Hii eh, eh, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na, na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi, na 178 na Mombasa, 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema Ijumaa aina mpya ya virusi vya korona iliyopewa jina la Delta imegundulika katika nchi angalau themanini na tano na ndiyo aina ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi kuliko aina zote zilizogunduliwa hadi hivi sasa, na anasema vinasambaa haraka miongoni mwa watu wasiopata chanjo. Pia alisema wakati baadhi ya nchi zinalegeza masharti ya afya ya umma na hatua nyingine za kijamii, tunaanza kushuhudia ongezeko la maambukizi kote duniani. Wakati huo, maafisa wa afya wanasema aina mpya nyingine za virusi kutokana na delta iliyogunduliwa kwanza India imejitokeza katika baadhi ya nchi ikiwemo India, Marekani na Uingereza. Aina hii mpya imepewa jina lisilo rasmi Delta Plus. Maafisa wa afya wanaogopa Delta Plus inaweza kuwa na madhara zaidi kuliko Delta, ambayo pia ni aina mpya ya virusi. Wanasayansi wanaanza kufanya utafiti kuhusu aina hii mpya ya virusi. Gazeti la New York Times la Marekani lina ripoti mapema leo kwamba ripoti ya mhandisi wa majengo ya miaka mitatu iliyopita juu ya jengo lenye ghorofa kumi na tatu lenye makazi ya kuishi katika jimbo la Florida, kusini mwa Marekani, ambalo lilianguka Alhamis, ilieleza kwamba misingi yake ilikuwa na kasoro pamoja na uharibifu mkubwa. Zaidi ya hayo, mhandisi aliona nyufa na sehemu za kuta zinabomoka, nguzo zisizo imara kwenye sehemu za kuegeshea magari zilizopo chini ya jengo, kulingana na gazeti hilo The Times ilisema kwamba ripoti hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya kutayarisha ukarabati wa mamilioni ya dola ambao ulipangwa kuanza hivi karibuni. Gazeti hilo lilisema maafisa wa manispaa walitoa ripoti ya mhandisi mwishoni mwa Ijumaa. Ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na nane haikutoa ushahidi wowote kwamba jengo hilo lilikuwa karibu kuanguka, lakini ilisema uharibifu mwingi kwenye maeneo muhimu unahitaji kutengenezwa kwa wakati. Gazeti la Washington Post la Marekani, ikitoa mfano wa utafiti uliofanywa mwaka jana, iliripoti kuwa jengo hilo lilijengwa kwenye ardhi yenye unyevunyevu au maji kwenye ukingo wa kisiwa ambacho kinaunda eneo la Miami Beach na limekuwa likititia tangu miaka elfu moja mia tisa na tisini. Haijulikani bado ikiwa sababu hizo zilichangia tukio hilo kutokea. Umoja wa Mataifa unasema wanajeshi kumi na wawili wa Ujerumani na mwanajeshi wa Ubelgiji anayehudumu katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali walijeruhiwa Ijumaa katika shambulizi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Ofisi ya UN huko Mali hapo awali ilisema kuwa walinda amani kumi na watano walijeruhiwa wakati kambi ya kufanya kazi kwa muda katika mkoa wa Gao iliposhambuliwa kwa bomu lililowekwa ndani ya gari. Baadaye ilisahihisha idadi hiyo. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani, Annegret Kramp Karrenbauer, alisema wanajeshi watatu walijeruhiwa vibaya. Aliwaambia waandishi wa habari mjini Bonn, Ujerumani, kwamba wanajeshi wawili walikuwa katika hali nzuri, wakati mwanajeshi watatu alikuwa bado anafanyiwa upasuaji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wachunguzi wanatafuta chanzo kilichopelekea shambulizi katika mji wa Wurzburg nchini Ujerumani, ambapo mtu mmoja aliyekuwa na kisu aliwaua watu watatu na kuwajeruhi wengine wapatao watano. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na minne ni raia wa Somalia, alipigwa risasi na polisi na alikamatwa baada ya shambulizi la Ijumaa mchana katika eneo la katikati mwa jiji. Polisi walisema maisha ya mshukiwa hayakuwa hatarini. Afisa mkuu wa usalama wa Bavaria Joachim Herman alisema mshukiwa huyo alikuwa anajulikana na polisi na alikuwa amelazwa katika kitengo cha wagonjwa wa akili siku chache kabla ya tukio. Maafisa wa afya nchini Afghanistan wamethibitisha Jumamosi kwamba kuwa aina mpya ya virusi vya korona vya delta vilivyogundulika kwanza India vinasababisha ongezeko la wagonjwa wa covid-19 na vifo katika nchi hiyo inayokumbwa na vita. Waziri wa afya ya umma nchini humo Wahid Majruh aliwaambia waandishi wa habari mjini Kabul kwamba kati ya sampuli kumi na tisa zilizofanyiwa uchunguzi katika maabara ya kitaifa siku moja kabla, takriban asilimia sitini ya waliopimwa walikuwa na aina ya virusi hivyo vya delta na wengine walikuwa na aina ya virusi vya Uingereza. Waziri alisisitiza tatizo hili lilihitaji taifa la Afghanistan lizingatie mwongozo wa usalama ili kusaidia kudhibiti kusambaa kwa aina ya virusi vya delta ambavyo vinaambukiza zaidi na vinadhibitiwa na chanjo zilizopo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Karibu msikilizaji wetu wa Sauti ya Amerika kwenye mjadala kwenye mjadala wa Live Talk. Uh, kama nilivyodokeza hapo awali Leo tunazungumzia suala la utekaji nyara nchini Kenya ambao unaonekana kukithiri. Darzeni ya watu wametekwa nyara na wengine kuuawa katika mwezi huu wa Juni kulingana na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya. Inaarifiwa kuwa idadi kubwa ya wanaotekwa nyara ni wanawake. Ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivyo? Idara za usalama za Kenya zinafanya nini kuwakamata wahusika na kukomesha uhalifu huo? Hayo ndiyo masuala tutamulika na washiriki wetu kwenye mjadala huu uh, washiriki ambao ni Bi Salma Hemedi, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu Haki Africa. Bi Salma Hemedi, karibu katika Live Talk. Naam, uh, tunaye pia kwenye laini ya simu George Msamali. Uh, huyu ni mchambuzi wa maswala ya usalama. Uh, karibu George Msamali. Anashukuru kwa kipindi. Tunaendelea kumtafuta mshiriki wa tatu ambaye ni Edwin, uh, Edwin Kiama uh, atakapopatikana yetu amkaribisha kwenye uh, mjadala wetu wa Live Talk uh, basi tukianza moja kwa moja uh, kuzungumzia uh, kuhusu mada yetu ya leo kwenye kipindi hiki, nianze nawe Salma Hamedi. Umesikia kwenye kidike, kidokezo, nimesema kwamba uh, mashirika ya kutetea haki za binadamu yameelezea kwamba uh, darzeni ya watu wametekwa nyara katika mwezi huu wa Juni na wengine wameuawa. Uh, unaweza kuthibitisha uh, ripoti hii, na labda katika uchunguzi wenu ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivi, uh, kupoteza watu na kuwaua eh, Hello. Nakusikia? ya yeah. So, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu eh, hatujajua kwa kina ni nani mwenye kutenda maovu kama haya eh, kwa sababu eh, pindi ya haya maovu yanapotokea, kila mmoja huwa ana taswira yake ambayo anaweza kutuelezea kwa yale waloweza kuyaona. Kwa mfano kuna mida ambayo mtu anapouliwa utasikia kuwa walikuja kujitambulisha kama maafisa wa upelelezaji. Wengine nao husema wamevaa nguo za um, za kipolisi. Wengine watakuambia wamevaa nguo za kiraia. Kwa hivyo haijakuwa yakini kuweza eh, kutambua haswa mwenye kutenda maovu kama haya ni nani. Vile vile kwa wenye kupotea pia ni jambo ambalo hivi sasa linatuweka katika hali ya tashwishi, kwa sababu huwa hatufahamu kwa kina ni yupi aliyemteka nyara ama kwa lengo lipi, kwa sababu pindi wanapotezwa huwa ni vigumu kuwapata tena. Ok, asante George Musamali. Uh, wewe ni mtaalamu wa masuala ya usalama, bila shaka uh, unalifuatilia sana Uh, suala hili la watu kupotea na kutekwa nyara sijui, katika upekuzi upekuzi wako, unayo taarifa yoyote au dukuduku, hujua ni akina nani wanajihusisha na vitendo hivi? Kwa kweli uhalifu ambao tunashuhudia hivi sasa wa utekaji nyara umekuja na sura mbili tofauti. Manake hapo awali kulikuwa kuna tuhuma ya kwamba maafisa wa vitengo vya usalama wanahusika hasa wakati kulikuwako vita dhidi ya kikundi cha Alshabab vilikuwa vimeshika moto na ikawa kwamba uh, tetezi ni kwamba wengi wa ambao walikuwa wanakamatwa na kupotezwa ni watu ambao walikuwa wanashukiwa kwamba ni washiriki wakubwa wa hiki wa kikundi cha Alshabab. Na hivi karibuni tumekuja kupata kwamba kuna utekaji nyara ambao tunashuhudia, ambapo ni wakialifu, ni kosa la jinai, maanake wengi ambao wanatekwa nyara unapata kwamba familia zao huulizwa kutoa ile tunaita ransom kwa Kiingereza, na ikiwa kwamba hawatatoa, basi wangi huangamizwa na kupotea kabisa. Na hali kadhalika, kwa kipindi kifupi ambacho miezi miwili mitatu, ambayo tumekuwa tukifuatilia hivi sasa, unapata kwamba watoto wa umri wa miaka kumi na tano kurudi chini, hasa katika mitaa ya mabanda, pia wamekuwa wakipotea na familia zao zimetoa malalamishi kwa vitengo vya usalama kwamba mtoto alitoka nje kwenda kucheza, na mpaka hivi sasa imepita majuma mawili matatu, hatujamwona tena. Kwa hivyo unapata kwamba ni sura mpya ya kihalifu ambayo inatokea, na hali kadhalika, kuna zile tuma ambazo tulikuwa tunazungumzia hapo awali, ambapo wengi ambao walikuwa wanakisiwa kuwa ni washiriki wa kikundi cha Al-Shabab walikuwa wanakamatwa na watu ambao, wananchi ama familia ilikuwa inasema wanajitambulisha kama maafisa wa polisi, kama vile mwenzangu alivyosema hapo awali na kisha wao hutokomea, hawafunguliwi mashtaka na mpaka hivi sasa wengi hawajulikani walipo, na wengine ambao wamepatikana kwamba mili yao hupatikana katika hifadhi za maiti mbalimbali mbali, uh, jijini Nairobi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lafaa lifanyiwe uchunguzi kwa kina, ili tuweze kufahamu uhalifu huu unatekelezwa na nani, hasa kwa washukiwa ambao wanakisiwa kuwa ni wanamgambo wa alshabab, uh, wale ambao wengine ni watu wazima ambao wanakamatwa na ile ransom kuitishwa na hivi sasa tunapata kwamba watoto wachanga wanachukuliwa na ha hakuna ransom yoyote ambayo inaitishwa, na hakuna mwelekeo wote hawa watoto hupelekwa wapi. Kwa hivyo tunakisia kwamba kuna ule wizi, uhalifu ambao tunaita human trafficking ambao sasa umeanza kutekelezwa ndani ya taifa la Kenya na unakita mizizi kwa polepole pole. Je, uhalifu huu ni kitu kipya hapo Kenya au vitendo hivi viliwahi kutokea katika miaka ya nyuma? Kwa kweli ni kwamba vitendo vya kupotea kwa watu ambao wanashukiwa kuwa ni wahusika wa wanamga wanamgambo wa Al-Shabab ni jambo ambalo lilitokea hapo awali na hasa miaka ya ishirini na ishirini kumi na kumi kumi na moja kumi na mbili, na hivi karibuni uhalifu umeongezeka baada ya hili tukio la Covid, ambapo watu wengi sasa wanatekwa nyara kwa minajili ya kuitishwa ile ransom na unapata kwamba familia ambazo ziko zi, zina uwezo wa kulipa ile ransom huwa zinalipa na, wa, na, na, na, na wale wale wahusika wanaachiliwa huru. Lakini hili ambalo linazungumzia la watoto ni jambo ambalo linalijitokeza hivi sasa, na kwa mtizamo wetu, kwa upekuzi wetu, tunaona ya kwamba kuna kikundi ambacho ama, ambacho hivi sasa kinahusika na ile kuwahamisha watoto kutoka taifa la Kenya na kuwapeleka mataifa ma, ma, ma, ma ya ng'ambo ambapo wanatumika kama wale slaves. Kwa hivyo uh, kitendo kipya ni kuwateka nyara watoto na kuwapoteza uh, lakini uh, vitendo vya kuwateka watu na kuomba ransom, kama unavyosema hii fidia, ni jambo ambalo lilikuwa linafanyika hapo awali, ni jambo limefanyika kwa muda uh, kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitano sita, hivi sasa, na la kustaajabisha ni kwamba mpaka hivi sasa Uh, vyombo vya dola havijawahi toa ripoti kamili hasa ni nani ambao wanahusika na vitendo hivi, ingawa kwa mara mbili tatu tumeona kwamba uh, maafisa wa upelelezi wa makosa ya jinai wamewahi kufanya uchunguzi na kuwakamata watu na kuwafungulia mashtaka na kuwanusuru wale waathiriwa wa utekaji nyara huo. Lakini bado ni tatizo ambalo linaendelea na tusipochukua hatua za dharura dharu, dharu, dharu, dharu, kuweza kukabiliana nalo na basi hili litakuja kuwa tatizo kubwa sana kwa taifa la Kenya. Naam. Uh, unasema kwamba upande wa upande wa idara za usalama uh, kuna ukimya je, uh, uh, uh, mnatafsiri mna, mna, mna gani kuhusu ukimya huu wa idara za, za usalama. Hatujui kwamba hatuwezi sema kwamba ukimya uh, wao unasababishwa na kitu fulani. Lakini swali ambalo sisi kama wananchi tunajiuliza ni vipi ya kwamba matukio kama haya yanaweza tokea na tusiwe na ripoti rasmi kutoka kwa serikali kutueleza ni hatua gani ambazo zinachukuliwa na vyombo vya dola kuweza kuzuia uhalifu ambao tunauona unatekelezwa hivi sasa. Maanake hivi karibuni kuna rafiki yangu mkubwa ambaye anaitwa Mbijiwe pia ameweza kupotea kuanzia tarehe kumi na mbili na mpaka hivi sasa hatuna habari yoyote kuhusiana na yeye alipo, na vyombo vya dola havijazungumza moja kwa moja kuhusiana na tukio hilo, na huyu si wa kwanza kupotea. Maanake kuna visa vingine vya hapo awali ambavyo vimetokea na kimya kimetoka katika vyombo vya dola. Kwa hivyo hii inatupa tashwishi na pia inatupa wasiwasi, maanake hatujui mwelekeo ni upi hivi sasa kutoka kwa vitengo vya usalama vya taifa la, la Kenya. Uh, bi Salma Hamedi uh, George Msamali anasema kuna ukimya kabisa upande wa uh, vyombo vya usalama. Sijui nyie ambaye mnafuatilia kwa karibu uh, uh, vitendo hivi vya kupoteza watu au wa kuwateka nyara, je, kuna ushirika wowote mmekwisha wasilisha uh, uh, malalamiko upande wa idara za usalama ili ziweze kushughulikia jambo hili? nam nakusikia. Yeah. Yeah, nakusikia. Nasema uh, naungana na, na, na, na rafiki yangu yale aliyoelezea kwa sababu ni taakidi ama ni, ni, ni wazi kabisa kwamba hivi visa uh, vya watu kupotea kiholela uh, havijakuwa vikichukuliwa manani sana na serikali ama idara ya usalama kwa sababu tunajua kwamba hawa watu wanapoteka nyara, ni lazima huwa kuna venye wana, wanaipanga hii ni mission, wanafata hawa watu mpaka wawapate. Ni wazi kuwa kuna vile wanavyowasiliana na simu. Kwa hivyo ikiwa wanaweza kutrace ama kumfata mtu ambaye wanamshuku kuwa ni gaidi ama ni Alshabab na wakaweza kujua alipo kwa kutumia eh, vyombo vya dola, mbona wasiweze kuwashika hawa wateka nyara? Vilevile pia tunapokuwa tumepoteza mpendwa ama mtu yoyote katika jamii eh, tunapotoa katika vyombo vya habari, hauoni wakilichukulia maanani ili kuhakikisha wanawafuata wale washukiwa na kuwa, na kuwatia korokoroni. Lakini iwapo wao eh, wanashuku kuwa gaidi eh, amekuwa akifanya ugaidi mahali fulani ama nini, huwa ni wepesi wacha kuwashika, kuwatoa uhai, ambayo ni kinyume na katiba. So mimi ninavyosema ni kwamba kweli kuna utepetevu kweli wamekuwa wakizembea n uzembeaji unakuja kwa nini, lakini tunajua kuwa iwapo wanataka kukomesha haya mambo, haliwashindi wala si kazi ngumu kwao kuweza kujua hawa wenye kuteka ni kina nani na wanatumwa na lengo lao ni lipi? Asante Bi Salma Hemed na Georgi Msamali, kama nilivyosema hapo, na wasikilizaji <laughs> wao pia uh, wamechangia. Kuna wale ambao wamechangia kwenye Facebook. Eh, ni mwombe tu mwenzangu Sunday Shomari aweze uh, kutusomea baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Ah, uh, sana, sana Patrick Ndwimana, uh, basi tukiangalia kwenye mtandao wetu wa Facebook maoni ni mengi kweli kweli, lakini basi nianze naye hapa. Huyu Davis Ferdinand Chakunogela akiwa uh, Arusha, Tanzania anasema, baada ya vitendo hivi vya kulaumiwa ni wanamgambo wa Alshababu na vitendo vya koma, ni serikali ya Kenya kwa makini na kuimarisha zaidi usalama ambao mpaka sasa haujaimarika. Naye Amon Bizulu wa Biharamulo anasema kuna haja ya serikali ya Kenya kukemea vikali vitendo vya kiovu vya utekaji, kwani vinaleta hofu kwa wananchi. Nikitoka huko huku, anakutana naye Ferdinand Wezo Mlkin kutoka mji wa Baraka, anasema huko DRC mashariki, eh, kusini mwa Kongo. Serikali anasema ifuatilie swala hilo, kwani sio jambo la kawaida. Serikali ya Kenya iwe macho. Basi hao ni baadhi ya waliotoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nirudi kwako Patrick Ndwimana studio. Asante sana Sande Shomari. Uh, vile vile, uh, naambiwa kwamba kuna msikilizaji ambaye iko kwenye ilani ya, ilani ya simu naye anataka kuchangia. Uh, karibu msikilizaji, uh, ujitambulishe na utoe mchango wako. bila shaka mimi ni Choa eh, Ayora kutoka Taribo, Kenya. Nataka niseme hivi eh, E, ili ni neno ambalo linatakana kuchukuliwa kwa kutoka ndani ya mioyo yetu, kwa sababu wakati inafika, e, idara ile inatakana kushughulikia haya maneno, kunapotokea maneno kama haya ambayo sio maneno mazuri inatekana tujulishe kutoka kwa roho zetu. Che, ingekuwa ni mutu katika jamii yako, ingekuwa ni dada yako, ingekuwa ni mama yako ama ndugu yako wenye mmezaliwa na yeye, ungechukulia ungechukulia ake. Mbona ikifika katika wizara ama idara ile ya ujazuzi yenye inatekana isaidie haya maneno ili yaweze kujulikana vema, ikifika pale inakuwa na doa inatokana hapa, kweli kabisa, tuchukue kiu binadamu eh, tuchukue haya maneno kutoka kwa roho zetu, ndio tuweze kusuruhisha haya maneno. Inatokana idara w... ya uchazuzi iweze kuchukua hatua mara moja, iweze kuchukua kwa, kwa... kwa sababu imekuwa ni kama changamoto, imekuwa ni kama kitu ambacho kimekuwa ni donda ndugu, wenye watu wanapoendelea <tabu frustrating> kupotea kutoka kwa jamii na bila chochote eh, kuweza kuchukuliwa hatua yoyote kweli. Mkenya ama mwananchi huyu wa chini anaendelea kuwa na maswali che nauliza, serikali yetu inatetana ichukua hatua gani ndio tuweze kupata tiba kamili, aya maneno ya kuweza kuchukuliwa hao watu iweze kukomeshwa. Ni swali langu kama Mkenya kutoka chini. Shukrani sana Josphat kutoka huko Turbo, Kenya. Tunakushukuru sana kwa mchango wako. Uh, tumempata Edwin Kiyama. Uh, Edwin, uh, ulikuwa umekosekana. Karibu kwenye live talk. Uh, asante sana. Poleni sana. Uh, nilikuwa natoka town kwa sababu ya hii kafyu. Uh, na nilikuwa mahali ambapo kulikuwa na kelele, singeweza kuchukua simu. Haya, uko na wenzako, uh, Salma Hemedi, uh, Haki Afrika na George Musamali, uh, Security analyst, mchambuzi wa masuala ya usalama. Uh, basi nikuulize, uh, Bwana Edwin, uh, nilivyoambiwa kwamba wewe ni mwanaharakati, lakini vilevile uliwahi kuteka kutekwa nyara uh, hapo miaka ya nyuma, ni ukweli? uh, ilikuwa mwaka uliopita ambapo nilitekwa nyara na na maafisa wa, wa serikali ama Mas... wale wanaitwa DCI, yani watu wa ujasusi watu wa ujasusi ambao ni eh, Criminal Director, Directorate of Criminal Investigations walikuja kwangu, wakavunja nyu mlango, wakaingia kwa nyumba yangu, wakajichukua kwa, kwa mabavu, wakajiteka nyara, lakini bahati niati nilikuwa niliweza kuenda kwa mtandao Facebook live kwa, kwa, kwa hivyo nika- nikarecord nika kila kitu na ikaenda viral. Na ulishikiliwa kwa muda gani? Siku mzima siku nzima, yes, siku nzima. Na ulipowauliza walikuambia kwa nini wamefanya kitendo hicho? Hata hata e, wakati walijaribu kunipeleka kotini, alafu idara ya uh, ma, ya, ya mashtaka ikakataa kunishtaki ku, sa hiyo ndio nilijua ku, uh, kuwa kulikuwa na malalamishi, lakini hata hao malalamishi haikuwa haiku kuwahi ya, sikuwahi eh, jua ni gani lakini kulikuwa na mlalamishi ambaye hatukuwa tunajua ni nani na, mm -hmm. Ndio mkuu um, wa mahakama akasema hawezi nishtaki. Yaani hukujua kwa nini ume-, ume una, unashukiwa nini? Tuhuma dhidi yako ni zipi? Ulipelekwa tu hivyo kiholeo? Tangu, tangu leo sijawahi jua. Na ulifungua mm -hmm. kesi mahakamani kuwashtaki waliofanya hivyo? tuko katika hiyo mikakati eh, ya kuwashtaki na mashirika fulani. Ok, uh, asante uh, George Msamali, umegusia suala la mwenzako mwenda Bijiwe. Kufikia sasa hakuna taarifa uh, yoyote kumuhusu uh, vipi uh, upande wenu, mnafanya nini kuhakikisha taarifa zitolewe kuhusu hatima yake? Halo. Halo, George Musamali. George Musamali unanisikia? Nakusikia vizuri sana Patrick. Okay, nilikuwa nimekuuliza uh, uligusia swala la mwenzako Mwenda Bijiwe, kufikia sasa ametoweka na haijulikani alipo. Nilikuwa nauliza mnafanya nini kuhakikisha uh, vyombo husika wanatoa taarifa kuhusu alipo uh, Mbijiwe. Tunajaribu kuwasiliana na vyombo vya dola uh, husika hasa kitengo cha upelelezi wa makosa ya jinai, na wao wametueleza wameweka juhudi, lakini masuali ambayo tunauliza ni kadha wakadha. Maanake kumbuka ya kwamba lile gari alikuwa ameliabiri yeye lilipatikana na lilikuwa limeporwa, na mwenyewe alipoliendea, maanake alikuwa meli, amefanya ile inaitwa hiring. Mwenyewe alipoliendea lile gari, aliwahi kupewa lile gari na kuondoka nalo, na kwa kawaida ni kwamba gari kama hilo huwa linawekwa katika uh, uh, uh, chini poli ya polisi manake hiyo ni ile tunaita scene of crime, ambapo kuna habari ambazo zinaweza patikana ikifanyiwa zile forensics. Kuna habari zinaweza patikana ni nani walikuwa pale na waweze kusaidia katika uh, katika uchunguzi ili kuweza kutambua uh, bwana Mbijiwe mpaka hivi sasa yuko wapi manake hatuna habari kamili kwamba yuko hai ama ameshaaga dunia. Na hili ndio jambo ambalo linatupa sisi uh, wasiwasi. Na hatuwezi sema kabisa kabisa, kabisa kwamba vyombo vya dola havijaweka juhudi, maanake kulingana na habari ambazo wanazitoa wao, wanatumia mbinu za kuweza kutafuta mawasiliano yake ya mwisho yalikuwa na kina nani. Mm -hmm. Wanawahoji watu kadha wa kadha ambao walikuwa naye, mara dakika za mwisho za mwisho Mdew. Na ni tuwe tuna subira tuwape muda tuone ni habari gani ama ripoti gani ambayo watawasilisha kwa kwa umma. Kwa hivyo hatuwezi hmm. ilizungumzia sahizi, maanake bado liko chini ya uchunguzi. Naam, ni kushukuru sana Salma Hamedi. Live Talk uh, inaelekea ukingoni. Uh, ni washukuru uh, George Msamali kwa mchango wako. Ni kushukuru pia uh, bwana Edwin Kiama kwa mchango wako ni washukuru pia wasikilizaji wote waliochangia, uh, kutoa mchango wao kwenye mjadala wetu wa Live Talk leo. Nimshukuru pia msimamizi wa matangazo Abdushakur Abud, mwelekezi wetu Aida Issa. Kwa niaba ya Sunday Shomari, Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na wikendi njema. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema Ijumaa aina mpya ya virusi vya korona iliyopewa jina la Delta imegundulika katika nchi angalau 85 na ndiyo aina ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi kuliko aina zote zilizogunduliwa hadi hivi sasa. Gazeti la New York Times la Marekani lina ripoti mapema leo kwamba ripoti ya mhandisi wa majengo ya miaka mitatu iliyopita juu ya jengo lenye ghorofa kumi na tatu lenye makazi ya kuishi katika jimbo la Florida kusini mwa Marekani ambalo lilianguka Alhamis ilieleza kwamba misingi yake ilikuwa na kasoro pamoja na uharibifu mkubwa. Umoja wa Mataifa unasema wanajeshi kumi na wawili wa Ujerumani na mwanajeshi wa Ubelgiji anayehudumu katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali walijeruhiwa Ijumaa katika shambulizi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Wachunguzi wanatafuta chanzo kilichopelekea shambulizi katika mji wa Wurzburg nchini Ujerumani, ambapo mtu mmoja aliyekuwa na kisu aliwaua watu watatu na kuwajeruhi wengine wapatao watano. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington DC. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana Nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.