karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya mazingira duniani na uzinduzi wa mikakati ya muongo mmoja yenye azma ya kurejesha hali bora ya mazingira duniani ambayo inaelekea kufikia hali isiyoweza kubadilishwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema sayansi inatuambia miaka kumi ijayo ni nafasi yetu ya mwisho kukwepa janga la hali ya hewa, kurudisha nyuma wimbi kubwa la uchafuzi wa mazingira na kumaliza upotezaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe, Guterres amesema. Kauli hiyo ya katibu mkuu inajiri wakati dunia ikiadhimisha siku ya mazingira, ambapo hafla mbalimbali mbali zimefanyika hii leo kote ulimwenguni. Guterres amelaumu tabia za kibinadamu pamoja na ukataji miti, kuchafua mito na bahari kama baadhi ya yale yanayochangia afya duni ya sayari tunamoishi. Katika ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa, Mpango wa Mazingira wa Umoja wa Mataifa unasema kwamba idadi ya watu ulimwenguni hutumia karibu mara moja nukta sita ya mali asili, ambayo inamaanisha uhifadhi ya utoshi kuzuia uharibifu wa mazingira. Ripoti hiyo inasema, iwapo hatua itachukuliwa sasa, wanadamu watafaidika na hewa safi na maji na afya bora na kuchangia kupunguza kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Watu wenye silaha waliwaua raia wapatao mia moja katika shambulio la usiku wa kuamkia leo kwenye kijiji kimoja kaskazini mwa Burkina Faso. Serikali imesema leo Jumaa Mosi. Taarifa ya serikali inaeleza kwamba washambuliaji hao waliwaua wakazi wa kijiji cha Solhan katika mkoa wa Yaga kwenye mpaka wa nchi hiyo na Niger. Kabla ya kuteketeza nyumba na soko. Serikali iliwataja washambuliaji kama magaidi, lakini hakuna kundi lililodai kuhusika. Mashambulizi ya wanajihadi yanayohusishwa na makundi ya kigaidi ya Al-Qaida na Islamic State katika eneo la Sahel magharibi mwa Afrika yameongezeka sana tangu kuanza kwa mwaka huu, haswa nchini Burkina Faso, Mali na Niger huku raia wakiwa waathiriwa wakuu. Serikali ilitangaza kipindi cha saa sabini na mbili za maombolezo ya kitaifa na kusema kuwa idadi ya watu waliouawa ni takribani mia moja. Vurugu nchini Burkina Faso zimepelekea zaidi ya watu milioni moja nukta moja nne kukimbia makwao kwa zaidi ya miaka miwili, wakati nchi hiyo maskini na inayokabiliwa na ukame mkubwa pia inawapa hifadhi wakimbizi wapatao elfu ishirini kutoka nchi jirani ya Mali ambao wanatafuta usalama kutokana na mashambulio ya wanajihadi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tanzania imesema kwamba afisi za ubalozi na mashirika ya kimataifa yanaweza kuagiza chanjo ya COVID-19 kuwachanja raia na wafanyakazi dhidi ya virusi vya korona, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo ni sehemu ya hatua za mapema za kukabiliana na ugonjwa huo, ambapo kwa muda mrefu serikali ya Tanzania ilikuwa haijakiri kwamba kuna janga la COVID-19 katika nchi hiyo. Tangazo hilo la serikali limekuja baada ya wataalam kuwasilisha kwa Rais Samia Suluhu Hassan mpango unaojumuisha utoaji wa chanjo nchini humo. Rais Samia Suluhu Hassan amesema ofisi ya ubalozi na jumuiya ya kimataifa zimeruhusiwa kuingiza chanjo ya COVID-19 kuwachanja wananchi wao na wafanyakazi ili kukidhi matakwa ya nchi zao na matakwa ya taasisi na kuondoa vikwazo katika shughuli zao za kila siku, taarifa ya ofisi ya rais ilisema. Wizara ya afya itaendelea kuratibu uagizaji wa chanjo hizo kwa ajili yao, taarifa hiyo imeongeza. Tanzania ni moja ya nchi chache za kiafrika ambazo bado hazijapokea chanjo, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Serikali kufikia sasa imeripoti maambukizi 509 na vifo 21 vilivyotokana na, na COVID-19 kabla ya kusitisha kuripoti maambukizi hayo mwezi Mei mwaka jana. Wataalamu wameshauri serikali kuanza kuchapisha takwimu sahihi. Na makampuni ya mawasiliano ya simu ya Nigeria yamesitisha huduma za mtandao wa kijamii wa Twitter nchini humo leo Jumamosi, kufuatia maagizo ya serikali ambayo yalilenga kusimamisha kwa muda usiojulikana huduma za kampuni hiyo kubwa ya Marekani, hatua ambayo ilikosolewa na watetezi wa haki na wanadiplomasia kama uminyaji wa uhuru wa kujieleza. Serikali ya Nigeria ilisema jana Ijumaa kwamba ilikuwa imesimamisha shughuli za Twitter kwa muda usiojulikana, siku mbili baada ya mtandao huo kuondoa twit ya Rais Muhammadu Buhari ambayo ilitishia kuwaadhibu watu wanaounga mkono mfumo wa kujitenga kwa baadhi ya majimbo nchini humo. Kampuni ya Twitter ambayo haikupatikana mara moja kutoa maoni leo Jumamosi ilisema hapo jana kwamba ilikuwa ikichunguza kusimamishwa huko ambako ilisema kunatia wasiwasi wasi mkubwa. Serikali ya Buhari ambayo inasimamia uchumi mkubwa zaidi barani ya Afrika, mwaka jana ilipendekeza sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii kufuatia maandamano ya kupinga ukatili wa polisi, kundi la kutetea haki la Amnesty International lililaani kusimamishwa kwa shughuli za Twitter na likawataka viongozi wa Nigeria kubatilisha msimamo wao na pia kusitisha mipango mingine ya kuzuia vyombo vya habari kufanya kazi zake, kukandamiza haki za raia na kudhoofisha haki za binadamu za Wanigeria <tune> Ujambo mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud, leo nikishirikiana tena na Harrison Kamau kuchambua barua zenu. Tunaadhimisha hii leo Siku ya Mazingira Duniani, ambapo watu wanahamasishwa kuweza kubadili hali ya mambo kutokana na kuongezeka kwa joto duniani, mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo tulinde mazingira yetu. Kama nimeona kuna wasikilizaji wengi, hata hivyo, wameandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook wakiuliza zaidi maswala ya mashariki ya kati. Unasemaje? Karibu katika maswali na majibu. Asante sana, abdishakur Abud. Kwanza kabisa, ninataka kusema kwamba kuna wasikilizaji wengi kwenye ukurasa wa Facebook wametoa shukrani zao kutokana na juhudi zako za kuelimisha na kuwapatia habari hasa katika kipindi hichi cha maswali na majibu. Asante sana Kamao, na ninatoa shukrani za dhati kwa kuwa wanatuamini na kutusikiliza daima, na tunasema endelea kusikiliza Sauti ya Amerika wakati wote, popote pale ulipo, tunapoleta habari muhimu za kuelimisha, kutoa habari na kuweza kutumbuiza wasikilizaji wetu. Tuendelee basi na maswala na majibu. Hilo ni jambo muhimu kutusikiliza na kushiriki pamoja nasi, tunasema asante. Sasa anayetufungulia uwanja hii leo ni msikilizaji au wasikilizaji wawili wanauliza maswala yanayofanana. Kwanza ni huyu anayejitambulisha kama Mtu Pesa Mwanambuke wa huko Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Ye anauliza hizi vurugu zinazoendelea katika mataifa mbalimbali mbali kama DRC Congo zinasababishwa na nini? Alafu kuna Juma O Kazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania, yeye anasema ni kwa nini mataifa mengi yanaingia kwenye dimbwi la migogoro hasa bara la Afrika? Maswali mawili muhimu na mazuri, ambayo wataalamu wanasema mara nyingi hutokana na umaskini unaosababisha matatizo chungu nzima miongoni mwa jamii. Matatizo ya msingi, wataalamu wanasema ni ya asilia, ni kutokana na ugomvi wa kupigania ardhi, ukabila na siasa. Katika nchi nyingi unakuta wakulima na wafugaji daima hupigana kwa sababu ya ardhi. Halafu ugomvi kati ya kabila moja na jingine hutokea, na matatizo ya kiuchumi, kitamaduni, kidini yanayochochewa kisiasa. Na matatizo makubwa ya kisiasa hutokana pale kundi la watu fulani likiona watu wao wanadhulumiwa, au wanasiasa kutumia kila aina ya sababu kuzusha ghasia ili wapate ushindi. Mfano wa karibuni huko Kenya ni ghasia kubwa zilizotokana na matokeo ya uchaguzi hapo mwaka 2007 kuelekea 2008 pale Raila Odinga alipoona kwamba ameibiwa kura na Mwai Kibaki kutangazwa mshindi. Kwa hivyo kulikuwa na mzozo wa kisiasa matokeo ya vita ni uchaguzi. Kwa hivyo mambo yanaweza kuwa chungu nzima. Vita vya Rwanda ni vya kikabila na kisiasa wakati mmoja mwaka 1994 Vita vya Darfur ni mchanganyiko wa vita vya kikabila, kisiasa na kidini, na ugomvi wa ardhi kati ya wa wafugaji na wakulima, na pia tunaweza kusema pia ubaguzi kati ya wa Waafrika asili ya Kiarabu na wasio Waarabu. Ukiangalia Somalia, ilianza kisiasa chini ya kivuli cha dini ya Kiislamu. Wanamgambo wa Alshabab wanataka utawala wa sheria za Kiislamu. Kwa hivyo, sababu ziko chungu nzima, ambapo nchi za Afrika zinajikuta katika hali ya migogoro. Na swala la mataifa ya Kiafrika, ukizungumzia serikali na makundi ya waasi, wataalamu pia wanasema ni siasa na rasilimali. Huko DRC inaaminika ni utajiri wa madini kwa sababu kubwa mojawapo ya ghasia, lakini vilevile vile, kisiasa maeneo ya mashariki watu wanahisi wameachwa nyuma. Lakini vilevile vile, huko mashariki kuna matatizo ya kikabila. Utakuta ni sababu ya kwamba mmoja ni wakulima wengine ni wafugaji. Wale wafugaji wanaingia katika maeneo ya mashamba, vurugu linatokea huko. Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa zaidi kisiasa chini ya misingi ya kidini. Kwa hivyo kuna sababu chungu nzima kama tulivyoeleza hapo, katika vita huko Afrika. Kwa kweli migogoro haijapata kuisha duniani, na hapa ninakuja na swali la Josef Kataya Abubakar. Kijana unasema wewe ni mstaarabu wa Moba kule Kakera, DRC. Unauliza ni nchi gani ya Afrika yenye kuwa na vikundi vingi vya waasi wenye kushikilia silaha? Nimetafuta takwimu halisi lakini haikuwa rahisi kupata. Kulingana na Wikipedia, inaonekana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahi kuwa na makundi mengi ya waasi, kufikia hadi 40, lakini inaeleza kwamba makundi mengi yamesambaratika, kwa hivyo idadi imeshuka. Lakini nataka kutaja kwamba DRC ilikuwa na hadi makundi 40 ya uasi. Hata hivyo nchi nyingine yenye makundi mengi inasemekana ni huko Mali ambapo kuna karibu makundi ishirini yenye kutumia silaha. Manake inabidi kutenganisha kwamba kuna makundi yenye kutumia silaha kama mwesikilizaji alivyouliza, na makundi ambayo ni ya kisiasa. Na Jamhuri ya Afrika ya Kati inachukua nafasi ya tatu ikiwa na makundi kumi na tatu kulingana na shirika la habari la France 24. Kwa hivyo ni mataifa hayo matatu ambayo yanaongoza kuwa na makundi yenye waasi wanaotumia silaha zaidi. <muchas> Sasa zamuni yako za moyoni haonga wandezi yenga Mbozi kule Songwe, Tanzania, unauliza: Je, mlipuko wa volkano huko Nyiragongo mjini Beni kiutaalamu ulisababishwa na nini? Swali zuri hilo, unasemaje Abdishakuru Shakur? Nam, ni swala la wakati kabisa. Bila shaka kama tunavyojua wakazi wa Goma walilazimika kuhama mji wao kufuatia mlipuko wa volkano kwenye mlima Nyaragongo, na hivyo kufuatana na wanajiolojia na wataalamu ni kwamba volkano hutokana na kulipuka kwa matope ya moto inayofahamika magma, chini ya ardhi. Magma hiyo iko katikati ya ardhi chini kule ambapo inatokota wakati wote na mara upanda juu na kuanza kutafuta mahala penye ufa na husababisha mitetemeko ya ardhi, kutokana na shinikizo au presha iliyoko kule ndani inayosababishwa na gesi, ambayo unajua kitu chochote kinachotokota kinatoa moshi au gesi. Na ile gesi inapokaa katika sehemu moja ndani ya ardhi pale inasababisha mtetemeko wa ardhi. Au ikifika katika maeneo ya mlima ambao kulikuwepo na volcano toka zamani, kuna kuwepo na ufa, na pale magma ile inapanda juu na kutoka nje na kulipuka, inakuwa ni moto unaojulikana sasa kama matope ya lava. Matope ya lava yanakwenda mbio kama mto unaokwenda kwa kasi na kuvuruga maeneo ya ardhi na kuharibu ardhi pamoja na miji mbalimbali inapopita, kuweza kufika mahala, na ikishapoa inakuwa ni jabali jeusi. Unakuta katika maeneo mengi yenye volcano ni mawe meusi kabisa, na yale ni matope yanayotokana kule chini katikati mwa ardhi yanayojulikana kama magma. Kuweza kupata kidogo maelezo zaidi, nimezungumza na Kasereka Mahindi Celestin, mkurugenzi wa masuala ya kisayansi katika kituo cha kufuatilia volcano huko Goma, naye anasema uh, unajua hapun, hapo ndani ya Virunga tunakuwa na volcano karibu nane, na hizo volcano kunakuwa mbili zinazokuwa kila mara zikiripuka, ni iraguu na Nyamulagira kwa sasa nyamula, na unale, natokea. Unajua hiyo hiyo matope zinaita magma, ni ndani ya chini ya udongo wa. Wakati hiyo magma inapanda juu, inapita kuanzia, ni kama ni kama tio ni kama hii ya kuputiza maji bomba inachukua kwa, kwa reservoir uh, ndio inachukua kwa reservoir ya juu na hapo kwa Nyeragongo, basi reservoir inajaa pole pole pole pole. Ndani ya hiyo mlima kuna mfereji tunaita fracture kwa Kifaransa, ala kwa Kingereza fractures. Wakati na napanda pole pole, hizo hizo fractures zinazipanua, na hiyo magma inaingia inaingia kwa zile fractures kisha ingia sasa. Wakati naingia inaleta na sukuma na nguvu mingi na hiyo inaleta mtetemeko hiyo ni mambo ya kwanza ya ya ya kuona namna ni mlipuko nazatoka nazatoka, hizi kwase. Hiyo ni Nyiragongo, haiwezi jaa, ni kwa sababu kunakuwa mifereji ile, mafacta mafactire, hii ina- ina inapita ina kwa mafactir na inashuka. Ya pili, tune tuko tu ndani tunaishi ndani ya Rift Valley, hio Rift Valley ni active, na hizo volkano zinakuwa ndani ya Rift Valley. Sasa hiyo wakati inatoka Unajua, vitu vinatoka ndani ndani na nani ya udongo kwa nguvu, na hiyo Rift Valley inajipanua, ina ikivipanua mambo natoka nje na wakati ina pa ile Rift nataka ni kusema, nataka kusema, ina rudia mahali lipokuwa, kwa sababu ndani mnatoka vitu nataka sasa kurudia nafasi yake. Hiyo inakuwa mtetemeko, inaweza rudia polepole kwa nguvu na kama inardhia pole pole mtetemeko takuwa mdegu, kama inardhia kwa nguvu mtetemeko itakuwa kwa hivyo. Kwa upande mwingine, nyinyi wataalamu, mnajua lini au mnajua vipi mtetemeko wa ardhi unaweza kutokea au volcano inaweza kutokea? Mtetemeko wa ardhi hiyo, mtetemeko wa ardhi apia jifunza hata katika uh, dunia mzima, hatujajua namna inaweza upatoka saa ngapi siku gani, kumoja tunajua kwa sababu kuna vyombo vinaochunguza, tunajua mahali fulani kunaweza tokea mtetemeko, kunaweza tokea mtetemeko. Lakini kwa nyambo ya volcano, volcano ni kama mtu anayegonja malaria, ina mbele itoke nje, mbele iripuke volcano, inaleta alama fulani fulani, na kufuatana na hizo alama ni zile tunafuatilia kwa gambo yetu, na tuna vyombo na hivyo, tuna vyombo katika Uh, observatory yetu hapa Goma kwa kufatilia ile masio sawa mtu goye agonza baaria unafata hii polepole polepole unaatoloi pole. Unafata kuna udongo unapopanuka, kunafata hiyo gaz inayotoka ndani ya mlima, kunafata vilevile nini hii mafasio nayo njia zinazofungua katika, katika mji wala katika katika mlima. Na ile tunafuatilia kwa tunapoona na tunapotembea tunaweza tunaweza kuna dalili asema itarefuka. Huyo ni Kasereka Mahinda Celestin, mkurugenzi wa masuala ya kisayansi katika kituo cha kufuatilia volkeno mjini Goma. <mucho> Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivisasa, ya Amerika hivi sasa, zamu ni yako Ochieng' George, mmoja kati ya wasikilizaji wetu wa muda mrefu anayeshiriki katika vipindi vyetu mbalimbali. Basi leo unauliza ni nchi gani iliyo na uwezo mkubwa wa kijeshi huko Mashariki ya Kati na ni nchi gani ina maadui wengi katika eneo hilo? Bila shaka kamao inavyoonekana watu wanaona kwamba Israel huenda ikawa na maadui wengi huko Mashariki ya Kati, lakini tuliache kwando swala hilo kwanza, tuje swala la kwanza juu ya nguvu za kijeshi, ambapo pia vilevile watu watahisi kwamba Israel ndio yenye nguvu na teknolojia ya kisasa kabisa katika jeshi, maanake imeonekana ikitumia nguvu zake hasa kule Gaza peke yake au Lebanon. Lakini kwa kweli takwimu zinatofautiana. Kulingana na taasisi mashuhuri ya Forbes inayofuatilia na kuorodhesha mambo mbalimbali duniani, inaiweka Uturuki kama nchi ya kwanza, inaongoza kwa nguvu za kijeshi huko Mashariki ya Kati ikifuatiwa na Misri na nchi ya tatu ni Israel. Nayo mtandao wa Global Firepower, inayopima vile vile nguvu za majeshi ya zaidi ya nchi 139 duniani na hupima kutokana na bajeti, wanajeshi waliopo, silaha na vifaa na uwezo wake, inaitaja pia Uturuki kuwa taifa la kwanza lenye nguvu za kijeshi huko Mashariki ya Kati ikifuatiwa na Misri, halafu Iran, Saudi Arabia na Israel. Kwa hivyo inatofautiana na Forbes. Wataalamu wengi wanasema, katika kuangalia, katika uchunguzi nilofanya katika mtandao, wataalamu wengi wanasema takwimu hizo hazitoshi na huwezi kujua nguvu za kijeshi kwa vile mambo mengi ni ya siri. Nchi haiwezi kusema imenunua silaha ngapi au ina uwezo gani. Hizo habari au takwimu zinazopatikana ni zile takwimu zinazotolewa hadharani. Lakini naangalia saa ghafla hivi naona muda na unamalizika, BMJ anansubiri. Kwa hivyo swala hili linabidi tuendelee katika matangazo yajayo. Kwa hivyo adui wa Israel na kadhalika, tutajibu wiki wiki ijayo. Mpendo msikilizaji, tega shikio katika katika wiki mbili zijazo, tutakuletea katika maswali na majibu. Kama unaona muda hauturuhusu, BMJ Muridhi ananisubiri huko Virginia kupeperusha viji mambo. Mimi Abdushakur Abud nikisema asanteni hadi wakati mwingine kwa <mukunyaya> rid ni wakati mwingine ambapo nakukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa makala mengine ya viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi kwenye vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Mbwa mmoja hapa Marekani ameweka rekodi ya kuwa na ulimi mrefu kuliko mbwa mwingine yeyote duniani. <tip> <tip> <tip> Mokriket ambaye anajulikana kwa jina la utani kama Mo ana umri wa miaka minane na anatokea mjini Sioux Falls katika jimbo la South Dakota hapa Marekani. Kitabu cha Guinness World Records kimemworodhesha mbwa huyo kama aliyeweka rekodi mpya kwa kuwa na ulimi wenye urefu wa ajabu. Mwenye mbwa huyo Kala Riket amewaambia waandishi wa habari kwamba anaeleza hapo kwamba ulimi wake una inchi 7.3 ambazo ni kama sentimita 18.6. Mbwa Mok sasa, msikilizaji, anachukua nafasi iliyoshikiliwa na mbwa aitwaye Pagi ambaye alikuwa amemshinda mbwa aliyepata umaarufu mkubwa zaidi miaka kumi iliyopita, akijulikana kama Brandi the Boxer. Mashabiki wengi wamekuwa wakienda kumwona huyu mbwa, na cha ajabu ni kwamba yeye ustarehe tu na hana haja ya kuamka kwenda kula chakula chake, kwa sababu badala ya kuamka na kwenda kuchukua chakula chake kwa mdomo, yeye ulala tu na kunyoosha ulimi wake na kupakua chakula chake kutoka kwenye sinia bila yeye kutembea sana. Je, wewe msikilizaji, wapo, una mbwa, una habari ana ulimi wa urefu gani? Tafakari hayo na ukiendelea kutafakari hayo, hebu tuone mengine yaliyojiri katika maeneo mbalimbali mbali, duniani kote. Tunasafiri sasa moja kwa moja hadi katika kaunti ya Migori nchini Kenya, kulikoni tumekutana na mtu kama amekufa na amesikwa nje. Wakazi katika eneo hilo wanalalamika kwamba miili ya watu waliokufa imekuwa ikifukuliwa na wanyama kwa sababu ya kuzikwa kwenye makaburi ambayo hayana urefu wa kutosha. Nimeshawahi kukaa hapa miaka nyingi, lakini wakati huu nimehuzunika kuona watu wanakuja kuzikwa lakini hawachimbi shimu kwenda ndani, na hii imefanya hata sisi wakaaji wa hapo karibu, mbwa zimeanza kufukua shimu na zinakula watu. Amini usiamini, msikilizaji, watoto wengi wamekuwa wakilalamika kwamba wamekuwa wakipata mili barabarani ambayo imevutwa na baadhi ya wa wanyama katika eneo hilo. Ni kwa nini? Hili ni jambo ambalo tunashutumu sana. Ikiwa kuna mtu anakuja kuzika mtu, lazima aweze kuchimba kaburi na liingie ndani. Tunaomba serikali wakuje wachimbe watu vile inatakikana, na kwa habari hizo kuhusu mili ambayo haizikwi katika makaburi yaliyo na urefu ufaao. Tunaogopa hii kitu sana, tunaogopa mambo kama hii. Naona msikilizaji, time zangu hapa kwenye ukuta zinanambia ning'atuke, na mimi sina cha ziada ila tu kukuaga na kabla sijafanya hivyo, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi yaijua ya maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, manangu barabara kabisa, msikilizaji. Basi usikose kuungana na Abdu Shakur Abud na ust wiki mbili kuanzia sasa, ili kupata makala mengine ya maswali na majibu na vilevile vijimambo vile. Naona muda hapa studio unakimbia. Basi mimi ni BMJ Muridhi, nakusomeni muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya mazingira duniani na uzinduzi wa mikakati ya muongo mmoja yenye azima ya kurejesha hali bora ya mazingira duniani ambayo inaelekea kufikia hali isiyoweza kubadilishwa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hii leo. Watu wenye silaha waliwaua raia wapatao mia moja katika shambulio la usiku wa kuamkia leo kwenye kijiji kimoja kaskazini mwa Burkina Faso, serikali imesema hii leo Jumamosi. Taarifa ya serikali inaeleza kwamba washambuliaji hao waliwaua wakazi wa kijiji cha Solhan katika mkoa wa Yaga kwenye mpaka wa nchi hiyo na Niger. Tanzania imesema kwamba afisi za ubalozi na mashirika ya kimataifa sasa yanaweza kuagiza chanjo za COVID-19 ili kuwakinga raia pamoja na wafanyakazi dhidi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo ni sehemu ya hatua za mapema za kukabiliana na ugonjwa huo ambapo kwa muda mrefu serikali ya Tanzania ilikuwa haijakiri kwamba kuna janga la korona katika taifa hilo. Na makampuni ya mawasiliano ya simu ya Nigeria yamesitisha huduma za mtandao wa kijamii wa Twitter katika taifa hilo kufuatia maagizo ya serikali ambayo yalilenga kusimamisha kwa muda usiojulikana huduma za kampuni hiyo kubwa ya Marekani, hatua iliyokosolewa na watetezi wa haki na wanadiplomasia kama uminyaji wa uhuru wa kujieleza na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.