Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 21 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Radio Citizen na Sauti ya Wananchi kule Kenya, Radio Vision Shala Bukavu, Radio Mishapi Goma DRC, UBC Radio Uganda, Voice of Africa kule Korogwe, Tanzania, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www voaswahili com. Karibuni. Kati ya yale utakayosikia: chama tawala nchini Kenya, Jubili, chakabiliwa na mpasuko baada ya naibu Rais William Ruto utangaza kuunda chama kipya United Democratic Alliance, ambacho atakitumikia kuwania uraisi kwenye uchaguzi wa 2022. Ruto aeleza kwa nini ameunda chama hicho. Hawa watu wamevunja chama ya Jubilee ya kitaifa. Sasa wanataka kutuambia kila mtu aende aasishe chama ya kabila yake. Sisi tutakuwa na chama ya kitaifa. Na katika ripoti nyingine, mwigizaji wa Hollywood Angelina Joli siku ya Jumapili alitembelea kambi ya wakimbizi huko Bukina Faso inayohifadhi wakimbizi wanaokimbia ghasia za wanajihadi nchini Mali na kuipongeza nchi hiyo kwa kukaribisha waliokimbia makazi yao licha ya rasilimali chache na kupambana na uwasi. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Korea Kaskazini leo Jumatatu alijitolea kukutana na kiongozi wa Pyongyang popote wakati wowote, bila masharti na bila mawasiliano ya umma hadi sasa, kati ya utawala wa Biden na taifa hilo lenye silaha za nyuklia. Matamshi ya Sang Kim yalikuja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wiki iliyopita kutoa majibu yake ya kwanza kutokana na maelezo ya hivi karibuni ya Washington juu ya mwelekeo kwa nchi yake iliyotengwa, akisema Pyongyang lazima jitayarishe kwa mazungumzo na makabiliano. Utawala wa Biden hapo awali uliahidi njia inayofaa iliyo bora zaidi, ikiwa ni pamoja na juhudi za kidiplomasia kuwashawishi taifa hilo masikini kuachana na silaha zake za nyuklia zilizopigwa marufuku na mipango ya makombora ya masafa marefu. Kampuni ya nishati ya Italia Eni siku ya Jumatatu ilisema kuwa mradi wa gesi wa pwani katika kaskazini mwa Msumbiji kuliokumbwa na uwasi bado alikuwa na nia ya kwanza kufanya kazi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili licha ya machafuko. Kumekuwa na 22 mashaka juu ya uwezekano wa maeneo ya utafutaji wa gesi asilia kutoka eneo la fungi la Msumbiji tangu wanamgambo wa kushambulia mji wa pwani wa Palma mwezi Machi. Uvamizi huo mbaya kwenye kituo cha utendaji wa miradi hiyo ulilazimisha kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa Toto kusitisha kazi kwenye mradi mkubwa wa LNG wa dola bilioni ishirini uwekezaji mkubwa zaidi barani Afrika na kutangaza kufunga na kuhamisha wafanyakazi wote. Karibu watu elfu sita waliokimbia vurugu za wanajihadi mwaka elfu mbili na kumi na tano wamerudi nyumbani katika mji wa Barua katika mkoa wa Difa, kusini mashariki mwa Niger. Viongozi wa eneo hilo walisema hii leo Jumatatu kwamba ni kundi la kwanza kurudi nyumbani kama sehemu ya operesheni ya kurudisha watu katika miji na vijiji kumi na tisa katika mkoa huo ambao umeharibiwa na wanajihadi kutoka nchi jirani ya Nigeria. Wanarudi kwa hayari kwenye kaya zipatazo elfu moja, mia moja, themanini na saba, jumla ya watu 5935 ambao walirudi Jumapili Barua, mji wa karibu watu elfu kumi na tano karibu na ziwa Chad, alisema Yahya Gori, afisa mkuu katika mkoa wa Difa. Na jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC Jumatano wiki hii itafanya kikao maalum cha wakuu wa nchi na serikali katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo. Mkutano huo utajadili masuala kuhusu ujumuishaji, ushirikiano na maendeleo ya kikanda. BMJ Murithi anayo taarifa kamili. Kabla ya kikao hicho, mkutano mwingine wa kamati ya kudumu ya SADEK ya maafisa wakuu ulitarajiwa kufanyika leo Jumatatu, huku kikao cha baraza la mawaziri wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kikifanyika kesho Jumanne. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi ataongoza mkutano huo wa Jumatano katika nafasi yake kama mwenyekiti wa sasa wa SADEK. Jumuiya hiyo imesema kupitia taarifa, kati ya masuala muhimu yatakayojadiliwa ni ushirikiano wa kikanda na jinsi nchi wanachama zitasaidia Msumbiji kupambana na ugaidi, kuhakikisha usalama wa chakula na lishe bora, jinsia na maendeleo, na kuimarisha juhudi za kikanda za kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi na janga la COVID-19. Msumbiji inakabiliwa na, na uasi kwenye jimbo la kaskazini la Cabo Delgado linalopakana na Tanzania wanamgambo wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Islamic State wamekuwa wakishutumiwa kutekeleza mashambulizi hayo. Nchi wanachama wa Sadik ni Angola, Tanzania, Botswana, Komoro, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Iswatini, Lesoto na Madagaskar. Zingine wanachama ni Malawi, Mauritius, Msumbiji, Namibia, Ushelisheli, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani siku ya Jumatatu iliweka vikwazo kwa darezeni ya maafisa wa Belarus katika hatua iliyoratibiwa na washirika wa magharibi kumlenga kiongozi mwenye nguvu Alexander Lukashenko baada ya ndege ya kibiashara kulazimishwa kutua. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema huu uratibu uliofanywa kwa pamoja unaonyesha dhamira thabiti ya transatlantic kusaidia matakwa ya kidemokrasia ya watu wa Belarus. Uingereza Jumatatu pia ilisema jiunga na Marekani, Kanada na Umoja wa Ulaya kuweka vikwazo vipya kwa Belarus baada ya kuwekwa kizuizini kwa mwandishi wa habari wa upinzani. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Jumatatu walikubaliana kuidhinisha sekta kuu za uchumi wa Belarus, wakati kambi hiyo ikiongeza shinikizo rais Alexander Lukashenko baada ya kulazimishwa kutua kwa ndege hiyo. Uchunguzi wa maoni kwa miezi kadhaa ulionyesha wajapani wengi wa wanapinga kufanyika kwa michezo ya Olympic. Baadhi ya wataalam wa afya wanaonya kwamba hafla hiyo inaweza kusababisha milipuko ya korona au kusambaa kwa aina mpya ya virusi, lakini ikiwa imesalia mwezi mmoja tu hadi kuwasha mwenge wa Olympic huko Tokyo, waandaaji wanaamini kwamba wanaweza kufanikisha michezo hiyo kwa salama na shukrani kwa kiasi fulani kwa tahadhari kwa janga hilo, ambapo utahakikisha kuwa michuano ya olimpiki ya msimu wa joto ni ya kipekee kuliko mingine yoyote katika historia. Watazamaji wa kimataifa tayari wamepigwa marufuku katika michuano hiyo ambayo inaanza Julai 23. Jumatatu, waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga alisema ni dhahiri inawezekana mashindano hayo yakafanyika katika viwanja vitupu kabisa kulingana na hali ya covid-19 nchini Japan. Bunge la Sweden lilipiga kura kumwondoa mamlakani waziri mkuu Stefan Lofven katika hoja ya kutokuwa na imani naye siku ya Jumatatu hii leo, ikimpa kiongozi huyo wa Social Democrat wiki moja ama ajiuzulu na kumpa jukumu spika kutafuta serikali mpya wa social wiki ama na kutafuta serikali mpya au kuitisha uchaguzi wa haraka. Chama hicho cha kitaifa cha kizalendo cha Sweden kilichukua fursa ya kupiga kura wiki iliyopita baada ya chama cha zamani cha kikomunisti cha mrengo wa kushoto kuondoa uungaji mkono wake kwa serikali ya mrengo wa kati kushoto juu ya mpango wa kupunguza udhibiti wa kodi kwa majengo mapya ya nyumba za kuishi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Kenya. Mpasuko ndani ya chama tawala nchini Kenya, Jubilee, umefikia kiwango kingine baada ya naibu rais wa nchi hiyo, William Ruto, kutangaza kuanza kuuza sera ya chama kipya cha United Democratic Alliance anachosema atakitumikia kuwania urais mwaka wa 2022. Haya yanajiri wakati chama hicho cha Rais Uhuru Kenyatta kipo kwenye mazungumzo ya kushirikiana na chama cha Orange Democratic Movement cha Raila Odinga kuwasilisha mgombea mmoja katika uchaguzi mkuu ujao. Ripoti kamili na Kennedi Wandera kutoka Nairobi. Chama ya mahasla inaitwa nini? Zogo la kisiasa ndani ya chama tawala nchini Kenya linaonekana kumzidi tonge naibu rais William Ruto, ambaye sasa anakiri kupania kukigura kutimiza ndoto yake ya kuwania urais mwaka 2022 kwa chama cha United Democratic Alliance UDA, chenye nembo ya rukwama na kauli mbiu kazi ni kazi. Lakini ndani ya chama tawala, bwana Ruto ametajwa kuwa mwasi na kizingiti katika utawala wa rais Kenyatta. Katibu wa chama hicho Rafael Tuju wakati mmoja ametangaza kuwa kamati ya usimamizi wa chama tawala imependekeza Ruto kuondolewa kwa wadhifa wake wa naibu kiongozi. Lakini sasa Ruto anaeleza kuwa chama cha United Democratic Alliance ndicho makao makuu kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2022. Tuko na chama ya mahasla. Chama ya mahasla inaitwa nini? UDA. Joto hili la kisiasa ndani ya chama cha Jubilii limekuwa likizidishwa na hatua ya rais Uhuru Kenyatta kumkumbatia kiongozi wa chama cha upinzani Raila Odinga katika juhudi za kuifanyia marekebisho katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi. Hata hivyo, hatua ya Ruto inajiri siku chache tu baada ya katibu mkuu wa chama cha Jubilii Rafael Tuju kufichua kuwa chama cha rais Kenyatta kipo kwenye mazungumzo yenye kina kirefu na chama cha bwana Odinga kuweka makubaliano ya kufanya kazi kwa pamoja kugombea mmoja wa urais mwaka 22, hatua asiri bwana Ruto. Hawa watu wamevunja chama ya Jubilee ya kitaifa. Sasa wanataka kutuambia kila mtu aende aasishe chama ya kabila yake. Sisi tutakuwa na chama ya kitaifa. Bwana Tuju ameeleza kuwa ushirikiano ambao umekuwapo kati ya vyama hivi viwili ndani na nje ya bunge la Kenya unaweza kunawiri mapatano ya kisiasa kati ya Kenyatta na Odinga. Tayari kamati ya pamoja ya kufanikisha mkataba huo imeundwa na ripoti ya utekelezaji inatarajiwa kuwekwa wazi baada ya siku 14. Kwa macho ya wafuatiliaji wa siasa za Kenya, hii ni ishara kuwa huenda Kenyatta akamtangaza Odinga kuwa mrithi wake na chaguo lake. Lakini je, Ruto kutangaza nia ya, ya kukitumia chama cha United Democratic Alliance mwaka 2022 wakati angali kwenye serikali ya Jubilee kuna athari gani katika nafasi yake kama naibu rais? Swali hili limemuuliza chachi ambaye ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Haja sahihisha chochote katika chama cha Jubilee, lakini jambo hilo yeye kutoka nje kwa uwazi kinamaanisha amechagua kile ambacho kitakuwa chombo chake cha kugombea uchaguzi katika mwaka 2022 ni ishara ya kwanza kwamba katika muda ambao uko mbali sana, labda tutaona wakati ambapo uh, William Ruto atajiuzulu. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya kifungu cha 150, Rais Kenyatta hawezi kumfuta kazi naibu wake, lakini Ruto anaweza kujiuzulu au kuondolewa ofisini kupitia hoja ya bunge kukosa imani naye. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika redio Tumaini, kipese Life HD radio kalewezi RTR Radio Beni, Radio Baraka kule Baraka, RTGL Radio Butembo, RTGL Radio Kirumba, Radio Rakove kule Kiwanja, Radio Progress Bunya, Radio Sango Malamu Bunya, Radio Muungano Oicha na Radio Rural Kanyabayonga, Kanyabayonga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wananchi wa Ethiopia leo wanapiga kura licha ya vita na njaa vinavyoripotiwa katika jimbo la kaskazini la Tigrei na hofu juu ya uchaguzi wenye hadhi zaidi ya wa. Wapiga kura wapatao milioni 37 wanaostahili kupiga kura walifika kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini humo katika uchaguzi muhimu kwa taifa hilo la pili kwa watu wengi barani Afrika. Ripoti ya shirika la la habari la AFP inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Uchaguzi huu ni mtihani wa kwanza kwa waziri mkuu Abi Ahmed mwenye umri wa miaka 44 ambaye aliingia madarakani mwaka 2018 akitetea kufufua demokrasia na kumaliza utawala wa kiimla katika taifa hilo la pili lenye watu wengi barani Afrika. Wapiga kura katika mji mkuu wa Addis Ababa watumai kuiona Ethiopia bora na yenye amani baada ya uchaguzi unaotazamwa kama wa kihistoria. E, Yerusalem Meshesha anasema ni uchaguzi muhimu muhimu Indinu. Hii ni siku ya maamuzi muhimu kwa Ethiopia. Ninatumai kila kitu kitakuwa sawa na amani itashinda baada ya uchaguzi huu. Kutokana na uchaguzi huu kutakuwa na serikali mpya, kwa hiyo tupo hapa kupiga kura. Chama cha waziri mkuu Abiy Ahmed kimeingiza wagombea wengi na kinatarajiwa kupata viti vingi bungeni. Abi mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ambaye aliwaachia huru wafungwa wa kisiasa kuwapokea wanasiasa waliokuwa uhamishoni waliorudi nyumbani na kumaliza vita baridi na nchi jirani ya Eritrea kabla ya kutuma wanajeshi kupambana na uongozi unaotaka kujitenga wa Tigrei, mwaka jana aliahidi kwamba uchaguzi huo utakuwa wenye ushindani mkubwa katika historia, ulio huru na ambao hautakuwa na manyanyaso yaliyogubika chaguzi za awali. Kwenye kituo cha kupigia kura mjini Addis Ababa, kiongozi wa upinzani na mfungwa wa zamani wa kisiasa Berhanu Nega wa chama cha Ethiopian Citizen for Social Justice, ameelezea matumaini yake kwamba uchaguzi utakuwa wa kidemokrasia. This does not mean as I said earlier, this does not mean there will not be problems, but the problems would not be significant enough to... hii haimaanishi kwamba, kama nilivyosema awali, kwamba hakutakuwa na matatizo, lakini matatizo hayatakuwa makubwa kupinga au kuonyesha namna watu walivyopiga kura. Hiki ndicho tunatarajia, na kufikia sasa inaonekana ndiyo itakavyokuwa kwenye vituo vya kupigia kura. Baadhi ya waangalizi wameripoti pia matatizo ya vifaa kama vile vituo vya kupigia kura ambavyo havikuwa na karatasi za kupigia kura kwa masaa kadhaa baada ya vituo hivyo kufungua, pamoja na kukiuka sheria ya uchaguzi, ambapo baadhi ya wagombea wameendelea kuwashawishi wapiga kura karibu na vituo vya kupigia kura. Fitsum Bifa ni mwangalizi wa chama kikuu cha upinzani Ethiopian Citizens for Social Justice. Upinzani, kumekuwa na kasoro nyingi na tumeripoti kwa tume ya uchaguzi. Mara tu kura zitakapohesabiwa, wabunge wa kitaifa watamchagua waziri mkuu ambaye ni mkuu wa serikali. Watamchagua pia rais ambaye jukumu lake kubwa ni la kusimamia sherehe. Duru nyingine ya uchaguzi itafanyika tarehe 6 Septemba katika wilaya nyingi ambako uchaguzi haukufanyika leo. Katika baadhi ya maeneo uchaguzi haukufanyika kutokana na ukosefu wa usalama uliochochewa na uasi wa makundi yenye silaha na ghasia za kikabila, na katika maeneo mengine uchaguzi haukufanyika kwa matatizo ya vifaa. Hakuna tarehe ya uchaguzi iliyopangwa huko Tigray ambako mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema watu laki tatu na elfu hamsini wa wanakabiliwa na njaa na vitendo vya ukatili vilivyochunguzwa. Hii unasikiliza ni VOA ambayo inasikika vyema kupitia redio Malaika huko Lubumbashi. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felisi Chisekedi ametoa zawadi ya magari kwa wabunge mia tano wa bunge la nchi hiyo, lakini raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanahisia tofauti kuhusu zawadi hizo, wakati huu ambapo hali ya maisha inazidi kuwa ngumu katika nchi hiyo. Kutoka mjini Bukavu, Mitima De La Chance ametutumia taarifa ifuatayo. Asasi nyingi za kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeshuhudia kukerwa na hatua ya kugawanya magari hayo kwa wabunge. Augustin Taitunda ni mwanachama wa asasi ya kiraia Collectif Citoyen. Tumesikia kama hiyo gari moja inafikia bei yayo dola ya kimarekani karibuni elfu hamsini. Tumeona kama gavementi yetu inakuwa sawa vile inachekea Wakongomani, na tunaambia eti waangalie wanaita priority katika wakati wake. Rais wa zamani Joseph Kabila wakati mwingine aliwahi pia kununua magari ya aina jip kwa wanasoka, majenerali wa jeshi, wachungaji wa makanisa, maprofesa wa vyuo vikuu bila kukosolewa vya kutosha. Sakata hili ni tangu mkutano wa wabunge wa Umoja Mtakatifu wa Kitaifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliofanyika mjini Kinshasa mnamo Juni kumi na nane iliyopita chini ya uongozi wa spika wa bunge Christophe Mboso Nkodia aliyetoa taarifa kwamba hivi karibuni atagawa magari ya jip kwa wabunge, hii ikiwa ni zawadi kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Kama alivyosema jip mia mbili hamsini tayari naibu mweka hazina wa bunge tayari yataondoka na wabunge watatu mkiwemo wawili wa utawala na mmoja wa upinzani watakwenda kule boma kusaini nyaraka za kuchukua jip hizo kwenda matadi hadi hapa kinshasa mnamo julai 12 magari mengine ya jip 250 yatakuwepo mwisho wa julai magari hayo yatagawanywa kwa wabunge wote mia tano Wakati wa mkutano huo uliojumuisha wabunge wa Umoja Mtakatifu wa Kitaifa, Union Sacre kwa Kifaransa, spika wa bunge la Kongo ya Kidemokrasia Christophe Mboso alihakikisha kuwa zawadi hizo sio deni au mkopo kwa wabunge na kuwa hata wabunge kutoka muungano wa FCC unaounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila na pia upinzani kwa jumla, wote watapewa magari. Na hapa mara tena, Christophe Mboso anaeleza: rais wa jamhuri ameamua kwamba tuwape wabunge wote mia tano hii ni shukurani yake kwenu kwa kukubali mwito wake na kuunda umoja mtakatifu wa kitaifa. Na hivyo wabunge wote mia tano mtafaidika na jeep hizi. Ikiwa tungekuwa wabaguzi, tungetoa magari haya kwa wale tu ambao walipigania vita vizuri, lakini kwa ajili ya uzalendo, rais wa jamhuri anawapa wabunge wote. Tunajiunga na wenzetu wa upinzani ili wajionee ukuu wa nafsi wa rais Chisekedi. Mitima de la Chance, Jezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunaanzia eh, Euro 2020 ambapo Russia na Denmark wanakamilisha harakati zao za kufuzu hatua ya 16 bora ya kundi B katika michuano hiyo ya Euro 2020, baadaye leo hii mpaka sasa Russia ipo nafasi ya pili ikiwa na pointi tatu, huku Denmark ikiwa ya nne bila pointi, lakini inaweza kujipatia nafasi ya kusonga mbele kwa ushindi na endapo Finland ikafungwa na Ubelgiji. Tukiangazia medani nyingine za kimichezo, tunaelekea nchini Kenya ambapo baada ya kujikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya Olimpiki yajayo jijini Tokyo Uh, nchini Japan baada ya mchujo katika, eh, uwanja wa Kasarani, mwanariadha Lilian Kasait ameeleza matumaini ya kurejea nyumbani. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Wanasema siku zote kwamba kijiko cha jikoni akiogopi moto msimu huu kidhihirisha bayana waziwazi kwa wanariadha wenye uzoefu ambao wamejikatia tiketi ya kupeperusha bendera Kenya katika mashindano yaja ya jaya Olimpiki ambayo itafanyika jijini Tokyo Japan, mwaka huu baada yake ya kukamilisha kwa shughuli ya mchujo wa kitaifa katika uga wa Kasarani. Baada ya kumtoa kijasho chembamba bingwa ya dunia katika mbio za mita 1500 Helen Obiri, mwanariadha Alilian Kasaita ameelezea meza ya mchezo kuwa yuko katika hali nzuri ya kunyakua dhahabu kwenye mashindano haya ya Olimpiki ambayo Baadhi ya majina yatajika katika kikosi cha timu Kenya pamoja na Ferguson Rutich na Emmanuel Kurir, wote wakikimbia mbio za mita mia nane. Aidha, baada ya muda mrefu Kenya itakuwa na wakilishi wawili katika mbio za mita mia moja. Hapa na mzungumzia mwanariadha Ferdinand Omanyala na Makotiana. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Rodenis Wanyonyi kutoka Kenya. Tunaelekea nchini Tanzania, kwake Georgi Njogopa atueleza kimichezo anayoendelea nchini humo. Mpambano wa Simba na Yanga hapo Julai tatu ni gumzo kubwa hapa Tanzania Bara. Mchezo huu unasubiri kila upande, kila mmoja akijinasibu kwamba ataondoka na ushindi, lakini timu hizi zinapokutana, mambo mengi hujitokeza. Je, Simba au Yanga hapo Julai tatu? Kila upande wakitembelea, gumzo ni hilo kwamba ataondoka na ushindi. Ali Mawe hufuatilia sana mambo ya kandanda. Ah, bwana kiukweli, bwana mimi, nina mtazamo wangu, nafikiria kwamba timu ya Simba na Yanga bwana ni watani wa jadi kiukweli. Kwa hiyo ninavyofikiria mimi, tusubiri hiyo Julai tatu, inaweza ikawa tukapata matokeo mazuri kutokana na kwamba sisi wote ni wana, ni ni watu ambao ni watu napenda sana mipira na kila kitu na nini, lakini kutokana na maamuzi yatakayochukuliwa hiyo tarehe tatu Julai tunafikiri tutapata matokeo mazuri ya Simba na Yanga, tutajua nani zaidi Nam, haya ni baadhi ya maoni tu ya mashabiki kwa kandanda wakiuzungumzia mchezo huu wa Julai tatu Simba na yanga. Tusubiri leo usiku tujue nani atalala mapema, Simba au Yanga? Kutoka Dar es Salaam, Coci Njogopa, Sauti Amerika. Na moja kwa moja tuelekei nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kosha, tueleze ya kimichezo yanayoendelea nchini DRC na timu ya kandanda ya wakina dada Amani ya muji wa Kinshasa itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msimu ujao kwenye mchuano wa kwanza wa Champions League ya wakina dada barani Afrika. Amani alipata barua ya njia kisha kuichapa kwenye fainali hijana mjini Kinshasa, timu ya Bikira mwenye huruma goli moja kwa sifuri kwenye orodha ya makala ya kumi na mbili ya, ya kinyang'anyiro cha kombe ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timu ya TP Mazembe ambayo iliundwa mwaka huu na Moise Katumbi Chapwe ilishika nafasi ya tatu kisha kuichapa timu ya JSKK goli tatu kwa hewa. Waziri wa michezo wa DRC Bwana Serge Konde alitoa zawadi nono kwa timu ya Amani dola elfu tano, timu ya Bikira mwenye huruma dola elfu tatu na TP Mazembe ilipata zawadi ya dola elfu moja mia tano. Tumalizie na habari ya kujiuzuru kwa rais wa shirikisho la kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jumatano akina bwana Kosta Omari kisha kutawala kwa miaka kumi na nane. Akizungumza na waandishi wa habari, bwana Kosta Omari alisema anajiuzulu kwa sababu timu ya taifa ya kandanda Leopard haikufuzu mwaka huu kwenye fainali ya AFCON Kamerun elfu mbili ishirini na moja. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Michezo mimi ni Idi Ligongo. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, Hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imewataja viongozi wawili wa wanamgambo wa kihouthi wanaohusishwa na vitendo vinavyohusishwa na mzozo huko Yemen vinaleta tishio kubwa kwa raia na kuzidisha matatizo mabaya ya kibinadamu huko. Vita nchini Yemen vilianza mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa Houthi wanaoungwa mkono na Iran walipoukamata mji mkuu Sanaa kutoka kwa serikali inayotambuliwa kimataifa na kumlazimisha rais wa Yemen kwenda uhamishoni. Matokeo yake, mapigano yamesababisha mojawapo ya majanga mabaya sana ya kibinadamu duniani, na nchi hiyo kwa mara nyingine ipo kwenye njaa. Angalau watu milioni ishirini wanategemea aina fulani ya msaada wa kibinadamu ili waishi. Viongozi hao wawili waliotajwa na Marekani hapo Mei ishirini wote walihusika katika mashambulizi ya Wahouthi dhidi ya eneo linaloshikiliwa na serikali la Marib. Mohamed Abdi Al Karim Al Ghamari hivi karibuni alichukua jukumu la mapigano. Yusuf Al Madani ambaye alikuwa kamanda katika majimbo manne tofauti nchini Yemen sasa amepewa jukumu la mashambulizi ambayo yanailenga Marib. Katika taarifa ya maandishi akitangaza nyadhifa hizo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema shambulizi la Marib linazidisha matatizo ya kibinadamu huko Yemen, ambapo inawaweka takriban watu milioni moja walio katika mazingira magumu, wala wasio na makazi ndani ya nchi wapo hatarini kukoseshwa tena makazi. Inatishia kuongeza mzozo mkubwa wa kibinadamu na kuchochea kusambaa kwa tatizo hilo. Utambuzi huo unamaanisha kwamba mali na masilahi yote katika mali zilizo ndani ya Marekani za watu waliotajwa zinazuiliwa, na kwa jumla mihamala yote inayofanywa na watu wa Marekani ambayo inahusisha watu wa aina hiyo au mali imepigwa marufuku. Waziri wa mambo ya nje Blinken alibainisha kwamba vitendo vya wahaudhi vina athari kubwa kwa raia na vinatokea licha makubaliano ambayo hayajawahi kutokea kati ya jamii ya kimataifa na wahusika wa kieneo juu ya umuhimu wa kusitisha mapigano mara moja na kuanza tena mazungumzo ya amani alisema: tunatoa wito kwa Wahouthi kukomesha mara moja mashambulizi yote, pamoja na vitendo vya kijeshi, hususan mashambulizi dhidi ya Marib ambayo husababisha mateso zaidi ya watu wa Yemen. Tunawasihi wajiepushe na vitendo vya kudhoofisha na kujihusisha katika juhudi za mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kufikia amani. Waziri Blinken aliongeza kwamba wakati umefika kumaliza mzozo huu. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>