Ee barnaamijhyadaas kuley ayagua jawaab lagasugu way anaga waxa waxayhii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.2 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi, Khadija Riyami. Muungano wa NATO umepanga kujadili kutathmini dhana ya mkakati wake wakati viongozi wa muungano huo watakapokutana pamoja na rais wa Marekani kesho Jumatatu mjini Brussels. NATO mara ya mwisho kuufanyia marekebisho waraka wake wa malengo ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi vitisho vya usalama na changamoto inazoukabili muungano huo zimebadilika tangu wakati huo, kwa mujibu wa katibu mkuu wa NATO. Kwa mfano, katika dhana ya mkakati wa sasa, China haijatajwa hata mara moja. Mabadiliko ya hali ya hewa hayatajwi kabisa, na kwa hakika uhusiano wetu na Russia ulikuwa katika sehemu tofauti ukilinganisha na hivi tulivyo leo, katibu mkuu amewaambia wanahabari. Rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kupeleka kikosi maalum cha wanajeshi wa Marekani nchini Kenya ili kusaidia eneo hilo katika kukabiliana na ugaidi, gazeti la Sunday Nation la Kenya limeripoti, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Katika barua yake kwa bunge la Marekani ambayo gazeti hilo imeiona, Rais Biden amesema kwamba ameidhinisha upelekaji wa kikosi cha operesheni maalum huko Kenya, ambacho kilitarajiwa kushirikiana na jeshi la Kenya katika kupambana na Al-Shabaab. Idadi ya wa wanajeshi wanaokwenda huko haijatajwa. Upelekaji wa wanajeshi unatarajiwa kuboreshwa usalama kwa Kenya ambayo katika miaka ya karibuni imekumbwa na mashambulizi kadhaa kutoka kwa Al-Shabab. Watu wawili wameuawa na takriban thelathini wamejeruhiwa katika mashambulizi ya risasi wakati wa usiku kwenye majimbo matatu ya Marekani, maafisa wamesema jana, na kusababisha wasiwasi kwamba kuongezeka kwa mashambulizi ya bunduki nchini Marekani huenda kukaendelea mpaka katikati ya kipindi cha majira ya joto wakati masharti ya kupambana na virusi vya korona yakilegezwa na watu wengi zaidi wako huru kuingiliana kijamii. Mashambulizi yamefanyika Ijumaa jioni na Jumamosi katika mji mkuu wa Texas Austin, Chicago na Savanna Georgia. Huko Austin, polisi wamesema wamemkamata mtu mmoja kati ya washukiwa wawili wanaume na walikuwa wakiendelea kutafuta mtu mwingine kwa ufyatuaji risasi wa mapema Jumamosi kwenye mtaa uliojaa watembea kwa miguu kwenye migahawa na mabaa. Huko Chicago, mwanamke ameuawa na watu tisa wamejeruhiwa katika shambulizi lililofanyika kwenye ujirani wa Chatham, na shambulizi la Savannah, Georgia, limehusisha mzozo uliokuwa unaendelea kati ya makundi mawili na kupelekea ufyatuaji wa risasi kwenye jengo moja la makazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Bunge la Israel hivi leo linatarajiwa kuidhinisha uundaji wa serikali mpya na kumaliza utawala wa miaka kumi na mbili wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu. Serikali inayotarajiwa imeundwa na ushirika wa vyama ambapo ina wingi mdogo wa kiti kimoja tu katika bunge. Hii pia itamaliza zaidi ya miaka miwili ya mkwamo wa kisiasa ambapo chaguzi tatu zilipelekea kuto kukamilika inavyostahili. Naftali Bennett mzalendo wa mrengo wa kulia anatarajiwa kuwa waziri mkuu katika makubaliano ya kushirikiana madaraka na kiongozi mwenye msimamo wa mrengo wa kati. Kwa mujibu wa makubaliano ya ushirika, Bwana Bennett ambaye anaongoza chama cha Yamina atashikilia madaraka mpaka Septemba mwaka 2023 wakati atakapokabidhi kwa Yair Lapid kiongozi wa Yesh Atid kwa miaka mingine miwili. Bwana Netanyahu aliyeshikilia wadhifa huo kwa muda mrefu nchini Israel ambaye ametawala uwanja wa kisiasa kwa miaka mingi atabakia kuwa mkuu wa chama cha mrengo wa kulia cha Likud na kuwa kiongozi wa upinzani. Saudi Arabia imetangaza jana Jumaa Mosi kuwa ibada ya hija mwaka huu imewekewa idadi isiyozidi watu elfu sitini wote hao wako ndani ya ufalme huo kutokana na kuendelea kwa janga la virusi vya korona. Tangazo hilo lilitolewa na ufalme na linakuja baada ya hatua kama hiyo kuchukuliwa mwaka jana kuhusu ibada ya hija kutokana na virusi, lakini bado iliruhusu idadi ndogo ya waamini kushiriki ibada hiyo. Taarifa iliyotangazwa na shirika la habari la Saudi Arabia imekariri wizara ya Hajj na Umra kutoa tangazo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa hiyo imesema hija mwaka huu itaanza katikati ya mwezi Julai na itakuwa kwa watu wenye umri kati ya miaka 18 mpaka 65. Wale watakaoshiriki ibada ni lazima wapatiwe chanjo, wizara hiyo imesema. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. <mucho> kabisa kabisa basi basi salamu salamu na na muziki muziki karibu karibu karibu karibu karibu msikilizaji safi studio kama pushi la mchele langu jina ni Sunday Shomari pamoja katika moja moja kwa moja wewe kwenye Facebook kubwa Mwasenga ukiwa Mlowo Mbozi Tanzania unasema zako as saa Samweli ya ujumbe unaambia VOA ndio habari ya mjini. Sare sana Kulwa Mwasenga, mambo mazuri kabisa hayo. Zamu ni ya nani? Philip Mokaya Machuki kutoka Nyankware Village, Kisii kule Kenya. Unasema salamu zako unapendeza ndi kwa ndugu zako Movis Machuki Wabogeka Kisii kule, marafiki wote na salamu. Unasema kutoka Kisii Nyamira na Tanzania. Barabara kabisa, zamuni yake Mimwani Kenneth. Haya, unasema salamu zako ukiwa Bukoba, Tanzania, wapezani kwa familia yako ipo Kishanje, Bukoba, ndugu zako pote pale walipo huko: Sau Dikson wa Itu, Richard Mzima fundi stima, anti Dias, uh, bama Mlokozi ana crate, Simon Simon Shauri au baba Umbeni, Hamisi Shabani Chuichuri chui, churi Juma Juma Dunga na Jeribate Katawara popote pale walipo, Simon Mashimba Malimi. Zamuni yako hivi sasa ukiwa pande za wapi? unasema Songwe, Tanzania, nusu mzee nusu kijima. Haya, kazi kwako. Unasema salamu kwa watangazaji wote hapo mjengoni, kwa niaba yao wanakuambia asante sana. Unawakumbuka mwalima wa Ramadhani Shija Mawazo Malemi, Mboga Pita Bucha Yeki Ngalama, Malva Juma Kazuri Moshi, Charles Jumanne aufundi simu huku msahau pia baba Teresia. Unasema Simba damu huyu Daniel Male Simba Damu, vilevile Juventus Joasen Talima, Datias Deusi Tehingisa, Salimu Mwenjuma wa Mombasa, Vincent JJ Kaji Zamoyoni Haonga, Simon Shauri Mkuyu Shinda Gazungu, Salimu Mwenjuma akiwa Tanga, Richard Kambale akiwa DRC, Masunga Makani Ponde Mali huku msao, Nicolas Griford Gayago pia wamekumbuka Kipama au Baba Kadiki, wamekumbuka pia chinga mwaminifu, unamwita huyu maganga Peter au baba paroko. Na ujumbe unawambia wadau ni wengi sana, e, ambao sijapata ambao sijawataja, pokeni salamu bila kinyongo. Naam, umewataja wengi sana pia, kwa hiyo kama kuna ambao watalalamika, basi itakuwa sio sawa kwa kweli. Bila shaka, basi niende kwake hedi ngesa au ngasa, huyu mkanga Katavi, unapenda salamu zako zifike kwako, mtangazaji. Nashukuru sana sana sana, nimezipokea na unamshukuru pia unamsalimu pia mi mwani Kenneth Fikiri Dario Gekala Ngalama Maluta Filbert Jonathan Kenshambi huku msahau Masunga Doto Goligote Magabe Mandela Mushi Emmanuel Charles au MC Masai pia uja msahau za moyoni Aonga Sospita au mzee wa tai unamwita huyu sawasawa, sawa kabisa, Robert Mkamba Juma Dunga Joseph Jila Jafeti Membe, Hamisi piga Ngoma na Mawazo Malemi, ujumbe wote unawambia, jamani ye tukumbukane kupitia VOA Swahili. Bila shaka, VOA Swahili ni kwa ajili yako msikilizaji. Basi moja kwa moja, baada ya kupata salamu hizo kada wa kada, tuangalie na kwa upande wa simu za wasikilizaji. Mimi naitwa Mama Bitris, niko Maryland, Marekani. Napenda kutuma salamu zangu za kwanza ziwafikie ndugu zangu ukoo wote wa Mhando popote walipo hapo Upareni, hapo Daa na sehemu nyingine inaposikika hii redio. Napenda kumtumia mtoto wangu Neema akiwa hapo Kibamba, Dar es Salaam. Napenda kumtumia mtoto wangu Jaklin Kilima akiwa hapo Morogoro, SUA. Napenda kutumia mjomba wangu Gadi akiwa hapo Usangi Babweni rafiki yangu mpendwa anaitwa Sara Obeti akiwa hapo Kijito Nyama. Rafiki yangu mpenzi m thomas akiwa hapo Sinza Dolphin na wengine wote wanaonifahamu. Leo napenda kuambiwa wasimsahau wa Mungu, waende kanisani wakaombe, kwa sababu siku hizi ni za hatari, magonjwa yako mengi. Kwa jina naitwa Stephen Ruemamu, niko hapa na mke wangu Lidia Remamu, tuko nakaa Townsend, Delaware, Marekani. E, tunapenda kushukuru kila kila mtu na tunapenda kushukuru Mungu wa maisha tunayoendelea. Natoka kutoa salamu kwa ndugu na majamaa marafiki walioko nyumbani, nikianza na ndugu zangu Mr. and Mrs. Mtegeki ambayo ni ango zangu na aunti yangu kifuatiwa na kifuatiwa na mamamkwe na baba mkwe Mr. and Mrs. Wombiza. Na ndugu na jamaa marafiki wengine Patrick, Dr. Patrick Lombiza, Engineer Arnold Luflenge na majamaa wengine leo wasau na wasalimia. Pia Jumapili leo na hapa ujumbe, tuendelee kupendana, tumshukuru Mungu, tuombe amani na tukae salama, tuombe uzima na afya njema na kupiga kazi ili tuendelee kupata tuliotakiwa kuyapata duniani. uzi kipenzi changu changama, nina wewe hadi milele, komesha wachokozi uwabaki kututazama, tuwatowe jasho la nywele na salamu na muziki zamu yako nyangole Samson, unasema uko kule Westland Nairobi Kenya. Salamu zako za leo zaende kwa mzama yako mzazi Christine Gitanyita, Kwame Nkrumah Robi, Kwame Susan Gati huko msao Adija Motatiro. Pia mkumbuka Mwita Magaiwa Mchani, Koleta Magaiwa, Samuel Murimi Kwame. Mkumbuka pia James Kamusi Gitaji, Mwita Nyaboke wakiwa wapi kule, unasema Nyamongo West Kenya. Na ukumsahau Mwalimu Matatiro John Magaiwa akiwa Garisa, nchini Kenya. Naelekea kwako kinyozi mstaafu, wewe unajiita Sidia Fuguru, ikiwa zamu yako ukiwa kule Kibondo Kigoma, unasema salamu ziende kwake Juventus Jos Mtalima, Mashaka Juma Kayungilo, Fojei Mamloka, Mzee Joseph Sinano, naye Letisha Shilogile, wengine Fadhili Hamdani, Victa Mselabuye na kumsaa mke wako mpenzi Edinali Nyamweru au mama la Mseli, ujumbe ukipata salamu unawambia rudisha, bila shaka ujumbe umefika. Zamuni yako Boniface Steven baba Sora pia ukiwa Gatoro Geita Tanzania, salamu zako hii leo unapenda kushiriki kwa watu wote wanaokufahamu. Unasema zamuni yake Juma Kazuri Moshi Ugembe Tabora Tanzania, salamu zako za leo unapresenti kwake Ngalama Maluta Simoni Mashimba Malimi Simon Shauri au Baba Ombeni huku msahau Uchinga Mwaminifu Dennis Mganyizi Nkamba Lembo Masango Mede na baba yako mzazi Mede Kazuri akiwalegeza mwendo Kalambo Rukwa Tanzania. Ujumbe hawo unawaambia wote unawapenda sana. Zabuni yako Miraji mwana wa Kibinda ukiwa Morogoro Tanzania, salamu zako nazi kwake fikiri Dario Daiwa Dario Lutaiwa Busisi, Devota Daniel eh, Joseph Miroro Mchana, Jametana Gorigote Magabe Mhanda wa Mhanda, na eh, dada yako anasema ukumsahau pia Edward Kabamba moja kwa moja, na kamata zami yake Robert Nashimi ukiwa Kalele mashariki mwa DRC. Salamu zako kwa marafiki zako wote, wanasema jamaa zako wote, eh, ukuwasahau kule Bukavu na mjini Goma, bila kusahau mashabiki wote wa VOA na mambo ni mazuri kweli kweli. Mkazi wa Nzega, wewe unajiita Vedasto Romani, salamu zako za leo unapendezeni kwake watangazaji wote wa VOA kwa ni ambayo wanasema asante sana. Umemkumbuka pia Jenifa Kimaro, mwa yako mzazi Grasina Romani, profesa Romani Iseke akiwa Kingachi, huku msahau Asteria Roman, Aneti Kimario, bea Kimaro, hawa wanasema wako kule Mombasa, Kenya. Pia umewakumbuka Priscas Anaeli Sambaya, Joseph Temba, Amina Mlacha, Judith Spara na Malisa Pasco. Joseph ukiwa basi wapi, ulioelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwake Josefu Kataya au kijana mstaarabu, salamu zako hii leo ukiwa kule DRC unapenda ziende moja kwa moja kwa Imani Classic, Ndovya Kasiki huku msahau Richard D. Kambale, Francois Mizoa Butonge na wengine wote wanasema wanaokukumbuka unasema jamani, tupende VOA Swahili popote pale tulipo, na tukumbukane kupitia VOA Swahili. Shukrani sana msikilizaji, kipindi salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Zamu ni ya nani? Huyu anaitwa Willy raisi wa Amani, yuko Chato, Geita, Tanzania. Kwanza unanisalimu, unasema asante sana na pia unapenda salamu zako ziende kwa familia yako ukiongozwa na malkia unamwita, na wadau wenzako wote kwenye mambo ya midia dunia duniani kote. Bila shaka ukiwa Handeni, Tanga, Tanzania, kule wanakwambia waja leo warudi leo. <laughs> Haya basi, salamu zako napenda, sivyo? Kwa mtangazaji ni wazamu nakuambia, asante sana pia. Unawapeperusha kwa ndugu zako wanasema ni Juma Kazuri, Simon Mashimba, Mimwa, Kenneth Simon Shauri huku msahau pia, wanasema Peter Joseph Mbala, Joseph Kataya, Abubakar Jafari, Kopo Dalala Tajiri, Alfred John John John, pamoja na wengine wote wanasema unawakumbuka wikendi hii, ukiwatakia wote hao wikendi njema, bila shaka kabisa. Basi moja kwa moja tuangalia upande wa simu tena, kuna wengine wametuma salamu zao kwa njia ya simu. Karibuni, mimi ni Jeni Mwinuka, nipo Arlington Virginia, USA. Salamu zangu za leo ningependa ziende kwa mama angu mpenzi Konsolata Mwinuka akiwa Usa River Arusha, na dadaangu Sila Daria Bakita mdogo wangu Bula akiwa pale Dar es Salaam na watoto zangu Kalove, Grace, Ivoni na wote ambao nimewasahau, salamu zenu zote kutoka Marekani. Naitwa Lidia Reumbiza, niko Delaware, Marekani. Napenda kutuma salamu kwa wazazi wangu Tanzania, baba na mama Mr na Mrs Reumbiza na baba, Mr. na, na kaka yangu Dr Patrick na kaka yangu Edmund, South Africa, kaka yangu Florian, Bangkok, kaka yangu Roland, London, kaka yangu Anton, Texas, na kaka yangu mwingine Victor yuko hapa Delaware, na yeye ningependa kuwasalimia na ndugu zangu uh, wakwe zangu Mr na Mrs Mtegeki na familia yao nzima na ndugu zetu wengine wote ambao sijaweza kuwataja lakini wote nawatumia salamu, na ningependa kuwapa ujumbe tu kwamba tunawapenda, tuendelee kukaa pamoja kwa amani, na katika wakati huu wa korona tunaomba tukae salama, tufate tufate sheria za madaktari na Mungu wa kupenda, tutakuja kuonana hivi karibuni. Asante sana namnamnam nam, nam. Basi baada ya kupata salamu kwa njia ya simu leo, ni wakati mwingine tena kupata kibao kingine cha muziki kutoka hapa Washington DC. Namwona Mr TZ huyu akishirikiana naye Enok bila na kitu mtoto mapenzi yake. Hichi kitu kinalamba kweli kweli, sio mchezo, kimebamba. Msikilizaji wanakuambia basi, pata vitu kutoka hapa idhaa yake. Jumbe Hamza kutoka hapa akushirikinana Enok Bera wakishusha vitu kweli kweli ndani ya salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili yes, ya sauti ya Amerika. Lizaji, tunakamilisha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili yes, ya sauti ya yes, ya Amerika. Kwa niaba wenzangu wote hapa studio, langu jina Sunday Shomari tusikose endelea kusikiliza vipindi vingine vya sauti Amerika. Namna Yemi Alade na Angeliki Kijo wanakuja kukamilisha kipindi hiki. Kwa heri kwa sasa, bye bye. Ifuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Muungano wa NATO umepanga kujadili kutathmini dhana ya mkakati wake wakati viongozi wa muungano huo pamoja na rais wa Marekani Joe Biden watakapokutana kesho Jumatatu mjini Brussels. NATO mara ya mwisho kuufanyia marekebisho waraka wake wa malengo ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi. Vitisho vya usalama na changamoto zinazoukabili muungano huo vimebadilika tangu wakati huo kwa mujibu wa katibu mkuu wa NATO, rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kupeleka kikosi maalum cha wanajeshi wa Marekani nchini Kenya ili kusaidia eneo hilo katika kukabiliana na ugaidi, gazeti la Sunday Nation la Kenya limeripoti kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Katika barua yake kwa bunge la Marekani ambayo gazeti hilo imeiona, rais Biden amesema kwamba ameidhinisha upelekaji wa kikosi cha operesheni maalum huko Kenya ambacho kilitarajiwa kushirikiana na jeshi la kenya katika kupambana na al-shabab bunge la israel hivi leo linatarajiwa kuidhinisha uundaji serikali mpya na kumaliza utawala wa miaka kumi na mbili wa waziri mkuu benjamin netanyahu serikali inayotarajiwa imeundwa na ushirika wa vyama ambapo ina wingi mdogo wa kiti kimoja katika bunge hii pia itamaliza zaidi ya miaka miwili ya mkwamo wa kisiasa ambapo chaguzi tatu zilipelekea kuto kukamilika inavyostahili Saudi Arabia imetangaza jana Jumamosi kuwa ibada ya hija mwaka huu imewekewa idadi isiyozidi watu elfu sitini, wote wako ndani ya ufalme huo kutokana na kuendelea kwa janga la virusi vya korona. Tangazo hilo lilitolewa na ufalme huo linakuja baada ya hatua kama hiyo kuchukuliwa mwaka jana kuhusu ibada ya hija kutokana na virusi lakini bado iliruhusu idadi ndogo ya waumini kushiriki katika ibada hiyo. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.