Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Nei, saa tatu na nusu asubuhi wa hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni VOA Express leo ikiwa Jumatatu tarehe 21 Juni mwaka 2021 anayokaribisha katika matangazo haya, jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa ni mashajaa tele kama pishi la mchele. VOA Express leo tutaripoti mbalimbali, ambapo wananchi wa Ethiopia leo hii wanapiga kura katika uchaguzi waahirishwa mara kadhaa na huko Kenya, wanaharakati na familia za watu wanaotekwa nyara wanaiomba idara ya polisi kuwafichua na kuwatia mbaroni wanaopanga vitendo hivyo vya uhalifu. Na katika Express pia kama kawaida takuwa na kipengele cha barazani, ambapo leo tumeuliza: Je, unaunga mkono hatua ya serikali kwa kataza maafisa wa polisi kutumia mitandao ya kijamii kuelezea malalamiko yao? tutakuwa pia na makala ya hoja kwa hoja, bila kusahau yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Basi bila kuchelewa na kupoteza wakati, tuanze na ripoti kuhusu uchaguzi unaofanyika huko nchini Ethiopia. Wananchi wa Ethiopia hii leo wanapiga kura, lita ya vicha na njaa vinavyoripotiwa katika jimbo la kaskazini la Tigre na hofu jia uchaguzi wenye hadhi zaidi wa ya wapiga kura milioni 37 wanaostahili kupiga kura walifika kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini humo katika uchaguzi muhimu kwa taifa hilo la pili kwa watu wengi barani Afrika. Ripoti ya shirika la habari la AFP inasimuliwa hapa na Patrick Ndwimana. Uchaguzi huu ni mtihani wa kwanza kwa waziri mkuu Abi Ahmed mwenye umri wa miaka 44, ambaye aliingia madarakani mwaka 2018 akitetea kufufua demokrasia na kumaliza utawala wa kiimla katika taifa hilo la pili lenye watu wengi barani Afrika. Wapiga kura katika mji mkuu Adis Ababa watumai kuiona Ethiopia bora na yenye amani baada ya uchaguzi unaotizamwa kama wa kihistoria. E, Yerusalemu Meshesha anasema ni uchaguzi muhimu. Hii ni siku ya maamuzi muhimu kwa Ethiopia. Ninatumai kila kitu kitakuwa sawa na amani itashinda baada ya uchaguzi huu. Kutokana na uchaguzi huu kutakuwa na serikali mpya, kwa hiyo tupo hapa kupiga kura. Chama cha waziri mkuu Abi Ahmed kimeingiza wagombea wengi na kinatarajiwa kupata viti vingi bungeni. Abi, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, ambaye aliwaachia huru wafungwa wa kisiasa kuwapokea wanasiasa waliokuwa uhamishoni waliorudi nyumbani na kumaliza vita baridi na nchi jirani ya Eritrea kabla ya kutuma wanajeshi kupambana na uongozi unaotaka kujitenga wa Tigray. Mwaka jana aliahidi kwamba uchaguzi huo utakuwa wenye ushindani mkubwa katika historia ulio huru na ambao hautakuwa na manyanyaso yaliyogubika chaguzi za awali. Kwenye kituo cha kupigia kura mjini Addis Ababa, kiongozi wa upinzani na mfungwa wa zamani wa kisiasa, Berhanu Nega, wa chama cha Ethiopian Citizens for Social Justice, ameelezea matumaini yake kwamba uchaguzi utakuwa wa kidemokrasia. But the problems would not be significant enough to... hii haimaanishi kwamba kama nilivyosema awali kwamba hakutakuwa na matatizo, lakini matatizo hayatakuwa makubwa kupinga au kuonyesha namna watu walivyopiga kura. Hiki ndicho tunatarajia, na kufikia sasa inaonekana ndiyo itakavyokuwa. Mara tu kura zitakapohesabiwa wabunge wa kitaifa watamchagua waziri mkuu ambaye ni mkuu wa serikali. Watamchagua pia raisi ambaye jukumu lake kubwa ni la kusimamia sherehe. Duru nyingine ya uchaguzi itafanyika tarehe sita Septemba katika wilaya nyingi ambako uchaguzi haukufanyika leo. Katika baadhi ya maeneo ya uchaguzi haukufanyika kutokana na ukosefu wa usalama uliochochewa na uasi wa makundi yenye silaha na ghasia za kikabila na katika maeneo mengine uchaguzi haukufanyika kwa matatizo ya vifaa. Hakuna tarehe ya uchaguzi iliyopangwa huko Tigray, ambako mashirika ya Umoja Mataifa yanasema watu laki tatu na elfu hamsini wa wanakabiliwa na njaa na vitendo vya ukatili vilivyochunguzwa. Asante sana, Patrick Dream naokelekea. Basi huko nchini Kenya, wanaharakati pamoja na familia za watu wanaotekwa ama kupotea nchini humo wanahimiza idara ya polisi kuwafichua na kuwatia mbaroni wanaopanga visa vya utekaji nyara wa raia wasio na hatia. Kwa mujibu wa shirika la haki Afrika, takriban watu kumi wametekwa nyara na wengine kupatikana wameuawa nchini Kenya katika mwezi huu wa Juni pekee. Amina Chombo anaripoti kuhusu vita vya watu kutekwa nyara, wakati huu idadi ikiwa kubwa kwa wanawake Siku moja baada ya mwanamke wa miaka ishirini na mitatu kuokolewa kutoka mikononi mwa watekaji nyara mjini Nairobi, Kenya, familia moja Mombasa inamtafuta dada yao mwenye umri wa miaka 35 aliyepotea katika mazingira ya utata. Mwishoni mwa wiki, familia ya Fatma Swale, mama wa watoto watano, alitoka nyumbani saa kumi alasiri asiri kununua bidhaa dukani na hakuwahi kurudi nyumbani tangu Jumamosi ya Juni 19. Hadija Mahusin anasema japo dada yao anakabiliwa na afya ya akili, amekuwa akitumia dawa zake vizuri. Wakati ikiwa ni saa kumi na dakika arobaini akatoka na mtoto akaenda naye. Nikamwambia watoto wanataka snacks, akaenda akanunua snacks na kampa mtoto akamwambia rudisha juu. Nilikuwa nimemtuma dawa pia, akaenda akasema aende famasi kuchukua dawa. Tukamsubiri kuanzia na madakika hayo mpaka yakafika saa kumi na mbili Ikafika saa moja na hakuwa ana simu Fatma, hatukumpata. Ilivyofika saa moja na nusu tukaanza kuzunguka tam, tukamtafuta mpaka saa nane na nusu hatukumpata. Kwa mujibu wa shirika la haki Afrika, serikali inafaa kubadili mbinu za kuwasaka wahalifu wa, wa mtandao wa utekaji nyara. Salma Ahmed ni mkurugenzi wa shirika hilo. Hofu yetu kuu ni kwa ukithiriaji wa kesi za watu kupotea na kutekwa kimabavu hatujui kama Fatma ni one of the victims, ambaye pia tunaweza sema kuwa ametekwa nyara ama amepotea tu kwa sababu ya distress ama ame, ameka, amekwenda mahali tu amejificha kwa kuweza kutafuta muda. Lakini kitu ambacho kinatutia wasiwasi, many of them wakipatikana huwa wamekufa, na kama hawajakufa wamekuwa tortured, na kama hawajakuwa tortured, basi wako psychologically affected. Bifatma alitoweka siku moja tu baada ya mfanyabiashara Hafsa wa Muhamed Lukman kupatikana akiwa hai baada ya kutekwa nyara mjini Nairobi. Watekaji nyara waliitisha kikombozi cha shilingi milioni tano, ila walitoroka baada ya kugundua polisi waliwafuatilia. Tarehe tisa mwezi huu mwanafunzi Najma Muhamed alifariki mjini Mombasa saa chache baada ya kudhulumiwa na watekaji nyara kwa zaidi ya wiki moja. Sasa familia ya mchanganuzi wa maswala ya usalama Mwenda Mbijiwe haijampata tangu aliporipotiwa kutoweka. Mbunge mmoja nchini Kenya Bi Aisha Muhamed, aliyehutubia wanahabari, ameshinikiza jamii na serikali kushirikiana katika kuwakamata watuhumiwa wa utekaji nyara. Kile kitu kilichoko ni tuhakikishe ya kuwa serikali inatekeleza majukumu yake, maanake ni swala la usalama. Sheria zipo, kila kitu kiko wazi, ni sisi kuhakikisha kama jamii tunashirikiana na serikali ili serikali waweze kuwashika hawa majambazi wanaofanya visa hivi, na kama si majambazi, basi tuangalie ni vipi tunaweza kukomesha kama jamii. Amina Chombo VOA, Mombasa. Shukrani Amina Chombo kwa ripoti yako hiyo. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi, hii unasikiliza ni VOA Express. Sasa namkaribisha mwenzangu Sandey Shomari akusomea habari muhimu za dunia. Mwigizaji wa Hollywood Angelina Jolie siku ya Jumapili alitembelea kambi ya wakimbizi huko Bukina Faso inayohifadhi wakimbizi wanaokimbia wana vurugu za kijihadi nchini Mali na kuipongeza nchi hiyo kwa kukaribisha waliokimbia makazi yao licha ya rasilimali chache na kupambana na uwasi. Bukina Faso, kama vile majirani zake wa Niger na Mali, inasikitishwa na mashambulizi makali ya wanamgambo wanaohusishwa na Alqaida na Islamic State ambayo yameua maelfu ya wakimbizi katika nchi hizo. Niko hapa kuonyesha mshikamano wangu kwa watu wa bukinabe ambao wanaendelea kukaribisha ndugu zao kina kaka na dada waliokimbia makazi yao licha ya mashambulizi mabaya na changamoto, wakikubali kugawana kidogo alichonacho, wakati nchi zingine zilizo na zaidi zimefunga mpaka yao na akili zao kwa wakimbizi. Jolie alisema safari yake ilikuwa ni kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani ambayo hufanyika kila mwaka mwezi Juni tarehe 20. Mwakilishi maalumu wa Marekani huko Korea ya Kaskazini ilio walicholea kukutana na kiongozi wa Pyongyang popote, wakati wowote, bila masharti, bila mawasiliano ya umma hadi sasa kati ya utawala wa Biden na taifa hilo lenye silaha za nyuklia. Matamshi ya Sung Kim yalikuja baada ya kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong-un wiki iliyopita kutoa majibu yake ya kwanza kutokana na maelezo ya hivi karibuni ya Washington juu ya mwelekeo kwa nchi yake iliyotengwa, akisema Pyongyang lazima jitayarishe kwa mazungumzo na makabiliano. Utawala wa Biden hapo awali uliahidi njia inayofaa iliyo bora zaidi, ikiwa ni pamoja na juhudi za kidiplomasia kushawishi taifa hilo masikini kuachana na silaha zake za nyuklia zilizopigwa marufuku na mipango ya makombora ya masafa marefu. Uchunguzi wa maoni kwa miezi kadhaa ulionyesha Wajapani wengi wanapinga kufanyika kwa michezo ya Olimpiki. Baadhi ya wataalamu wa afya wanaonya kwamba hafla hiyo inaweza kusababisha milipuko ya korona, au kusambaa kwa aina mpya ya virusi. Lakini ikiwa imesalia mwezi mmoja tu hadi kuwasha mwengi wa Olimpiki huko Tokyo, waandaaji wanaamini kwamba wanaweza kufanikisha michezo hiyo licha ya janga hilo ambapo utahakikisha kuwa michuano hiyo msimu wa joto ni ya kipekee kuliko mingine yote katika historia watazamaji wa kimataifa tayari wamepigwa marufuku katika michuano hiyo ambayo inaanza julai 23 siku ya jumatatu waziri mkuu wa japan yoshihide suga alisema ni dhahiri inawezekana mashindano hayo ya kufanyika katika viwanja vitupu kabisa kulingana na hali ya covid-19 nchini japan na bunge la sweden ni piga kura ya kumwondoa mamlakani waziri mkuu Stehen Loven katika hoja ya kutokuwa na imani naye siku ya Jumatatu, ikimpa e kiongozi huyo wa Social Democrat wiki mmoja ama uzulu na kumpa jukumu spika kutafuta serikali mpya au kuetesha uchaguzi wa haraka. Unasikiliza VW Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa na nusu alasiri kwa saa ya Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kipengele cha barazani na leo mada yetu ni hii: Je, unaunga mkono hatua ya serikali kuwakataza maafisa wa polisi kutumia mitandao ya kijamii kuelezea malalamiko yao? Tunayo maoni mbalimbali ya wasikilizaji wetu, lakini kwanza tupokee wale waliochangia kwa njia ya simo Asante kwa majina, naitwa fadhiri karinga, napatikana mkoa wa senge tundima, Tanzania. Kwa mwanyangu mimi, jeshi la polisi kukataza pengine kutoa maoni kupitia mitandao ya kijamii, nafikiri kwani mna ni, ni bora zaidi, kwa sababu inaweza ikahamasisha taharuki kwa askari wengine kuleta uhasi ndani ya serikali. Kwa hiyo in, in, nafikiri serikali kufanya hivyo ni namna ya kujihani mapema na na uhasi zile ya jeshi la polisi. Kwa hiyo, na nasikiri zema, nikanomba hata nchi zingine wajaribu kuliangalia kwa mapana zaidi, kama na malalamiko. Kwani bora serikali itengeneze sehemu ya sehemu ya kupeleka malalamiko, yani sehemu zombo nweti sehemu ya kupeleka malalamiko apereke kwa wabunge, kwa sababu na wawakilishi wana wabunge wapeleke maoni yao ubungi wapewe nafasi ya kuchukua maoni yao kwa askari, wawapeleke kuna madaraja malalamiko wapeleke, kuliko kutoa malalamiko kireraulela. maoni yangu na sindi hayo. Mimi naitwa Kastin vijana kutoka hapo Mombasa, Kenya. Nilikuwa nasema ya kwamba sio vizuri kunini, kukataza maafisa wa polisi wasininii, wasitoe maoni yao katika mitandao ya kijamii, kwa sababu mapolisi nao pia ni binadamu na wao pia wanastahili kusikizwa, kwa sababu au ni mandugu zetu, ni mababa zetu, na wao pia mpaka wasikizwe. Hayo ndio yalikuwa maoni yangu. Sunday, tuambie kwenye Facebook wasikilizaji wanasema nini? Sana, Patrick. Basi, moja kwa moja kwenye Facebook watu wengi wamezungumza hapa, na anaanza naye Benard Samike kutoka Geita, Tanzania. Anasema ndio, naunga mkono sana kwa sababu maofisa si vyema na haki kusoma maalamiko yao kwenye mitandao. Hii kazi yao inapaswa iwe siri nzito, maana hawa ndio walinzi wetu na ndio watunza siri zetu. Hawapasi kuweka maalamiko yao kwenye mitandao ya kijamii. Naye Ibrahim Jairus anasema kama hizi ni enzi za demokrasia, kwa nini wakatazwa ya kutoa malalamiko yao kwa njia ya mtandao kama wanaona watendewi haki? Sasa kama wanaleta ofisini hawafanyiwi kazi, si bora waseme kwenye mitandao, ili nao wananchi wajue mapungufu yao, na wajue kwamba tunapiga hatua au tunarudi nyuma? Maana tunaambiwa hizi zama ni za demokrasia, au ni maneno tu, watangaza amani huku, wengine wanapata kiminyo kimya kimya. Haya naye Malikwisha Alexis Kambale kutoka Rushuru, DRC, anasema mimi, siwaungi mkono hawa polisi, wanakosea, wanajua sheria inasema nini. Maalamiko yao si ya kulalamika kwenye mitandao. Haya, nimamalize kwa upande wangu, Patrick. Upande wangu namwona huyu kikalabu Moses Kambale, yeye anasema yupo DRC, Kirumba, Lubero. Yeye anasema angelipenda kila mtu anayetumika katika serikali asitumia mitandao ya kijamii, sababu kwenye mitandao hakuna siri na serikali inapaswa kuwa na siri kubwa, hapana kuweka siri zao hovyohovyo kwenye mitandao. Vicent JJ Kaji, kijana mpole kutoka huko Tanzania, Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, yeye anasema ndio, mimi naunga mkono la kufanya wawe wanafuata taratibu husika na sio mitandao ya kijamii. Keisa Ahura kutoka huko Uganda, yeye anasema siungi mkono kabisa kwa kuwa haki zao askari polisi ni sawa na za raia wote. Utumiaji mitandao ya kijamii ni haki ya kimsingi kwa raia wote, hasa polisi, watumishi wa umma. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja ikitangaza kutoka Washington DC. Tukikamilisha barazani, basi tupate ile burudani ya muziki, maana tunakwambia bila muziki hujasukumu gurudumu la Express. Tunaongana naye basi, mwanamuziki Benzoil yeah. wa kunda sauti Soul huko nchini Kenya ay kenye chake be naniona mimi sijiwezi, nakulishwa good times na my masensi mapenzi. Siku za wiki sasa zina feel kama ni wikendi, itakupewa masaja happy ending but this time vizuri kabisa na kibao hicho. Basi, baada ya kupata kibao hicho cha medicine, natumaini mambo yako ni mazuri, msikilizaji. Tuangalie basi swala la hoja kwa hoja, ambapo mwenzetu Josephat Kioko amefuatilia huko nchini Kenya. Tume inayosimamia uchaguzi nchini in humo imeshtakiwa kwa kuwaagiza wagombea wenye nyadhifa zote za kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao kuwa na shahada ya chuo kikuu, na huku nyuma wa Kenya wamebua gumzo kubwa Kufuatia agizo hilo, tuwasikilize. Kwa majina anaitwa Constantino Ondo. Naunga mkono tume ya IBC, sheria ifuatwe, kwa sababu kwamba mambo mengi yanaenda kidijitali. Watu wamesoma tena, wamesoma tu sana, na hivi sasa hawa watu hawana kazi. Sasa unakuta kwamba wale watu walio na pesa wanataka kuingia pale ndani kwa manufaa yao, kwamba mtu ambaye kwamba ana digri hawezi kuwa na tarjima. Kwa majina anaitwa Esther Malemba. Nataka kusema kwamba kuna mtu anaweza kuwa hajasoma lakini ako na uwezo wa kuelimisha watu hata wafike kile kiwango cha juu hata kama hana elimu. Kwa hivyo mkipandisha gredi ya hiyo digri ati ndio MCA basi mtakuwa umeumiza hata wale hiyo, hiyo digri wa chini, wapunguze hiyo digri, angalau wafikie wale watu wa chini, kwa sababu si elimu peke yake inaweza fanya mtu aende juu katika hizi vitengo vya biashara. Mtu hajasoma lakini ni mwanabiashara mkubwa. Hata kama hauna hauna elimu unaweza enda mbali si, atuseme kwani kwamba hata kama mtu hana degree anaweza kufanya kazi nyingine, lakini sasa kazi hii ya uh, uwakilishaji ni kazi ambayo inatakikana mtu atoke nje atafute marafiki vitu kama hivyo, ambao tunataka mtu ambaye anaweza kuimplement maisha ya watu na kubadilisha, kuwapatia mawaidha, kwani afanyeni manake ukiangalia kwamba hawa zamani ni wale wale tu, na Kenya iko pale pale, hakuna kitu wametufanyia hata wengine, hata kuuliza maswali huko kwa bunge wenyewe wanashindwa, kwa sababu kwamba hana elimu. Sijasema ndio, wengine wanashindwa kwamba kwa sababu ya hiko Kiingereza, lakini nataka kusema kwamba hata anaweza tumia hata hicho Kiswahili, si lazima ete awe mtu anasoma. Labda nitakukata kidogo. mm -hmm. Ni kwamba mtu ameelimika ana maarifa fulani ambao amesomea uongozi, si degree peke yake, si lazima ukue nazo. Kama mtu hukufanikiwa kufanya, kuna kazi nyingine ambao unaweza kufanya kama biashara kama hiyo, si lazima uende upiganie mahali ambapo unaenda. Wewe ndio utakuwa umebeba raia, unaumiza wale watu, wewe unapata pesa, lakini unaona hawa wanaumia sababu hawapati kile ambacho walikupeleka kule. Naomba warudi chini, wajua katika hii Kenya tuko na matajiri na tuko na maskini na tuko na maskini hoye hai Degree, waende watafute maarifa watafute miradi fulani fulani walete katika area zao, kama ni hii level ya juu, senator. Juu nasema kwamba kuanzia president senata, kiwango cha elimu kiwe juu, yaani wapunguze hiyo kidogo. Hata sisemi eti wapunguze sana, lakini angalau waweke kiwango ambacho mwingine anaweza pata, angalau wapate kazi. Baada ya hoja kwa hoja, anamkaribisha Sandey Shomari akuelezee nini ameona kinavuma kwenye mitandao ya kijamii na kwenye vyombo vya habari. Kwako Sndey nam no. Moja kwa moja basi, tukiangalia anayotamba na, na kuvuma kwenye mitandao mbalimbali na vyombo vya habari, tunaanzia huko nchini Kenya. Ni habari ya utekaji inaendelea kuzizima ambapo, kwa mujibu wa gazeti ya Daily Nation, polisi huko Mandera, maeneo ya Mandera kusini wanatafuta wanaumi wawili waliotekwa nyara ambao inashukiwa wametekwa na kundi la Al Shababu ambao walishambulia eneo lao la ujenzi kwenye barabara ya elwak falama leo Jumatatu asubuhi. Kocha wa timu ya olimpiki ya Uganda alikutwa na virusi vya covid 19 huko Japan baada ya kupata chanjo ikisemekana, na pia kuondoka nyumbani akiwa haonekani kama alikuwa na virusi, lakini basi baada ya kutwa na virusi hivyo alikataria kuingia nchini humo na kupelewa kwenye kituo cha karantini, lakini timu imeelekea Osaka kwenye michuano hiyo, kwa mujibu wa Yahoo News na gazeti la Washington Post. Wakati huohuo waziri wa fedha wa Uganda, Dr. Jane Ruth Acheng anasema inasikitisha sana kwamba baadhi ya watu nchini humo wanatumia fursa ya ugonjwa huu wa covid kutengeneza fedha badala ya kusaidia watu. Wakati huohuo naye inaripotiwa, waziri wa fedha wa Uganda, Dr. Jane Ruth Acheng anasema anasikitika kwamba baadhi ya watu nchini humo wanatumia fursa, wa na wa wa wa wa fursa ya walio hatarini katika kupata ugonjwa wa covid 19 kwa wao kutengeneza fedha. Hii ndio hayo inayoendelea, ikiwa kule Uganda wanaendelea kupambana tatu, e, na wimbi la tatu la maambukizi ya korona, na huko nchini Tanzania wanasema sasa rasmi e, kwamba nchi hiyo itapeleka timu nne kwenye michuano ya klab bingwa barani Afrika CAF e, ili michuano inayokuja kwa msimu ujao mwaka 2021 2022 hii ni kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa leo na ofisa habari wa mawasiliano na mawasiliano huko wa shirikisho la soka la Tanzania, TFF, Clifford Ndimbo, akisema kwamba timu mbili zitacheza ligi ya mabingwa na mbili za kwenda kwenye kombe la shirikisho barani Afrika. Anasema nafasi hizo zimepatikana baada ya timu ya Tanzania kwa miongoni mwa nchi zilizokusanya alama nyingi zaidi kwenye viwango vya CAF. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali. Kwako I Ndwimana, barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie kwenye Facebook maoni ya wasikilizaji kuhusiana na swali la leo linalosomeka, je, utamkumbukaje haiati hayati Rais Kennet Kaunda? Nianze na huyu James Vitwa kutoka Kinchasa, DRC, yeye yeah, anasema ni kama baba zetu wa zamani Lumumba, Mwalimu Nyerere, Jomo Kenyatta, Nelson Mandela, yaani kazi kubwa aliyoifanya ni kupigania umoja na uhuru wa Waafrika. Mohamedi pili kutoka Rabai, Kenya, Rais Kaunda alikuwa mtetezi wa haki za kibinadamu na kupinga ukoloni na pia alikuwa mtu anayekubali kushindwa. Haya basi, nami kwa upande wangu, naye Duncan Kale Mwanyangwa kutoka kule Taita, Kenya asa wanamkumbuka kwa ushujaa wa kupigania uhuru na pia utawala wake ambao ulikuwa hauna vurugu. Malikuisha Kambale anasema kutoka kule Ushuru. Kwa upande wangu unamlinganisha na Musa ambaye aliongoza wana wa Israeli eh, kuwatoa kule utumwani. Naye wili anajita rais wa amani huyu kutoka Chato kule Geita Tanzania asa anamkumbuka kama mkombozi wa Afrika na aliyepambana kuamsha Afrika wenzake na kuna mengine mengi mengi juu yake, bila shaka. Asante sana. Muda wa matangazo ya VOA Express unakamilika kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riyami, mwongozaji ni Aida Isa, mimi ni Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Sandey Shomari, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.