani zaidi na Regulatory environment ya sekta hii ndogo ya madini. Labda Gabriel unaweza kutueleza vile vile kwa sababu uh, kuna hali ya watu ambao wanaiweka kama vile ya sintofahamu. Uh, je, kuanzia hivi sasa uh, bado haya makanikia yatakuwa yakienda nje? Na je uh, kuna utaalamu wa kutosha au kuna uwazi wa kutosha kuhakikisha kwamba kile ambacho kimekuwa kikileta wasiwasi wasi kwa miaka yote, kwa hivi sasa hakipo tena ya yeah. Na ndicho kilichokuwa kinafanyika, kwa sababu kwa mfano nimekupa mfano, kuna kampuni mpya imekuja uh, wamesain jana kuifa kitu kinaitwa special mining license, na ni kampuni kubwa yenye vio, vigezo amini ukubwa ule wa kina Barrick, na kesha ya kwanza kwa tangu miaka kumi na tano nadhani hata ishirini imepita hatujawahi kupata uwekezaji mkubwa namna hiyo kwenye madini, lakini yote inatokana na regulation ambazo zimekuwa improved uh, kipindi kilichopita. Kwa hiyo mabadiliko yaliyofanyika elfu mbili na kumi na saba bado yanatija sana na mapato yameongezeka sana, kwa watu ambao watakuwa wanajua kipindi cha korona, ambapo tulikuwa tunategemea sana fedha za, za kigeni kutokana na utalii. Utalii ulipoporomoka kabisa basi sekta ya madini ndo imekuwa sekta ambayo inatuletea fedha nyingi sana za kigeni ukiinganisha na miaka ya nyuma, lakini yote inatokana na mabadiliko yaliyofanyika elfu mbili na kumi na saba. Kwao kwa sasa kuendelea kutoa makinikia, kuyaruhusu kwenda nchi za nje hakumaanishi kwamba tuna utaratibu ule ule ambao ulikuwepo kipindi cha nyuma. More controls zimewekwa na vitu vinaangaliwa vingi zaidi, si tu kitu kimoja kama ilivyokuwa inaangaliwa pale awali. Ikumbuke kwamba humu ndani kuna kuna concentrate za, za, za za za kopa na madini mengi mengi sana, ambayo yote kuna vifaa vya kitaalamu vimeingizwa. Nadhani utakuwa ulisikia kwamba tuna vitu vifaa vya kutosha vya kuweza kukagulia na kuona utaalam zaidi, na sasa tuna watu wetu ndani ya hii migodi, kwa maana ya kwamba tuna kwenye board of directors tuna watu wa Tanzania ambao wanawakilisha serikali na kwenye utu, Tanzania wanaowakilisha Eh, serikali kwa maana ya kwamba sisi ni shareholder, sisi kama serikali ya Tanzania ni wamiliki wa bia wa kampuni ya asilimia, naweza kasema hata zaidi ya mia na vilevile vile, kila kitu kilichopo kwenye makinikia kitajulikana na kodi yake itatolewa vile vile. Kwa hiyo ni watoe wasiwasi watu wa Tanzania kwamba hali ilivyo sasa ni bora sana ukilinganisha na ilivyokuwa hapo nyuma. Kwa kumalizia, sasa tueleze uh, uh, kiujumla, uh, sekta ya madini inatoa mwelekeo gani kiujumla kwa hivi sasa e, kwa siku za kwenda mbele? Maanake hapa katikati tumekuwa tukisikia kuna hali ya wawekezaji kulalamika kwamba mazingira yalikuwa si mazuri e, hili lipo vipi? Ah, kikawaida kwenye wawekezaji wapo wapo wawekezaji makini na wawekezaji ambao wanaweza kuwekeza sehemu, kwa mfano zenye vita kali, sehemu ambazo hazifuati maregulation kwa mfano za mazingira na vitu kama hivyo. Lakini mwekezaji makini atapenda nchi ambayo ina policy ambayo ni stable sana, na policy ambayo ni stable ni ile ambayo ni tunaita kwa Kiingereza ni win win, kila mtu anafaidika. Mimi nachuma Tanzania na nabakisha nini Tanzania pale, au mimi nachuma, nachukua kila kitu? Kwa hiyo wawekezaji sasa, hizi ndio maana utakuta kwa mara ya kwanza Tanzania inapata uwekezaji mkubwa sana kwenye sekta ya madini ni kwa sababu kwa sasa wanauhakika kwamba sisi tunachota, tunapata tunachokitaka kutokana na uwekezaji tuliofanya, lakini wamiliki wa mali hii, Tanzania nao wanabaki na hilo. Kwa maana hiyo kila mtu anakuwa ameridhika, kwa hiyo hautegemei matatizo kwenye kuendesha shughuli zako za kiuchumi hawa ndo wachezaji makini ambao wanahitajika nchi kama ya kwetu Tanzania. Asante sana Gabriel Mwangonda kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha uh, matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.