Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, salani hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Marekani na Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano ya muda mrefu katika mzozo wao wa siku nyingi juu ya ruzuku za ndege. Washington inasimamisha kwa miaka mitano ushuru kwa nchi za Ulaya ambayo iliidhinishwa na Shirika la Biashara Ulimwenguni kwa ruzuku isiyo ya haki kwa shirika la Airbus ambayo ndio mtengenezaji mkubwa wa ndege na mshindani mkuu wa Boeing ya Marekani. Mkutano huo umeanza kwa mafanikio, alisema rais wa tume ya Ulaya, Ursula von der Leyen, mwanzoni mwa mazungumzo rasmi Jumanne na rais wa Marekani, Joe Biden. Kwa kweli hii inafungua ukurasa mpya katika uhusiano wetu, kwa sababu tuna hama kutoka kwenye madai hadi ushirikiano kwenye ndege. Baada ya miaka kumi na saba ya mzozo, makubaliano hayo yanasuluhisha kikwazo cha muda mrefu katika uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na Ulaya. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Katherine Tai aliwaambia waandishi wa habari juu ya wito wa mkutano. Badala ya kupigana na mmoja wa washirika wetu wa karibu, mwisho wetu nakutana kwa pamoja dhidi ya tishio letu la pamoja, tulikubaliana kufanya kazi pamoja ili kupinga na kukabiliana vitendo vya China visivyo vya soko katika sekta hii kwa njia maalum zinazoonyesha viwango vyetu vya ushindani wa haki. Watu wasiopungua wa 15 waliwawa Jumanne katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Shahidi mmoja aliambia shirika la habari la Reuters na kusema alihesabu miili hiyo katika hospitali ya Madina. Maafisa wa hospitali hiyo walithibitisha kwamba waliokufa waliuawa katika shambulizi la mapema asubuhi katika kambi ya jeshi. Hakukuwa na madai ya mara moja yaliyohusika. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab mara nyingi hufanya mashambulizi ya mabomu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Afisa wa jeshi la Somalia, Odawa Yusuf Rage, aliwaambia wanahabari wa serikali mapema leo kuwa waajiliwa wapya kumi waliuawa na wengine ishirini walijeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa muhanga alipotegua milipuko katika kizuizi nje ya kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jenerali de Gaban katika mji mkuu. Rais wa zamani wa Zambia Kenneth Kaunda, mwenye umri wa miaka 9s anatebiwa ugonjwa ya mapafu au aununia kwenye hospitali ya jeshi katika mji mkuu Lusaka, wofisi yake ilisema leo Jumanne. Kaunda alitawala Zambia tangu mwaka 1964 wakati taifa hilo la kusini mwa Afrika lilipopata uhuru wake kutoka Uingereza hadi mwaka 1991. Yeye ni miongoni mwa mashujaa wa ukombozi, mashuja wachache wa, wa, wa bara hilo. Amekuwa na shida ya mara kwa mara ya ugonjwa huo wa homa ya mapafu kwa miaka kadhaa na tatizo hili limejitokeza tena. anajisikia vizuri zaidi leo, msaidizi wake Roderick Ngolo aliambia Reuters. Ngolo alisema katika taarifa yake Jumatatu kwamba Kaunda alikuwa ajisikii vizuri na amelazwa katika kituo cha matibabu cha Maina Soko huko Lusaka. Rais wa Marekani Joe Biden ametoa kile alichoelezea kama mpango wa kwanza kabisa wa kitaifa wa kupambana na ugaidi wa ndani. Katika taarifa Jumanne, Biden alisema mkakati wa kitaifa wa kabiliana na ugaidi wa nyumbani unakusudia kuboresha uchambuzi wa serikali na kushiriki habari za ugaidi wa ndani kwa vyombo vya sheria katika ngazi zote kuzuia kuandikisha magaidi uwezo wao wa kuhamasisha na kuzuia na kuvuruga harakati zao pia ni mambo ya muhimu ya mkakati huo rais alisema mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao, kaa tayari kuungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tutaangalia mkutano wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na vijana uliofanyika jijini Mwanza hii leo, ambapo uliangazia masuala mengi yanayowakumba vijana wa Tanzania. Katika sehemu ya pili leo hii ya matangazo ya Kwa Undani tutaangalia hatua ya Tume ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IEBC kutangaza bayana kuanza kutekeleza ile kanuni ambayo inataka mgombea e, wa kiti chochote cha uongozi hasa katika ubunge katika uchaguzi wa mwakani elfu mbili na ishirini, basi awe angalau na shahada ya kwanza kutoka chuo kikuu kinacho uh, tambulika. Ni naye kukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani, leo tunaanzia nchini Tanzania, ambapo rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amekutana na Eh, kundi la vijana ambao eh, alikutana nao katika jiji la Mwanza ikiwa ni eh, fursa ya kusikiliza kile ambacho kimekuwa kikiwakabili vijana na kueleza ah, kile ambacho serikali yake inaona itakuwa ni uh, kutekeleza na kusaidia vijana kuondokana na changamoto mbalimbali zinazowakabili, ikiwa masuala ya ajira na namna vilevile vile ya kujiajiri lakini kile ambacho Rais wa Tanzania Samia Sul, Suluhu Hassan, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi, ni kwamba ametangaza kuanza mchakato wa kuundwa kwa baraza la taifa la vijana litakalowezesha kundi hilo kujadili ajenda zao za kitaifa na kutoa mapendekezo katika mipango ya serikali, ambapo alizungumza na vijana E, katika mkoa wa Mwanza kwa niaba ya wenzao ambao waliwakilisha vijana wa nchi nzima leo Jumanne, Juni 15, ambapo rais Samia Suluhu Hasan amesema serikali itaangalia kwa undani ni wapi e, lilipokwama ombi hilo la muda mrefu a, la vijana nchini. Alitoa kauli hiyo wakati akijibu ombi la kuundwa kwa baraza vi, la vijana lililotolewa na mbunge wa viti maalum Nusrati Hanje alipopata fursa ya kusalimia katika mkutano mkuu wa vijana. Lakini licha ya kuahidi kuanzishwa kwa mchakato wa kuundwa baraza la taifa la vijana, Rais Samia Suluhu Hassan amewataka vijana kuonyesha kwa vitendo jinsi gani wanatumia fursa walizonazo kujadili na kutafuta ufumbuzi wa changamoto zinazowakabili amesema. Licha ya vijana nchini kuwa na fursa na jukwaa la kushughulikia changamoto zao kupitia jumuiya za vijana ndani ya vyama vya siasa, mchango wao hauonekani katika kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo na kutoa malalamiko yao katika kuendeleza hayo yakiendelea, eh, vilevile ni hali ambayo imeleta mjadala mkubwa juu ya kile ambacho serikali yake eh, nini itafanya katika kushughulikia ah, suala la vijana. Ikumbukwe nchini Tanzania vijana wanachukua Uh, zaidi ya asilimia hamsini ya idadi ya watu, kwa maana hiyo, changamoto kubwa hivi sasa eh, imekuwa katika kundi hilo la namna ya kuangazia namna gani inaweza kupata na e, mpango maalum wa kushughulikia matatizo mbalimbali yanayowakabili vijana. Tuanze kwanza na ripoti ya mwanahabari wetu a, Dina Chahali, aeleze hali halisi ilivyokuwa katika tukio hilo. Katika mkutano huo na vijana uliofanyika mkoani Mwanza, serikali imesema changamoto ya ajira kwa vijana inafahamika na kwamba serikali imechukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na changamoto hiyo ikiwemo pia ukosefu wa ujuzi. Rais Samia Suluhu Hassan amesema licha ya serikali kutangaza nafasi mbalimbali mbali za kazi za umma na katika miradi mbalimbali mbali ya kimkakati, bado vijana wengi wanakosa nafasi hizo kutokana na ukweli kwamba ajira zinaendana na kasi ya ukuaji wa uchumi na uwezo wa kulipa mishahara. Nchi yetu kama ilivyo kwa nchi zote duniani inakabiliwa na uhaba mkubwa wa ajira, hasa kwa vijana, ambapo kwa wasta ni asilimia 11.4 ya vijana wenye uwezo wa kufanya kazi hawana ajira. Tumetangaza ajira za walimu hivi karibuni, karibu ajira elfu sita mia sita na sitini na lakini maombi ni zaidi ya vijana elfu ishirini. Vilevile vile tumetangaza ajira katika utumishi wa kada ya afya, watachukuliwa kwa kiwango ambacho kimetakiwa, lakini na hakika wengine watabaki. Hata hivyo, Jenista Mhagama, waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, sera, bunge, kazi, ajira, vijana na watu wenye ulemavu, amesema hivi sasa kuna vijana wanaopata mafunzo ya ujuzi katika vyuo mbalimbali hapa nchini katika kukabiliana na changamoto ya ukosefu wa ujuzi tuliagiza vijana wajitokeze, na vijana takriban elfu sitini na nne walijitokeza na vijana elfu kumi na nne tayari, Mheshimiwa Rais, wameshaanza mafunzo kwa maagizo yako. Lakini ulipoona vijana waliojitokeza ni wengi, uliamua ofisi yetu ishirikiane na wizara ya fedha itenge bilioni tisa kuhakikisha vijana wote elfu sitini na nne waliojitokeza wanapata mafunzo haya bure. Mheshimiwa Rais tunakushukuru fedha hizo zimetengwa na tumezipata. Rais Samia Suluhu Hassan amesisitiza kwamba serikali imeboresha miundo mbinu ya elimu ikiwemo mikopo ya elimu ya juu, lengo likiwa kuhakikisha vijana wanapata elimu na maarifa ya kutosha. Ametaka pia vijana wanaojiajiri katika sekta isiyo rasmi kama wamachinga na bodaboda kuendelea kuwekewa mazingira mazuri ya kufanya kazi kwa vile wanaisaidia serikali kukabiliana na changamoto ya upatikanaji wa ajira rasmi. Kwa muktadha huo Akatangaza kuwafuta kazi mkuu wa wilaya ya Morogoro na mkurugenzi wa manispaa hiyo kwa hatua iliyofanywa na askari mgambo ya kuwanyanyasa wa machinga pamoja na kuharibu bidhaa zao. Dina cha hali Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali eh, kwa kutueleza hayo uh, yote eh, na kutokana na hilo nikazungumza na mmoja kati ya vijana ambao alikuwepo leo jijini Mwanza kusikiliza na kushiriki katika mkutano huo. Uh, good luck Ngingo, uh, good luck, hebu tueleze kile ambacho kimejiri katika mkutano huo na yale ambayo unayaona eh, kuwa ni masuala ambayo yamejitokeza muhimu kabisa yaliyogusiwa na mkutano huo baina ya rais Samia Suluhu Hassan na vijana wa hapo Tanzania. Aa, kikubwa ambacho unaweza ukasema ambacho kimejitokeza kwenye tukio la leo ni mheshimiwa rais Samia Suluhu Hassan kuonyesha kwa dhamira ya kwamba anataka nchi ya Tanzania ijengwe na vijana, na akiainisha kwamba fursa za kiuchumi lakini vilevile za kiuongozi ni sharti zishikiriwe na vijana kwa maana ya kwamba vijana ndio wenye dhamana ya kuweza kuamua hatima ya kesho ya taifa letu, lakini kikubwa ni kwenda kumaliza tatizo la vijana hasa uwepo wa sera madhubuti ambayo inaweza kuainisha changamoto ambazo wanakabiliana vijana, lakini vilevile namna gani zinaweza kutatuliwa. Kwa sababu kwa miaka kadhaa kulikuwepo na sera ya maendeleo ya vijana, lakini uh, taasisi za serikali ikiwemo viongozi walikuwa wazifanyii mkazo katika utekelezaji wake, lakini ameonyesha dhairi na akaenda mbali pia kuwaambia vijana ya kwamba wao wanapaswa waseme nini wanahitaji na si kukaa wakisubiri ya kwamba serikali iwasemee nini serikali inaweza kufanya, ambao ni mwanzo mzuri tunaweza kusema kwenye siasa za Tanzania, lakini vilevile kwa mustakabali wa vijana kwenye taifa la Tanzania. Kwa hiyo uh, vijana wengi wameweza kupokea vizuri hotuba ya mheshimiwa rais, lakini vilevile maelekezo ikiwemo uanzishwaji wa baraza la vijana na vilevile katika swala zima ambalo amesema anataka zaidi kuwapa nafasi kile sasa, unaweza kutueleza ambacho uh, kwa namna moja au nyingine kimezungumzwa kama changamoto kubwa ambazo zinawakabili vijana hapo uh, Tanzania ni nini ki ambacho umeona kimejitokeza katika mkutano wa leo? Uh, kwa mkutano wa leo kikubwa hasa ambacho uh, kimejitokeza ni ukosefu ama ukosekanaji wa sera madhubuti, sera madhubuti ambayo Uh, inaweza kuunganisha vijana na serikali, lakini vile vile kuwaunganisha vijana na fursa mbalimbali za kiuchumi na namna gani wanaweza kufanya mambo ambayo uh, vijana wanaweza kujitegemea kiuchumi. Hiyo imekuwa ni ajenda kubwa na vilevile imezungumziwa vile na hotuba ya Mheshimiwa Rais, lakini vilevile hata viongozi wengine wa kiserikali walijaribu kuizungumza. Na kukosekana kwa sera hii na miundombinu uh, madhubuti ya kuweza kuwawezesha vijana ndio imekuwa ikichochea sasa matatizo mtambuka ambayo yanawakumba vijana ikiwemo ukosefu wa ajira, lakini na mengine mengineyo ambayo wanasema, ukosefu wa mitaji, kukosa maeneo ya kufanya biashara. Kwa hiyo tunaamini kama Mheshimiwa Rais alivyosema, ya kwamba anataka ile sera aa, ya maendeleo ya vijana iweze kupitiwa upya na iakisi uhalisia, lakini vile vile iakisi vile vipaumbele ambavyo vinaweza kuwawezesha vijana, basi inaweza kuwa aa, ta, inaweza kuwa tiba nzuri ya matatizo ambayo kwa miongo kadhaa yamekuwa yakiwakabili vijana. Sasa ukosefu wa ajira lakini vilevile uh, kukosekana ushirikishwaji wa vijana kwenye mipango mingi ya maendeleo uh, ya serikali. Nini ambacho unaweza kutueleza uh, kwa kile ambacho uh, kwa namna moja ama nyingine, ushirikishwaji wa vijana ni ulikuwa wa namna gani hii leo? Uh, kwa siku ya leo uh, Mheshimiwa Rais zaidi alitaka kutoa fursa ya vijana kwanza waongea, sikio wanaongea nini, lakini vilevile naye alikuwa na mambo ambayo alikuwa anataka kuwaeleza vijana. kwa hiyo Uh, ukitazama mengi ambayo vijana waliweza kuyaeleza na kuyatoa kama changamoto, aliweza kuyatolea majibu, mojawapo ikiwemo hilo ambalo vijana waliainisha kukosa uh, mwamvuli wa kitaifa wa kuweza kuwakutanisha na kujadili mambo yao, na tunaona akaagiza ya kwamba uundwaji na mchakato wa kuhakikisha kwamba baraza la vijana la taifa linaundwa ufanyike kwa haraka. Lakini vilevile vile kwenye masuala ya maeneo ya kufanyia biashara, hasa vijana uh, wakiwemo bodaboda na machinga, tunaona ametoa maelekezo ya kwamba wasibugudhiwe, lakini vilevile vile ameweza kuwafuta kazi wale ambao uh, waliweza kuwabuguzi watu ambao wanafanya hizi biashara ndogo ndogo, na hasa yale matumizi ya nguvu. Kwa hiyo ukitazama, imekuwa ni mwanga mzuri kwa vijana wengi. Wewe umekuepo hapo uh, Mwanza, good luck, hebu tueleze sasa, uh, vijana ambao walifika kwenye mkutano huo ni vijana ambao walikuwa wamepata fursa ya namna gani? Ni vijana onai, wa, wa aina gani ambao walikuwa wengi wamejumuika hapo? Uh, ukitazama kwenye uh, wahudhuriaji wa leo ilikuwa ni mchanganyiko hasa, wakiwemo uh, vijana wa vyuu ambavyo viko uh, karibu jijini Mwanza, lakini vilevile kutoka mikoa ya karibu kama mikoa ya Shinyanga vile, lakini vilevile na mikoa ya Mara, lakini vilevile kulikuwa na uh, wamamalishe kulikuwa na waendesha bodaboda, kwa hiyo karibia kada mbalimbali mbalimbali za vijana walikuwepo, ambao wanajishughulisha na shughuli mbalimbali, na ndiyo maana nadhani hata mheshimiwa rais katika hotuba yake atajaribu kuwagusia watu wa makundi yote ikiwemo uh, watu ambayo wanajihusisha na elimu vile vile za juu, lakini vilevile wanajihusisha na biashara ndogo ndogo za mamalishe, wamachinga. Kwa hiyo kulikuwa na mchanganyiko wa vijana kwa kweli, na unaweza ukasema ni mwanzo mzuri wa kuwa na, na mikutano kama hii ambayo viongozi wa kitaifa wanazungumza na vijana na, na tunaamini kwa matokeo ya leo na namna ambavyo watu wameitikia, tunaamini yawezekana ikawa ni utaratibu sasa wa wa kawaida wa rais kuwa anazungumza na na vijana, na kwa sababu yeye mwenyewe vile vile amesema anataka nchi ya Tanzania ijengwe na vijana, kwa sababu ndo sehemu kubwa ya nguvu kazi ambayo inazalisha katika uchumi wa nchi yetu. Mapokezi ya vijana wenyewe sasa uh, yamekuwa ni yapi, eh? Mara baada ya kumalizika kwa tukio hili, kuna viashirio vyovyote kwamba sasa wanaona mwangaza wa matumaini yao kwa yale ambayo yamekuwa yakiwasumbua uh, vijana? Unaweza kusema kwa ujumla ni kama wameanza kupata matumaini na hasa baada ya Uh, mheshimiwa rais kusema ya kwamba vijana wanapaswa wajitambue na wao ndio waseme wa mambo yao wanahitaji nini. Kusobabu, uh, kwa sababu tulishazoea kwamba vijana siku zote wanasubiri uh, viongozi wa kisiasa ama wanasiasa waweze kuwasemea matatizo yao na hasa wale wanasiasa ambao hawako kwenye vijana ama hawako kwenye makundi ya vijana. Lakini mara baada ya mheshimiwa rais kutoa hotuba yake na kuwaambia vijana na kuwa hasa ya kwamba lazima waseme wenyewe unaweza kutazama vijana wengi wameanza kusema kwamba nini wanahitaji ambavyo, uh, kwa namna moja ama nyingine vinatofautiana kidogo na kauli ambazo tulikuwa tukiwasikia wanasiasa, kwa sababu uh, siku zote wanasiasa walikuwa wanakuja na ahadi za kutengeneza ajira kwa vijana. Lakini baada ya kauli ya mheshimiwa rais, unaona vijana wengi wanataka uundwaji wa baraza, lakini vilevile uh, kupitiwa tena upya kwa sera ya maendeleo ya vijana. Kwa hiyo unaona vijana pia fikra zao zimeweza kubadilika baada ya hotuba ya mheshimiwa rais, imekuwa kama kuwafungua na kuwapa mwanga uh, kwenye nini cha kufanya ili kuweza kupata suluhu ya kudumu ya matatizo ambayo yanawakabili vijana. Na swala la mitaji, labda maanake, kuna vijana ambao wamekuwa wakizungumza uh, swala kubwa limekuwa ni mitaji, hili kuna chochote ambacho kimegusiwa ili kama, kama vile kuundwa sera ambayo itawezesha uh, taasisi za kifedha kutoa mikopo ama kuweka mazingira ya kupata mitaji kwa vijana? Uh, kwenye swala la mitaji uh, nje ya uh, mambo ambayo yako kwenye serikali za mitaa ambayo Mheshimiwa Rais amejaribu kukumbusha tena ya kwamba uh, kila halmashauri kupitia waziri mwenye dhamana ya TAMISEMI kusimamia vijana kupewa mikopo isiyokuwa na riba kupitia makusanyo ya ndani ya halmashauri uh, hakujawa na mapendekezo makubwa ya sera, lakini vilevile, kikubwa Mheshimiwa Rais alisema ya, ya kwamba uh, sera ile ambayo ya vijana iye ndani na wakati, kwa sababu haijaainisha uh, namna gani vijana wanaweza kushiriki nye mabadiliko ya sayansi na teknolojia, na hasa ikitazamo ya kwamba upande wa teknolojia umekuwa ukibadilika kwa kasi, namna matumizi ya teknolojia, lakini ubunifu na uvumbuzi. Kwa hiyo akasema anataka sera iwepo ambayo itaoanisha hayo mambo na kuonyesha vijana wanaweza kushiriki vipi katika ubunifu wa sayansi na teknolojia. Asante ah, sana ah, Good Lucki Ngingo, kwa kutueleza hayo yote. Basi na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani nam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili uh, moja kwa moja tunaelekea uh, nchini Kenya ambapo hii leo uh, kile ambacho kimeelezwa na Tume ya Mipaka na Uchaguzi ya Kenya ni kwamba wanaowania uh, nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwakani 2022 katika taifa la Kenya watatakiwa kuwa na shahada ya kwanza eh, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini humo. Eh, kwa kile ambacho kimeelezwa na tume ya taifa ya uchaguzi IEBC, utekelezaji wa sheria hiyo umesitishwa eh, mara kadhaa hata katika uchaguzi uliopita, lakini kwa hivi sasa eh, inaanza kutumika mwaka wa 2022 katika uchaguzi mkuu wa Kenya, na IEBC inaeleza kuwa inaweka mfumo kwa kushirikiana na taasisi za elimu ya juu ili kubaini wale ambao wanaweza kugushi vyeti mbalimbali. Kutokana na hilo, nimezungumza na profesa Chacha Nyaigoti, e, kutoka nchini Kenya na nikataka kujua kile ambacho anakiona juu ya hili na mtazamo wake, je, e, kwamba elimu ni kitu ambacho kinabidi kizingatiwe katika kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi uh, wabunge walirudi bungeni, wengi wao wakawa labda wanaona hiyo hali itaharamisha ha, kuwepo kwao kwenye kinyang'anyiro cha kuwa wabunge, wakapitisha ka sheria kadogo kalikosema kwamba hiyo sheria ianze kutumika baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba na kwa sababu hiyo, basi uchaguzi mkuu unaokuja baada ya elfu mbili na kumi na saba ni wa elfu mbili na ishirini na mbili uchaguzi wa mwaka kesho. Na kile ambacho unaweza kutueleza profesa, nini hasa kilisababisha uh, kufanyika maamuzi haya, kwamba mbunge inabidi awe na kiwango cha elimu cha shahada ya kwanza? Uh, kuna sababu kadhaa lakini nafikiri zaidi zaidi ni kwamba ku, watu wengi walikuwa wamewania kuwa ma, wabunge wengine kuwa wabunge wa makaunti, na nafikiri ili kuhakikisha kwamba majadiliano katika bunge hizo mbili mpaka na Senate yawe yanakuwa na watu ambao wana ueledi mkubwa wa mambo ya taaluma maeneo ambayo ona yajadili na mengineyo. Na pia tunaweza kusema katika hii nchi watu waliona tu njia mojawapo ya kuwanyima nafasi watu wengine ambao hawajapata <laughs> digrii <degree> ni <laughs> di kuwawekea vikwazo, hicho unaweza kukiita kikwazo kwa nini sasa? Uh, hivi sasa linaanza kusisitizwa kwamba kwenye uchaguzi wa mwakani kwa mfano inavyoelezwa na IEBC kwamba litaanza kutekelezwa. Je, kuna mazingira yoyote yale ambayo kwa namna moja ama nyingine yanaashiria kwamba kuna baadhi ya wabunge hawataki kuona hilo likitendeka kwenye uchaguzi wa mwakani? Labda watakuwepo wabunge, kwa sababu sidhani kwamba wabunge wengi wote au wabunge wote na baadhi ya wale ambao wangependa kuwania ubunge uh, hasa ubunge wa uh, ma MCA wale wabunge wa kaunti, watakuwa wamekamilisha hitaji hilo, kwamba wamesoma na wameweza kupata digrii ya kwanza. Sasa nafkiri ni wasiwasi mwingi utatawala au kutanda katika nchi, kwa sababu ya msimamo wa uh, hii uh, <laughs> IBC kwa kuania kwa kwamba sheria ile ambayo ilikuwa imeshapitishwa lakini wakaizuia kutekelezwa mwaka elfu mbili na kumi na saba sasa ni lazima itekelezwe mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Na kile ambacho sasa uh, kwa hivi sasa kinavyoonekana, umma wa Wakenya wanalichukuliaje hili swala? Ninafikiri umma wa Wakenya watakuwa wamegawanyika makundi mawili. Kuna wale ambao wanafikiri kwamba kuwa, kuwa na digrii hakumsaidii mbunge kuchangia majadiliano kwa ustadi zaidi. Kuna watu ambao hawakuwa na digrii lakini walikuwa wanaweza kusimama kidete bungeni na kutoa maoni yao na kufanya utetezi mzuri na wakaweza kuwa wawakilishi wa watu wao kwa uh, namna ya hali ya juu sana, lakini kuna wengine ambao wanafikiri kwamba wale wabunge wengi ambao wamewahi kuwa wabunge bila digrii hawakuonyesha uweledi na hawakuonyesha ukakamavu ambao ungeweza kuwafanya kuonekana kama ni watetezi wa ukweli. Kwa hivyo ni kwa sababu walikuwa na upungufu, Profesa. Lakini sasa, wewe kama mwanazuoni kwenye swala la utawala na dhana hii ya kuwa na kiwango fulani uh, cha elimu, unadhani kwamba ni swala ambalo lina mashiko? Tukianzia hapo kwa upande wangu mimi sioni mashiko yoyote, kwa sababu ninahakika kwamba kuna watu wengine wanajitaalimisha wenyewe bila kwenda chuoni kupata digrii, na wana uwezo wa kuweza kujadili na kutetea wale watu ambao wamechagua kuwa wabunge pasipo kizuizi chochote, kwa sababu ya upungufu kwamba hawana digrii. Lakini sasa hiyo ni sheria, ni sheria ambayo iliwahi kupitishwa na hao hao wabunge, na kwa vile waliwahi kupitisha, sasa wakasema isitekelezwe mpaka uchaguzi wa baada ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Nafikiri wameishajiwekea mafuta, ngoja wajikaange wenyewe. Na kile ambacho uh, unachokiona sasa, katiba ya Kenya eh, inaainisha eh, nini juu ya suala la elimu na uongozi wa nchi inafikiria labda wabunge watakuja kujadili haya mambo baadaye, kwa sababu ukiangalia mitazamo na mambo ambayo yanatendeka katika dunia nzima, sheria kwamba mtu lazima awe amesoma mpaka shahada ya kwanza au digrii ya kwanza haipo mahala pengine duniani. Wabunge kwa mfano kule Marekani na kwingineko, uliko huko Marekani kuna watu ambao labda hawana digrii. Kuna watu wengine ambao huwezi kutafuta elimu waliopata ukaipata katika chuo kikuu Labda walisoma, ndio walisoma vyuo vingine ambavyo ni vya anuwai. Kwa hivyo sidhani kwamba ulazimu wa kuwa na digri unaashiria kwamba mtu atakuwa mtetezi mzuri au atakuwa kiongozi. Ni dhana tu, hii ni dhana ya watu kufikiria kwamba mtu anapopata digri anakuwa ni mtaalamu ambaye anaweza kukabiliana na majadiliano ya wabunge katika masuala mbalimbali, lakini mimi nafikiri watu wapo ambao hawana digrii ambao pia wanaweza kukabiliana na hayo majadiliano na wakawa wanayathibiti kwa kiwango cha juu. Na dhana ya demokrasia, dhana ya kushirikisha makundi yote, uh, inakuwa vipi kwenye mazingira kama haya? Nafikiri kuna umuhimu wa kwamba watu wawe wana kiwango fulani cha elimu uh, ili waweze kufuatilia majadiliano. Kwa mfano, ni lazima wawe wana weledi au uelewa wa lugha ya Kiswahili ambayo ni lugha ya taifa na lugha rasmi na lugha ya Kiingereza ambayo pia ni lugha rasmi katika uh, shughuli za kitaifa na kiraia katika nchi ya Kenya. Lakini kwamba ni lazima uwe na degree nafikiri ni jambo ambalo linaleta mjadala mwingine wa kwamba je, kama mtu hakupata degree hawezi kuwa kiongozi hasa katika mazingira ya kidemokrasia nafikiri hilo ni suala ambalo bado litazidi kujadiliwa katika nchi hii ya Kenya hata ingawa litatumika mwaka huu ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana Profesa Chache Nyaigoti kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha uh, matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nakuambia shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani.