Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 23 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na redio UBC Uganda, Sayari Radio Eldoret na Lundu FM Malindi kule Kenya, Dodoma FM na Storm FM Geita Tanzania. Kati ya nyingine tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni, miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, baada ya taarifa kwamba wabunge wengi na wafanyakazi wa bunge hilo wameambukizwa virusi vya korona. Na katika ripoti nyingine, mwakilishi maalum wa umoja mataifa nchini Afghanistan amesema zaidi ya wilaya 50 kati ya mia tatu sabini zimechukuliwa tena na wapiganaji wa Taliban tangu mwanzoni mwa mwezi Mei. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Maafisa nchini Ethiopia walihesabu kura siku ya Jumanne baada ya uchaguzi wa bunge kuelezewa kuwa ni upigaji kura wa kwanza wa uhuru katika historia ya nchi hiyo, lakini iliogubikwa na mgomo wa upinzani, vita na ripoti za ukiukwaji wa haki katika baadhi ya maeneo. Waziri Mkuu Abiy Ahmed anatumaya uchaguzi wa kitaifa na wakanda utaonyesha mafanikio ya mageuzi ya kidemokrasia aliyozindua baada ya kuteuliwa na muungano na utawala mnao mwaka elfu mbili na kumi na nane lakini kura hiyo pia inaonyesha hali halisi ya matatizo katika nchi hiyo ya watu milioni mia moja na tisa. Mamlaka haikuweza kufanikisha upigaji kura Jumatatu katika maeneo manne kati ya kumi ya Ethiopia, kulingana na bodi ya uchaguzi. Wapiga kura katika moja ya maeneo hayo Sidama walikwenda kupiga kura kwa kuchelewa siku moja baadaye, Jumanne, kwa sababu ya shida za vifaa. Vita vimewakosesha makazi watu milioni mbili katika mkoa wa Tigre ambapo Abi alituma wanajeshi mwezi Novemba mwaka jana kupigana na mamlaka za mkoa huo ambazo wakati mmoja zilitawala serikali kuu huko Addis Ababa. Kiongozi wa zamani wa Ivory Coast na waziri mkuu Guiliami Soro akiwa uhamishoni amehukumiwa kifungo cha maisha jela Jumatano kwa kula njama ya kupindua serikali mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Soro mwenye umri wa miaka arobaini na tisa alihukumiwa bila ya kuwapa mahakamani washtakiwa wengine wawili, washirika wake wa karibu Suleiman Kamagate na Afusi Bamba walipewa adhabu ya miaka ishirini. Ndugu wawili wa Soro na msaidizi wake wa zamani Alain Lobonon walipata kifungo cha miezi 17 jela kwa kusumbua utulivu wa umma. Mahakama imeamrisha pia kuchukuliwa mali za Soro pamoja na zile za washtakiwa wenzake 19 na kuvunja kwa chama chake kwa ajili ya vitendo vya uharibifu. na Ujerumani na Umoja wa Mataifa wanawaleta pamoja wawakilishi wa mataifa makuu yenye maslahi ya Libya kwenye mkutano hii leo wenye lengo la kuhakikisha maendeleo yanapatikana katika kutayarisha na kuitisha uchaguzi mkuu kwenye taifa hilo la Afrika Kaskazini, kudumisha amani na kuwaondoa wapiganaji wa kigeni. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkutano huo kwenye wizara ya mambo ya nje huko Berlin unahudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Unafuatilia ule mkutano wa awali wa Januari mwaka 2020 ambapo viongozi na wadau wa Libya walikubali kuheshimu makubaliano ya vikwazo vya uuzaji silaha na kuzisukuma pande hasimu kukubaliana juu ya usitishaji wa vita. Ujerumani imekuwa mpatanishi mkuu pamoja na Umoja wa Mataifa katika kupatikana amani nchini Libya mataifa ambayo yamehusika kwenye utaratibu huo ni pamoja na wanachama watano wa kudumu wa Umoja wa Mataifa, kadhalika taifa la Italia, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri. Sameh Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, aliwaambia waandishi wa habari alipowasili kwenye mkutano kwa matokeo ya mazungumzo hayo yatashinikiza mambo yanayohitajika kufanywa na itatoa mtazamo wa mustakbali kwenye mchakato wa utaratibu wa upatanishaji wa Libya ambao utafanikisha mapendekezo yote kabla ya mkutano huo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Hey Maas alisema kuwa masuala mengi tayari yamefanikishwa ikiwemo makubaliano ya ikiwe usitishaji wa vita vya Oktoba ya yaliyojumlisha ombi la kuwataka wapiganaji wote wa kigeni na mamluki lazima kuondoka Libya katika kipindi cha siku tisini yamepelekea makubaliano ya kufanyika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 24 na serikali ya mpito iliyochukua uongozi hapo Februari mwaka huu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti Amerika, VOA, ikitangaza kitangaza kutoka Washington DC. Ongezeko la mashambulio ya bunduki katika miji mikubwa ya Marekani, hasa wakati wa majira ya joto, limesababisha utawala wa rais Joe Biden kuchukua hatua za kujaribu kuleta mageuzi kwenye mfumo wa sheria za jinai na kupunguza ghasia hizo. Biden anatarajiwa kutangaza mfululizo wa maagizo ya kiutendaji yenye lengo la kupunguza uhalifu wa kutumia nguvu. Atakapolihutubia bunge leo Jumatano la siri na anatarajiwa kurudia wito wake kwa bunge kupitisha sheria kudhibiti bunduki. Katika jiji la New York kumekuwa na mauaji 194 hadi sasa mwaka huu, ukilingana na 171 wakati huo mwaka jana, kufuatana na takwimu mpya za polisi. Katika jiji la Los Angeles, jiji la pili kwa ukubwa nchini Marekani, idadi ya mauaji ni 148 kutoka 121 mwaka jana wakati huko Chicago jiji la tatu kwa ukubwa nchini humo mauaji yameongezeka hadi mia tatu na saba mwaka huu kutoka 296 katika kipindi kama hichi mwaka jana. Takriban watu watatu wameuawa na wengine zaidi ya kumi wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea Lahore, Pakistan, nje ya nyumba ya Hafiz Muhammad Said mtu aliyehusishwa na mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane katika jiji la India la Mumbai ambayo aliua zaidi ya watu mia moja na sabini. Said kiongozi wa Jamaat Udawa au JUD, kikundi cha wanamgambo wa Kiislam kinachofanya kazi kusini mwa Asia. Haikufahamika mara moja ikiwa alikuwa miongoni mwa majeruhi. Mlipuko huo ulikuwa na nguvu za kutosha kuharibu nyumba za karibu na magari kadhaa yaliyosimama katika mitaa ya karibu, mashahidi walisema. Afisa wa polisi wa zamani Eric Adams alikuwa akiongoza wagombea wote katika uchaguzi wa awali Jumanne wa chama cha Democratic kuchagua mteuli wa chama hicho kwa nafasi ya meya wa jiji la New York, na huku ikiwa karibu asilimia 85 ya maeneo yote ya upigaji kura ya kiripoti, Adams, rais wa kitongoji cha kihistoria cha jiji la Brooklyn, aliibuka katika nafasi ya kwanza kati wa ya wagombea 13 na karibu asilimia 32 ya wale waliopiga kura binafsi au wakati wa kipindi cha mapema cha upigaji kura. Maya Wiley, wakili wa zamani wa haki za kiraia na msaidizi mkuu wa meya anayemaliza muda wake Bill de Blasio, alikuwa katika nafasi ya pili akiwa na asilimia 22 ya kura, akifuatiwa na kamishna wa zamani wa usafi wa mazingira Catherine Garcia akiwa na asilimia 19. Uchaguzi wa awali wa Jumanne ulikuwa wa kwanza kufanywa chini ya mfumo wa upigaji kura uliochaguliwa ambao unaruhusu wapiga kura kuchagua hadi wagombea watano kwa jinsi wanavyotaka. Kukiwa hakuna mgombea alishinda zaidi ya asilimia hamsini ya kura katika uchaguzi wa kwanza, kura zilizokwenda kwa mgombea wa nafasi ya mwisho zitapelekwa kwa wagombea wa nafasi ya pili. Na wakazi katika wilaya ya kijijini ya Kangra kaskazini mwa India wanasema wana shauku kubwa ya kupata chanjo ya COVID-19 baada ya COVID wimbi la pili la janga hilo kusababisha maafa na kuangamiza vijiji mwezi uliopita. Wakati wa leo walio na teknolojia, wakazi wa mjini wanaofahamu mitandao wameweza kupata chanjo, mamilioni katika maeneo vijijini wanaachwa nyuma kwa sababu ya kizuizi cha teknolojia. Wakisajili kwenye tovuti rasmi inayoitwa Cowin, wanasema imekuwa changamoto kwa wakazi wengi kama Harman Singh ambaye ana simu ya zamani na hana muunganisho wa mtandao. Baada ya kupanua wigo wa chanjo kwa watu wazima wote mwezi uliopita, serikali nchini India ililazimisha wale walio na umri wa kati ya miaka 18 na 45 kujiandikisha kwenye mtandao ili kupata chanjo. Hatua hiyo ilileta mgawanyiko kati ya watu katika vitongoji na miji, wakiwa na faida ya kupata chanjo, wakati mamilioni wa katika maeneo vijijini waliachwa nje ya fursa ya kupata chanjo kwa sababu hawakuwa na simu za mkononi na za kisasa, au rasilimali za kutosha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu ni kuhusu mkutano wa SADC ambao umemalizika leo mjini Maputo. Mkutano wa dharura wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini wanachama wa SADEK umemalizika mjini Maputo nchini Msumbiji, huku masuala ya usalama, udhibiti wa majanga na masuala ya ugaidi katika jimbo la Cabo Delgado yakichukua sehemu kubwa ya mijadala katika mkutano huo. BMJ Moridhi anatusomea ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Idi Uweso. Mwenyekiti wa jumuiya ya biashara na maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika ambaye ni rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi, katika hotuba yake kwenye mkutano huo, ameeleza kwamba jitihada za pamoja za kukabili vitendo vya kigaidi ni njia mojawapo ya kudhibiti vikundi hivyo, na huku akiamini kuwa ushirikiano huo utasaidia kumaliza vikundi hivyo katika jimbo la Cabo Delgado. Jitihada za kuwapatia chanjo wananchi wa jumuiya ya SADEK na kukuza uwezo wa kikanda katika utafiti uzalishaji dawa, kuboresha tiba za asili na chanjo yatatiliwa mkazo zaidi. Aidha, kuhusu janga la Corona ambalo kwa mujibu wa katibu mkuu wa SADEK Stagomena Taxi limeendelea kuathiri nchi wanachama kiuchumi na hata kudumaza jitihada mbalimbali za maendeleo na hivyo kuzitaka nchi wanachama kuendelea na jitihada za kukabiliana na janga hilo ikiwemo kuhamasisha chanjo. Jitihada za kuwapatia chanjo wananchi wa jumuiya ya SADAK na kukuza uwezo wa kikanda katika utafiti, uzalishaji dawa, maboresho ya tiba za asili na chanjo zitiliwe mkazo. Katika hatua nyingine, ili kukabili majanga kwa haraka pindi yanapotokea, SADC imeanzisha kituo maalum kushughulikia dharura na misaada ya kibinadamu katika mji wa Nakala nchini Msumbiji, ambacho kitakuwa na uwezo wa kushughulikia maswala hayo kwa haraka na kupunguza athari zinazoweza kutokea wakati wa dharura. Hii unasikiliza ni VOA. Tukielekea nchini Uganda, wabunge wengi na wafanyakazi wa bunge la nchi hiyo wanaripotiwa kuambukizwa virusi vya COVID-19 katika wiki tatu zilizopita. Ni wakati nchi hiyo ikikabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya corona. Nimezungumza na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Kampala, Ignatius Bahizi, na ameanza kwa kuthibitisha kwamba vikao vya bunge vimesitishwa kwa sasa kutokana na hali hiyo ya maambukizi ya COVID miongoni mwa wabunge. Idadi kamili ya wabunge ambao wameambukizwa nayo ugonjwa wa COVID 19 siwezi kujua vizuri, au hatuwezi kuhakikisha vizuri, lakini cha muhimu ni kwamba uh, ni kweli uh, bungeni imefungwa kwa wiki mbili uh, kutokana na ripoti ambayo ilitoka kwa ofisi ya karani wa bunge. Alisema kuwa um, spika wa bunge aliamua kwamba uh, bunge ifungwe kwa muda wa wiki mbili kwa sababu kulikuwa ripoti kwamba hizo uh, ripoti kwa ambazo nasema kwamba wabunge wengi na wafanyakazi wa bungeni wameambukizwa na ugonjwa wa korona. Na vipi kuhusu ripoti ya mawaziri karibu kumi na saba ambao uh, hawakuweza kula kiapo hapo siku ya Jumatatu kutokana na kwamba walikuwa wamefanya mawasiliano na watu walioambukizwa covid? Uh, habari hii nayo ni ya ukweli? Ni kweli. Wakati wa kuapisha waziri wapya wa serikali mpya ya Mseveni kuna wengi ambao hawakuja zaidi ya waziri, waziri kumi hawakuja kuapishwa, na ripoti tulizopata ni kwa uh, wengine wao walikuwa wameshaambukizwa ugonjwa wa COVID-19, na wengine walikuwa walikuja, walikuwa, walikuja karibu na wale ambao walikuwa wameambukizwa, na kwa hivyo walikuwa suspects, walikuwa kum isolation, na kwa hivyo hawakuweza kuja kuapishwa na vipi kuhusu mpango mzima wa kutoa chanjo kwa wananchi wa, wa Uganda? Sababu kuna ripoti zilikuwa zinasema kwamba uh, Uganda inakabiliwa na uhaba wa chanjo za covid. Unaweza kutuambia kufikia sasa uh, wananchi wangapi wamepewa chanjo ya covid, na lengo ilikuwa ni kuwapa chanjo uh, uh, wananchi wangapi kufika leo? Uh, chanjo inaendelea uh, lakini jinsi mlivyosema, kuna uhaba wa chanjo kwa sababu kuanzia ku, ku, ku, kupata hizi chanjo uh, miezi kama tatu au nne iliyopita, Uganda imeshapata dozi kama karibu milioni dozi kama milioni, karibu milioni lakini lengo ni, ni ni kuchanja watu kama, ni kupa chanjo watu kama milioni zaidi ya milioni ishirini, na kwa sasa karibu milioni moja ndio wameshapata chanjo na unaweza kwa, ukaona kwa, kwamba bado safari ni ndefu. Na kingine tunachojua ni kwamba wiki jana kuna chanjo nyingine zilikuja kama eh, zaidi ya, ya laki moja na kipaumbele kwa sasa kinapewa wale ambao walipata chanjo la kwanza ili waweze kumaliza dozi zao. Ni Ignatius Bahizi akiongea nasi kutoka jijini Kampala. Ukitaka kufahamu yanayojiri sehemu mbalimbali barani Afrika, basi usikose kujiunga nami Khadija Riami kila Alhamisi ni kikuletea taarifa tofauti, iwe maswala ya maendeleo, siasa, uchumi na mengine mengi. Kipindi ni matukio ya Afrika kinakujia kila Alhamisi saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati ni Ignatius Bahizi akiongea nasi kutoka jijini Kampala, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mwakilishi mkuu wa Umoja Mataifa nchini Afghanistan, Deborah Lyons, amesema zaidi ya wilaya hamsini kati ya mia tatu na sabini zimechukuliwa tena na wapiganaji wa kundi la Taliban tangu mwanzoni mwa mwezi Mei. Akizungumza kwenye mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa siku ya Jumanne, amesema wilaya nyingi zilizotekwa ni zile zinazozunguka miji mikuu na majimbo, ikimaanisha kwamba Taliban inajipanga kuwa tayari kunyakua miji mikuu hiyo mara tu baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni huko Afghanistan kabla ya mwisho wa mwaka huu. Abdu Shakur Abud anatusimulia juu ya mabadiliko ya haraka nchini humo. Akizungumza kwenye mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kupitia mtandao, mkuu wa ofisi wa Umoja Mataifa nchini Afghanistan, Debora Leons, amesema mambo yote muhimu nchini humo ikiwa ni pamoja na masuala ya kisiasa, kiuchumi, usalama, huduma dharura na janga la COVID 19 yanakwenda vibaya au yamekwama kabisa. anasema Ustahimilivu wa wananchi wa Afghanistan unakabiliwa na mtihani mkubwa hivi sasa, na uwezekano wa taifa hilo kutumbukia katika hali mbaya ni mkubwa kabisa. Anasema wapiganaji wa Taliban wanachukua udhibiti wa maeneo mengi ya nchi hiyo kwa haraka sana. For the kwa Wataliban kuendelea na kampeni ya mashambulizi makali ni njia mbaya ya kufuata. Itasababisha kuongezeka kwa hasia za muda mrefu zitakazoongeza maafa na machungu kwa wananchi wa Afghanistan na kutishia kuharibu kabisa sehemu kubwa ya kazi zilizofanywa na maendeleo makubwa yaliyopatikana mnamo miaka 20 iliyopita. Bilions amesema tangazo lilotolewa katikati ya mwezi Aprili kwamba wanajeshi wote wa kimataifa wataondolewa mnamo miezi inayofuata limesababisha tetemeko la ardhi katika mfumo kamili wa kisiasa na kijamii ya Afghanistan. Mwakilishi huyo wa Umoja Mataifa anasema makubaliano ya Februari 2020 ya Doha kati Amerikani ya Marekani na Taliban yalileta matumaini makubwa kwamba yatabuni nafasi ya kuweza kufikia amani kati ya Afghanistan, lakini badala yake hatua kwenye uwanja wa mapigano zimekwenda kwa kasi mno kuliko mazungumzo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Afghanistan Muhammed Hanif Atmar aliwaambia mkutano huo kwamba bila shaka, haya siyo matokeo yaliyotarajiwa baada ya miongo miwili ya kujitolea mhanga na damu nyingi kumwagika, mambo ambayo yanathaminiwa sana na Afghanistan na washirika wao wa kimataifa. Kwa dhati kabisa tunashukuru kujitolea kwenu mhanga na kutusaidia mnamo miongo miwili iliyopita. Sisi serikali na wananchi wa Afghanistan tuna dhamira ya dhati kuendelea kufanya kazi na washirika wetu wa kimataifa na kikanda, kutaruhusu hali hii ya kujitolea mhanga inapotea bure. Mkutano huo wa Baraza la Usalama walipokuwa unaendelea hapo jana, iliripotiwa kutoka Afghanistan kwamba wapiganaji wa Taliban wamechukua wilaya nyingine ya Imama Sahib katika jimbo la kaskazini la Kunduz baada ya kwisha chukua zaidi ya majimbo 50 tangu mwezi uliopita. Kufuatana na mashahidi, ni kwamba wanajeshi wa Afghanistan wanaacha bunduki zao chini na kuondoka, na kwamba wapiganaji wa Taliban hivi sasa wanadhibiti njia kuu muhimu inayounganisha majimbo matano ya kaskazini na mji mkuu wa Kabul. Katika makala ya afya leo tunazungumzia vifo kwa wanawake wajawazito, e, vifo miongoni mwa wanawake wajawazito hutokea wakati ama baada ya kujifungua. Malengo maendelevu ya mwaka wa elfu mbili na thelathini kifungu cha tatu kinalenga kupunguza vifo vya wajawazito kufikia vifo vya wanawake sabini kwa kila wanawake laki moja wanaojifungua kote duniani. Asilimia 94 ya vifo vya wajawazito vinatokea katika mataifa yanayoendelea huku vifo vya wanawake mia nane na kumi kila siku kutokana na ujauzito vikitokana na sababu zinazoweza kuzuilika amina chombo amepata fursa ya kuzungumza na mkunga mmoja huko mombasa kuhusu sababu ya vipi vifo hivyo vyaweza kuepukika Kenya kama mataifa mengine chini ya jangwa la Sahara bado yanakabiliwa na vifo vya wanawake wajawazito wazito, takwimu za Shirika la Afya Ulimwenguni zikionyesha kuwa kwa kila uzazi salama laki moja wanawake 360 hufariki Kenya kwa mujibu wa wizara ya afya Kenya, kupungua kwa idadi hiyo kutoka vifo 488 hadi 362 kwa kila laki moja kunafuatia juhudi ambazo serikali zimewekeza ikiwemo huduma za kujifungua bila malipo, kampeni ya Beyond Zero, Linda Mama na kuimarisha miundombinu ya afya. Shirika la Afya Ulimwenguni la ashiria kuwa vingi ya vifo vya wajawazito vinazuilika. Je, ni zipi sababu za wajawazito kufariki wakati ama baada ya kujifungua? Asia Sunkari ni muuguzi na mkunga aliyebobea katika afya ya uzazi Mombasa, Kenya. Tutaanza moja ambayo ni muhimu sana, nayo ni mwajuu. Nafikiri sote tunaelewa mwajuu ni nini. Mwajuu kwa haraka upesi, kuelezea dalili zake ni kufura kwa miguu, mwili mzima, mikono, uso, yaani kuongezeka kwa wizani wa mwanamke wakati wa ujauzito. Uh, presha yake mwanamke huwa ni kubwa, yaani uh, shinikizo la damu huwa iko juu zaidi, na haja yake ndogo ikipimwa huwa kuna kitu kinaitwa proteins kwa hivyo hii kwa ujumla ni toxins, ni sumu ambayo inatokea wala haina sababu, na hii inaua mama na mtoto. Aidha, sababu nyingine inayochangia mama kupoteza uhai wakati wa kujifungua ni uchungu wa muda mrefu, prolonged labor. Ndio hiyo sasa, abiria ni yule mtoto, abiria ni mkubwa, barabara ni ndogo. Abiria hawezi kupita barabara ikiwa ndogo, ata struggle ata struggle, labor pains itachukua masaa pengine kumi kumi na tano, kumi na nane, ishirini, ishirini na nne. Hiyo ni siku moja nzima, masaa ishirini na nne. Mtoto yuwachoka, mama yuwachoka. Kwa hivyo prolong leba, amemwona mama aumwa, masaa yamepitisha kiwango, anasikia kusukuma, ye bado amwambia, mwanangu, vivia hii chupa Funga afungwa mpaka leso mdomo na pua ap, ap, yani apunguzwa, yuazibwa ile oksijen pia asipate, na mtoto kule yuwataharaki. Kwa hivyo hii inapasua kizazi, tunakosa mtoto na tunakosa mama. Kuvuja kwa damu kwa wingi, wakati ama baada ya kujifungua, kunachangia changia asilimia 27 nukta moja ya vifo vya kinamama, mama wajawazito kote duniani. Sister Asia alinusurika baada ya kupata tatizo hilo akiwa mja mzito, hii ikitokana na mji wa mtoto kupasuka kwa kimombo, placenta abruption. Japo walipoteza mtoto wake huyo akiwa na uja uzito wa miezi saba, madaktari walifanikiwa kuokoa maisha yake. Mimi nilikimbia kwa wakati mzuri hospitali, daktari akanaambia, hatuna kitu tutakachofanya, maanake mtoto ni miezi saba bado wiki mbili. Uh, ni 50-50 na mi nikakubali, kwa vile mi uh, ni midwife nikakubalia mambo kama haa, manake ilikuwa ni moja kwa moja nipasuliwe na mtoto mwenyewe hajulikani kama hataishi wala hataishi. Nilibembelezwa kama masaa mawili, ikaonekana pengine itastop, nikapelekwa scan, haikustop. Nikawekwa maji ya uchungu na nikazaa, nikazaa, damu ikatoka nyingi sana sana sana, lakini kitoto nacho kika gasp tu kidogo, alafu kika kikaga dunia. Kwa hivyo hii inaitwa placenta abruption. Kitu chingine kinasababisha damu kutoka nyingi ni kupasuka kwa mlango wa mtoto ile cervix. Wakati wa mazazi mlango umepasuka ama umeraruka, pengine abiria alikuwa ni mkubwa. Mkunga huyo ambaye pia anamiliki kliniki ya Sahal hapa Mombasa, inayoshughulikia kina mama waja wazito na afya uzazi, aelezea kuwa nyingi ya sababu alizotaja zinazuilika utamaduni wa kuchelewesha mama anapoonyesha dalili za kujifungua bado ni donda sugu. Anaweza kuwa mwaga maji miezi sita, miezi saba, miezi minane na hajali. Asema ni kawaida. Mswahili atamwambia ni maji ya pepo hayo, hayana neno. Kumbe wajitia infection. Ukisha akisha kupata infection, mama na mtoto moja kwa moja anapata infection. Kwa hivyo tujaribuni sana, tukiwa tuna mwaga maji wakati wa ujauzito hata kama huumwi, maanake wao anakuambia wewe waumwa, ungojea mpaka maji yatoke na maji akitoka kwambia wewe ah, mezi bado, mezi haijafika, kwa nini wenda klinik? Waona mambo kama haya. Sasa hii ni ukosefu wa ilmu. E, pengine wakikosa ile elimu ya ujauzito na elimu ya kiafya, na tutaka tushukuru sana kinya yetu. Uh, nchi yetu sasa tuna kliniki kila mahali. Malengo ya maendeleo endelevu kipengele cha tatu ibara ya kwanza kinaishiria kuwa kufikia mwaka 2030 idadi ya vifo vya wanawake wajawazito inafaa kupungua hadi vifo 72 kwa uzazi salama laki moja kote duniani. Madaktari wanasema hilo linaweza kuafikiwa ikiwa hamasa zitatolewa kwa wingi, kufikishwa kwa huduma za dharura hadi zahanati vijijini na ongezeko la wakunga waliohitimu katika zahanati na hospitali, ili kinamama washughulikiwe kwa wakati. Amina Chombo, VOA Mombasa. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. DRC VOA inasikika vyema kupitia Radio Semuliki Beni, Radio Jambo Isiro, Radio Ituri Bunia, Radio Tumaini Kipese, Radio Life HD Kolowezi, Radio RTR Beni pamoja na Radio RTGL Butembo. Mpenzi na shabiki wa salamu na muziki, kila Jumapili ungana na watangazaji wetu wakiperusha salamu zako zikiambatana na burudani safi ya muziki. Ni wasaa mzuri wa kutuma salamu zako kwa ndugu, jamaa na marafiki, na wao pia watakukumbuka kupitia hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Maafisa nchini Ethiopia walihesabu kura siku ya Jumanne baada ya uchaguzi wa bunge kuelezewa kuwa ni upigaji kura wa kwanza wa uhuru katika historia ya nchi hiyo, lakini iliyogubikwa na mgomo wa upinzani, vita na ripoti za ukiukwaji wa haki katika baadhi ya maeneo. Waziri Mkuu Abi Ahmed anatumai uchaguzi wa kitaifa na wakanda utaonyesha mafanikio ya mageuzi ya kidemokrasia aliyozindua baada ya kuteuliwa na muungano na utawala mnao mwaka 2018. Kiongozi wa zamani wa waso Ivory Coast na waziri mkuu Guiliami Soro akiwa uhamishoni amehukumiwa kifungo cha maisha jela Jumatano kwa kula njama ya kupindua serikali mwishoni mwa mwaka 2019. Soro mwenye umri wa miaka 49 alihukumiwa bila ya, ya kuwapa mahakamani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Berlin kwa mazungumzo hii leo Jumatano na viongozi wa Ujerumani na kushiriki katika mkutano kuhusu mustakabali wa kisiasa wa Libya. Ujerumani na Umoja wa Mataifa wanaandaa mkutano wa Berlin wakitafuta kuimarisha juhudi za hapo awali za kusitisha mapigano nchini Libya kuunga mkono serikali thabiti. Ongezeko la mashambulio ya bunduki katika miji mikubwa ya Marekani hasa wakati wa majira ya joto limesababisha utawala wa rais Joe Biden kuchukua hatua za kujaribu kuleta mageuzi kwenye mfumo wa sheria za jinai na kupunguza ghasia hizo. Biden anatarajiwa kutangaza mfululizo wa maagizo ya kiutendaji yenye lengo la kupunguza uhalifu wa kutumia nguvu atakapolihutubia le bunge leo Jumatano la siri, na anatarajiwa kurudia wito wake kwa bunge kupitisha sheria kudhibiti bunduki. Takriban watu watatu wameuawa na wengine zaidi ya kumi wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea Lahore, Pakistan, nje ya nyumba ya Hafiz Muhammad Said, mtu aliyehusishwa na mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane katika jiji la india la mumbai ambayo aliuwa zaidi ya watu 170 matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa abdu shakur abud mwelekezi wetu aida isa naitwa patrick ndwimana hewani nimeshirikiana sunday shomari kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema