Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, e, tunaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Libya wakati ambapo imetangazwa kwamba Desemba 24 uchaguzi mkuu utafanyika katika taifa ambalo limepitia vita vya wenyewe kwa wenyewe toka alipoondoliwa kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Muammar Gaddafi, eh, hali ambayo imesababisha taifa hilo kuingia katika mgogoro mkubwa kabisa eh, wa kisiasa na kushuhudia majeshi kutoka mataifa ya nje eh, na yale ya mamluki yakiingia katika kutekeleza eh, eh, baadhi ya masuala kutoka kwa pande ambazo zinahasimiana. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tutaangazia hali ya virusi vya COVID kumi na tisa nchini Uganda, ambapo hivi sasa taifa hilo la Afrika Mashariki linashuhudia kuongezeka kwa mlipuko huo na hatua ambayo e, licha ya kufungwa kwa shughuli mbalimbali nchini humo kwa siku 46, a, serikali imetangaza a, siku ya kesho kuwa mapumziko na maombi, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni. Ninaikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Libya, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dbeibeh wamekutana na kufanya mazungumzo hii leo jijini Berlin, E, mji mkuu wa Ujerumani kwenye mkutano wa kimataifa ambao unakusudia kuunga mkono serikali ya mpito ya Libya ya kudumu na iliyothabiti. Mkutano huo ambao umeandaliwa na Ujerumani na Umoja wa Mataifa unawashirikisha maafisa kutoka nchi kumi na saba na ulidhihirisha kuunga mkono uchaguzi wa kitaifa wa Libya ambao umepangwa kufanyika tarehe ishirini na nne ya mwezi Desemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Afisa wa ngazi ya juu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani e, siku ya Jumatano hapo jana aliwaambia wanahabari kwamba, e, uchaguzi ni muhimu sana na sio tu kwa kuhalalisha serikali ya Libya muda mrefu, lakini pia kufikia lengo la kuomba wapiganaji wote wa kigeni kuondoka nchini Libya. Taarifa rasmi ya wanaoshiriki mkutano huo ilieleza kwamba majeshi yote ya kigeni na mamluki wanatakiwa kuondoka nchini Libya bila kuchelewa, lakini Uturuki ilijizuia kutoa msimamo wake. Kumbuka, Uturuki ni moja kati ya mataifa ambayo yameingiza ya ya, majeshi yake nchini humo katika kufanikisha ama kuangazia kile ambacho kinaendelea katika upande mmoja wa pande mbili zinazohasimiana nchini humo katika mkutano ya, wa leo wa ya, waziri mkuu wa Libya Hamid Ebabey na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ambao ulihufanya baada ya mkutano wa kimataifa na kuzungumzia mustakabali wa taifa lake na kuahidi kwamba uh, Desemba 24 uchaguzi wa Libya Uh, lazima ufanyike, lakini vilevile walikubaliana kuheshimu, eh, vikwazo vya silaha kwa wale mataifa yote ama wajumbe wote waliofika katika mkutano huo na kufanikisha pande mbili za Libya eh, kwamba zinazohasimiana kufikia makubaliano na kusimamisha mapigano. Kutokana na hayo yote, kwanza nimezungumza na mwandishi wetu ambaye yuko Cairo nchini Misri eh, Shafi Mbinda, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Shafi, hebu tueleze kinaga ubaga eh, nini hivi sasa kinaendelea nchini Libya eh, kabla hatujaangazia huu mkutano wa leo wa waziri mkuu wa Libya na waziri wa mambo ya nje wa Marekani jijini Berlin. Nini hasa kipo kinaendelea hapo uh, Libya? Hili hali ya Libya hivi sasa ni kwamba bado kuna mvutano kuhusu masuala ya mpaka ambapo jeshi la kitaifa la Libya chini ya Jenerali Khalifa Haftar limefunga ule mpaka na Algeria na nchi ya Algeria. Wakati huo huo, kinachoendelea upande wa pili njia ya Sahel imefunguliwa chini ya uongozi wa waziri mkuu uh, Hamidi Baiba. Kwa hivyo kuna mvutano kidogo. Jeshi linasema kwamba linapinga hatua hiyo ya kufunguliwa njia hiyo, na raia wa upande huo wanafurahia njia ambayo inakuunganisha mpaka Misrata. Kwa hivyo ndani ya Libya kuna mvutano huo wa pande mbili lakini wakati huo huo kinachoendelea kwa upande mwingine wa tatu ni vikao vya kijeshi chini ya kamati ya kijeshi ya tano, jumuisha tano, vikijaribu kuleta suluhu na amani. Na kingine hasa kimeonekana hapa, kimeonekana ni wanajeshi ama wapiganaji wa kigeni wanaitwa mamluki, wakianza safari kuondoka katika ardhi ya Libya, kwa sababu kinachoendelea mpaka muda huu ni kujaribu kuitoharisha ama kuisafisha Libya waondosha wapiganaji mbalimbali kutoka mataifa ya kigeni ambao waliopo katika ardhi za Libya. Kwa hivyo kuna mchakato huo wa kuwaondosha wapiganaji wa kigeni huku mkutano baina ya jeshi na serikali kwa wakati mmoja. Vipi kwa upande wa mapigano na kwa upande wa hali ya kisiasa na utulivu kuelekea kufanyika uchaguzi? Maanake waziri mkuu ameahidi kwamba uchaguzi utafanyika mwezi Desemba, ni kweli, tarehe ishirini na nne lakini tarehe ishirini na nne mwezi Disemba, lakini bado e, kuna changamoto ambazo wanatakiwa walikabili ama wafanikiwe kuzivuka ili uchaguzi ufanyike kwa amani, na changamoto hiyo kubwa ni hili suala la kuwaondosha wapiganaji mamluki, ambapo wapo upande wa Uturuki na wapo upande wa mataifa mengine pia. Hii ni changamoto ambayo inatazamiwa kuwa ni ngumu zaidi kufikia huo wakati wa uchaguzi mwezi Disemba, lakini kwa mujibu ya yale ambayo yamejiri kwenye mkutano wa Berlin wa pili ni kwamba watahakikisha wanaoondosha hawa wapiganaji mamluki ama wapiganaji wa kigeni katika ardhi za Libya. Uchaguzi unangojiwa kwa hamu sana na kumekuwepo na ushawishi mkubwa. Hali ya kisiasa bado haijawa imetulia sana, kwa sababu mawasiliano hayajawa mazuri baina ya serikali na upande wa jeshi la Khalifa Haftar kwa kile ambacho uh, uh, kinaelezwa ama ripoti zinaelezwa humo ndani uh, kwa utulivu umerejea kwa asilimia mia moja? Hapana, utulivu kwa asilimia mia moja, bado kabisa, bado kwa sababu kumekuwepo na, na, na, na, na, na, na, na, na mapigano ama mashambulizi hapa na pale katika baadhi ya maeneo, hasa kwa mfano hilo eneo ambalo limefungwa juzi, ambalo lina mpaka, lina vivuko vitatu baina ya Libya na Algeria. Kumekuwepo na mashambulizi hapa na pale, kuna makundi ya wapiganaji nadaiwa, kuna makundi ya magaidi kutoka katika milima ya Huruji. Bado huko hali si salama, na hata wakazi katika maeneo hayo wamepewa tahadhari na mida maalum ya kutembea, vinginevyo watakuwa katika hali isiyo salama. Kwa hivyo kuna baadhi ya maeneo usalama tuwezi kusema ni asilimia mia moja, usalama bado, lakini maeneo ambayo yana utulivu na watu wakiendelea na shughuli zao kiasi, wana, wanakuwa na matumaini mazuri maeneo ya Tripoli yenyewe na hasa Benghazi katika baadhi ya maeneo, kwa hivyo tulivyo bado hivi i asilimia mia moja. Asante sana Shafi Mbinda kwa kutueleza hayo yote, kutoka katika mji mkuu wa Misri Cairo. Kile ambacho uh, nimetaka kujua kutoka kwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa barani Afrika Majid Mjengwa Je, nafasi hivi sasa ya Marekani uh, ni ipi katika kufanikisha kwamba Libya inakwenda katika uchaguzi ulio huru na wa haki, uchaguzi utakaofanikisha kuleta serikali uh, ya taifa hilo ambalo limekuwa likipitia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Majid. Shukran sana, eh, Idi Ligongo. Eh, ni hatua eh, fupi zilizoanza kuonyesha matumaini katika katika Libya ni eh, kweli eh, Abdul Hamid eh, baba anaitwa huyu eh, jina gumu kidogo, ni ni waziri mkuu wa, wa muda eh, alichaguliwa, mwezi, alichaguliwa mwezi Februari eh, ilikuwa ni pia kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa ili eh, aipitishe eh, Libya kwenye kipindi cha mpito. Uh, na kumekuwa na utulivu tangu yeye a-achukue nafasi hiyo ya kuwapitisha Walibya kwenye kwenye kipindi hiki, anaheshimika eh, ni bilionea mfanya biashara eh, na yeye ni daraja uh, Abdulhamid ni daraja kati ya ya, ya pande mbili zenye kuhasimiana eh, utawala ule wa, wa Tripoli, unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa eh, na kule Bengazi E, e, alifa uh, haftana, e, e, ha, -sasa hata zile, zile, zile njia za kuanza kuongea e, zimefunguliwa ile milango ya kuongea. Kwa hiyo kukutana yeye na Anton Blinken b e, moja kubwa ilikuwa ni Anton Blinken kuhakikishiwa kwamba uchaguzi wa mwezi Desemba e, tarehe ishirini na nne utafanyika e, kwa sababu ndio makubaliano utafanyika uchaguzi e, na uchaguzi huo kabla hujafanyika kuna kuna wingu ambalo halijapata eh, ku, ku, ku, kuondolewa eh, kupatikana kwa mwanga. Wingu hilo ni katiba eh, ambayo itatumika eh, katika kufanya uchaguzi huo, uchaguzi wa bunge. eh, Hayo alitaka Anton Blinken eh, kupewa maelezo au kuhakikishiwa na pia eh, majeshi ya kigeni E, katika Libya uwepo wao unazungumzia pande mbili zenye zenye majeshi ya kigeni yakisaidia pande hizo mbili. Kule Benghazi e, kuna kuna Wagner Group, e, Warusi wale wa kukodiwa, askari wa kukodiwa, na kule Tripoli, e, kuna una, wa, wa, Waturuki askari wa kukodiwa. Marekani yenyewe kwa hivi sasa ina jiweka katika kundi gani? Uh, Libya maanake kuna mkanganyiko um, wa mambo mengi na mataifa mengi, Uturuki, uh, Russia, Misri hali kadhalika na mataifa mengine ya Kiarabu. Swali In, ina, zuri inahusu uchumi inahusu mafuta. Kumekuwa na changamoto ya kiuchumi duniani kutokana na upungufu pia wa nishati ya mafuta. Eh, Libya nchi ya tisa ilikuwa duniani kwa uzalishaji wa mafuta, ya kwanza Afrika wakati huo E, kabla ya elfu mbili na kumi na moja, Gaddafi alipoondoka madarakani. Kwa hiyo e, mataifa haya ikiwamo Urusi kwa Libya wanapigania maslahi ya kiuchumi pia. Sasa e, e, Marekani na utawala mpya e, Joe Biden e, kwa hiyo bila shaka wanasoma mazingira e, wao kitu gani kitawanufaisha kwa sasa. Wanadhani uh, utawala wa kidemokrasia utakaotokana na uh, uchaguzi wa Disemba ishirini na nne uh, atakaingia madarakani kwa njia hiyo uh, basi bila shaka yote Wamarekani watanaona namna gani watajiposition, watakuwa naye mtu. Lakini kwa sasa wanaona pia Marekani athari ya majeshi ya kigeni katika Libya na hali hiyo ya, ya usalama mkiwemo ugaidi pia. Kwa hiyo mi nadhani kwa sasa hivi Marekani haionyeshi upande gani isipokuwa inataka uchaguzi huo ufanyike. Wewe kama mchambuzi, unaona hali hii ya sasa na kuelekea kwenye u uchaguzi, uh, itarejesha amani ya kudumu ya Libya kwa mazingira yaliyopo? Swali hilo, amani ya kudumu eh, wakwele, mamno, zea, kwa kweli ni mapema mno kuelezea kutokana na kwamba tangu elfu mbili kumi na moja Kadhafi alipoondoka madarakani eh, Libya imekuwa eh, ni nchi iliyo katika katika vipande. Kumekuwa na uadui wa muda mrefu e. Sasa huyu daktari Abdul Hamid e, kwa yeye kuwa daraja e, na kuwapitisha Walibya kwenye uchaguzi ni suala la kusubiri kuona wale wadau wengine wa Libya kwenye, kwenye maslahi katika Libya watasaidia vipi jitihada hizo uh, za Libya y kutengamaa. E, kwa hiyo Libya ina, inateseka sana na, na, na watu kutoka nje kuliko Walibya wenyewe na kwa mazingira ambayo sasa hivi uh, yapo uh, kwa jinsi Uturuki ilivyojikita au Rusia ilivyojikita na tunaona Marekani sasa iko pia mstari wa mbele eh. Kama huu mkutano uliofanyika baina ya waziri mkuu wa Libya pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, kuna uwezekano wowote wa mataifa haya ambayo yameonyesha kutaka masilahi kurudi nyuma kwanza? Eh, lingine katika swali hilo eh, kwamba pande hizi mbili unapozungumzia eh, Waturuki unapozungumzia uh, uh, Wagner group eh, wanapigana wakati mwingine vita eh, katika ardhi nyingine, lakini ni vita ambavyo wanaziamisha kutoka kutoka kule vita vilivyokuwa vinaendelea uh, Syria, eh, kati ya makundi tofauti tofauti kule nako wanapigana, wanakutana kwenye vita wakisaidia pande mbili tofauti tofauti. Wakati mwingine e, vita hivi wanavihamishia e, katika nchi nyingine, katika kile kile ambacho kimsingi kinahusiana kutafuta e, wanapokwenda kukaa meza moja kusuluhisha swala la Siria basi awe na kitu mezani kuhusu kuhusu Libya, inahusu mafuta. Sasa e, e, Uturuki ikiwa e, na nafasi ya kudhibiti eneo lenye mafuta, basi huenda kwenye meza ya mazungumzo kwenye vita katika Siria, wakawa na karata nyingi zaidi kwao. Unaweza kukuta zinachangwa karata kulingana na jiografia eh, ya, ya, ya, ya kisiasa katika ukanda huo. Uh, ni swala ambalo ni gumu sana, na ndio maana eh, nchi kama Marekani, taifa kama Marekani lina wajibu wa kimaadili pia kuhakikisha kwamba eh, kunapatikana na amani ya kudumu kwa sababu wana nafasi ya wa kushinikiza. Vinginevyo eh, ni wananchi wa kawaida kabisa katika Misri wenye eh, kutahabika na hali inayoendelea kwa ufupi. Labda unaweza kutueleza uchaguzi upo na utakuwa wa namna gani? Tarehe ishirini na nne jana juzi kule Berlin, kwenye mkutano mkubwa juu uh, ya Libya, Abdul Hamid uh, Dibaktai uh, amesisitiza kwamba uchaguzi utafanyika, uh, lakini kama nilivyosema, kuna wingu kidogo, kuna wingu la kwamba uchaguzi ule moja sharti lake kuwepo na katiba itakayopelekea kufanyika kwa uchaguzi huo. Mpaka tunavyozungumza sasa, uh, katiba hiyo haipo. Asante ah, sana Majid Mjengwa kwa kutueleza hayo yote eh, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani na katika sehemu hii ya pili hii leo tunaelekea nchini Uganda na taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba, taifa la Uganda limeshuhudia vifo 126 vya COVID-19 ndani ya kipindi cha siku nne na kufikisha idadi ya vifo kufikia 752 kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo. Uh, idadi hiyo ya vifo inakuwa ni asilimia kumi na sita ya vifo vyote vya taifa hilo ambavyo vimeandikishwa toka mlipuko kuanza hapo mwaka jana, ambapo baadhi ya wafanyakazi wa, wa afya eh, wameeleza kwamba kumekuwa na ongezeko la vifo kwa kiwango kikubwa ambavyo vinaripotiwa katika hospitali mbalimbali mbali za taifa hilo la Uganda na kusababisha hali kuwa tete. Hayo yakiendelea mwendelezo ni kwamba Uganda ipo ndani ya marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao katika siku 46 ambazo zilitangazwa na serikali, na hii leo serikali ya Uganda imetangaza kwamba kesho ni siku ya mapumziko ambapo taifa hilo litaingia kwenye maombi kwa ajili ya kumwomba Mungu kuwaepusha na janga hilo la virusi vya korona. Kutokana na hayo yote, mwenzangu uh, Sunday Shomari amezungumza na mwanahabari kutoka nchini Uganda, John Kabego ili aeleze kile kinachoendelea, lakini kwanza kabisa ameanza kwa kumuuliza E, hali ikoje nchini humo? Wananchi wamepokea vipi e, marufuku mbalimbali ambazo zimewekwa na serikali ili kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona? Mtangazaji, bila shaka hali ya COVID-19 hapa imesitua kila mtu kwa sasa. Kuna hali ya hofu, kwa kusema ukweli, watu wengi wamepatwa hofu, kutokana na ongezeko la maambukizo ya virusi hivyo vya corona kwani katika maeneo ambako katika awamu ile ya kwanza -hawakushuhudia ha hawakushuhudia mgonjwa hawakushuhudia mgonjwa au mufu wa COVID nineteen, mara hii katika maeneo mengi ya mijini wameshuhudia angalau mazishi ya mtu aliyekufa kutokana na maambukizo ya korona. Maanake sasa hali iliyopo ni kwamba watu wamepata hofu sana, na kusema kumbe, tatizo la korona ama ugonjwa wa korona ni kweli. Tulikuwa tunafikiri kwamba ni siasa, lakini inawezekana kuwa sasa ikawa ni kweli. Hali ya kiuchumi bila shaka inazidi kuwa ngumu kwa watu kutokana na kufungwa kwa biashara kadhaa. Sekta ya usafiri wa umma ilifungwa kabisa, na hata wale wenye magari ya usafiri wa kipekee hayaruhusiwe kutembea, manake maisha yamekuwa ni magumu zaidi. Wahudumu wa bodaboda boda na hawaruhusiwe kubeba abiria, isipokuwa tu kubeba mzigo, manake hali inazidi kuwa ngumu kabisa. Sasa kutokana na hali kuwa ngumu, tulipata taarifa kuona kwenye vyombo vya habari kwamba serikali inatoa fedha kusaidia walioathirika. Je, hali hiyo iko vipi kwa upande huo? Um, serikali kulingana na habari zinatolewa na waziri mkuu Robin Nabanja alikuwa akisema kwamba wamebaini mbinu ambazo zitasaidia wao uh, kutoa msaada kwa waathirika wakubwa zaidi, watu waliohatarini zaidi, kama wanavyosema the vulnerable people kwa Kiingereza. Watasema kuwa, wamesema kwamba watabaini watu hao pia kupitia njia ya simu ya mkononi kwamba watajua kama wamefanya uh, transaction, maanake kwenye simu yako kumepita fedha zipatazo laki tano laki tano ambazo ni karibu dola mia moja hamsini eh, karibu dola eh, dola mia moja hamsini hivi za Kimarekani, kama simu yako imepokea pesa hizo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, maanake wewe uh, hufai uh, uh, uh, kupokea msaada huo. Hiyo ndio hoja kubwa iliyopo sasa. Watu wengine wanasema mimi pesa kupita kwa simu yangu haimaanishi kwamba mimi ni tajiri, na yule kutopokea simu kwa njia ya simu haimaanishi kwamba yeye ni maskini, anaweza kuwa napokea simu kwa njia nyingine. Hali ya taharuki iliyo iko hapo, wakisema pia kuna watu wengi pia Waganda ambao hawana simu. Sasa wao watasaidiwaje kama hiyo ni mbino? Sasa changamoto bado iko hapo. Uh, watu wanasema angalau wangetumia mbinu ya mwaka uliopita ya kuwatafuta watu hao moja kwa moja kupitia viongozi wao, ili waweze kuwapatia msaada hadi maana, msaada kama ni kaunga, kama ni maharagwe, wapatie maharagwe, watu hao wafaidike. Hiyo ndiyo changamoto iliyopo kuhusu ugawaji wa msaada. Lakini pia inasemekana, maeneo mengine kuna changamoto ya kufata masharti ya COVID na polisi inafanya misako maeneo mengine, hiyo hali ikoje? na hao watu walioko huku wanasema nini swala hilo? Watu wamejaribu kuzingatia masharti hayo awamu hii, lakini changamoto imekuwa ni hiyo fedha, kutokana na hali ilivyokuja ghafla. Wanasema kwamba kama mnatuzuia majumbani tutakula nini? Hasa watu walionaswa katika mji mkuu Kampala, watu kutoka maeneo mbalimbali Arua, Kisoro, Karamoja na kadhalika, wengine walikuwa ni wafanyabiashara. Sasa familia, watoto wao, wakafungwa wakarejea nyumbani biashara zikafungwa pia ghafla. Maanake wanajiona kwamba wawezi kuishi nyumbani, ni lazima waamke, waende mjini, watafute chakula. Hapo ndiko vuta ni vute inapotokea. Polisi nao wanasema sheria inasema msalie majumbani, sheria inasema msipande pikipiki watu wawili, lakini watu lazima wanajaribu kuvurutana, kwa sababu wanadai kuwa hawana chakula nyumbani, hawatakaa nyumbani na watoto wakiwalilia. Hiyo ndio changamoto iliyo hapo, na pia vuta ni vute maeneo mengine ipo. Polisi wanajaribu kushika doria kila siku kutekeleza ile sheria kutotembea usiku, kupambana na watu ambao wanabebana wawili kwa pikipiki na mambo kama hayo. Bado yako lakini hali ya uzingatiaji, maeneo mengine, watu wengine wameogopa kutokana na hali iliyopo na wao wenyewe wamejichunga, lakini watu katika maeneo hasa ya mijini wanasema hapana, hatuna namna ya kuishi isipokuwa kutoka nje. Kama ni kifo, basi sawa. Na pengine kutokana na changamoto ya kupata chanjo ya AstraZeneca ambayo wanasema haipo ya kutosha. Je, chanjo ya Cuba kuna lote umelisikia akizungumza kuhusu chanjo ya Cuba, serikali imesema chochote? Hapana, wajazungumzia chanjo ya Cuba. Wamesema chanjo ambayo hivi karibuni walipokea kutoka Ufaransa, chanjo hiyo itatumia, uh, chanjo hiyo itatumiwa kumaliza dozi ya pili ya wale waliochanjwa katika dozi ya kwanza. Maanake watu ambao, watu wengine bado hawajawa na fursa hiyo ya kupokea chanjo hiyo, ni watu wale takriban laki saba hivi Ah, ah, waliopokea wali dozi ya kwanza ndio wanakwenda kuanzia hao kwa hao kupokea dozi ya pili, sio kuongeza idadi ya watu ambao wanapokea dozi ya mara ya kwanza. Asante sana. Pengine kwa kumalizia, kuna taratibu mpya za mazishi zimetolewa, pengine kuhusu watu ambao wanafariki na COVID. Umesikia chochote kuhusu hilo? um, maeneo mbalimbali hilo suala limepatiwa miongoni mwa viongozi zile wale wa kupambana na covid 19 wanaitwa task force za wilaya, maanake kila wilaya inapanga utaratibu kulingana na hali iliyopo. Awali walikuwa wakisimamia mazishi hayo na wakileta wataalamu wao, watu ambao wamefunzwa kusimamia mazishi haya, wao ndio walikuwa wakibeba jeneza kutoka hospitalini alikofariki dunia mtu mpaka nyumbani. Lakini sasa laya mbalimbali zinaanza kuamua wakisema kwamba hatuweze kusimamia sasa, wengine mtu akifariki dunia huko nyumbani akiwa na COVID-19, sasa mtuambie tutatuma watu wawili ambao ni wataalam waweze kusaidia kusimamia mazishi hayo, na wala sio kuleta watu wengi sana, kwa sababu hakuna idadi kubwa hii ya watu wa kutembea hapa na pale na vifaa vinavyohitajika. Na kingine, kwa mfano, wafanoa alisema kwamba mtu akipoteza mtu wake hiyo COVID-19, itabidi angalau familia hiyo kuchangisha uh, shilingi karibu dola thelathini hivi arobaini za kusaidia maafisa hao kuja kuwasaidia kusimamia mazishi hayo, tofauti na zamani ambapo walikuwa wakija wao wenyewe moja kwa moja wakimzika na na kwa kumalizia umesema kesho, mmetangaziwa, tumesikia kwamba ni siku ya mapumziko kufanya maombi. Nini ambacho kimeamuliwa na serikali? Uh, serikali na, nataka kufanya sala ni hatua ambayo imechukuliwa kutokana na liopo, hali iliyopo, kwani kufanya refresh kuona jinsi gani unaweza kuweka gia mpya ya kupambana na COVID 19. Asante sana, nakushukuru sana sana. Uh, bwana Kibego, kuzungumza na sauti Amerika. naam, asante sana uh, huyu alikuwa mwenzangu Sande Shomari akizungumza na mwanahabari wa kujitegemea na mchambuzi, e, wa masuala ya kisiasa nchini Uganda John Kabego kuhusu hali halisi ya taifa hilo la Uganda ambalo hivi sasa linakabiliwa na mlipuko wa virusi vya korona. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Sikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki no.