Hii ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi majira ya Afrika Mashariki, na saa 11 majira ya Afrika ya Kati. Jina langu mimi ni Harrison Kamau. Na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Leo ni Alhamis, Juni 17 mwaka 2021. Tunapatikana kupitia redio zetu shirika, ikiwemo mitume redio ya Kitale Kenya, redio mwananchi huko Nakuru Kenya, redio sayare ya Eldoret Kenya, nuru FM ya Iringa Tanzania, KFM ya Songea Tanzania na Voice of Africa ya Tanzania. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Hmm. Miongoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo siku ya mtoto Afrika, wa Afrika yaadhimishwa hapo jana kwenye sehemu nyingi za Afrika, wakati watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiitisha usalama, miongoni mwa ahadi nyingine zilizofanywa na serikali yao katika siku za nyuma. Je, watetezi wa haki zao wanasemaje? zidisha usalama ngambo ya Beni na Ituri. Sababu watoto wanaenda wanakuwa mavictimu sana, hawajue wanakufa kunini. Donc shi watoto tunateseka, hatujue, huwa wazazi wanacha watoto, hatujue ni probleme gani. Na katika ripoti nyingine, rais wa Marekani Joe Biden amekamilisha ziara yake ya siku nane barani Ulaya baada ya kufanya vikao na viongozi wa NATO EU na hatimaye rais wa Rusia Vladimir Putin. Hivyo ni vidokezo tu, hebu kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin Wamemaliza mkutano wao huko Geneva, huku Biden akiuelezea kuwa mzuri na wenye matumaini. Lakini aliuelezea zaidi mkutano huo kwa sauti halisia, akisema miezi kadhaa ijayo itatumika kama jaribio la kama uhusiano kati ya nchi hizo mbili unaweza kuboreshwa. Sijakaa hapa nikisema kwa sababu rais na mimi tulikubaliana kwamba tutafanya mambo haya na mara ghafla kazi inafanyika, Biden alisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano wake wa zaidi ya saa tatu na Putin. Biden alisisitiza, ninachosema ni kuwa ninadhani kuna matarajio ya kweli ya kuboresha sana uhusiano kati ya nchi zetu mbili bila sisi kutoa kitu chochote, kulingana na kanuni na thamini zetu, Biden alisema. Katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mkutano huo. Putin, akiongea kupitia mkalimani wake, pia aliuelezea mkutano huo kuwa wenye faida. Alisema hakukuwa na uhasama, akimwita kiongozi wa Marekani mtu mwenye kujenga, mwenye usawa na uzoefu, mwanasiasa mwenye kujiamini. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amelihakikishia bunge Jumatano kwamba anafanya kazi kufuatilia na kudhibiti kile alichokiita ushawishi mbaya wa China katika taasisi hiyo ya dunia. China imekuwa na fujo na kulazimisha kutumia nguvu zake katika umoja wa Mataifa, balozi Linda Thomas Greenfield aliliambia kamati ya mambo ya nje ya bunge. Alisema Beijing inakuza mfumo wa kimabavu wa pande nyingi. Balozi alisema kwa vitendo kadhaa, pamoja na ushawishi wake kwa mashirika matatu ya ufundi ya UN ambapo raia wao wanayasimamia na Beijing kutumia chanjo ya COVID-19 kidiplomasia kushinikiza mataifa mengine maskini. tutashinikiza sana juhudi hizo, alisema. Aliwasihi wa bunge kuwekeza katika Umoja wa Mataifa ili kurejesha ushawishi wa Marekani huko ambao ulipungua wakati wa utawala wa Donald Trump. Afrika Kusini Jumatano imeadhimisha miaka arobaini na mitano tangu mauaji ya wanafunzi wa shule kutokea wakati wakiandamana kupinga ubaguzi wa rangi kwenye kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg, licha ya manung'uniko kwamba sasa hivi kuna idadi kubwa ya vijana wasio na ajira nchini humo. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, rais wa taifa hilo Cyril Ramafosa, wakati akiongoza maadhimisho hayo yaliyofanyika kwa njia ya mtandao kutokana na janga la Corona, alisema kuwa Afrika Kusini iko mahala pema kuliko ilivyokuwa wakati wa tukio hilo mwaka 1976. Alisema kuwa sasa vijana wana fursa zaidi wakilinganishwa na wazazi wao walionyimwa nafasi wakati huo kutokana na ubaguzi wa rangi. Hata hivyo, Ramafosa ameongeza kusema kuwa miaka 27 baada ya taifa hilo kujipatia uhuru wake hali ya baadaye inaonekana kuwa ngumu kwa vijana kutokana na ukosefu wa ajira. Ramafosa hata hivyo, ameahidi kuwa serikali yake itazindua miradi mbalimbali mbali kwa lengo la kusaidia vijana kuanzisha biashara zao pamoja na kujiunga kwenye taaluma tofauti ili waweze kujikimu kimaisha. Juni 16 mwaka 1977 wanafunzi weusi waliandamana kupinga kuanzishwa kwa lugha ya Kireno ya African kwenye shule zao. Polisi wakati wa kuzima maandamano hao waliua zaidi ya wanafunzi 100 akiwemo Hector Peterson aliyekuwa na umri wa miaka 13. Picha za maiti yake zilisambaa kote ulimwenguni wakati akiwa amebebwa na mwenzake Buyisa Mahubu, hali iliyoangazia tatizo la ubaguzi wa rangi ya Afrika Kusini baada ya taifa hilo kujipatia uhuru wake ukiongozwa na shujaa wa uhuru Nelson Mandela mwaka 1994. Serikali yake iliamua kutambua Juni kumi na sita kila mwaka kama siku ya maadhimisho ya mauaji hayo ikijulikana kama Youth Day. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Vikosi vya Ufaransa nchini Mali vimemkamata mtu wanayemwelezea kama mpiganaji wa ngazi ya juu wa Islamic State katika Greater Sahara EIGS. Jeshi la Ufaransa lilisema Jumatano, Dadi Ould Chouib, pia anajulikana kama Abu Dardar, alikamatwa Juni kumi na moja katika eneo la mpakani kati ya nchi tatu za Niger, Mali na Burkina Faso, eneo lenye mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na makundi yenye msimamo mkali. Jeshi lilisema katika taarifa yake alikuwa amebeba bunduki darubini inayotumika wakati wa usiku, vazi la vita, simu na redio, lakini alijisalimisha bila ya ukaidi. Alionekana wakati helikopta ikifanya doria kama sehemu ya kazi za pamoja kati ya vikosi kutoka operesheni ya Bahene ya Ufaransa na vikosi vya Niger. Jeshi la Niger lilisema katika taarifa ya Jumatano kwamba operesheni ya pamoja iliyozinduliwa Juni nane ilipelekea mapambano Jumanne na magaidi wenye silaha ambapo ilisababisha vifo vya wanajeshi wawili wa Niger na magaidi kumi na wawili waliuawa. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu imemwapisha wakili wa utetezi wa kimataifa mwenye cheo cha juu kama mwendesha mashtaka wake mpya Raia wa Uingereza wakili Karim Khan anarithi uchunguzi kutoka mwendesha mashtaka anayemaliza muda wake Fatu Bensuda katika maeneo ambayo yana matatizo kama vile maeneo ya Palestina, Myanmar na Afghanistan. Khan mwenye umri wa miaka hamsini na mmoja ambaye hapo awali aliongoza timu maalum ya Umoja wa Mataifa inayochunguza uhalifu wa Islamic State huko Iraq, aliapa kuyafikia mataifa ambayo sio wanachama katika juhudi zake za kumaliza kinga kwa ukatili. Marekani Russia na China sio wanachama wa ICC yenye wanachama 123 na hawatambui mamlaka ya mahakama hiyo. ICC inahitaji rasilimali kwa sasa inashughulikia uchunguzi kumi na nne na mashtaka ya awali manane. Khan atafuatiliwa anaposhughulikia uchunguzi unaopingwa na nchi ambazo sio wanachama kama vile Marekani, Rusia na Israel. Utawala wa Trump ulimwekea vikwazo Bensouda juu ya uamuzi wake wa kuchunguza shutuma za uhalifu wa vita nchini Afghanistan unaojumuisha wanajeshi wa Marekani na wanajeshi wa Israel pamoja na makundi mengine yenye silaha katika maeneo ya Palestina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa juu katika dakika thelathini za matangazo haya ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden ameondoka Jumatano mjini Jeneva muda mfupi baada ya kufanya kikao na mwenzake wa Russia Vladimir Putin kabla ya kupanda ndege yake ya Air Force One kurejea hapa Marekani baada ya ziara siku nane Ulaya. Biden aliwaambia wanahabari kwamba anajihisi vyema kutokana na shughuli zote wakati wa ziara hiyo ikiwemo mkutano na wanachama wa NATO, EU, na hatimaye rais wa Rusia vladimir Putin. Harrison Kamau anaelezea zaidi. Biden amesifu vikao hivyo pamoja na vile alivyofanya na washirika wa Marekani ikiwa ishara kwamba utawala wake umeanza tena kufufua ushirikiano uliodorora wakati wa utawala wa rais aliondoka madarakani Donald Trump. Anasema kuwa miongoni mwa viongozi wa NATO hakuna hata mmoja ambaye hakumsifu kwa kupanga kufanya mkutano na Putin. I think it did. What made... kulikuwa na wasiwasi hapo awali wa iwapo kundi la G7 lingekubali kurejesha Marekani kwenye nafasi yake ya uongozi, na ninafikiri kundi hilo lilikubali. Sio kwa ajili yangu, lakini wamefurahi kwa kuwa Marekani sasa imerejea. Wakati tulipokutana na viongozi wa NATO hali haikuwa tofauti. Hata kwenye Umoja wa Ulaya tulikubalika. Kila mmoja alinipongeza kwa kupanga kufanya kikao na Putin. Nilifikiri kwamba nipo kwenye nafasi nzuri ya kuwakilisha magharibi baada ya kufanya vikao vitatu na Putin, nikifahamu sasa kwamba mataifa ya magharibi yako nyuma yetu. Awali Biden alisema kuwa ingawa kuna mengi yanayohitajika kufanywa sasa, kuna njia inayoeleweka kwenye uhusiano kati ya Marekani na Rusia. Biden anasema kuwa hakutoa vitisho vyovyote wakati wa kikao chake na Putin, akisema kuwa mkutano wao ulikuwa na mazungumzo ya kawaida. La hasha, hakukuwa na vitisho vyovyote. Yeye hata kwa wakati mmoja alimtaja mama yangu pamoja na majina ya watu wengine kadhaa. Najua kwamba utashangaa nikisema kuwa mkutano wetu ulijaa lugha ya kawaida wakati tukizungumzia masuala ya kimsingi hakukuwa na lugha ya vitisho, kwamba kama wakifanya hivi nitajibu kufanya vile. Nitaka afahamu msimamo wangu, pamoja na yale tunayeweza kutekeleza pamoja. Pia tulizungumzia kuhusu nini cha kufanya, iwapo utaifa wa marekani ungehatarishwa. Rais wa Rusia Vladimir Putin kwa upande wake amesema kuwa walikubaliana na Biden kwa njia yenye maelewano kwamba warejeshe mabalozi wao pamoja na kufuta mikataba miwili iliyobaki kati ya mataifa yao kuhusiana na nyuklia. Putin ameongeza kusema kulikuwa na utulivu mwingi wakati wa kikao chao, japo kilimalizika kwa haraka kuliko ilivyotarajiwa. tumekubaliana kuwa mashauriano kuhusu katiba, silaha za nyuklia yataanza kwenye ngazi ya mawaziri chini ya uongozi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na wizara ya mambo ya nje ya, ya Rusia. Maafisa husika wataamua ni lini vikao vitafanyika na ni wapi vitafanyika. Rais wa Uswizi Guy Pamelin amesifu mkutano wa viongozi hao wawili akisema kuwa ulikuwa mtulivu na wenye makaribisho. Pamelin na waziri wake wa mambo ya nje Ignazio Cassis wamesema kuwa mkutano wa jana umetoa nafasi kwa taifa lao kung'aa kwenye jukwaa la kimataifa. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na miongoni mwa redio zetu shirika ni redio racom bunagana huko drc redio malaika lubumbashi redio soleil butembo redio rfm kisangani zote zikiwa drc mwenzangu mkamiti kibayasi anaendelea kukusomea habari za dunia serikali ya marekani imefuta sera mbili za utawala wa trump ambazo zilifanya iwe ngumu kwa wahamiaji wa Amerika ya kati wanaokimbia ghasia kustahili kupata hifadhi. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland alisema Jumatano kwamba majaji wa uhamiaji hawapaswi kufuata tena sheria za enzi ya Trump ambazo zilifanya iwe ngumu kwa wahamiaji ambao wanakabiliwa na manyanyaso ya majumbani au ya magenge kupata hifadhi nchini Marekani. Alisema alikuwa akifanya mabadiliko baada ya Rais Joe Biden kuamuru ofisi yake na idara ya usalama taifa kuandaa rasimu ya sheria zinazoshughulikia masuala mchanganyiko katika sheria ya uhamiaji kuhusu makundi ya watu ambao wanastahili kupata ulinzi wa kibinadamu. Hatua hiyo inaweza kuwa rahisi kwa uhamiaji wa Amerika ya kati kushinda kesi zao katika mahakama ya uhamiaji na ilisherehekewa na wanaharakati wa masuala ya uhamiaji. Kampuni inayotengeneza chanjo ya Moderna yenye makao yake Marekani ilisema Jumatano kwamba serikali ya Marekani imenunua dozi milioni mia mbili nyingine za chanjo yake ya COVID-19, ikijumuisha jumla ya dozi za Moderna milioni mia tano ilizoahidi kutoa katika kutolewa kwa dozi hizo hapo Jumatano, kampuni hiyo iliyopo Massachusetts ilisema maagizo ya serikali ya Marekani yanajumuisha dozi milioni mia moja na kumi zilizotarajiwa kutolewa katika robo ya nne ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na na na dozi milioni tisini zilizotarajiwa kutolewa katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kufikia Jumatatu Kampuni inasema imesambaza dozi milioni mia mbili kumi na saba za chanjo hiyo kwa serikali ya Marekani. Katika taarifa hiyo, afisa mtendaji mkuu wa Moderna Stephani Bancel alisema kampuni hiyo inathamini ushirikiano na serikali ya Marekani kwenye dozi za ziada, akiongeza kuwa itaweza kutumika kwa programu ya chanjo inayoendelea au kwa watoto au pengine dozi ya kuimarisha chanjo katika siku zijazo. Mwezi uliopita kampuni hiyo ilitangaza chanjo yake ilikuwa salama na yenye ufanisi kwa watu wa miaka kumi na miwili hadi miaka kumi na saba na iliomba idhini kutoka idara inayohusika na kiwango cha chakula na dawa nchini Marekani, FDA, kwa chanjo hiyo kutumika kwa watoto. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi, Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi hapo jana, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, watoto wameomba serikali kuwapa usalama na kutekeleza ahadi zake kwao wanazowapa, huku akiomba vyombo vya habari kuwapa nafasi ya kujieleza pamoja na elimu ya bure kwao kutoka kwa serikali. Austel Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Mwira wa Sinja Lorase, mmoja wa viongozi wa watoto katika kambeni: tupewe nafasi kwenye redio na televisheni, aomba vyombo vya habari nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kote barani Afrika kuwapa nafasi watoto ili wajitetee kuliko kuwapa nafasi wakati wa vipindi vya kutuma salamu, na vile serikali kutekeleza ahadi zake, ikiwemo elimu bure kwa watoto pamoja na usalama kwa watoto mikoa wa yote, ikiwemo Kivu kaskazini pamoja na Ituri inayoshuhudia ukosefu wa usalama kila mara. Wameahidi watoto masomo ya bure, wawatimizie vilevile haki za watoto ziheshimike, ndio ombi letu, watoto wakiomba Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha usalama wa watoto unapatikana Beni pamoja na Ituri, ambako kila siku watoto na wanawake wanauliwa na watoto wengine kutekwa na kubebwa na makundi ya waasi hadi porini na hata wengine kutumikishwa na watu wenye silaha wakiwa hadi sasa hawajaonekana. Akisema Nicole Barungu: zidisha usalama ng'ambo ya Beni na Ituri, sababu watoto waenda wanakuwa mavictimu sana, hawayuwe wanakufa kunini. Donk shi vatoto tunateseka, hatujue kama ni vyevilitoka kubatate, hatuyuwe tuko na ukufa kunini. Wanauwa bazazi wanacha watoto, tunabakia bayatima, vengine vatoto vanakufa, vengine havasome. Hatujui Ni problemu gani. Katika mkutano wa waandishi wa habari ambao umefanyika hapa Goma, watoto wakiwa wameanja kampeni ya watoto redio yaani watoto wapewe nafasi kwenye vyombo vya habari ili wenyewe waweze kuhamasisha watoto wenjao kuhusu haki zao, waomba vyombo vya habari kuwapa nafasi. Daniel Makasi: kama vile kampeni watoto redio, ambao tunataka mtoto awe na nafasi ya kuongea kwenye maredio. Tunataka wakati watoto wanatumikishwa kuwa wapasha habari, ambao wanatangaza hizo habari, zisibaki tu mambo ambayo yanafichama ndani ya jamii zetu ama ndani ya mitaa zetu, iwe mambo ambayo yanatangazwa kwenye mitandao, yawe mambo ambayo yana yanapita kwenye redio ili tufikie kwa wakati mmoja ndani ya maisha yetu. Mtoto asitumikishwe tena kwa kazi ambazo hazilingani na miaka yake, wala kwenye maeneo ambayo inamtenga na wazazi wake. Juhudi zetu kuwapata viongozi wa serikali mkoa wa Kivu Kaskazini na mkoa wa Ituri zimeshindikana kwa sababu kwa sasa kuna viongozi wa kijeshi ambao wana majukumu mengi ambao kwa sasa walitangaza kuhudumisha usalama ili usalama wa watu wote upatikane Ituri, Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, shirika la chakula duniani, WFP, linasema kuwa hatua za dharura pamoja na mabilioni ya dola yanahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa kwa nja kwa zaidi ya watu milioni 34 kwenye mataifa kadhaa ya Afrika na Yemen. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva. Naye Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Wikendi iliyopita, viongozi kutoka mataifa yenye nguvu ya G7 waliahidi kutoa misaada ya kibinadamu inayohitajika. Hata hivyo, msemaji wa WFP Thomson Firi anasema kuwa ahadi za fedha pamoja na misaada pia zinaandamana na changamoto kadhaa. Uwezo wetu wa kuokoa maisha unategemea upelekaji misaada ya kibinadamu isiyo na vizingiti pamoja na kutimizwa kwa ahadi zilizotolewa na mataifa ya G7 ili tuweze kufikia wanaohitaji misaada zaidi. Ufadhili kutoka kwa wahisani katika siku za nyuma haukufikia viwango vilivyohitajika. Mwezi Machi, WFP pamoja na shirika la chakula na kilimo duniani waliomba msaada wa dola milioni 5.5 zikiweza kukabiliana na tatizo la njaa kote ulimwenguni. Kwa vile kiwango chote cha fedha hakikutolewa, Viri anasema kuwa wamelazimika kupunguza mgao wa chakula kwa mamilioni ya watu. Anasema sasa kipaumbele chao ni kutoa chakula kwa wale walio karibu kuangamia kutokana na njaa, na wala sio wale wanaoishi na njaa. We have cases where famine, where we need to Tunakabiliwa na hali ambapo kuna haja kubwa ya kuzuia hali ya njaa kwenye mataifa kama Yemen, Sudani Kusini, Burkina Faso, Madagaskar na hivi karibuni eneo la Tigri nchini Ethiopia. Katika kipindi cha miezi sita ijayo, WFP inahitaji dola bilioni 4.5 na iwapo hilo halitofanyika kwa dharura, basi huenda watu wengi wakapoteza maisha yao. Kutoweza kuwafikia baadhi ya watu wanaohitaji misaada ya kibinadamu kwa dharura pia kunachangia ucheleweshwaji wa juhudi za kuokoa maisha. Kwa mfano kwenye eneo la Tigrei, kaskazini mwa Ethiopia, maafisa wanasema kuwa takriban watu 350 wako kwenye hatari ya kuangamia kutokana na njaa. WFP linasema kuwa linashindwa kuwafikishia misaada kutokana na makundi yenye silaha yanayozuia juhudi zao. <tune> Muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wamemaliza mkutano wao huko Jeneva huku Biden akiwelezea kuwa mkutano huo ulikuwa mzuri na wenye matumaini. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amelihakikishia bunge Jumatano kwamba anafanya kazi kufuatilia na kudhibiti kile alichokiita ushawishi mbaya wa China katika taasisi hiyo ya dunia. Afrika Kusini Jumatano imeadhimisha miaka 45 tangu mauaji ya wanafunzi wa shule kutokea wakati wakiandamana kupinga ubaguzi wa rangi kwenye kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg, licha ya manung'uniko kwamba sasa hivi kuna idadi kubwa ya vijana wasio na ajira nchini Afrika Kusini. Vikosi vya Ufaransa nchini Mali vimemkamata mtu wanayemwelezea kama mpiganaji wa ngazi ya juu wa Islamic State katika Greater Sahara, EIGS, jeshi la Ufaransa lilisema Jumatano. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imemwapisha wakili wa utetezi wa kimataifa mwenye cheo cha juu kama mwendesha mashtaka wake mpya. Serikali ya Marekani imefuta sera mbili za utawala wa Donald Trump ambazo zilifanya iwe ngumu kwa wahamiaji wa Amerika ya kati wanaokimbia ghasia kustahili kupata hifadhi nchini Marekani. Kampuni inayotengeneza chanjo ya Moderna yenye makao yake Marekani ilisema Jumatano kwamba serikali ya Marekani imenunua dozi milioni mia mbili nyingine za chanjo yake ya Covid 19 ikijumuisha jumla ya dozi za Moderna milioni mia tano ilizoahidi kutoa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumi Kuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ya dija riami produsa duodoneishi bahiro. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye mkamiti Kibasi, tukikutakia siku njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Akiongea katika mkutano uliofanyika mjini Paris kuhusu Sudan, Samantha Power wa USAID alitangaza kwamba mwaka 2019 alipoondolewa madarakani dikteta wa Sudan alithibitisha kwamba bila ya kujali lolote, moyo wa binadamu unalilia heshima. Bila ya kujali jinsi dikteta alivyokuwa akijihisi vizuri na jinsi mambo yalivyokuwa mabaya zaidi, ni lazima aondoke. Wale walioshikilia madaraka kwa miongo kadhaa, kwa hakika, wasidhani hawatafikiwa na kile ambacho watu wao wanakitaka. Marekani inaenea dhati kuisaidia Sudan wakati ikipita kipindi cha mpito cha kidemokrasia. Afisa Power aliipongeza serikali ya mpito ya Sudan inayoongozwa na raia kwa mageuzi yake ya kisiasa na kiuchumi, hasa ungaji mkono mkubwa wa haki za wanawake. Hata wakati Sudan inafanya kubadili ukurasa wake kutoka kwa utawala wa Bashir, Darfur bado ni eneo lenye hasia mbaya. Huku mara kwa mara kukiwa na hasia za kikabila na mashambulizi ya wanamgambo. Serikali ya Sudan imepeleka wanajeshi wa ziada katika juhudi za kurejesha tena utulivu, ameeleza Power na kuongeza, tunawasihi waendeleze juhudi za kufanya mashauriano yatakayoleta amani thabiti katika eneo hilo ambalo limeshuhudia hasia mbaya sana na kiwewe. Wakati serikali ya mpito inayoongozwa na raia inachukua hatua kuhakikisha usalama wa watu wa Sudan, ni muhimu pia kuelezea hatua zinazochukuliwa kuleta usalama wa kiuchumi. Uamuzi wa benki wa kuingiza paundi ya Sudan kwenye soko utasaidia kuhamasisha uthabiti wa muda mrefu wa kiuchumi, kwa kuongeza mipango ya mageuzi katika sekta binafsi, kuweka kanuni ambazo zitasaidia kuvutia uwekezaji wa kigeni ambayo unahitajika sana hatua za kijasiri kuondoa ruzuku kwenye mafuta ikiwa ni hatua muhimu kusaidia katika bajeti ya taifa na kukidhi mahitaji ya IMF ili isamehewe deni, lakini wakopeshaji wa Sudan na washirika wake lazima wafanya jukumu lao pia. Lilo muhimu katika juhudi hizo ni kusaidia kupewa afueni la deni la takriban dola bilioni 60 ambayo Sudan imelimbikiza kwa miaka kadhaa. Marekani imekuwa ni muungaji mkono mkubwa wa msamaha wa deni. Sudan hivi karibuni ililipa deni lake ambalo lilikuwa linadaiwa na Benki ya Dunia baada ya Marekani kuipa Sudan mkopo wa takriban dola bilioni moja nukta kumi na tano hatua muhimu sana katika kupata msaada wa kuangalia njia nyingine za kupata msaada wa kiuchumi. Marekani ina nia ya dhati kutoa mikopo kusaidiza kuziba mianya ya kifedha iliyobaki. Umoja wa Ulaya, Uingereza, Ufaransa, Itali na Sweden nao pia wamekubali kufanya hivyo hivyo. Huu ni msaada ambao ni muhimu sana kwa kuchochea ukuaji wa kiuchumi wa Sudan na kuhakikisha kuwa nchi ina rasilimali za ziada kupambana na athari za janga la COVID-19. Marekani ina nia ya dhati kusaidia katika mageuzi ya kidemokrasia na kiuchumi nchini Sudan na kusaidia nchi kuingia tena katika jumuiya ya kimataifa. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.