Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau. Basi nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 4 Juni mwakani wa 2021. tunasikika kupitia 17.5 FM Nairobi, Kenya, UBC Uganda, Radio Sango Malamu DRC, Kiss FM Mwanza, Tanzania na Citizen Radio nchini Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi, kwenye eneo zima la maziwa makuu. Basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, baada ya habari za dunia ni wakati wa live talk, ambapo leo, huenda labda uliona kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tunazungumzia mazingira, ikiwa kesho Jumamosi ni siku ya kimataifa ya mazingira tutakuwa na wageni wetu pamoja na kutoa nafasi kwako kwa wewe kutoa mchango wako. Je, baadhi ya wakazi wa Afrika Mashariki wanasemaje kuhusu hali ya mazingira? Kufanya usafi ni kwa kila mmoja, na usafi ni, ni kuanzia kwenye mwili wa mtu nyumbani kwake na katika mazingira. Kuhusu kukata miti, kukata miti huwa ina madhara makubwa. Madhara yake ni kwamba ukosefu wa mvua, hewa safi na hata kusababisha upepo. Haya basi, na kwenye habari nyingine, rais wa Rusia Vladimir Putin asema ana matumaini kuwa ushirikiano kati ya Marekani na Rusia utaimarika pale atatakapokutana moja mmoja kwa moja na rais wa Marekani Joe Biden. Hivyo ni vidokezo tu, kwanza hebu tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud. na habari muhimu za dunia kwa hii leo ni kwamba rais Vladimir Putin wa Russia anasema na matumaini yataweza kuimarisha uhusiano ulioharibika sana na Marekani atapokutana na rais Joe Biden wa Marekani kwa mkutano wao wa kwanza baadaye mwezi huu. Mkutano huo wa kilele wa ana kwa ana utafanyika mjini Jeneva Juni 16. Unatokea wakati wa mizozo mikubwa katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili kuwahi kutokea mnamo miaka ya karibuni, kukiwepo na mivutano juu ya masuala nyeti, ikiwa ni pamoja na tuhuma za udukuzi, ukiukaji wa haki za binadamu na kuingilia kati uchaguzi. Akizungumza kwenye mkutano wa jopo la uchumi wa kimataifa mjini St Petersburg hii leo Rais Putin amesema inawabidi kutafuta njia za kurudisha tena uhusiano mzuri kati yao, akiongeza kusema uhusiano wao hivi sasa uko kwenye kiwango cha chini kabisa. Washington na Moscow hazijaeleza matumaini ya kupatikana ufumbuzi kwenye mazungumzo hayo. Tangu kuchukua madaraka mwezi Januari mwaka huu Rais Biden ameiwekea Moscow vikwazo vipya katika kile maafisa wa Marekani wanasema hasa ni kuingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Vyama vya kutetea masilahi ya waandishi habari nchini Ivory Coast vimelaani hii leo mashambulio yaliyofanyiwa waandishi wa habari mjini Abidjan jana kwenye makao makuu ya chama cha upinzani nchini humo waandishi kadhaa wa habari walioalikwa kwenye makao makuu ya chama cha rais wa zamani Henry Konan Bedier cha PDCI wakati wa ziara ya waziri wa maridhiano ya kitaifa Kwaido Conan Bertin walishambuliwa na vifaa vyao kuharibiwa na vijana wa chama hicho. Chama cha waandishi wa habari wa kigeni nchini Ivory Coast ni mojawapo ya vyama vilivyolani vikali mashambulio hayo na kueleza kwamba watawasilisha mashtaka mahakamani kutokana na kuvamiwa kwa waandishi wa habari waliofika kuripoti juu ya mkutano kati ya viongozi wa chama na waziri Bertin. Vijana wa PDCI waliwavamia waandishi wa habari wa ili kumzuia Bertin, mwanachama wa zamani wa chama hicho, kuzungumza nao. Kundi moja la machifu wa kijadi wa Namibia limesema limekubali malipo ya fidia yaliyopendekezwa na Ujerumani pamoja na nchi hiyo kukiri kwamba mauaji ya maelfu na maelfu ya raia wao wakati wa enzi ya ukoloni yalikuwa mauaji ya kimbari. Hata hivyo, kuna kundi jingine ambalo limekataa pendekezo hilo. Ujerumani wiki iliyopita iliahidi kutoa dola bilioni moja milioni mia tatu katika kipindi cha miaka 30 kwa ajili ya miradi ya kusaidia miji na vijiji vya vizazi vya watu waliotokana na waliouliwa kati ya mwaka 1904 hadi 1908 wakati Ujerumani ilikuwa inalitawala koloni hilo la kusini magharibi mwa Afrika. Ujerumani iliwaomba waathiriwa wa mauaji hayo msamaha katika taarifa ya waziri wa mambo za nje Heiko Ma. Machifu wengine wa kijadi wamekataa pendekezo hilo wakisema wanataka malipo ya karibu dola bilioni 590 yatakayolipwa katika kipindi cha miaka 40 pamoja na malipo ya pensheni kwa jamii zilizoathirika. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, America, Washington DC. Msumbiji imepokea msaada mwingine wa dozi elfu sitini za chanjo kupambana na ugonjwa wa covid-19 kutoka jeshi la China kwa ajili ya kuwapa wanajeshi wa nchi hiyo hii ni mara ya pili kwa China kutoa msaada wa chanjo za COVID-19 kwa Msumbiji. Mwezi Februari, China ilitoa dozi laki mbili za chanjo za Sinopharm ili kupewa watumishi wake wa afya na watu wenye magonjwa sugu. Na mwezi Machi, taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipokea dozi laki tatu elfu themanini na nne za dawa ya Astrazeneca kupitia mpango wa COVAX na laki moja za Covishield Toka India msaada mwingine wa dozi milioni mbili laki nne ulitarajiwa kuwasili nchini humo mwezi Mei lakini umechelewa hadi hivi sasa. Ukame na ukosefu wa mvua umewasababisha karibu watu milioni mbili laki saba wa Somalia kutumbukia katika mzozo wa uhaba mkubwa wa chakula kulingana na mashirika ya huduma dharura ya Umoja wa Mataifa. Idara ya huduma ya dharura ya Umoja Mataifa, OCHA, ilieleza jana Alhamisi kwamba mvua za mapema za guu za majira ya machipuko zilinyesha mapema katika sehemu kadhaa za nchi hiyo na kwa sehemu kubwa zilikuwa kidogo kuliko kiwango cha wastani. Kutokana na hali hiyo, upandaji mazao uliathiriwa sana, na serikali ya Mogadishu kwa ushauri wa Umoja Mataifa ilitangaza kipindi cha ukame hapo tarehe 25 mwezi Aprili. Mashirika ya huduma za dharura kwa hivi sasa yanajaribu kusaidia maeneo yenye mahitaji makubwa zaidi ikiwa ni pamoja na kupeleka maji na chakula. Denmark imeimarisha tena sheria zake kali za kupambana na uhamiaji kwa kupitisha sheria mpya inayoruhusu kufungua kambi za wanaotafuta hifadhi katika nchi nje ya Ulaya. Wanaoomba hifadhi, kulingana na mswada huo, watalazimika hivi sasa kuwasilisha maombi yao binafsi kwenye mpaka wa Denmark na hapo kusafirishwa hadi vituo au kambi za wanaotafuta hifadhi katika nchi zisizo za Ulaya wakati maombi yao yanasubiri kuidhinishwa. Hatua hiyo mpya ya serikali ya waziri mkuu Mette Frederiksen inayopinga uhamiaji ina lengo la kuwazuia wahamiaji kuwa na hamu ya kwenda Denmark kabisa. Maombi yakikubaliwa, mtu atapewa hifadhi ya ukimbizi na atapewa haki ya kuishi katika nchi iliyompokea na wala si Denmark. Mswada huo wa sheria uliidhinishwa na wabunge walio wengi wakiungwa mkono na wale wa mrengo mkali wa kulia licha ya upinzani kutoka vyama vya kushoto. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya imesema mpango huo wa Denmark unakiuka masharti ya EU ya kutoa hifadhi kwa wahamiaji na jopo moja la wapelelezi limesikiliza ushahidi hii leo mjini London, ushahidi wa maadhila yanaowakumba wananchi wa Wigar wa China, pamoja na mateso ubakaji kwa magengi. Serikali ya Beijing imelaani utaratibu huo, ikieleza ni uchafuzi mbaya wa sifa zake jopo hilo la wapelelezi tisa ambao ni mawakili na watetezi wa haki za binadamu wa mahakama maalum ya Wiger ilianza kikao chake cha kwanza hii leo kati ya viwili vya kusikiliza ushahidi na lina nia ya kuchapisha ripoti yake mwezi Disemba ikiwa China ina hatia ya mauaji ya halaiki. Jopo hilo halitumiki serikali yote ile, na China imekataa kushiriki ikieleza kama chombo cha kueneza uongo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na kama nilivyodokeza hapo awali, pamoja na kwa wale ambao wameona kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ni siku ya live talk ambapo tunazungumzia swala la mazingira. Kilichopelekea wazo hili ni kwamba kesho Jumamosi, ikiwa tarehe 5 Juni, ni siku ya kimataifa ya mazingira ambayo usherehekewa kila mwaka, ili kuhamasisha ulimwengu kuhusiana na umuhimu wa kulinda mazingira. Shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP, huwa linafanya hafla tofauti kote ulimwenguni ili kufaulisha lengo hilo. Mwaka huu sherehe hizo ambazo zinaendelea kuangazia maswala ya mazingira zinaongozewa nchini Pakistan. Kaulimbiu ya mwaka huu ikiwa kwamba tufikirie tena, kurejesha mazingira. Siku hii kwa mara ya kwanza ilisherekewa kwa uh, huko mwaka wa 1974 wakati huo, kauli mbiu ikiwa tunaishi kwenye ulimwengu mmoja. Miaka kadhaa baadaye, mwaka wa 1987 iliamuliwa kuwa kila mwaka taifa moja litachaguliwa kuwa kitovu cha sherehe za mwaka huo. Hamasisho la mwaka huu nchini Pakistan na kote ulimwenguni ni kuhakikisha tunarejesha mazingira yalipokuwa zamani na kusafisha mito, fukwe za bahari, kupanda miche, kusafisha miji, pamoja na utumizi wa nishati safi. UNEP linasema kuwa janga la korona limetukumbusha kwamba uharibifu tuliofanyia mazingira unaweza ukaturudia na kutuathiri vibaya. Mwaka uliopita siku ya kimataifa ya mazingira iliongozwa na Colombia kwa ushirikiano la Ujerumani, kauli mbiu wakati huo ikiwa Time for Nature. Basi leo tunapotazama suala hili la mazingira kwenye Live Talk tuna wageni wetu ambao tutasaidiana kuangalia kwa kina kuhusiana na mazingira, wote wakiwa na utaalam wa mazingira, ambapo pia msikilizaji wetu atapata nafasi ya kuchangia kupitia Facebook na vilevile vile, vile, kwa njia ya, ya simu. Basi kwenye laini ya simu tunaye Kamala Dixon akiwa kule Tanzania, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya bunge la vijana Sadik na pia mwanaharakati wa masuala ya mazingira na misitu. Vilevile tunaye Profesa Frederick Owino akiwa Kenya, ambaye yeye ni mhadhiri anayefunza maswala ya misitu au forestry kwenye chuo kikuu cha Nairobi na wakati mmoja pia alikuwa kwenye chuo kikuu cha Moi. Tutakuwa naye pia Abdikadir Aden Hassan ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalojulikana kama Garisa Million Trees, na pia balozi wa mazingira ambaye anajihusisha na kupanda ama upanzi wa miti kwenye eneo kame, uh, kaskazini mwa Kenya. Vilevile tutakuwa naye Sadi Mulenda kutoka DRC ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya mazingira moja kwa moja, ni ruhusu ni mkaribishe Kamala Dikson akiwa Tanzania. Karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze, uh, maandalizi yanapofanyika hasa huko nchini Tanzania kuelekea kusherekea siku ya kimataifa ya mazingira, hali ipoje na ulimwengu upoje, hasa mahali ulipo wewe? Karibu sana Dikson. Uh, nashukuru sana kwa kunipa nafasi kushiriki pamoja na nyie, na Uh, kama kawaida tarehe tano kesho itakuwa ni siku ya maadhimisho, na ofisi ya makamu wa rais uh, inayoshughulika na masuala ya muungano na mazingira tayari wameshaanza kufanya maandalizi Dodoma kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya mazingira duniani, na wito ambao unatolewa kwa wadau ni kuhakikisha kuwa na Uh, jamii ambayo ni salama lakini yenye kutunza mazingira kwa ajili ya mustakabali wa maisha ya watu. Kwa hiyo, wadau mbalimbali wanahusiana masuala ya mazingira, jamii na kwenye mitandao ya kijamii kumeendelea kuwa na kumbushana kwa hapa na pale kuhusiana sera za mazingira lakini vyombo ambavyo vimepewa mamlaka ya kusimamia masuala ya mazingira kuendelea kuwa na nafasi ya kuweza kuwakumbusha Watanzania na kudhibiti uchafukaji uh, wa mazingira. Tutakumbuka kwa mfano kama Tanzania tumekuwa na na mamlaka mbalimbali ambazo zinasimamia masuala ya mazingira, lakini pia uh, kumekuwa na, na, na, na sintofahamu nyingi nyingi hasa uh, miaka iliyopita kwenye maeneo ya uwekezaji kama kwenye migodi ambako kumetokea athari mbalimbali kama kutiririsha maji yenye kemikali ambayo yamesababisha wanyama na mimea kuharibika, lakini na watu kupoteza maisha. Kwa hiyo kwa ni ni kati ya sehemu ambazo zinaangaziwa sana kwamba, wakati tunakumbushana, lakini lazima tuangalie mazingira endelevu kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mm -hmm utu wa mtu unalindwa na mazingira yanalindwa, lakini tunakuwa na jamii endelevu. Asante sana. Pia namkaribisha Profesa Frederick Owino, ukiwa nchini Kenya, wewe ukiwa umefunza kuhusu maswala ya misitu kwa muda mrefu, na pia kujishughulisha na harakati za mazingira. Uh, karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze kama baada ya kutoa mafunzo kwa wanafunzi kuhusiana na umuhimu wa misitu kwa muda mrefu na mazingira. Je, labda pengine umeona kwamba masomo hayo yameanza kufanyishwa kazi kwa kulinda mazingira, Harrison? hapa uh, uh, uh, Kenya iko iko na, na goal kubwa ya, ya kupanda uh, miti. Uh, serikali iko na serikali na, iko na na, gol ya kupanda uh, milioni nusu milioni uh, hectares, uh, seedling, uh, trees uh, in five years hiyo uh, hiyo hiyo ni ni ni gol muhimu ya serikali hapa, hata jana <stutu> waziri wa, wa environment, walikuwa na napanda miti huko Mau na Eldoret, na hata skuli uh, wanapanda uh, miti sana pande hii. Profesa, tunajua kwamba umetaja kidogo msitu wa Mau ambapo umesema serikali imekuwa ikiendelea kupanda miti. Tunajua kwamba miti ilikuwa imekatwa sana wakati mmoja na pia kulikuwa, mm -hmm. na kulikuwa na mivutano ya mashamba. Kuna watu walikuwa wakisema kwamba wanamiliki mashamba hayo. Je, um, siasa na miti zimefikishana wapi? Yani, imekuwa kwamba mradi wa kupanda miti umekubalika bila mwingilio wa kisiasa. Sasa hivi la, lakini serikali iko na nia ya, ya, ya, ya kutoa Watu mna, mityuko, asanti sana daktari, endelea kubaki pale, profesa Fredi Owino na Kamala, endeleeni ni kubaki kwenye laini sana... ya simu. Nimkaribishe nimkaribishe Abdi Kadir Aden Hassan akiwa Garissa. Karibu sana kwenye Live Talk, Abdi Kadir, hebu uh, tueleze wewe, unajihusisha na mambo ya upanzi wa miti katika maeneo ambayo ni kame huko nchini Kenya ama kaskazini mwa Kenya, shughuli ikoje tunapoelekea kusherehekea siku ya mazingira? Unatupata vizuri Abdi Kadir? Ina, inaonekana kidogo tuna tatizo la mawasiliano na Abdikadir Eden, tutarudi kwake. Uh, yuko kule Garissa nchini Kenya, na tukisha mpata vizuri, nafikiri ataweza kutueleza shughuli au mradi wa kupanda miti kwenye eneo hilo kame Kamala. Uh, Dickson, hebu tueleze sasa, wewe kando na Tanzania pia Uh, uongozi wako unaenea hadi Afrika Kusini, yani eneo la Sadik, na pia wewe ni kijana sasa. Vijana wana nafasi gani katika kurejesha mazingira kama ilivyo kauli mbiu ya mwaka huu kwamba turejeshe mazingira yalipokuwa? Shughuli gani vijana wanajishughulia wan, wan, nayo? uh, sasa kwa kwa upande wa Sadik ambako ninafanya kazi na kama mwenyekiti wa kamati ya bunge Tumekuwa na mipango mbalimbali mojawapo mbali, kwenye uh, mtandao wa vijana wa nchi za kusini mwa Afrika tuna mtandao uh, wa vijana na kamati maalum inayoshughulika na masuala ya mazingira. Lakini tutakumbuka kwamba Afrika uh, imekuwa ni taifa ambalo linakuwa ama linaendelea, kwa hiyo kumekuwa na uwekezaji mkubwa kwenye viwanda na um, viongozi wengi wanaangazia kuweka viwanda kama sehemu ya kipaumbele lakini wakati mwingi haiangazii usawa wa masuala ya mazingira. Kwa hiyo kumekuwa na changamoto kubwa sana katika hali kama hiyo, kuhakikisha kwamba uh, tunaikumbusha serikali kwamba pamoja na kwamba mnahitaji wawekezaji, mnahitaji fedha, mnahitaji kutengeneza ajira, lakini lazima hii dunia ama ulimwengu uh, tunaoishi, lazima tuufanye uwe salama kwa watu wa leo na kesho na kizazi kinachokuja kiweze kukuta ulimwengu ukiwa mzuri. Kwa hiyo kwenye maeneo mengi kumekuwa na, ukipita kwenye maeneo mengi, utakuta uh, vijana wanafanya uh, shughuli za kufanya recycling, uh, kurudisha uh, zile plastic ama kuchukua kusanya kusafisha sehemu uh, uh, uh, za beach kwenye bahari, ili kuhakikisha kwamba wanatengeneza mazingira mazuri kwenye kwenye nchi zao lakini Uh, kupitia upande wa sadik sasa hivi eh, kuna sera inayohusiana na masuala ya mazingira na kila nchi inajitahidi sana kuhakikisha kwa kwamba mazingira yanakuwa salama. Kwa hiyo vijana nadhani ni sehemu kubwa ya hii uh, sehemu ya kusini mwa Afrika, lakini pamoja na kwamba ni sehemu kubwa, hawa ndo wanaangaziwa kwamba watakuwepo hapa duniani kwa kipindi fulani E, ukiachana na rika ambalo limesogea, kwa hiyo ni jukumu lao kutunza hii dunia, kwa sababu vizazi vinavyokuja vitaiulizia kwamba kwa nini nyie hamkuwa na jukumu au hamchukua jukumu la kulinda dunia na kuhakikisha kwamba inakuwa salama. Kwa hiyo tunaendelea kwenye bunge kukumbushana e, na kuweka sera na kuweka mapendekezo ambayo yanaenda kwenye mkutano wa maraisi, ambako kwenye ule mkutano e, watu wanapata nafasi ya kuweza Uh, kuyapitia na kuyaweka kwenye sera ambazo zinaongoza uh, Jumuia ya kusini mwa Afrika na nadhani, na, na, na, uh, vijana tuna hiyo nafasi kubwa sana ya kuendelea kutumia uh, nafasi zilizopo kama mitandao ya kijamii, kutengeneza video, kuhamasisha vijana wenzetu duniani uh, kwenye kampeni mbali mbalimbali. Kwa mfano uh, kuna kampeni ambazo zinaendelea za kusafisha fukwe za bahari na kuchukua uh, zile takataka kwa ajili ya kuzifanyia zirudisha kwenye hali ambayo zinaweza zikatumika tena na kuzalisha bidhaa nyingine. Mm -hmm. Ya. Yeah. Naam. yeah. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni live talk, tukizungumzia kuhusu swala la mazingira, kesho ikiwa ndio siku ya kimataifa ya mazingira ya mazingira ulimwenguni, ambapo tuna wageni wetu na tunaangalia swala hili kwa kina. Kwenye laini ya simu naona kuna wachangiaji ambao wangetaka kutoa maoni yao, hebu tuwape nafasi, tusikie wanavyosema. Kwa jina naitwa Denis Mganyizi kutoka Kichanya Kipimbili Bukoba. Mada ya leo kuhusu mazingira, mazingira yanapaswa ya yatunzwe. Kwanza utunzaji wa mazingira unategemeana na miti, kutokata miti ovyo, mazingira yawe safi, kutochoma moto ovyoovyo. Mazingira sasa hapo kuhusu mazingira kuyatunza ya kuzingatia sasa, ni ile kusudi mazingira yakae sawa katika jamii zetu. Jina langu ni Dankala kutoka jijini Dodoma Tanzania. E, kupitia mada hii ya leo kwa kweli kutunza mazingira e, ni kwamba tunasema tunza mazingira, nayo mazingira ya kutunza ama usafi ni tabia, ikiwa na maana kwamba unapofanya usafi inaepusha hata magonjwa ya, ya, ya mlipuko kama pindupindu na kadhalika. Sasa kuna changamoto. Changamoto mojawapo ni kama nchini Tanzania hapa sisi tume, um, tumeambiwa tufanye usafi kila Jumamosi. Kila Jumamosi kama kesho, tunatakiwa tufanye usafi na kufungua kazi kama biashara ni muda wa saa tatu, na hakuna mtu ambaye atafungua kabla ya saa tatu. Changamoto ni kwamba tunakusanya takataka maboksi, lakini gari la kupita na kusomba linakuwa ni changamoto. Takataka zinazalia kila sehemu, lakini gari linapita kwa muda wanaotaka wao. Kwa hiyo ni namna ya ni namna ya kutunza mazingira, watu wanaweza wakawa na mwamko wa kutunza mazingira kwa kufanya usafi, kama mfano hivi kukusanya taka na kuhifadhi sehemu gari lisombe, alafu lipeleke jalalani, lakini gari lisijitokeze. Kwa hiyo kufanya usafi ni kwa kila mmoja na usafi ni kuanzia kwenye mwili wa mtu nyumbani kwake ha, na katika mazingira haya. Hapo msikilizaji wetu anasema ni kuanzia usafi wa mwili na kadhalika, na kuna swali ambalo litarudi kwako Kamala baada ya kumkaribisha bwana Abdikadir Aden Hassan akiwa Gharissa. Natumai wakati huu tutapatana vizuri. Unanipata, unanipata bwana bwana ukiwa bwan Uh, sasa basi karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze kwanza, oh, shughuli ya upanzi wa miti, wewe ukiwa kiongozi wa Garissa Million Trees. Hapa ni kama mna lengo la kupanda miti zaidi ya milioni moja. Tueleze kwanza kuhusu programu hii eh, uh, mradi huu wa mti tulianza kwanza. Nashukuru sana kwa kuniweka kwenye show. Endelea, tunakupata. Uh, mradi huu wa Tarisa Million Trees nilioanza mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na lengo kuu letu ni kupanda kuzalisha na kupanda miti milioni kumi kwa takriban miaka kumi. Hiyo inamaanisha kwamba kila mwaka tutakuwa tunazalisha miti, miche milioni moja na baada ya miaka hizo kumi tutakuwa tumeweza kuchangia upanzi wa miti katika taifa hili letu la Kenya na sehemu ya kaskazini ya mashariki mnayotoka ni sehemu kame, ni sehemu jua kali, na kwa sababu hiyo imeweza kuathirika sana na mabadiliko hasa katika hali ya hewa. Na kwa hivyo kukakuwa na wafugaji wenyeji, ambao ni wafugaji, wameweza kupoteza mifugo zao, napata lishe pia imeweza kupungua napata pia watoto, afya ya watoto pia inazidi kuzoroweka kwa, kwa sababu ya ukosefu uh, na hali ya umaskini pia. Tunaangalia mambo, tunazingatia mambo, na kwa sababu ya hiyo tumeweza kuangalia miti ambazo tutakuwa tunazipanda. Tutakuwa ni miti za zinazomea katika sehemu kame, na pia miti zenye zinaweza kupatia watu matunda. Kwa hivyo eh, uh, tunaona hali hii yetu ya kazi ambayo tunafanya uh, inasaidia sana kuchangia katika kutoa uh, kupunguza hali ya umaskini, kwa sababu tuko na vijana na kina mama ambao pia tumewaajiri. Wengine wanafanya kazi kila siku, wengine wanafanya kazi ya kibarua. Tumeweza, wanatusaidia kuokota mbegu, wanasaidia kubadilisha miche, wengine wanasaidia kupanda miche. Na kwa sababu ya hiyo tutaona kwamba sisi kama vijana, jambo la kwanza, nafasi ambayo tunayo leo hatujawahi kuwa nayo zamani. Tumekuwa na wazee wameshikilia ofisi, wazee ndio hmm, wamekuwa wakifanya kazi ya miradi hii ya kupanda miti. Leo hii sisi kama vijana ndio tumechukua uongozi katika safu ya kwanza kuhakikisha kwamba tumechukua uongozi na kuelete, na tunaamua dunia inaenda vipi. Jambo la pili, vijana pia kuna hasa katika taifa hili letu la Kenya vijana, eh, idadi ya vijana ni asilimia karibu eh, sabini na nane na ikiwa hivyo, inamaanisha kwamba vijana ni wengi. Kama ni kazi, nafasi ya kazi itakuwa ni chache, na kama ni kusoma, vijana wamesoma sana. Ikiwa hivyo, kuna nafasi ambayo vijana wako nao saa hizi, kama ya mtandao, ambao wanaweza kuwa wakawasiliana mara kwa mara, wakaweza kuelezana ni nini inaendelea. Ni pia kuna malengo ambayo, hasa katika jamii ya kimataifa eh, na jumuia ya Afrika ah, wako na lengo hasa ya ya dunia kwa sababu kama kesho ni siku ya mazingira ya ulimwengu, na unapata kwamba tunaona vile tunaweza rudisha ardhi vile ilivyokuwa katika miaka kumi hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini. Na ikiwa hivyo sisi kama vijana tuko tayari kuendeleza uh, kampeni hiyo ya kuhakisha kwamba tumeweza kuchangia katika uh, kurudisha ardhi, kupanda miti ambazo zinastahili na pia isiweze kuathirika sana hasa na mabadiliko ya hali ya hewa, kwa sababu hali ilivyo kwa sasa. Na pia ukiangalia hali ya Covid ilivyokuja, eh, jambo la kwanza ambalo limeweza kufaidika sana imekuwa ni mazingira, kumaanisha tusipopitia eh, mazingira kipao cha kwanza, eh, basi tutakuwa katika hali ya hatari sana. Na ikiwa hivyo pia watu wameweza kuwa na nafasi nyingi ambazo watakaa makwao wataweza kupanda, wataweza mm -hmm. miti no. Na basi, ikiwa hivyo, utaona um, kwamba mm -hmm. eh, basi, ikiwa hivyo, unaona kwamba eh, lazima sisi kama vijana tuweze kuwa tayari kuchukua eh, usukani wakati no. huu hasa tumeweza kuwa na tunasema environmental ulimwengu hali hatari ya yeah, ya yeah, kimazingira, ikiwa no. hatutawajibika basi itabidi ita Asante sana, asante sana. ita ambayo tutaambatana Sitaki kukatiza bwana Hassan, lakini naona muda kwanza, sehemu ya kwanza ya Live Talk ndio inakatika sasa, nikiwasihi mwendelee kubaki kwenye laini ya simu wageni wetu, na tutaingia kwenye sehemu ya pili, tukiendelea na mjadala huu kuhusiana na mazingira. Kwa hivyo, msiondoke, wasikilizaji wetu pamoja na wageni wetu, tunapojitosa kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk ambapo tunaingia sehemu ya pili ambayo inapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voa.swahili.com. Tukiendelea na mjadala wetu kuhusiana na mazingira, kesho ikiwa ni siku ya kimataifa ya mazingira. Jina langu nalo ni Harrison Kamau na wageni wetu tulio nao kwenye laini ya simu, tunaye Kamala Dixon akiwa kule upande wa Tanzania na yeye ni mwenyekiti wa kamati ya bunge la vijana katika eneo la Sadik na pia mwanaharakati wa masuala ya mazingira. Tunaye pia Professor Frederick Owino ambaye ni mhadhiri wa masuala ya misitu kwenye kikuu cha Nairobi na vilevile vile wakati mmoja alikuwa kwenye chuo kikuu cha Moi nchini Kenya. Tuna Abdikadir Aden Hassan ambaye ni mkurugenzi mkuu wa Garissa Million Trees na pia balozi wa mazingira akiwa kaskazini mwa Kenya, na tuna je Mulenda kutoka kule DRC ambaye tunaendelea kumtafuta, mawasiliano yakiwa mazuri, kwa hakika naye atatueleza hali ilivyo huko DRC. Tulipokuwa tukimalizia sehemu ya kwanza ndipo Abdikadir alikuwa akieleza shughuli ya kupanda miti milioni moja kila mwaka katika eneo hilo la Garissa na kaskazini mwa Kenya kwa ujumla, eneo ambalo ni kame, ambalo ni juhudi kwamba amesema vijana wako kwenye mstari wa mbele. Kabla ya kurudi kwa Kamara, kwanza niende kwa uh, Profesa Fredrick Owino. Nimesikia kwamba juhudi nyingi ambazo Kamara ametaja Tanzania na Abdikadir huko Garissa zinaongozwa na vijana vijana pia najua kwamba ndio wako kwenye vyuo vikuu sasa. Wewe ukiwa kama mhadhiri wa chuo kikuu, je, munahusisha wanafunzi kuenda moja kwa moja hadi kwenye miradi ya kupanda miti au miche? Wanafunzi mnatoka wakati mwingine na kuenda mahali ambapo miti inapandwa? hapa uh, Kenya iko na na, na na program ya kupanda miti kwa kwa skulu yote uh, kila mwaka na kwa universiti pia uh, uh, wanapanda uh, kwa uh, kwa uh, misituni ya ya Mau na zingine uh, so, io, io, io, io, iko priority. Sa, kua, kua na, na university ah, asanti sana kwa kutueleza kwamba wanafunzi wanashiriki moja kwa moja kwenye shughuli ya kupanda miti kando yes. na kujifunza kwenye vitabu pia wanashiriki katika yes. upanzi wa miti sasa yes. Ah, kamara ni rudi Tanzania. Kuna msikilizaji aliyepiga simu hapo awali akasema kwamba ah, sijui kama amesema siku ya Jumamosi kwamba kuna usafishaji unafanyika maduka yanafunguliwa saa tatu, lakini akalalamika akasema hata baada ya kuzoa taka inakuwa kwamba malori ya kuchukua takataka yanachelewa, kwa hivyo inakuwa ni kazi bure. Sasa ye amesema hivi wananchi wenyewe wengi wamekubali kurejesha mazingira na kutunza mazingira, lakini anavyozungumza ni kama mamlaka imewaangusha ama imeangusha juhudi zao. Je, unaweza ukazungumzia hilo wewe huko Tanzania. Labda pengine takataka taka inazolewa na wananchi wanasafisha lakini inakuwa labda ku, kuokota na kutupa takataka inakuwa ni shida. Uh, kuna kuna kuna taratibu ambazo zinakuwepo wakati wa taka zikipelekwa e, mahali fulani. Sasa a, changamoto hiyo iko na hasa kwenye miji mikubwa kama Dar es Salaam. Uh, kuna kipindi fulani walikuwa wanasema, uh, taka zinazozalishwa uh, Dar es Salaam kwa siku moja ni zaidi ya tani kumi na tatu. Uh, kwa hiyo maana yake ni taka nyingi sana. Kwa hiyo uh, kuna makampuni ambayo yamepewa tenda kupita mtaani na kukusanya taka, lakini eh, kama alivyokuwa anasema, inaweza wakati mwingine ikapita uh, wiki moja, wiki ya pili uh, gari la kubeba taka lijapita kwenye eneo, kwa hiyo unaweza ukakuta wananchi walifanya kazi ya kusafisha mitaa wakasafisha mitaro wakatoa takataka taka. Lakini wakati mwingine unakuta kama kwenye kipindi cha mvua zile taka zinarudi kwenye mitaro kwa sababu mvua ikinyesha inatiririsha zile taka kuzirudisha kwenye mitaro kwa sababu ya ucheleweshaji wa kubeba uh, taka. Kwa hiyo nadhani, uh, bado tunayo changamoto ya moja ya u, eh, teknolojia ambayo inaweza ikatusaidia sana kwenye kukusanya taka na kuzipeleka kwenye eneo ambalo Uh, zinaweza kufanyiwa um, marudisho zikarudi kwenye au, au recycling zikarudi kwenye maeneo uh, au zikarudi zile taka zikatengeneza bidhaa nyingine. Kwa hiyo uh, kwetu sisi kama nchi nadhani bado hatujawa na mpango mahususi sana, lakini nadhani kwenye maadhimisho kama haya inatoa nafasi kwetu sisi kujitafakari na kujitafaka kuona kama tunaweza kupata mianya ya kuwa na teknolojia mbadala ya kuweza kukusanya taka, lakini uh, zile taka kuzitumia kwenye recycling. Lakini uh, utakumbuka kwamba sisi uh, sio kama nchi nyingine. Kwenye nchi ambazo zimeendelea wanao mfumo wa ku- kama unapeleka taka zile taka za vyakula uh, zile taka ambazo zinakuwa ni za ngumu eh, zile taka ambazo kama ni za mavazi na nini zinakuwa zinatengwa, kwa hiyo ile inasaidia rahisi sana kuweza kuchambua taka na kuona ni taka gani zinaenda wapi na ni taka gani ambazo zinaweza zikawa recycled kwa kwa kwa uharaka. Lakini sisi kwetu hapa taka tu, iyo, aa, ni taka tu, kila kitu kinakuwa kimechanganywa, kwa hiyo ni ngumu sana hata nadhani wakati wa kufanya recycling, kuchambua ni taka gani, kwa sababu ukikuta vyakula vimeoza vimechanganyikana na vitu vingine. Eh, ni ngumu sana kuvitenganisha. Kwa hiyo nadhani uh, changamoto aliyokuwa anaisema mchangiaji um, kutoka Tanzania uh, ni, ni, ni ni picha halisi ambayo inatokea mtaani na tunayo hiyo changamoto, lakini nadhani ni kwa sababu ya ufinyu wa uwekezaji kwenye hili eneo na watu kutoona uh, uh, fursa kwenye hili eneo, kwa sababu nadhani wangekuwa wamewekeza sana, isingekuwa ni changamoto kubwa. Asanti sana, sana. Kabla ya kuelekea kwenye maoni ya Facebook, ni rudi kwako Abdi Kadir Aden, hebu tueleze wakati mnapoendelea na shughuli ya upanzi wa miche yes. wanna... munap... e uh, Bwana Hassan, niko kwako sasa upande wa Garissa, nauliza kama no. mnapoendelea na upanzi wa miti au miche, mnapata ushirikiano kutoka kwa mamlaka labda serikali ya kaunti inaongoza hizo juhudi, mnapata ufadhili wa aina fulani? Kwa sababu kupanda kupanda miche zaidi ya milioni moja ni mingi sana. Sasa uh, inakuwaje mradi wenyewe, mnautekeleza vipi? Kwanza, mradi huu nimekuja nayo mimi mwenyewe nikaisajili kama kampuni, lakini pia ambayo ina manufaa kwa jamii, yaani social enterprise na hatujapata mfadhili kwa sasa, lakini upande wa utafiti wa mambo ya miti eh, mahala ambazo tutakuwa tunafanya upanzi wa miti tushajitambua tayari. Tumeweza pia kuzungumza na idara tofauti tofauti ya serikali ambao pia wameweza kuwa, tuko na mazungumzo yanayoendelea, wameweza kuwa na, eh, na interest ya pia wao kuja kufanya kazi na sisi. Unapata serikali huwa inatumia pesa mingi wanatumia rasilimali mingi eh, ile vile vile, eh, shirika hizo za serikali pia unapata wanatumia fedha mingi katika kubadilisha hali ya mazingira. Ikiwa hivyo, utapata hizo pesa inatumika ni nyingi sana, lakini ikikuja kuangalia katika uso za jamii utapata kwamba zile pesa hazionyeshi usawa wa ile rasilimali ilitumika ni mingi na kazi iliyofanyika unapata ni kidogo. sasa sisi kama vijana tumeona kwamba lazima tubadilishe mbinu ambayo tutakuwa tunafanya kazi, mbinu ambayo tunashirikiana na washikadau tofauti, ili pia tuweze kuona tunaweza saidiana vipi, wao waweze kusimamia ama kifedha, upande wa mafunzo ama pia kutuunganisha eh, kutulink up na ofisi zingine, na ikiwa hivyo wao pia wanaweza kufaidika vipi, kama ni kupanda miti. Je, ikiwa hawana wakati, wakati maalum wa kufanya hiyo kazi, sisi kama vijana Tuko na kazi yetu kila siku masaa ishirini na manne ni ya kupanda miti na kuzalisha miti. Ikiwa hivyo, tunaona kwamba je, katika katiba ya Kenya, katiba imepatia vijana asilimia thelathini katika eh, kandarasi za serikali. Ikiwa hivyo, sisi kama vijana, je, hizo nafasi ya 30% ya vijana tunaweza tukapewa? Ikiwa tunapewa sisi, kazi yetu inaonekana, tunaweza kujisaidia na kujimudu kimaisha kama vijana na kubadilisha maisha ya vijana wengi ambao pia sisi tunaweza kuwahusika, kwa sababu kama sahizi utapata kwamba eh, tangu ugonjwa huu wa Covid wanze vijana wengi sana wameathirika, wengi wamekosa kazi, vijana wengi wamehusika katika madawa ya kulevya, wengine pia unapata wamekuwa na depression, wa wengine wamekuwa na mental illness, magonjwa ya kiakili. Basi ikiwa hivyo tunaona kwamba katika kazi huu wa kupanda miti na kubadilisha hali ya mazingira tunaweza pia tutabadilisha maisha ya vijana wengi ambao kuwapatia mafunzo, kuwapatia ajira, kubadilisha maisha zao ili pia waweze kupata nafasi nzuri ya kazi, waweze kujiajiri wao kwa wao, kwa sababu kazi ikiangalia nafasi za kazi katika maofisi, ikiwa serikali, ikiwa za NGO, ikiwa za ma za mashirika ama ya kampuni, utapata nafasi hizo. Baada ya korona, watu wengi wameweza kufanya kazi kutoka nyumbani, nafasi mm -hmm. ya kazi imepungua inamaanisha kwamba vijana wengi watakaa nyumbani, wasichana wengi watakaa nyumbani, hawana kazi. Je, sisi kama Garisa milioni tunaweza aze ajiri vijana wengi katika kubadili hali ya mazingira, pia ndio mazingira pia inafaidika, wao pia wanaweza kupata mapato ya siku. Naam, asante sana. Hebu kwanza tusikize wanavyosema wasikilizaji wetu kupitia ujumbe wa Facebook. Kamau, naona wasikilizaji wetu wamechangia sana kabisa kwenye Facebook kuhusu mada hii. Nasoma maoni ya JZ Bahati Lusambo kutoka Iyunga, Mbeya ya Tanzania. Anasema ni muhimu sana elimu ya mazingira ikaanza kufundishwa kuanzia shule za msingi. Pia elimu hiyo ni muhimu sana zaidi ikawa kwa vitendo. Machenji Lupemba wa Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania, yeye anasema anavyoona, ili mazingira yapendeze, hakikisha unasafisha mazingira na kupanda miti. Mimwani Kenneth Wakishanje Bokoba, Tanzania anasema mazingira ni jumla ya vitu vyote vinavyotuzunguka. Shughuli kuu za binadamu ndizo huchangia mazingira kuharibiwa, mfano kilimo, shughuli za viwandani. Ili kukabiliana na hali ya mambo, yafuatayo yanatakiwa kufanywa. Kwanza, elimu itolewe juu ya umuhimu wa kuhifadhi mazingira, pia zitungwe sheria kulinda mazingira. Robert Nachime kutoka Kalehe, DRC Mazingira yameharibika sana siku hizi, ndiyo maana yamekuwa hatarini. Kama hapa kwetu DRC, miti imekatwa kiholela kwa kutengeneza mkaa na mbao kwa ajili ya ujenzi wa nyumba. Inabidi serikali jitahidi kuhimiza watu kwa kupanda miti na kuheshimu mazingira. Nam, asante sana mwenzetu Patrick Ndwimana kwa kutusomea vizuri ujumbe ulioko kwenye Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu. Na pale nimesikia wengine wanasema elimu ya mazingira itolewe, wengine wanasema usafi ni kila kitu, na wengine wanasema kilimo kimeharibu ama kimechangia sana kuharibu hali ya mazingira. Sasa Profesa Owino, wakati baada ya kufunza wanafunzi kuhusiana na mazingira na misitu, je, Chuo kikuu kinakwenda kule mashinani au vijijini kutoa elimu hizi, labda kutoa elimu ya mazingira uh, kwa wananchi wa kawaida ama labda pia kuwahamasisha ama kuwaeleza kuhusu usafi? Nyinyi mnatoka chuoni na kuenda kutoa mafunzo kule vijijini ya? sasa hapa, hapa Kenya elimu ya ya mazingira iko kwa kwa university, kwa colleges kwa are these that uh vocation on training na saa saa saa ingine uh, ana ana pelota hata school uh, kwa secondary school na, na na primary school na fikiri iko iko program ya ku change ya curriculum ya primary na na secondary. Uh, koo uh, adoption of, of uh, mazingira na, na, na torestri kwa primary na secondary hapa Kenya. Uh, tukiwa bado tungali nchini Kenya Abdi Kadir Hassan. Uh, umesikia kwamba Profesa Wino ametaja kuhusisha wanafunzi na ninajua wanafunzi ni chombo kihim, muhimu sana katika ku, ku, kurejesha mazingira. Sijui kama wakati wa mradi wa kupanda miche milioni moja upande wa Garissa mnahusisha wanafunzi ama labda mashule inakuwa kwamba mnawahamasisha kule shuleni nao wanafunzi wanashiriki kupanda miti. Inakuwaje? Bwana Hassan unanipata? Aya, kidogo inaonekana kama naam, na nam, na endelea, na niko sawa, endelea. Uh, ya mojapoya ya watu ambao huwa tunafanya kazi nao ni shule kwa sababu kwa mfano kama leo rais eh, uh, wa Jamhuri ya Kenya Uhuru Kenyatta ameweza kuzindua mradi wa poke club. Zamani wanafunzi walikuwa wanahusishwa katika mambo ya kilimo, huenda baada ya miaka kadhaa ikapotea, na serikali nai vizuri vijana wahusishwe katika mambo ya kilimo. Kwa hivyo ameweza kuzindua mradi huo, eh, siku ya leo hiyo, so, pia itakuwa nafasi nzuri eh, yafanya kazi nao na, na, wanafunzi na shule na pia um, na, na wanafunzi katika uh, tafiza mbalimbali kama vile wale wa shule za kutokea shule za za uh, msingi na shule za sekondari pia uh, katika vyuo vikuu. Uh, tunalenga kwamba kuwahusisha vijana wengi hasa uh, wanafunzi katika mradi huu wa kupanda miti na serikali kwa mfano katika nchi yetu ya Kenya, unapata shule ina ardhi kubwa ambayo eh, hazijatumika. Uh, eh, kwa mfano na ikiwa hivyo, hiyo ardhi tunaweza tukaitumia namna gani kwa njia nzuri? Tunaona kwamba tutashirikiana na hii shule baada ya eh, mradi huu wetu eh, katika tesi ya pili tutakuwa tunafanya na, kazi na idara na wizara ya elimu ili kuhakikisha kwamba shule zinachangia safuu eh, katika upanzi wa miti. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya mazingira pia imezindua mradi ambao unaitwa green space, ya kwamba kuna watu ambao hasa wametenga ardhi maalum ya kuhifadhi mazingira ama ya kupanda miti. Kuna pia nafasi ya carbon credit eh, ikiwa bado nafasi hizo hatujaweza kukifikia sisi, lakini tunaona kwamba baada ya miaka kadhaa tutakuwa na uwezo wa hata sisi kuketi kwenye meza na kuneji kufaidika katika hizi fedha za mm-hmm. Ah, kweli ni swala nzuri sana programu, na ni programu nzuri sana. Uh, tukipata nafasi utatueleza ni aina gani ya miche mnayotumia ambayo inastahimili hali uh, ya hewa kwenye eneo hilo ambalo kweli lina joto jingi. Lakini wakati wa kauli mbiu ya mwaka huu pia mojawapo ya maswala ni usafishaji wa bahari na maeneo ya maji. Sasa, Kamala Dixon, wewe ukiwa pia una mauelewa wa eneo lote la Sadik ambalo pia lina bahari kubwa ya Hindi ambayo imeteremka hadi kule Afrika Kusini, kuna shughuli zozote kando na upanzi wa miche au miti unaofanywa kusafisha bahari na maeneo ya, ya mito huku kwetu Tanzania, tulikuwa tuna programu endelevu ya kupanda mikoko. A, miti ya mikoko ni maarufu sana, ambayo inalinda fukwe za bahari zisiweze kumomonyoka au kuchukuliwa na maji na miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko la kina cha bahari kuelekea kwenye nchikavu. Kwa hiyo eneo kubwa la bahari limekuwa lina la nchikavu linamezwa ah, na bahari. Kwa hiyo kumekuwa na jitihada mbalimbali kama za ujenzi wa kuta, ah, za kuzuia, ah, bahari, wa kuta za kuzuia bahari isiendelee kumomonyoa nchikavu na ukipita maeneo ya Dar es Salaam. Uh, utaona kwenye ile sehemu ya Ikulu kwa chini uh, kwenye state house wamejenga ukuta mkubwa, na maeneo ya Kigamboni kule Mwalimu Nyerere chuoni, lakini wamejenga kuta nyingine pangani kule na Zanzibar. Kwa hiyo uh, ni sehemu tu za kuweza kufanya maeneo ya bahari kuendelea kuwa yasivuke sana kuingia kwenye uh, nchikavu, na kuendelea kumega ardhi ya nchikavu lakini Uh, pamoja na jitihada za ku uh, kupanda mikoko miti ya mikoko ambayo inasaidia sana kutunza fukwe uh, kuna jitihada nyingine ambazo zinaendelea za vikundi vya watu mbalimbali mbali kuendelea kufanya usafi kwenye maeneo ya fukwe uh, kwa mfano, jumuiya ya Umoja wa Ulaya hapa Tanzania uh, ikishirikiana na wadau wamekuwa wana wanafanya kazi mbalimbali mbali, uh, za kusafisha fukwe hasa kwenye maadhimisho ya siku ya mazingira. Na wakati mwingine vikundi mbalimbali vya vijana wamekuwa wakijikusanya, na nimeona mashirika mbalimbali yanapata nafasi ya kwenda kusafisha fukwe lakini uh, na kupeana elimu. Kwa hiyo nadhani ni kitu ambacho kinafanyika uh, kama sehemu ya kulinda uh, fukwe na kuhakikisha kwamba zinakuwa safi uh, kuna msemo mmoja uh, wanasema huku kwetu wanasema bahari hairazi ila uchafu. Maana yake kila kitu ambacho ni kichafu kikiingia baharini lazima akirudi nchi kavu. Kwa hiyo utakuta kuna uchafu mwingi ambao unatoka maeneo mbalimbali unajirundika kwenye maeneo ya bahari. Kwa hiyo nadhani ni jukumu na kufanya mpango um, endelevu wa kuendelea kusafisha fukwe na kuhakikisha kwamba zinakuwa safi na salama, ili viumbe walioko majini waweze kuwa safi, lakini kuna tishio kubwa sana la kuongezeka kwa matumizi ya plastiki, na kuna kuna chupa za plastiki ambazo wataalamu wanasema, ama wanaokusanya wanasema, zile chupa haziwezi kuwa recycled. Kwa hiyo changamoto yake ni kwamba zile chupa unakuta zimezagaa maeneo mengi sana ya baharini na zinarushwa kwenye mito, Uh, kwenye vyanzo vya maji ambavyo vinapeleka moja kwa moja kumwaga baharini. Kwa hiyo kumekuwa uh, na tafiti na skadi mbalimbali uh, research ambazo zimefanywa zinaonyesha kwamba mm -hmm, hata samaki wengi wanakuwa na na vimelea vya vya plastiki kwa Mb. sababu Uh, ya zile plastiki ambazo wanakula ama ambazo zimechanganyikana na vitu ambavyo vinaingia baharini, yeah. Nadhani ni, ni mm -hmm, jitihada za kuendelea kupambana na kuhakikisha kwamba kunakuwa na mifumo na sera na wananchi kujitolea kuendelea kusafisha fukwe, yeah. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni live talk, tukiangalia swala la mazingira, na ninaona bado kuna michango kupitia kwa wasikilizaji wetu. Hebu kidogo tusikie nao wanasema nini. Kana kwa majina, naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Kwa upande wangu, mi na niseme tu kwamba katika utunzaji wa mazingira, kwa kweli imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa sababu, ukiangalia wananchi walio wengi kweli hawana elimu ya utunzaji wa mazingira na ndo maana tumekuwa tukiona kwamba maeneo mengi tu bayo inatokea ukame, watu wanakata miti, watu wanachoma misitu. Kwa hiyo mi naona kwamba kuelekea katika siku ya kuadhimisha mazingira duniani, itumike vizuri katika kutoa elimu kwa wananchi, waweze kujua kwamba mazingira yana umuhimu gani, na anapokuwa anakata miti au kuchoma misitu atakuwa amepata athari gani kwa mazingira, kwa sababu ukiangalia miti inapokuwa mingi ndo inatusaidia, tunakuwa tunapata mvua nyingi. Pia miti inatusaidia sana kupata oksijeni. Kao mi nasema tu kwamba mazingira ni muhimu sana katika ma maisha yetu wanadamu na viumbe vyote. Kikubwa tu sasa, siku hii tunapoelekea iwe nzuri, ambayo ikaweze kutusaidia kwamba tukaweze kuitumia elimu itakayotolewa wananchi, waelimishwe wa, wa namna ya kutunza mazingira, ili mazingira yawe rafiki kwetu. Haya, swala ambalo uh, linajirudia sana ni kwamba elimu elimu elimu ya mazingira inahitajika sana, ili watu kuelewa. uh, profesa Owino, sijui kama bado uko kwenye laini ya simu. Profesa, upo? <coughs> Haya, sasa kuna swa, kuna swala ama ripoti ambayo imetolewa na wataalamu wa kisayansi, wamesema hivi, uh, kwamba virusi vya korona <coughs> virusi vya korona ama janga la korona ni mfano kwamba mazingira yameharibika, ambapo wanyama wamekosa nafasi. Sasa wanyama wenyewe inasemekana kwamba virusi vingine vinavyotakiwa ama kuhitajika kuisha huko mbugani vimeingilia mpaka mahali wanadamu wanapoishi, yeah. kwamba tumemaliza, ecosystem yote imeharibika yeah. kiasi kwamba sasa kumekuwa na mwingiliano wa virusi virusi, vya wanyama na binadamu. A, kuna uwezekano kwamba hili linahusikana na kuharibu mazingira Kweli, saa sa saa ingine, uh, uh, ugonjwa naweza pita ku kutoka wanyama kwa na na hii ya ku destroy forest iko na naweza kuwa na hilo effect mbaya kwa ugonjwa, nam una... aha. Sasa kamana, umesikia vizuri wewe, kama mm. kijana umesikia kwamba kutoka kwa profesa kwamba ni kweli kuna uwezekano kwamba tukaharibu mazingira, wanyama wakawa hawana nafasi ya, ku, ya kutosha kwao kuwa ukua, wanaingilia maeneo ya binadamu ama binadamu wanaingilia maeneo ya, ya mbuga za wanyama. Sasa kuna tatizo nchini Tanzania la kimazingira kati ya makazi ya, wantu, ya, ya, ya watu na wanyama Nakumbuka hotuba uh, ya ya kwanza, hotuba ya pili ya Mheshimiwa uh, Rais uh, Suluhu Hassan alizungumzia ali suala la la mazingira na akazungumzia hifadhi ya Ngorongoro na akaelezea kwamba idadi ya watu inaongezeka kwenye eneo la hifadhi na mtakumbuka kwamba hifadhi uh, ya Ngorongoro imetengwa mahususi kwa ajili ya wanyama kuishi na binadamu, lakini kadiri kunavyokucha watu wanaongezeka, wanazaliana, na shughuli za kibinadamu zikiongezeka, maana yake zinaathiri maeneo ya wanyama na kufanya isiwe sehemu ya kuvutia na kupendeza zaidi. Kwa hiyo eh, nadhani sasa hivi wanafanya taratibu za kupunguza watu ambao wanaishi kwenye yale maeneo, lakini tumeona mara nyingi kwamba ongezeko la binadamu, la, la binadamu duniani uh, kumekuwa na na uhitaji zaidi wa ardhi kwa ajili ya kilimo, kuna uhitaji zaidi kwa ajili ya shughuli za kibinadamu. Na tukumbuke kwamba uh, kuna, kuna maeneo mengine ambayo ni mbuga za, za wanyama ambako kumepatikana madini na kupatikana kwa yale madini kunasababisha Uh, shughuli za uchimbaji wa madini na shughuli za, za uchimbaji wa mafuta, lakini pia kwa mfano kama ujenzi wa mabomba na na vitu vingine. Kwa hiyo wakati wa ujenzi ukiwa unaendelea, maana yake unaathiri hata wale wanyama ambao wanakuwa wanaishi maeneo yale, lakini nadhani kuna mataifa ambayo uh, yameelemewa lakini kama Tanzania bado hatujawa uh, na na idadi kubwa ya watu kulinganisha na watu ambao tunao, id, idadi ya ardhi uh, uh, kilomita za ardhi ambazo tunazo. Mm-hmm. Kwa hiyo nadhani uh, bado tunayo nafasi kubwa kwa ajili ya watu, lakini changamoto ni kwamba watu wanatafuta sehemu yenye uh, fursa. Kama ni kilimo, lazima uh, ardhi iwe na rutuba na vitu kama hivyo, kwa hiyo wakati mwingine unaweza kukuta maeneo mengine yapo, lakini watu wanakimbilia kwenye maeneo ambayo yanaweza kawa na uzalishaji mzuri, lakini yenye vipato vya vya kuwafanya watu waweze kuishi. Kwa hiyo ndo changamoto ambayo inatokea kwenye um, jambo kama hilo likitokea. Asanti sana, naona una muda ki, unakimbia. Tumebakisha kabla ya kumaliza kipindi labda takriban dakika mbili tatu hivi, labda kwa kifupi sana Abdikadir, tueleze kuna aina fulani kwa kifupi tu kuna aina fulani ya mi ambayo mnapanda kwenye eneo hilo kame la kaskazini mwa Kenya. Kana kama nimempoteza Abdikadir. Aha, labda pengine Daktari profesa Wino, hebu tueleze tu kwa dakika moja, wewe ungetaka kuona nini kikifanyika katika kulinda mazingira wakati wa kuwa, kuadhimisha siku ya mazingira ulimwenguni. Naam, aha, basi imeeleweka vizuri yeah, kwamba ni polisi ya kulinda misitu na upanzi wa miti ikiwa ni muhimu katika kulinda yeah, mazingira yeah. Tunapoelekea kusherehekea siku ya kimataifa ya mazingira ulimwenguni hapo kesho tarehe tano Juni mwaka wa 2021 maadhimisho ambayo hufanyika kila mwaka na ninapoangalia, uh, wakati ama muda tulionao, naona kwamba hatuna muda kabisa wa kuchangia tena, ila tu ni washukuru wageni wetu walioshiriki kwenye live talk siku ya leo. Kamala Dixon ukiwa Tanzania, uh, profesa Fredi Kowino ukiwa nchini Kenya kule Nairobi, Abdi Kadir Aden Hassan ukiwa Garissa, uh, Sagre Mulenda tumemkosa lakini tulitaka sana tueleze mambo ya DRC. Nawashukuru sana pia wale wameshiriki kwa njia ya Facebook na kwa njia ya simu. Basi hapa studioni waliofanikisha ni mwelekezi na msomaji wa habari Abdi Shakur Abud, produsa wangu Aidah wa Isa. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia weekendi njema na yenye furaha kutoka hapa Washington DC. Kwa heri ya kuonana.