It's... Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa ni saa 10 na nusu za jioni, saa za Afrika Mashariki, saa 9 na nusu Afrika ya Kati. Leo ikiwa ni siku ya Jumatatu, tarehe 14 Juni mwaka 2021. Anayokaribisha nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu, jina Sunday Shomari na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Leo tukiwa tunazo taarifa mbalimbali kuanzia huko DRC ambapo wakazi wa Kivu Kusini wameandamana leo kutaka serikali kuwalinda maalbino. Tutakuwa pia na kipengele cha barazani ambapo tumeuliza unasemaje kuhusu familia zinazowalazimisha watoto kufanya kazi ili kukidhi mahitaji ya nyumbani. Tutakuwa pia na makala ya hoja kwa hoja. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, tuende kuangalia hii leo. Baada ya jana limwengu kuadhimisha siku ya maalbino duniani, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maalbino wamefanya maandamano hii leo mjini Bukavu kushinikiza serikali iwalinde na usalama wao ambao unazidi kuzorota kila mara katika mkoa wa Kivu Kusini. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anayo taarifa ifuatayo. kupitia sauti za ngoma vuvuzela na kadhalika, maalbino wa mji wa Bukavu walizunguka katika barabara kuu Patrice Emery Lumumba wakiwa na mabango kulikoandikwa ujumbe wa kutaka walindiwe usalama wao. Takwimu za shirika la kutetea haki za albino maarufu apya zinampa uoga kiongozi wa shirika hilo Juvenal Bushule. Nakuwa na hesabu ya maalbino 29 wanja walishakufa wali, wali na makaburi za maalbino ambazo zimekwisha zime bomolewa kwa kutafuta mifupa ya maalbino ambao walishakufa walishafikia ya, uh, wa, na mbili. Shirika hilo la kukuza ushirikiano na kutetea haki za albino linasikitika kuwa hadi sasa watoto wengi wa albino hawaendi tena shuleni katika vijiji vingi vya Kivu Kusini kwa hofu ya kuwindwa na wahalifu. Shirika hili linahakikisha kwamba hapa Kivu Kusini kuna maeneo ambamo kutokana na kuwaogopea watoto wao, wazazi wengi wa albino huwafungia nyumbani watoto wao au pangoni. Baada ya maandamano hayo maalbino walikutana katika chumba cha DFF cha kanisa la Kipentekost Williams Park lililowasaidia kifedha na kuhamasishwa kuhusu haki zao na namna ya kuzidai. Wametoa pia malalamiko kuhusu ukosefu wa dawa au mafuta ajili ya ngozi za miili yao wakitaka jamii na mamlaka ya kiserikali kuwapa msaada wa aina yoyote ile katika utetezi wao. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia walioshiriki kwenye maandamano hayo walitaka kuona pia maalbino wakiendelea mbele zaidi hadi kufikia kwenye ngazi za uongozi wa kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jean Mjijima ni kiongozi wa huduma ya STP ya kanisa la witamsepake mjini Bukavu. Tunahitaji tuwaone sababu nao wana akili sana, na wakati wanaleta mchango yao kabisa, inchi itajengwa. Tunahitaji serikali yetu ya Kongo ijue kwamba maaliminoso wako pale, bengine balishasoma, wana ujuzi mwingi sana, wana nguvu tena, wanapenda watu nao waingizwe katika uongozi kabisa kusudi tuone kama watatusaidia kutatua hizi shida ambazo ziko katika nchi yetu ya Kongo. Kumepita miaka mitatu tangu watu saba walipokamatwa na kutiwa nguvuni katika vijiji vya Nyantende, Mumosho, Kavumu na Nyangezi ndani ya wilaya za Kabare na Walungu, wakishtakiwa kufanya mashambulizi dhidi ya albino na uharibifu wa makaburi yao, lakini miezi michache baadaye walidaiwa kuachiliwa huru kwa mafadhaiko ya baadhi ya wakazi wa Kivu Kusini. Sasi za kiraia zinaendelea kusema kwamba hivi sasa watu hao waliowachwa huru wanatishia familia za waasirika wa albino kwa vile wamewapeleka mbele ya vikosi vya usalama. Umoja wa Mataifa umethamini na kutambua haki ya albino hadi kufikia kiwango cha kuteua siku ya Juni 13 kila mwaka kuwa ndiyo siku ya kuhamasisha binadamu kupambana dhidi ya ubaguzi wa albino. De La Chunce, sauti ya Amerika. Basi tukiondoka DRC tuelekee Misri ambako Bunge la Mataifa ya Kiarabu limetaja kusimama bega kwa bega na Misri pamoja na Sudan katika mzozo wa bwawa la Ethiopia. Hayo yanajiri wakati ambapo zimebakia siku chache tu kwa Ethiopia kuanza tena kwa mara ya pili shughuli ya kujaza maji kwenye bwawa lake hilo. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ametuandalia ripoti ifuatayo. Spika wa Bunge la Mataifa ya Kiarabu Adil bin Abdurahman El Asumi ametaja msimamo wa bunge lake unaounga mkono ujumbe wa Misri uliotumwa kuelekea baraza la usalama la kimataifa kuhusu misimamo ya Ethiopia inayokosolewa na kupingwa vikali na upande wa Misri pamoja na Sudani katika majadiliano ya kutafuta ufumbuzi wa mgogoro wa bwawa la Ethiopia. Eliasumi ameongezea kusema kwamba anaitaka Ethiopia kuitikia kile alichokiita kuwa ni sauti ya hekima na wito wa kidiplomasia unaoongozwa na Misri ili kuelekea kwenye makubaliano ya kikanuni juu ya bwawa hilo. Kadhalika, spika huyo amesisitiza kuwa bunge lake halitozorotesha juhudi zinazotolewa na mabunge mengine kimataifa na kijimbo, ili kwenda sambamba na hatua zinazopigwa na Misri na Sudani katika kufikia makubaliano yanayochunga masilahi ya nchi tatu, kwa kukaribia kufika muda iliyotangaza Ethiopia wa kujaza tena maji katika bwawa lake. Wachambuzi wanaotazama msimamo wa mataifa ya kiarabu kuwa ni namna moja au nyingine inayoweza kuiwekea mbinyo ya Ethiopia. Alhakika, Alarabi... anasema Biswabaha Musa, mtafiti wa masuala ya Kiafrika, kwamba kwa hakika huo ni ujumbe mzito ndani ya wakati huu kwa kuwa msimamo wa kiarabu wa pamoja ni wenye kuziunga mkono Misri na Sudani. Aidha, Biswabaha anasema kwamba Ethiopia tangu mgogoro huu uanze hajapata tajiriba yoyote kama hii na akiamini kuwa hivi sasa hakuna muda wa kutosha wa kufanya mazungumzo, bali kinachotakiwa ni msimamo wa pamoja na kuzidisha mashtaka mbele baraza la usalama la like kimataifa. Kwa mujibu wa bunge la mataifa ya Kiarabu ni kwamba hapo kesho siku ya Jumanne utafanyika kikao kisicho cha kawaida cha mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya Kiarabu ili kujadili kwa kina kadhia hii ya bwawa la Ethiopia. Ndani ya wakati huu uungwaji huu mkono wa kimataifa na kijimbo kwenye kadhia hii ndiyo kile ambacho Misri na Sudani ilichokitaka kupitia tamko lao la pamoja mjini Khartoum wiki iliyopita wakati waziri wa maji na waziri wa mambo ya nje wa Misri walipofanya mazungumzo na wenzao nchini Sudani. Asante sana shafi mbinda. Msikilizaji uendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi mwenzangu Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Muungano wa mataifa wanachama wa NATO utajadili kutathmini hati yake ya kimkakati, wakati viongozi wa muungano huo akiwemo rais wa Marekani Jo Biden wanakutana leo mjini Brussels. Neto mara ya mwisho kuuboresha waraka huo ilikuwa mwaka 2010 ukielezea lengo lake. Katibu mkuu wa Neto Jens Stoltenberg anasema vitisho vya usalama na changamoto zinazoikabili Neto zilibadilika tangu wakati huo. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Ijumaa, Stoltenberg alisema kwa mfano, dhana ya kimkakati hivi sasa haihitaji kamwe China. Suala la mabadiliko ya hali ya hewa halizungumziwi hata kidogo na uhusiano kati ya NATO na Russia ulikuwa katika hali tofauti wakati huo ikilinganishwa na hivi sasa. Stoltenberg ameongeza kuwa hivi leo uhusiano wao na Russia sio mzuri kabisa tangu wakati wa enzi ya vita baridi, na mashambulizi yasiyokuwa ya kawaida ya udukuzi wa mitandao pamoja na changamoto nyingine nyingi vilibadilika kwa kipindi cha miaka kadhaa. Serikali mpya ya Israeli imeapishwa jana Jumapili na hivyo kumaliza uongozi wa miaka kumi na miwili wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na kumfanya Naftali Bennett kiongozi wa chama kidogo chenye msimamo mkali wa kidini kuwa mkuu mpya wa serikali ya taifa hilo la Kiyahudi. Kwa mujibu wa mkataba wa kushirikiana madaraka ulioafikiwa na vyama vinane vya siasa, Bennett atakuwa waziri mkuu kwa kipindi cha miaka miwili. Bennett mwenye umri wa miaka 49 ni mshirika wa zamani wa Netanyahu na aliwahi kuhudumu kama waziri wake wa ulinzi mwaka 2019, 2020. Baada ya miaka miwili, nafasi yake itachukuliwa na Yair Lapid mwenye umri wa miaka 57 ambaye alichangia kufikiwa kwa makubaliano ya kumwondoa Netanyahu. Netanyahu ambaye alijaribu kuugawanya muungano wa vyama vinane uliomwondoa mamlakani atasalia kuwa kiongozi wa upinzani kadhalika anakabiliwa na kesi ya ufisadi. Kiongozi wa Myanmar aliyeondolewa madarakani Ang San Suki leo amefikishwa mahakamani katika mji mkuu wa nchi hiyo akikabiliwa na mashtaka kadhaa yanayohusiana na ufisadi yaliyowasilishwa dhidi yake na utawala wa kijeshi ambao alichukua madaraka zaidi ya miezi minne iliyopita. Suki mwenye umri wa miaka 75 anakabiliwa na mashtaka ya kumiliki kinyume cha sheria vifaa vya mawasiliano visivyokuwa na kibali na kukiuka masharti ya kupambana na janga la Covid 19 wakati alipofanya kampeni ya uchaguzi wa bunge mwaka jana. Mawakili wake waliwaambia waandishi wa habari kwamba wanatarajia kesi hiyo itaendelea kusikilizwa hadi mwishoni mwa mwezi Julai. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel anazuiliwa tangu tarehe mosi Februari wakati serikali yake ya kiraia ilipoondolewa madarakani miezi mitatu baada ya chama chake National League for Democracy kupata ushindi wa kishindo kwenye uchaguzi wa bunge. Viongozi wa kijeshi wanamshutumu pia Suki kwa makosa kadhaa ikiwemo kukubali malipo ya pesa haramu taslimu dola laki sita pamoja na kilo 11 za dhahabu. Phil Robertson, naibu mkurugenzi wa shirika la haki za binadamu katika Human Rights Watch kanda ya Asia, Leo amesema katika taarifa kwamba mashtaka yote hayo yanatakiwa kufutwa, na hivyo Suu Kyi aachiliwe huru mara moja bila masharti yoyote. <muchas> na baada ya habari za dunia sasa basi, moja kwa moja tuelekee kwenye mada yetu ya barazani, ambapo hii leo unasimuliza kwamba unasemaje kuhusu familia zinazolazimisha watoto kufanya kazi ili kukidhi mahitaji ya nyumbani. Haya basi, tuungane kwanza masikaji wetu waliotupa maoni yao kwa njia ya simu, halafu Patrick utaanza wale waliotuma ujumbe kwenye Facebook. Kwa majina mi naitwa Kaidi Ngodoro, napatikana kijiji kimoja koma hapa nchini Tanzania, mkoa wa Geita. Kama nilivyotoa maoni yangu kwamba wanaotoa ajira kwa watoto wadogo hawana utu wa kibinadamu. Watu hao wanastahili wana kupewa adhabu, kushtakiwa makawani na kupewa adhabu kali maana wanafanya kitu ambacho ni cha unyanyasaji wa watoto wadogo. Mimi ni Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mii nadhani huu ni udhalilishaji dhidi ya watoto, ni kuwanyanyasa, ila yani, kuna kuna mara maisha ndiyo yanasukuma mtu kufanya hiyo, kwa sababu ukiangalia kama hali ilivyo hapa nyumbani, watu wa walikuwa wakifanya kazi za shamba, watoto walikuwa mjini wakisoma, anapotoa mimea yake shambani, analipa ana karo za shule hata leo watu wamefukuzwa mashambani, watu wote wamekaa hapa mjini, lakini kupata chakula inakuwa vigumu, na ndio maana unaona mtu anamsukuma hata mtoto kufanya kazi ile ambayo angeweza kufanya kwa sababu ya ugumu wa maisha ambayo ulikuwa ndani, japo alikuwa akimwalea watoto wake vizuri. Na kuna mengi ambayo ni maisha, kwa sababu hakuna mtu ambaye anaweza akamsikiria mtoto huruma kuliko mzazi wake hasa. Na wanasema kwamba ni shirika la, la kuwachunga watoto, hawawezi waonea huruma kuliko wazazi wao, ila ugumu wa maisha kuna mara ndio unasukuma watu kuwa kama hawaheshimu haki za watoto. Kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kuhusu wale ambao wanalazimisha watoto kufanya kazi ni kwamba wanaenda kinyume na haki za watoto na kulazimishwa mtoto kwa njia yote ile, iwe ni katika maslahi ya kivita, iwe ni katika masilahi yeyote ile, inaendana kinyume na haki za watoto. Ndio maana ningependa tu kuhimiza wale watu wote ambao wana jukumu ya kuweza kulea watoto waweze kuhakikisha kwamba wanaheshimu haki za watoto, waweze kuhakikisha kwamba mtoto, kila mtoto anapewa haki ya kujilinda na aweze kuheshimu haki zaidi, ili kuhakikisha kwamba watoto wanakuwa katika njia iliyo bora zaidi. Sawa kabisa, asante sana wasikilizaji mliotuma ujumbe kwa njia ya simu na waliotuma ujumbe kwenye Facebook. Naanza naye Bienvenu Shamukungu kutoka Kibirizi, DRC Kongo, yanasema hayo yote yanatokana na umaskini. Pia wazazi wamekemea sana watoto, ila wazazi pia wamekimbia majukumu yao. Victor na Mujabi kutoka DRC anasema upande mwingine tu wakubali hivyo sababu ya umaskini unaokithiri ila ni kinyume cha sheria ya kimataifa inayolinda watoto. Naye Ali Mrangi Gigiri Mresa anasema yeye ni mdau asiyechuja wa salun Mabibo huko Dar es Salam, Tanzania. Anasema hatua ninayochukua ni kwenda kwenye vyombo vya sheria na haki, ili kukomesha uonevu huo dhidi ya watoto kupewa majukumu ambayo hayaendani na umri wao. Sawa kabisa. Basi nikiangalia kwa upande wangu, walituma ujumbe kwenye Facebook, ni naye Obiero Odinga katoka kule nchini Kenya, anasema: siwezi nikaingilia watoto wa watu na familia zao, wanachopitia wanafahamu wenyewe. Mimi mwenyewe nilipokuwa mdogo nilijishughulisha sana mambo ya kusaidia kuleta riziki nyumbani kwetu, iweje leo nipinge? Siku hizi pia kama si zamani ambapo mtoto wa familia alikuwa ni mtoto wa kijamii. Haya basi tusikilize maoni mengine. Robert Cherioti akitoka kule Kenya anasema watoto wote lazima waende shule, ila umasikini nchini Kenya unachangia watoto wengi kutokwenda shuleni na kuishia kwa vibarua vya sulubu. Naye Grace Nsekanabo kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, mimi nafundisha watoto kwamba hawawezi kutumika kwenye hizo ajira kabla ya umri wao. Wazazi nao wakomeshe hizo ajira ambazo zinawaharibu watoto wetu, vilevile watimize matakwa yao ya kulea watoto, kuepuka kwenda kwenye ajira kabla ya umri wao naye malikwisha kuisha Alexis na kamilisha naye akiwa ya kule Kambale, DRC, anasemaimi kama msimamizi wa shirika la watoto tunaheshimu haki ya mtoto. Yule anayeajiri mtoto akionekana amevunja sheria itamhukumu, lakini kwanza tunahimiza raia na kuonyesha mtoto ni nani, nafasi ya mtoto iko wapi. Sante sana. Basi tukiachana na barazani, naona wakati umewadia wa kupata muziki. Tunamwona hapa Olakira akishirikiana na Zuchu. Wanakuja na wimbo Sere, sikiliza wimbo huo. you. You. mazuri kabisa, msikilizaji, akituweka. Huyu si mwingine Ulakira kushirikiana na Zuchu na Kitusiri, kutoka hapa VOA Express. Basi, baada ya ngoma hiyo, msikilizaji, umewatia ule wakati wa hoja kwa hoja, ambapo tunaelekea nchini Kenya. Viongozi wa kisiasa nchini humo wamedokeza nia ya kufufua muungano wa upinzani maarufu kama NASA uliosambaratika mara tu baada ya kushindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kenya inapoelekea kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao, raia walibagumzwa kuhusiana na hoja ya kufufua NASA. Tuwasikilize. Nikisema kwa mfano, vile sasa mheshimiwa Uhuru Kenyatta anaondoka, umfu wa NASA uliza kuwa rahisi zaidi, kwa maanake Uhuru amebakia na option mbili peke yake. Mojawapo ni aseme Ruto tosha, ama aseme Odinga tosha. Akimluzi Odinga hata kuwa na ushawishi katika serikali ya Ruto. So lazima aonyeshe msimamo wake, na huo msimamo, kama Raila alikaa wengine hapa kwa Jubilii, kuwe na Jubilii a na Jubilii b, basi lazima arudi atengeze NASA na hilo ni jambo ambalo lawezekana. Mimi kwa majina ni Steven Katana Mramba. Kuna ugumu sana, kwa sababu muungano wote ama chama chochote kile huwa ni wanachama na wanachama, si Kalonzo na Raila, wanachama ni wa Kenya. Kulingana na vile mambo yalivyo, ni ngumu, kwa sababu chama kinatengenezwa ama muungano baadae unasambaratika bila sababu za kueleweka kwa mwananchi kama mpigaji kura. Miezi michache tueleke kwa uchaguzi Ndo wanaleta mambo ya kufufua hiyo, tayari inamaanisha kwamba hawana mipango yoyote kuhusu mwananchi wa kawaida. Hiyo ni mambo yao kibinafsi, Political survival. Uchaguzi umekaribia, kuna kukorogeka kwa baadhi ya viongozi wao wakubwa, ndio maana wanajaribu kila mbinu kuona 2022 watakuwa wamejipanga vipi. natakana chama kiwe malengo muhimu ni mwananchi, kama vile unavyosema rafiki yangu, ndio mwananchi kawaida amezoea kuhusishwa kama jambo lishatengenezwa limekuwa tayari lakini mwananchi wa Kenya akiachua kuwa atengeze jopo yeye na hili jambo lisukumwe mpaka liwezekane, haliwezekani. Na hiyo ndo, wananchi wengine wale ambao wanaelewa ama wanakerwa na mambo kama haya, sasa inakuwa sasa wanaona kwa nini mwananchi asihusishwe nao, tumepevuka kisiasa. Hata kama kuna wengine labda hawajapevuka, lakini kuna baadhi ya Wakenya wengi wamepevuka na wanaona hiyo siasa hiyo ya kuchezeana kwa malengo ya wale wakubwa wetu ama viongozi wetu, basi naona itakuwa si vizuri hata tupelekwe vile tunavyotaka. Kuna kuna vile tunavyosema ya kwamba wananchi wamechoka, wananchi wamechoka, lakini vyama ambavyo vitaunganishwa kwa NASA vigogo wao wako na ushawishi kutoka zile sehemu wanazotoka. Wakisema wafufue NASA wataangalia tu takwimu zinaonyesha vipi. Nia ya NASA ni, ni, ni chombo ambacho kitatumiwa kumfanya Raila Odinga na Kalonzo waingie mamlakani na vyama vingine. Mimi, bwana mwenzangu, unaona hata kama nasi itafufuliwa ile nguvu iliyoko nao mwaka 2017 b sidhani kama itakuwa na nguvu ile sawa na ile, kwa sababu wale principals wengine kama Wetangula, Mudavadi tayari amepinga. Kwa sababu gani? Hakuna uaminifu. Raila akumsaliti Mudavadi, Mudavadi anamsaliti Raila. Kwa hivyo mimi nasema kwa kweli siasa yetu ya Kenya ni kusalitiana. Sasa <laughs> mimi nakwambia, NASA bado inawezekana, kuna ugumu. Kwa sababu kwa nini? Kitu tumekiunda Muungano tumeuunda hatujatimiza lengo letu la kuchukua serikali, tumeenda msambaratisha muungano huo. Vyama vyetu vya Kenya ni vyama vya muda. Asante sana. Basi, baada ya kupata hoja kwa hoja nanuliwa naye Liberty Collins Adede, tuelekee basi kuangalia yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii, na mwana mwenzangu Patrick Ndwima na mzee mzima yuko tayari kutujuza yale yanayojiri. Kwako Patrick, yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari gazeti la Global Publishers limeandika taarifa ya msichana Marekani aliyepata umaarufu kwa kitendo cha kurekodi video wakati Marekani mweusi George Floyd akiuawa na afisa wa polisi katika mji wa Minneapolis mwezi Mei mwaka jana. Darnella Frazier ameula baada ya kushinda tuzo maalum kutoka kwenye tuzo za Pulitzer zilizotolewa usiku wa kuamkia Jumapili. Tuzo za Pulitzer ndizo tuzo za kifahari zaidi katika uandishi wa habari nchini Marekani. Bodi inayoratibu tuzo hizo ilisema Darnella ambaye sio mwandishi wa habari lakini aliheshimiwa kwa ujasiri wa kurekodi mauaji ya George Floyd, video ambayo ilichochea maandamano dhidi ya ukatili wa polisi ulimwenguni, ikionyesha jukumu muhimu la raia katika harakati za waandishi wa habari za ukweli na haki. Kutokana na tuzo hiyo, sasa Darnella amekuwa maarufu duniani, lakini kabla ya hapo hakuna aliyemfahamu. Je, ulikuwa unajua kwamba Afrika kuna rubani wa ndege aliye na umri mdogo? Naye si mwingine ni Captain Graham Shema kutoka Uganda. Graham ana umri wa miaka saba tu, lakini ni fahari ya Uganda kwa sababu anapendwa na vyombo vya habari na pia watu wa taifa lake. Kufuatia safari yake ya kwanza ya ndege akiwa rubani mdogo zaidi, amekuwa gumzo nchini mwake watu katika nchi yake ambao wamevutiwa na uwezo wake kama rubani mchanga wamempa jina la Nahodha kwa sababu yeye ni rubani aliyefanikiwa sana akiwa mdogo zaidi. Awali, Graham alirusha ndege tatu za injini moja za viti vinne zinazojulikana kama 172 Cessna wakati bado ni rubani wa mafunzo. Baadaye ndipo akaweza kurusha ndege kadhaa, jambo lililosababisha watu wengi kumtambua na kujulikana kote ulimwenguni. Graham mwenye vipaji vingi ana shauku kubwa wa rubani wa ndege kwa muda mrefu na anatarajiwa kuwa mwanaanga na kusafiri kwenda sayari ya Mars katika siku zijazo. Global Publishers imeandika pia ripoti kuhusu kifaa cha CPR kilichotumiwa kunusuru maisha ya mchezaji wa Denmark ambaye alianguka hafla uwanjani baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo. Mashabiki wa kandanda wiki iliyopita walipatwa na huzuni baada ya mchezaji wa timu ya taifa ya Denmark Christian Eriksen kupata mshtuko wa moyo, cardiac arrest, na kuanguka uwanjani akiwa anachezea nchi yake dhidi ya Finland katika mechi ya kuwania kombe la Euro elfu mbili na ishirini. Mchezaji huyo ambaye pia anachezea klabu ya Inter de Milan ya huko Italy nusra apoteze maisha iwapo asingepatiwa huduma ya kufufua moyo na mapafu viweze kufanya kazi tena, yani CPR kwa mujibu wa daktari wa timu yake Morten Bosen alisema, Erikson alikuwa amepoteza fahamu kabisa, tukampatia huduma ya kwanza ya kuuisha moyo na mapafu CPR ili moyo huanze tena kufanya kazi, alikuwa amepata mshtuko wa moyo, Bossen alisema. Asante ah, sana Patrick. Basi kabla ya kukamilisha VOA Express msikilizaji, tuangalie swali ambayo tumeuliza kwenye mtandao wetu wa Facebook na majibu yamiminika kweli kweli, swali linasema Je, katika eneo lako unachukua hatua gani kukomesha ajira kwa watoto? Kwako Patrick. Majibu ya wasikilizaji kuhusu swali tulilouliza, namwona huyu Emmanuel Charles Macmasey kutoka Wasakatonge, Dodoma, Tanzania. Yeye anasema kwanza ni kutoa taarifa kwa mamlaka za serikali, pia kukemea pakubwa katika jamii inayonizunguka. Saidi Kidami anasema mimi kama mimi natengeneza njia za mtoto kuja kuajiriwa Haya basi, nikiangalia kwa upande wangu mimi, ninayemalikuisha Alexis Kambale kutoka Kiwanja anasema kama msimamizi wa shirika la watoto tunaheshimu haki ya mtoto, anayeajiri mtoto anavunja sheria. Dominic Kimetu anasema kwangu mimi, nanunua shamba kubwa ni waajiri wazazi, walete watoto ili kuondoa shida, na wachukue au wapa ajira, tuondoe tatizo hili. Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema hakuna mtu ambaye anaweza kuwa na huruma asiyekuwa na huruma na mtoto kuliko mzazi wake, ila anasema vita na ukosefu wa ajira ndio unasukuma watu kwa pao watoto kazi. Basi hadi hapa ndipo tunafikia mwisho wa VOA Express hivi leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.