mwanzilishi na shujaa wa ukombozi wa nchi hiyo amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 97, katika hospitali ya jeshi huko Lusaka alipokatibiwa ugonjwa nimonia. Mtoto wake Kambarage alisema Kaunda alitawala Zambia tangu mwaka 1964 wakati taifa hilo la kusini mwa Afrika ilipata uhuru wake kutoka wa moja kwa Uingereza hadi mwaka 1991 na baadaye kuwa mmoja wa wanaharakati waliojitolea zaidi Afrika dhidi ya virusi vya Ukimwi. Nina huzuni kuwajulisha tumempoteza mzee, tumwombe, Kambarage alisema kwenye ukurasa wa Facebook wa hayati baba yake. Rais huyo wa zamani alikuwa akijisikia vibaya na akalazwa katika kituo cha matibabu cha maina soko huko Lusaka mapema wiki hii. Baraza la wawakilishi la Marekani inatarajiwa kuidhinisha muswada hii leo Alhamisi ambao utafutilia mbali idhini ya utumiaji wa vikosi vya kijeshi nchini Iraq jambo ambalo limekwepo tangu mwaka elfu mbili na mbili. Waunga mkono hatu wa hatua hiyo wanasema kufutwa huko ni muhimu kupunguza madaraka ya vita ya rais. Kura hiyo inakuja siku moja baada ya kiongozi walio wengi katika baraza la Senate, Chuck Schumer, kutangaza kuunga mkono sheria hiyo, akisema itazuia vitendo vya majaribio ya kijeshi kama idhini ya Rais Donald Trump ya shambulio la anga la mwaka elfu mbili na ishirini kwenye uwanja wa ndege wa Bagdad. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir putin Walibaki na msimamo mkali na wenye utulivu kabla ya mkutano wao uliosubiriwa sana katika jumba la karne ya 18 kwenye ufukwe wa ziwa Jeneva. Vikundi vya waandishi wa habari vilipungua sana, kwani waandishi wa habari wa Marekani na wapiga picha wa runinga walilazimishwa kushindania nafasi na wapinzani wao wa Rusia. Kwa baadhi ya magazeti ya Ulaya, hiyo ilionekana kuwa mfano wa lugha ya maumbile ikiwa na uhusiano kati ya vyombo vya habari vya vi Marekani na Rusia. Kama ungekuwa na kitu chochote cha mfano wa kuigwa, basi mataifa hayo mawili yana shida halisi. Wakati bwana Biden na Putin walipokaa kimya, vyombo vya habari kutoka nchi zao vilihusika katika malumbano yasiyofaa kati yao na maafisa. Gazeti la Daily Telegraph la Uingereza liliripoti: Mheshimiwa Rais, napenda kushukuru kwa hatua yako ya kukutana hii leo. Najua kuwa umekuwa na safari ndefu, Putin alisema kabla ya mkutano huo mfupi kama ilivyotarajiwa kuanza. Asante, alimjibu. Nadhani kila wakati ni bora kukutana ana kwa wak ana. Umeendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ethiopia inajiandaa kwa uchaguzi wa kitaifa Jumatatu, ambapo waziri mkuu Abiy Ahmed amesema itakuwa kura ya kwanza ya huru na haki nchini humo baada ya miongo kadhaa ya utawala wa ukandamizaji. Lakini upigaji kura umecheleweshwa katika maeneo yapatayo 110 kati ya 547 kwa sababu ya mizozo na vurugu za vifaa, na baadhi ya vyama vya upinzani vinasusia uchaguzi juu ya kile unachokieleza kama unyanyasaji kwa wanachama wao. Mgombea mmoja anapinga uchaguzi kutokea jela. Rais wa Marekani Joe Biden yuko tayari kutia saini sheria hii leo Alhamisi ya kuundwa kwa siku mpya ya mapumziko kwa serikali kuu ili kukumbuka kumalizika kwa utumwa nchini Marekani. Siku hiyo itwayo June 19th National Independence Day itasherekewa kila tarehe 19 Juni ya kila mwaka. Siku hiyo ya mapumziko inaadhimisha siku kama hiyo mnamo mwaka F 1865 wakati wa wanajeshi wa muungano Walipo waarifu kundi la watu weusi watumwa huko Galveston, Texas juu ya uhuru wao miaka miwili na nusu baada ya rais Abraham Lincoln kutia saini tangazo la uhuru wao. Majimbo mengi ya Marekani tayari yalikuwa yanayo siku hiyo kama ya mapumziko katika kalenda zao. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA hapa Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, katika mji wa Goma na Beni kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, katika jimbo la Kivu ambako walikwenda kuangazia wale walioathirika na volkano ya mlima Nyiragongo, lakini vilevile vile kuangalia shughuli mbalimbali za kuhakikisha usalama unakuwepo katika eneo hilo ambalo kwa kipindi kirefu limekabiliwa na hali ya kutokuwa na amani. Katika sehemu ya pili tutaangalia e, harakati za wanamazingira za kukabiliana na a, janga la ukame ambao una ikumba dunia nzima, lakini hata vilevile vile eneo la Afrika ya Mashariki. Tutaangalia a, sababu ni nini na yale ambayo yanatakiwa kufanyika ili kukabiliana na tatizo hili la kimazingira. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya Kwa Undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, na hii leo tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo rais wa taifa hilo Felix Chisekedi yupo katika ziara ya kutembelea maeneo mbalimbali ya kaskazini mashariki e, mwa taifa hilo la DRC hasa katika jimbo la Kivu Kaskazini, na ameshatembelea katika mji wa Goma, mji ambao wiki mbili tatu zilizopita ulikumbwa na mlipuko mkubwa wa volkano kutoka katika mlima Nyiragongo, hali ambayo ilifanya uharibifu na ilisababisha vifo vya watu kadhaa, ambapo mamia ya watu walikimbia kutoka katika mji huo na kukimbilia sehemu ambazo waliona wao kuwa ni salama, ikiwemo kuvuka mpaka kuelekea katika taifa jirani la Rwanda. Hali hiyo vilevile iliendelea vile, na matetemeko kadhaa yaliyojitokeza na kusababisha baadhi ya watu kutokubali kurejea katika majumba yao na baadaye jeshi ambalo limekuwa likishikilia uongozi katika eneo eh, hilo kwa hivi sasa kwa ajili ya kukabiliana na masuala ya kiusalama lilitoa amri ya watu kuondoka katika uh, makazi yao, ambapo juma lililopita watu hao walianza kurejeshwa taratibu. Vilevile, ziara ya Rais Felix Chisekedi imekwenda kuangazia juhudi mbalimbali za usalama ambazo zinafanyika katika eneo hilo eneo ambalo limekuwa likikumbwa na ghasia kutoka kwa makundi kadhaa yenye silaha, wakiwemo waasi wa ADF ambao kwa kipindi kirefu wameshafanya mauaji na unyama na udhalilishaji mkubwa kwa watu wa eneo hilo. Swali kubwa ambalo linaendelea kubaki, hali itakuwa vipi kuanzia hivi sasa? Kwa maana hiyo ndiyo hali hiyo iliomfanya Rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kwenda eneo hilo kuangazia mambo jinsi yanavyokwenda. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Ausere Malivika, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea. Ausere Malivika, hebu tueleze hii ziara ya rais Felix Tshisekedi imefikia wapi? Nini ambacho kimejitokeza, lakini kiujumla nini ambacho kipo hapo? Asante sana. Kile kinachoendelea hivi sasa ni kwamba Raisi Chisekedi tangu asubuhi anapokea uh, taasisi mbalimbali makundi mbalimbali ya wanawake, vijana, wafanyabiashara katika mji wa Beni pamoja na wazee, ili mwelezee tatizo kubwa la ukosefu wa usalama ni nini. Anafanya hivyo baada ya kukutana na Rais Mseveni wa Uganda hapo jana, kwenye mpaka wa Congo na DRC, eneo la Luviria yaani Pondwe pamoja na Kasindi. Kasindi ni upaka, ni upande wa Congo, Pondwe ni upande wa Uganda. Na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba Felix Tshisekedi vile vilevile anasubiriwa katika mji wa Butembo, lakini eh, kwa sasa yuko Beni ambako anataka kutane na na watu wote, makundi ya vijana, makundi ya wazee eh, taasisi mbalimbali, makanisa nini, wamwelezee wa, wa apate kufahamu kile kinachoendelea kwa sababu anasema kwamba kwa kweli jeshi linaweza kufanya vita lakini, hakuna vita bila ushirikiano. Ndio sababu Chisekedi analazimika kukutana na watu mbalimbali, ili aelewe ni vita hii ilianza lini, ikoje na kitu gani kinahitajika kufanyika. Lakini Malivika, labda ungetueleza kwa upande wa kukutana na wahanga wa volkano hapo. Uh, je, hili limekuwa vipi? kuna chochote ambacho ameweka bayana ambacho amewaahidi? Uh, watu wote waliokimbia makazi yao ndiyo, ah, kile ambacho yani ametoka amefika kwanza Beni baada ya kufanya ziara ya siku mbili siku tatu hapa katika mji wa Goma na mwenyewe alipokutana na wale wahanga wa volkano wengi, ambao nyumba zao ziliteketea zi na moto eh, katika wilaya ya Nyiragongo amesema ah, kwamba serikali itafanya liwezalo kusaidia wale watu ambao nyumba zao ziliharibiwa, yaani serikali itawasaidia kujenga nyumba zao na nyumba nyingi zinajengwa na mbao miti, sio kwamba ni kwa matofali. Alafu anasema kwamba watasaidia na vile vile kuweka hospitali mobile ambayo inasimamiwa na jeshi, na hiyo hospitali itakuwa inasaidia watu ambao hawajiweze na vile watu wengine ambao wana matatizo kutokana na huu mlipuko wa volkeno, kwa sababu mara volkeno inapozuka kuna hewa mbaya pamoja na majifu ambayo unakuta kwamba inazagaa mjini, alafu haya majivu yanaleta, inapelekea watu kukohoa, wengine kuwa na matatizo ya ngozi. Halafu uh, sasa hivi akasema kwamba kuna waziri waziri wa mambo waziri mkuu kwanza, yeye ndiye anafuatilia, alafu pamoja na waziri wa afya na waziri ausikai na, na ujenzi ndio wanafuatilia haya mambo, ili wahakikishe kwamba hao watu wanapata nafasi nzuri, lakini wengi wanaendelea kulalamikia hali ya ukosefu wa chakula, kwa sababu kuna wale ambao wameweka kambi wamepiga kambi ndani ya shule na wengine ambao bado hawajafika. Lakini sasa hivi alikuwa wameweka kamati ambayo inahusika ina kwenda ku, kuwachukua watu wote sehemu walikimbilia. Wengine walikimbilia magharibi mwa mji wa Goma, eneo la Sake, wengine Rwanda, wengine wakakimbilia maeneo ya Butembo na Beni ambao, ambako nadhani kesho ama baada ya kesho. Uh, wamepeleka basi za serikali ziweze ni kuwachukua kuwarejesha katika mji wa Goma, lakini akasema kwamba ni lazima wananchi tuwe makini, walinde tahadhari kwa sababu volkano iliporipuka haikuharifu watu malivika. Sasa tufahamishe kile ambacho Rais Tshisekedi amesha kizungumza katika suala zima la kukabiliana eh, na hali ya usalama ambao umekuwa ni hafifu katika eneo hilo. Kitu muhimu rais wa Kongo amezungumzia ni kuhusu mauaji ambayo yanaendelea, kwa sababu alitangaza hali ya dharura na kuweka viongozi wa wa mikoa kuwa wanajeshi. Akasema kwamba sasa hivi hata mauaji anaendelea mkoa wa Ituri na Beni, Kivu Kaskazini, ni kwamba hao waasi wanataka ku, kuchanganya wananchi, kuwaonyesha kwamba serikali haina nguvu, serikali imeshindwa. Lakini anasema kwamba hiyo sasa i, i, i, italeta hasira kwa jeshi, na hiyo hasira ndio itasaidia jeshi kuwajibika na kuwatafuta hawa. Anasema wamedanganyika, wanapoendelea na mauaji kitu wangelifanya wangeweza kusalimisha silaha zao, lakini wanapoendelea na mauaji anasema yeye hatatishika, jeshi lake litawajibika na kuhakikisha yule mwasi wa mvumisho akamatwe, kama vile awe wa nje ama wa ndani ya Kongo wanaehusika na mauaji, anasema watashughulikiwa kwa sababu hili ligongo, tafahamu kwamba maeneo ya Kivu Kaskazini kuna makundi mengi ya waasi kuna maa, kuna makundi ya waasi ambao ni ya ndani ya Kongo, ya vijana watoto wa Kongo, alafu na makundi ya kigeni. Ya kigeni ni vile ADF, Alliance Democratic Forces of Liberation in Uganda. Uh, alafu kunakuwa vile ili kundi lingine la FDLR ambalo ni ni la waasi waliotoka waliotoka Rwanda mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne wakati wa mauaji ya kimbari, wakaja Kongo na silaha zao na ndio wamekuwa chanjo cha huu ukosefu mzima wa usalama mashariki mwa Kongo kwa sababu kila kundi linaundika kusema kwamba linapigana na FDLR. Rwanda alivamia muda mrefu Kongo, inasema so inapigana na FDLR. Lakini bado wapo, halafu ndio imekuwa tatizo kubwa ambayo inaendelea kukumini Kongo, lakini Tshisekedi asema kwamba kwa sasa wanatumia diplomasia lakini vilevile wanatumia nguvu za kijeshi, na akasema kwamba muda huu safari hii ni bahati kubwa kwa raia wa Kongo ambao wanaanzisha hii vita. Hii vita ni vita kweli, itakuwa nguvu, kwa sababu wanasema ni vita vimefanya zaidi ya miaka ishirini, lakini anajaribu kama ataweza kuimaliza. Tueleze sasa, uh, kile ambacho kipo kwa hivi sasa katika juhudi zima, tunajua kikosi cha Kenya kimekuja kuongeza nguvu. Nini ambacho amekieleza hapo, uh, Chisekedi, katika kuona kwamba wananchi wake wanakuwa salama? Aa, ikiwa kwanza, ikiwa jeshi la Kenya linakuja Kongo, ni kutokana na ushirikiano uliopo kwa sasa kati ya Felix Tshisekedi na Uhuru Kenyatta wa Kenya, kwa sababu ota, utafanya ota, kwamba kabla hata Tshisekedi atangaze kuwa rais, wakati wa kampeni walienda kufanya mkutano wao katika mji wa Nairobi, yeye na mwenzie Vital Kamere. Kamere ambayo sasa hivi yuko gerezani kwa makosa ya utumiaji mbaya wa pesa za serikali, na ndiye alikuwa mkuu wa rais ya Felix Tshisekedi na hapo tunaweza kusema kwamba Chisekedi alipewa ushauri wa kufanya chama chake binafsi na kuondoka kwenye wapinzani wengine, ni kutoka Kenya na Uhuru Kinyatta. Sasa hivi alikuwa Kenya, alafu Chisekedi anasema kuwa jeshi la Kenya linakuja Kongo ni kutokana na uhusiano, kwa sababu hata hapo majuzi jeshi la Kenya limeleta msaada ya chakula kwa watu wanaoathirika walioathirika na volkeno na hata dawa lakini hebu tupe uh, tafsiri yako ama maono yako kwa upande wa wananchi wao, ziara hii wameiona ni ziara ambayo italeta mafanikio kwao, au bado uh, wana ile hali ya uh, kutokuwa na uhakika uh, uh, uh, wa kile ambacho kitajitokeza baadaye? Kwanza tuseme kwamba ikiwa rais Felix Chisekedi amekuja hapa mwenyewe, alihaidia wananchi kwamba atakuja kaa eneo la mashariki mwa Kongo hasa Goma mwenyewe wakifuatilia kwa karibu namna operesheni za kijeshi zinavyoendeshwa. Na wananchi wanasema wa kwamba ikiwa Felix Chisekedi amekuja hapa, ni wao wenyewe wamemwita, wa wa katika maandamano, walikuwa wanafanya maandamano Beni kwamba Felix Chisekedi aje Beni akae Beni. Wanasema kwa sababu akikaa Beni na operesheni ziko hapo, wanajeshi watakuwa na heshima kubwa, ama wataogopa na watawajibika vilivyo, kwa sababu rais akiwa karibu, watalazimika kufanya mbinu zote ili usalama, watu wanapigwa anapokaa Kinshasa ni huwa wanamdanganya ama askari wengine wanaonekana kuwa wazembe, na un, na matatizo makubwa, ama pesa za jeshi zinaibwa, ama vitu vingi vinaibwa. Lakini wanasema kwamba pengine raisi kwa ni Tshisekedi mwenyewe akikaa maeneo haya ya mashariki, aachane kwanza na mambo ya Kinshasa, hili swala la mashariki mwa Kongo, litapata litapata suluhisho, kwa sababu wakati makamanda wa jeshi wataona kwamba rais uko maeneo haya watalazimika kuwajibika kwa sababu Kongo tuseme kwamba ni, ni kama ni kama, uh, ni kama kama bara kwa sababu ukiangalia mkoa moja tu ni kama uh, mkoa Kivu wa kaskazini mwenyewe ni ni kubwa kuliko hata Rwanda. Ukiongeza sehemu nyingine, yaani tutakuta Kongo ni kama nchi tuseme tano hizi za baadhi ya nchi za Afrika ndio unaziweka pamoja ndio inakuwa kama Kongo. Alafu akiwa Kinshasa kuna mambo mengine ambayo kweli anashindwa kuyafuatilia, lakini wanasema kuja kwake maeneo haya abaki hata hapa karibu mwezi mmoja ama miezi miwili akifuatilia operesheni. Na kiwa hapa kutakuwa na mabadiliko, huo umoja wa mataifa utaogopa na jeshi litaogopa, alafu watalazimika kufanya kazi na watu wapate amani. Asante ah, sana Ustere Malivika kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka hapo ah, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo katika mji wa Beni ambapo hivi sasa wewe umeweka makazi eh, ukiangazia ziara hiyo ya raisi wa taifa hilo Felix Chisekedi. Muda mfupi ujao tutarejea katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hiyo tutaangalia swala la kimazingira. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangazia tatizo linalojitokeza ulimwenguni la kimazingira ambapo mataifa mengi e, duniani yamekabiliwa na ukame, hata mataifa ya Afrika ya Mashariki. Ikumbukwe miaka miwili mitatu iliyopita, taifa la Kenya lenyewe limekumbwa na kiwango kikubwa cha ukame, hata kufikia hatua ya ziwa Turkana Uh, kukauka. Hali hiyo vilevile vile imeendelea kujitokeza katika maeneo mengine ya mataifa kama vile Somalia, uh, Sudani Kusini na Uganda yenyewe, na kuhatarisha uzalishaji mkubwa wa chakula, jambo ambalo kwa namna moja manyingine, wataalamu wa mazingira wanaeleza kuna kila haja ya kuanzishwa juhudi za kina za kuhakikisha kwamba hilo linamalizika. Umoja wa Mataifa kupitia idara yake mazingira imekuwa ikieleza kwamba endapo ulimwengu hautochukua juhudi za haraka za makusudi na za kimkakati ili kukabiliana na hali ya ukame, basi dunia itaelekea katika kipindi kigumu na kufanya watu kukosa chakula cha kutosha, lakini vile vile vile, maisha ya kila siku kuwa magumu kwa kuongezeka kiwango cha joto. Kutokana na hayo yote nimezungumza na Daktar Ruge Meleza Nshala, mwana mazingira ambaye kwanza nikamuuliza sababu na hali ikoje kiujumla, ambayo inasababisha eh, hali hii kujitokeza. Uh, chanzo kikubwa cha cha, cha, cha kuongezeka kwa ukame katika ukanda huu hata dunia nzima ni eh, mabadiliko makubwa ya, ya tabia nchi kwa sababu miaka hiyo ya nyuma angalau ukame ulikuwa natokea mara moja katika miaka kumi, lakini sahizi unaweza kupata ukame katika hata mara moja au mara mbili katika miaka mitano, na kwa maana hiyo ni, ni kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kama majira yamebadilika, na vilevile ni kwamba mfumo mzima wa dunia unakuwa haupo sawasawa sawa. Lakini kingine ni masuala ya, ya, ya, ya ukataji wa miti, idadi ya watu kuwa imeongezeka kiasi kwamba maeneo mengine ambayo watu walikuwa hawakai basi wanakaa hivi sasa. Kwa hiyo na mahitaji ya matumizi ya rasilimali za, za dunia yanakuwa ni yanaongezeka sio lakini, haimaanishi kwamba dunia ni kwamba, sasa matumizi makubwa yanakuwa yameonekana yameongezeka ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya. Sasa kama watu wanakata sana miti wanaharibu mazingira ma, ma, ma, ma, yao, basi ukame utaweza ku kuongezeka na ukiangalia kuna maswala ya, ya jangwa. Kama ukiangalia ule ukanda chini nchi ya jangwa, jangwa la Sahara, basi utakuta kwamba tayari kuna hali ambayo ni ngumu sana kwamba ukame unazidi kuongezeka, jangwa linazidi kuongezeka, na hiyo ni changamoto ni kubwa u-kubwa sana. Kwa hiyo na ukame unazidi kuongezeka, kwa hiyo tunavyotumia matumizi mabaya sana ya mali asili ya nchi yetu na kazi, za nchi zetu hizi, basi ukame utazidi kuongezeka. Kwa mataifa hayo ya Afrika Mashariki hali ikoje? Na ni taifa gani ambalo hivi sasa linakabiliwa na changamoto hii kwa kiwango kikubwa, na kwa nini ki kiwango kikubwa? Nchi ambazo kama ukiangalia kama Kenya miaka mitatu iliyopita, yani ilikuwa ni mbaya, ukiangalia Somalia hali aikuwa nzuri vilevile, ukiangalia kama ulikuwa mkubwa sana kwa upande wa nchi ya Kenya miaka mitatu minne iliyopita hawakuwa so na mvua kwa kipindi kama cha miaka miwili mfululizo, kwa sababu sehemu kubwa sana za za za nchi za nchi ya Kenya. Somalia ni hivyo hivyo, hali ni mbaya. Kuna sehemu nyingine za Ethiopia vilevile unakuta kwamba ukame vilevile ulikuwa umeongezeka. Sasa hii miaka miwili ya karibuni mvua kwa kweli zimekuwa ni nyingi, kwa hiyo angalau kumekuwa na, na unafuu fulani chakula katika miaka miwili akijawa kijakuwa kujawa na shida sana, lakini hiyo imaanishi kwamba mwakani au mwaka miaka mingine inayofuata hali itakuwa ni nzuri, sio kama ni nzuri. Kwa hiyo ni kwamba kama nilivyosema pale mwanzoni kwamba unakuta ukame saizi matokeo ukame ni pengine mara mbili katika miaka mitano, wakati zamani ilikuwa ni mara moja katika miaka kumi. Sasa tuwezi tukiendeleza mtindo huu utakuta kwamba pengine katika miaka mitano, utakuta kwamba pengine ukame ni mara tatu. Kwa hiyo miaka yenye mvua nzuri inaweza kuwa tu ni miaka ni miaka, miaka miwili. Kwa hiyo hiyo inahatarisha ina kabisa uhai wa wakazi wa nchi wa wa zetu hizi, na bahati mbaya vilevile, katika kilimo chetu sio kilimo kizuri sana, kwamba hatuzalishi atu, mazao mengi sana katika tume-tumeilima, bali tunapata kiwango kidogo sana cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha mavuno. Kwa hiyo kama tunataka kuweza kupata kupambana na masuala haya, kwa hiyo utunzaji wa mazingira na mali asili ni kitu cha msingi sana. Jitihada za kidunia za kupambana na mabadiliko ya tabia, tabia ya tabia ya nchi lazima ziongezeke zi, zi, zi, zi, zi, zi, zi. lakini nyinyi sasa kama wana mazingira kwa tathmini ambayo mmeifanya na mnayoendelea kuifanya, kile ambacho mnakiona tunaelekea, uh, tatizo limesha kuwa kwa kiwango gani cha kuhatarisha? Kama nilivyosema, ni tatizo ni kubwa. Ukiangalia aa kama ulikuwa unapata ukame kumi, mara moja katika miaka kumi, sasa unapata mara mbili katika miaka mitano. Tatizo ni kubwa, kwa hiyo ni kwamba hatuwezi tena kuendelea kuboteka, kufikiria kwamba mambo yataendelea hivi hivi. Lazima tuchukua hatua za makusudi, kama nilivyosema, kuzuia uharibifu zaidi, na kwa maana hiyo kuweza kupambana kupambana na kurejesha maeneo ambayo yameharibiwa, na vile vile kuanza kuchukua hatua za kilimo kizuri cha kuweza kuzalisha kwa kiwango, kutumia maeneo machache Eh, na kwa maana hiyo kuwa na mipango mizuri kabisa ya ya ya miji yetu, na, na, na, na kuwa na mipango ya miji na vijiji na vile vile basi kuhakikisha kwamba tunashirika kwa pamoja katika kupambana na mabadiliko ya ya, ya tabia nchi. Kwa hiyo uh, kweli kama suluhisho masuluhisho linafahamika, uh, swala tu ni kwamba kwa je, tuko tayari kuchukua sasa hatua za, za kuwa na, na utashi wa kisiasa na utashi wa kiuchumi tunatenga rasilimali zinazohitajikana kuweza kuweza i kutoa fedha au kuruzuku hiyo hiyo hizo jitihada za kupambana na mabadiliko hayo ma, kwe, ya tabia nchi na viv kupambana na ukame au kuendana na kuweza kuhimili huo matatizo yanayosababishwa na ukame. Juhudi lakini ambazo zinafanyika, unadhani zinatosha kurekebisha hapa ambapo tulipokwenda ama unaona kwamba kwa namna moja ama nyingine, kuna kudorora kwa juhudi ambazo zinaweza zikadirisha hali kama ilivyokuwa zamani? Ah, bado juhudi hazitoshi. Angalau ni ambacho nimesema, angalau nini kinatakiwa kufanyika angalau kwa sehemu kubwa tuna, tunafahamu, lakini jitihada za kufanya na kuweza kutenga rasilimali zinarasilimali fedha, rasilimali watu na vilevile kuweza kujbs kuzifanya hizo hizo, kuhakikisha e, yale masuluhisho ambayo yamebainika kuweza kutendwa kiuhalisia, hapo ndio kuna shida kubwa. Kwa hiyo inasema ni utashi wa kisiasa wa nchi zetu na vilevile na dunia nzima na vilevile kuweza kutenga fedha eh, na rasilimali zinazotakikana kuweza kuhakikisha kwamba jitihada za kupambana na huu na ukambe ambacho nah, tumezoea tu ni kwamba ukitokea baa la njaa utakutana na ukame, kwamba kuna watu wanakufa, napenda kupeleka ile misaada ya ya kuweza kunusuru maisha wakati huo tuonekane kwamba ni, ni watu wema na watu ambao tunajali, lakini hatutaki kusiji katika zile hatua za za kwanza kabisa za msingi za kuweza kupambana na huo uharibifu au kuzuia, kwa sababu mara nyingi tunafahamu kweli kwamba ni bora kuliko tiba, lakini mara nyingi unaona mwanadamu ye anapenda ashiriki zaidi katika kutibu katika hapo. E, ndio inaonekana kama hizo hizo jitihada ni za msingi, lakini zile za za, za, za kinga mara nyingi zinaonekana kana kwamba ni kupoteza fedha, wakati kwa kweli tunafahamu kwamba tukitumia hizo gharama za za kukinga, tutakuwa tumeepusha tunaepusha dhahama kubwa sana katika kwa e, mwanadamu na kwa ulimwengu wetu. Unadhani jukumu la kila mtu ni nini, na serikali, taasisi, wadau kama nyinyi, wataalam kama nyinyi wa masuala ya mazingira? Kila uh, mwanadamu man ana jukumu la kuhakikisha kwamba anatunza mazingira yake, anaacha kushiriki katika uharibifu wa, wa mazingira hayo, anahakikisha kwamba anakemea ana na vilevile kuchukua hatua za kuzuia uharibifu wa mazingira ambao unafanywa na watu wengine, na vile vile swala ya ukame na jukumu la kuweza kwamba tunarejesha maeneo ambayo yameharibiwa, eh, kutokana na pengine miti imekatwa, maeneo ambayo yamegeuzwa kuwa majangwa kupambana na majangwa. Ukiangalia zile nchi ambazo zinakaribia ile jangwa la Sahara, inazidi kusogea huku chini inakuja. Eh, sasa, na vilevile kuchukua jitihada za, za kuhakikisha kwamba sasa tunakuwa na kilimo kizuri. Wakulima wetu lazima wafundishwe mbinu nzuri za kuweza kulima na kupata mazao makubwa zaidi kutokana na ardhi ndogo, kuhakikisha kwamba tunalima kwa kutumia hata teknolojia za maji, ya, maji ya matone eh, usiache tukuwa na kilimo cha kumwaga tu maji, maji mengi maji yetu kutokana kwenye vyanzo vyanzo vya maji lazima yatumike kwa njia ambazo ni nzuri zaidi, kwa njia za kimatone, maanake ukiwa una, unafanya una, una mambo ya matone utapata mazao makubwa zaidi wakati umetumia maji kidogo sana, na kwa maana hiyo utakuwa na uhakika wa kuhakikisha kwamba utaweza kukabiliana na, na ukame. Kwa hiyo kuna jitihada kubwa sana zinatakiwa zifanyike fanye na, na, na, na serikali zetu kuhakikisha kwamba hiki kilimo cha kutumia maji matone au maji, ma, maji banifu yanatusaidia sana kuweza kutumbusha katika kwa hali ngumu. Ukiangalia nchi kama za nchi kama kama Israeli wanatumia sana maji haya ya, ya, ya, matoni. Ni nchi ya nchi ya kijangwa, lakini imeweza kupata mazao makubwa sana kutokana na na kutumia teknolojia za namna hiyo za za Kiafrika isiweze ku, ku kwa ku, siri teknolojia hii. Asante sana Dr. Rugemeleza inshallah kwa kutueleza hayo yote. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.