waxey taa in dadsomaliasomalia wadanka udananaya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo Ijumaa tarehe 18 Juni mwaka 2021, jina langu ni Sandei Shumari na tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Mishapi Redio kule Goma, UBC Redio Y Uganda, Sauti ya Mwananchi na kuru Kenya, kati ya nyingine. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Karibuni. na miongoni mwa ripoti tutazokuandalia hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa moja kwa moja, ikiwa ni ijumaa wa Live Talk, ambao tutazungumzia na kumulika maisha na uongozi wa hayati rais wa zamani wa taifa la Zambia Kenneth Kaunda. Na katika ripoti nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi ambao limetoa ripoti yake hali ya wakimbizi duniani kwa mwaka 2020 limesema idadi ya watu ambao mwaka jana walihamishwa makwao kwa lazima kutokana na vita, vurugu, mateso na ukiukaji wa haki za binadamu imefikia rekodi ya juu ya milioni 82.4 hizo basi ni baadhi tu ya ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya, lakini nampisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomee habari muhimu za dunia. Wananchi wa Irani leo wamejielekeza kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais mpya, lakini kutojali kwa wapiga kura kunaongezeka wakati taifa hilo la Mashariki ya Kati linakabiliwa na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona na uchumi uliodorora kutokana na vikwazo vya Marekani. Rais aliye madarakani Hassan Rouhani tayari amekwisha hudumu mihula yake miwili. Wagombea kadhaa walijiondoa kwenye kinyang'anyiro au wamekataliwa kugombea kwenye uchaguzi wa leo Ijumaa Jumatano. Wagombea wawili wenye msimamo mkali walijiondoa na kumuunga mkono mgombea mwingine mwenye msimamo mkali Ibrahim Raisi, mkuu wa mahakama ya Irani. Mkuu wa zamani wa benki kuu Abdul Naser Hemati, mwanasiasa mwingine aliyebaki katika kinyang'anyiro, ni mgombea anayeunga mkono mageuzi. Wachambuzi wa siasa wanasema anayeonekana kuwa mwenye bahati ya kushinda ni Raisi, mwenye umri wa miaka sitini ambaye anaungwa mkono na kiongozi mkuu wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei. Watu wenye silaha wamemuua afisa mmoja wa polisi na kuwateka nyara wanafunzi themanini na waalimu watano kwenye shule ya jimbo la Nigeria la Kebi. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema ikinukuu polisi na wakazi wa jimbo hilo. Ni shambulizi la tatu la utekaji nyara wa watu wengi katika kipindi cha wiki tatu kaskazini mwa Nigeria, viongozi wakisema vitendo hivyo vya utekaji nyara vinafanywa na majambazi wenye silaha wanaodai fidia. Usman Aliu mwalimu kwenye shule iliyoshambuliwa anasema watu hao wenye silaha wamewachukua wanafunzi 80 wengi wao wakiwa wasichana. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kebbi Nafiu Abubakar amesema watu wenye silaha walimuua afisa wa polisi na kumpiga risasi mwanafunzi ambaye anapatiwa matibabu kwa sasa. Alhamisi polisi ilikuwa haijatangaza idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa nyara. Shambulizi hilo lilifanyika kwenye chuo kikuu cha serikali katika mji ulio mbali wa Birnin Yauri. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kebi, Abubakar, amesema maafisa wa usalama wanawatafuta wanafunzi na waalimu waliotekwa nyara katika msitu ulio karibu. Shirika la Umoja Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR ambalo limetoa ripoti yake ya hali ya wakimbizi duniani ya mwaka wa elfu mbili na ishirini limesema idadi ya watu ambao mwaka jana walihamishwa makwao kwa lazima kutokana na vita, vurugu, mateso na ukiukaji wa haki za binadamu imefikia rekodi ya juu ya milioni 82.4. Hiyo ni asilimia 4 zaidi ya ilivyokuwa mwaka 2019. Huu ni mwaka wa sita mfululizo ambapo takwimu za uhamishaji wa watu kwa kulazimishwa zimeendelea kuongezeka. Hata kufungwa kwa mipaka na shughuli mbalimbali kwa sababu ya janga la korona haiwazuii watu kukimbia makwao wakihofia maisha yao wakati wa vita na ukatili. Kati ya zaidi ya milioni 82 waliohamishwa kwa nguvu, milioni 26.4 ni wakimbizi ambao wamevuka mipaka ya kimataifa wakitafuta usalama. Wengine ni watu waliohamishwa ndani ya nchi zao kwa sababu ya mizozo na vurugu, kwa mujibu wa UNHCR. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zaidi ya wahamiaji 40 kutoka Afrika wameokolewa Alhamisi baada ya boti yao kutumbukia kwenye pwani ya miamba ya Lanzarote katika visiwa vya Spain vya Kanary, huduma za dharura zimesema wakati zaidi ya wahamiaji 100 kwenye boti mbili walifika salama kwenye visiwa vingine. Watu watatu walifariki na wawili wengine kutoweka, akiwemo binti mdogo wa miaka sita. Wafanyakazi wa uokoaji wakiwa na helikopta leo walikuwa wakiwatafuta waliotoweka kwenye pwani iliyo karibu na mkoa wa kaskazini mwa Lanzarote wa mwele Orzola. Darzeni ya kundi lililookolewa, ikiwa ni pamoja na watoto wawili wachanga na watoto wadogo wawili, walipelekwa hospitali, huduma za dharura za mkoa zimesema. Boti nyingine iliyokuwa imebeba watu 58 ilifika Fuerteventura na ya tatu ikiwa na watu 52 ilitua kwenye kisiwa kidogo cha El Hierro. Afrika iko katikati ya wimbi kamili la tatu la COVID-19 na kuna haja ya kupata chanjo zaidi. Shirika la afya duniani WHO limesema, kwa jumla maambukizi yote yamevuka alama ya milioni 5 na chanjo zimekwisha katika angalau nchi saba za Afrika. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matsidiso Mweti, amesema bara hilo linahitaji mamilioni zaidi ya dozi za chanjo na kwa dharura. Afrika Kusini, Moroko, Tunisia, Ethiopia na Misri zimeripoti visa vingi zaidi vya maambukizi barani humo. Uganda na Namibia zinakabiliwa na wimbi la tatu la virusi hivyo hatari, huku idadi ya vifo ikiongezeka kila siku. WHO inasema jumla ya watu laki moja elfu 36 na 30 wamefariki kutokana na COVID-19 katika nchi mbalimbali za Afrika. Aina mpya ya virusi viitwavyo Delta vilivyogunduliwa nchini India viko katika nchi 14 za Kiafrika huku vile vya Beta vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini viko katika nchi 25. Israel leo imesema itatuma kwa mamlaka ya Palestina karibu dozi milioni moja za chanjo ya covid ambazo muda wake wa kutumiwa utamalizika hivi karibuni badala ya idadi sawa ya dozi ambazo Wapalestina wanatarajia kupokea baadaye mwaka huu. Israeli, ambayo imefungua kabisa shughuli zote baada ya kuchanja asilimia 85 ya wananchi wake, watu wazima imekosolewa kwa kutogawa chanjo kwa Wapalestina milioni nne na nusu huko ukingo wa magharibi wa Gaza. Tofauti imetokea kote ulimwenguni kwa sababu chanjo nyingi zilikwenda kwa nchi tajiri. Wakati nchi hizo zimepiga hatua kwa kudhibiti milipuko yao wenyewe, hivi karibuni zimeanza kuahidi chanjo kwa nchi maskini ambazo zimeachwa nyuma kwa miezi kadhaa. Afrika Kusini imepeleka wanajeshi wake ambao ni wahudumu wa afya kwenye kituo chake cha kibiashara na jimbo lenye watu wengi kusaidia wafanyakazi wa afya kupambana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, serikali imesema leo. Afrika Kusini, nchi iliyoathirika zaidi barani Afrika, imeingia katika wimbi la tatu la maambukizi ya COVID na kesi mpya za kila siku zikiongezeka mara mbili katika wiki mbili zilizopita. Jimbo la Goteng ndiyo kitovu cha mlipuko hivi sasa ikijumuisha asilimia sitini ya ongezeko la maambukizi ya kila siku ya hivi karibuni. Kaimu waziri wa afya Mamoloko Kubai amesema wameomba msaada wa jeshi kusaidia Goteng na kuongeza kuwa wanajeshi hao wameanza kupelekwa huko leo. Wanajeshi watatoa msaada kwa wafanyakazi wa afya kusaidia kwa upimaji wa jamii na kutafuta waliowasiliana na wagonjwa wa korona. Maambukizi ya kila siku yameongezeka hadi elfu kumi na tatu na mia mbili arobaini na sita Jumatano, ikiwa ni idadi kubwa zaidi katika miezi mitano. Idadi ya wanaolazwa hospitali imeongezeka kwa asilimia 60 katika wiki mbili zilizopita. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC hii hivi sasa. Basi baada ya kupata habari za dunia na mwenzangu Patrick Dwimana, ni wakati sasa wa kuingia kwenye ile mada yetu ya leo katika Live Talk ambapo tunazungumza maisha na uongozi wa rais wa zamani na mwanzilishi wa taifa la Zambia na mpigania uhuru Kenneth Kaunda maarufu kama KK. Basi moja kwa moja kuweza kujadili hayo, tutaungana naye kutoka New York uh, profesa David Monda, hali kadhalika kutoka Dar es Salaam Tanzania, tutakuwa naye mbunge wa zamani na mwanasiasa na kiongozi wa chama cha Nsia Mageuzi, James Mbatia. Lakini basi tuangalie tu uh, kwa ufupi uh, rais Kenneth Kaunda ambaye ni rais wa kwanza wa Zambia baada ya kupata uhuru kutoka Uingereza mwaka 64 alikaa madarakani hadi mwaka 1991 akiongoza taifa hilo. Ni mtu ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa na aliunganisha Zambia kwa kitu kimoja na kuona umuhimu sana kama maono yake kwamba Zambia ya sasa, yenye nchi yenye lugha nyingi na makabila tofauti, inaunganishwa na kuwa kitu kimoja. Hayo yalizungumzwa na kiongozi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi eh, Sarfo Abrebrese akizungumzia maisha ya Kaunda. Lakini vile vile, Kaunda aa, kwa kifupi tu maisha yake, alizaliwa mwaka 1924 akiwa mtoto wa mwisho kati ya watoto nane wa walimu wa mishonari kutoka nchi jirani ya Malawi. Na kama ilivyokuwa kwa viongozi wengine wana mapinduzi kama vile mwalimu Julius Nyerere wa Tanzania na Robert Mugabe wa Zimbabwe, Kaunda alianza kazi yake kama mwalimu kabla hajahamia kwenye siasa, na wengiwe wanasema aliweka nchi yake katika njia ya mafanikio. Na wengine wanasema sivyo, akiwa ameacha hisia mchanganyiko. Kaunda pia alikuwa ni mchapakazi hata baada ya baadaya kustaafu, anakumbukwa akifanya kampeni na organization za HIV AIDS kama kiongozi mkubwa katika nchi ya kanda na vilevile, vile kwenye miaka ya karibuni, inaonekana hadharani mara chache tu, hasa pale alipohudhuria mazishi ya Robert Mugabe na Nelson Mandela, hao wakiwa wote na washirika wake katika ushindi na karne ya misukosuko kwenye historia ya Afrika ya kudai uhuru. Basi moja kwa moja eh, ni wakaribishe wachambuzi wetu eh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania, eh, kiongozi wa chama cha NCCR Mageuzi na mbunge wa zamani James Mbatia, karibu sana Sauti ya Amerika, na tueleze tu eh, kwa uzoefu wako eh, Kenneth Kaunda, kiongozi wa zamani na mwanzilishi wa taifa la Zambia, atakumbukwa kwa namna gani katika bara letu la Afrika? Ninashukuru sana na nitumie nafasi hii kutoa pole sana kwa ndugu zetu wa Zambia na Afrika kwa ujumla kwa kumpoteza shujaa wa ukweli wa bara letu la Afrika, ambaye atakumbukwa kwa yale yote mema ambayo amelifanyia bara letu la Afrika, mzee wetu Kenneth Kaunda. Na peke, pe kwa namna ya pekee tue salamu kwa za rambirambi kwa familia yake na ndugu jamaa na wote walio kwenye karibu na msiba wa mzee wetu Kaunda kifamilia. Mzee Kenneth Kaunda tumemsoma na unaweza kuona historia yake kama mlivyoielezea hapo kwa kifupi na matendo yake, aliamini nini katika mapambano ya Zambia huru ambayo ilipata uhuru wake chini ya UNIP mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nne na baadaye akaendeleza mapambano yale ili kuhakikisha kwa kwamba Afrika inakuwa yote huru na hasa kusini mwa Afrika, wakishirikiana kina Mwalimu Nyerere kwa kuhakikisha kwamba waliweka wao wakati huo na Kaunda, hilo litaendelea kuishi na kulisoma na kulizingatia. Ni suala waliokuwa wanakubaliana kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanaileta jamii kwa pamoja wakiamini kwamba umoja ni nguvu utengano na udhaifu kwenye nchi zao. Akiangalia kwa mzee KK, aliakisa kwamba Zambia wanaachana na ukabila, wanakuwa wamoja, wanashiriki kwa pamoja na, na, na alisisitiza sana, hata anakumbuka mwaka elfu mbili na mbili tulimtembelea huko akiwa anazungumzia swala la, la, la golden rule, akizungumzia kanuni ya dhahabu ya kwamba mtendee mwenzako unavyotaka kutendewa naye. So, wakati wake alivyozungumzia mambo ya socialism ujamaa huo akiwa na mwalimu Nyerere, na alikuwa naamini kwenye core values pamoja na pa kuzungumzia ujamaa, lakini kwake kwa upande wa dhani alikuwa anasisitiza sana zile zile kanuni za, za utu, kanuni ya kuhakikisha wote ni sawa, mutual aid ya ya pande zote akiwa anazungumzia kuaminiana, akiwa anazungumzia heshima ya jamii kwa pamoja, kila mtu anatakiwa kupata heshima na golden rule inasema mtendee mwenzako unavyotaka kutendewa naye. Mzee Kaunda akiwa madarakani aliifanya hiyo, akiwa nje ya madaraka aliifanya hiyo, na kwa vielelevyo ni pale mwaka elfu moja mia tisa na tisini na moja aliposhindwa uchaguzi kwenye mfumo wa vyama vingi vya siasa, uchaguzi wa kwanza alivyoshindwa na mshindani wake Chiluba alikubali na akasema kwamba kwenye uchaguzi wowote unakubaliana na matakwa ya umma, kwa sababu umma ndio unaamua jamii iishi namna gani. Ilikuwa ni hotuba ya Mzee Kaunda ya kukubali, ili Zambia iendelee kuwa pamoja badala ya kung'ang'ania. Akiwa madarakani, ye alikuwa madarakani, angeweza akakataa akafanya ujanja ujanja wa ule uchaguzi, lakini alikubali matokeo na akaondoka madarakani kwa njia ya amani. Mzee Kaunda tulimuuliza wakati mmoja, kwa nini unatumia kitambaa chako cheupe? mm -hmm. ana mambo <laughs> mengi sana ya kitambaa chake cheupe mm -hmm. Lakini kubwa kuliko ti anakuambia ye mwenyewe, amani ya ukweli inatoka ndani ya moyo. Amani ya ukweli inatoka ndani ya ya moyo mm -hmm. Alivyotuambia ni kwamba amani ya ukweli inatoka ndani ya moyo, akatuambia rangi nyeupe pamoja na mingine mengi atakayosema, lakini ni suala la amani. Wakati huo wa, tulikuwa na na ndugu zetu pale wakina akina watu wa ndugu zetu wa m movement command party democracy wakina akashambatwa ulewanika tulienda kuzungumzia huko Zambia na kujifunza mambo mengi, tukaenda mpaka big force huko na kwingine. Sasa ukimsema Kaunda kwa kwa kwa kwa mapambano ya kusini mwa Afrika huwezo ukazungumzia vyama vya siasa vya MPLA ya Angola Elimo ya Msumbiji Swapu ya Namibia Zanu pia kuaya Zimbabwe agensi ya Afrika Kusini ukamtenganisha Kenneth Kaunda. Sasa kuna wengi ndio wanaweza kusema na labda Mheshimiwa James yeah, Mbatia nakushukuru, ni, ni, ni umetoa jambo moja muhimu, umeeleza mambo muhimu sana hapo, asante sana lakini basi pia nimpe nafasi, tuko naye Profesa David Monda eh, kutoka hapa New York. Halikadhalika Profesa David Monda, unaweza ukachangia kwa upande wako yale eh, ulioguswa katika maisha na uongozi eh, wa Dr Kenneth Kaunda, karibu. Asante uh, kwa kunialika bwana mwenyekiti. Uh, kwa maoni yangu ningependa kusema ya kwamba maisha ya mwenda zake, eh, rais eh, Kenneth Kaunda yaweza kuangaziwa kwenye sehemu tatu. Ya kwanza ni huyu gwiji aliyeweza kuiletea Zambia uhuru kutoka mkono um, wa mbeberu. Cha pili, sehemu yake ya pili ni uh, ule wakati ambapo uh, alikuwa ameshindwa kura uh, na chama cha uh, Rais Chiluba, na sehemu ya tatu ni pale ambapo uhusiano wake ulikuwa umedorora na serikali ya Chiluba akawekwa ndani kwa, kwa muda mfupi. Naye baadaye, baada ya hapo msimu um, huu wa tatu, akaanza kujiingiza na harakati za kupambana na ukimwi hivi na mambo mengine kama hayo. Lakini kama kiongozi shupavu wa kuiletea taifa lake uhuru, aliweza kuiunganisha Zambia, kuiwekea uh, misimamo thabiti ya kisiasa angalau uh, kama viongozi wengi Afrika, muda nao ukawa umempita, uh, kama ilivyokuwa na Daniel Arap Moi Kenya. Alikaa Moi, alikaa miaka ishirini na minne. Kaunda pia akakaa miaka ishirini na saba. Ni kama umma walikuwa wamechoshwa na uongozi wake, na ndiposa eh, kwenye uchaguzi wa elfu moja tisa mia tisini na moja eh, chama cha upinzani cha MMD kikaweza kumpiga kalamu na kumwondoa madarakani. Asante sana Profesa David Monda pale New York. Hali kadhalika tunaungana naye mwandishi na mchambuzi kutoka kule Kampala, Uganda, eh, John Kibego, karibu Sauti America. E, nieleze kwa upande wako yale ambayo yanakugusa na unayakumbuka kutokana na maisha ya kiongozi eh, huyu wa zamani na mpigania uhuru Dr. Kenneth Kaunda. Uh, asante sana ndugu Sande Shumari na wenzangu wote wa studioni, imewasikia sana wanaozungumza kumhusu uh, mwenda zake huyo Kenneth Kaunda. Mimi nini, ninilianza kusikia simuhizi kuhusu Kenneth Kaunda nikiwa ni kidogo kabisa, nikiwa katika shule ya msingi, Kenneth Kaunda, Kenneth Kaunda, mpaka nilipoanza kufuatilia na habari za juzi kwamba ameaga dunia. Namkumbuka zaidi sana kuona kwamba ana historia, alitoka mbali sana, unapoona kuna alikuwa mwalimu mwa, akawa kiongozi sehemu fulani, akashiriki kwenye mapambano akafanya dhidi ya ukimwi. Maanake amehusika na mambo mengi sana ambayo yamemsaidia kuja akawa kiongozi bora kwa wakati fulani. Na pia hatuwezi kusahau kwamba katika juhudi zake za kupinga ukoloni, bwana bwana Kenneth Kaunda hakukoma kwa kupigania watu wale wa nchi yake pekee, lakini alienda mbele zaidi na kuhusika katika zile za kukomboa nchi kama Zimbabwe a, pamoja na Mozambiki, na pia tunamkumbuka kwamba alihusika na mipango akisaidia sana kupambana na ubaguzi kule nchini Afrika Kusini. Hayo ni mambo muhimu sana ambayo tunaona kwamba alikuwa na moyo wa kupigania Afrika, na pia ninaweza kukumbuka mkakati wake ambapo alionekana akichagiza elimu ya kiufundi. Huo ulikuwa ni mkakati, yani maono mazuri sana, kuhakikisha kwamba ametokomeza uh, uhaba wa ajira unayoikumbwa dunia sasa hivi. Maanake kuwa na muda zaidi na ndoto yake hiyo ya kukuza hizo taasisi za elimu ya kiufundi, huenda sasa hivi Zambia isingekuwe kama ilivyo katika suala la upatikanaji wa ajira. A, pia hatuwezi kusahau kwamba wakati mmoja kama alivyosema walivyokuwa wamefuatilia, wakati mmoja alipokuwa rais wa chama baada ya kufungwa jela na kadhalika, akaishi kwa muda mrefu, akawa kiongozi wa muda mrefu, na tukaona kwa wakati fulani akaanza kupata upinzani, na ndipo unaona kwamba alifunga vyama vya kisiasa fulani, vyama vya kisiasa vya, vya akawa na chama kimoja Utawala. Manake aligeuka kuwa dikteta kutokana na mja mwingi ambao alikuwa ameumaliza uongozini. Hilo ni jambo ambalo kwa upande mwingine tunaweza kujifunza tukajua kwamba kiongozi anavyoendelea kuongoza bila kufika muda fulani, akasema kwamba sasa tosha ya tosha, acha niache mtu mwingine, mimi nirudi kando, anajikuta katika mazingira ya kutoweza kuwa na msimamo wa kidemokrasia na kuanza kupata msimamo wa kuanza kutumia nguvu. Haya mara nyingi ametokana na hali ya kuwa kwamba serikali inakuwa, anakuta kwamba kuna kraba zake, kuna shemeji zake, kuna nani katika serikali. Sasa badala ya kuwapuuza kuwafanya nini, akaanza kusikiliza yale wanayasema, ndiyo anakusha badilika kuwa dikteta. Lakini yote kwa yote, lazima Kenneth Kaunda unda zake akumbukwe kwa mazuri mengi aliyofanya hasa kwa swala hilo la kupambana na ukoloni ukoloni kwa sababu ukoloni ni changamoto iliyokuwa kubwa zaidi, uh, ili kubwa zaidi katika bara la Afrika bila na shaka, John Kibego kili... nitakupa nafasi uendelee. no. John, asante sana. Bila shaka, bila shaka, James Batia anajua huna muda mwingi hapa, lakini naomba pia ugusie, umetueleza kitu kizuri sana kuhusiana na uongozi eh, wa Dr Kenneth Kaunda, akiwa ameonyesha mfano wa kukubali kushindwa haya ni mambo ambayo pengine amekuwa ni changamoto kwenye maeneo mengi ya siasa za bara la Afrika. Hali kadhalika umegusia kuhusu kitambaa chake cheupe, wengi walikuwa wanamuona kitambaa cheupe akipepea kia anapokwenda. E, Mwalimu Nyerere alikuwa na kifimbo chake, pengine hii umeeleza vizuri sana, ikiwa ni kupenda amani ndani ya moyo wake, pengine chagiza basi yale ambayo yalimpa Kaunda nafasi nzuri sana E, katika siasa za kikanda barani Afrika kwa upande wake kutokana na haya na misimamo yake, na pengine yale ambayo vyama vya siasa leo hii vitajifunza au inabidi vijifunze. Nashukuru na sana kwa kutazama kwa kwa, kwa, kwa, kwa ma, kwa upana, utamwona mawazo ya Kaunda au sauti ya Kaunda, matendo yake yale yaliyokuwa mazuri ya kibinadamu yataendelea kuishi kwa sababu kwa, kwa sababu moja kuu kwamba ukiangalia lugha ya dunia dunia, mnaweza mkapanda mkashuka kutokufikiri kwa mapana. Ukiangalia lugha ya dunia leo, ukimsikiliza Biden wa USA, ukimsikiliza Merkel wa Ujerumani, ukimsikiliza Boris Johnson wa Uingereza, wa wa wa, wa wa hapo ukisikiliza wakina Emmanuel Macron wa Ufaransa na wengine, wanazungumzia suala la dunia kuwa kitu kimoja, wanazungumzia suala la uhai dunia na ukimsikiliza mtafakari kwa kwa undani Kaunda pale mwanzoni alikuwa anazungumzia heshima ya dunia, anapozungumzia suala la golden rule kwamba sisi wote ni sawa duniani, tunapita tu, dunia unaiacha namna gani? Sasa kubwa kuliko yote sasa la, la mzee Kaunda ni pale alipoweza kulileta taifa la Zambia pamoja. Je, na muda aliokuwa miaka ishirini na saba, baada ya kuondoka walioendelea je, waliendelea na misimamo ile ile ya uwasisi wa taifa wakachukua yale mazuri ya Kaunda wakaachana na yale ambayo waliona ni mapungufu ya Kaunda au tuliingia sasa kwenye kutokufikiri ya kinifu. Na ukiangalia nimezungumzia, ukisubiza lugha za kina Biden leo hata walivyokutana kwenye G7 wanapozungumzia swala la la, la, la. la, la, la. la, la. la ugonjwa, kwa mfano tuchukue ugonjwa huu wa virusi na virusi vya corona covid kumi mm. na tisa, unaona imeifanya dunia kuwa ni kitu kimoja, oneness na ndio zilikuwa lugha za kaunda hizo unaona unazungumzia suala la climate action uhai dunia, yani kwamba huyu hu, usipomtendea hivi utatendewa na wee mwenzako, utakuwa ni na huyu una, unamwona alivyojitokeza hadharani elfu mbili na mbili kusema mwanaye amefariki kwa kwa, kwa Ukimwi, na yeye akajitokeza hadharani pamoja na kwamba familia imepata tatizo hilo na mwanaye alimpenda sana, akaanza kutoa nafasi yake nguvu yake ushawishi wake kupambana na maradhi ya Ukimwi. Sasa unaweza so, kuona alikuwa na maono ambayo ni chanya na maono ambayo ni mazuri sa, pale alipokubali, licha ya mengi mengi tu aliyofanya katika ukanda huu. Huwezi ukamtenganisha, huwezi ukazungumzia south africa, kwa kweli uhuru wao leo hii uweze ukazungumzia angola na msumbiji, zimbabwe, namibia na kuingineko bila kumshirikisha kaunda na kina mwalimu nyerere na fikira zao. Sasa yale ambayo waliyafanya vijana wa sasa ile tuchukue na pale mwaka tisini na moja alipokubali kukubali kuondoka madarakani kwa njia ya amani. Na viongozi wa sasa, viongozi wa ngapi? Leo hii ukiangalia Zambia huko ukiangalia Rwanda huko ukiangalia hata nchi kama ya Tanzania, ya mfumo mfumo uliopo tangu mwaka wa sitini na moja. Angalia Zambia, bila shaka aliweza kuondoka madarakani, ni kushukuru. Samahani kidogo, ukiangalia Zambia hapo ni vyama vingapi? Na James Mbatia, samahani kidogo hapo, naomba nichukue ni, ni nafasi hii. Kuna baadhi ya wa wasikilizaji wetu wachache kwenye laini ya simu ambao wametuma e, maoni kwenye Facebook. Tafadhali tukiwasikiliza, alafu tutaendelea. Asante tafadha, sande basi. Kwenye ukurasa wa Facebook kama kwenye simu, wasikilizaji wetu wanashiriki moja kwa moja wakijiunga na live talk katika Facebook. Wengi wanamsifu wakisema Afrika imepoteza shujaa wa kutetea haki na uhuru wa nchi za Afrika, kama vile anavyosema Damian Nehemia kutoka Dar es Salaam, nitamkumbuka kwa mambo mengi. Mbali na mchango wake katika ukombozi wa bara la Afrika, pia nitakumbuka kwa vazi lililotokana na jina lake kaunda sut nam bila shaka. Kaunda suti imekuwa mashuhuri mpaka hii leo. Yasemekana vazi hili alipenda kulivaa kuliko suti za kawaida. Rais wa kwanza wa Tanzania, Julius Nyerere, alipoenda kumtembelea alipendezwa sana nalo na aliamua kulitumia huko Bongo, akalipa jina la Kaunda suit kwa kuwa halikuwa na jina huku kwetu. Kwa hivyo hadi hii leo linatumika, bila shaka Kaunda suit ni mashuhuri, atakumbukwa na suti hiyo. Mustafa Juma akiwa huko Rulenge, Ngara, Kagera, Tanzania, anasema hakika Kenneth Kaunda alikuwa mtetezi wa Af Afrika. Pia alikuwa mcheshi na mzalendo, pamoja na kucheza michezo, alikuwa anapenda sana michezo na kuimba. Na kikubwa tutazidi kumkumbuka na kumenzi ni mambo mema yake aliyofanya. Filipo Memba wa Dar es Salaam, Tanzania anasema Kenneth Kaunda ni mwasisi wa taifa la Zambia, tunaweza kusema mwasisi wa taifa huru la Zambia, maanake Zambia ilikuwepo kabla ya hapo bila shaka, lakini atakumbukwa daima Dio rais aliyeweka sawa nchi ya Zambia mpaka leo, raia wanaishi kama kwa amani, ni mo... Asante sana Abdu Shakur Abud, mwenzangu huko kusoma hayo maoni ya upande wa Facebook. Na kufikia hapa, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya mjadala huu wa Live Talk hii leo tukimulika maisha na uongozi wa rais wa zamani wa Zambia, Kenneth Kaunda. Lakini tunaingia kwenye sehemu ya pili na kusihi sana, msikilizaji, usiondoki kwenye redio yako, ungana nasi kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com. Tuko naye kwenye laini ya simu James Mbatia, kiongozi wa chama cha NCCR Mageuzi, Profesa David Munda kutoka New York na John Kibego kutoka Kampala, Uganda. ni washukuru sana kwa kuwa nasi katika sehemu ya kwanza. Tafadhali kaa tayari kuingia sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk hii sio siku ya Ijumaa ambapo mjadala wetu wa leo, tunakumbuka maisha na uongozi wa rais wa zamani wa taifa la Zambia na mpigania uhuru Kenneth Kaunda maarufu KK, kama mnavyokumbuka basi kenneth kaunda alikuwa ndio rais wa kwanza wa taifa hili baada ya kupata uhuru kutoka uingereza mwaka 1964 na alikaa madarakani hadi mwaka 1991 atakumbukwa kwa mengi yaliyofanya kwenye uongozi wa nchi hiyo hali kadhalika na yale ambayo hayakufanikiwa sana kutoka uongozi wa nchi hiyo na mengi mengine yaliyoendelea katika maisha yake basi kuweza kujadili haya, na kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kiongozi wa chama cha Nsisara Mageuzi na mbunge wa zamani James Mbatia, kutoka New York Profesa David Monda na kutoka Kampala, Uganda, mwandishi wa habari eh, John Kibego. Lakini basi nakumbuka kabla ya kukamilisha sehemu yetu ya kwanza eh, kiongozi James Mbatia, ulikuwa ukizungumzia kuhusu mm, uongozi We wa Dr. Kenneth Kaunda lakini hatukuweza kumalizia kutokana na muda pale. Basi nikupe nafasi tafadhali uweze e, kuendelea kumalizia mfano ambao ulikuwa unaotoa e, katika kazi zilizofanywa na Kenneth Kaunda karibu. Na, na shukuru sana. Nimesema kwamba Kaunda tunayemzungumzia ukuchukua yale matendo yake mema yataendelea kuishi. Mfano ni kwamba je, pale Zambia yale mema ndugu yetu Kenneth Kaunda aliyoyafanya yaliendezwaje? Yaliendelezwa namna gani? Kwa sababu sustainability ya nchi zetu za Afrika hii ina matatizo sana, kwa sababu rais mmoja akija, anaona ya rais mwenzake aliyofanya hayakuwa na maana, anayaondoa wanaanza upya, kana kwamba kila baada ya miaka mitano au kumi au ishirini mm -hmm. mataifa haya yanazaliwa, yanazaliwa upya, yanazaliwa upya, na hii imekuwa ni krisis kubwa sana kwa, kwa kwa bara la Afrika. Sa kuna yale walioyafanya na Kenneth Kaunda ya kuleta umoja wa Afrika na kam na mahali popote rasilimali kubwa kuliko yote leoti si ni rasilimali umoja, una heshimu wa binadamu wote ambao kina Kaunda waliifanya pia, kwa kuwa walifanya yale mema yale ambayo amba ni madhaifu unaoweka pembeni. Je, tukijiuliza sisi Tanzania leo hii si, tunayo hiyo heshima ya kuvaa vazi linaloitwa linaloitwa Kaunda suti, na ndiyo vazi maarufu kwani Tanzania kama vazi la kitaifa hivi Kaunda suti je, wangapi wanajua maana ya Kaunda sisi katika umoja wa Afrika, katika umoja, katika mapambano ya ya, ya bara la Afrika, katika kuleta taifa pamoja, katika kuzungumza kwa mfano Tanzania lugha ya Kiswahili, kwa mfano chama kilichoko madarakani kwa mfano Tanzania CCM tangu mwaka nacho kimeingia madarakani e, e, sitini na moja wakati wa, wa muungano wa Tanzania sitini na nne mwezi wa nne, lakini Zambia ilikuwa ni sitini na nne mwezi wa, wa, wa kumi kwa Zambia huru. Je, miaka sitini ya mfumo huu wa utawala ambao huko Tanzania mpaka leo ni mazuri ambayo yamekuwa ni endelevu kuhakikisha changamoto ya ajira vijana wetu leo hii, asilimia sabini na moja miaka kumi na sita mpaka miaka arobaini na nne ya watu wazima, hawa vijana wa leo hii wanayapataje yale yaliyo mazuri waweze kuyaendeleza kulingana na kanuni ya kwanza ya ya, ya ya tamko la ulimwengu la haki za binadamu. Sasa mambo haya ambayo ni mazuri ya wazee wetu haya, tuyachukue yale mazuri, zile changamoto ambazo walizozipata au walizozipitia zikawa ni haki. Kwa mfano, uchumi dola uliomilikiwa na dola. Huwezi ukachukua mawazo ya miaka sitini iliyopita ukasema leo hivi, kwa mfano, Zambia au Tanzania unachukua dola ndiyo imiliki uchumi wake, wakati unajua private sector inaweza ikafanya nini kama nchini ya uchumi na, na na dola ikafanya kazi yake namna gani, na kina kitu kinachoitwa sayansi na teknolojia. Teknolojia ndio imekuwa njia rahisi sana duniani lo hii hasa ya njia taarifa. Kwa mfano, kazi tunayofanya sasa hivi dunia yote inatusikiliza. Kwa hivyo, kwa kuwa taarifa imekuwa kwenye teknolojia, ina kasi kubwa, tunaitumiaje hii teknolojia kuifanya dunia kuwa sehemu salama na sehemu iliyo bora na zuri zaidi ya, ya kuishi? Pale hatua ya kwanza waliofikia mzee Kaunda, Julius Nyerere na wenzake, tuyachukue yale mazuri tuyaendeleze, lakini tukiendelea kungang'ana tunavyong'ang'ana, hata hapa Tanzania ninaona kungang'ana kuna watu wa daraja la kwanza wengine wa daraja la pili walioko madarakani wanajiona ni bora zaidi kuliko wengine itazidi ita kutofanya sisi wa Afrika hata wa, ukombozi wa, wa mataifa ya Afrika haya hata waafrika kuwa madarakani vionekane kwamba na kwamba sisi tuna tatizo kubwa sana. Hebu yeah. bara la Afrika hebu tumuheshimu e Kaunda miaka tisini na tisini na saba yake aliyoishi hapa duniani hmm. Tuchukue kile kitambaa chake cheupe, amani inatoka ndani tuone Afrika ni yetu sote, tusibaguane, tulete rasilimali watu kwanza, vijana wetu, nguvu kazi yetu, elimu yetu iko namna gani ya kuweza kuingia kwenye soko la dunia la kupambana, soko la ajira, hasa ajira kwa vijana wetu, nguvu kazi yetu, vijana wetu katika bara hili la Afrika tunawatumiaje katika rasilimali tulizonazo? Tukishaleta ule umoja wetu, amani yetu, utamaduni wetu, kuheshimiana tuchukue yale yote mazuri pale ambapo alikofikia ili tumwenze Kaunda vizuri, na ni wale ambao wanaamini Mwenyezi Mungu huko aliko, basi aone kweli kazi ndiyofanya pale Zambia mm -hmm. ndiyofanya katika kusini mwa Afrika, ndiyofanya Afrika na wakina mzee Nyerere wakina mzee Mandela na wakina Mugabi na wengine wote, tunayaendeleza badala ya kutumia lugha hasi tu tuchukue yale mazuri ya Kenneth Kaunda, chonde chonde, ili aweze kupata pumziko vizuri, pia aseme vizuri, tusipoteze muda tuishi. Mm. Sasa tuache kuishi jana na juzi, na kushukuru sana James Mbatia, eh, kutoka huko Tanzania. Basi moja kwa moja nikualike kualike Profesa David Monda. Profesa Monda, umeshaangalia na kuchunguza uongozi, maisha eh, ya Dr. Kenneth Kaunda. E, Al Jazira wanasema kwamba Kaunda alikuwa ni mtu aliyeitwa Gandhi wa Afrika kwa sababu ya kudai uhuru kwa amani, mtu aliyekuwa na karizma asiye na uchoyo. Afrika kwa ujumla inajifunza nini hapa kwa Kaunda, naichukue nini hasa kukifanyia kazi? E, Profesa Monda. E, mimi ningechangia kwa kusema ya kwamba kweli kwa njia fulani aweza, aweza kuonekana Kaunda kama Gandhi kwa kuletea Zambia uhuru na pia kuliendeleza lile gurudumu la uh, kuleta uhuru kwa uh, mataifa ya Afrika uh, kusini hususan Rhodesia uh, kusini iliyo baadaye kuja kuwa Zimbabwe, uh, Msumbiji hivi pia Afrika kusini, Angola, uh, na pia uh, Namibia lakini bwana mwenyekiti, lazima nisisitize ya kwamba eh, bwana Kenneth Kaunda pia alikuwa binadamu na alikuwa pia na upungufu wake, na ningependa kudokeza vitu viwili hapa tu, bila shaka. La kwanza ni hili suala la kiuchumi, hususan <laughs> vile alivyokuwa akiondoka madarakani, ule ubinafsaji wa sekta ya shaba ya Zambia ya kwamba kulikuwa na upungufu mkubwa pale, ameshutumiwa sana manake wakosoaji wake wanasema kulikuwa na ufisadi mwingi kule, ya kwamba eh, sekta ile iliuzwa eh, kwa marupurupu tu hivi, na kulikuwa na vigogo kwa serikali ambao walifaidika kwa wingi, ya kwamba sekta ile iliuzwa kwa Uh, mataifa ya kigeni, kwa makampuni makubwa, na ni kama taifa ya Zambia haikufaidika na viegezo hivi, au shida hizi za kiuchumi bado zinaendelea kuikandamiza uh, kui taifa la Zambia. Uh, la pili, pia ningependa kusema kwamba uh, yeye alikuwa na dosari kwa kutoweza kuwajibika kwa vyama vya upinzani tusisahau ya kwamba enzi zake alikuwa pia na tabia hii ya udikteta. Eh, alikandamiza upinzani. Kuna wakati ya kwamba alihalalisha chama chake kimoja kusema kwamba Zambia kiwa taifa la chama kimoja kilicho halali, akakandamiza ah, upinzani, na tabia hii ama desturi hii twaona imeendelezwa hata pale eh, Kenneth Kaunda alipotoka madarakani pia naye eh, wapinzani wake, Rais Chulu, eh, Chiluba naye akatumia ile tabia ile ile ya ukandamizaji kwa kumweka pia Kaunda ndani, kumweka jela hmm. Na hata mpaka wa leo kuna wakosoaji wa Rais Lungu wakati huu ambao wanasema ya kwamba anakandamiza eh, katiba ya Zambia bado anaendelea anaendeleza zile tabia za uongozi wa mkono wa chuma ambazo zilijitokeza ji, uh, enzi za Bwana Kaunda. Kwa hivyo, kwa kauli fulani alikuwa kiongozi shupavu, lakini pia lazima nisisitize bayana kwa mbivu na mbichi ya kwamba rais Kenneth Kaunda alikuwa na dosari zake, na kwa viegezo hivi viwili kwa sekta ya ubinafsaji wa uh, ile sekta ya shaba na pia uh, kwa njia fulani kukandamiza uh, demokrasia hususan kuipa nafasi upinzani, ni kama alikandamiza upinzani uh, kwa kiasi fulani bila shaka. Profesa David Monda nakushukuru, uh, kwa kueleza hayo uh, lakini pia John kibeu kwa upande wako, aligusia uh, swala ambalo pengine ni changamoto zilizoonekana kwa uongozi Eh, wa raisi Kenneth Kaunda ni kupe nafasi, kama unaweza kugusia lote ambayo utaka kuongezea hapo. Kweli tumesadikiana na Profesa Monde huyo kuhusu suala hilo, ambalo bwana Kaunda akageuka kuwa dikteta wakati fulani, na mwanzoni alionekana kuwa ni mtu ambaye ana moyo wa Afrika, anajali sana wa Afrika wenzake, na wakati Afrika kwa mtu anaye jijali sasa na kujali watu walio karibu naye hii, tuna mengi ambayo tunaweza kujifunza kutokana na hali hii, kwani waafrika wale kama wenzangu wamezungumzia rais yule Nelson Mandela, Afrika Kusini, na Nyerere, mwanzoni wanafanya mambo mazuri sana na kuonyesha kama unaweza kusaidia kutetea masilahi ya umma, kutetea masilahi ya Afrika wenzao, amu Waganda, Watanzania wenzao, lakini inapofika wakati fulani wanageuka na kwanza kuvurutwa na masilahi ya maeneo mengine. Kwa mfano leo, kila ambanaweza kuzungumzia, wanakuta kwamba viongozi walipo sasa barani Afrika, naweza kuzungumzia Afrika Mashariki, mwanzoni wanaweza kwamba wanajali taifa lao, lakini unafika wakati ambapo wanakwenda kuanza kukubaliana sana na nchi za kigeni ambazo ni tajiri, wanaonekana kama wanauza nchi zao, wanauza demokrasia. Tunaweza kuta mfano wa hivi sasa, kumekuwa wananchi wengi wale zaidi Uganda, Tanzania na nchi nyingine wakisema serikali zitafika muda wa kusaini mikataba, kwa mfano, ya rasilimali kama vile mafuta na kadhalika, bila kuonesha mikataba hiyo kwa wananchi, wakisema kwamba tuna mikataba tayari na nchi za kigeni ambayo kuna vipengele vinavyosema kwamba tusionyeshe mtu yoyote mkataba huu. Ni wakati ambapo viongozi wa Afrika wa wabunge kukumbuka kwamba wa, kama vile wanavyoanza wakiahidi kwamba wanakwenda kutetea Waafrika wenzao, waendelee na moyo huo wa kuwasaidia Waafrika kugeuka tena kuanza kuwauza ama kuwakandamiza kwa njia yoyote. Hiyo ndio njia pekee inayoweza kutusaidia sasa, Afrika tukawa bara linaloheshimika mbele ya nchi nyingine, kwa sababu tunapofanya mambo ambayo ya kukandamizana ya kufanyana nini Yitle, nchi zinatukejeli hatupate heshima. Hata rais mwingine anapokuja anasaidiwa na wale ambao wamesaidia yule kukandamiza, naye anakuja na tabia hiyo ya kukandamiza, kama vile profesa ametu, ametujaribu kutuchambulia, sitarudia hayo huko Zimbabwe yula alipanda hiyo mbegu ya ukandamizaji, ndiyo kapanda mpaka leo tunashuhudia kwenye igalungu ndugu yao. Asante sana John Kibego kutoka pale Kampala, Uganda. Basi vilevile nilipata nafasi ya kuungana na mkazi wa Lusaka, Zambia, kutaka kujua hali ilivyo pale Lusaka. Eh, Saba, tueleze hali ikoje hapo Zambia? Okay, mimi naitwa Sabaa na niko Lusaka. So sasa hivi hapa hali hali, watu yaani, wana huzuni sana. Hali ni, ni ya huzuni, naweza kusema, na tumepewa siku ishirini na moja za kuomboleza. Uh, serikali inaandaa, ina msiba, watu wana masikitiko mengi kwa sababu alikuwa ndo yeye katika Freedom Fighters, yeye ndo alikuwa wa mwisho. Ni basi, na ndio hivyo, naye ametutoka. Kwa hiyo tuna masikitiko mengi sana sana Yatu, watu wamelia sana jana na kwa sababu mko Lusaka. Okay, hapo ndio kwenye makao makuu ya nchi. Ndiyo, pengine wamekushazungumza zungumza mipango, uh, ya mazishi itakavyokuwa na pengine jinsi watakavyofanya. Najua sasa hivi kuna changamoto ya COVID, hali pengine katika kuaga na nini. Mita, mipango hii imezungumzwa yoyote kwenye vyombo vya habari? Bado hawajazungumza kuhusu mipango ya mazishi, lakini kwa sheria walioweka sasa hivi mazishi hayahudhurii zaidi ya watu hamsini. Mbona mambo mengi sasa hivi yamekatishwa, mabaa yamefungwa, yanafunguliwa Ijumaa na Jumamosi na Jumapili, lakini mipango ya mazishi bado hawajatangaza. Leo tunasubiri kwenye taarifa habari ya leo ya saa moja wakitangaza, ndio tutajua kinachoendelea na familia yake. Mm-hmm. Oh. Kwenye vyombo vya habari vyote sasa hivi wanamzungumzia Kaunda na historia yake na historia jinsi aliosaidia Zambia, South Africa, Namibia, Zimbabwe. Alisaidia nchi zote hizo kupata uhuru, aliwapa base hata Zambia. Na vyombo vyote vinamwongelea yeye tu kwa sasa hivi na, na wanaweka kimiso za dini na habari ni kuhusu Rais Mstaafu Kenneth Kaunda. Asante sana Saba, mkazi wa Lusaka Zambia, kuzungumza na Sauti Amerika kutoka hapo Lusaka. Lakini nikirudi kwa upande mwingine, hizi changamoto zimekutana na viongozi mbalimbali. Inasemekana uh, miaka ya nyuma pale, Mwalimu Nyerere alipokuwa amestaafu rais wa Tanzania, wanasema alimpa moyo uh, Dr Kenneth Kaunda hali kadhalika kuchukua hatua kama hiyo ya kujiuzulu na matunda yake yalionekana eh, miaka michache baada ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja, lakini pengine eh, James Mbatia wa ukiwa kiongozi wa chama cha siasa na mwanasiasa mbobezi uh, eh, upande huu wa changamoto ambazo alikutana nazo uh, eh, Dk. Kenneth Kaunda baada ya muda mrefu sana madarakani, hizi viongozi wa Afrika nini wajifunze nacho? Kwa sababu bado tunaona kuna namna za uongozi namna hiyo, sio Afrika tu, hata nje ya Afrika, lakini vipi viongozi wengine wanaweza kujifunza na kukaa muda mrefu sana madarakani. Ni kweli kabisa, viongozi wa Afrika na vyama vilivyopigania uhuru hata wengine walioko madarakani leo hii wasipojifunza kwamba binadamu wote tunatakiwa kuwa kitu kimoja, si na Afrika tukazungumza sauti si moja, ni tatizo kubwa mpaka pale raia wanapokasirika unaweza kuona migogoro iliyo Afrika leo. Iangalia Mali huko West Africa kukoje? Angalia Somalia kukoje? Sudani kukoje. E, unemit, angalia uchaguzi wa Uganda machafuko yalivyotokea, uchaguzi wa Tanzania ulivyojenga uhasama mkubwa hapa. Ukiongolea Zambia, wakati Kaunda anatoka madarakani, Chiluba akaingia, Chiluba akaanza kumkomoa Kaunda na na baada ya, mpaka ya, Nyerere akaenda kule, wakiwa kwenye chama cha MMD wasio wa, tena chama cha ukombozi Levy Mwanawasa naye akaingia madarakani akamkomoa Chiluba naye pia wakaanza kufungana mm -hmm. Kwa hiyo unakuta tunajenga bara la Afrika lenye chuki chuki chuki. Sasa tufanye nini bara la Afrika? Tujenge mifumo, hasa viongozi walioko madarakani ambao wana nafasi, wakubali kwamba wao maisha yao ni mafupi kuliko maisha ya bara la Afrika maisha ya Kaunda ni mafupi kuliko maisha ya Zambia. Maisha ya viongozi ya, ya walioko madarakani Tanzania ni mafupi na mahali popote pale. Kwa hivyo tujenge mifumo ya kuwa mifumo imara na endelevu na hasa mifumo ya kikatiba, mifumo ya kisheria, mifumo ya kuhakikisha kwamba bara letu la Afrika ni la Waafrika. Na namna gani sasa, huwezi ukamwita mwenzako ndugu wakati unamwaga damu yake. Tuna uwana, tuna kijana, tunalalamika. Tuache kulalamika, tuache kuonyesha ubabe tuache kuonyesha kwamba wao walioko madarakani ni bora kuliko wengine, na hasa hata Tanzania kwa mfano, Chama cha Mapinduzi wanajiona ni bora kuliko wengine. Waondokane na dhana hii, angalia Uganda kukoje, Rwanda kukoje, Burundi kukoje, diarashi kukoje, kila mahali matatizo, matatizo, matatizo tu. Hebu tujifunze jamani, wa bara la Afrika kwamba changamoto hizi za ubinafsishaji wamezisema hapo, kuuza, kuto kuweka mikataba waziwazi na nini, tuone kwamba viongozi usipokubali kubadilika fikira zetu ukachukua mifumo ya elimu endelevu ya kuiona Afrika kwanza madarasa ya, au vya maji yetu baadaye, kuiona kwamba Afrika ni yetu sote, kuiona dunia ni sehemu tunayotakiwa sote kuifanya ni sehemu salama na zuri ya kuishi, kuweka kanuni kuu ya kwamba mtendee mwenzako kama unavyotaka kutendewa naye, kutekeleza ile uh, nini atikoani ya UN ya, ya, ya, ya, ya, ya tamko la ulimwengu la haki za binadamu Binadamu wote tumezaliwa kwa utaratibu ule ule na haki ile ile. Tunahitaji utu, una uweza wa kufikiria, tuna dhamiri zetu. Sisi bara la Afrika tuna matatizo gani? Hebu tumo, t -t tumsend off munda zake Kaunda, wakati wa kumsend off tujitafakari upya kwamba kifo cha Kenneth Kaunda tufikirie, leo hizo changamoto zilizotokea zote huko nyuma huko tuzikubali, na Afrika tuachane na siasa za kulipizana visasi siasa za kulipizana visasi, huyu akiingia na mwogopa huyu, huyu akiingia na mwogopa huyu, siasa za ujanja ujanja tu, siasa za kubagwana, siasa za soza... kwanza ubaguzi ulioko leo hii Afrika tunasema umaskini. Miaka sitini ya uhuru wa Zambia. Je, bado Zambia endelee kulalamika kwamba ni maskini? Miaka sitini ya uhuru wa Zambia, kweli Zambia huru? Hapana, kuna tatizo la kiongozi Zambia. Miaka sitini ya uhuru wa Tanzania, tuendelee kulalamika kwamba sisi ni maskini? Watu wakoholi bin tabani, kuna tatizo la uongozi. Let's accept the reality. Endelee sasa. Na tukikubali kwamba kuna changamoto, basi tuje kwa pamoja, rasilimali watu, rasilimali kuandaa viongozi. Viongozi wawakoi kwenye majalala, viongozi huandaliwa, viongozi hutengenezwa. Viongozi wanatakiwa aone njia, viongozi wanatakiwa wawe proactive, sio kuwa reactive. Viongozi wa bara la Afrika, chonde chonde ama tunahitaji nami naomba nifute kauli kama niseme si nami ni moja hapo sisi, uh -huh. tulioko Afrika tuhakikishe tunakuwa na sauti moja ya ukweli, ya kuaminiana, kama Kaunda alivyoamini zile values za Uafrika za, za... za... za... za... za... za... za... za... values za kuheshimiana, kanuni ya ya ya kuaminiana na kanuni ya kuiheshimu jamii, kila mmoja unamwona ni mwenzako. Bara la Afrika tutapiga tua, lakini tukiendelea hivi tutazidi kuchekwa. Tutazidi kudhalilika, tutazidi kunyonywa na tunakuwa tunajiganda. Ubaguzi ulioko Afrika leo hii sio ubaguzi wa ukoloni, ni ubaguzi wetu sisi wenyewe kwa wenyewe, na ndio tunaiuza Afrika, na tusije tukalaumu watu wa maharibi. mm -hmm. Nakushukuru sana, uh, James Mbatia, kiongozi wa chama cha NCCR Mageuzi pale Tanzania. Lakini ukiangalia uh, muktadha huu wa changamoto ambazo uh, Profesa David Monda ulizigusia pale mwanzo, labda unieleze kwa upande wako Profesa monda uh, wa viongozi waliopo sasa na viongozi wengine ambao wanakumbana na changamoto kama hizi, wajifunze nini katika hizi changamoto na nini kifanyike kwa upande wa masuala ya kiuchumi, hususan tunajifundisha nini kwa ule mchakato au njia Zambia iliyopitia kubinafsisha sekta yake ya shaba? Mimi nafikiria kwa ujumla, Zambia inaweza kujifunza hivi na Afrika pia kwa ujumla, ni kwamba lazima tujihadhari sana na hii mikopo mikubwa ambayo tunaitwa tuna, hususan kutoka uh, benki kuu, kutoka IMF, hivi na hususan kutoka Uchina tunapiga kan, uh, saini kandarasi ambazo sizo wazi uh, ya kwamba tunakopa uh, pesa nyingi zaidi na hatuna uwezo wa kulipa, na sana sana tunapata kwamba kiuchumi, uh, hela hizi ambazo tunazikopa Afrika, iwe Zambia, iwe Kenya, iwe Tanzania, iwe Uganda kule au Rwanda Uh, zinapotea kwa ufisadi. Kwa hivyo hilo ni jambo muhimu sana, lazima tumakinike kwa uchumi, tujifundisha, tuj, tu, tujifundisha kwamba tunapobinafsisha sekta ya umma uh, tumakinike, na pia tusichukue haya madeni makubwa makubwa ambayo hatuwezi kuyalipa. La pili, eh, ndugu mwenyekiti, lazima nisisitize ni kwamba Zambia ni kama imerudi nyuma kidemokrasia no. Tusisahau ya kwamba mwaka wa elfu moja tisa mia tisini na moja Zambia ilitoa ile motisha ya, ya ya ya ya demokrasia Afrika kwamba eh, wananchi wanaweza kupiga kura na chama tawala kinaweza kwa mfumo wa amani ku, kuondolewa kwa njia ya kidemokrasia. Ni kama Zambia imerudi nyuma na mataifa mengine pia ambapo eh, kumekuwa na chama tawala ambacho kimetolewa pia Afrika, ni kama tumerudi nyuma ya kwamba kumekuwa tena na huu ubwanyenye mpaka hadi mataifa kama Mali kama Burkina Faso kama Chad kule, sasa tunaona mkono wa jeshi unaanza tena kujiingiza kwa sababu ya hizi tabia za kukandamiza upinzani, za kukandamiza demokrasia. Kwa hivyo mimi, ningesema lazima tujifundisha kwamba uh, mizizi ya demokrasia lazima itie nanga, ya kwamba chama tawala lazima ipatie upinzani nafasi ya kuweza kunadi sera zake, na pia upande wa upinzani lazima ije pia na mikakati kabambe kuweza kugeuza maisha ya wananchi uh, ili tusibadilishe serikali na uwe tu ni ule ukandamizaji ambao ulikuwa wakati wa chama tawala ambao unaendelezwa na vyama vya upinzani. Bila shaka bila shaka, nakushukuru sana Profeso David Monda pale katika jiji la New York. Basi moja kwa moja niangalie upande wa Facebook. Tayari namwona mwenzangu Abdu Shakur Abud. E, angalia hapa na kupekuapekua yale yaliyomo huko kwenye Facebook. Karibu Abdu Shakur Abud. Nam sande, bila shaka, naona live talk inaendelea vizuri sana, watu wanamkumbuka Kenneth Kaunda. Basi naye Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anasema nikiwa safarini kuelekea Ndola nchini Zambia, kwa kweli hayati KK atakumbukwa kwa mengi sana. Moja ni kuanzisha klabu yao ya maraisi ya Mulungushi ikiundwa na Dr Nyerere wa Tanzania, Dr Obote wa Uganda, Dr Kaunda wa Zambia, ambapo leo hii klabu imekuwa ni chuo kikuu cha Mlungushi kilichopo mji wa Kabwe. Naye Edward Mayenga Nshashi wa Masewa, Bariadi, Tanzania anasema kwanza, Kaunda ni mwafrika halisi aliyepigania Afrika kwa udi na uvumba. Ni kati ya wanasiasa waliokuwa wamebaki hai kama mfano wa wanasiasa hao. Sasa tumekuwa yatima, lakini atakumbukwa kwa mapenzi yake ya dhati kwa hayati Mwalimu Julius Nyerere kwa wimbo wake wa mwaka 1999, na atakumbukwa kwa michango mingi kama rais wa Zambia. Naye Ruhembi Aquilas Obedi kutoka Goma, DRC anasema kwa ukweli, Afrika tunawapoteza mashujaa wenye kuwa na udemokrasia nzuri. Baada ya magufuli kutuacha naye rais wa Zambia anakwenda. Watu wazuri ndio wanakufa mbio Afrika, tutawakumbuka daima. Vincent JJ Kaji, anasema kijana mpole wa Tanzania kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, anasema kwa kweli Kennedy Kaunda atakumbukwa kwa kuwa kiongozi shupavu na mwenye msimamo maalum katika mataifa ya Afrika. Pia ni miongoni wa wapiganaji uhuru wa Afrika. Ni hayo tu kwangu, mimi ni hayo ambayo inaweza kusoma hivi sasa. Sande, narudisha kwako wewe huko studio. Asante sana abdu shakur Abud. Eh, maoni mengi kwelikweli kweli hayo kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tunawashukuru eh, wale wote ambao mmekuwa mkishiriki kutoa maoni yenu. Lakini basi tunaendelea hapa studio, kipindi live kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, jijini Washington DC. Ndio tunaelekea kukamilisha kamilisha sehemu ya mwisho ya eh, kipindi hiki, lakini kabla kabisa ya kukamilisha haya, eh, John Kibego pengine kupata nafasi ya kugusia wewe unachoona kutokana na changamoto hizi za uongozi tulizozizungumza hapa e, pengine kwa upande wako yale ambayo viongozi Uganda na Afrika watajifunza hapa, au inabidi wajifunze hapaauinabidiwajifunzehap asante sana, viongozi tusema mengi mengi, amesema ndugu me zangu hayo, lakini siwezi neno na kukumbusha kwamba viongozi sasa waliopo kuna wale marahisi viongozi na wa Bunge, hao mambo ni mengi kujifunza la kwanza, mara nyingine vijana, hasa viongozi walio vijana, wamefika wakati wa kufikiri kwamba makubwa yanaweza kufanywa na wale walio wazee na wale walio komaa zaidi, na a, kusahau kwamba nao wana uwezo wa kufanya mageuzi, kuleta mabadiliko katika nchi nchi husika. Kwa mfano, tutaangalia wale akina mitoniopote, huyo Kenneth Kaunda, mwenda zake sasa tukikumbuka sana, alikuwa mdogo sana, alikuwa bado ni vijana alipofanya mambo makubwa sana akusubiri ao mzee alipo kwanza kuwa mzee ndio, mm. naona mambo yakaanza kuparaganika. Kwa hiyo natoa changamoto kwa vijana barani Afrika kujitokeza na kujua kwamba wanaweza wao wenyewe wanaweza kufanya makubwa sana katika kuleta demokrasia, katika kuleta utawala bora na ukuaji wa kiuchumi katika nchi zao. Wasisubiri kwamba watakapokomaa, wakisubiri hayo Viongozi wengi hawapendi kuondoka madaraka, ni tamu sana. Hilo ni jambo ambalo ningependa kuwakumbusha, wakumbuke yule alikuwa mwalimu, akaja akawa mutu wa kazi za kawaida ambazo vijana wengi wanafanya, lakini mwisho akaja kwa mkombozi wa Afrika. La pili, nami nitajaribu kuhusia suala hilo. La Profesa alizungumuzia mikopo nyingi inayotolewa huko ngambo, wanaleta mikopo miko, mikopo hiyo mara nyingine inaletwa hapa kusaidia Uh, serikali iliyopo kuimarisha ulinzi. Ulinzi wa nini? Kwa sababu wanajua watu hawana imani nao. Tunataka viongozi wa Afrika wao tayari, hata kama tumekuchagua kama mbunge kwa kipindi cha miaka mitano muhula wa miaka mitano huwe tayari kama waliokuchagua wamesema kwamba wamekupigia kura ya kutokuwa na imani na wewe, huwa tayari kurejea nyumbani Sao. hata kwa mwaka mmoja sawa. John Kibego, nikushukuru asante sana John Kibego, muda wetu nao unakamilika, nikushukuru sana kwa kushiriki Live Talk hali kadhalika kutoka Tanzania, kiongozi wa nsiara mageuzi na mbunge wa zamani James Mbatia. Pia nakushukuru sana Profesa David Monda kutoka hapa New York Marekani, wote kwa ushiriki wenu wa leo katika Livetok idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa upande wa pili tuko naye aida isa, isa hali kadhalika msimamizi abdu shakur abud. Jina langu ni Sunday Shomari na washukuru wote mlaungana nasi niwatikani wote Ijumaa njema na wikend njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.