The hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. zimetimia sasa saa kumi unusu saa za Afrika mashariki sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya kati na maziwa makuu. Karibu katika safari ya VOA Express, mimi ni Josephat Kioko nami ni Amina Chombo. Alhamisi safi kabisa, tarehe ikiwa ni 17, mwezi ni Juni, mwaka 2021, ndio kwanza. Tunatoka katika, eh, kituo chetu cha safari hii, na, leo tuna mengi tu ambayo tumekuandalia. Kama kawaida habari hazikosi na ndani yake uta utakuwa unasikia taarifa kuhusiana na kurejea kwa Loro Babo ambaye alikuwa amekamatwa kutokana na shutuma za uhalifu dhidi ya binadamu. Safari hii ya nusu saa utasikia mengi. Kwanza huko katika nchi ya Rwanda yupo mkosoaji mkubwa wa serikali, wanapendekeza afanyiwe nini? Vile vile leo basi, mbali na kwamba tutakuwa tunakupatia TBT yani, pia tutakuwa tunakuletea, yani leo inaambatana TBT, maswala ya zamani zamani, na pia tunakuletea mlo ambao wengi wanauangalia kama wa zamani hivi. E, ati huli uyoga mpaka uende katika hoteli kubwa. Utasikia maneno na kama ni safari za mipakani, COVID vipimo vinasema nini? Tunakupa nafasi uchangie pale katika barazani, toa simu yako sasa hivi, tuko tayari kupigia wale wanaotaka kushiriki, lakini tuanze na taarifa. Waendesha mashtaka nchini Rwanda wanairai mahakama ya juu ya nchi hiyo kumfunga jela kifungo cha maisha mkosoaji mkuu wa serikali ya Rwanda, Paul Rusesabagina, kwa tuhuma za ugaidi. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na mwandishi wa VOA mjini Kigali, Silvenus Karemera, akianza kwa kutoa maelezo yaliyotolewa na waendesha mashtaka. Rusesabagina anashtakiwa na washtakiwa wenza ishirini na moja. Kwa hivyo uh, kuanzia Jumatatu wiki hii mahakama imekuwa ikisoma mashtaka yanayomkabili kila mmoja na hatimaye kuweza kupendekeza kwamba mtu fulani apewe kifungo fulani. Kwa hivyo kwa ka waendesha mashtaka walifikia hatua ya kuweza kuiomba mahakama kumpa kifungo cha maisha jela Rusesabagina, kwa sababu ya makosa tisa ambayo anashukiwa uh, yakiwemo makosa manane Uh, ikiwa ni pamoja na mauaji, uh, ikiwa ni pamoja na kuchoma nyumba na magari ambalo ni kosa la kigaidi, ikiwa na, ni pamoja na, na kuweza kuwateka nyara watu na kuwapeleka katika katika misitu pasipo kufuata sheria ambayo vilevile vile wanasema kwamba ni kosa la, la, la jinai uh, ikiwa ni pamoja pia na kuweza kubaka uh, ambalo pia wanasema kwamba ni kosa la jinai. Kwa hivyo kimsingi haya makosa yote, yote tisa ndio wanasema kwamba rufisa wagina uh, mahakama impe uh, kifungo cha maisha jela. Je, yeah, Rusesabagina mwenyewe alikuwepo mahakamani wakati uendesha mashtaka unamwombea hukumu hiyo? Hapana, hapana. Kwa kweli Rusesabagina tokea mwezi wa tatu kitu uh, kama tarehe kumi na mbili hivi mwezi wa tatu hajaonekana uh, tena mahakamani na ameeleza kwa nini anasusia kesi mahakamani. Uh, wakati akiondoka mahakamani wakati huo, alitoa taarifa mbili ama alitoa sababu mbili. Kwanza alisema kwamba yeye ni raia wa Ubelgiji, na kwa hivyo mahakama kuu hapa Rwanda ambayo inasikiliza kesi yake haikuwa na mamlaka kisheria kuweza kuendesha kesi yake, lakini pili alitaja kwamba Uh, yeye haamini, hana imani na mfumo wa sheria za Rwanda, kwa hivyo hakutegemea eh, kupewa haki endapo kesi yake ingesikilizwa hapa Rwanda. Na maamuzi kuhusu ombi hilo au kesi yenyewe dhidi ya Rusesabagina uh, kuombewa kifungo cha maisha, maamuzi yatarajiwa ya kutolewa lini? Kwa kawaida huendesha mashtaka ukiomba hukumu, mahakama inakuwa na muda ambao uh, sheria unafikia hadi siku tisini. Shukran sana Patrick Nduimana kwa taarifa hiyo, mufti kabisa na moja kwa moja tunaelekea katika upande ule wa Ivory Coast, ambapo rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Babo anatarajiwa kupokelewa kishujaa atakapowasili nyumbani leo alasiri kwa mara ya kwanza baada ya takriban miaka kumi alipofutiwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu na mpinzani wake wa zamani alimkaribisha nyumbani. Babo aliondoka nchini humo kwa fedheha mnamo mwaka 2011 baada ya kukataa kukubali kushindwa katika uchaguzi uliosababisha mzozo na baadaye kukamatwa na kupelekwa The Hague. Sande Shomari na taarifa zaidi. Rudi nyumbani kwa kiongozi huyo wa zamani wa Ivory Coast mwenye umri wa miaka 76 ni mtihani mkubwa kuleta uthabiti nchini humo, mzalishaji mkubwa wa kakao duniani na nchi tajiri zaidi katika nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa huko Afrika ya Magharibi. Msemaji wake Justin Cartinan Cone aliwaambia waandishi wa habari kuwa Bagbo alipanda ndege ya abiria kwenda Abidjan kutoka Brussels Alhamisi asubuhi baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC huko The Hague kuthibitisha kufutiwa kesi ya uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka hayo yalitokana na mzozo wa miezi mitano uliosababishwa na kukataa kwa Bagbo mwishoni wa mwaka elfu mbili na kumi hukubali kushindwa katika uchaguzi wa uraisi kwa mpinzani wake alassane watara ambaye ushindi wake uliidhinishwa na umoja mataifa zaidi ya watu elfu tatu waliuawa kabla ya bagbo kutiwa mbaroni katika makao makuu ya kiuchumi mjini abijan aprili 11 mwaka 2011 na kuamishiwa icc bagbo aliishutumu ufaransa wakoloni wao wa zamani kwa kuhusika katika njama ambayo ilisababisha kamato kwake na vikosi vya Watara. Wakili wake Habiba Ture aliiambia AFP katika uwanja wa ndege wa Brussels kwamba alikuwa mwenye furaha na anafurahi juu ya wazo la kuweza kurudi nyumbani. Yuko katika hali ya furaha, anafurahi juu ya wazo la kurudi nyumbani, <coughs> na anatumai kwa hali yoyote ile, anataka kushiriki kwa upande wake, kujaribu kuwapatanisha wa Ivory Coast. Inaonekana ni muhimu kwake. Umaarufu wake hauonekani kutetereka kutokana na kuto kuwepo kwake kwa muda mrefu. Maelfu ya watu wamekuwa wakijiandaa kumkaribisha katika wilaya za wafanyakazi wa Abijan, katika mkoa wake alikozaliwa Ganoa, katikati magharibi mwa Ivory Coast. Maandalizi ya kumkaribisha kishujaa yanaendelea kwa kiongozi huyo. Alipewa jina la Simba wa Afrika. Wafuasi wachache wa, wa rais huyo wa zamani wa Ivory Coast walikuwa mbele ya uwanja wa ndege wa Brussels kujaribu kumwona, lakini hawakufaulu wakati anarudi Abijan. Baada ya kutokuwepo kwa miaka kumi, tumekuwa uhamishoni hapa kwa miaka kumi, tumekuwa upande wa rais Bagbo kwa miaka kumi tangu alipokuwa the Hague. Hii ni fursa kujua kwamba nakwenda Abidjan, tusingeweza kuikosa fursa. Hii ilikuwa muhimu kwetu kuwa hapa ili kusema kwa heri. Bagbo anasifiwa kwa kuvutia watu na kuwa na kipaji cha kuwa msemaji wa umma, tofauti kabisa na wasiasa wakubwa katika siasa za nchi hiyo: mkuu wa benki ya kimataifa wa zamani na rais wa sasa Alasani Watara mwenye umri wa miaka 79, na rais wa zamani wa nchi hiyo Henry Conan Bedi mwenye umri wa miaka 87. Akiwa nje ya nchi, Bagbo aliendelea kushikilia madaraka katika chama chake cha Ivorian Popular Front FBI, ambacho kilishiriki katika uchaguzi wa wabunge mwezi Machi baada ya kujiweka kando na uchaguzi katika muongo uliopita ujumbe wake unaashiria hii kama ishara kwamba hana mpango wa kulipiza kisasi kabisa, bali kuchangia maridhiano ya kitaifa taarifa hiyo iliyotayarishwa na shirika la Reuters inatufahamisha mengi. Unaona, viongozi wa Afrika sasa, huku Rwanda kuna kiongozi anayetajwa kama mkosoaji wa serikali na hao nao walikosana kiuchaguzi, nakumbuka, no. Uchaguzi wa Ivory Coast wakati huo ulikuwa moto tena ulikuwa wafanishwa na Kenya kile kipindi no. <laughs> <laughs> kwa sababu mwaka elfu mbili kumi na moja si ilikuwa tumetoka elfu mbili na saba elfu mbili na nane Kama wanapanga maridhiano itakuwa ni Afweni kwa raia wa nchi hiyo ya Ivory Coast. Unafuatilia matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na pia katika redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na eneo la Maziwa Makuu. Hivi sasa tumpishe Sandey Shomari atuletee habari za dunia. Ethiopia inajiandaa kwa uchaguzi wa kitaifa siku ya Jumatatu, ambapo waziri mkuu Abiy Ahmed amesema itakuwa kura ya kwanza ya huru na haki nchini humo baada ya miongo kadhaa ya utawala wa ukandamizaji. Lakini upigaji kura umecheleweshwa katika maeneo ya patayo 110 kati ya 547 saba, kwa sababu ya mizozo na vurugu za vifaa, na baadhi ya vyama vya upinzani vinasusia uchaguzi juu ya kile wanachokieleza kama wanyanyasaji wa wanachama wao. Mgombea mmoja anapinga uchaguzi akiwa jela. Ami alishinda sifa za kimataifa na tuzo ya amani ya Nobeli kwa mageuzi ya kidemokrasia na kumaliza miongo miwili ya uhasama na nchi jirani ya Eritrea wakati alipoteuliwa kuwa mkuu wa muungano una utawala Ethiopia mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane na ndani ya miezi kadhaa tangu aingia madarakani, aliruhusu vyama vya upinzani, akaachilia maelfu ya wafungwa wa, wa kisiasa na kuchukua hatua za, ya, ya kufungua mojawapo ya masoko ya mwisho barani Afrika yasiyotumiwa. Mkuu wa Umoja wa Mataifa anakosoa vikali vikosi vya usalama na washirika wa kijeshi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati katika ripoti mpya ya ongezeko lisilokuwa la kawaida la vitisho vya uhasama na visa vinavyolenga walinda amani wa Umoja wa Mataifa na madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Ripoti ya katibu mkuu Antonio Guterres kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa iliyopatikana siku ya Jumatano na shirika la habari la Associated Press ilisema watu nchini humo wanaendelea kukabiliwa na ghasia za hali ya juu zisizokubalika. Alimtaka Rais Faustin Archange Toadera kutafuta amani na maridhiano katika mhula wake wa pili na kushughulikia kiini cha mzozo. Jamhuri ya Afrika ya Kati yenye utajiri wa madini imekuwa na mapigano mabaya ya kidini na ya kijamii tangu mwaka 2013. Wimbi la kukatika kwa mitandao kwa muda mfupi iligonga tovuti na programu za taasisi kadhaa za kifedha, mashirika ya ndege na kampuni nyingine nyingi siku ya leo Alhamisi. Soko la so hisa la Hong Kong limesema katika ukurasa wake wa Twitter hii leo alasiri kwa saa za Hong Kong kwamba tovuti yake inakabiliwa na matatizo ya kiufundi na kwamba ilikuwa ikichunguza. Ilisema katika chapisho jingine dakika 17 baadaye kwamba tovuti zake zirejea katika hali ya kawaida. Tovuti za ufuatiliaji wa mitandao ikiwa ni pamoja na ThousandEyes, Downdetector.com na Fing.com zilionyesha usumbufu kadhaa pamoja na mashirika ya ndege ya Amerika. Vizuizi vingi vilioripotiwa. Na watu huko katika nchi ya Australia wakijaribu kufanya miamala ya benki, kusafiri kwa ndege na kupata huduma za posta. <laughs> Shapata hapo kitu kikali hicho, unaambiwa kutoka jikoni. Na umeburudika vya kutosha, tukijiandaa sasa kuingia katika barazani, ni mjadala ambao unakuwa ukiendelea hapa vio idhaa ya Kiswahili kila Jumatatu hadi Alhamisi, na tayari katika mtandao wa Facebook tumerusha kitu pale. Mm, na tunauliza unakubaliana na kiwango cha ada kinachotozwa kwa ajili ya vipimo vya COVID-19 kwenye viwanja vya ndege na mipakani? Majibu naona yako tele, tele. <laughs> Hapa tukusomee na pia tupokee wale wanaotaka kushiriki kwa njia ya simu. Tuanze na Ruben Shangwe yuko katika mji wa Kisii, Kenya. Karibu sana, Ruben, utupe kauli yako. Swali lilikuwa vile gharama gharama ya kutia manani katika mipaka na naona ya kwamba serikali ndingeweza kugharamia, kwa sababu unapotazama jinsi korona inavyoendelea kusambaa katika dunia, kulingana na mimi naona tu ni kitu ambacho serikali haikutia manani, kwa sababu wakati kwa ugonjwa huu uliweza kuanza kule China wangeweza kuzuia kule China usiweze kuenea lakini, sasa wakaruhusu watu wakaendelea kusafiri, abiria wakasafiri, sasa umeenea ulimwengu mzima. Na unapotazama uchumi kwa sasa, uchumi imeanguka, meaning kama ni uwezekano, wananchi hawana pesa ambayo itaweza kugharamia hizo vitu, ili serikali iweze ikagharamia, iwe rahisi kwa wananchi nao kutafuta hata chakula, because hiyo naona ni ngumu sana, na gharama hiyo ni kubwa sana katika maisha haya ya sasa kwa hivyo wewe unasema kwamba wakiwa pale mtu anasafiri mwenye kusafiri katika uwanja wa ndege, hudhani kwamba ni mtu ambaye mfuko wake ni mnono kulipa, ataweza lakini, kuna wale wengine ambao hawajiwezi. Kwa mfano ukitazama Mkenya yule wa chini ambaye anatamani kuishi Tanzania, pia akifika mpakani lazima apimwe. Nimekuelewa sasa. <laughs> Atatoa pesa wapi ya kupimwa kweli? Tukushukuru sana Robin kwa mchango wako, asante. Na moja kwa moja basi tukiachana naye Robin Shangwe kutoka kule Kisii, Kenya, tunaelekea pale Geita, Tanzania, ambapo tunampata Bernard Samike. Halo? Samike, habari ya Geita? Salama tu, habari ya wewe? Mzuri, mbona ushiki simu bwana VOA? Ah, hey. Mimi kwa maoni yangu jinsi ambavyo nimeona chapisho la VOA Kiswahili, hey, kama kuna makato fulani kwenye mipaka ya nchi zetu pindi pale wanavyovuka mipaka iwepo tu makato kama kawaida tu, kutokana na uchumi uh, zetu maake, kuna nchi mbalimbali ambazo ziko na uchumi mkubwa na nchi nyingine zina uchumi mdogo. Kwaayo, kwa hiyo tukisema kwamba tozo tuziondoe hiyo haitokuwa hai na haja, maana dawa zenyewe tunanunua kwa pesa, alafu kinga zenyewe tunahitaji kwamba tugharamikie. Kwa hiyo ni kawaida tu kutozwa hizo tozo, tozo. Ijapokuwa sasa ningeshauri kwamba hizo tozo ziwe zina unafuu kidogo, tofauti na kupandisha sana gharama na watu wakashindwa kujihudumia. Kwa hiyo ndio hivyo tu, mimi ni maoni yangu. Yaani, kwa kifupi, unasema watu walipe tu na waache kulalamika? Kiukweli, unajua, kila mtu huwa na maisha yake. Ina maana kwamba mimi binafsi nimetazamia mbali sana kwamba kulipa tozo ni kawaida, maanake kila nchi na kila mipaka ina mifumo yake. Kwa hiyo kama ao oh, we hizi idara ambazo zinahusika na mambo hayo kama zimesema kwamba ziwepo tozo, ziwepo tu, kwa maana tukilalamika sana, saa zingine malalamiko huja, yani hudororesha uchumi wa nchi fulani. Saa zingine tu tuwa tunanyamazia, kama kuna tozo tunatoa tu na tunapata tiba kama kawaida, ndio hivyo sasa. Shukran sana pale, kutoka Geita, Tanzania. Shukrani sana asanteni kwa kunipigia simu. nimefurahi. Naam nimefurahi kweli kweli. Naam, na mwona amezungumza kama mzalendo <laughs> kwa sababu anasema kila jambo lina sababu zake, lakini kuwe na unafuu vilevile. Vile, kuna wale ambao wametuma jumbe zao, wao wakasema sisi hatutaki kupigiwa simu lakini tunachangia. Kikalabu Moses Kambale hapa akiwa DRC Kirumba Lubero anasema mi siungi mkono hata kidogo, na hicho kipimo siwezi kubali kunikaribia. Korona imegeuka biashara, sio virusi tena. Hapo hapo DRC ni mpate Binvenu Shamukungu kutoka Kiberizi Bwito, anasema iko ndani ya DRC Congo, vipimo vya COVID-19 kwa ndege na mipakani viendelee kufuatiliwa. Janga hili ni hatari sana. Nimalizie ni na Husein Chala kutokana na wakati hapa. An ananambia ni utapeli mtupu, hamna lolote. Ujumbe mfupi huo eh? Eh, sana. Nami nikamilishe na Elodi Sanga, ajaandika yuko wapi, lakini jina Sanga inaweza kuwa Kenya na pia Tanzania. Yeye ameanza kwa kicheko nawe hh eh. Sasa sisi raia wa bodaboda, mnatuuliza mambo ya airport wapi na wao pia tuwaulize juu ya mafuta Sisemi <laughs> kitu lakini bodaboda ndio wanaopisha watu mipakani. <laughs> No, no, boda boda, wale, wale wakali wanafahamu mambo ya TBT, sio? Naam kabisa. Mambo ya Alhamisi wajua tena eh, Kioko, bila TBT mambo haendi. Tunakuletea sauti safi sana ya Mbilia Bel na Dina kamili hiyo inakurudisha nyuma ha, pale wewe kijana wa jana 2021 lakini sauti yake mwanadada huyu, kila ukisikia unasikia bado uko kule nyuma miaka ya tisini hivi, na anazidi kutamba ha, bado anaimba na bado ana sauti. Bado kuna vijana wa sasa ambao wanaopendelea mziki huu. Mmoja anasema ana, yeye, anamkumbuka sana babake kila anaposikia wimbo huu, na mi basi, nikiusikia wimbo huu nakumbuka wakati ule alikuwa tukila mihogo na uyoga. Uh, mwenzetu Collins Libatadede yuko magharibi mwa Kenya na amepata fursa na Mundinyu, ya kuzungumza na Dorothy Mudinyu ambaye anaandaa pishi la uyoga kitoweo ambacho kinafurahiwa sana magharibi mwa Kenya. Wacha tusikie siri yake. Ninakaa mashambani upande wa Kitale. Baadhi ya vyakula ambavyo tunakula upande huu ni uyoga. Kabla mvua haijanyesha huwa tunatayarisha mashamba kwa ajili ya kupanda. Tunapopanda mimea mingine kama maharagwe na mahindi, huchipuka uyoga ambao humea wenyewe, na huu uyoga tunautumia kama mboga kwa kukula sima ama mchele. Sasa watoto huamka asubuhi kwenda kutafuta, na kwa sababu unamea kwenye mchanga, huwa na mchanga mwingi. Ukwaruza kwanza kutoa huo mchanga, alafu tunauosha, kisha dondoka maji. Sasa ni kupika kuna mapishi mbalimbali mbali, ambayo watu hutumia, lakini mimi hutumia njia ya kukaanga na kitunguu. Naweka mafuta kwa sufuria, naweka kitunguu ndani, kikishaiva, kibadilike rangi kidogo, nakata nyanya na kuweka ndani, nakoroga mpaka ive, alafu naweka hiyo vipande vya uyoga ambavyo nilishaosha na kukatakata. Hivyo, kwa ajili ya kuongeza ladha, naweka roiko kidogo kama pakiti moja hivi. Ikishaiva naweka maji kidogo, ama maziwa kidogo, muda kidogo hivi, inapata kuwa supu laini. Kishamaliza hivyo, ndio sasa nitakuja kutayarisha ugali ambao utaliwa pamoja na hiyo uyoga. Mara nyingi tunaikula na ugali, na hivyo ugali unaweza kula mchana ama ule usiku. Na huu uyoga hupatikana tu wakati ambapo mvua hunyesha, lakini wakati hakuna mvua haupatikani. Wakati wa mvua unaweza kusanya nyingi, ukaitengeneza vizuri na kuikausha kwa jua, ama ukaushe kwa moto. Ukishakauka namna hiyo unakaa muda mrefu, na unaweza endelea kutumia wakati ambapo unataka. Kwa wale walaji wa uyoga, lazima uwe makini, kwa sababu uyoga mwingine huwa ni sumu. Ukitaka kujua uyoga ule ambao ni sumu, ukiangalia ndani ya hiyo kofia ya uyoga inakuwa nyeusi. Ukiona ni nyeusi, usile, maana ni sumu. aina nyingi ya uyoga ambayo ingine humea kwenye samadi ya ng'ombe, pale ng'ombe wanalala, uo uyoga huwa mweupe. Uyoga mwingine wakumea tu kwa shamba kwa sababu ya mchwa, inasababishwa na pale ambapo mchwa huishi, hiyo nayo huwa kama rangi nyekundu kidogo hivi kwa hivyo walaji wawe makini, wasiokote uyoga wowote na kula. Kuna aina tu fulani ambayo huliwa, akitaka kula lazima awe anaifahamu vizuri. Kama upendi, <laughs> na kama wapenda, basi naona nyute itakudondoka tu kusikia chakula cha uyoga. Basi ni wakati sasa wa kupata yale yanayotamba na kuvuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na hata katika vyombo vya habari. Patrick Nduimana naona yuko chonjo kabisa kutufahamisha mengi. Hamjambo, wenzangu wa Mombasa. Yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari, tukianzia Kenya, gazeti la Kenya The Standard limeandika kwamba mtaalamu wa masuala ya usalama Kenya Mwenda Mbijiwe amepotea tangu mwishoni mwa juma. Familia yake imesema Mbijiwe alitoweka Jumamosi tarehe 12 Juni, na ishara ya mwisho ya simu yake ilipatikana tika kaunti ya Kiambu, kwa mujibu wa dada yake Tamara Mbijiwe. Mwenda alikuwa anasafiri kutoka Meru kuelekea mjini Nairobi saa mbili usiku majira ya huko, wakati alipotoweka katika mazingira ya kutatanisha. Tukisalia nchini Kenya, mwanamke wa miaka 23 mkazi wa California Estate jijini Nairobi naye alitekwa nyara, na waliomteka nyara wanaomba fidia ya shilingi milioni tano ili wamwachie huru. The Standard imeripoti mwanamke huyo ajulikanaye kwa jina la Hafsa Mohamed alitoweka Jumanne wiki hii akiwa katika duka lake kwenye kituo cha biashara cha Kamukunji. Huko huko Kenya, ripoti ya Global Publishers imeandika kuhusu kifo cha mfanyabiashara mashuhuri nchini humo, Chris Kirubi, kilichotangazwa na familia yake Juni 14. Taarifa kutoka Kenya zinaeleza kuwa marehemu alikuwa anaugua maradhi ya saratani tangu mwaka 2017. Aliaga dunia akiwa na umri wa miaka themanini. Kirubi alitambulika kama mfanyabiashara shupavu, kiongozi, mshauri na mfano wa kuigwa na wengi. Alikuwa kati ya watu tajiri zaidi nchini humo akishikilia nafasi ya tisa kwa kuwa na utajiri wa thamani ya shilingi trilioni moja, nyuma ya familia ya Uhuru Kenyatta anayeshika nafasi ya nane, wakati familia ya Moi ndiyo inayoshika namba moja kwa kuwa na utajiri wa shilingi trilioni tano, kwa mujibu wa jarida la Forbes na katika habari za michezo, mchezaji wa timu ya taifa ya Denmark Christian Eriksen anatarajiwa kupandikizwa betri ndogo maalumu ya kufuatilia mapigo yake ya moyo na kuzalisha umeme unaoendesha moyo pale itakapopatikana. Daktari wa mchezaji huyo Morten Bossen amethibitisha kuwa licha ya kwamba mchezaji huyo sasa anaendelea vizuri, lakini kifaa hicho kinachofahamika kwa kimombo kama cardioverter defibrillator kinatarajiwa kupachikwa maeneo ya kifuani kwake. Wiki iliyopita mchezaji huyo alipata mshtuko wa moyo cardiac arrest, na kuanguka uwanjani akiwa anachezea timu yake ya taifa dhidi ya Finland katika mechi za kuwania kombe la Euro mwaka wa elfu mbili na ishirini. Shukran sana Patrik Ndwimana kwa muda huo wa kutuletea ambayo yamo katika mitandao ya kijamii na moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha swali la leo. Nakipenda sana kitengo hii. Nini kifanyike kuimarisha elimu na ustawi wa mtoto wa Afrika? Na wengi hapa wametuma ujumbe, tukianza na malikwisha Alexis Kambale kutoka kiwanja Rushuru, DRC. Anasema kwanza, walimu walipwe mishahara vizuri, kisha pili, tuheshimu umri wa kufundisha tena shule isikwe kama ufalme wa jamaa fulani. Lukas Ole anasema Tanzania na Afrika yote wafukuze elimu duni ambazo wakoloni wameleta Afrika. Anasema pia lugha za hao wageni wakoloni, yaani Kizungu na Kiarabu zikome kufundishia elimu Afrika, elimu. Huenda hilo nao likawa ni uamuzi mgumu sana. Sana, lakini tumsikie naye Sam Ole Baida anasema elimu isifanywe kuwa biashara ifunzwe kama lugha ya mama hadi katika chuo kikuu. Aya, mi nikielekea pale Goma DRC nampata Ranga Mujoka nasema ni kuweka mifumo mipya ya elimu ambayo itafanya maendeleo na lugha ziwe za kiafrika shuleni na kufunza watoto uzalendo. Denis Mganyizi yuko Kitaya, Bukoba, Tanzania, anasema hivi: cha kwanza mtoto wa kike anapaswa kutazama kwa jicho la kipekee ili apewe huduma za kielimu bila kupuuzwa. Nathan Nzoru Bara, huyu hajasema yuko wapi, anasema uhakikishe kwanza, kabla ya watoto kwenda shule, wanapata chakula cha kutosha. Ndio njia moja kuhakikisha ubongo unafanya kazi vizuri. Nakubaliana naye kabisa, hiyo elimu muhimu sana. mm -hmm. Nami na hapa nifunge kwa ujumbe wake Maroquin Universadad anavyojiita katika Facebook, yuko Nairobi Kenya, viongozi walio mamlakani watolewe Choji zao ziongozwe na, na vijana <laughs> wacha nifunge swali la leo na Jerome Mtumbi anasema <laughs> fimbo nyingi sana wamezidi na ujinga. Naona amekuacha hoi, imebidi nijitayarishe na, <laughs> <laughs> na hilo jibu basi. Naona na sisi tutakomea hapo katika safari ya VOA Express. Tuwashukuru wasimamizi wetu Aida Issa pamoja na Hadija Ruyami anayetuongoza hapa katika VOA Express. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Amina Chombo, nasema shukran sana, mwendelee kuitegemea VOA kwani hapa ndio kila jambo utalipata.