Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandysh. Watu wamekuwa wakitoa heshima zao na kuweka maua katika mahala ambapo watu wanne wa familia moja ya Kiislamu waligongwa na kuuawa na mtu aliendesha gari kubwa huko London, Ontario, nchini Canada jana Jumatatu, kwa kile polisi wanaeleza kama shambulio lililopangwa. Mshukiwa wa kitendo hicho kijana mzungu mwenye umri wa miaka ishirini aliyekamata muda mfupi baada ya shambulio hilo ameshtakiwa kwa makosa manne ya mauaji kwa kusudia na moja la jaribio ya mauaji, wakati viongozi kadhaa wa jamii ya waislamu wameitaka mahakama kuainisha kitendo hicho kama cha ugaidi. Waziri wa usalama wa umma wa Kanada Bill Blair alielezea kitendo hicho kuwa ni cha kutisha cha chuki dhidi ya Uislamu. Wanajeshi 40 wa Msumbiji na madaktari walimaliza programu mbili za mafunzo juu ya mbinu za dharura za kuokoa maisha kwenye uwanja wa vita, ikiwa kama sehemu ya wa ushirikiano wao na Marekani. Mafunzo hayo ya Tactical Combat Care TCCC na Combat Life Saver CLS yataboresha moja kwa moja kiwango cha kuokoa maisha ya wanajeshi wa Msumbiji katika vita Programu ya TCCC iliyopatia mafunzo wa wafanyakazi ya huduma 26 juu ya huduma ya matibabu ya dharura madaktari na wauguzi wakati wa mizozo. Katika mpango wa CLS, wanajeshi kumi na nne kutoka matawi yote ya jeshi la Msumbiji waliojifunza jinsi ya kutoa msaada wa dharura kwa wanajeshi wenzao waliojeruhiwa. Mafunzo hayo yatawawezesha wanajeshi wa Msumbiji na wataalamu wa matibabu kutibu majeraha na kuzuia kutokwa na damu nyingi sababu ambayo inaongoza ya vifo katika uwanja wa vita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilifadhili programu hizo mbili pamoja na dola laki saba thelathini elfu katika vifaa vya mafunzo ili kuruhusu walimu wapya wa Msumbiji kufundisha kozi hiyo kote nchini humo. Marekani imeongeza shinikizo kwa suluhisho la amani kwa mzozo wa Kamerun kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaozungumza lugha ya Kiingereza siku ya Jumatatu, na kuweka masharti ya viza kwa watu wanaodhaniwa kudhoofisha juhudi za kumaliza mzozo huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mikoa miwili inayozungumza lugha ya Kiingereza magharibi mwa Kamerun imegubikwa na mapigano tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati waasi wanaojaribu kujitenga na serikali inayozungumza lugha ya, ina ya Kifaransa zaidi ya watu elfu tatu na mia tano wameuawa na laki saba wamehama makazi yao katika ghasia ya hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kamati mbili za baraza la Senat za Marekani zilitoa ripoti ya pamoja siku ya Jumanne inayoelezea makosa kadhaa ya kijasusi na kiusalama kabla na wakati wa shambulizi la Januari 6 kwenye jengo la bunge Januari 6 mwaka 2021, haikuashiria tu shambulizi kwenye jengo la bunge bali pia iliashiria shambulizi kwenye demokrasia, inasema ripoti hiyo. Vyombo vinavyohusika na kulinda jengo la bunge na kila mtu katika eneo hilo siku hiyo hakuandaliwa kwa shambulizi kubwa, licha ya kufahamu uwezekano wa ghasia kulenga jengo hilo. Kamati za usalama na sheria za Senate, zilizindua uchunguzi wao kwa pande, wa pande mbili mwezi Februari wakisikiliza ushahidi kutoka kwa wakuu wa polisi wa Marekani katika jengo la bunge na vyombo vingine vya sheria pamoja na maafisa wa sasa na wazamani kutoka idara ya ulinzi na idara ya usalama wa nchi. Kamati hizi pia zilisema zilipitia maelfu ya nyaraka na kupokea taarifa zilizoandikwa kutoka kwa maafisa hamsini wa, wa polisi wa bunge utawala wa Biden umetambua watoto zaidi ya elfu tatu na mia tisa ambao walitengwa na wazazi wao katika mpaka wa Marekani na Meksiko chini ya sera ya kutovumilia kabisa ya utawala wa Trump. Maafisa walisema siku ya Jumanne kikosi kazi cha kuunganisha familia kilibaini watoto 3913 karibu wote wa ambao walitengwa kutoka Julai mosi 2017 hadi mwisho wa urais wa Trump mwezi Januari. Ripoti ya kikosi kazi hicho ilitoa moja habari za kina zaidi juu ya sera hiyo ambayo ilishutumiwa sana. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani hii leo, ambapo kama kawaida huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia ziara ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ambayo ameifanya katika mataifa ya Guatemala na Mexico akienda kushughulikia e, wimbi la wahamiaji ambao wamekuwa wakitoka katika a, taifa la Guatemala na mataifa mengine e, ya Amerika ya Kati na kuja hapa Marekani, ambapo suala hilo limezua mgogoro mkubwa e, wa masuala ya kibinadamu, kisheria na kuwa mjadala mkubwa unaoendelea hapa Marekani. Makamu wa rais wa Marekani Bi Kamala Harris e, sasa yuko Mexico City e, kwa mazungumzo na rais Andres Emmanuel Lopez e, Abado juu ya ushirikiano kati ya nchi zao mbili na suala la uonge, kuongezeka kwa wahamiaji wa nchi za Amerika ya Kati e, kwenye mpaka wa nchi zao. Bi Haris aliwasili Mexico City jana usiku akitokea Guatemala, ambako alikuwa na mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo juu ya suala hilo uh, la kukabiliana na, na uhamiaji. Hebu kwanza tuanze kusikiliza ripoti ya Abdushakur Abud inayoangazia eh, ziara hiyo akiwa kwenye ziara yake ya kwanza ya kigeni tangu kuwa makamu rais, Bi Harris amesema ziara yake inazingatia juu ya ushirika mzuri pamoja na nchi jirani na jukumu la Mexico katika kanda ya Amerika ya Kati, pamoja na masuala ya ushirikiano wa karibu wa kiuchumi na kijamii causes... Niko hapa kwa sababu matatizo msingi ndio kipaumbele changu katika kutanzua matatizo yaliyopo inatubidi kukabiliana nayo ikiwa ni kipaumbele na umaskini tunaoshuhudia, njaa, athari za vimbunga na mabadiliko makubwa ya hali ya hewa tunayoshuhudia kwa upande wa majanga. B. Harris alikutana na rais Alejandro Giamatei wa Guatemala na viongozi wengine wa serikali na kusisitiza juu ya haja ya kupambana na ulaji rushwa na kushirikiana katika kupambana na janga la COVID-19, hasa upande wa chanjo. Tunahitaji kutanzua sababu msingi zinazosababisha matatizo haya sugu, ikiwa ni haya ya karibuni, lakini pia masuala ya muda mrefu kama ulaji rushwa. Hilo pengine ndilo suala kubwa ambalo nilijadili hii leo na makundi yote. Hili ni suala kuu la kwanza mbali na chanjo na janga la korona. Rais Joe Biden amemkabidhi Bi Harris jukumu la kutafuta mkakati wa kukabiliana na sababu msingi za kuongezeka kwa wahamiaji kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico. Marekani imeahidi kutoa dola milioni mia tatu na kumi kusaidia wakimbizi na kukabiliana na upungufu wa chakula. Makamu Rais Harris amesema wananchi wa mataifa matatu ya Amerika ya Kati ya Guatemala, Honduras na El Salvador, pamoja na Mexico wanahitaji maendeleo ya kiuchumi yatakayohakikishia maisha bora na kutoalazimisha kisha kuhamia Marekani. Vilevile, makamu rais wa Marekani amewahimiza wakazi wa nchi za Amerika ya Kati kubaki nyumbani badala ya kujaribu kufanya safari ya hatari kuelekea Marekani upande wa kaskazini kazi. Wahamiaji wa mataifa hayo wanaojaribu kuja Marekani wameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba wangelifurahi ikiwa Marekani inawasaidia zaidi, kwani maisha ni magumu sana katika nchi zao. Henry Echeviera ni mhamiaji kutoka Honduras, kwenye kituo cha wahamiaji huko Mexico. Inabidi kwa Marekani kutoa nafasi za kazi kwa sababu kuna watu wengi wenye motisha ya kufanya kazi wanaelekea huko lakini wanataabika sana. Muda mfupi tu baada ya makamu rais wa Marekani kukutana na rais wa Guatemala, waziri wa sheria wa Marekani Merrick Garland alitangaza hapa mjini Washington juu ya kuundwa kwa tume maalum ya usalama itakayokuwa na lengo la kupambana na biashara haramu ya binadamu na makundi ya biashara ya magendo nchini Mexico na nchi hizo tatu za Amerika ya Kati. Asante sana Abdu Shakur Abud. Basi ziara hiyo tayari imeshaanza kuleta mjadala hapa Marekani, ambapo baadhi ya uh, watu na wale wanaharakati wa haki za binadamu wakieleza kwamba uh, ziara hiyo ya Kamala Harris kwa namna moja au nyingine haijaleta picha nzuri, e, kile ambacho kimeonekana, uh, mwakilishi mmoja kutoka hapa eh, Marekani Alexandria Ocasio-Cortez yeye ameeleza bayana waziwazi kwamba hajafurahishwa na kile ambacho wamekisikia e, kimetoka kinywani cha makamu wa rais wa Marekani e, Kamala Harris pale alipoambia wale wahamiaji kutoka Guatemala wasije Marekani e, katika hali ambayo kwa namna moja ama nyingine, yeye amedai kushtushwa nayo, akiamini Marekani ni taifa lenye kusaidia watu eh, kuhakikisha kwamba wanapata uhuru hali kadhalika, demokrasia na amani na mazingira bora ya kuishi. Lakini hayo yakiendelea, uh, bado vilevile vile wako ambao wanaunga mkono hatua wa hiyo eh, ya Marekani kuwaeleza uh, wananchi wa Guatemala ambao wamekuwa wakifurika eh, na kupita katika taifa la Mexico na kuja Marekani kwa ajili ya kutafuta makazi bora. Kutokana na hilo, nimezungumza na Dkt Timothy Sadera, na kwanza nikamuuliza, je, kile ambacho anakiona kimejitokeza kwenye hili mapokezi, kwake yamekuwa ni yapi? Uh, linalotokea kwa sasa hivi ni kuthibitisha ya kwamba wengi bado hawakubaliani na shida zilizopo haswa kwenye mipaka, manake wengi bado wangali wanajaribu kuja Marekani kupitia mipaka ya Marekani na Mexico kwa hivyo anapozungumzia kuhusu uzushaji ama pengine ulaghai unaoendelea kule, jambo hilo halijakubalika sana na wengi hapa Marekani na pia ukumbuke, kuna wakosoaji wengi kiserikalini na pia na katika katikati ya wananchi. Kwa hivyo anakosoa serikali na pia wengine hawatakubaliana na mikakati ambayo anataka kuifuatilia, kile ambacho amewaambia uh, watu wa Guatemala kwamba wasije eh, Marekani. Uh, na tunaona hata huyu mmoja kati ya wabunge eh, wa hapa uh, Marekani, maarufu kabisa, ambaye amekuwa akionekana eh, kutetea watu mbalimbali, mwakilishi huyu Alexandria uh, Ocasio Cortez ameeleza kwamba hajafurahishwa na kauli ya makamu wa rais. Eh, unadhani ujumbe huu utakuwa ni ujumbe wa wanasiasa wengi wa hapa Marekani au ni wale tu ambao wamekuwa wakipinga masuala ya uhamiaji? Uh, navyoendelea ni kwamba jambo hili linapingwa kweli kwa wale ambao wanaangalia masuala ya uhamiaji, maanake alipozungumza uh, Guatemala uh, Bwana Kamala Har bikamala Harris samahani, uh, bikamala Harris alitumia uh, uh, uh, jambo lililopo li shida iliyopo li ile ambayo tunaita uvujaji wa sheria na pia ulaji rushwa, na pia akasema kwamba wote wanaohusika na mambo kama haya hawaruhusiwi kuingia Marekani. Kwa hivyo anataka waadhibiwe wale ambao wanahusika. Kwa hivyo anapozungumzia kwa jambo hili anatilia mkazo, kumbuka ya kwamba yeye bi Kamala Harris alikuwa ni prosecutor pio, kwa hivyo anaangalia katika kuzingatia sheria. Je, wahalifu aina ha ama aina hii wanastahili kuingia Marekani? wanastahili kuletwa kuleta maambukizo hayo hapa nchini? Kwa hivyo mambo kama yale, wengine hawatakubaliana nayo, lakini kuna wale ambao wanatetea hali ya uhamiaji. Bado wengine watapinga, lakini wengi wanaona ya kwamba kama litaweza kuzuiliwa jambo hilo kutotendeka, na watu kutoacha kutoroka kwao kwa sababu ya shida zilizopo, basi ule ama ule uh, mshindo uliopo pale kwenye mpaka utapungua. Sasa... Kile ambacho tutarajie kukiona, uh, ushirikiano baina ya Marekani na Mexico, manake Mexico pia kimekuwa ni kituo kingine eh, cha kwake. Nini ambacho unakiona kinajitokeza hapa? Uh, linalojitokeza kwa uhakika ni kwamba Marekani na Mexico na nchi ya Mexico lazima ziweze kushirikiana katika suala hili la uhamiaji, na manake wengi wanapo toroka nchi ya kwao, katika, uh, kutoka nchi za kwao wanapitia Mexico na ili kuja pale mpakani ule mzigo unazidi kuwa mkubwa zaidi kwa watu wa Marekani na pia kwa serikali. Kwa hivyo ushirikiano kati ya Mexico na Marekani ni wabu, ni wa busara sana. Jambo la pili pia uh, rais, uh, rais makamu wa rais Kamala anaonekana kwamba atamshurutisha rais wa Mexico Lopez ili aweze kushirikiana na kupunguza uhalifu, ulaghai na pia Uh, biashara zinazoweza kudumika kati ya nchi hizi mbili kwa sababu ya uharibifu huu ambao unaonekana. Mambo haya ni mawili ambayo ni mazito sana kiuchumi, yanayostahili kuangaliwa. Unadhani ujumbe wake ambao ameutoa katika ziara yake hii ni ujumbe ambao utafanikisha kuzuia eh, matendo ya watu kusafiri eh, kuja Marekani? Kama kweli jambo hilo ni ngumu pia kutekelezwa kwa sababu Uh, uharibifu huu umekina na, kwa sababu kuna kina chake, lazima watangulize kuanzia pale mwanzo. Kama alivyosema pale Guatemala, lazima nchi zote ziangalie shida yatokea wapi. Najua ujumbe wa rais uh, bwana Biden, kumtuma Kamala Harris makamu wake wa rais ni kwamba aende akazungumzie kuhusu chanzo cha uhamiaji, chanzo cha kuwafanya watu watoroke makwao wakienda kutafuta uh, uhamiaji ama nchi bora, kwa hivyo wakati anapoangalia mambo haya na kutoa maoni haya kwake, pia anaenda akiwa na ujumbe huu. Ni lazima tuingie kwenye mashina, tuangalie shida ipo wapi kwanza, kuanzia kwan, kwa viongozi kuelekea mpaka mashinani. Kwa hivyo, uh, langu naona ni kwamba litakuwa uh, ni jambo gumu sana, lakini lawezekana. Maanake Mexico ikishirikiana na Marekani itazuia, maanake hapo ndipo ambapo tunaita entry ama kiingilio cha wengi wanaotoka Uh, afra, that is Marekani ya kati. Lakini kile ambacho sasa tunakiona uh, juhudi ambazo zimefanyika uh, uh, zinaweza ama zimeweza kugusia uh, kiini cha chanzo chenyewe, kwa kile ambacho kimesababisha uh, kundi la watu kutaka kuja kuingia Marekani kweli. uh, maanake huo ndio ujumbe uliokuwa mkuu zaidi, zaidi wake ni kwa sababu alitaka kuangalia, je, chanzo ni nini, na kwa vile alivyozungumzia pale um, Guatemala, na akasema ya kwamba wote waliotajwa, wote waliohusika na uharibifu ama pengine u, ulaji rushwa na pia ulagai huu wote ambao wameutaja waadhibiwe. Kwa hivyo anapoangalia katika mambo yale, nina, nina uhakika ya kwamba ikiwa watu wote ama nchi zote zitaweza kuangalia mambo haya, basi watu watatulia, watu watakuwa na amani, hawatauawo wala kusikia kwamba wamo katika hatari ya kuangamizwa, na pia makundi haramu yataweza kuingilia kati na kuweza kuwaua watu. Kwa hivyo jambo kama hili, huu ndio mzigo Marekani iliyopo na ilio nao kuwapelekea wengine kule nje, ya kwamba tutaweza kushirikiana, tutaweza kuwasaidia. Na ukumbuke pale Bi Kamala Harris alipokuwa akizungumzia serikali ya Marekani imetoa milioni uh, kama milioni milioni mia tatu na kumi hivi uh, za dola za Kimarekani ili kusaidia wahamiaji na pia kuwapa chakula na kutuliza mambo kama yale. Kwa hivyo anaonekana ya kwamba anakuja na ujumbe ambapo serikali ya Marekani imo sasa tayari kuingilia kati kuwasaidia wataalamu waweze kupata elimu utaalamu na pia msaada wowote ambao wanaweza kuhitaji ili kukabiliana na uharibifu huu na pia Ulaji rushwa ambao sasa umekomea pale nchi za Marekani ya kati. Ujumbe ambao wameutoa wahamiaji wanaweza kuusikiliza, wengi wao hawatafurahishwa na mambo yale maanake wengi walikuwa na tamani ya kwamba watakimbia Marekani wapate usalama, lakini kwa sasa aa, nafikiri lazima watie mikazo kuangalia na kuthibitisha kweli wanahitaji ama ni pengine kuleta mzigo mwingine na pia kuwachuja wajue ni nani ambaye anastahili na ni nani ambaye hastahili. Asante sana Dkta Timothy Sadera eh, kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Katika sehemu ya pili, tutaingia na tutaelekea moja kwa moja nchini Tanzania. Namkaribu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo ya matangazo ya kwa undani tunaelekea nchini Tanzania, ambapo katika juma lililopita kulikuwa na mjadala unaohusiana na mpango wa kutaka kulifanya eneo la Chato, e, wilaya ambayo iko ndani ya mkoa wa Geita, ambako ndiko alikozaliwa aliyekuwa rais wa awamu ya tano marehemu Dk John Pombe Magufuli, e, kuwa mkoa mpya. Mjadala huu e, umezusha E, kauli ama maoni tofauti tofauti kutoka kwa watu mbalimbali mbali, nchini humo, wale ambao wanaona si sawa, lakini wale ambao vilevile wanaona ni sawa juu ya kile ambacho kina uh, endelea. Kutokana na hili, mwanahabari wetu George Njogopa ameliangalia swala hili na kutuletea uh, taarifa hii akiangazia uh, kulikoni Mjadala umepata msukumo zaidi kutokana na matukio mawili ya hivi karibuni ambako baraza la ushauri la mkoa wa Geita RCC ambalo kimsingi linaundwa na watu kama mkuu wa mkoa, mkoa wilaya na watendaji wengine wa serikali kukutana na kisha kukubaliana na pendekezo la kugeuza Chato kuwa mkoa. Baraza hilo lilipendekeza Chato ya mkoa wenye wilaya tano ambazo ni pamoja na Chato, Kakonko, Bukombe, Biharamulo na Ngara na kwa kufanya hivyo basi Chato itakuwa imemega wilaya mbili ambazo ni Chato na Bukembe kutoka mkoa wa Geita, Biharamulo na Ngara kutoka mkoa wa Kagera, ikiwemo kata tatu kutoka wilaya Moleba. Lakini kwa upande mwingine, ushauri huu wa RCC haukupokelewa vyema na madiwani wa Geita, ambako katika kikao chao cha baraza la madiwani kilichokete hivi karibuni kilionyesha msimamo wa wazi wa kutokubaliana na uamuzi wa, wa kuigawa Geita na kufanya Chato kuwa mkoa. Msimamo huo wa pamoja wa baraza la madiwani umekoleza zaidi mjadala huo, kukishuhudiwa watu wa kada mbalimbali wakijitokeza pia na kueleza mitazamo yao kuhusiana na hatua wa hiyo. Waziri mstaafu na mchumi mashuhuri nchini Tanzania, profesa Anna Tibaijuka ameonekana kuunga mkono wa msimamo wa baraza la madiwani na katika waraka wake aliotoa anapinga hatua ya kuigeuza Chato kuwa mkoa. Katika waraka huo Tebaijuka anasema uamuzi wa kuifanya Chato kuwa mkoa hauna faida zozote kiuchumi na kwamba lengo lake kubwa ni kuwafurahisha wachache kwa sababu wa zisizo na mantiki. Mtizamo unaokaribiana na huo anaopia mchambuzi na mwanasiasa wa siku nyingi Sami Ruhuza ambayo anasema kwamba wale wanaopigia chapuo Chato kugeuza kuwa mkoa hawana lolote mbali ya kutaka kujipendekeza kwa utawala uliopita. Sasa kama ni swala la kuipa hadhi Chato, basi mkoa wa Geita huitwe Chato kwa sababu Chato ina ma mambo mengi ya ya kimkoa kuliko Geita yenyewe. Kwa namna hiyo basi ule mkoa wa Geita ubadilishwe jina uitwe mkoa wa Chato au hata kabisa eh, kukata mzizi wa fitina basi uitwe mkoa wa Magufuli. Maana inaonekana kabisa hapa kuna upendeleo fulani ulikuwa unapelekwa ya Chato kuwa mkoa kwa sababu tu ya Magufuli, ametoka Magufuli Chato, basi kwa sababu Chato wakati na Magufuli ndo mbunge wa kwanza wakati Chato na nakuwa jimbo Ilikuwa ni Biaramuro wa magharibi uh, ameingia ame mule ndani Biaramuro wa mashariki, nafikiri ameingia, ndo ikawa wilaya ya Chato kutoka tarafa. Baadaye amekuwa rais akawa anafanya jitihada zote ili iwe mkoa. Basi hiyo Geita hii tu jina lake kabisa yani, make Mwalimu Nyerere ndo ameleta uhuru katika nchi hii. Mwalimu Nyerere, tujai kumsikia akisema Butiama ni wilaya hata siku moja wilaya. Wilaya, basi bwa ule mkoa wa Mara haukubadilishwa kuitwa mkoa wa Butiama na Butiama haikubadilishwa kwa wilaya, iliendelea bado kwa tarafa, tarafa ya Butiama. Lakini leo tunapata la rais akawa na akaifanya ikawa wilaya ya Chato ndogo sana, ina taadhi maka amefariki. Sasa hivi Chato thamani yake imeshuka sana, imeshuka sana thamani ya Chato, kwa sababu hakuna activities za kufanya ule ile eneo kuchangamka. Sasa leo unapotaka kufanya mkoa, lazima tujiulize, hii dhambi gani sisi tunamfanyia Mungu hii mpaka inakuwa ina, ina mkoa hii? Hapana, hatuweki atu, mikoa mikoa ha, namna hiyo. Mnaweza mkafanya kila wilaya kama mkoa, haina shida, lakini je, vigezo vya kuwa mkoa vipo? Kwa sababu hizo ni gharama za Tanzania. Unapofanya mkoa, manake ni kwamba gharama zote za mkoa ni kodi hizo. Na hiyo kodi inatokana na wananchi wenyewe. Mnayo hela ya kuendesha au mnafanya kwa kumfurahisha mtu? Sasa halmashauri ya Geita, madiwani walivyokutana wao wamekataa hilo, na wale ndo wananchi wanakiisha wananchi RCC, kikao cha wateule wa rais wa mkoa wa Geita mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya na wenzake wale wamekutana pale. Wao wanapendekeza Geita Chato ijitoe. Sasa una, unaangalia kabisa unaona kwamba wale wawakilishi wananchi hawataki Chato kwenda kuwa mkoa, wanataka bado endelee kukaa Geita, ila wale wateule wa rais ambao wao hawafanyi chochote kama sio kwa kumridhisha rais, wao ndio wanataka mkoa kama mapendekezo ya RCC ya Geita yatapitishwa, mkoa huo mpya utakuwa na ukubwa wa kilomita za mraba 3216 na idadi ya watu milioni 1.6, kwa mujibu wa mkuu wa mkoa wa Geita Rosmel si Nyamule, mkoa huo mpya utakuwa na kata 77 na vijiji 360, kwa mujibu wa mwongozo wa uanzishaji mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 2014 uliotolewa na ofisi ya rais TAMISEMI. Ili eneo litangazwe kuwa mkoa, litahitaji kuwa na vigezo kadhaa vya kufanikisha ajenda hiyo. Vigezo hivyo ni pamoja na kuwa na eneo lenye ukubwa wa kuzidi kilomita za mraba 20,000, idadi ya watu wasiopungua asilimia 3 ya idadi ya watu wote katika nchi, yaani kwa wastani takriban ni watu milioni 1.7, kuwa na wilaya nne, na sababu nyingine ni za kiuchumi, pamoja na zile za kijiografia. Kwa kufuata mwongozo huo kuna maeneo ambako Chato itakidhi kuwa mkoa na kuna maeneo mengine ambako haikidhi kabisa katika kwa kuzingatia vigezo hivyo. Kwa mfano, kwa kutizama hoja za tiba ejuka Chato kama wilaya kwa sasa haina hata uwezo wa kujiendesha yenyewe na hivyo kuifanya mkoa ni kuongeza mzigo mwingine tena mkubwa. Kuna pia sababu za kijiografia ambako kwa kufanya wilaya kama Kakonko kuwa sehemu ya Chato kutakuwa na umbali na usumbufu mkubwa kwenye kupata huduma muhimu kuliko ilivyo sasa, ikiwa sehemu ya Kigoma. Kuna mikoa mingi mikubwa kuliko kuliko Geita, kuliko Kagera, lakini bado iko vilevile. Kuna wilaya kubwa, kwa mfano kuna wilaya inaitwa wilaya ya Uvinza. Wilaya ya Uvinza, kutoka Karia mwanzo wa wilaya, mpaka Mtego wa Noti mwisho wa wilaya ni kilometa mia nne na kumi kilometa mia nne na kumi umbali wake ni kama kutoka Dar es Salaam mpaka karibu unaingia Dodoma. Sasa daa Dodoma ni wilaya moja tu ya Uvinza. Kigoma ina mkoa wilaya mmoja, ina mbunge mmoja na ina halmashauri moja. Kwa nini msifikirie, msifikiria kugawa, kuzigawa wilaya za namna hiyo ambazo ni kubwa ki namna hiyo mnafikiria kuunda mkoa huo. Mkoa ambao unatakiwa kuundwa ni mdogo kuliko wilaya ya Uvinza. kwanii msifikirie sasa kuitenganisha, kui, kui hiyo wilaya? Mnafikiria mkoa ambao gharama ya bure, hafa hamna sababu hafa, mnataka tu yani, ili mali tu lipatikane jina la mkoa wa Chato kwa sababu ya Magufuli. Hapana, huyo aishafariki, jamani. Hata hata akitaka kujipendekeza haisaidii kitu chochote na baada ya mijadala yote hiyo, hata hivyo, mtu wa mwisho kuamua sehemu fulani inaweza kugeuzwa kuwa mkoa au wilaya ni rais pekee. Na hapa tujikumbushe pia, rais wa awamu ya tatu hayati Benjamin Mkapa amewahi kuonya kuhusu ugawaji wa eneo kuwa mkoa au wilaya bila kufuata vigezo vya msingi. Kwa hivi peke yake kugawa mikoa au wilaya si makosa. Shabaha ni nini? Kama unataka kugawa kwa ajili ya kuendeleza ukabila, hayo ni makosa sana. Kinyume kabisa cha kistoria. Ndio. Kwa hivi mnaposikia sikia, au mnapoona hatua zinachukuliwa, jaribuni kupima hiyo. Kuna reality kwamba ni watu wa makabila na dini mbalimbali, lakini vile vile hiyo sio sababu ya kuchukua hatua kwa misingi ya kabila au dini hata kidogo. Kwa hivyo tupime hizo standards na ndivyo mjadala wa kutaka kuifanya Chato kuwa mkoa wa ulaa unavyoendelea sasa nchini Tanzania mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Haya leo mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, nakuambia shukran sana kwa kuwa nasi na endelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na asante kwa kuwa nami hii leo.