Saying, hey, boy, school, you know. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 10 juni mwaka wa 2021 jina langu ni patrick nduimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu, ikiwa pamoja na redio UFM Dar es Salaam, Voice of Africa kule Korogwe, Radio Citizen na FM Malindi Kenya, kati ya nyinginezo. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Karibuni. Kati ya yale utakayosikia, wakati nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zimetangaza leo bajeti ya mwaka wa fedha wa 2021-2022. Serikali ya Kenya inatarajia kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni mbili kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni tatu nukta sita ya mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia. Na katika ripoti nyingine, rais wa Marekani Joe Biden atangaza utawala wake utatoa dozi milioni mia tano za chanjo ya korona ya faiza kwa nchi zipatao tisini na mbili zenye kipato cha kati na cha chini. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia kwa tangazo la Alhamisi la rais wa Marekani Joe Biden kwamba utawala wake unatoa dozi milioni 500 za chanjo ya korona ya Pfizer kwa nchi zipatazo 92 za kipato cha chini na cha kati, Marekani inakusudia kujikombua kutoka kwenye sifa mbaya ya kuwa wanaohodhi chanjo. Biden hangeweza kuchagua wakati na mahali pazuri zaidi kwa tangazo hilo, siku moja kabla ya kwanza kwa mkutano wa kilele wa G7, mkutano wa demokrasia za hali ya juu zaidi ulimwenguni huko Cornwall, Uingereza. Kwa kufanya hivyo, anaweka kiwango cha juu kwa mataifa tajiri kufanya vivyo hivyo, kulingana na Whitehouse. Dozi nusu bilioni za Pfizer zitatolewa ifikapo Juni mwaka ujao, pamoja na milioni 200 zitakazotolewa mwishoni mwa mwaka wa 2021. Utawala ulisema msaada huo utatumika kama msingi wa juhudi zilizoratibiwa na demokrasia za ulimwengu kuchanja watu ulimwenguni kote. Umoja wa Mataifa unasema kwamba ajira ya watoto imeongezeka na kufikia milioni 160 kote duniani, ambapo ni mara ya kwanza kwa idadi hiyo kupanda ndani ya kipindi cha miongo miwili. Wakati huo huo, ripoti ya shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, na shirika la kazi duniani ILO inasema kwamba idadi hiyo inaweza kuongezeka kwa mamilioni zaidi, kwa zaidi sababu ya athari za janga la Corona. Ripoti hiyo iliyotolewa leo Alhamisi aidha inaeleza kwamba utafiti unaonyesha kuwa watoto wapatao milioni 8.4 walilazimishwa kufanya kazi ndani ya kipindi cha miaka minne iliyopita na milioni 9 zaidi wako katika hatari kama hiyo ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na athari za janga la Corona. Ongezeko la idadi ya watu katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, umasikini uliokithiri na ukosefu wa mipango ya kulinda jamii ni kati ya yale yaliyopelekea zaidi ya milioni 16.6 kuingia katika ajira ndani ya miaka minne pekee. Uchambuzi wa mashirika ya Umoja Mataifa na vikundi vya misaada unakadiria kuwa karibu watu laki tatu hamsini elfu katika mkoa wa Tigre uliokumbwa na mizozo nchini Ethiopia wapo katika hali ya njaa, kulingana na hati ya ndani ya Umoja Mataifa ambayo Reuters waliipata Jumatano. Serikali ya Ethiopia inapingana na uchambuzi wa uainishaji wa awamu ya usalama wa chakula IPC. Kulingana na maelezo ya mkutano juu ya hali ya Tigri ya kamati itayo Inter Agency Standing Committee IASC iliyoundwa na wakuu wa nchi zisizopungua kumi na nane za Umoja Mataifa na mashirika yasiyo ya Umoja Mataifa juu ya hatari ya njaa, ilibainika kuwa takwimu za uchambuzi wa IPC ambazo hazijachapishwa zilikuwa zikipingwa na, na serikali ya Ethiopia, haswa watu wanaokadiriwa kuwa laki tatu hamsini elfu kote Tigri wanaaminika kuwa katika hali ya njaa katika hatua ya IPC ya tano, ilisema hati ya Juni. Na waziri mkuu wa taifa lalokumbwa na migogoro ya kisiasa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Firmin Ngrebada, ametangaza kujiuzulu kwake. Ngrebada aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter kuwa amewasilisha waraka wa kujiuzulu kwake kwa, kwa rais Faustini Toadera. Aida isa anaisoma ripoti kamili hii. Msemaji wa serikali Albert Yaloke Mokpeme aliliambia shirika la habari la AFP kwamba rais amepokea waraka wa kujiuzulu kwa waziri mkuu na kwamba huenda rais akamwomba aendelee kubaki na kuunda serikali mpya. Msemaji Mokpeme alieleza kuwa watajua uhakika baada ya saa kadhaa iwapo rais atamwacha waziri mkuu Ngrebada kuendelea au la. Ngrebada amekuwa na wadhifa wa waziri mkuu tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa rais tuadera alichaguliwa tena mwezi disemba kwenye uchaguzi uliokuwa na utata mkubwa na ni asilimia thelathini tu ya wapiga kura walioshiriki uchaguzi ulizuiliwa katika sehemu kubwa ya nchi na makundi ya watu waliokuwa na silaha ambayo yalikuwa yakidhibiti takriban theluthi mbili ya nchi nayo makundi ya waasi yalizidisha mashambulizi kadri siku ya upigaji kura ulipokaribia Tangu hapo, jeshi likiungwa mkono na walinda amani wa Umoja wa Mataifa, kadhalika wanajeshi maalum kutoka Rwanda na Rasia wameweza kukomboa wa tena sehemu kubwa ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, Jamhuri ya Afrika ya Kati ni taifa la pili lenye maendeleo duni duniani na kwamba bado linakabiliwa na matatizo makubwa kutokana na vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe vilivyofanyika mwaka elfu mbili kumi na tatu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais Muhamadu Buhari aliwaambia vijana wa Nigeria siku ya Alhamisi kwamba lazima wawe na tabia njema ili kuvutia ajira na uwekezaji. Buhari, akizungumza kwenye televisheni ya Arise, alisema usalama ni muhimu kwa uwekezaji nchini humo, ambapo ukosefu wa ajira ulioongezeka hadi asilimia 33.3 katika robo ya nne, kwa mujibu wa Reuters. Buhari alisema hakuna mtu atakayewekeza katika mazingira yasiyo salama. Kwa hiyo, niliwaambia wanapaswa kuwaambia vijana kwamba ikiwa wanataka ajira, wajiheshimu, hakikisha eneo hilo ni salama ili watu waweze kuingia na kuwekeza, Buhari aliongeza. Nigeria imekuwa ikipambana na ukosefu mkubwa wa ajira na ongezeko kubwa la idadi ya watu kwa miongo kadhaa, lakini ukosefu wa ajira ulizidi tangu janga la corona lilipotokea mwaka jana, wakati nchi hiyo ilikuwa haijapata nafuu kabisa kutokana na, kutoka na kudorora kwa uchumi kwa mwaka 2016. India iliweka rekodi ya siku moja hii leo ya zaidi ya vifo elfu sita vya Covid 19 baada ya jimbo moja kurekebisha idadi kadhaa. Jimbo la mashariki la Bihar, moja ya majimbo makubwa na masikini zaidi nchini India, lilifanyia marekebisho idadi waliofariki siku ya Jumatano kutoka takriban watu elfu tano na mia tano hadi elfu tisa na mia tano baada ya mahakama kuu ya jimbo hilo kuamuru serikali kupitia tena rekodi zake. Wataalam wengi wanasema idadi ya vifo vya India ni kubwa zaidi kuliko ripoti rasmi, baada ya kuongezeka kwa maambukizo mapya mwezi Aprili na Mei yaliyoonyesha kuibuka kwa mamia ya mahali pa kuchomea maiti na alama za miili mingi inayoelea kwenye mito idadi hiyo iliyowasilishwa ilisukuma idadi ya vifo vya siku moja ya India kufikia 6148 ikizidi 5444 iliyorekodiwa na Marekani Februari 12 kulingana na Reuters. Ripoti za habari kutoka Myanmar zinasema mamlaka zimewasilisha mashtaka mapya ya ufisadi dhidi ya kiongozi wa kiraia aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi. Gazeti la serikali la Global New Light la Myanma lilisema Alhamisi tume ya kupambana na ufisadi imegundua ushahidi kwamba Suchi mwenye umri wa miaka 75 amefanya ufisadi kwa kutumia cheo chake kuhusiana na mashtaka ya hapo awali kwamba alipokea malipo haramu ya dola elfu sita taslimu pamoja na dhahabu na mashtaka mapya yanayohusu matumizi mabaya ya ardhi kwa taasisi yake ya Isani, ripoti hiyo ilisema. So ameshtakiwa chini ya kifungu cha 55 cha sheria ya kupambana na rushwa ambayo inabeba hadi miaka 15 gerezani ikiwa atapatikana na hatia. Na takriban watu 11 pamoja na watoto wanane walifariki dunia baada ya jengo moja la makazi la Mumbai kuanguka juu ya jengo nyingine Jumatano jioni, maafisa wa eneo hilo wamesema. Tukio hilo ilitokea karibu saa sita za usiku za huko katika kitongoji cha kaskazini mwa Mumbai, baada ya mvua kali za masika kufurika sehemu kadhaa za mji huo za mji mkuu wa kifedha na burudani wa India. Wakazi waliungana na askari wa zimamoto na maafisa wa polisi kuokoa watu waliokwama kwenye vifusi. Watu wanane waliojeruhiwa na walipelekwa katika hospitali za karibu. Matukio ya kuporomoka kwa majengo huwa kawaida huko Mumbai wakati wa msimu wa masika. Jumatano ilikuwa siku ya kwanza ya mvua kubwa katika mji huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, ambayo yanasikika kupitia redio Kaya FM Mombasa na Sauti ya Mwananchi Nakuru. Katika matangazo haya tunaangazia zaidi bajeti za nchi za Afrika Mashariki katika mwaka wa 2021 2022, serikali ya Kenya inatarajia kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni mbili kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni 3.6 ya mwaka wa 2021 2022, huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia. Aidha, katika bajeti iliyosomwa Alhamisi mchana katika bunge la nchi hiyo, serikali inaeleza ajenda nne kuu za Rais Uhuru Kenyatta zitapewa kipaumbele. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, anatuarifu zaidi. Serikali ya Kenya ina kibarua kigumu cha kuziba mapungufu ya bajeti yake ya mwaka 2021 mwaka 2022, ambayo ni shilingi trilioni 3.66, asilimia 9 zaidi ya bajeti ya mwaka uliopita wa matumizi ya fedha za serikali. Na wakati halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA ikitwikwa jukumu zito la kupanua wigo wa kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni 2.05 kuziba mapungufu ya bajeti hiyo, serikali ya Kenya vilevile vile inataraji kukopa Kilichosalia, ambacho ni shilingi bilioni 927. Aidha, waziri wa fedha Ukur Yatani amekiri mbele ya bunge kuwa japokuwa Kenya inaweza kukidhi kiwango chake cha madeni ya nchi, ukopaji zaidi hauwezi kustahimilika, licha ya kueleza kuwa bunge la Kenya linastahili kuongeza uwezo wa serikali kukopa zaidi Kenya. Katika juhudi za kukinga uchumi wake ambao umepondwapondwa na janga la korona na kuacha raia wake wakiwa waki bila kazi, serikali ya rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa ajenda nne rais zitapewa kipaumbele katika utekelezwaji ili kupanua uwezo wa kunawiri kwa viwanda nchini Kenya, kuzalisha chakula cha kutosha, kuimarisha uwezo wa upatikanaji wa afya nafuu kwa wote na kuhakikisha serikali yake inajenga nyumba zenye gharama nafuu kwa raia wake. Kenya inaeleza kuwa uchumi wake umekuwa kwa wastani wa asilimia tano nukta sita. Hivyo, imepunguza kasi ya ukuaji wa uchumi wake. Hata hivyo, inataraji ukuaji wa uchumi wake huo hadi asilimia 6.6 mwaka huu. Serikali ya Kenya vilevile inataraji kutumia shilingi bilioni 14.3 katika mwaka wa fedha kununua chanjo ya virusi vya corona, shilingi bilioni 142.1 kwa miradi ya serikali chini ya mfumo wa ajenda nne za maendeleo, shilingi bilioni 182 katika ujenzi wa barabara na madaraja ili kuongeza uwezo wake wa kupambana na rushwa na uhalifu mwingine Serikali imetenga shilingi bilioni 3.3 kwa idara za kupambana na rushwa, bilioni 3.2 kwa afisa mkurugenzi wa mashtaka ya umma, bilioni 7.6 kwa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na shilingi bilioni 5.9 kwa ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Na ili kuwakinga raia wake dhidi ya makali ya virusi vya korona, serikali ya Bwana Kenyatta imetenga shilingi bilioni 23.1 kuwakinga walio katika hatari ya maambukizi haya. Shilingi bilioni tatu zimetengewa mpango wa kazi mtaani, huku shilingi bilioni 1.2 zikiwekwa kando katika uajiri wa wahudumu wa afya wa ziada. Shilingi bilioni 222.8 zimetengewa sekta ya elimu katika uajiri wa walimu wa ziada na uboreshaji wa miundo misingi. Ili kuongeza uwezo wa mapato ya serikali za majimbo, serikali ya Kenya imetenga shilingi bilioni 370 kwa majimbo 47, na kuamuru serikali hizo zote kulipa madeni yake yote ifikapo Juni 30 mwaka huu. Bunge la Kenya limepata mgao wa shilingi bilioni 35.8 idara ya mahakama shilingi bilioni 15.6, huku tawi la serikali linaloongozwa na rais likipokea mgao wa shilingi trilioni 1.27. Hata hivyo, serikali inapendekeza kuweka upya ushuru wa kiwango cha asilimia 20 kwa mapato yanayotokana na uchezaji kamari. Bei ya pikipiki inatarajiwa kupanda kwa utozaji ushuru wa asilimia 15, huku bidhaa za kimsingi kama vile mkate ukitoza ushuru wa thamani. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza ni VOA nchini Tanzania tunasikika vyema kupitia Radio Dodoma FM na Storm FM Geita. Nchini Tanzania, bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita imewasilishwa leo bungeni jijini Dodoma na waziri wa fedha na mipango, Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinishiwa kiasi cha shilingi trilioni 36.3 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo. Hii hapa ripoti ya Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Bajeti kuu ya serikali kwa mwaka 2021, 2022 imetanguliwa na uwasilishwaji wa hali ya uchumi wa taifa kwa mwaka unaomalizika na mpango wa taifa wa maendeleo wa mwaka ujao wa 2021. Akiwasilisha bajeti hiyo bungeni mjini Dodoma, Dkt Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3, matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Mapato ya kodi ni shilingi trilioni 22.18, sawa na asilimia 13.5 ya pato la taifa. Aidha, serikali inalenga kukusanya mapato yasiyo ya kikodi ya shilingi trilioni 2.99 na mapato kutoka vyanzo vya halmashauri shilingi bilioni 863.9. Mheshimiwa Spika, washirika wa maendeleo wanatarajiwa kuchangia misaada na mikopo nafuu yenye jumla ya shilingi trilioni 2.96, sawa na asilimia 8.1 ya bajeti yote. Serikali pia katika bajeti hii imesema itaendelea kuimarisha makusanyo ya kodi, hata hivyo ikiondoa kodi ambazo zinaonekana kuwa ni kero. Serikali itaendelea kuweka vipaumbele zaidi vya ukusanyaji wa mapato ya ndani. Masuala muhimu ya kuzingatia ni pamoja na kuimarisha na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya ndani na kuendelea kutekeleza hatua zifuatazo. Moja ikiwa ni kuendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara kwa kuweka mazingira rafiki kwa mlipa kodi kwa lengo la kuvutia uwekezaji, ukuaji wa biashara ndogo na zakati na kupanua wigo wa walipa kodi. Pili ni kuendelea kutekeleza mpango wa kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ikiwa ni pamoja na kuendelea kuyanisha na kufuta au kupunguza wigo viwango vya kodi na tozo ambazo ni za kero. Katika kuondoa kero kwa wananchi hasa wa kipato cha chini, serikali katika bajeti hii ya mwaka 2021/2022 imependekeza kupunguza adhabu ya makosa ya barabarani kwa waendesha bajaji na pikipiki kutoka shilingi elfu thelathini kwa kosa moja hadi shilingi elfu kumi kwa kosa. Aidha, serikali imependekeza kuanza kutolewa kwa posho ya kila mwezi kwa madiwani na kulipwa moja kwa moja kwenye akaunti zao, huku pia maafisa tarafa ikipendekezwa kulipwa shilingi laki moja kwa mwezi na watendaji wa kata ikipendekezwa pia kulipwa shilingi laki moja kwa mwezi, kwa mujibu wa waziri wa fedha na mipango. Bajeti ya mwaka wa fedha 2021 2022 pia inatoa kipaumbele katika maandalizi ya sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 inayotarajiwa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 328.2. Dina Chahali, Dar es Salaam. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Nchini DRC yanasikika kupitia redio RNA Baraka Fizi, Redio Baraka, Baraka Fizi, Redio Manie Makindu, Redio Racom Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Dinamik Lubumbashi, Radio Soleil Butembo pamoja na Redio RFM Kisangani, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Dr John Kenkasong, leo ameonya kwamba mataifa ya Afrika yanakumbwa na wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona. Akizungumza kwenye mkutano wa CDC Africa kupitia mtandao mjini Adis Ababa, mkuu huyo amesisitiza juu ya haja ya kuimarisha masharti ya kuzuia maambukizi ikiwa ni pamoja na kutokaribiana, kuvaa barakoa na kuepukana na mikusanyiko mikubwa. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi. Dr. Nkenga Nso amepongeza tangazo la Marekani lililotolewa hii leo hii leo, na Rais Joe Biden akiwa Uingereza kabla ya kuhudhuria mkutano wa mataifa tajiri duniani G7. Katika tangazo lake amesema kwamba Marekani itatoa msaada wa dozi milioni 500 za chanjo za aina ya Pfizer dhidi ya COVID-19 kusaidia mpango wa Umoja wa Mataifa wa COVAX. Kati ya dozi milioni 500, milioni 200 zitafika mwaka huu kupitia mpango wa COVAX na inahusisha karibu mataifa 92 ambayo yapo kwenye mpango huu wa COVAX na umoja Afrika, wa Afrika umetajwa wa mahsusi katika taarifa hiyo na sisi tunashukuru kabisa. Tangazo hilo limetolewa wakati hospitali za Uganda zinakumbwa na tatizo jipya la kuweza kuwahudumia wagonjwa wa COVID-19 inayokabiliwa na wimbi la pili kote nchini. Dr Joyce Kalungi wa hospitali kuu ya Malago mjini Kampala ameliambia shirika la habari la AP kwamba hali ni mbaya sana. uh... tunakumbwa rasmi hivi sasa na kile tunafahamu kama wimbi la pili la COVID, hivyo tunawalaza wagonjwa wengi walio katika hali mahututi. Cha kwanza kabisa, kiwango cha wagonjwa tunaoandikisha kila siku kinaongezeka sana. Ninadhani kwa wiki iliyopita, ikiwa takwimu ni sawa, karibu wagonjwa elfu moja wamepimwa na kupatikana na ugonjwa huo. Msemaji wa Wizara ya Afya ya Uganda Emmanuel Ainibonya amesema hadi tarehe tano Juni, Uganda imekuwa na wagonjwa elfu hamsini na tano na 392 wamefariki na elfu arobaini na saba wamepona. Mahitaji ya chanjo yameongezeka zaidi ya maradufu kufuatia kuongezeka kwa wagonjwa wanaoripotiwa na tatizo ni kwamba karibu tumalize dozi laki tisa elfu arobaini na saba tulizopewa kutoka COVAX na dozi laki moja kutoka serikali ya India. Anasema kitu anachoshuhudia hivi sasa na ni tatizo ni kwamba watu wengi wanataka kupata chanjo pale, wamekaribia kumaliza chanjo waliokuwa nayo. Hivyo tangazo la msaada wa Marekani huenda ikaleta afueni kwa nchi nyingi za Afrika, wanasema wataalamu wa afya barani humo. Kutokana na kuongezeka kwa maambukizo huko Uganda, Rais Yoweri Museveni ametangaza tena utekelezaji wa masharti mapya ya usafiri ndani ya nchi, na maafisa wa afya wametaka chanjo zilizopelekwa maeneo ya mashambani ambazo hazijatumiwa bado zirudishwe katika miji mikubwa inayokabiliwa na ongezeko kubwa la wagonjwa. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu baraza la uongozi la wanawake nchini Sudani Kusini. Idadi kubwa ya viongozi wanawake nchini Sudani Kusini walikusanyika kwa mkutano wa siku mbili juu ya uongozi kwa lengo la kuunda chombo ambacho kitaunganisha juhudi zao katika serikali na kitaifa. Hadija Riami anaripoti zaidi. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu katika nchi wanasema kwamba vyama katika makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane wamekiuka kipengele ambacho kinataka asilimia 35 ya nafasi katika serikali kwenye nyanja zote zitengwe kwa wanawake. Wanawake katika baraza hilo ambalo liliitishwa kwa msaada wa UNMISS walielezea kwamba uwakilishi wa kisiasa wa wanawake bado haujatekelezwa. Rebecca Nyandeng, makamu rais wa kundi la jinsia na vijana, anaelezea zaidi. This forum... Will be a space where women's voices... Baraza litakuwa sehemu ambako sauti za wanawake zimeungana pamoja katika vyama vya siasa. Kwa ajili ya kushirikiana na wanawake wote nchini Sudani Kusini. Jambo muhimu ni kwamba inawakilisha fursa nzuri yenye tija ya kuja pamoja na kushirikiana mawazo jinsi tunavyoweza kuimarisha ushiriki wa wanawake katika uongozi, amani pamoja na kujenga taifa. SRSG inasema uzinduzi wa baraza la uongozi la wanawake ni mafanikio muhimu na moja ambayo yanaweza kuharakisha utekelezaji wa mkataba wa amani. Nicholas Haysom, mjumbe maalum wa katibu mkuu na mkuu wa UNMIS, anasema bringing together women leaders to support with one voice meaningful participation, tunawaleta pamoja viongozi wanawake kuungana na kuwa na sauti moja Ushiriki wa wanawake wenye maana na uwakilishi katika nyanja zote za maisha ni muhimu. Hii itakuwa nzuri kwa mchakato wa amani katika nchi hii, na hii imefanyiwa utafiti wa kina na kuandikwa kwa ajili ya mafanikio ya amani. Kwa amani endelevu, ushiriki wa wanawake ni muhimu sana kwa kutoa nafasi salama ili kuwajulisha kuhusu mkakati wa kisera ambazo zinazungumzia kuhusu ajenda ya mwanamke ambayo inaweza kusukuma mbele ushiriki wenye tija wa wanawake katika nyanja za maamuzi. Nicholas Haysom mkuu wa UNMISS anasema mchakato wa kuinua hadhi ya wanawake kisiasa nchini Sudan Kusini imetokea mbali licha ya ukweli kwamba ushiriki wao haujafikia kiwango kinachokubalika. Women's contributions at national, state and local... Michango ya wanawake katika nyanja zote kuanzia taifa mpaka mashinani, kwa pamoja huku sauti za wanawake katika jamii za kiraia na jumuiya ni msingi muhimu katika kujenga taifa kama kiutaratibu hiyo asilimia 35 ya uwakilishi haijafanikishwa, tutasubiri mpaka hilo lifanikiwe. Kwa kuunganisha sauti zao, viongozi wanawake wa Sudan Kusini wamechukua hatua wa nyingine muhimu katika kuelekea kwenye usawa kamili wa kijinsia, ushiriki kamili wa wanawake na ushawishi wa kweli katika siasa na jamii, kwa vile siku zote wamestahili hilo. Khadija Riyami, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nchini e Tanzania yanasikika kupitia Radio Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, TK FM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands FM Mbeya, Nuru FM Iringa, KFM Songea na Voice for Africa Korogwe. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Kwa tangazo la Alhamisi la rais wa Marekani Joe Biden kwamba utawala wake unatoa dozi milioni 500 za chanjo ya korona ya Pfizer kwa nchi zipatazo 92 za kipato cha chini na cha kati, Marekani inakusudia kujikomboa kutoka kwenye sifa mbaya ya kuwa wanaohodhi chanjo. Umoja wa Mataifa unasema kwamba ajira ya watoto imeongezeka na kufikia milioni 160 kote duniani, ambapo ni mara ya kwanza kwa idadi hiyo kupanda ndani ya kipindi cha miongo miwili. Wakati huo huo, ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na shirika la kazi duniani ILO inasema kwamba idadi hiyo inaweza kuongezeka kwa mamilioni zaidi kwa sababu ya athari za janga la korona. Uchambuzi wa mashirika ya Umoja Mataifa na vikundi vya misaada unakadiria kuwa karibu watu laki tatu na hamsini elfu katika mkoa wa Tigre uliokumbwa na mizozo nchini Ethiopia wapo katika hali ya njaa kulingana na hati ya ndani ya Umoja Mataifa ambayo Reuters waliipata Jumatano. Serikali ya Ethiopia inapingana na uchambuzi wa uainishaji wa awamu ya usalama wa chakula IPC kulingana na maelezo ya mkutano juu ya hali ya Tigri ya kamati iitwayo Interagency Standing Committee IASC iliyoundwa na wakuu wa nchi zisizopungua 18 za Umoja Mataifa na mashirika yasiyo ya Umoja Mataifa. Rais Muhamadu Buhari aliwaambia vijana wa Nigeria siku ya Alhamisi kwamba lazima wawe na tabia njema ili kuvutia ajira na uwekezaji. Buhari akizungumza kwenye televisheni ya Arise alisema usalama ni muhimu kwa uwekezaji nchini humo ambapo ukosefu wa ajira uliongezeka hadi asilimia 33.3 katika robo ya nne. India iliweka rekodi ya siku moja hii leo ya zaidi ya vifo elfu sita vya COVID-19 baada ya jimbo moja kurekebisha idadi kadhaa. Jimbo la Mashariki la Bihar, moja ya majimbo makubwa na masikini zaidi nchini India, lilifanyia marekebisho idadi waliofariki siku ya Jumatano kutoka takriban watu elfu tano na mia tano hadi elfu tisa na mia tano baada ya mahakama kuu ya jimbo hilo Kuamuru serikali kupitia tena rekodi zake. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana, hewani limeshirikiana Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.