The hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni ishara rasmi kuwa safari ya VOA Express imeanza rasmi na chombo kimeng'oa nanga ikiwa tunasafiri pamoja leo Juni 15, mimi ni Josephat Kioko, karibu na mimi ni Salma Mohamed nikitumai kwamba mzima bukheri wa afya siku hii ya leo. Kama kawaida, tutakudokezea yale ambayo tumekuandalia katika safari hii ya nusu saa. Kwanza, hii ni siku kubwa kwa vijana nchini Tanzania. Ni stori ya pembeni hiyo, wanakutana na rais wao Samia Suluhu Hassan baada ya wao kukutana na wanawake hivi majuzi. Anauliza vijana, mnataka nini? Ni kuhusu michezo ya burudani na utamaduni. Hali ya vuta ni kuvute kati ya nchi ya Sudan na Ethiopia kuhusu kujazwa kwa bwawa la nchi ya Ethiopia. Na usisahau kwamba Ethiopia yenyewe inapanga uchaguzi baada ya kuahirishwa mara kadhaa, lakini changamoto nini? Utapata taarifa zaidi kutoka kwa waandishi wetu, na pale katika mjadala wetu wa barazani. Usikose mjadala wetu hii leo, tunawaangazia watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi na pia kuna mzozo kati ya Palestina na Israel. Tunakupa nafasi uchangie, lakini naona tuanze na taarifa kuu. Sudan imeonya kujazwa maji bwawa la Ethiopia kutasababisha hatari maeneo ya nchi hiyo. Hatua hiyo ambayo inatarajiwa mwezi ujao, imetakiwa kuingiliwa kati na Umoja wa Afrika na kuongezwa juhudi zaidi ili kutafuta suluhu ya kudumu. Mwandishi wetu Shafi Mbinda kutoka Misri anatueleza kwa kina. A waziri wa maji wa Sudani, Yasir ya Abbas, akikosoa msimamo wa Ethiopia kwa kile anachokiita kuwa ni juhudi za makusudi za nchi hiyo kukwamisha mazungumzo ya kufikia itifaki, sambamba na kufanya maamuzi ya kipekee katika mto wa kimataifa. Aidha, waziri Abbas akiwa kwenye mkutano na waandishi wa habari, ameongezea kusema kuwa nchi yake ipo njiani kulizungumzisha baraza la usalama la kimataifa kuhusu Ethiopia hususan suala la ujezaji maji katika bwawa lake ambapo waziri huyo amesema kwamba ni jambo litakaloipatia Sudani madhara ya moja kwa moja na kuwa ni hatari inayokabili usalama wa maji katika nchi yake akisisitiza kuwa Sudani bado haijabadili msimamo wake kwa Umoja wa Afrika, lakini kwa haja pia ya kubadili njia za mazungumzo ili kuipa nguvu duru ya Umoja wa Afrika. Kwa kuhusisha pande nyinginezo za nje, Umoja wa Afrika pekee hautoweza kuleta ufumbuzi kwenye jambo hili la bwawa la Ethiopia. Kwa ushahidi wa wazi kabisa ni kupitia tajiriba zetu juu ya suala hili tangu mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini mpaka hivi sasa, na msimamo wa Sudani ulio wazi, kama mnavyokumbuka, ilikuwa ni kuwapa fursa wataalamu wa Umoja wa Afrika ili nao cheze duru yake katika jambo hili. Sudani ni nchi ya Afrika na tunaamini kusuluhisha matatizo kwa njia za Kiafrika. Lakini pia tunaamini kuboresha njia hizi kwa kuwahusisha waliopata kushiriki hapo mwanzoni, Umoja wa Ulaya, Marekani na no Umoja Mataifa kadhalika, bila ya kukosa duru ya upatanishi ya Umoja wa Afrika wenyewe. Ingawa bado haiko wazi ni wakati gani, lakini Sudani nayo iko mbioni kulipelekea mashtaka ya Baraza la Usalama la Kimataifa juu ya hatua za kipekee inazochukua Ethiopia kwenye maendeleo ya bwawa lake ambapo Misri nayo tayari kupitia wizara yake ya mambo ya nje hivi karibuni ilishapeleka ujumbe wa aina hiyo kwa baraza la usalama la kimataifa. Na katika hali ya kuungwa mkono msimamo wa Sudani na Misri kimataifa na kijimbo, ni kwamba hivi leo nchini Qatar ndani ya mji wa Doha kunafanyika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu wakidurusu na kuijadili kadhia hii kwa kina, wakati ambapo Ethiopia nayo ikijiandaa kujaza maji kwa mara ya pili ifikapo mwezi wa saba mwaka huu na kutumia fursa ya msimu wa mafuriko. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Shukran Shafi Mbinda kwa ripoti hiyo. Kwingineko, nchi ya Ethiopia inajitayarisha kwa uchaguzi muhimu Juni tarehe 21, ambao awali ulailishwa mara mbili. Uchaguzi huo unafanyika licha ya ongezeko la wasiwasi kuhusu uaminifu wa katika uchaguzi huo wenyewe na baa la njaa ambalo limeripotiwa katika jimbo la Tigrey lililo na mzozo. UNICEF inasema maelfu ya watoto wanakabiliwa na utapiamlo, kama anavyo ripoti Patrick Ndwimana akiisoma hapa ripoti ya shirika la AFP. Waziri Mkuu Abi Ahmed anafanya juhudi zote ili uchaguzi ufanyike licha ya mapigano yanayoendelea huko Tigrei, pamoja na mzozo kibina dabu, wa kibinadamu unaoripotiwa katika jimbo hilo, lakini uchaguzi hautofanyika Tigrei Jumatatu ijayo. Vyama vya upinzani katika majimbo mengine muhimu vimesusia uchaguzi huo. Ni uchaguzi wa sita tangu kumalizika kwa utawala wa kijeshi miaka thelathini iliyopita. Chaguzi zote za awali hazikutimiza vigezo vya kimataifa vya uchaguzi wa haki. Abi ambaye alipongezwa na jumuiya ya kimataifa kwa kuleta mageuzi ya kidemokrasia na kiuchumi amesisitiza kwamba uchaguzi wa tarehe ishirini na moja Juni utaleta enzi mpya inayomaliza utawala wa kiimla wa miaka iliyopita lakini vita vya Tigrei vimeangaziwa sana na kusababisha wasiwasi mkubwa kwenye ngazi ya kimataifa na kupelekea kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis na viongozi wa nchi tajiri za kundi la G7 kutoa wito wa kusitisha umwagaji damu katika jimbo hilo. Katika mahojiano na shirika la habari la AFP, mkuu wa mipango na operesheni za shirika la mpango wa chakula WFP Maria Santa Marina amesema kabla ya mzozo eneo hilo lilikumbwa na matatizo mengi miaka ya karibuni. Kulikuwepo nzige wa jangwani, mwaka jana mvua ya mawe, na baadhi ya maeneo ya jimbo hilo yanaathiriwa mara kwa mara na ukame. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema watu laki tatu na elfu hamsini katika eneo la kaskazini wanaishi katika mazingira ya njaa, mkiwemo maelfu ya watoto wanaosumbuliwa na utapia mlo, lakini Ethiopia inapinga takwimu hizo na inasema mashirika ya misaada yaliruhusiwa kuingia eneo hilo bila kikomo. Marekani, mshirika wa kihistoria wa Ethiopia, sasa inaikosoa sana nchi hiyo wakati mzozo wa Tigrei unazidi kuwa mbaya. Marekani pia imeelezea wasiwasi wake kuhusu mazingira ya maandalizi ya uchaguzi kuzuiliwa kwa viongozi wa upinzani na mizozo ya kikabila nchini humo ni vikwazo kwa kuwepo mchakato wa uchaguzi ulio huru na wa haki, na iwapo wa Ethiopia watakuwa na imani na chaguzi hizo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema wiki iliyopita. Shukran sana Patrick Nduwimana kwa kutujuza hayo. Taarifa zetu kuu ileo zikigonga haswa katika nchi hiyo ya Ethiopia. Na unaona nchi jirani hizi Mzozo unaweza toka na maji tu mm -hmm. Ama wakatokana hapa Kenya, mara nyingi naona ni mzozo wa mifugo, watu kuiba, wanauana. Kwa hivyo nchi za Ethiopia na Sudan naona ni maswala ya kuhusiana na maji, mgogoro huo mm. ukiendelea basi na vilevile uchaguzi ukitarajiwa katika wiki inayokuja tarehe ishirini na moja nchi ya Ethiopia utakumbuka ilikuwa inapitia hali ya ukandamizaji. Hivyo basi katika uchaguzi huu anatarajiwa waziri mkuu huyo Abi Ahmed atafanya vipi katika kura za mwaka huu? Watu wengi wanafuatilia kwa karibu sana uchaguzi huo. Kweli Afrika inapitia mengi. Mapema leo nimesikia bombu limelipuka Mogadishu katika kambi ya kusajili vijana jeshini, lakini utapata mengi. Unaweza kutembelea mtandao wa VOA pale upate habari kamili, imechapishwa na hata kuna picha maridadi. Lakini kwa sasa safari hii ya VOA express inakueleza ushirikiane nasi kwa kusikiliza redio wa shirika kanda zima ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tumpishe Sunday Mari, hatuletea habari za dunia. Rais wa zamani wa Zambia, Kenneth Kaunda, mwenye umri wa miaka 97 anatibiwa ugonjwa wa homa ya mapafu, pneumonia, kwenye hospitali ya jeshi katika mji mkuu wa Lusaka. Ofisi yake ilisema hii leo. Kaunda alitawala Zambia tangu mwaka 1964 wakati taifa hilo la kusini mwa Afrika liliyopata uhuru wake kutoka Uingereza wa moja. Yeye ni miongoni mwa mashujaa wa ukombozi wachache wa bara hilo. Amekuwa na shida ya mara kwa mara ya homa mapafu kwa miaka kadhaa na tatizo hili limejitokeza tena. Anajisikia vizuri zaidi leo, msaidizi wa ofisi yake Robert Ngolo aliyeambia Reuters. Ngolo alisema katika taarifa yake Jumatatu kwamba Kaunda alikuwa ajisikii vizuri na amelazwa katika kituo cha matibabu cha Maina Soko huko Lusaka. Kupambana na janga la Korona na mabadiliko ya hali ya hewa na pia kufanya kazi pamoja katika biashara na masuala ya mambo ya nje yapo juu kwenye ajenda ya leo Jumanne, wakati rais wa Marekani Joe Biden na viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels. Katika taarifa zilizotolewa kabla ya mazungumzo hayo ya pande mbili zilisema zitarajia kuelezea msaada wao kwa kituo cha COVAX ili kuhakikisha upatikanaji sawa wa chanjo za covid-19 na kufanya kazi pamoja kuhamasisha ahueni ya ulimwengu kutokana na athari za kiuchumi za janga hilo. Walipanga pia kujadili juhudi za kulifanyia mageuzi shirika la afya ulimwenguni WHO. Hayo yote mawili yalikuwa mada kuu katika mikutano ya G7 na NATO wiki hii. Rusia na China zitakuwa tena kwenye ajenda leo Jumanne. Wote White House na umoja wa Ulaya walisema viongozi hao pia wataelezea nia yao ya dhati kuunga mkono wa demokrasia na kupambana na ufisadi na kusimamia haki za binadamu kote ulimwenguni. Wanaahidi pia kushirikiana katika masuala yanayohusu usalama wa mitandao na uhamiaji. Watu wasiopungua 15 waliuwawa leo Jumanne katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Shahidi ameliambia shirika la habari la Reuters na kusema alihesabu miili hiyo katika hospitali ya Madina hii leo maafisa wa hospitali hiyo walithibitisha kwamba waliokufa waliwawa katika shambulizi la mapema asubuhi katika kambi ya kijeshi Hawakuwa na madai ya mara moja yaliyehusika. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab mara nyingi hufanya mashambulizi ya mabomu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Afisa wa jeshi la Somalia Odawa Yusuf Rage aliwaambia waandishi wa habari wa serikali mapema hii leo kuwa waajiriwa wapya kumi waliwawa na wengine ishirini walijeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa mohanga alipotegua milipuko katika kizuizi cha nje ya kambi ya mafunzo ya kijeshi ni Jenerali de Gaban katika mji mkuu Muda ni fupi hapo na imetufikisha ule wakati sasa wa kuangalia gumzo katika barazani ambayo tumekuandalia pale mtandaoni katika Facebook. Kumbuka siku ya Jumamosi basi ulimwengu uliadhimisha siku ya watu wenye ulemavu wa ngozi, kama ilivyo kauli mbiu, kuwalinda watu kama hawa wasiweze kupitia unyanyapaa na vilevile kudhulumiwa katika jamii. Ndipo saa hii leo katika barazani tunawauliza hivi, unadhani kuna hatua zilizochukuliwa kulinda usalama wa watu wenye ulemavu wa ngozi pamoja na huduma za afya? Na moja kwa moja tuanze na Vicent Kaji, anasema yuko mjini Dar es Salaam Tanzania, anaomba tumpigie achangie. Karibu sana sana Kaji, utoe kauli yako. Naam, asante sana. Kwa upande wangu mi niseme tu, kweli ndugu zetu arubino, licha ya kwamba walikuwa wanapitia changamoto kubwa sana kipindi cha nyuma hapo, kwa sasa kuna uafadhali kidogo, ulinzi upo ambao unawalinda, licha ya kwamba changamoto ndogo ndogo bado zipo, kutengwa na jamii na kadhalika. Pia ukiangalia kwenye suala la upande wa afya na huduma za kijamii wanapata licha ya kwamba bado hawapati kabisa, huwezi ukalinganisha na watu wengine. Na ushauri niliokuwa na utoa kwamba ifikie muda sasa, hawa ndugu zetu hao nao tuwaone kama watu ambao wako kama sisi. Hawakupenda kabisa wawe katika hali hiyo. Tuwapatie huduma za kijamii zinazostahiki kama vile matibabu, elimu na kadhalika, kuwaimarishia ulinzi. Ina maana kila mtu ashiriki kukisha kwa kwamba wanaishi kwa amani na kujisikia wako vizuri kwenye jamii zetu pasipo kuanza kuwatenga na kuwachukia, kwamba watu, mtu unapokaa naye, labda ni mtu ambaye anaweza akaleta mkosi kwenye jamii au anaweza akaleta mkosi kwenye familia kwao. mm -hmm. Inatakiwa tuwachane tuna hizo hitikadi na kuwawekea ulinzi wa kutosha, licha ya kwamba ulinzi kwa sasa hivi kweli sio wakukiza sana, ambao huwezi ukalinganisha na watu wengine. Kuna kile kipindi walikuwa wanahusishwa sana hapo kutoweka, hata kuingia nchini Burundi, hayo yalikwisha, yapo haya, yamepungua sana, licha ya kwamba yapo kidogo, ila uwezo ukalinganisha na nyuma hapo, yameshapungua sana ndugu mtangazaji. Aya, asante sana kwa kushiriki. Asante, nashukuru. Haya basi, tunavuka boda sasa, kutoka nchini Tanzania, tuelekee kule kule, wanasema wenyewe wanajiita Wakongomani, anajiita Robert Nanchime, tumtafute kwa simu. Akisema, albino hapa DRC kiukweli hawapewi nafasi katika kampuni mbalimbali mbali. Asante sana Sauti ya Amerika. Mimi ni Robert na Chime Daluge, nikiwa Kalehe, mashariki mwa DRC Kongo. Maalbino ama watu walemavu wanakuwa na tatizo kubwa katika jamii mara unakuta uh, wakibaguliwa na watu wana- yani, wanatiwa pembeni wao, wanachukuliwa kama vile sio binadamu kama sisi. Unakuta katika kazi za serikali uh, ama kampuni mbalimbali, maalbino kabisa hawana hata nafasi moja, wao wanatiwa tu pembeni. Na eneo mbalimbali utakuta wakiona albino kuna watu ambao wanakimbia, wanadhani ya kwamba labda ni ni, ni ni pepo. Hata wengi hawachangie chakula na maalbino. Mi naomba serikali ya DRC zaidi kabisa kuweka albino mbele, awe kama vile binadamu wengine, tuheshimu haki za maalbino kama wengine wanavyoheshimu. Hebu tueleze kwa nini wananyimwa ajira huko DRC? Uh, wao wanachukuliwa kama vile watu ambao hawaenezi shurti za wengine ndio maana wanatoa pembeni, wanachukuliwa kama vile si binadamu. Kwa uh, jumla ndo inakuwa hapa kwetu DRC. Ndio mimi naomba watu ama serikali itie sheria ya kuheshimu maalbino na kuwapatia kuwa, uh, ajira katika serikali na maeneo mbalimbali. Nimeona kuna mashirika wanawafanya wakubwa kama hizi NGO hivi, huko washapata nafasi kama hizo NGO wana, wanapewa nafasi ya ila sio uh, zaidi uh, utakuta ni wachache ni wachache zaidi kabisa katika makampuni mbalimbali haya. Tukushukuru sana kwa kushiriki nasi katika mjadala wetu wa barazani. Asante sana, Sauti ya Amerika kutoka uh, Amerika. Haya, washasema mengi hapo wale walioshiriki kwa njia ya simu, na kuna wale wametuma ujumbe tuusome kwa kufuatilia masuala haya ya eh, watu wale, wale walio na ulemavu wa ngozi. Nianze na ujumbe wake Grace Nsekanabo kutoka kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC, anasema, hapa kwenye nchi yangu hawajachukua hatua za kutosha kulinda usalama wa watu wenye ulemavu wa ngozi, wanadharauliwa, wengine hawaendi shuleni. Salimu Mwinjuma wa Mombasa, Kenya, anasema, tofauti na hapo awali ambapo walikuwa wakinyanyaswa na hata wengine kuuawa, ila kwa sasa naona hatua zimechukuliwa. Mr Kanakatho kutoka Beni, pia huyu mashariki ya DRC, anasema mimi naona hawa watu hawana heshima zao kama ilivyo kwa njia zote, ni kusema tu wanaonewa sana. Aha, huyo anaonekana ana ujumbe tofauti na wengine. Naye Agadha Mbale anajiita anajihita, first lady in moro town. Hapa Tanzania hatua zinachukuliwa, lakini sio kwa asilimia kubwa, tunatakiwa kuwalinda na kuwapa kipaumbele katika mambo mbalimbali, tusiwakatishe tamaa wale watu tunaeta albino. Nimalizie na ujumbe wake Robert Cheruyot wa Eldoret, Kenya, anasema zeruzeru hawajalindwa vyema. Na ujumbe huo wake Cheruyot kutoka Kenya. Ndio sasa wasaa wa kuingia katika burudani, maanake wanaambiwa katika Vio Express, bila muziki mambo hayendi kabisa, chambelecho Sunday Shumari. Tumpate Diamond na baba lao Baba lao hilo. Basi wimbo wa taifa kule mtaani, watoto utawasikia, nakwambia, wakiimba nyimbo hiyo wananiacha hoi. Yani nakumbuka hayati Magufuli aliposhinda uchaguzi kwa asilimia kubwa sana. Huu wimbo ulitumika sana na vijana katika maeneo yote ambayo CCM ilipata ushindi na Diamond, nani yaani, huu wimbo ulikuwa unamaanisha kutwanga nani, wapinzani wake kimziki. <laughs> hapo sasa. Haya, tukiachana na hayo ya baba lao, tuangalia kero langu ambapo utamsikia mwanaharakati wa masuala ya kijinsia Sabina Saiti akielezea kero la wanaume wanaotelekeza wake zao wanapofika mjini kutafuta ajira na baadaye kujishughulisha na michepuko. Kero kubwa ni hili sasa. Mwanaume unaambia mke wako kaa hapa shambani, nyumbani, ulee mji, mimi naelekea mjini nikachume, ili maisha yawe mazuri. Hakuna ubaya mpaka hapo. Shida huwa moja sasa Mwanamke anabaki kule nyumbani washambani, anajituma, afungulie mifugo, akamue maziwa, akauze, apande mboga, apande mahindi, apande chakula, angalau ule mji umesimama uko imara, kiasi ya kwamba hata kama mume hayuko mji umesimama uko imara. Shida huwa moja sasa, mwanamke anaendelea kubana matumizi ili kuhakikisha kwamba kesho inakuwa vizuri. Sasa kule mjini, mwanaume akishaanza kufanikiwa, milango ya riziki ikifunguka, anatumia hela, akibakisha chenji, anafikiria ku upgrade Kuupgrade si vibaya, kuupgrade kwa ni kwamba yale maisha ambayo mwanamke wako alikuwa anaishi kule nyumbani umfanyie wepesi kama alikuwa na mea sugu ya mikono, eh, hata akikupapasa shavu ndipo anakuacha amekuchubua. Ni kwamba umwambie mke wangu, sitaki uumie tena, tafadhali pesa hizi, tafuta kibarua alime shamba, tafuta kibarua asimamie uh, mambo ya kuchunga mifugo, uache kudungwadungwa na miba kwenye miguu. Mwanamume sasa anaamua ku anaanza kuchepuka, anaanza kutafuta mahawara na mipango ya kando. Yule mke wake ile maisha aliokuwa anaishi ya uzito bado anaendelea vile vile, bila hata kuwa na wepesi wa aina yoyote. Tunaposema kwamba unataka mke, inafaa iwe kwamba ni yule mwenzako ambaye atakupatia amani ya roho, atakusaidia kujenga familia, atakusaidia kuchuma mali. Hiyo ndio wife material. lakini hii nyingine ya kwamba ni mpole, mnyenyekevu, ili uweze kumkwaza hiyo inaleta uzito. Ndipo sasa kwamba siku hizi wanawake pia, akiambiwa nikikuoa enda ketu nyumbani, mimi nikienda zangu mjini, wengi wanawake wengi wanaogopa, maanake ndio kero hilo, ndio kero hilo. Maanake unapokuwa umebaki kule mashambani, mume akienda mjini, anakuacha kule nyuma. Na tuambiani ukweli, hakuna mwanamke ambaye hawezi kupendeza hakuna mwanamke ambaye hajui marembo. Ni kwamba anajua kwamba hali yetu hivi sasa ni ngumu, tukifanikiwa mbeleni, pia nami nitaweza kuboresha. Mwanamke anajua kwamba hali ikiwa bora nitaweza kupendeza zaidi, nitaweza kujirembesha, nitaweza kuvaa viwalo vizuri zaidi, nitaweza kuishi nyumba nzuri zaidi, nitaweza kuwa na mahitaji bora zaidi. Lakini sasa, shida ni kwamba wewe mwanaume unapata kwamba mchepuko huko ameng'ara, na mke wako nyumbani, yule ambaye atakuzika ambaye hata leo kikata roho ataketi eda, amechakaa mm. mkeo hana hata buibui la kutokea safari, mkeo hana hata mtandio wa kutokea safari, hana hata kiatu, hana hata handbag, yafanya kwenda kuomba kibeti kwa jirani kwamba nisaidie na kibeti, nisaidie na mkoba, naenda mjini, naenda hospitali. Hii ni aibu kubwa sana, inafika mahali ndipo umekuwa ni mwanaume, unafanya kazi lakini pia kwako ofisini huwezi kupata hata wenzako wa kazini wajue mke wako. Wanajua hawara wako, wanajua mchepuko wako. Mke wako amechakaa, huwezi taka kuonekana naye, ndiposa unaona ni rahisi ubebe hawara wako uende naye. Tafadhalini wanaume, hili ndilo kero, tengeneza mkeo apendeze. Ashajieleza hapo katika kero lake, nimesikia pale akitamka jina boma kwao analitaja kama mji sijui kwenu. Ni hivyo hivyo mjie. Mjie, e, mboma, eh? Watu wa mjini. Haya basi, katika masuala yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na hata katika vyombo vya habari, nimpishe mwenzetu hapa Idi Ligongo, naona yuko tayari kabisa. Karibu Idi, sauti kubwa karibu katika yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali. na tunaanzia nchini tanzania ambapo msanii wa bongo flava kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la mwananchi amewajibu wanaotaka aondolewe kwenye tuzo za BET akisema ni mawazo yao na anayaheshimu ikumbukwe katika majuma mawili matatu yaliyopita wanaharakati mbalimbali katika mtandao wa Twitter wamekuwa na ile e, waraka wakieleza kwamba kuitaka uh, BET kuondoa jina la Diamond kwenye tuzo zake ambazo uh, zinatolewa kwa ajili ya wasanii wa Afrika. Huyo hapa ni Gabriel Mwenda anasema kwamba kwa kweli hili linashangaza kuona kwa nini E, hawa wanaharakati wameshikia bango suala la burudani katika masuala ya kisiasa. Uh, Gabriel Mwenda anasema kweli kabisa, Diamond, hayo ni mawazo yao na ya heshimu, na endapo utaendelea kubishana nao basi utaendelea kuchochea moto e, sakata hili. Tukiendelea kuangazia yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali hivi mbali, sasa hasa katika e, kombe la Euro 2020 E, mchezaji Riksen wa uh, Denmark ameandika ujumbe rasmi eh, kwa ajili ya kuwaeleza mashabiki kwamba hivi sasa anaendelea vyema na ameshukuru kwa wote ambao wamekuwa wakimwombea dua mara baada ya kuanguka uwanjani mwishoni mwa juma walipokuwa wakicheza mchezo wao wa ufunguzi wa kombe la Euro dhidi ya Finland. Lakini kikubwa zaidi hii leo ni ule mtanange mkubwa kwelikweli E, wa soka baina ya Ufaransa na Ujerumani katika lile kundi la kifo, huku Ureno nayo na Cristiano Ronaldo ikishuka dimbani e, hii leo baadaye tusubiri kuona kile ambacho E, kitajitokeza basi. Ni hayo ambayo hivi sasa yanavuma kwelikweli kwenye mitandao e, Zakaria Juma anasema kwamba kwa kweli hili kundi si mchezo, tutegemee kuona kati ya hizi timu tatu e, Ureno, Ujerumani au Ufaransa, mojawapo ikiaga mashindano katika hatua hii ya makundi Gabriel. e, Sebastian anasema kwamba kwa kweli mimi naona hili kundi E, ni ngumu kutabiri hasa kwa timu hizo tatu za Ureno, Ujerumani pamoja na Ufaransa. Ni hayo tu katika yanayovuma katika mitandao. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami, mzee wa kazi huyu, anaondoka Idi Ligongo. Tuangalie swali la leo, ikiwa ndio tunamalizia malizia safari yetu. Natumai bado unaandamana nasi leo. Katika swali la leo tunakuuliza, je, kuondoka kwa Benjamin Netanyahu madarakani kutaleta suluhisho kati ya Israel na Palestina? Na watu wamechangia kweli kweli. Nikianza na huyu anayejiita Mapya Geledi, anasema yuko mji mdogo wa Nzega, Tabora, Tanzania. Eh, anasema hivi, yawezekana ikaleta suluhisho, maana yote hayo Mungu anayajua. Obiero Odinga anasema yuko hapa Kenya, kujibu hili swali: angalia mawaziri wote wa Israeli kama wamewahi kuleta amani na Palestina. Sera zao ni zile zile, hakuna mabadiliko. Jairus Eli kawaida, anachangia kutoka New York, anasema Benjamin Netanyahu ndiye aliyekuwa waziri wa mizozo hapa na pale. Nadhani aliingia sasa, watakaa salama na Palestina Edison Kisuba Mumbere akiwa DRC anasema nadhani, kuondoka mamlakani sio suluhisho, kwani politike ya Waisraeli ni ile imebaki kichwani. Anaelewa huyo Kifaransa na Kiingereza. Naye Samson Lugali anajiita tycoon kutoka DRC, Uvira, kuondoa Benjamin Netanyahu haitaleta suluhisho yoyote. Du, aliingia madarakani ndo mbaya hata kuliko huyo Netanyahu. Oh, huyu ni Emmanuel Joseph. <laughs> <laughs> Yani ameanza kushangaa akasema du. Ujumbe mwingine hapa unatoka kwa Mandela Mushimushi kutoka Islii, Nairobi, Kenya, anasema hivi: hapana, haitaleta suluhisho lolote. Benjamin Netanyahu ndiye baba lao. Haya, nimalizie na ujumbe wake Celestin Kajuna, yeye yuko Bukoba, Kagera, Tanzania, asema huyo mzee alikuwa na chokochoko nyingi. <laughs> Yaani wanamponza <laughs> na huku wanampandisha cheo hata ha. Hivyo ndio mambo ya binadamu hayo mwingine atakuona ni mzuri, hmm. Na mwingine atakuona uko ndivyo sivyo. Katu hautaridhisha kila mmoja, naona. hmm. Basi safari ya VOA Express imefikia kikomo na abiria watu wamekwisha shuka. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Salma Muhamed. Shukran sana waelekezi wetu Hadija Riyami, Aida Isa, Josephat Kioko pia vilevile vile hapa katika studio za Mombasa nasema asante, wakati mwingine.