Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi katika mji wa Goma na Beni eh, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu ambako walikwenda kuangazia wale walioathirika na volkano ya mlima Nyiragongo, lakini vilevile vile kuangalia shughuli mbalimbali za kuhakikisha usalama unakuwepo katika eneo hilo ambalo kwa kipindi kirefu limekabiliwa na hali ya kutokuwa na amani. Katika sehemu ya pili tutaangalia e, harakati za wanamazingira za kukabiliana na a, janga la ukame ambao unaikumba dunia nzima, lakini hata vilevile vile eneo la Afrika ya Mashariki. Tutaangalia sababu ni nini na yale ambayo yanatakiwa kufanyika ili kukabiliana na tatizo hili la kimazingira. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Na hii leo tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi yupo katika ziara ya kutembelea maeneo mbalimbali ya kaskazini mashariki, e, mwa taifa hilo la DRC, hasa katika jimbo la Kivu Kaskazini, na ameshatembelea katika mji wa Goma, mji ambao wiki mbili tatu zilizopita ulikumbwa na mlipuko mkubwa wa volkano kutoka katika mlima Nyiragongo, hali ambayo ilifanya uharibifu na ikasababisha vifo vya watu kadhaa, ambapo mamia ya watu walikimbia kutoka katika mji huo na kukimbilia sehemu ambazo waliona wao kuwa ni salama, ikiwemo kuvuka mpaka kuelekea katika taifa jirani la Rwanda. Hali hiyo vilevile iliendelea vile na matetemeko kadhaa yaliyojitokeza na kusababisha baadhi ya watu eh, kutokubali kurejea katika majumba yao. Na baadaye jeshi ambalo limekuwa likishikilia uongozi katika eneo eh, hilo kwa hivi sasa kwa ajili ya kukabiliana na masuala ya kiusalama lilitoa amri ya watu kuondoka katika uh, makazi yao ambapo juma lililopita watu hao walianza kurejeshwa taratibu. Vilevile ziara ya Rais Felix Chisekedi imekwenda kuangazia juhudi mbalimbali za usalama ambazo zinafanyika katika eneo hilo, eneo ambalo limekuwa likikumbwa na ghasia kutoka kwa makundi kadhaa yenye silaha wakiwemo waasi wa ADF ambao kwa kipindi kirefu wameshafanya mauaji na unyama na udhalilishaji mkubwa kwa watu wa eneo hilo. Swali kubwa ambalo linaendelea kubaki, hali itakuwa vipi kuanzia hivi sasa? Kwa maana hiyo ndio hali hiyo iliyomfanya Rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kwenda eneo hilo kuangazia mambo jinsi yanavyokwenda. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Austere Malivika, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea. Austere Malivika, hebu tueleze hii ziara ya Rais Felix Chisekedi uh, imefikia wapi? E, nini ambacho kimejitokeza? lakini kiujumla, uh, nini ambacho kipo hapo? Asante sana. Hili kidogo, kile kinachoendelea hivi sasa ni kwamba rais Tshisekedi, tangu asubuhi, anapokea taasisi mbalimbali, makundi mbalimbali ya wanawake, vijana, wafanyabiashara katika mji wa Beni pamoja na wazee, ili mwelezee tatizo kubwa la ukosefu wa usalama ni nini anafanya hivyo baada ya kukutana na Rais Museveni wa Uganda hapo jana kwenye mpaka wa Congo na DRC eneo la Luviria, yaani Pondwe pamoja na Kasindi. Kasindi ni mpaka, ni upande wa Kongo, Pondwe ni upande wa Uganda. Na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba Felix Tshisekedi vile vilevile anasubiriwa katika mji wa Butembo, lakini eh, kwa sasa yuko Beni ambako anataka kutane na, na watu wote, makundi ya vijana makundi ya wazee, taasisi mbalimbali mbali, makanisa nini, wamwelezee wa, apate kufahamu kile kinachoendelea, kwa sababu anasema kwamba kwa kweli jeshi linaweza kufanya vita lakini hakuna vita bila ushirikiano. Ndio sababu Chisekedi analazimika kukutana na watu mbalimbali mbali, ili aelewe ni vita hii ilianza lini ikoje na kitu gani kinahitajika kufanyika. Lakini Malivika, labda ungetueleza kwa upande wa kukutana na wahanga wa volkano hapo uh. Je, hili limekuwa vipi? Kuna chochote ambacho ameweka bayana, ambacho amewaahidi uh, watu wote waliokimbia makazi yao? Ndiyo, ah, kile ambacho yani ametoka amefika kwanza bendi, baada ya kufanya ziara ya siku mbili siku tatu hapa katika mji wa Goma na mwenyewe alipokutana na wale wahanga wa volkano wengi ambao nyumba zao ziliteketea na moto e, katika wilaya ya Nyiragongo anasema uh, kwamba serikali itafanya liwezalo kusaidia wale watu ambao nyumba zao ziliharibiwa, yaani serikali itawasaidia kujenga nyumba zao, na nyumba nyingi zinajengwa na mbao miti, sio kwamba ni kwa matofali. Alafu anasema kwamba watasaidia na vilevile kuweka hospitali mobile ambayo inasimamiwa na jeshi na hiyo hospitali itakuwa inasaidia watu ambao hawajiweze na vile watu wengine ambao wana matatizo kutokana na huu mlipuko wa volkano, kwa sababu mara volkano inapouka kuna hewa mbaya pamoja na majifu ambayo inakuta kwamba inazagaa mjini. Alafu haya majifu yanaleta, inapelekea watu kukohoa, wengine kuwa na matatizo ya ngozi. Halafu uh, sasa hivi akasema kwamba kuna waziri waziri wa mambo waziri mkuu, kwanza yeye ndiye anafatilia, alafu pamoja na waziri wa afya na waziri ausikai na, na ujenzi ndio wanafatilia haya mambo ili wahakikishe kwamba hawa watu wanapata nafasi nzuri, lakini wengi wanaendelea kulalamikia hali ya ukosefu wa chakula, kwa sababu kuna wale ambao wameweka kambi, wamepiga kambi ndani ya shule na wengine ambao bado hawajafika, lakini sasa hivi alikuwa ameweka kamati ambayo inahusika ina kwenda ku, kuwachukua watu wote sehemu walikimbilia. Wengine walikimbilia magharibi mwa mji wa Goma, eneo la Sake, wengine Rwanda, wengine wakakimbilia maeneo ya Butembo na Beni, ambako nadhani kesho ama baada ya kesho uh, wamepeleka basi za serikali ziweze ili kuwachukua kuwarejesha katika mji wa Goma. Lakini akasema kwamba ni lazima wananchi tu wawe makini, walinde tahadhari kwa sababu alkeni liporipuka haikuharifu watu malivika. Sasa tufahamishe kile ambacho rais Tshisekedi amesha kizungumza katika swala zima la kukabiliana na hali ya usalama ambao umekuwa ni hafifu katika eneo hilo. Kitu muhimu Tshisekedi rais wa Kongo amezungumzia ni kuhusu mauaji ambayo yanaendelea, kwa sababu alitangaza hali ya dharura na kuweka viongozi wa wa mikoa kuwa wanajeshi. Akasema kwamba sasa hivi hata mauaji anaendelea mkoa wa Ituri na Beni, Kivu Kaskazini, ni kwamba hao waasi wanataka kuchanganya wananchi, kuwaonyesha kwamba serikali haina nguvu, serikali imeshindwa. Lakini anasema kwamba hiyo sasa i, i, i, italeta hasira kwa jeshi, na hiyo hasira ndio itasaidia jeshi kuwajibika na kuwatafuta hawa. Anasema wamedanganyika wanapoendelea na mauaji kitu wangelifanya, wangeweza kusalimisha silaha zao, lakini wanapoendelea na mauaji, anasema yeye hatatishika. Jeshi lake litawajibika na kuhakikisha yule mwasi wa mvumisho akamatwe, kama vile awe wa nje ama wa ndani ya Kongo, wanayehusika na mauaji, anasema watashughulikiwa kwa sababu hili ligongo, utafahamu kwamba maeneo ya Kivu Kaskazini kuna makundi mengi ya waasi kuna maa, kuna makundi ya waasi ambao ni ya ndani ya Kongo, ya vijana watoto wa Kongo, alafu na makundi ya kigeni. Ya kigeni ni vile ADF, Alliance Democratic Forces, uh, Liberation for Uganda, alafu kunakuwa vile hili kundi lingine la FDLR ambalo ni, ni la waasi waliotoka uga waliotoka Rwanda mwaka elfu mia tisa tisini na nne wakati wa mauaji ya kimbari, wakaja Kongo na silaha zao na ndio wamekuwa chanjo chauu ukosefu mzima wa usalama mashariki mwa Kongo kwa sababu kila kundi linaundika kusema kwamba linapigana na FDLR. Rwanda alivamia muda mrefu Kongo, inasema so inapigana na FDLR. Lakini bado wapo halafu ndio imekuwa tatizo kubwa ambayo inaendelea kukumini in, ku, Kongo, lakini Tshisekedi asema kwamba kwa sasa wanatumia diplomasia, lakini vilevile wanatumia nguvu za kijeshi, na akasema kwamba muda huu safari hii ni bahati kubwa kwa waraia wa Kongo ambao wanaanzisha hii vita. Hii vita ni vita kweli, itakuwa ngumu, kwa sababu wanasema ni vita vimefanya zaidi ya miaka ishirini, lakini anajaribu kama ataweza kuimaliza. Tueleze sasa, uh, kile ambacho kipo kwa hivi sasa katika juhudi zima. Tunajua kikosi cha Kenya kimekuja kuongeza nguvu, nini ambacho amekieleza hapo uh, Chisekedi, katika kuona kwamba wananchi wake wanakuwa salama? Aa, ikiwa kwanza, ikiwa jeshi la Kenya linakuja Kongo ni kutokana na ushirikiano uliopo kwa sasa kati ya Felix Tshisekedi na Uhuru Kenyatta wa Kenya. Kwa sababu utafanya kwamba kabla ya hata Tshisekedi atangaze kuwa rais wakati wa kampeni, walienda kufanya mkutano wao katika mji wa Nairobi, yeye na mwenzie Vital Kamere, Kamere ambaye sasa hivi yuko gerezani kwa makosa ya utumiaji mbaya wa pesa za serikali na ndiye alikuwa mkuu wa rais ya Felix Tshisekedi na hapo tunaweza kusema kwamba Chisekedi alipewa ushauri wa kufanya chama chake binafsi na kuondoka kwenye wapinzani wengine, ni kutoka Kenya na Uhuru Kinyeta sasa hivi alikuwa Kenya. Alafu Chisekedi anasema kuwa jeshi la Kenya limakuja Kongo ni kutokana na uhusiano, kwa sababu hata hapo majuzi jeshi la Kenya limeleta msaada ya chakula kwa watu walioathirika wa wa na volkeno na hata dawa lakini hebu tupe uh, tafsiri yako ama maono yako kwa upande wa wananchi wao, ziara hii wameiona ni ziara ambayo italeta mafanikio kwao au bado uh, wana ile hali ya uh, kutokuwa na uh, uhakika wa uh, kile ambacho kitajitokeza baadaye? Kwanza tuseme kwamba ikiwa rais Feli Chisekedi amekuja hapa mwenyewe alihaidia wananchi kwamba atakuja kaa eneo la mashariki mwa Kongo hasa Goma mwenyewe wakifuatilia kwa karibu namna operesheni za kijeshi zinavyoendeshwa. Na wananchi wanasema wa kwamba ikiwa Felix Chisekedi amekuja hapa, ni wao wenyewe wamemwita, wa wa katika maandamano, walikuwa wanafanya maandamano Beni kwamba Felix Chisekedi aje Beni akaye Beni. Wanasema kwa sababu akikaa Beni na operesheni ziko hapo, wanajeshi watakuwa na heshima kubwa ama wataogopa na watawajibika vilivyo, kwa sababu raisi akiwa karibu, watalazimika kufanya mbinu zote ili usalama, waache wanapigwa anapokaa Kinshasa ni huwa wanamdanganya, ama askari wengine wanaonekana kuwa wazembe na wan, na matatizo makubwa ama pesa za jeshi zinaibwa, ama vitu vingi vinaibwa. Lakini wanasema kwamba pengine Raisi Tshisekedi mwenyewe akikaa maeneo haya ya mashariki, aachane kwanza na mambo ya Kinshasa, hili swala la mashariki makongo litapata, litapata suluhisho kwa sababu wakati makamanda wa jeshi wataona kwamba raisi yuko kwa maeneo haya watalazimika kuwajibika Kongo, kwa sababu Kongo tuseme kwamba ni, ni kama ni kama, uh, ni kama kama bara, sababu ukiangalia mkoa moja tu ni kama mkoa Kiva katikazini mwenyewe ni ni, ni, ni kubwa kuliko hata Rwanda. Ukiongeza sehemu nyingine, yaani tuakuta Kongo ni kama nji tuseme tano hizi za baadhi ya nchi za Afrika ndio unaziweka pamoja ndi inakuwa kama Kongo. Alafu akiwa Kinhasa kuna mambo mengine ambayo kweli anashindwa kuyafatilia, lakini wanasema kuja kwake maeneo haya abaki hata hapa karibu mwezi mmoja ama miezi miwili akifuatilia operesheni, na kiwa hapa kutakuwa na mabadiliko huo. Umoja wa Mataifa utaogopa na jeshi litaogopa, halafu watalazimika kufanya kazi na watu wapate amani. Asante ah, sana Ustere Malivika kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka hapo Jamhuri ah, ya kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni, ambapo hivi sasa wewe umeweka makazi eh, ukiangazia ziara hiyo ya raisi wa taifa hilo Felix Chisekedi. Muda mfupi ujao, tutarejea katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hiyo tutaangalia swala la kimazingira. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangazia tatizo linalojitokeza ulimwenguni la kimazingira ambapo mataifa mengi e, duniani yamekabiliwa na ukame, hata mataifa ya Afrika ya Mashariki. Ikumbukwe miaka miwili mitatu iliyopita, taifa la le Kenya lenyewe limekumbwa na kiwango kikubwa cha ukame, hata kufikia hatua ya ziwa Turkana Uh, kukauka. Hali hiyo vilevile vile imeendelea kujitokeza katika maeneo mengine ya mataifa kama vile Somalia, uh, Sudani Kusini na Uganda yenyewe na kuhatarisha uzalishaji mkubwa wa chakula, jambo ambalo kwa namna moja manyingine, wataalamu wa mazingira wanaeleza kuna kila haja ya kuanzishwa juhudi za kina za kuhakikisha kwamba hilo linamalizika. Umoja wa Mataifa kupitia idara yake mazingira imekuwa ikieleza kwamba endapo ulimwengu hautochukua juhudi za haraka za makusudi na za kimkakati ili kukabiliana na hali ya ukame, basi dunia itaelekea katika kipindi kigumu na kufanya watu kukosa chakula cha kutosha, lakini vilevile vile, maisha ya kila siku kuwa magumu kwa kuongezeka kiwango cha joto. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na Dakta Ruge Meleza nshala mwana mazingira, ambaye kwanza nikamuuliza sababu na hali ikoje kiujumla ambayo inasababisha eh, hali hii kujitokeza. Uh, chanzo kikubwa cha cha, cha, cha kuongezeka kwa ukame katika ukanda huu hata dunia nzima ni eh, mabadiliko makubwa ya, ya tabia nchi kwa sababu miaka ile ya nyuma angalau ukame ulikuwa unatokea mara moja katika miaka kumi, lakini sahizi unaweza kupata ukame katika hata mara moja au mara mbili katika miaka mitano. Na kwa maana hiyo ni ni kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kama majira yamebadilika, na vilevile ni kwamba mfumo mzima wa dunia unakuwa haupo, haupo sawasawa. Lakini kingine ni masuala ya, ya, ya, ya ukataji wa miti, idadi ya, ya, ya watu kuwa imeongezeka kiasi kwamba maeneo mengine ambayo watu walikuwa hawakai basi wanakaa hivi sasa. Kwa hiyo na mahitaji ya matumizi ya rasilimali za, za dunia yanakuwa ni yanaongezeka, sio lakini. Haimaanishi kwamba dunia ime, kwamba sasa matumizi makubwa yanakuwa yameonekana, yameongezeka. Sasa kama watu wanakata sana miti, wanaharibu mazingira ma, ma, ma, ma yao, basi ukame utaweza ku ongezeka na ukiangalia kuna maswala ya, ya jangwa. Kama ukiangalia ule ukanda ya chini, chini, jangwa chini jangwa la Fahara, basi utakuta kwamba tayari kuna hali ambayo ni ngumu ni, ni sana kwamba ukame unazidi kuongezeka, jangwa inazidi kuongezeka, na hiyo ni, ni changamoto kubwa kubwa sana. Kwa hiyo na ukame unazidi kuongezeka, kwa hiyo tunavyotumia matumizi mabaya sana ya asili ya nchi yetu na kazi za nchi zetu, basi ukame utazidi kuongezeka kwa mataifa hayo ya Afrika mashariki Ah, hali ikoje? Na ni taifa gani ambalo hivi sasa linakabiliwa na changamoto hii kwa kiwango kikubwa na kwa nini? Uh, ki, kiwango kikubwa na utaa, nchi ambazo kama ukiangalia kama Kenya, miaka mitatu iliyopita, hali ilikuwa ni mbaya. Ukiangalia Somalia hali ilikuwa nzuri vile vile ehhe, ukiangalia kwa hiyo ukame ulikuwa mkubwa sana kwa upande wa nchi ya nchi ya Kenya, ile miaka mitatu minne iliyopita hakukuwa na mvua kwa kipindi kama cha miaka miwili mfululizo, kwa sababu sehemu kubwa sana za za za, za nchi nchi ya Kenya Somalia ni hivyo hivyo, hali ni mbaya. Kuna sehemu nyingine za Ethiopia vilevile unakuta kwamba ukame vilevile ulikuwa umeongezeka. Sasa hii miaka miwili ya, ya, uh, ya karibuni kwa kweli, zimekuwa zimekuwa ni nyingi, kwa hiyo angalau kumekuwa na na unafuu fulani, chakula katika miaka miwili na shida sana, lakini hiyo imaanishi kwamba mwakani au mwaka miaka mingine inayofuata hali itakuwa ni nzuri, sio kama ni nzuri, kwa hiyo ni kwamba kama nilivyosema pale mwanzoni, kwamba unakuta ukame saa hizi, matokeo ukame ni pengine mara mbili katika miaka mitano, wakati zamani ilikuwa ni mara moja katika miaka miaka kumi. Sasa tuwezi tukiendelea mtindo huu, utakuta kwamba pengine pengine katika miaka mitano, utakuta kwamba pengine ukame ni matatu. Kwa hiyo miaka yenye mvua nzuri inaweza kuwa tu ni miaka miaka miwili. Kwa hiyo hii ndio inahatarisha kabisa uhai wa wakazi wa nchi zetu hizi, na bahati mbaya vilevile katika kilimo chetu sio kilimo kizuri sana kwamba hatuzalishi atu, atu, mazao mengi sana katika katete, tunailima bali tunapata kiwango kidogo sana cha cha, cha, cha, cha, cha mavuno. Kwa hiyo kama tunataka kuweza kupambana na masuala haya, kwa hiyo utunzaji wa mazingira na mali asili ni kitu cha msingi sana. Jitihada za kidunia za kupambana na mabadiliko ya tabia ya tabia inchi, ya mabadiliko tabia nchi lazima ziongezeke zi, zi, zi, lakini nyinyi sasa, kama wana mazingira, kwa tathmini ambayo mmeifanya na mnayoendelea kuifanya, kile ambacho mnakiona tunaelekea, uh, tatizo limeshakuwa kwa kiwango gani cha kuhatarisha? Kama nilivyosema ni, ni tatizo ni kubwa. Ukiangalia sasa, kama ulikuwa unapata ukame mara moja, 10, so mara moja katika miaka kumi Kw unapata mara mbili katika miaka mitano. Tatizo ni kubwa, kwa hiyo ni kwamba hatuwezi tena kuendelea kubweteka kufikiria kwamba mambo yataendelea hivi hivi. Lazima tuchukue hatua za makusudi, kama nilivyosema, kuzuia uharibifu za zaidi, na kwa maana hiyo kuweza kupambana kupambana na kurejesha maeneo ambayo yameharibiwa ya na vilevile kuanza vile kuchukua hatua za kilimo kizuri cha ku-kuweza kuzalisha kwa kiwango kwa, kwa, kwa, kwa, kwa tumia maeneo machache eh, na kwa maana hiyo kuwa na mipango mizuri kabisa ya, ya, ya, ya, ya miji yetu na, na, mama, na, na, kuwa na mipango ya miji na vijiji na vile vile basi kuhakikisha kwamba tunashirika kwa pamoja katika kupambana na mabadiliko ya, ya, ya, ya tabia nchi. Kwa hiyo, hivi ndio kwa kweli kama suluhisho masuluhisho linafahamika, swala tu so, ni kwamba kwa je, tuko tayari kuchukua sasa hatua za, za kuwa na, na utashi wa kisiasa na utashi wa kwa kiuchumi kuweza kuakisha kwamba tunatenga rasilimali zinazohitajikana kuweza kuweza ku, i kutoa ku, fedha au ku, ku, ku, ku, kuruzuku hiyo hiyo hizo jitihada za kupambana na mabadiliko hayo ya tabia nchi na vi kupambana na ukame Ma, au bivio, ku, kwe, kuendana na kuweza kuhimili huo matatizo yanayosababishwa na ukame. Juhudi lakini ambazo zinafanyika, unadhani zinatosha kurekebisha uh, hapa ambapo tulipokwenda ama unaona kwamba kwa namna moja ma nyingine kuna kudorora kwa juhudi ambazo zinaweza zikadirisha hali kama ilivyokuwa zamani. Bado ni juhudi hazitoshi, angalau ni, ambacho nimesema, angalau nini kinatakiwa kufanyika, angalau kwa sehemu kubwa tunafahamu, tuna, tuna, lakini jitihada za kufanya na kuweza kutenga rasilimali rasilimali fedha, rasilimali, na na watu, na vilevile vile kuweza kuzifanya hizo kuakikisha yale masuluhisho ambayo yamebainika kuweza kutendwa kiuhalisia, hapo ndio kuna shida kubwa. Kwa hiyo inasema ni utashi wa kisiasa wa nchi zetu na vilevile dunia nzima, na vilevile kuweza kutenga fedha na rasilimali zinatakikana kuweza kuhakikisha kwamba jitihada za kupambana na huu ukambe, ambacho tumezoea tu ni kwamba ukitokea baa la njaa tkotaa na ukame, kwamba kuna watu wanakufa napenda kupeleka ile misaada ya ya kuweza kunusuru maisha wakati huo, kuonekana kwamba ni, ni watu wema na watu ambao tunajali, lakini hatutaki kushiriki katika zile hatua za za kwanza kabisa za msingi za, za kuweza ku, kupambana na huo uharibifu au kuzuia, kwa sababu mara nyingi mara nyingi mara tunafahamu kweli kwamba ni bora kuliko tiba, lakini mara nyingi unaona mwanadamu yeye anapenda ashiriki zaidi katika, katika kutibu hapo. E, ndio inaonekana kwamba hizo hizo jitihada ni, izo, izo, izo ni Tine, za msingi lakini za, zile za, za kinga mara nyingi zinaonekana kana kwamba ni kupoteza fedha, wakati kwa kweli tunafahamu kwamba tukitumia hizo gharama za za, za, za, za, za kukinga tutakuwa tumeepusha tunaepusha za, dhahama kubwa sana katika kwa e, mwanadamu na kwa ulimwengu wetu. Unadhani jukumu la kila mtu ni nini na serikali, taasisi, wadau kama nyinyi, wataalam kama nyinyi wa masuala ya mazingira? Uh, kila mwanadamu man, ana jukumu la kuhakikisha kwamba anatunza mazingira yake, anaacha kushiriki katika uharibifu wa, wa mazingira hayo, anahakikisha kwamba ana, anakemea na vilevile kuchukua hatua za kuzuia uharibifu wa mazingira ambao unafanywa na watu wengine na vilevile kwa, kwa, kwa. Ukami, najukumu, na swala ya ukame na jukumu la kuweza kwamba tunarejesha maeneo ambayo yameharibiwa eh, kutokana na pengine miti imekatwa maeneo ambayo yamegeuzwa kuwa majangwa kupambana na majangwa. Ukiangalia zile nchi ambazo zinakaribia ni jangwa la Sahara na zinazidi kusogea kuso ouais huku chini zinakuja eh, sasa, na vilevile kuchukua jitihada za, za kuhakikisha kwamba sasa tunakuwa na kilimo kizuri. Wakulima wetu lazima wafundishwe mbinu nzuri za kuweza kulima na kupata mazao makubwa zaidi kutokana na salari vidogo, kuhakikisha kwamba tunalima kwa kutumia hata teknolojia za maji maji ya matone eh, tusiache tukuwa na kilimo cha kumwaga tu maji, maji mengi maji yetu ayo ambayo kutoka kwenye vyanzo vyanzo vya maji lazima yatumike kwa njia ambazo ni nzuri zaidi, kwa njia za kimatone. Maanake ukiwa na unafanya una mambo, mambo ya matone, utapata mazao makubwa zaidi wakati umetumia maji kidogo sana, na kwa maana hiyo utakuwa na uhakika wa kuakikisha kwamba utaweza kukabiliana na, na ukame. Kwa hiyo kuna jitihada kubwa sana zinatakiwa zifanyike fanye na, na, na serikali zetu kuhakikisha kwamba hiki kilimo cha kutumia maji matone au maji, maji banifu yatatusaidia ya sana kuweza kutumbusha katika hali ngumu. Ukiangalia nchi kama za nchi kama kama Israeli wanatumia sana maji haya ya, ya, ya, matoni. Nchi ya nchi ya kijangwa, lakini imeweza kupata mazao makubwa sana kutokana na kutumia teknolojia za namna hiyo za za Afrika isiweze ku kuyasiri ku teknolojia hii. Asante sana Daktari Rugemeleza inshallah kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami A ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki.