Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ileo, tarehe 7 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja, siku ya Jumatatu. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Patrick Nduwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Mbeya Highlands, Redio Maniema Kindu DRC, Lulu FM Malindi Kenya, kati ya nyingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www VOA. Na kati hayo, hii leo gavana wa kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC amewaruhusu raia wa jimbo hilo waliotoroka makazi yao kufuatia matope ya moto wa volkano ya Nyiragongo kurejea kwenye makazi yao. Katika ripoti nyingine, Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza kufungwa kwa shule na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu, wakati nchi hiyo ikikabiliwa na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona katika wimbi la pili la COVID-19. Hizo ni baadhi ya ripoti zinazosikia katika matangazo yetu ya leo, yanadumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, mwenzangu Patrik Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Patrik Ndwimana akusomea kusomea muktasari wa habari. Naibu kamishna wa wilaya ya Gotki nchini Pakistani, Mohamed Usman Abdalla anasema idadi ya watu waliojeruhiwa kutokana na ajali ya treni kusini mwa nchi hiyo imeongezeka kupindukia mia moja na karibu watu 38 wamefariki. Akizungumza na waandishi wa habari, Abdullah amesema wafanyakazi wa uokozi wanaendelea kujiaribu kuwaokoa abiria waliokwama ndani ya mabaki ya treni na huenda idadi ya waliofariki ikaongezeka. Maafisa wa usafiri wa reli wanasema kulikuwepo na zaidi ya watu elfu moja ndani ya treni mbili zilizogongana baada ya treni ya kwanza kuanguka kutoka reli zake. Waziri wa habari wa Pakistan Fawad Chaudhry amesema kwenye taarifa kwamba ni mapema kusema ikiwa ajali hiyo imetokana na matatizo ya kiufundi, uzembe, au uharibifu wa makusudi, akiongeza kwamba uchunguzi kamili utafanyika. Raisi wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza kufungwa kwa shule na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu wakati nchi hiyo ikikabiliwa na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona katika wimbi la pili la COVID-19. Usafiri wa umma kati ya wilaya pia utapigwa marufuku kuanzia Alhamisi wiki hii, ili kuruhusu wanafunzi ambao wako shule kurudi nyumbani. Baa, kumbi za sinema na zile za burudani pia zimefungwa hatua ya kusimamisha masomo na mikusanyiko imeanza kutekelezwa leo jumatatu hali ambayo inaendelea kwa siku ya 42 shule nyingi ziliripoti ongezeko la maambukizi ya korona baina ya wafanyakazi na wanafunzi na kusababisha hali ya wasiwasi wasi. tangazo hili limekuja saa kadhaa baada ya wizara ya afya nchini uganda kutangaza visa vipya 1259 vya maambukizi hapo jana jumapili Vyombo vya habari vya serikali nchini Sudani vinasema takriban watu 40 wameuawa na kadhaa kujeruhiwa katika ghasia za kikabila huko Darfur Kusini. Mkazi mmoja katika mji wa Umdafuk, Eisa Omar, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba walisikia milio ya silaha nzito nzito wakati wa mapigano hayo ambayo alizuka siku ya Jumamosi na kuendelea hadi jana Jumapili. Haikufahamika mara moja ni nini kilisababisha mapigano hayo. Lakini mapigano kama hayo mara nyingi huibuka katika mkoa wa Darfur kwa sababu ya mizozo ya ardhi na fursa za upatikanaji wa maji. Eneo kubwa la Darfur lililo magharibi mwa Sudan limekuwa likikabiliwa na vurugu kama hizo katika miezi ya karibuni. Kiongozi wa kijeshi wa Mali Kanali Asimi Goita ameapa kuheshimu ahadi zilizochukuliwa na nchi yake na kuthibitisha tena lengo la kuitisha uchaguzi mkuu ifikapo Februari mwakani. Kiongozi huyo alitoa ahadi hizo alipokuwa anakula kiapo kuchukua madaraka baada ya mapinduzi ya pili aliyoyaongoza chini ya mwaka mmoja. Abdushakur Abud ana maelezo zaidi. Sherehe za kuapishwa kwa kanali Asimi Goita zimefanyika mjini Bamako hii leo, kufuatia mapinduzi ya Mei 24 alipoipindua serikali ya mpito iliyokuwa inaongozwa na rais Bah Ndwa na waziri mkuu wake Mukhtar Uane na nchi yake kusitishwa wanachama wa Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Katika hotuba yake baada ya kula kiapu, Goita aliwahakikishia viongozi wa mataifa jirani na jumuiya ya kimataifa kwamba nchi yake itaheshimu na kutekeleza mikataba yake yote kwa masilahi ya taifa lao. Hasira za jumuiya ya mataifa kufuatia mapinduzi ya pili zimetoweka haraka bila ya baraza la kijeshi kuwekewa vikwazo baada ya kukiri kuunda utawala wa mpito. Kiongozi huyo ameahidi pia kwamba utaratibu wa mpito utaendelea kama ilivyokubaliwa baada ya mapinduzi ya Agosti na uchaguzi utafanyika kama ulivyopangwa hapo mwezi Februari. Vuguvugu la upinzani la Mei tano lilosababisha jeshi kuchukua madaraka mara ya kwanza linaonekana hivi sasa kuwasiliana vizuri na kwa karibu na wanajeshi tangu baada ya mapinduzi ya Mei 24. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vyama viwili vya upinzani vya jamhuri iliyojitangazia uhuru ya Somaliland kwenye pembe mwa Afrika vimepata ushindi wa viti vingi vya bunge kwenye uchaguzi wa wiki iliyopita. Tume ya uchaguzi ya jimbo hilo ilitangaza Jumatatu kwamba chama cha Wadani kimepata viti 31 na, na kile cha UCID kilipata viti 21 Chama tawala cha Kulmie kimepata viti 30 kwenye bunge lenye viti 82. Kwa upande mwingine, hakuna mwanamke hata mmoja aliyegombania kiti cha bunge aliyeweza kupata ushindi katika uchaguzi huo. Jamhuri hiyo iliyokuwa sehemu ya Somalia ilijitangazia uhuru mwaka 1991 na haijatambuliwa kimataifa hadi leo, lakini imefanikiwa kufanya uchaguzi mara kadhaa chini ya mfumo wa kidemokrasia kundi la Islamic State tawi la Afrika Magharibi ISWAP e limesema kwenye mkanda uliorekodiwa na ambao shirika la habari la Reuters limehusikia Jumapili kwamba kiongozi wa kundi hasimu la Boko Haram Abubakar Shekau alifariki. Shekau alifariki tarehe 18 Mei baada ya kulipua bomu wakati alipokuwa na sakwa na wapiganaji wa ISWAP e katika mapambano. Mtu anayedai kwamba ni kiongozi wa kundi hilo la ISWAP e, Abu Musab Albarnawi amesema kwenye mkanda huo. Watu wawili walio karibu na Barnawi wameiambia Reuters kwamba sauti inayowasikika kwenye mkanda huo ni ya kiongozi wa kundi la ISWAP. Ripoti iliyotolewa na afisa wa serikali ya Nigeria pamoja na watafiti wa harakati za Boko Haram ilithibitisha pia kifo cha Shekau. Bunge la Israeli limetangaza Juni kumi na nne ni tarehe ya mwisho ya kupiga kura ambayo itaithibitisha serikali mpya ambayo ni muungano wa vyama vinane katika nyanja ya kisiasa ambavyo vimeungana pamoja ili kushirikiana katika kumaliza utawala wa Benjamin Netanyahu. Wanasiasa walitupiana lawama Jumatatu kuhusu kudumaza utaratibu wa kisiasa baada ya Netanyahu kuwashtumu maadui wake kuhusu ubadhirifu mkubwa katika uchaguzi katika historia ya demokrasia. Yari Lapid wa chama cha mrengo wa kati mtangazaji wa zamani wa televisheni na aliyesimamia muungano wa vyama vinane vya kisiasa anawania kumwondoa netanyahu akisema wito wowote wa ghasia au uchochezi dhidi ya wabunge ni kinyume na dhana ya utaratibu wizara ya afya ya india leo imeripoti maambukizi mapya ya covid 19 laki moja na mia sita thelathini na sita ikiwa ni idadi ndogo katika kipindi cha siku sitini na moja wizara hiyo imeripoti pia vifo elfu mbili na mia nne ishirini na saba katika saa 24 zilizopita jumapili waziri wa afya wa uingereza matt hancock amesema aina mpya ya virusi vya korona iliyogunduliwa kwa mara ya kwanza India ijulikanayo kwa jina la Delta inaambukiza kwa kasi kwa zaidi ya asilimia 40 kuliko aina itwayo Alfa. Kirusi hicho cha Delta ndicho kinasababisha maambukizi mengi nchini Uingereza, kikichukua nafasi ya kirusi cha Alfa kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza katika mji wa Kent. Waziri Hancock amewaambia waandishi wa habari, amesema kuna uwezekano kirusi hicho cha Delta kikakwamisha mipango ya kuondoa masharti makali ya kupambana na COVID-19 ifikapo tarehe 1 za mwezi huu wa Juni. Maambukizi mapya ya COVID-19 kote ulimwenguni leo yamefikia milioni 173, kwa mujibu wa kituo cha taarifa za virusi vya corona cha chuo kikuu cha hapa Marekani John Hopkins. Ndio kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na chika uzito wa juu ni gavana wa kijeshi uko Kivu Kaskazini ameruhusu kwa mara nyingine wakazi wa Goma na Nyiragongo waliokimbia maeneo yao kutokana na matope ya moto ya volkano kuanza kurudi kuanzia leo, huku waziri mkuu akisema wataweka vilevile magavana wa kijeshi katika mikoa yote yenye ukosefu wa usalama. Hosteri Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Luteni Jenerali Ndima Costa, gavana wa kijeshi hapa Kivu Kaskazini, akizungumza na wanahabari katika muji wa Goma na kusema j'invite en premier lieu la population dont les maisons sont en bon état a regagner leur domicile respectif Wakaazi waliokimbia nyumba zao siku zilizopita kutokana na lava za matope ya moto ya volkano ambao nyumba zao hazikuharibiwa waweza kurudi mjini kwa njia. Sasa Meja Njike Kaiko hiko ni msemaji wa gavana Kivu Kaskazini kusema kwamba kuna wale ambao nyumba zao hazikupata tatizo, wanaweza wakarudia na mipango tayari. Luteni Jemadari Ndima Constant, gavana wa jimbo, alishaipanga tayari magari yapo tayari yanaenda kuchukua ambao walikuwa sehemu hiyo moto wa volkani ulipita ambao nyumba zao zililungula ao hawatarudi leo. Njike amesisitiza kuwa jeshi litasaidia kwa usafirishwaji wa wananchi ambao walikimbilia magharibi mwa mji wa Goma, eneo la Sake, wakitumia basi hadi mjini Goma. Kizani ulisikia kuanza leo wale ambao nyumba zao hazikupata tatizo ni ya muhimu waanze kurudia, na nimekuambia kwamba tayari gavana wa jimbo uh, luteni jemadari Ndima Constant amepanga iwezekanao ili watu wapate kurudia vizuri na kuishi maisha yao ya kawaida. Ni kusema kwanza leo watu wanapasha anza kurudia. Wakati hayo yakiharifiwa, waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Sama Lukonde amezungumza na wanahabari hapa katika mji wa Goma na kusema kwamba serikali yake itahakikisha usalama na amani unarudi eneo lote la mashariki mwa Kongo, na hivi karibuni mikoa nyingine ambayo haina usalama wataweka magavana wa kijeshi ya Sud Kivu, Manyema na Grand Katanga. Katanga, Tanganyika na eneo la Manyema na kuunganisha Kivu Kusini, Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Sama Lokonde hapa anasema kwa kufuatana na insekurite kuile mafazi ulitaya, kwanza Ituri, Nord Kivu, Sud Kivu, Manyema na gran Katanga, ile mafazi tulideside kwanza kuatake paraport a maforce negative notamen ya ba Af, uh, ba, ADF nalu, jua kukumbanisha mambo ya terorism, tuliandike etat de siege. Waziri mkuu amefanya ziara hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa na timu kubwa la mawaziri ambao wengi watapiga kambi katika mji wa Goma. Joser Malivika, VOA Express Goma. na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris wiki hii katika ziara nchini Guatemala na Mexico ikiwa ni ziara yake ambayo itaangazia masuala ya uhamiaji kwenye mpaka wa kusini wa Marekani. Rijar yami anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Michel Quin. Katika ziara yake ya kwanza kama makamu rais, Kamala Harris atazungumza na maafisa na viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Guatemala na Mexico kuhusu matatizo makubwa kama vile umaskini na ghasia ambayo watetezi wa haki za wahamiaji wanasema ndio sababu kuu za raia wa Amerika ya Kati kuondoka makwao na kuja nchini Marekani. Ziara hii inakuja baada ya utawala wa Biden kufunga sera ambayo inawataka wale wanaomba hifadhi kusubiri nchini Meksiko, sera ambayo ilipitishwa na rais wa zamani Donald Trump mwaka elfu mbili kumi na tisa sera ambayo ilishuhudia kurejea kwa takriban watu elfu sabini kwenda Meksiko katika kipindi cha miaka miwili ambapo sera hiyo ilitumika. Mtizamo wa umma kuhusu mpaka wa kusini mwa Marekani umepungua katika wiki za karibuni wakati idadi ya watoto wasiofuatana na watu wazima waliokuwa wakishikiliwa na wafanyakazi wa doria ya mpakani kushuka kwa kiasi cha watoto elfu tano mia saba katika wiki ya mwisho wa mwezi Machi na kufikia hadi watoto 677 mwanzoni mwa mwezi Mei bado watu wanajaribu kuvuka mpaka. Idara ya forodha na ulinzi wa mpaka ya Marekani imeripoti kwamba mwezi April ilikabiliana na kiasi cha watu laki moja na elfu themanini ikiwa ni ongezeko la asilimia tatu mwezi Machi mwaka huu. Ukusanyaji maoni uliofanywa na NPR na Ipsos mwezi Mei umebaini kuwa Wamarekani wanne kati ya watano walitaja suala la mpaka ndiyo tatizo. Baadhi ya wabunge wanasema kwamba wanaosimamia shughuli kwenye mpaka ni muhimu kuangalia hali ambazo zinawasukuma watu katika nchi zinazojulikana Northern Triangle, yaani El Salvador, Guatemala na Honduras, kusafiri kuja kaskazini. Tunazungumzia kiini cha uhamiaji kutoka nchi za Northern Triangle, kuzungumzia sababu kwa nini familia kwanza zinatuma watoto wao. Warepublican wameukosoa utawala wa Biden kwa sera zake za mpaka, hasa kufuta baadhi ya juhudi za enzi ya Trump. Mbunge Steve Scalise alizungumza mwezi April. Vice President Harris needs to go down... makamu Raisi Haris anahitaji kwenda kwenye mpaka na kujionea mwenyewe kwanza, halafu ataweza kumshawishi Biden kubadili sera zake ambazo zimeshindikana. Haris leo amekutana na maafisa wa Guatemala na viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali na kesho Jumanne anaelekea Mexico City kukutana na maafisa wa serikali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe maswala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika hali ya kudhihirisha mshikamano wa serikali kwa zaidi ya watu elfu mbili na mia saba walioathiriwa na mafuriko ya maji yaliyosibu nchi ya Burundi, Rais Evariste Ndayishimiye wa nchi hiyo amewakabidhi waathiriwa hao misaada mbalimbali katika wawezesha kukidhi mahitaji yao ya kimaisha. Maelezo zaidi anaye mwandishi wetu Jean Marie Vianney Burundi, kutoka mjini Kigali. Mafuriko ya maji ya ziwa Tanganyika na mto wa Rusizi yaliyojitokeza miezi ya Aprili na Mei yalizusha madhara mengi miongoni mwa raia wa vijiji kadhaa vya Burundi kwenye mpaka na nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kando na hasara za daraja na mabarabara yaliyobomoka, familia za watu zaidi ya 2763 zililazimika kuyama makazi yao ajili ya mafuriko hayo. Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, wakati aliwatembelea mwishoni mwa wiki hii iliyopita, watu hawa walioyama maskani yao na ambao wakati huu wamehifadhiwa katika vituo maalum, alisema kwamba madhumuni ya ziara yake hiyo ni kudhihirisha mshikamano wa serikali kwa waathiriwa wa janga hilo. Nimekuja kuhakikishia kwamba tuko pamoja katika hali ngumu inayowakabili, mliyahama makazi yenu ajili ya ya mafuriko ya maji. Ni lazima tushikamane na waathiriwa, kwa hiyo tumefaulu kukusanya vifao maalum vinavyoweza kuwasaidia kukidhi mahitajio yenu ya kimaisha ya kila siku. Katika ziara yake hiyo, Rais Ndayishimiye aliwakabidhi waathiriwa hawo w wa mafuriko ya maji msaada wa tani 25 za mchele, tani 25 za maharagwe, tani 5 za unga wa muhogo, mafuta ya mawese, sabuni na blanketi, na kila familia ilipewa franka elfu 30 za Burundi. Msaada huo ulipokelewa kwa furaha nyingi na watu hao waliolazimika kuyahama makazi yao, kama anavyohakikisha mwathiriwa huyu. Tunashukuru sana msaada tuliopewa na rais wa jamhuri tulikuwa. Tunakabiliwa na matatizo mengi ya kimaisha katika jua kali bila msaada wowote. Mungu ambariki Rais Ndaishimie kwa sababu tulikuwa na hofu ya kuyapoteza maisha yetu ajili ya ukosefu wa chakula wataalamu wa masuala ya mazingira wanahisi kwamba kwa jumla nchi nne zinazogawanya ziwa Tanganyika, ikiwa ni Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nchi ya Zambia, nchi ya Burundi ndiyo inayoathiriwa zaidi na mafuriko ya maji ajili ya kujenga manyumba kiholela kandokando kando na ziwa hilo bila kuheshimu kanuni na sheria za mazingira. Ama Burundi, Sauti ya Amerika. Kona ya michezo, moja kwa moja tunaekia hadi huko nchini Tanzania. Tunaanza na timu ya taifa nchi hiyo, Taifa Stars inaanza safari yake ya kutafuta nafasi ya kuingia kwenye michuano ya kombe la dunia kwa michezo ya kujipima nguvu na kuingia kambini. George Njogopa anayo taarifa kamili. Timu ya taifa Taifa Stars imeanza kujiweka mguu sawa katika kampeni zake za kutaka kufuzwa katika fainali za kombe la dunia zitakazofanyika huko Qatar hapo mwakani timu ambayo imeingia kambini jijini Dar es Salaam imepanga kuanza kutesti mitambo yake hapo Juni 13 wakati itakaposhuka dimbani katika uwanja wa Mkapa kuvana na timu ya taifa Malawi katika moja mchezo ya Paulson, mchezo muhimu wa kirafiki. Kocha wa timu hiyo Kim Poulsen anaamini kwamba mchezo huo utakuwa kipimo muhimu cha kuangalia wachezaji wake kabla ya kuanza rasmi kushuka dimbani katika michezo ya kusaka tikiti. Mara ya mwisho stars na malawi kukutana ilikuwa ni Oktoba 2017 na zote zikionyeshana ubabe kwa kutoka bao moja kwa moja hivyo mchezo utakaofanyika mwishoni mwa wiki hii unatarajia wa kukata na shoka kwa pande zote mbili. Stars imeingia kambini ikiwa na wachezaji ishirini na wanne huku wachezaji wengine watatu na sukuma gozi la kulipwa wakitarajiwa kuripoti wakati wote kuanzia leo Jumatatu. Katika hatua nyingine ya kuelekea mpambano wa tani wa jadi Simba Ranga utakaochezwa hapo Julai tatu, tambo na vijembe vimeendelea kutala kutoka kona zote, huku kila mmoja akijifurahishwa kwa kusema kwamba lazima amlaze na viatu mwenzake. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Dar es jo, jo, jo, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana, George Njogopa, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tuelekea hadi huko nchini Kenya sasa, kwake Denis Wanyonyi, anaeleza kwamba wito umetolewa kwa kina dada kujitokeza na kujitosa katika michuano ya mbio za magari au safari rally. Maxine Wahome, mmoja wa kinadada anayelenga kutamba katika mashindano ya dunia ya mbio hizi za magari nchini Kenya, anasema kwamba wanawake wana uwezo wa kutamba kwenye mashindano hayo licha ya ushindani mkali kutoka kwa wanaume. Dennis Wanyonyi anayo taarifa kamili. Huku taifa la Kenya likijiandaa kwa mashindano ya dunia ya mbio ya magari safari, yani Safari Rally ambayo itafanyika kati ya Juni 24 hadi Juni 27, baada yake kuwa kwa zaidi ya miaka kumi na nane, wito umetolewa kwa madereva wa kike kujitosa kwenye mashindano haya ya magari ambayo kwa zaidi ya miaka na mikaka imekuwa ikitawaliwa na wanaume. Akiongea na akiongia ya VOM michezo jijini Nairobi baada ya kupata ufadhili kutoka kwa kampuni ya BetKing kwa ajili ya maandalizi yake, Maxine Waome, mmoja wa wanawake wanaolenga kutia fora kwenye mashindano hayo, anasema ako ange kutoka na kijasho na wanaume japo akawari. Kushiriki haya mashindano hii. Mashindano mdogo si ya wavulana pekee, hata hata kama kama ukiwa mdogo kumi na nane, anza kuendesha kwa nyumba. Itakumbuka kuwa wahome anajitosa kwenye mashindano haya kwa mara ya kwanza, baada ya kugura mashindano ya kuendesha pikipiki. Aidha, mashindano haya yanarejea nchini vilevile vile katika ramani ya dunia baada ya miaka kumi na nane. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Denis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi kutoka kule nchini Kenya. Basi tuelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo timu ya taifa ya nchi hiyo imepoteza mechi yake ya kwanza nchini Tunisia, na vilevile vile, timu ya taifa ya kinadada ya mchezo mpira wa mikono inaingia dimani hapo kesho kwenye kinyang'anyiro cha kombe la kimataifa Afrika barani Afrika. Mwandishi wetu Kaozi Kosha anayo taarifa zaidi. Mtuanzi na kinyang'anyiro cha kombe kima ya kimataifa ya mchezo wa handball ya wakinadada makala 26 Kamerun 2021 ambaye itaanza kutifua vumbi kesho mjini Yaounde, timu ya Leopard ya Jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi B pamoja na wenyeji Kamerun, timu ya taifa ya Kenya na timu ya taifa ya Nigeria. Mechi ya kwanza DRC itapambana kesho na timu ya taifa ya taifa ya Nigeria. Kuhusu kandanda, mechi ya kujipima nguvu ya mpango wa FIFA, timu ya taifa ya Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya pili dhidi ya timu ya Mali Ijumaa wiki hii chini ya uongozi wa kocha Kuper kutoka Argentina Argentina. Jumamosi Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilipigwa na timu ya taifa ya Tunisia goli moja kwa sifuri. Ni mara ya tisa Leopar ya DRC kupambana na timu ya taifa ya Tunisia, kupigwa mara sita na kwenda dro mara tatu. Tumalizie na ligi kuu ya kandanda hapa DRC makala 26, timu ya Vita Club ambaye ni bwingwa msimu huu itacheza mechi yake ya mwisho kesho dhidi ya timu ya Lubumbashi Spor ya Lubumbashi. Bingwa mtetezi TP Mazembe itacheza wiki ijayo mechi yake dhidi ya timu ya Manyema Union kwenye uwanja wa mpira wa Joseph Kabila mjini Kindu ni mshindi wa kwanza na wa pili ndiye atawakilisha mwaka ujao jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika. Meza ya Michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha, na kwa taarifa hiyo tunakamilisha Meza ya Michezo kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alikwenda Israel hivi karibuni kwa ajili ya kupata mustakbali wa usitishaji mapigano huko Gaza. Hiyo inaanza kwa kutambua kwanza, hasara kwa pande zote mbili zilikuwa kubwa, alisema Waziri Blinken. Waathirika mara nyingi hupungua kwa idadi, lakini nyuma ya kila namba kuna mtu binti mwana baba, mama, babu au bibi na rafiki wa karibu sana. Nilimsisitiza waziri mkuu kitu ambacho rais Joe Biden alikiweka wazi wakati wa ghasia, Marekani inaunga mkono kikamilifu haki ya Israel ya kujilinda yenyewe dhidi ya mashambulizi kama vile maelfu ya makombora ya roketi yaliyorushwa na Hamas kiholela dhidi ya raia wa Israel. Waziri Blinken na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu walijadili umuhimu wa usalama wa Israel, ikiwemo kujaza Iron Dome. tutaendelea kuimarisha nyanja zote za ushirikiano wetu wa muda mrefu, alithibitisha waziri Blinken, na hiyo ni pamoja na kushauriana kwa karibu na Israel juu ya mazungumzo yanayoendelea huko Viena na uwezekano wa Iran kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia, na wakati huo tukiwa tunaendelea kufanya kazi pamoja ili kukabiliana na Iran kusitisha hatua za utengenezaji nyuklia katika eneo, tunajua kwamba ili kuzuia kurejea kwa ghasia, lazima inatupasa kuelezea idadi kubwa ya masuala yaliyojificha na changamoto zake, na hiyo inaanza kwa kukabiliana na hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza, alisema waziri Blinken. Marekani itafanya kazi kukusanya msaada wa kimataifa kuzunguka juhudi hizo huku pia ikitoa michango yetu muhimu. Tutafanya kazi na marafiki zetu kwa karibu na wote kuhakikisha kuwa Hamas haifaidiki kutokana na msaada wa ujenzi mpya. Wakati huo huo, alisema waziri Blinken, tunahitaji kufanya kazi kupanua fursa kwa Wapalestina huko Gaza na Ukingo wa Magharibi, ikiwa ni pamoja na kuimarisha sekta binafsi, kupanua biashara na uwekezaji na njia nyinginezo. Tunaamini kwamba Wapalestina na Waisrael wanastahili kuishi kwa usalama na uthabiti, kufurahia hatua sawa na uhuru, fursa na demokrasia, zifanyike kwa heshima, alisema Waziri Blinken. Kuna kazi kubwa kabla ya kurejesha tena matumaini, heshima na imani kwa jamii zote, alisema waziri Blinken. Lakini tumeona njia, na ninadhani hilo linasababisha sisi sote kuongeza juhudi zetu mara mbili, ili kutunza amani na kuboresha maisha yaliyo sawa kwa Waisrael na Wapalestina. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.