Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa habari. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud nam, na habari muhimu za dunia kwa hii leo ni kwamba Rais Vladimir Putin wa Russia anasema na matumaini ataweza kuimarisha uhusiano ulioharibika sana na Marekani atapokutana na Rais Joe Biden wa Marekani kwa mkutano wao wa kwanza baadaye mwezi huu. Mkutano huu wa kilele wa ana kwa ana utafanyika mjini Geneva Juni 16 unatokea wakati wa mizozo mikubwa katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili kuwahi kutokea mnamo miaka ya karibuni, kukiwepo na mivutano juu ya masuala nyeti, ikiwa ni pamoja na tuhuma za udukuzi, ukiukaji wa haki za binadamu na kuingilia kati uchaguzi. Akizungumza kwenye mkutano wa jopo la uchumi wa kimataifa mjini St Petersburg hii leo, Rais Putin amesema inawabidi kutafuta njia za kurudisha tena uhusiano mzuri kati yao, akiongeza kusema uhusiano wao hivi sasa uko kwenye kiwango cha chini kabisa. Washington na Moscow hazijaeleza matumaini ya kupatikana ufumbuzi kwenye mazungumzo hayo. Tangu kuchukua madaraka mwezi Januari mwaka huu, Rais Biden ameiwekea Moscow vikwazo vipya katika kile maafisa wa Marekani wanasema hasa ni kuingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Vyama vya kutetea masilahi ya waandishi habari nchini Ivory Coast vimelaani hii leo mashambulio yaliyofanyiwa waandishi wa habari mjini Abidjan jana kwenye makao makuu ya chama cha upinzani nchini humo waandishi kadhaa wa habari walioalikwa kwenye makao makuu ya chama cha Rais wa zamani Henry Konan Bedie cha PDCI wakati wa ziara ya waziri wa maridhiano ya kitaifa Kwaido Konan Bertin walishambuliwa na vifaa vyao kuharibiwa na vijana wa chama hicho. Chama cha waandishi wa habari wa kigeni nchini Ivory Coast ni mojawapo ya vyama vilivyolani vikali mashambulio hayo na kueleza kwamba watawasilisha mashtaka mahakamani kutokana na kuvamiwa kwa waandishi wa habari waliofika kuripoti juu ya mkutano kati ya viongozi wa chama na waziri Bertin. Vijana wa PDCI waliwavamia waandishi wa habari wa ili kumzuia Bertin, mwanachama wa zamani wa chama hicho, kuzungumza nao. Kundi moja la machifu wa kijadi wa Namibia limesema limekubali malipo ya fidia yaliyopendekezwa na Ujerumani, pamoja na nchi hiyo kukiri kwamba mauaji ya maelfu na maelfu ya raia wao wakati wa enzi ya ukoloni yalikuwa mauaji ya kimbari. Hata hivyo, kuna kundi jingine ambalo limekataa pendekezo hilo. Ujerumani wiki iliyopita iliahidi kutoa dola bilioni moja milioni mia tatu katika kipindi cha miaka 30 kwa ajili ya miradi ya kusaidia miji na vijiji vya vizazi vya watu waliotokana na waliouliwa kati ya mwaka 1904 hadi 1908 wakati Ujerumani ilikuwa inalitawala koloni hilo la kusini magharibi mwa Afrika. Ujerumani iliwaomba waathiriwa wa mauaji hayo msamaha katika taarifa ya waziri wa mambo za nje Heiko Ma. Machifu wengine wa kijadi wamekataa pendekezo hilo wakisema, wanataka malipo ya karibu dola bilioni 590 yatakayolipwa katika kipindi cha miaka 40 pamoja na malipo ya pensheni kwa jamii zilizoathirika. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msumbiji imepokea msaada mwingine wa dozi elfu sitini za chanjo kupambana na ugonjwa wa covid-19 kutoka jeshi la China kwa ajili ya kuwapa wanajeshi wa nchi hiyo. Hii ni mara ya pili kwa China kutoa msaada wa chanjo za COVID-19 kwa Msumbiji. Mwezi Februari, China ilitoa dozi laki mbili za chanjo za Sinopharm ili kupewa watumishi wake wa afya na watu wenye magonjwa sugu. Na mwezi Machi, taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipokea dozi laki tatu 84 za dawa ya AstraZeneca kupitia mpango wa COVAX na laki moja za Covishield India, msaada mwingine wa dozi milioni mbili laki nne ulitarajiwa kuwasili nchini humo mwezi Mei, lakini umechelewa hadi hivi sasa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia siasa za Israel hasa wakati huu ambapo vyama vya upinzani vyenye itikadi tofauti vimefikia mwafaka uh, wa kuunda umoja ambao unaweza ukasababisha uh, waziri mkuu wa muda mrefu Benjamin Netanyahu aondoke katika wadhifa wake. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, e, tutaangazia mapinduzi ya kijeshi ambayo yametokea katika taifa la Mali. E, siasa za nchini humo ziko vipi na hali iko vipi? Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Vyama vyenye mirengo tofauti nchini Israel vimefikia mwafaka Jumatano, ambapo unaweza kumwondoa waziri mkuu wa muda mrefu Benjamin Netanyahu kwenye wadhifa wake. Kiongozi wa chama cha Yesh Atid uh, Yair Lapid amesema Jumatano, dakika chache kabla ya muda wa mwisho kufikia makubaliano kukamilika, amepata uungwaji mkono. Muda huo ulikuwa usiku wa manane majira ya Israel ambapo alieleza kwa kwamba alipata uungwaji mkono wa vyama vyenye wabunge wengi kwenye bunge la taifa hilo. Uh, Lapid aliandika uh, kwenye ukurasa wake wa Twitter akiahidi kwamba serikali itakayoundwa itawatumikia wananchi wote wa Israel. Naftali Bennett ambaye anaongoza chama cha mrengo mkali wa kihafidhina Yamina Pati alitangaza uh, jumapili kuunga mkono muungano wa Lapid. Kulingana na makubaliano kati ya Lapid na uh, Benet, uh, Benet atahudumu kama waziri mkuu kwa kipindi cha miaka miwili, baadaye amwachia nafasi hiyo uh, Lapid. Na kutokana na hilo nimezungumza na Amin Mwidau, ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala uh, ya kisiasa, hasa e, uga hata ukanda huo wa uh, uh, mashariki ya kati. Uh, kile ambacho tunachokiona Amin Mudau, juu ya hili ambalo limejitokeza, uelekeo uh, wake hasa uko vipi na wapi tunakokwenda, kutokana na uh, mambo ambayo ya yametendeka ya katika muda wa wiki moja iliyopita, haswa huu mkusanyiko wa vyama mbalimbali ambavyo vyenye upinzani mkubwa na, na, na Waziri Netanyahu? Tegemeo ni kwamba pindi bunge la la Knesset la Israeli litakapokutana, basi bila shaka watapitisha ule mswada wa wa kukubalia mapendekezo ya muungano wa vyama tofauti kuchukua hatamu za userikali ama kuipatia vote of confidence coalition mpya ambayo inataka kuongoza nchi ambayo yenye kuongozwa na Naftali Bennett, pamoja na Yair Lapid, na ukiangalia yale ambayo yamezungumzwa na hao viongozi uliowataja, Yair Lapid na Bennett uh, kile ambacho tunakiona kwamba wao watakapoongana e, je, ushawishi wao unaweza ukawa mkubwa sana kushawishi e, mazingira ambayo yatamfanya uh, waziri mkuu wa sasa asiwepo madarakani uh... Ma, mazingira yaliyoko sasa katika uh, nchi ya, ya Israeli ni mazingira yenye yenye utata mkubwa, kwa sababu kama tulivyoona katika um, zaidi ya mara nne kura zimepigwa na hakuna kiongozi yoyote ambaye aliibuka kuwa mshindi kwa, kwa, kwa kipigo. Kwa hiyo nchi ya Israeli imegawanyika nusu kwa nusu, na pia tukiangalia huu um, mrengo uh, wa vyama mbalimbali vilivyoungana ni vyama ambavyo vinatoka katika sehemu mbalimbali. Kuna wale walioko katika upande wa kushoto kabisa, walio katikati na wale upande wa kulia. Kwa hiyo kitu cha pekee ambacho kwamba kiliwaleta pamoja ni kutoridhika kuto na uongozi ama upinzani wao kwa aliyekuwa ama ambaye, ambaye sasa ni waziri mkuu ambaye atakuwa ni waziri mkuu Bwana Benjamin Netanyahu. Kwa hiyo kile itakapokuwa kwamba kuna kuna swala ambalo lenye kuchangiwa kwa kwa nguvu zaidi na Natanyau, basi itawafanya wao wawe wa karibu. Lakini kile nguvu za Natanyau zitakapoondoka katika sura za za kisiasa za nchi ya Israeli, basi kuwawezekana kukawa na kulegalega kwa hii koalithon. Kwa hiyo ijapokuwa koalithon ni ya miaka minne, ambao kipindi cha miaka ya pili ya kwanza itaanza na Naftali Bennett na miaka ya pili ya mwisho itamaliziwa na Yair Lapid, lakini hatuna uhakika kwamba hii koalisheni inaweza kakaa kwa miaka minne, kwa, kwa, kwa, kwa vile lengo lao kubwa ilikuwa ni kumwondoa Netanyahu. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa kwamba baada ya Netanyahu kuondoka na kupelekwa na kupelekiwa na mashtaka yale chini yanayomkumba, basi hii koalisheni pia huenda ikavunjika, alafu kura zikaja mpya, pengine tukapata viongozi wengine kwa kile ambacho uh, kipo maanake tukiangalia Uh, Naftali Bennett yeye anaongoza chama cha mrengo mkali wa kihafidhina eh, na na huyu mwingine iko tofauti kabisa na kile anachoamini. Sasa kwa uh, hizi itikadi ambazo zipo uh, endapo wanaungana, umeligusia hili eh, mazingira ya kutawala yatakuwa vipi? Ma, mazingira ya kutawala ni kwamba tusitegemee kwamba kutakuwa na mabadiliko makubwa, kutakuwa jambo lao kubwa litakuwa ni maintenance ya ile status quo. Yani kujaribu ku- kuacha mambo ya yawe vile yalivyo, lakini tusitegemee kwamba kutakuwa na sera zozote edha za mrengo wa kushoto ama za mrengo wa kulia ambazo kwamba zitaletwa katika serikali, kwa sababu kama nilivyosema, lengo lao kubwa ni kumtoa waziri uh, Benjamin Netanyahu, kutoa kwenye utawala. Kwa hiyo kama kutakuwa na kutakuwa na, kutakuwa na na jambo lolote la kiserikali ama la, la, la maendelevu itakuwa ni jambo ambalo kwamba lenye kukubalika na watu wote hawa kwa hiyo pengine tutegemee ni maswala ya, ya kiuchumi tutegemee ni maswala ya, ki, ya, ki, ya, ya, ya utendaji kazi wa kiserikali wa kawaida lakini tusitegemee jambo lolote kubwa litakaweza kutatuliwa na hawa na hii coalition mpya mpaka pengine coalition itakapovunjika kura zitakapopigwa na aibuke kiongozi mwingine ambaye atakuwa na ushawishi mwingi zaidi kuliko hawa walioko ama yule aliyetoka Natanyahu. Je, unadhani kuna tafurani yoyote inaweza kujitokeza? Manake misimamo yao mitazamo yao ni tofauti na kuna masuala ya msingi ambayo yamekuwa yakigawa ya sana taifa la Israel. Eh, e, je, hili unadhani kwamba inaweza ikasababisha ikaja kutokea tafurani nyingine ndani kubwa ya kisiasa na taifa lenyewe la Israel? Hiyo uh, uwezekano uko mkubwa kwa sababu katika uh, msimamo mkubwa ama malengo makubwa ya Benjamin Netanyahu yalikuwa ni masuala ya usalama, na hivi sasa tunajua kwamba kuna usalama fulani hivi ambao baada ya vita baina ya Wapalestina na Israeli kutulia. Kwa hiyo kutakapotokea swala lolote lenye kugusa swala la usalama ama kukiibuka jambo lolote ambalo likachipua lika tena yale matatizo yaliyokuweko baina ya Palestina na na na Israeli basi hili huu muungano pia unaweza ukavurugika, kwa sababu moja ya kamba inayoshikilia muungano huu ni chama cha wapalestina wa Israeli, chama kile cha Arab Israel Party ambacho ndo ki-kitakapoondoka ki, ki, ki chama hikyo ama atakapoondoka mwingine yote katika mrengo huu, basi pia huu nini coalition hii itakuwa imevunjika. Kwa hiyo jambo la kutegemea ni, ni kwamba katika kipindi hichi kifupi mpaka bunge la Israeli watakapopiga kura ya ya ya confidence kwa hii muungano mpya kusitokea mfarakano wote baina ya Israeli na Palastina kwa sababu hilo pia ni moja ya kati ya jambo ambalo Benjamin Netanyahu wajaribu kulifitinisha katika vyama hivi kwa kusema kwamba muungano huu waungwa mkono na chama cha Kiisraeli cha Kiarabu ambayo kwa kile yeye ni si jambo ambalo kwamba kwa angelipendelea na ni jambo ambalo kwamba aliona leza leza likatia kati chuki na kusambaratisha huu muungano. Kwa hali hii iliyopo umegusia, anaweza akakabiliwa na mashitaka mbalimbali mbali, Benjamin Netanyahu endapo ataondoka katika nafasi yake ya nini, maisha yatakuwa kwake yeye mwenyewe? Sa kuna kuna shutuma alizonazo za masuala ya corruption, na kuna shutuma zile za za kutumia watu wa media kujaribu kuji kujitangazia uh, kujitangazia faida ya kisiasa. Kwa hiyo ikiwa atapatikana na hatia, basi uwezekano yeye kufungwa si si jambo la la ajabu, kwa sababu kushawahi kutokea kiongozi wa Israeli ambaye alikuwa ni waziri mkuu ashawahi kufungwa kwa masuala kama hayo. Kwa hiyo na pia lakini la muhimu zaidi, mbali na hiyo kupelekwa kotini, ni kwamba nitamwondoa yeye katika utawala kama tunavyojua yeye ni mmoja katika viongozi wa Israeli, alitawala kwa muda mrefu sana miaka kumi na mbili, na pia ni kiongozi mmoja ambaye mwenye siasa za mrengo wa, wa kulia kali sana, na kwa hiyo amekuwa ni very polarizing. Ni mtu ambaye alikuwa akileta uh, uongozi wake ulikuwa ukileta mabishani na, na mashindano makubwa katika sehemu hii ya, ya, ya Middle East. Kwa hiyo kuondoka kwake kutaleta utulivu wa kisiasa ndani ya Israeli, kutaleta utulivu wa kisiasa katika ile Mashariki ya Kati. Na yeye mwenyewe ikiwa atapatikana na hatia, basi huenda ikawa ndio mwisho wake wa kisiasa. Lakini ikiwa akiwachiwa katika serikalini, kutokana na hamu aliyonayo bado katika masuala ya utawala, si jambo la maajabu tukimwona kwamba siku siku za mbeleni tena akarejea katika, katika kujaribu kuingia katika utawala, endapo hatashtakiwa, endapo hatakutwa na hatia ya yale ambayo anashutumiwa kwa hivi sasa. Atakaporejea bado, unadhani ana ushawishi wa kutosha wa kufanya uh, vyama ama wanasiasa au mazingira yote yale ambayo yanaweza kumweka madarakani hmm, yakampa tena nafasi nyingine ukizingatia hmm, haya ambayo tayari amesha ya yafanya. Kitu, kitu kitakachukua kizito ni kwamba yeye ana, ana historia ana rekod ya utawala, na rekodi yake ya utawala amejenga uadui mwingi na kama vile tukiangalia Benjamin Bennett alikuwa ni mmoja kati ya wa wafuasi wake. Hata wakati mmoja aliwahi kuwa ni waziri wa ulinzi katika serikali yake, lakini amegeuka leo, amekuwa ndo mpinzani mmoja katika wapinzani wake wakubwa. Kwa hiyo uadui aliotengeza ni mwingi, na tukiangalia katika uh, vile vipindi vinne vya vya uchaguzi ambavyo kwamba katika kila uchaguzi hakuweza kupata ushindi wa kutosha wa kumfanya atawale, kwa hiyo hali yake ya kisiasa si nzuri sana, na ikiwa hawa watu walioungana wataweza kumtoa wataweza kumng'oa, basi kipindi watakachokipata kile cha kura mpya kufanywa kitakuwa ni kipindi kile kile ambapo Bwana Benjamin Netanyahu watakuwa wanakabiliwa na mashtaka ya kotini. Kwa hiyo ni kipindi kizuri cha wao kutafuta kiongozi mwingine ambaye akiweza kuibuka na akaonyesha mwelekeo mzuri zaidi katika wa matumaini ya wananchi wa Israeli na wa Mashariki ya Kati, basi huenda akawa na ushawishi zaidi kushinda na yao. Lakini ikiwa hawa walio walioungana katika hii coalition watashindwa kufanya jambo lolote la maana na kutashindwa kuibuka kiongozi mmoja mwenye ushawishi mkubwa, basi nafasi itakuweko ya Natanyau kurudi kwa siku za mbeleni. Asante sana, Amin Mwidau, kwa kutueleza hayo yote. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangazia mapinduzi ya kijeshi ambayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara barani Afrika katika miongo kadhaa tangu uhuru wa mataifa mengi eh, katika miaka ya hamsini mwishoni na miaka ya sitini. Matukio ya nchini Mali ni mfano tu wa hivi karibuni wa jeshi linalotumia ushawishi wake kutoa madaraka kwa kipindi cha chini ya mwaka mmoja katika nchi jirani Indija, mapinduzi yalishindwa mnamo Machi mwaka huu siku chache kabla ya kuapishwa kwa rais. Kwa undani leo hii mwandishi wa Sauti Amerika, kutoka nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia sababu za bara la Afrika kukumbwa na matukio mengi za ya na zaidi ya ya mapinduzi ya kijeshi kuliko bara lolote duniani na suluhu yake ni nini? Utafiti uliofanywa unabainisha kuwa zaidi ya majaribio mia mbili ya mapinduzi ya kijeshi yameshuhudiwa Afrika tangu mwishoni mwa mwaka 1950 karibu nusu ya majaribio haya yalifanikiwa bukina faso taifa la afrika magharibi limeshuhudia jumla ya majaribio nane ya mapinduzi ya kijeshi na kati ya hayo saba yalifanikiwa na moja tu kushindwa wakati mwingine wale wanaoshiriki katika matukio ya mapinduzi hukana kuwa si mapinduzi kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na saba huko zimbabwe jeshi lilifikisha kikomo utawala wa robert mugabe uliodumu kwa miaka 37 mmoja wa viongozi wa mapinduzi hayo alionekana kwenye runinga wakati huo akikanusha kuwa jeshi lilichukua udhibiti. Mwezi Aprili mwaka huu baada ya kifo cha kiongozi wa Chad, Idris Deby, jeshi lilimuweka mtoto wake kama rais wa mpito, akiongoza baraza la jeshi la mpito. Wapinzani wake walitaja hilo kuwa mapinduzi. George Musamali, ambaye ni mtaalam na mchambuzi wa masuala ya ulinzi, anasema tatizo kuu ni mataifa ya kigeni yenye nguvu duniani. Nafikiri chanzo cha mapinduzi haya ni lazima tuangazie miaka ya hapo awali, manake bara la Afrika lilikuwa chini ya utawala wa koloni, na baada ya wakoloni kuondoka na mataifa ya Afrika kupigania uhuru, na mingi haya mataifa kupata uhuru miaka ya sitini, ikawa kwamba kuna ule uongozi wa kiraia, lakini pinde tu tukaanza kushuhudia mapinduzi baada ya mapinduzi, tukianzia kulegana ambapo Kame Nguruma alipenduliwa. Tuje kule Nigeria, tuangazie pia uh, kule Zaire demokrasia ya uh, Congo ambapo unapata pia Patrice Lumumba aliweza kupenduliwa na Mobutu Sese Seko. Na imekuwa ni kwamba kila kukuki, kukicha tunapata kwamba mataifa Afrika, ya Afrika yako katika msukosuko wa kindani ambapo wanajeshi wanachukua mamlaka kutoka kwa utawala wa kiraia. Hili ni jambo ambalo tunasema ni geni, ni jambo ambalo tumeshuhudia kwa kipindi cha miaka zaidi ya sitini hivi sasa. Viongozi wa kiafrika walipoanza kupigania na kusema kwamba mataifa ya Afrika lazima yawe huru na kujitawala wao wenyewe, wale viongozi wa mataifa ya magharibi hawakupendelea hili suala, maanake Afrika ina rasilimali nyingi, utajiri mwingi, na yale mataifa yalikuwa yanavuna pakubwa kutoka katika rasilimali hizi na kujitajirisha wao wenyewe. Na baada ya waafrika wale wale wa viongozi wa awali walipochukua mamlaka ikawa ni kwamba wao wanasema utajiri wa Afrika lazima ubaki wa Afrika, ni lazima tufanye biashara na mataifa ya magharibi kama mataifa yaliyo uhuru na tuweze kupata uh, manufaa ya utajiri ulioko wa kirasilimali ulioko ndani ya bara ya Afrika. Na hii ikaleta uh, mvutano baina ya viongozi wale ambao ni wa mataifa changa ya Afrika na wale viongozi wa mataifa ya magharibi. Nafikiri, hii hiki ndiko kilikuwa chanzo misukosuko ama mapinduzi ambayo tunashuhudia hivi sasa. Kumbuka Patrice Lumumba alipinduliwa na usaidizi wa Marekani. Hili ni jambo ambalo liko wazi kabisa. Hali kadhalika kule Ghana, Kwame Nguruma, mapinduzi ambayo yalitekelezwa katika taifa hilo yalichochewa na mataifa ya, ya, ya magharibi. Hali kadhalika ukija kule Mali unapata mpaka hivi sasa utawala wa mataifa la Mali bado unasimamiwa na taifa la Ufaransa. Hili ndilo jambo ambalo mpaka hivi sasa limekuwa kikwazo kikubwa kwa utawala wa ndani wa Afrika na wa Afrika kujitawala wenyewe kwa njia ya kidemokrasia. Manake wale wabeberu mpaka hivi sasa wanapendelea viongozi ambao wataegemea ukoo wao, viongozi ambao watawadhulumu wananchi wao, na rasilimali zizidi kutoka barani Afrika na kwenda mataifa ya magharibi, ilhali hawa viongozi wenyewe wanajitajirisha wenyewe. Kumbuka kwamba viongozi wengi wa kijeshi wa hapo awali na mpaka hivi sasa wamepata mafunzo kutoka mataifa hayo, na kwa hivyo wana wana, wana wana zile tunaita kamba ambazo zinatoka kule ng'ambo na kuwa zina mvuto kwao ndani ya bara Afrika. Nafikiri hapo ndipo tatizo lipo. Pindi tu unapata kwamba taifa ambalo linaonekana kwamba linaegemea upande wa wananchi wao kusema kwamba lazima tujitawale, rasilimali ni zetu. Tuangazie kama Muammar Gaddafi ambaye alikuwa anasema ni lazima tuwe na umoja wa Afrika kuwaweka Waafrika wote pamoja ili zote tuweze kukua na manufaa na utajiri ambao uko ndani ya bara hili. Wafahamu vyema jambo ambalo lilitendeka kule kule Libya, hali kadhalika sukosuko ambayo iko katika taifa la uh, DRC ambapo mpaka hivi sasa tumekuwa na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kwa zaidi ya miaka arobaini na mpaka sasa hatujapata afueni. Taifa hilo liingia msukosuko baada ya mapinduzi ambayo alichochewa na mataifa ya magharibi. Kwa hivyo tuangazie Mozambique, tatizo bado ni hilo hilo tu, vita vya rasilimali. Tuende kule Mali, wakati tu taifa linafanya uchaguzi na inaonekana kwamba wamepata kiongozi ambaye kidogo kigumu kuweza kuwa kibaraka cha mataifa ya magharibi, basi yale mataifa ndiyo yanachochea mapinduzi ndani ya mataifa hayo na kutuma wanajeshi wao, kusema wana kwamba wanakuja kudumisha amani, ila hali nia yao ni kuweka viongozi ambao wao wenyewe wanaweza hapo ndipo tatizo lipo. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, kati ya mapinduzi tisa yaliyoripotiwa ulimwenguni kote, yote isipokuwa mawili yalifanyika Afrika, yakiwemo Uturuki mwaka elfu mbili kumi na sita na Myanmar mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kwa ujumla, Afrika imeshuhudia mapinduzi mengi zaidi, inafuatwa na Amerika Kusini na majaribio tisini na tano ya mapinduzi, arobaini kati yao yakifanikiwa, kwa ujumla tangu mwaka elfu moja kenda mia hamsini na mbili. Kati ya mataifa ambayo yamekumbwa na majaribio mengi zaidi ya mapinduzi ya kijeshi barani Afrika ni pamoja na taifa la Gini Bisau, Mali, Burkina Faso, Benin na Nigeria, ambapo kila taifa limekumbwa na mapinduzi nane ya kijeshi; Chad na Nija kila moja mapinduzi saba; Sierra Leon na Ghana mapinduzi kumi kila moja; Sudan kumi na tano, Burundi kumi na moja, na visiwa vya Komoro mapinduzi tisa. Profesa Hamani Manyora ambaye ni mwathiri chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa. Yeye anasema tatizo lililopo Afrika linahusu elimu. Kile kitu ambacho kingesaidia Waafrika kwa ujumla ni elimu, watu wangeerevuka. Vijana ambao wameerevuka wanaona nchi zao zinaharibiwa na mabepari na mambo yenye nje kutoka nje, na wangekuwa wanaweza kufanya mapinduzi ya kimawazo katika mataifa yao, lakini shida ni kwamba elimu tunayopatia watoto wetu katika Afrika ni elimu duni, elimu ambayo haiwezi kuleta mapinduzi ya kimawazo unielewa. Haya mambo yanataka mapinduzi ya kimawazo ha? Watu waanze kuangalia mambo kitofauti na kuona Afrika inaenda wapi? Tangu utumwa, biashara ya utumwa, ukoloni, ufyonzi wa damu ya Kiafrika rasmi lazake, sasa wa China wamekuja ndio hawa wamejaa, hatuna hatuna vijana ambao hili mimewafanya wawe na mapinduzi ya kimawazo waweze ku, kuongoza mapinduzi ya kuwaondoa hawa wageni ambao wanaharibu Afrika. Kuna mataifa mengi yaliyopenduliwa kwa sababu madola makubwa kubwa zilikuwa zi, zinachochea na kusaidia na kugharamia mapinduzi yale na kustiri kiongozi yule mamlaka. Lakini leo hii uamke katika mji mkuu wa taifa fulani useme umependua nchi, watu hata watacheka, hata raia wanaweza kucheka. Nani atakusapoti? Unahitaji taifa lenye uwezo kama Marekani kuwa nyuma yake. Kwa mfano ma, haya mambo yanayofanyika kule katika katika Latin America, hata Mali umeona vile hiyo mapinduzi imeenda. Ndio sababu nakuambia mara nyingi, Gadafi hakuondolewa manake wananchi wa, wa Libya wa, walimkataa. Wenye kumwondoa ni Marekani na mataifa mengine kama Ufaransa. Unaelewa, mataifa mazito na mara nyingi wana, wa, kinachofanya wamwondoe kiongozi ni yule kiongozi labda anasimama katikati yao na rasimali za Afrika. Wewe ukiwa kiongozi wa taifa lako na unataka rasimali za nchi yako zisaidie watu wako, wale vibaraka wale wazungu hawatapenda, watapenda waweke mtu katika serikali wakupendua, waweke mtu ambaye atawaruhusu hata, hata kuwawezesha kuchukua rasimali za na ndio hivyo ilivyokuwa. Ukiona watu wengi waliopenduliwa, mapinduzi mengi katika Afrika ukiyachunguza, uki, uki maanake, sasa ile siri tunaita ile official secret, eh? ina muda wake. Sasa haya mambo yako wazi, maparua zilizokuwa zikiandika simu za simu, zilikuwa zikitumwa telegrafu wakati huo nini, sasa ziko wazi, watu wanasoma. Kumbe hapa bwana, hao walipendua hawa, hawa bwana, kumbe hawa ndio walifanya hivi kia, kumbe ndio hizi rasilimali zetu ndio zinatuletea kisirani. Asante Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo yote e, kutoka hapo uh, nchini Kenya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.