Iad, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni ya Jumatatu, tarehe kumi na nne Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Jina langu ni Sandei Shomari. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Dodoma FM Tanzania, Redio Vision Shala kule Bukavu DRC na Redio Citizen pamoja na Redio Kaya nchini Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. <muchos> kati ya yale itakayosikia viongozi wa vijana mkoa wa Ituri na Kivu Kaskazini omba serikali ya nchi hiyo kupitia jeshi lake kuwashirikisha vijana hao katika swala la kutafuta usalama. Katika ripoti nyingine, serikali mpya ya Israel imeanza rasmi kazi hii leo kwa kukutana na rais Reven Rivlin nyumbani kwake, siku moja baada ya kula kiapo. Hizo ni baadhi ya ripoti itakazosikia katika matangazo yetu ya leo yanahudumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa, Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Muungano wa Mataifa wanachama wa NATO utajadili kutathmini hati yake ya kimkakati wakati viongozi wa muungano huo wakiwemo rais wa Marekani Joe Biden wanakutana leo mjini Brussels. NATO mara ya mwisho kuuboresha waraka huo ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi ukielezea lengo lake. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg anasema vitisho vya usalama na changamoto zinazoikabili NATO zilibadilika tangu wakati huo. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumaa, Stoltenberg alisema kwa mfano, dhana ya kimkakati hivi sasa haihitaji kamwe China. Suala la mabadiliko ya hali ya hewa halizungumziwi hata kidogo, na uhusiano kati ya NATO na Russia ulikuwa katika hali tofauti wakati huo ikilinganishwa na hivi sasa. Stoltenberg ameongeza kuwa hivi leo uhusiano wao na Russia sio mzuri kabisa tangu wakati wa enzi ya vita baridi, na mashambulizi yasiyokuwa ya kawaida ya udukuzi wa mitandao pamoja na changamoto nyingine nyingi vilibadilika kwa kipindi cha miaka kadhaa. Benki kubwa za maendeleo kutoka mataifa tajiri duniani leo zimeahidi kuwekeza dola bilioni 80 kwenye makampuni ya Afrika na miradi mingine katika miaka mitano ijayo. Shirika la kimataifa la fedha IMF lilikadiri kuwa nchi za Afrika zinazopatikana katika jangwa la Sahara zitahitaji msaada wa ziada wa dola bilioni 425 kati ya hivi sasa na mwaka 2025 kupambana na janga la COVID-19 na kupunguza viwango vya umaskini vilivyoongezeka kutokana na janga hilo. Kanda hiyo imetaabika sana kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na ni kwa mara ya kwanza taasisi za maendeleo kutoka Marekani, Ulaya na nchi nyingine tajiri za kundi la G7 kutoa ahadi ya pamoja ya dola bilioni 80 kwa bara la Afrika. David Marshik, afisa mkuu kwenye taasisi ya Marekani inayohusika na ufadhili wa maendeleo ya kimataifa anasema kuwekeza zaidi barani Afrika hivi sasa ni kipaumbele chini ya utawala wa rais Biden. Rais wa zamani wa Zambia Kenneth Kaunda, ambaye ana umri wa miaka 97, anapewa matibabu ya ugonjwa ambao haukutajwa kwenye hospitali ya kijeshi ya mjini Lusaka, ofisi yake imesema leo. Kaunda aliiongoza Zambia tangu mwaka 1994 wakati taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipojipatia uhuru hadi mwaka 1991 ni miongoni mwa mashujaa wachache walioikomboa wa Afrika ambaye bado yuko hai. Msaidizi wake Rodrik Ngolo amesema katika taarifa kwamba Kaunda amekuwa hajisikii vizuri na amelazwa katika hospitali ya maina soko mjini Lusaka. Taarifa ya Ngolo inasema Mheshimiwa Kaunda anaomba Wazambia wote na jumuiya ya kimataifa kumwombea wakati timu ya madaktari inafanya kila kitu kuhakikisha anapona. Darzeni ya makundi ya kutetea haki za binadamu yamekosoa uamuzi wa Ugiriki kuitaja Uturuki kama taifa salama la kurudisha tena wakimbizi ambao wamekataliwa hifadhi katika nchi nyingine. Makundi hayo ya kutetea haki za binadamu ikiwemo wafanyakazi wa shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka kitengo cha Ugiriki na kadhalika Helsinki Monitor na makundi mengineo yanayounga mkono wanawake yameeleza kuwa watu wanaotafuta hifadhi nchini Uturuki ambao hawatoki nchi za umoja wa Ulaya huwa hawapewi ulinzi wa kimataifa kama ilivyoagizwa kwenye mkataba wa kuwalinda wakimbizi wa mwaka 1951. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa ya pamoja, mashirika takriban 40 yameeleza kuwa hapo mwezi Machi Uturuki ilitangaza kuwa inajitoa kutoka kwa makubaliano ya mkataba wa Istanbul, na hivyo hawatakuwa wakitoa ulinzi kwa waathiriwa wa ghasia za kijinsia. Makundi hayo ya kutetea haki za kibinadamu yalieleza kuwa ripoti kadhaa katika miaka hivi karibuni zimeonya kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi Uturuki na hata kwenye maeneo ya kivita huko Siria. Wizara ya uhamiaji ya Ugiriki wiki iliyopita imechukua msimamo mpya ikitangaza Uturuki kama taifa salama kwa watafuta hifadhi kutoka Siria, Afghanistan, Pakistan, Bangladesh na Somalia. Wizara hiyo imeeleza kuwa kwa sababu ya dini yao, uraia wao na fikra zao za kisiasa, watu kutoka nchi zote hizo, hizo ni bora watafute hifadhi Uturuki kuliko Ugiriki. Ugiriki inataka kusafirishwa tena kwa haraka iwezekanavyo watafuta hifadhi hadi nchi jirani yake ya Uturuki. Kwa miezi takriban 15 iliyopita, Uturuki imekataa kuwaingiza tena wakimbizi takriban 1453 ambao maafisa wa Ugiriki walitaka kuwarejesha. Kwa mujibu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, takriban asilimia 47 ya watafuta hifadhi kwenye kisiwa cha Ugiriki ni kutoka Afghanistan, asilimia 15 wanatoka Siria na asilimia 9 wanatoka Somalia. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la biashara WTO leo amesema pingamizi za kibiashara zinazohusiana na upatikanaji wa vifaa vya afya vinavyotumiwa dhidi ya COVID-19 zimeongezeka na amezisihi nchi wanachama kuondoa pingamizi hizo wakati kunafanyika juhudi za kufikia makubaliano ya ugavi wa chanjo za COVID. Ngozi Okonjo Iewala amewaambia mkutano wa Umoja Mataifa kwa njia ya mtandao kwamba hali hiyo inaelekea kwenye njia mbaya, akimaanisha pingamizi kwenye bidhaa za biashara zinazohusiana na janga la covid. Ameongeza kuwa kuna haja ya kuondoa vizuizi hivyo ili tupige hatua kwa kupata kwa haraka bidhaa za matibabu na chanjo. Iye wala amesema pingamizi za biashara zilikuwa kwenye kiwango cha 109 wakati janga la covid lilipojitokeza mapema mwaka jana, na baadaye kiwango hicho kilishuka hadi 51, lakini tangu wakati huo kiliongezeka tena hadi 53. Wakati huo huo, ametoa wito kwa nchi wanachama wa WTO kufikia makubaliano kuhusu kuboresha upatikanaji wa chanjo za covid-19 ifikapo mwezi Julai. Kampuni ya hapa Marekani inayotengeneza chanjo ya covid-19 Novavax leo imesema awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo yake ya covid-19 imeonyesha kwamba chanjo hiyo ina ufanisi wa zaidi ya asilimia 90 kwa kukinga ugonjwa huo na aina mpya za virusi vya korona. Taarifa ya kampuni hiyo inasema utafiti ulihusisha zaidi ya washiriki 29 katika vituo 119 nchini Marekani na Meksiko, ikizingatiwa kuwashirikisha watu kutoka jamii na makundi yaliyoathiriwa zaidi na ugonjwa huo. Wakati hapa Marekani idadi ya watu wanaohitaji chanjo ya korona imepungua sana, mahitaji ya chanjo zaidi ulimwenguni bado ni swala nyeti, wakati nchi nyingi zinazoendelea hazijaanza kutoa chanjo. Chanjo ya Novavax, ambayo ni rahisi kuihifadhi na kuisafirisha, inatarajiwa kuwa na mchango mkubwa kwa kuboresha ugavi wa chanjo katika nchi zinazoendelea. Katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, mkurugenzi mtendaji wa Novavax Stanley Erk amesema dozi zao za kwanza zitapelekwa katika nchi zenye kipato cha kati na cha chini. China imelaani taarifa iliyotolewa jana mwishoni mwa mkutano wa nchi tajiri duniani za kundi la G7 ambayo iliikosoa Beijing juu ya rekodi yake ya haki za binadamu. Taarifa ya G7 imeitaka China kuheshimu haki za binadamu na haki za msingi za uhuru, hasa kuhusiana na jimbo la Xinjiang, pamoja na haki, uhuru na kiwango cha juu cha kujitawala kwa Hong Kong, kama ilivyoagizwa katika tamko la pamoja la China na Uingereza, wakimaanisha makubaliano ya mwaka wa 1997 ambayo yaliikabidhi China udhibiti wa Hong Kong kutoka kwa Uingereza. tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari uchukua uzito wa juu hii leo. Ni serikali mpya ya Israel imeanza rasmi kazi hii leo kwa kukutana na Rais Ruven Rivlin nyumbani kwake siku moja baada ya kula kiapo. Wa Israel wengi wamekuwa wakisherehekea mabadiliko hayo yaliyofikishwa ukingoni miaka kumi na mbili ya utawala wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu, aliyetawala kwa muda mrefu zaidi katika historia ya taifa hilo. Serikali mpya inayoleta kwa pamoja vyama vinane vyenye itikadi mbalimbali kwa mara ya kwanza katika historia ya taifa la Israel itaongozwa na tajiri na kamanda wa zamani kikosi maalum Naftali Bennett kwa miaka miwili. Abdu shakur abud atusimulia zaidi. Kiongozi huyo mpya mwenye umri wa miaka 49 anayekamilisha siku yake ya kwanza ya kazi hii leo kama waziri mkuu kwa kuwa na kikao cha kwanza cha baraza lake la mawaziri pamoja na kukutana kwa faragha na aliyewahi kuwa mshirika wake wa karibu Benjamin Netanyahu anayeondoka madarakani baada ya miaka kumi na miwili mara tu baada ya kuapishwa hapo jana waziri mkuu Naftali Bennett alitoa wito kwa vyama vinane vya serikali yake ya muungano kuacha kando itikadi zao na kufanya kazi kwa pamoja ili serikali hii iweze kufanya kazi vizuri. inatubidi sisi sote kujizuia na kuweka kando itikadi zetu za kisiasa. Bennett anayeongoza serikali ya thelathini na sita ya Israel tayari amekuwa na mazungumzo kwa simu na rais Joe Biden wa Marekani, ambaye katika taarifa baada ya kuapishwa kwa Bennett alisema anatarajia kufanya kazi naye ili kuimarisha kila fani ya ushirikiano wa karibu kati ya mataifa yao mawili waziri mpya wa mambo ya nchi za nje yair lapid aliyekuwa na jukumu la kuunda serikali hiyo mpya ya mseto anasema ameshakuwa na mazungumzo na waziri mwenzake wa marekani antony blinken na ameahidi kuimarisha uhusiano na marekani hasa chama cha democratic Democratic... usimamizi wa ushirikiano na chama cha Democratic cha Marekani kwa maoni yangu ulikuwa wa aibu na hatari. Tunabidi kufanya kazi kubadili namna tunavyofanya kazi nao na kujenga ushirikiano kwa kuheshimiana na pande zote. Yair amesema watarekebisha pia uhusiano wao na nchi za Umoja wa Ulaya na kuimarisha ushirikiano wake katika kanda ya Mashariki ya Kati. Mwanasiasa huyo wa sera za kati na kati atachukua nafasi ya waziri mkuu baada ya miaka miwili kufuatana na makubaliano yaliofikia katika muungano wao. Waisraeli wengi kwa ujumla wanasherekea na kufurahia mageuzi hayo, ingawa wengine wengi, wafuasi wa Netanyahu na wenye msimamo wa kati, wana wasiwasi juu ya makubaliano yaliyofikiwa kuunda serikali hiyo ya mseto. Maria, mkazi wa Jerusalem, anasema wanasherekea kwa sababu ni kitu kipya kabisa. It's something new, something fresh. Ni kitu kipya na watu wazuri na pande zote za nchi, nina maana kuanzia upande wa kulia hadi kushoto. Nadhani ni ndoto kila mtoto, watu wa dini zote na Waarabu na kila mtu kuwa katika serikali moja, ni jambo ambalo hatukudhania litaweza kutendeka. Viongozi wa mataifa makuu ya dunia wamepeleka ujumbe wa pongezi kwa serikali mpya, wengi wakieleza matumaini ya kuanzishwa tena utaratibu wa amani ya Mashariki ya Kati. Na viongozi wa vijana katika mkoa wa Ituri na kaskazini mwa nchi hiyo waomba serikali kupitia jeshi lake kuwashirikisha vijana katika suala la kutafuta usalama, kwani wao ni moja ya makundi wanaopata athari kati ya makundi mbalimbali mbali nchini DRC. Asteli Ripoti zaidi kutoka Goma. Kibira Ndole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aomba Rais Felix Tshisekedi kushirikisha vijana wa Ituri na wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini katika mchakato wa amani. Kama kumeonekana vijana waliingia katika kundi zinazomiliki silaha, ni kwa sababu vijana wameonekana kuwa wengi katika nchi yetu, lakini kunakosa siasa nzuri yenye kuwagharamia kuwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuwafunza vizuri na kisha kuwafunza, kuwatayarishia ni kazi gani wataifanya, kusudi walete mchango kwa ujenzi. Ni hii kwa, kwa, kwa fasi ya pili, kusudi vijana waweze kupewa kazi, wasiweze tena kusikia wale ambao wanawaita eti waende katika kundi zinazomiliki sala. Makundi mengi yenye silaha ikiwa inatumia vijana kwa sababu hawana ajira. Akisisitiza Gikibira Ndole uhusiano kati ya raia na, na, na, na, na, na serikali. Ndio mimi nalomba kama vile presidenti wa vijana kusudi ni hakikisha eti vijana wanaleta changamoto kabisa nyuma ya askari yetu iweze kuteketeza hiyo kundi haramu zinazopatikana katika jimbo letu, hata kuteketeza zaidi hizo kundi za ADF nalu na wale ma FDLR ambao inapita miaka na miaka kabisa wamegandamiza Wakongomani na wanaua Wakongomani, wakiacha ndugu zao katika nchi mahali ma ambapo walitoka. Rais Felix Chisekedi kwa upande wake amesema kwamba vijana watashirikishwa katika mikakati yote ya ujenzi kama vile ya kutafuta amani, na ikiwa yuko hapa eneo hili la mashariki ni kuamurisha jeshi kufanya lote liwezalo ili amani inapatikana, na ikiwa mauaji yanaendelea kwa sasa ni kwa sababu waasi wanataka kuonyesha kwamba wana nguvu, lakini serikali itawashughulikia hadi yule wa mwisho atakamatwa, amesisitiza Felix Tshisekedi. Wananchi wa kawaida bado wakisema kwamba wanahitaji maji, umeme. Ombeni Isa Jovi ni mkazi wa Goma. Tunaomba prezida atuletee amani katika mji wa Goma, aasiste wa sinistre ambao walipata probleme, nyumba zao zilirungula na volkani Nyiragongo. Pia tupate kura na tupate maji. Hiyo njo tunataka atutendee, tutakuwa tuna furahi na tutatosheka. Wengine wakisema kwamba uwepo wa Felix Chisekedi maeneo haya ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaweza kutatua tatizo mbalimbali mbali. Benjamin Bene Muhigo, halo presence ya raisi wetu tunaishukuru kwanza na tunasema asante kwake kufika kwake hapa mjini atatatua shida mingi sana. Chisekedi leo ametembelea watu walioasirika pamoja na kutazama lava kutoka mlima wa Nyiragongo eneo la Vuhene. Sauti Amerika, Goma. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunasikika kupitia washirika wetu Mishapi Redio huko DRC na UBC Redio nchini Uganda. Katika miaka iliyopita mahujaji na watalii walimiminika huko Aksum, mji mtakatifu katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Leo mitaa yake mingi ni tulivu na biashara nyingi zimefungwa kwa sababu ya zaidi ya miezi saba ya vita, vikihusisha serikali ya kitaifa na chama cha kisiasa cha mkoa kilichoongoza umoja wa utawala kwa miongo mitatu. Vita vinavyoendelea vijijini vinazidisha mvutano katika jiji. Mwandishi wa VOA Heather Mordok anaripoti na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Kwa Wakristo wa Orthodox wa Ethiopia, zaidi ya milioni arobaini ya idadi ya watu wa nchi hiyo na no watu wengi katika mkoa wa Tigray, Axum ndio mji mtakatifu zaidi duniani. Wanaamini kuwa ndio makazi ya sanduku la agano au amri kumi za Mungu na mahali ulipozaliwa Ukristo wa Ethiopia. Mungu atalinda sanduku la agano, lakini baada ya zaidi ya miezi saba ya vita, waumini wengi hapa ni familia zilizopoteza makazi yao kutoka mashambani. Waathirika wa vita wanaendelea kufurika hospitali Tulikuwa tukifanya kazi ya ujenzi tukijaza nguzo za zege wakati jengo lilipopigwa bomu na nikapigwa na bomu kwenye mguu huu, halafu tena huu pia. Kama tusipofungua maduka yetu, tunaweza kufa kwa njaa. Mambo yanabadilika katika vita hivi, watu walikuwa wakikimbia miji kwenda vijijini lakini sasa watu waliokimbia makazi yao wanakuja hapa na tunapaswa kuwatunza. Tunapaswa kufungua ili kuishi. Wasimamizi wa hospitali wanasema mbali ya wale waliojeruhiwa kutokana na vita, viwango vya vifo katika mkoa huo vinapanda kwa sababu vituo vya huduma za afya vimeharibiwa au kuporwa, na barabara nyingi za kuelekea hospitali katika miji mikuu zimefungwa. Wakazi wa Axum wanasema vurugu za hapa na pale zinaendelea huku biashara zikifunguliwa polepole. Biashara nyingi ziliporwa katika ghasia kali ambazo zilirindima katika mji wa mwishoni mwa mwaka jana, ambazo wenyeji wanasema ziliua mamia ya raia. Na mapigano yanaendelea kati ya wanajeshi wa kikosi cha ulinzi cha Ethiopia na Tigray People's Liberation Front au TPLF. Wanajeshi wa Eritrea wanapigana kuunga mkono jeshi ya serikali kuu, na pande zote mbili zina wanamgambo katika vita wakati serikali inasema Tigray ipo katika harakati za kupata nafuu, wenyeji wengi wanasema usalama wao na hali ya uchumi inazidi kudorora. Michezo ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo. Hali ya mchezaji wa Denmark Christian Eriksen inaelezwa kuimarika na kuwa njema toka alipopatwa na mshtuko wa moyo na kuanguka wakati timu yake ilipokuwa ikicheza mchezo wa ufunguzi wa michuano ya Euro 2020 dhidi ya Finland siku ya Jumamosi. Mkurugenzi wa mawasiliano wa chama cha mpira wa miguu cha Denmark, Jacob Hoya, leo amesema kwamba wamekuwa na mawasiliano na mchezaji huyo kwa siku za jana na leo. Kopa Amerika imeanza ambapo Brazil imeanza kwa karamu ya goli tatu eh, kwa bila katika ushindi dhidi ya Venezuela, timu ambayo wachezaji wake kumi na wawili pamoja na benchi la ufundi walikutwa wameambukizwa na virusi vya korona kabla ya mchezo wa ufunguzi wa kundi A ambalo pia lina timu za Colombia, Ecuador na Peru. Baada ya hayo moja kwa moja tuelekee basi huko Afrika ya Mashariki ambapo tunaungana naye eh, Dennis Wanyonyi ambaye anatueleza kwamba cheche za maneno kejeli na utani za mashabiki wa vilabu vya AFC Leopard na Gor Mahia zimeanza kuteka anga za soka nchini Kenya baada ya vilabu hivyo viwili vyenye idadi kubwa ya mashabiki kutinga fainali ya ngao. Ripoti kamili na Dennis Wanyonyi sasa ni wazi bayana kuwa fainali ya taji la ngao kwa maana betu ya shirika pita kasa kata na mnamo Julai nne itawakutanisha watano wa jadi AFC Leopards dhidi ya klabu ya, klubu ya Gor Mahia. Hii ni baada ya vilabu hivi viwili vyenye idadi kubwa ya mashabiki nchini Kenya kusajili ushindi katika mechi zao za nusu fainali kati ya vilabu vya Equity ya bitcom tawalia siku ya, ya, ya Jumapili. Hata hivyo, baadhi ya mashabiki wa vilabu hivi tayari wameanza kurushiana cheche za maneno kabla ya mpambano huo wa kukatana shoko huu, kila mmoja akijidaini mkali zaidi ya mwingine. Je, kulikoni? Waishe meji FC lazima watalamba. Wacha wajaribu kuleta kuku majini, tuone kama kuku ataogelea. Hako na mabawa, lakini kwa maji hawezi. Sisi ndio samaki wanasema ti, nyinyi ni kuku, lazima watawachinja. Sisi ndio tutawachapa vizuri watu ngojee dakika 90 minutes ndio tutajua Chui alifuzu finali hiyo kwa kuilaza klabu ya Wanabenki KCB magoli sita kwa tano huku klabu ya Gor Mahia ni vile kifuzu kwenye finali hiyo kwa kibandua klabu ya Bipco kwa jumla magoli manne kwa moja kupitia matuta ya penalti. Aidha, mara ya mwisho kwa vilabu hivi vile kukutana ilikuwa mwezi wa Februari mwaka huu kwenye mechi ya ligi kuu nchini Kenya Betting ambapo vilabu vyote vile vilitoka sare ya sufuri bin sufuri katika uga wa Kasarani. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi Nero Dennis Bonyo na hivi sasa tuelekee nchini Tanzania kwake George Njogopa, tuliza kimichezo anayeendelea nchini humo. Mashabiki wa soka nchini wameanza kurejesha matumaini makubwa kwa timu ya taifa Taifa Stars, ambayo hapo jana iliondoka na ushindi mnono dhidi ya timu ya taifa Malawi kwa kuichapa bao mbili kwa sufuri katika mchezo wa kusisimua uliofanyika katika dimba la Mkapa, mchezo uliokuwa wa kirafiki huko kila upande ukiwajaribu wachezaji wake kuelekea michezo ya kusaka tikiti ya kufuzwa katika kombe la dunia litakalofanyika huko Qatar. Hatua ya kutumia wachezaji chipukizi walionyesha uwezo mkubwa katika dimba ndiko kulikofanya mashabiki wengi wa soka kuipa heko timu hiyo ambayo katika mbio za kusaka tikiti ya kombe la dunia imepangwa na timu za taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Benin na Madagaskar. Na mwalimu, waongeze tu baadhi ya watu. Unaona kuna wachezaji hawana majina, tunasema watu wafanye skauti. Kuna timu ndogo zina wachezaji wazuri. Ukianza kuwasubiri wakina Msuva akina Samata wanatuchelewesha tu. Eh, tuwatumia vijana uh, uh, tulionao, lakini nachokifurahia zaidi ni kuwatumia wale watoto under 20 maana yake ni kwamba tunatengeneza timu endelevu. Timu hizo yani Taifa Stars na timu ya taifa Malawi zilipokutana mara ya mwisho mnamo mwaka 2017 zilitoshana nguvu kwa kwenda sare ya kuchapana bao moja kwa moja. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Jorgi Chinchokopa kutoka Tanzania tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa mwanamchezo wetu Kahozi Kosha tueliza kimichezo yanayojiri ndani ya DRC. Anza na makala ya 24 ya kombe ya kimataifa Afrika ya mchezo wa andbal ambayo inatifua vumbi mjini Yaunde nchini Kamerun. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeingia kwenye raundi ya robo fainali, itacheza kesho dhidi ya bingwa mtetezi timu ya taifa ya Angola. DRC ilipata barua ya njia ya kuingia katika raundi ya robo fainali, kisha kuifyega timu ya taifa ya Kenya goli 42 kwa 16 na kuipepeta timu ya Nigeria goli 45 kwa 16, kisha kupoteza mechi dhidi ya wenyeji Cameroon goli 26 kwa 21. Kuhusu kandanda mechi ya mpango wa FIFA, timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilienda mabwa dhidi ya timu ya taifa ya Mali goli moja kwa moja kisha kupoteza mechi yake ya kwanza dhidi ya timu ya Tunisia goli moja kwa sifuri DRC imepatikana kwenye kundi G kwenye mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia mchezo wa kandanda Qatar elfu mbili ishirini na mbili Mechi ya kwanza kufuzu fainali ya kombe ya dunia mchezo wa kandanda DRC itapambana tarehe moja mwezi Septemba kwenye uwanja wa mpira wa Mazembe mjini ya Lubumbashi dhidi ya timu ya taifa ya Tanzania kutoka Kolwezi, ambapo nimepatikana kwa muda. Meza ya michezo sauti Amerika, jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo katika michezo ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami <muchilis> na kufikia hapa matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, naitwa Sandey Shomari, imeshirikiana na mwenzangu Patrik Dwimana. Kwa pamoja tuna wageni tukiatikani wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Mjumbe maalum kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman amemaliza ziara yake ya kwanza nchini Misri, Eritrea, Sudan na Ethiopia. Ujumbe wake ulikuwa kwanza, Marekani ina nia ya dhati kushughulikia mizozo ya eneo na kuisaidia pembe ya Afrika yenye mafanikio pamoja na uthabiti ambapo raia wake wana sauti katika serikali zao. Kwanza, Marekani inaamini uhuru na umoja wa Ethiopia ni muhimu kwa mtazamo huu. Bado kuna wasiwasi mkubwa kuhusu ongezeko la ubaguzi wa kisiasa na kikabila kote nchini. Ukatili unaofanywa huko Tigrei na kiwango cha dharura ya kibinadamu hakikubaliki. Marekani itafanya kazi na washirika wa kimataifa na marafiki zake ili kupatikana kwa sitisho la mapigano na kumaliza mzozo huu wa kikatili, kutoa msaada na kuokoa maisha ambapo unahitajika sana na kuwawajibisha wale wanaohusika na ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na ukiukaji mwingine. Mgogoro wa Tigrei pia ni dalili ya changamoto kubwa za kitaifa ambazo zimehatarisha mageuzi yenye maana. Kama mjumbe maalum Feltman alivyojadiliana na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy pamoja na viongozi wengine kwamba changamoto hizi zinaweza kushughulikiwa vyema kupitia juhudi za kujenga makubaliano ya kitaifa, kulingana na kuheshimu haki za binadamu na kisiasa za Waethiopia wote, kujumuisha uchaguzi huru na wa haki. Uwepo wa vikosi vya Eritrea nchini Ethiopia ni kinyume na malengo haya. Huko Asmara, mjumbe maalum Feltman alisisitiza kwa Rais Isaias Afwerki umuhimu wa kwamba wanajeshi wa Eritrea waondoke kutoka Ethiopia mara moja. Kipindi cha mpito wa kisiasa nchini Sudan ni fursa ya wakati mmoja ya kizazi ambayo inaweza kuwa mfano wa eneo hilo kama mjumbe maalum Feltman alivyosisitiza kwa uongozi wa Sudan. Marekani itaendelea kuunga mkono utawala wa mpito unaoendelea nchini humo kuelekea demokrasia ili Sudan iweze kuchukua nafasi yake kama mwigizaji mkuu anayewajibika kwenye eneo baada ya miongo mitatu kama kikosi kilichoanzisha ghasia. Marekani pia ina nia ya dhati kusaidia kutatua mizozo juu ya bwawa la Grand Renaissance la Ethiopia na mizozo mingine kwenye mipaka ya Sudan. Kwa hivyo basi haidhoofishi maendeleo dhaifu yaliyopatikana tangu mapinduzi. Mjumbe maalum Feltman alijadiliana na viongozi huko Adis Ababa, Kairo na Khartum. Wasiwasi wa Misri na Sudan juu ya usalama wa maji na usalama wa bwawa pamoja na haja ya Ethiopia ya umeme wa maji kwa maendeleo. Masuala haya yanapaswa kutatuliwa kupitia mazungumzo miongoni mwa pande husika chini ya uongozi wa umoja wa Afrika. Marekani bado ina nia ya dhati ya kuleta amani na maridhiano kwa pembe ya Afrika. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.