Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, ikiwa jieni kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya jioni inayosikika kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, saa mbili na nusu saa za Afrika Kati. Hii leo siku ya Jumamosi, siku ya kimataifa ya kupambana na ajira kwa watoto. Katika hii matangazo yetu ya hii leo tutakuleteni taarifa habari, ikifuatwa na makala maalum juu ya siku hiyo ya kimataifa kimataifa ya kupambana na ajira kwa watoto, pamoja na marudio ya Live Talk iliyofanyika siku ya jana Ijumaa. Lakini kabla hayo yote, basi kwanza taarifa ya habari. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umesema utatangaza mkakati wa ufadhili wa miundo mbinu kwa nchi za kipato cha chini na cha kati, ambao umetengenezwa kushindana na ule wa hasimu wake China unaojulikana kama Belt and Road Initiative. Juhudi hiyo itaitwa Build Back better for the World umezinduliwa leo Jumaa mosi pamoja na washirika wa G7 katika mkutano unaofanyika Cornwall, Uingereza. Mkakati huo utakuwa na msukumo thamini, uwazi na uendelevu, kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa utawala. Belt and Road Initiative ni mkakati wa maendeleo wa ulimwengu ulioanzishwa na Beijing mwaka 2013 na kuwekeza katika nchi karibu sabini. Ni kiini cha sera yake ya mambo ya nje. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema mkakati wa b b3w kama unavyoitwa unalenga kuhamasisha sekta binafsi ili kuwekeza na kutimiza ufadhili wa matrilioni ya dola katika miundombinu ambayo inahitajika katika dunia inayoendelea, wakati ikikidhi mahitaji ya ajira na viwango vya mazingira na uwazi. Umoja wa Ulaya umemweleza waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi leo kwamba lazima atekeleze makubaliano ya Brexit ambayo alitia saini kuhakikisha kuwa mkataba tete wa amani wa Ireland Kaskazini na mataifa 27 wanachama wa umoja huo unakamilishwa. Katika suala hilo, Marekani imeelezea wasiwasi wake mkubwa kwamba mzozo kati ya London na Brussels juu ya utekelezaji wa makubaliano ya Brexit elfu mbili na ishirini huenda ukadumaza makubaliano ya amani ya mwaka 1998 ya Ijumaa Kuu ambayo yalimaliza miongo kadhaa ya ghasia baada ya Uingereza kuondoka katika umoja huo Januari Mosi, Johnson amechelewesha utekelezaji wa baadhi ya vipengele kuhusu makubaliano na Ireland Kaskazini, na mpatanishi wa juu amesema kwamba makubaliano hayawezi kudumu. Mkataba wa amani wa Ijumaa Kuu na kisiwa cha Ireland ni muhimu sana, amesema Ursula von der Leyen wakati wa mkutano wake na Johnson na rais wa baraza la Ulaya Charles Michel. Pande zote mbili lazima zitekeleze kile tulichokubaliana, ameongeza. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema katika mahojiano na NBC News kabla ya mkutano wake na rais wa Marekani Joe Biden wiki ijayo, kwa uhusiano wa Marekani na Rusia uko katika kiwango cha chini mno hivi sasa. Putin na Biden watakutana Jeneva Jumatano. White House imesema Biden atazungumzia suala la mashambulizi ya kimtandao kutoka Russia, uchokozi wa Moscow dhidi ya Ukraine na kuwafunga wapinzani upinzani na masuala mengine ambayo yametia dosari uhusiano wao. Tuna uhusiano wa pamoja na huo umeshuka sana katika miaka ya karibuni. Putin amesema kwa mujibu wa matamshi yaliyotafsiriwa na NBC katika mahojiano ambayo yalirushwa jana Ijumaa. Putin amempongeza rais wa zamani Donald Trump kama mtu ambaye si wa kawaida mwenye ujuzi, na kusema Biden ni mwanasiasa wa siku nyingi ambaye ni tofauti kabisa na Trump. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wapiga kura nchini Algeria wamepiga kura zao hivi leo Jumamosi katika uchaguzi wa mapema wa bunge baada ya miaka miwili ya mivutano ya kisiasa, ingawa wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wamewataka watu wasusie uchaguzi huo. Upigaji kura ni wa kwanza wa bunge tangu Abdul Aziz Buteflika kuondolewa mamlakani mwaka 2019 baada ya kutawala kwa miaka 20 pale alipokabiliwa na upinzani mkali kuhusu rushwa, ukosefu wa ajira na ukandamizaji. Vyama vinavyoiunga mkono serikali vimetaka kuwepo na ushiriki mpana, wakisema kura hii ni muhimu katika kurejesha uthabiti. Uchaguzi wa mapema umeitishwa wakati Rais Abdul Majid Tibon ameahidi Algeria mpya akiwavutia wagombea vijana na wengine kutoka nje ya uwanja wa kisiasa. Zaidi ya wagombea elfu ishirini wanashindana kuwania nafasi katika bunge lenye viti mia nne na saba mpaka asilimia hamsini ya wale wanaowania kugombea huru, na waliobaki wengine wanawania kwa tiketi ya chama. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa leo saa moja jioni kwa saa za huko. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwakamata watu kadhaa katika miji mikubwa ya Nigeria ya Lagos na Abuja wakati wa maandamano ya siku ya demokrasia, Democracy Day, dhidi ya Rais Muhammadu Buhari hivi leo Jumamosi. Democracy Day inasherehekewa ikiwa ni hatua ya Nigeria kurejea katika utawala wa kiraia zaidi ya miaka 20 iliyopita. Waandishi wa habari wa Reuters waliona polisi wakifyatua risasi hewani na gesi ya kutoa machozi kwa umati wa watu ili kuwatawanya, wakati waandamanaji wakiwa wameshika mabango na kupiga kelele Buhari lazima aondoke. Polisi hawakujibu haraka wito wa ujumbe wa kutoa maoni yao ya mamia ya waandamanaji kukusanyika katika miji hiyo miwili na kukabiliwa na polisi. Baada ya taarifa hiyo ya habari mpendwa, msikilizaji, karibu katika makala maalum. Leo siku ya kimataifa kupambana na ajira kwa watoto. Lengo la siku hii ni kuhamasisha dunia kuhusu tabia isiyo halali ya kuwafanyisha kazi watoto pamoja na kueneza ujumbe wa kutokomeza kabisa tabia hii duniani. Siku hii maalum iliadhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili na shirika la kazi la umoja mataifa ILO, kutokana na ripoti ya shirika hilo na lile la watoto kwamba watoto wanaofanya kazi kinyume cha sheria za kimataifa ilikuwa milioni kumi laki moja. Hii leo, kufuatana na ripoti mpya ya mashirika hayo mawili, ILO na UNICEF, ni kwamba idadi imefikia milioni 160 na hiyo ikiwa ni ongezeko la milioni 8.7 mnamo miaka minane iliyopita. Kutokana na hali hii, kauli mbiu ya mwaka huu ni chukua hatua kutokomeza ajira kwa watoto, na vilevile imeamuliwa kuwa ni sherehe za wiki nzima za kuchukua hatua na kutoa ahadi kumaliza tatizo hili. Ripoti hiyo inaonya pia juu ya kuongezeka kwa watoto kufanya kazi wakati huu wa janga la COVID-19 mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein ametuandalia ripoti kutoka Jeniva ambako ripoti ya mwaka huu ilizinduliwa mapema wiki hii na inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Hili ni ongezeko la kwanza kurekodiwa kwa idadi kamili tangu shirika la kazi duniani ILO lilipoanza kufuatilia kiwango cha ajira kwa mtoto ulimwenguni miaka 20 iliyopita. Takwimu zinaonyesha takriban nusu ya watoto hawa au milioni 79 wanahusika katika kazi hatarishi kiwango ambacho ni milioni sita nukta tano zaidi kuliko mwaka elfu mbili na kumi na sita kazi hatari zinachukuliwa kati ya aina mbaya zaidi ya utumikishwaji wa mtoto ni hatari inadhoofisha afya ya mwili pamoja na akili kwa mtoto na inaweza kusababisha kifo ILO inasema asilimia sabini ya watoto wanafanya kazi katika kilimo wengi katika mashamba ya familia, asilimia ishirini katika huduma ikijumuisha kazi za nyumbani na asilimia kumi katika viwanda. Picha ambazo zinatokeza kutoka kwenye utafiti huu zinatofautiana kutokana na eneo. Ripoti imegundua ajira kwa mtoto inaendelea kupungua huko Asia na Pacific pamoja na Latin America na Karibian. Hata hivyo, ajira kwa mtoto imeongezeka sana barani Afrika na kusini mwa jangwa la Sahara. Mkurugenzi mkuu wa ILO Guy Ryder anasema barani Afrika kwa ujumla watoto zaidi ya milioni 20 hii leo wapo katika ajira kwa mtoto kuliko ilivyokuwa miaka minne iliyopita. Kati ya hao anasema milioni 16.6 wako kusini mwa jangwa la Sahara. Is, to... hatari ni kwamba kutokana na athari za janga hilo ajira zimepotea kote duniani. Kwa hivyo inamaanisha kwamba karibu mtoto mmoja kati ya watoto watano wa Kiafrika wapo katika ajira ya mtoto mmoja kati ya wanne katika kanda ya kusini mwa jangwa la Sahara wanapoteza elimu zao, wanafanya kazi wakiwa katika umri mdogo, wanafanya kazi saa nyingi, mara nyingi wanafanya kazi katika mazingira hatarishi. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henrietta Fore anaelezea wasiwasi wasi wake juu ya kuongezeka kwa onyo kwa watoto wadogo ambao wanafanya kazi ngumu katika ajira ya mtoto. Anasema nusu ya wa watoto wote katika ajira ya mtoto duniani kote wana umri wa miaka mitano hadi miaka kumi na mmoja. Anasema janga la COVID-19 linafanya hali hii mbaya kuwa mbaya zaidi. And now under COVID-19, an additional 9 million children. Hivi sasa kutokana na COVID-19, watoto wengine milioni tisa wako hatarini kulazimika kuingia katika soko la ajira kwa watoto ifikapo mwishoni mwa mwaka wakikabiliwa na ukosefu wa shule, masharti ya kufunga shughuli za kiuchumi, wazazi kupoteza ajira na ukosefu wa huduma za kijamii. Hivyo familia zinalazimika kufanya maamuzi magumu ya kuwapeleka watoto kufanya kazi. Haijabidi tukubali jambo hilo. Tunazihimiza nchi kuongeza hatua wa za kusaidia mapato ili kugeuza hali ya mwenendo wa ajira kwa mtoto. ILO na UNICEF wanatoa wito wa ulinzi wa kutosha kwa jamii kwa wote ikijumuisha mafao ya mtoto kwa wote na elimu bora na kuongezeka kwa matumizi katika kuwarudisha watoto shuleni. Wanasema kazi nzuri kwa watu wazima lazima itangazwe, kwa kuwa watoto hawahitajiki kupelekwa nje y kufanya kazi kwa ajili ya kusaidia familia zao. Asante Mkamiti. Katika kuadhimisha siku hii kumekuwepo na sherehe, mikutano na mambo mbalimbali kote duniani kuhamasisha watu juu ya juhudi za kutokomeza tabia ya watoto kufanya kazi. Umoja wa Mataifa uliandaa mkutano kupitia mtandao, na rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Volkan Bozkir amesema kwamba janga la Covid 19 limewasababisha watoto wengi zaidi kuingia katika ajira, na hivyo amesisitiza kwamba ni lazima kuhakikisha kizazi hichi hakipotei. Ametoa wito wa hatua muhimu kuchukuliwa na haraka zaidi kutokomeza tabia hii. Naye naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Amina Muhamed amesema mwelekeo wa tabia hii itategemea ni sera gani zinachukuliwa na jinsi tunavyokabiliana na tatizo hilo hii leo. The 2030 agenda and the decade of action offer an opportunity to make long-term gains for children. Agenda ya mwaka 2030 na mwongo wa kuchukua hatua zinatoa nafasi ya kupata mafanikio ya muda mrefu kwa ajili ya watoto wanaoachwa nyuma ikiwa ni pamoja na wale walioko barabarani wakikabiliwa na mapungufu chungu nzima. Kutokomeza ajira kwa mtoto kunahitaji suluhisho kutoka sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na sekta binafsi na serikali za mitaa. Huko Kenya, mwandishi wetu Amina Chombo anaripoti kwamba wanaharakati pamoja na maafisa wanaoshughulikia maswala ya watoto wanataka wadau wote washirikiane pamoja ili kumaliza janga hili. Nchini Kenya, ajira kwa watoto bado ipo. Wengi wakitokea familia maskini wanalazimika kufanya kazi katika mazingira magumu, mbali na kudhulumiwa kimwili, kiakili na kijamii kutoka kwa waajiri. Kwenye uchimbaji wa migodi na shughuli za uchomaji makaa mijini na hata mashambani, watoto chini ya umri wa miaka kumi na sita wanashughulika kutafuta fedha katika jaa la taka la Mwakirunge, Mombasa, Kenya. Miongoni mwa wale waliopo hapa ni watoto wa umri wa chini ya miaka kumi na sita. Nakutana na, na mtoto wa miaka kumi na mbili kuwa darasani, ila hali ngumu ya maisha ya wazazi, amelazimika kufanya kazi ya kutafuta vyuma vikuukuu na chupa za plastiki kuuza. Licha ya upepo mkali unaoambatana na moshi katika jaa hili, mtoto huyu Harold, siyo jina lake, huja hapa kila siku. Wakati mwingine anapata dola moja mchana kutwa. kwani nikija huku natafuta pesa za chakula na pesa za school fees kule nyumbani, tunaenda kupeleka shule. Nyumbani kuna shida Shule naregesha kila mara tu hawataka kutupatia pesa. Kufungwa kwa shule na tofauti za mihula kufuatia janga la korona kumechangia wengi ya watoto kujitosa katika ajira. Uchomaji na uuzaji wa makaa katika maeneo kame ni kati ya ajira ambapo watoto wa maeneo hayo wanatekeleza. Johnston Kivuli ni afisa wa watoto jimbo la Kwale Kenya. Watoto wengi wa grade four na awa eight sasa hivi wako nyumbani, kwa hivyo utakuta kwamba wanajishughulisha na biashara ambazo kisheria hawakubaliki, masuala kama ya eh, kuchoma makaa na masuala mengine kama ya bodaboda. Hiyo ni masuala ambayo watoto hawaruhusiwi, lakini utakuta kwamba kwa huu mfumo wa na uh, athari za COVID ni kwamba wako nyumbani, wanafanya nini? Hizo ndizo vitu ambazo hao watoto wanajihusisha nazo, ambazo ni kinyume cha sheria, na labda katika kufanya shughuli hizi zinawaathiri vipi wao, labda kisaikolojia uh, na pia katika masomo yao ni kwamba ni hatari kubwa sana, ni kwa sababu ya ajira za sulubu. Ni kwamba eh, utakuta kwamba watajiingiza kwa masuala mengine yanayoenda sambamba na hizo kazi, swa masuala ya ngono. Kauli ya afisa huyo wa watoto ikiwiana na Mariamu Muhamed, mwanaharakati wa masuala ya vijana na watoto katika shirika la Samba Sports Youth Agenda. Bi Mariam aeleza kuwa watoto wa kike wanaendelea kufanya kazi za ujakazi, hali ambayo inawathiri kisaikolojia na hata ukuaji wao. Kuna athari zinginezo, mtoto huyu anaweza kuhusishwa kwenye biashara ya ngono, mtoto huyu anaweza kuhusishwa katika biashara ya kuuzwa watoto kwa sababu ya njia nyingine mojawapo ama nyingine. Na kwa sana sana, yakifikia hapa watoto wetu huwa wamea, wameathirika. Watoto wanakosa mwelekeo shule zinaachwa, masomo wanayokosa, hali za afya zinadhoofika, na hata vile vile hatuwezi kuwatazamia kuwa malengo yao ya usoni, kwa sababu inakuwa, kwa sasa hivi awashafungwa ile pazia imefungwa pale, anaona hapa alipo ndipo pazuri. Kwa hivyo hana, ana mtazamo wa kuendelea na maisha, hawezi kuzifikia zile haki zake, kwa sababu yeye ashaingizwa kwenye yale majanga ya kazi za mapema, anashindwa kuendelea na masomo anashindwa kuendelea na na malengo yake. Mariam ambaye hutoa mafunzo ya elimu nasaha kwa vijana walio kiwewe ametaka washikadao kushirikiana katika kukomesha ajira za watoto hasa katika maeneo ya mashambani. tuweze kutoa nasaha kwa wazazi na wanajamii, walimu na hata vijana wenyewe, tuweze kuwanasihi kuhusiana na ajira hizi za watoto. Tuwape mwelekeo, wajue ajira za watoto ni kitu ambacho hakifai kutokana, ama ni kitu ambacho hakifai kutokea kwa sababu kimeenda kinyume na sheria ama haki za watoto zinazojulikana nchini Kenya hii. Kwa hivyo wazazi hawa, walimu, wanajamii, wanafunzi wote wanafaa kupewa nasaha kuhusiana na ajira za watoto, na tuweze kupeana nasaha mara kwa mara, tukifikia kule mashinani kabisa, tuweze kulitatua janga hili. Kwa mujibu wa afisa huyo wa watoto bwana Johnston Kivuli, nyingi ya kesi za ajira za watoto haziripotiwi kwa sasa. Ameyataka mashirika ya serikali na yasiyo ya serikali kuhakikisha kuwa wanaotumikisha watoto kazi za sulubu wanafuatiliwa na hatua kali kuchukuliwa dhidi yao. Nchini Kenya, mtu anayepatikana na hatia ya kukiuka sheria ya uajiri kwa watoto ama kutumikisha mtoto katika mazingira magumu anaweza kupewa faini ya shilingi laki mbili sawa na dola elfu mbili ama kifungo cha mwaka mmoja na zaidi gerezani. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Asante sana Amina Chombo kutoka Mombasa. Tukamilisha makala yetu maalum siku hii ya leo ya kimataifa ya kupambana na ajira kwa watoto. Ni siku ambapo watu wanahamasishwa kwamba sio sawa kuwafanyisha kazi watoto ili kuweza kupata pesa kwa ajili ya familia. Ni siku ya kimataifa inayoadhimishwa kote duniani. Ni hayo tu, tulikuwa nao katika makala haya maalum. Mimi ni Abdu Shakur Abudi, na hivi sasa basi tunakuleteni marudio ya makala yetu ya live Oke iliyopeperushwa hapo jana. Hadi wakati huo, mi nasema asanteni, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Nam, karibu katika mjadala wetu, yani Livetalk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo hii leo tunaangazia shauri ambalo limezua mjadala kutokana na utafiti mmoja uliofanyika nchini Uganda kwamba waendesha bodaboda wanatishia kudhoofisha juhudi za serikali za kukabiliana na maambukizi ya HIV na kuchangia mimba kwa wasichana wadogo. Utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Makerere cha Uganda umeonyesha kwamba asilimia kumi na mbili ya vijana wa bodaboda 280 walioshirikishwa katika utafiti huo wamekiri kunufaika na ngono kwa kubadilishana na huduma ya usafiri. Maana yake mteja ama wateja wao walikuwa tayari kulipia huduma ya usafiri huo kwa ngono badala ya kulipia nauli. Asilimia 67 ya bodaboda ambao wengi wao ni vijana wamekuwa wakijihusisha kufanya mapenzi na mtu zaidi ya mmoja katika miezi kumi na mbili iliyopita, huku asilimia 23 wakiwa na mpenzi zaidi ya mmoja katika kipindi hicho hicho, huku asilimia 57.1 wakikiri kwamba katika kujamiana hawajatumia kinga. Jambo hili pia linaendana katika kuchangia mimba za utotoni, ambapo wanaharakati kadhaa wameeleza kwamba kutokana na mazingira ya kijamii kwa sasa, vijana hawa wamekuwa na ukaribu na wasichana wadogo, hasa wanafunzi na wadada ama wasaidizi wa kazi katika majumba, kwa kuwa wao ndio hutumia usafiri huu mara nyingi ama kukutanishwa nao kutokana na mtindo wa kimaisha uliopo sasa. Leo hii katika mjadala wetu tutajikita katika kujadili hili kwa kina kwa kushirikiana na wadau wenyewe, waeleze kile ambacho kipo na hali halisi. Tutakuwa na Mary Ndaro, mchambuzi wa sera na mwanaharakati wa haki za wanawake na wasichana kutoka nchini Tanzania. E, tunatarajia vilevile kuwa na Angelina Daudi ambaye yeye ni mhitimu wa kidato cha sita kutoka Tanzania, na tutakuwa na Lia na Siruta mdau wa masuala ya kutokomeza mimba za utotoni kutoka Transzoia nchini Kenya, eneo ambalo linaongoza kwa mimba za utotoni. Tuanze na Meri, wewe kama mchambuzi wa sera na mwanaharakati na mtetezi wa haki za wanawake, mapokezi yako ni yapi kwa matokeo haya ya utafiti ambaye yanaonyesha kwamba kuna kila dalili za kudhoofisha juhudi za serikali ukiangalia? Okay, nadhani ni ni sawa hata kwa upande wa Tanzania, kwa sababu pia tukumbuke kwamba bado kwenye maambukizi ya, ya HIV watu ambao wako kwenye hatari zaidi na wanaongoza kwa kuambukizwa ni vijana kuanzia miaka kama kumi na nane mpaka ishirini lakini wengi wakiwa wanaongoza ni watoto wa kike. Na pia bodaboda ni watu ambao wana access na watu wengi, ukianzia wasichana kama watoto wa shule, lakini pia hata watu wengine wanawake wengine, watu wazima, kwao ni rahisi zaidi na maanake, pia wanaongelea kuhusu watoto wa shule tu, lakini pia unakuta mara nyingi pia watu wanawalaumu wadada wa kazi, kwa sababu ni watu ambao wanatumiwa sana na nyumba nyingi, familia nyingi kutumwa kwao ni watu ambao ni rahisi kuzoeleka kwenye nyumba za watu. Eneo la Trans Nzoia nchini Kenya limetajwa kuwa ni eneo ambalo uh, mimba za utotoni zimekithiri na ndilo eneo ambalo linaongoza nchini Kenya. Uh, kwa hali halisi, je, hawa madereva wa boda bodaboda katika uh, suala hili wanaonekana kweli kuchangia huu nakubaliana nao, kwa kuwa kitu cha kwanza itakundua kwamba mwanabodaboda yeyote ni mtu ambaye anakuwa karibu sana na mteja wake, na pia e, mteja huyu wakati mwingi anashawishika kwa sababu hana, hana zile fedha za kulipa yule mwanabodaboda. Kwa hivyo inakuwa rahisi sana kushawishika kwamba tafadhali waja alipe kwa ajili ya mwili wake. Na pili, nyumba za mapema zinakuja hivi katika eneo hili la tuanzoe, e, wakati mtu amekufa sehemu yeyote, kama katika kijiji Okay. Hawa wana bodaboda hujikusanya pale kwa wingi, kwa sababu ni vijana barubaru, na vijana wengi wanatembea usiku usiku, kwa hio wananyemelea pale kwenye kuna matanga. Wanapokutana mahali pale unakundua e, kwamba visa vinavyofanyika hasa vingi sana ni usiku usiku, kwa sababu wanabeba wale wasichana wadogo wadogo e, na pikipiki zile usiku usiku, wanaondoka nao, matokeo ni hizo nyumba za mapema na ni watoto wa shule, alafu pia wazazi wazazi wetu hawa wameachiliwa wale watoto wasichana kubeba hasa mapema sana asubuhi na hawa wanabodaboda na wanapowapepa mapema sana, ichochote e chaweza kufanyika pale njiani, anamshughulikia yule msichana ndipo ampeleke kwenye eh, shule. Kwa hivyo kule kuamini sana huyu mwanabodaboda kumechangia kwamba eh, mimba za mapema kwa usichana ziko kwa wingi sana katika eneo hile ya Twangoe kwa sababu ile ya disko matanga ambayo huitwa katika maeneo hayo kwamba disko matanga, na hulka ya jamii kwamba mtu akisiwa tupeleke pale msiki, ule msiki unasababisha msiki wanabodaboda kuja sana pale na hasa ndio. Chana Walter Okelo, okay, wewe ni bodaboda katika mpaka wa Kenya na Uganda, eneo e, la Busia. Hebu tueleze kile ambacho uh, binafsi unakiona kipo kwenye hili. Kwa kweli hizo statistics ambayo zinatoka ni za si nzuri kabisa kwa sababu vile wanasema, umekuwa ni kama lawama kwetu kama wafanyakazi wa bodaboda, lakini pia kwa njia fulani tunakubali, ni matoto yetu, lakini pia wale ambayo tunawabeba pia, ndio kuna mfumo fulani kwenye jamii ambayo sasa, Walter hebu tueleze uh, nyinyi mnapoanza hizi uh, shughuli yani, ndo kwa mara ya kwanza kabisa unataka kufanya hizi biashara, kuna utaratibu wowote ambao mnapewa elimu kujua kwamba uh, nini ambacho mnaweza kukutana nacho, hatari zilizopo, si tu za usalama wa barabarani, lakini vilevile vile katika masuala mengine ya kijamii, katika kama vile eneo hili ambalo tunazungumzia? hii ni kwa kweli, kwa sababu kabla hapo ilikuwa ni wewe umalize shule ama uache shule naiabodaboda yako uanze kazi, lakini mwaka huu nimeona kuna utaratibu kutoka kwa serikali ya Kenya, na ikiliwa na shirika la kuduma kwa vijana ile NYS, wanaweza wanajaribu kuweka knakida pamoja training. Hapa ndio tunaona sasa tunamwangaza, kwa sababu kuna vitu vingi tunafundisha ambao tunatarajia na tulikuwa tunavijua hapo serikali ya Kenya, kitengo kizima cha huduma. Asante sana Walter kwa kutueleza haya. Vilevile vile tumepata fursa ya kuwa na Angelina Daudi eh, yeye ni mhitimu wa kidato cha sita kutoka nchini Tanzania. Angelina, tumezungumza mambo mengi na mojawapo ni wanafunzi kuwa hatarini kujikuta wako mikononi mwa bodaboda kwa sababu wao wamekuwa wakiwapatia usafiri e, wanapotaka kwenda au kurejea majumbani katika safari ya kwenda na kurudi shule. E, tueleze kile ambacho unakiona bodaboda, una nafasi gani katika pengine kurubuni au nyinyi e, kuanzisha uhusiano wa kimapenzi. Moja ya chanzo bodaboda boda kuwa kama memba kwa watoto wanaosoma shule hizi za kutwa, moja chanzo ni kwamba bodaboda zinapita sehemu zenye uchochoro, hivyo ni rahisi sana kuwakamata watoto na kuwaingiza katika matatizo na pia kupelekea kupatikana kwa mimba za utotoni. Um, kesi nyingine ni kwamba umasikini, asilimia sabini ya Watanzania tunajua kabisa wanaishi katika kiwango kidogo sana cha uchumi, hivyo inawapelekea wasichana wadogo kushawishika na visenti vidogo vidogo kutoka kwa hawa bodaboda na mwisho wa siku kama alipo ambayo wanatokiwa kuwapatia bodaboda ni kulala nao na mwisho wa siku kupata mimba. Um, na pointi nyingine ni kwamba kama tunavyojua, nchi ya Tanzania, umbali ni mkubwa sana kutoka maeneo ya shuleni kuelekea majumbani kwao. Watu wengine wanatumia kama kilomita kumi na tano kutoka maeneo ya shuleni kuelekea majumbani kwao, hivyo inapelekea chanzo cha watu kushawishika kirahisi na hao bodaboda wa njiani. Asante. Asante uh, sana uh, kwa kutueleza eh, hayo yote uh, mimi ni kushukuru sana sana kwa eh, maoni yako hayo na kufikia hapa basi, ndo tunakamilisha eh, mjadala wetu wa Ijumaa kwa siku hii ya leo. Na wageni wetu alikuwa ni Meri Andaro, Elia Nasiruti eh, alikadhalika Walter Okelo, tulitarajia tuwe na Musa dereva boda bodaboda na vilevile vile tulikuwa na Angelina Daudi. Mimi naitwa Jiligongo, shukran kwa kuwa nami na tukutane tena siku nyingine. Baada ya kipindi hicho cha marudio ya live talk, hivi sasa nampisha tena Hadija Riami kutusomea muktasar wa habari. Ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Hadija Riami. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umesema utatangaza mkakati wa ufadhili wa miundombinu kwa nchi za kipato cha chini na cha kati ambao umetengenezwa kushindana na ulo wa hasimu wake China unaojulikana kama Belt and Road Initiative. Juhudi hiyo itaitwa Build Back Better for the World, umezinduliwa leo Jumaa Mosi, pamoja na washirika wa G7 katika mkutano unaofanyika Cornwall, Uingereza. Umoja wa Ulaya umemweleza waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi leo kwamba lazima atekeleze makubaliano ya Brexit ambayo alitia saini kuhakikisha kuwa mkataba teto wa amani wa Ireland kaskazini na mataifa wanachama 27 wa umoja huo unakamilishwa. Katika swala hilo, rais wa Rusia Vladimir Putin amesema katika mahojiano na NBC News kabla ya mkutano wake na rais wa Marekani Joe Biden wiki ijayo kwa uhusiano wa Marekani na Rusia uko katika kiwango cha chini mno hivi sasa. Putin na Biden watakutana Geneva Jumatano. Kwa muktasari huo wa habari, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni ya hii leo. Asanteni kuungana nasi kwa niaba ya wenzangu wote waliosimamia na kutayarisha matangazo ya leo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni usiku mwema. Msikose kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili wakati wowote wa hadi hapo, kwaherini.