Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 15 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwamo pamoja na RFA Radio na KIS FM Mwanza Tanzania, Mishapi Redio Goma DRC, UBC Uganda na sasa Redio Bungoma Kenya kati mwingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www.com. Karibuni, miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, rais wa Tanzania Samia Suluhu akutana vijana mkoani Mwanza amekiri kuwa ukosefu wa ajira kwa vijana bado ni changamoto kubwa kwa Tanzania. nchi yetu inakabiliwa na uhaba mkubwa wa ajira hasa kwa vijana, ambapo kwa wasta ni asilimia 11.4 ya vijana wenye uwezo wa kufanya kazi hawana ajira. Na katika ripoti nyingine, Marekani na Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano ya muda mrefu katika mzozo wao wa siku nyingi juu ya ruzuku ya ndege, likiwa ni matokeo ya ziara ya rais Joe Biden barani Ulaya. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Marekani na Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano ya muda mrefu katika mzozo wao wa siku nyingi juu ya ruzuku za ndege. Washington inasimamisha kwa miaka mitano ushuru kwa nchi za Ulaya ambayo iliidhinishwa na shirika la biashara ulimwenguni kwa ruzuku isiyo ya haki kwa shirika la Airbus ambayo ndio mtengenezaji mkubwa wa ndege na mshindani mkuu wa Boeing ya Marekani. Mkutano huo umeanza kwa mafanikio, alisema Rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen mwanzoni mwa mazungumzo rasmi Jumanne na Rais wa Marekani Joe Biden. Kwa kweli, hii inafungua ukurasa mpya katika uhusiano wetu kwa sababu tunahama kutoka kwenye madai hadi ushirikiano kwenye ndege baada ya miaka 17 ya mzozo. Makubaliano hayo yanasuluhisha kikwazo cha muda mrefu katika uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na Ulaya. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Katherine Tai aliwaambia waandishi wa habari juu ya wito wa mkutano, badala ya kupigana na mmoja wa washirika wetu wa karibu mwisho wetu nakutana kwa pamoja dhidi ya tishio letu la pamoja, tulikubaliana kufanya kazi pamoja ili kupinga na kukabiliana vitendo vya China visivyo vya soko katika sekta hii, kwa njia maalum zinazoonyesha viwango vyetu vya ushindani wa haki. Watu wasiopungua wa 15 waliwawa Jumanne katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Shahidi mmoja aliambia shirika la habari la Reuters na kusema alihesabu miili hiyo katika hospitali ya Madina maafisa hiyo kwamba wa hospitali hiyo walithibitisha kwamba waliokufa waliwawa katika shambulizi la mapema asubuhi katika kambi ya jeshi. Hakukuwa na madai ya mara moja yaliyohusika. Kundi la wanamgambo wa Kiislam la Al-Shabab mara nyingi hufanya mashambulizi ya mabomu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Afisa wa jeshi la Somalia Odawa Yusuf Rage aliwaambia wanahabari wa serikali mapema leo kuwa waajiriwa wapya kumi waliwawa na wengine ishirini walijeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa muhanga alipotegua milipuko katika kizuizi nje ya kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jenerali De Gaban katika mji mkuu. Rais wa zamani wa Zambia Kenneth Kaunda mwenye umri wa miaka tisini na saba anatibiwa ugonjwa homa ya mapafu au nimonia kwenye hospitali ya jeshi katika mji mkuu lusaka ofisi yake ilisema leo jumanne kaunda alitawala zambia tangu mwaka 1964 wakati taifa hilo la kusini mwa afrika lilipopata uhuru wake kutoka kwa uingereza hadi mwaka 1991 yeye ni miongoni mwa mashujaa wa ukombozi mashuja wachache wa, wa, wa bara hilo amekuwa na shida ya mara kwa mara ya ugonjwa huo wa homa ya mapafu kwa miaka kadhaa na tatizo hili limejitokeza tena. Anajisikia vizuri zaidi leo, msaidizi wake Rodrick Ngolo aliiambia Reuters. Ngolo alisema katika taarifa yake Jumatatu kwamba Kaunda alikuwa hajisikii vizuri na amelazwa katika kituo cha matibabu cha maina soko huko Lusaka. Na maafisa wa usalama wa Nigeria wameripoti hii leo kwamba takriban watu kumi na mbili wameuawa mwishoni mwa wiki kwenye mashambulizi mawili kwenye jimbo la kati la Nigeria ambako mivutano imekuwa ikiongezeka baina ya wafugaji wa kuhamahama na jamii za wakulima. Ripoti ya usalama inaeleza kuwa mashambulizi hayo yalifanyika kwenye mji wa Jos katika jimbo la Plateau na shambulizi nyingine limefanyika katika kijiji cha Zegun kwenye jimbo hilo hilo. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Kwenye shambulizi la kwanza, washambuliaji waliokuwa ndani ya gari walifyatua risasi kwenye baa katika mji wa Kuru mjini Jos na kuwa takriban watu kumi kabla kutoroka. Msemaji wa polisi humo Uba Ogaba alisema kuwa walipokea ripoti kwamba watu kumi waliuawa kwenye baa moja huko Kuru na watu wasiojulikana waliotoroka wakiwa kwenye gari ya aina ya Toyota Hilux. Polisi wanasema kuwa watu wengine wawili waliuawa Jumapili kwenye kijiji cha Zagun katika jimbo hilo hilo. Gavana wa jimbo hilo Simon Lalong alisema kwenye taarifa kuwa watu kumi na mbili waliuawa huko Kuru na wengine watano wamejeruhiwa vibaya. Maeneo ya kaskazini mashariki na kati ya Nigeria yamekuwa yakikabiliwa na mivutano baina ya wafugaji wa kuhamahama na wakulima ambao wanapigania udhibiti wa rasilimali za maji na ardhi. Mji wa Jos uko mpakani baina ya kaskazini ya Nigeria yenye Waislamu wengi na kusini mwa Nigeria yenye Wakristo wengi. Hasia nyingi kwenye jimbo la Plateau zimehusishwa na mivutano ya muda mrefu baina ya wakulima wa Kristo na wafugaji wa kuhamahama wa Kiislamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa kile alichoelezea kama mpango wa kwanza kabisa wa kitaifa wa kupambana na ugaidi wa ndani. Katika taarifa Jumanne, Biden alisema mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na ugaidi wa nyumbani unakusudia kuboresha uchambuzi wa serikali na kushiriki habari za ugaidi wa ndani kwa vyombo vya sheria katika ngazi zote. Kuzuia kuandikisha magaidi, uwezo wao wa kuhamasisha, na kuzuia na kuvuruga harakati zao, pia ni mambo ya muhimu ya mkakati huo. Rais alisema mpango huo unakusudia kushughulikia wachangiaji wa muda mrefu kwa ugaidi wa nyumbani kama chuki za rangi, kikabila na dini. Vikundi vya mrengo wa kulia nchini Israel vitaandamana leo huko Jerusalemu mashariki katika maandamano ya kupeperusha bendera ambayo yana hatari ya, ya kuchochea mivutano na Wapalestina katika mji unaoshindaniwa na kufufua upya ghasia kati ya Israel na wanamgambo wa Gaza. Maandamano hayo yanaonekana kama uchochezi. Vikundi vya Wapalestina wameita siku ya ghadhabu huko Gaza na ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel. Watawala wa Kiislamu huko Gaza, Hamas, wameonya juu ya kuanza upya uhasama ikiwa mpango huo utaendelea. Maafisa wa Afghanistan yanayokumbwa na mizozo walisema hii leo kwamba watu wenye silaha wamepiga risasi na kuwaua wafanyakazi wa afya watano wanaotoa wa chanjo ya polio na kujeruhi wengine kadhaa katika mashambulizi tofauti katika jimbo la Nangahar, Afghanistan. Na jirani zao Pakistan ni nchi pekee mbili ulimwenguni ambazo ugonjwa wa polio ambao unasababisha kupooza bado upo. Mamlaka zilisema Ghasia za mapema asubuhi katika sehemu za Jalalabad, mji mkuu wa mkoa na wilaya ya karibu ya Kogiani, zilitokea siku ya pili ya kampeni ya kitaifa ya siku nne ya kuwapatia chanjo ya polio watoto chini ya miaka mitano. Jan Muhamad, mkuu wa idara ya chanjo ya mkoa, aliambia VOA kwamba wamesimamisha kampeni yao ya chanjo. Kufuatia, kufuatia shambulio baya, hakuna mtu aliyedai kuhusika kwa kile kinachoonekana kama shambulio la upigaji risasi lililo ratibiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Tuanze na ripoti hii kutoka Tanzania. Rais wa Tanzania Samia Suluhu leo amekutana na vijana katika mkoa wa Mwanza. Suala la ukosefu wa ajira kwa vijana na kupatiwa ufumbuzi, swala hilo ndiyo mambo yaliyogubika mkutano huo. Dina Chahali anaeleza zaidi kutoka jijini Dar es Salaam. Katika mkutano huo na vijana uliofanyika mkoani Mwanza, serikali imesema changamoto ya ajira kwa vijana inafahamika na kwamba serikali imechukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na changamoto hiyo ikiwemo pia ukosefu wa ujuzi. Rais Samia Suluhu Hassan amesema licha ya, ya serikali kutangaza nafasi mbalimbali za kazi za umma na katika miradi mbalimbali ya kimkakati, bado vijana wengi wanakosa nafasi hizo kutokana na ukweli kwamba ajira zinaendana na kasi ya ukuaji wa uchumi na uwezo wa kulipa mishahara. Nchi yetu kama ilivyo kwa nchi zote duniani inakabiliwa na uhaba mkubwa wa ajira, hasa kwa vijana, ambapo kwa wastani asilimia kumi na moja pointi nne ya vijana wenye uwezo wa kufanya kazi hawana ajira. Tumetangaza ajira za walimu hivi karibuni, karibu ajira elfu sita, mia sita na sitini na lakini maombi ni zaidi ya vijana elfu ishirini. Vilevile tumetangaza ajira katika utumishi wa kada ya afya, watachukuliwa kwa kiwango ambacho kimetakiwa, lakini na hakika wengine watabaki. Hata hivyo, Jenista Mhagama, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu, amesema hivi sasa kuna vijana wanaopata mafunzo ya ujuzi katika vyuo mbalimbali hapa nchini. Katika kukabiliana na changamoto ya ukosefu wa ujuzi, tuliagiza vijana wajitokeza na vijana takribani elfu sitini na nne walijitokeza na vijana elfu kumi na nne tayari, Mheshimiwa Rais, wameshaanza mafunzo kwa maagizo yako. Lakini ulipoona vijana waliojitokeza ni wengi, uliamua ofisi yetu ishirikiane na Wizara ya Fedha itenge bilioni 9 kuhakikisha vijana wote elfu sitini na nne waliojitokeza wanapata mafunzo haya bure. Mheshimiwa Rais, tunakushukuru. Fedha hizo zimetengwa na tumezipata. Rais Samia Suluhu Hassan amesisitiza kwamba serikali imeboresha miundombinu ya elimu ikiwemo mikopo ya elimu ya juu, lengo likiwa kuhakikisha vijana wanapata elimu na maarifa ya kutosha. Ametaka pia vijana wanaojiajiri katika sekta isiyo rasmi kama wamachinga na bodaboda kuendelea kuwekewa mazingira mazuri ya kufanya kazi, kwa vile wanaisaidia serikali kukabiliana na changamoto ya upatikanaji wa ajira rasmi. Kwa muktadha huo akatangaza kuwafuta kazi mkuu wa wilaya ya Morogoro na mkurugenzi wa manispaa hiyo kwa hatua iliyofanywa na askari mgambo ya kuwanyanyasa wa machinga pamoja na kuharibu bidhaa zao. Dina Chahali, Dar es Salaam. Hii unasikiliza ni VOA. Rais wa Marekani Joe Biden akiendelea na ziara yake ya Ulaya baada ya mkutano wa ushirika wa NATO jana, amekutana hii leo na mfalme wa Ubeljiji na rais wa kamisheni ya Ulaya Ursula von der Leyen na rais wa baraza la Ulaya Charles Michel mjini Brussels. Rais Biden amepongeza makubaliano yaliyofikiwa kusitisha ugomvi wa muda mrefu kati ya makampuni makuu ya ndege ya Airbus na Boeing pamoja na suala la kuongezeka kwa ushawishi wa China duniani. Abdu Shakur Abud anaeleza zaidi. Maafisa wa Ulaya na Marekani wanapongeza makubaliano yaliyofikiwa ya kumaliza ugomvi wa muda mrefu wa kuwekeana ushuru juu ya swala la ruzuku zinazotolewa kwa makampuni makubwa ya kutengeneza ndege ya Marekani na Ulaya. Baada ya kukutana na viongozi wa EU, Biden amesema hii leo makubaliano hayo yatawasaidia kukabiliana na mashindano kutoka China na anasema wamekubaliana pia kufanya kazi pamoja kukabiliana na tabia zisizoambatana na sheria za soko huru zinazofanywa na China na kupatia makampuni ya nchi hiyo nafasi nzuri na upendeleo usio wa haki akiwa kwenye ziara hii yake ya kwanza ya nchi za kigeni, rais Biden ametaka kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Amerika na Ulaya, akianzia na mkutano wa G7 mwishoni mwa wiki na hapo jana Jumatatu kwenye mkutano wa ushirika wa kijeshi wa NATO mjini Brussels. Kwenye mkutano huo wanachama 30 wamethibitisha tena ushirika wao wa kijeshi, kama anavyosisitiza katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg. Hasa authoritarian... Katika wakati huu ambapo utawala wa kimabavu kama vile Rusia na China zinaosababisha changamoto katika utawala wa kisheria kwenye jumuiya ya kimataifa, Rais Biden anatumia mikutano hiyo yake ya NATO na EU pia kupata uungaji mkono katika namna ya kukabiliana na Moscow na China kabla ya mkutano wake unaosubiriwa kwa hamu hapo kesho na Rais Vladimir Putin wa Rusia mjini Jeneva. Russia na China zote zinajaribu kusababisha mgawanyiko kwenye ushirikiano kati ya mataifa ya Amerika na Ulaya. Tunashuhudia kuongezeka kwa, kwa mashambulio mabaya ya mitandao. Lakini ushirika wetu uko kwenye msingi thabiti wenye nguvu. Ingawa washirika hao wanakubaliana kwamba lazima wasimame wima pamoja dhidi ya harakati za Moscow, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya mitandao, kuingilia kati uchaguzi, na dhamira za upanuzi na ushawishi wao, lakini hakuna maridhiano juu ya namna ya kukabiliana na China. China yenyewe hii leo imejibu taarifa ya mkutano wa G7 kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni Zhao Lijian akisema ni kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo na inakwenda kinyume na makubaliano na katiba ya Umoja Mataifa. Kwa upande mwingine viongozi wa Ulaya waliungana kumkaribisha Biden na dhamira yake ya kutanzua matatizo kwa ushirikiano wa pamoja baada ya miaka minne ya nadharia ya Marekani kwanza chini ya rais wa zamani Donald Trump. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema ni ukurasa mpya wa ushirikiano unaoanza hivi sasa. Tumeweza kufungua ukurasa mpya na rais mpya wa Marekani Joe Biden aliyeweka bayana tangu mwanzoni kwamba Marekani ina dhamira ya wazi kuimarisha NATO. Kwenye mkutano wa jana Jumanne, viongozi wameidhinisha pia chombo cha ushirikiano kinachojulikana kama NATO 2030 kuweza kukabiliana na hali ya kuongezeka mashindano ya kimataifa na vitisho visivyotabirika pamoja na janga la COVID-19 na mabadiliko ya hali ya hewa Viongozi hao walijadili pia kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani na NATO kutoka Afghanistan ifikapo Septemba 11 mwaka huu. Fahamu vyanzo na tiba ya magonjwa tofauti na athari zake kwa afya ya binadamu. Ungana nami Meri Mgawe kila Jumatano kwenye matangazo ya jioni ya VOA Swahili kwa ripoti mbalimbali kuhusu jinsi ya kuboresha afya yako. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika ya pia kupitia washirika wetu Redio Mitume kule Kitale, Lulu FM Malindi, Sayari Redio Eldoret, Sauti ya Mwananchi Redio Nakuru, Sasa Redio Bungoma Kenya, na UBC Redio kule Uganda. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wanaowania nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 nchini Kenya wanatakiwa kuwa na shahada ya kwanza ya degree, kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi nchini humo. Tume ya uchaguzi IEBC imeeleza utekelezaji wa sheria hiyo umesitishwa mara kadhaa, lakini sasa inaanza kutumika mwaka 2022. Na IEBC inaeleza kuwa inaweka mfumo wa ushirikiano na taasisi za elimu kukabili visa vya kugushi vyeti. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Tangazo hilo la tume ya uchaguzi nchini Kenya huenda likazidisha tumbo joto miongoni mwa wawaniaji mbalimbali wa nyadhifa za kisiasa wanaotakiwa kuwa na shahada ili kufuzu vigezo vilivyowekwa na tume hiyo kushiriki katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Wawaniaji wanaogombea nafasi hizi za uchaguzi wasiotimiza vigezo hivi na vinginevyo, kwa mujibu wa sehemu ya ishirini na mbili ya sheria ya uchaguzi iliyofanyiwa marekebisho na bunge la Kenya wako hatarini. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya Wafula Chebukati ameeleza kuwa kwa ushirikiano na taasisi za elimu, idara ya upelelezi na mashirika ya kiserikali ya kutathmini viwango vya ubora wa elimu itahakikisha na tekeleza sheria hii bila mapendeleo, na kuonya kuwa wanasiasa walio na ragba au mazoea ya kugushi vyeti watapitia wakati mgumu. Tuko kwenye nchi ambako visa vya kugushi vyeti ni swala la kawaida, na tuko kwenye mazungumzo na mamlaka ya kitaifa ya kutathimini ubora na tume ya elimu ya vyuo vikuu kwenye kusudi la kutathmini na kuthibitisha usahihi na ubora wa vyeti katika swala la kufuzu. Verify. Kanuni hizi za uchaguzi zilipitishwa na wabunge kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017, lakini utekelezaji wa sheria yenyewe uliahirishwa mara kwa mara. Mwaka wa 2017 wabunge walishirikiana kuidhinisha marekebisho madogo kwenye sheria hii na kuahirisha utekelezaji wake hadi uchaguzi wa mwaka 2022, ambapo wawaniaji wa, wa nyafa za uchaguzi watatakiwa kuwa na shahada kupata idhini ya kugombea. Viongozi walio katika afisi na hawajafiki viwango hivi Watalazimika kutogombea tena, kama anavyoeleza Michael Agwanda, mfuatiliaji wa siasa na maswala ya uongozi nchini Kenya. Ukiangalia maneno za kutengeneza laws, ukiangalia maneno ya kwa oversight, ukiangalia maneno ya supervision kwa wabunge wa County Assembly na wabunge wa National Assembly bunge wa Senate, inafaa mtu awe na shahada ya digrii. Aidha, bwana Agwanda anaonyesha wasiwasi wake kwa huenda bunge likabadili sheria hii iwapo watahe. hadi labda tujue kwamba bunge imefungwa kama hawa bunge wajatatiza hili jambo la shahada ya digri uh, mi naonelea kwamba labda wanaweza kuibadilisha. Richard Bosire ambaye ni mfuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini Kenya anaeleza kuwa hatua ya kuhakikisha kuwa waniaji wanafikia vigezo hivi inastahili kuboresha uwakilishi. Inafaa tukuwe na mtu ambaye anajua how things are done na sio mtu tu ambaye amekuja hapo, awezi kuchangia mswada aweziku sheria hawezi kumkosoa gavana. Tayari baadhi ya wawakilishi wa mabunge ya kaunti wameonyesha nia ya kudhibiti utekelezaji wa sheria hii kwa misingi kuwa haijahusisha umma, lakini Bwana Bosiri anaeleza kuwa raia wa Kenya wanastahili kuwakilishwa na viongozi wanaofahamu utungaji wa sheria, utekelezaji wake, na hata maswala muhimu yanayohitaji kipaumbele. Walikuwa na miaka mitano kuweza kufuzu na kama hujafuzu basi unaweza rudi shule umalize. Tume ya uchaguzi IEBC inalenga kuwasajili wapiga kura wengine wapya zaidi ya milioni nne kabla ya uchaguzi wa mwaka 2022. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako suala la ubakaji limekithiri. Lakini katika hospitali ya Panzi na kituo cha ukarabati ambacho kilianzishwa na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Daktari Denis Mukwege, wanawake wanasaidia kujisikia wamerejea katika hali ya kawaida kwa kutumia densi. Hadi Jariami anaripoti zaidi. Katika ukumbi mmoja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kundi la wanawake waliovalia nguo zenye rangi za kung'ara wanacheza dansi. Hiki ni kituo cha ukarabati katika jimbo la Kivu Kusini, eneo ambalo limegubikwa na ghasia kwa, kwa takriban miaka kumi na nane baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kumalizika rasmi. Wanawake ni manusura wa ubakaji, wanaongozwa na mwalimu wa dansi Amina Lusambo. Nimeanzisha ni hii biashara kwa sababu wasichana wanakuja kwetu wakiwa kimya kabisa. Walibakwa wakiwa na umri mdogo, hawakujua jinsi ya kujieleza wenyewe, na niliona kupitia matibabu kwa njia ya dansi, ambapo tuliweza kubaini jinsi wanavyotumia viungo vyao wa vya mwili, nilifikiria kwa nini tusitumie tiba hii kwa vijana wadogo kuona inavyofanya kazi. Viwango vya ubakaji na ghasia viko juu mno nchini DRC. Manyanyaso ya ngono ni moja ya sababu kuu za afya ya akili. Kwa wastani, kiasi cha wanawake 48 wanashambuliwa kingono kila saa moja, na wale wanaonusurika wanakuwa wamekumbwa na kiwewe katika maisha yao yote. Wasichana wadogo, hata wenye umri wa miaka miwili tu, na wanawake walio zaidi ya umri wa miaka 80 wanalengwa katika kashfa hii. Bahati mbaya, watenda uovu huo ni kutoka kwenye makundi yenye silaha ambayo yanafanya shughuli zake mashariki mwa Kongo, makundi mengi yakiwa na wanachama wa vikosi vya usalama nchini DRC. Mara nyingi makundi haya yanawateka wanawake na wasichana, mara kwa mara wanawaumiza kwa kutumia silaha zao, ambapo wanawake wengi au wasichana hawanusuriki kutokana na majeraha wanayoyapata. Wale walionusurika wanalazimika kuishi kwa wasiwasi mkubwa. Lililo baya zaidi, wengi hawajawahi kupata huduma yoyote ya afya baada ya manyanyaso ya kingono taasisi ya, ya afya nchini Congo, Foundation Rama Levina Foral ilianzisha programu ya kutoa huduma za afya kwa kutumia gari na kuwatibu kiasi cha wanawake 772 huku asilimia 85 wakiwa manusura wa ubakaji. Kiasi cha asilimia 45 ya wanawake waliripoti kuwa hawajawahi kupata huduma yoyote ya afya baada ya kubakwa. Bahati mbaya hili ni jambo la kawaida kwa mwanamke mmoja. Mwenye umri wa miaka ishirini katika darasa la dansi la Losambo anasema hakutaka atajwe jina lake, lakini alikuwa amepata tiba na anaona ilikuwa ni tiba mwafaka. Anasema alibakwa miaka mitatu iliyopita na wanaume wasiojulikana waliokuwa wamevaa sare za kijeshi. Aliwasili katika taasisi ya Panzi mjini Bukavu akiwa katika hali mbaya sana kiafya. Nilikuwa mtu mwenye niko na boga sana, mtu mwenye ana make wa kujifichika vingine wasimwone. nilikuwa mtu mwenye... nilikuwa na hofu kwamba nilikuwa najificha na, na sikutaka watu wanione, nilijifungia chumbani kwangu sikutaka mtu yoyote anione. Lakini shukrani kwa tiba ya dansi ambayo nilianza na kujichanganya na watu kupitia dansi, nilielewa kwamba maisha yangu yalikuwa hayajakwisha bado. Niligundua kwamba mimi bado ni muhimu katika jamii. Hospitali ya Panzi na kituo cha ukarabati kilianzishwa na daktari Denis Mukwege, daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake. Mapema mwezi huu, daktari huyo bingwa alikaribishwa na kiongozi wa jimbo la Kivu Kusini katika mkutano mmoja, kuzungumza na wabunge juu ya suala la manyanyaso ya ngono na matumizi ya ubakaji kama silaha katika nchi iliyogubikwa na vita. Kwa zaidi ya miongo miwili iliyopita, Mukwege ameona mengi ya kutisha. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli na wenzake wamefanikiwa kuwatibu maelfu ya waathirika wa ubakaji katika hospitali ya Panzi, kuwashona wasichana wadogo ambao utumbo wao ulipasuka baada ya wanamgambo na wanajeshi kuachana walipowaingilia. Alishinda tuzo ya amani ya Nobeli mwaka 2018 kwa juhudi zake za kumaliza manyanyaso ya ngono kama silaha ya vita. Ingawaji ya DRC ni nchi kubwa sana barani Afrika lakini ina viwango vya chini sana vya huduma za afya ya akili. Imeripotiwa kwamba DRC ina kiasi cha hospitali sita tu zinazotoa huduma ya afya ya akili na moja tu inalaza wagonjwa. Huku bajeti ya afya ikiwa ndogo, serikali inatoa chini ya asilimia moja ya bajeti kwa idara ya huduma za afya ya akili. Vituo vya wazi vya afya ya akili pia vina kawaida ya kuwa ghali mno, ambapo inakuwa si rahisi kwa raia hata wa kipato cha juu kupata fursa ya kwenda kutafuta huduma. Sasa inakuwa vigumu zaidi kwa watu maskini ambao wanastahili kupata huduma hiyo. Ukosefu wa usafiri pia ni tatizo kubwa sana. Familia nyingi zimegubikwa na umaskini, zinaishi maeneo ya ndani katika nchi na hawana fursa ya kupata usafiri kwenda kwenye vituo vya afya ya akili ambavyo viko mijini. Kwa ufupi kuna ukosefu mkubwa sana wa huduma za afya ya akili nchini DRC. Manyanyaso ya ngono yamejitokeza sana kwenye ghasia huko mashariki mwa Congo kwa zaidi ya miaka ishirini na bado yameenea. Wataalamu wanasema maendeleo yamepatikana katika nyanja mbalimbali na makamanda wa juu wa jeshi na wanamgambo wameshtakiwa kwa ubakaji katika miaka ya karibuni. Oh, manangu, dunia ina... Msikilizaji, usikose kujiunga nasi kwa kipindi viji mambo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kipindi ambacho huangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, kikiletwa nami BMJ Mridhi. Uweze kupata watoto haraka, haraka. kipindi kinakujia siku ya Jumamosi kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, usikose. Matangazo ya jioni hii kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana Sandey Shomari, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.