Wa so dakta kabisa, umetumia wakati wa safari ya VOA Express kawaida kunapata matangazo hayo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Josphat Kioko, na mimi ni Salma Mohamed, nikitumai kwamba umzima buheri wa afya. Tunakukaribisha basi katika VOA Express. Mwenzangu umeng'ara sana leo, kwani kunani leo ama birthday? Ndio mambo yangu haya <laughs> nashukuru, umeona kwa mapema na basi, kumbuka haya ni matangazo ya yani nusu saa. Kuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni pamoja na mafunzo kuhusu ujasiriamali. Wakati nchi zikiwa na harakati za kujenga miji na kuajiri watu, kuna mtu anayejitolea kuwashauri vijana kibiashara. Na katika sehemu yetu ya jicho letu, tunazungumzia masuala ya ajira, ambapo vijana wanaambiwa kwamba kungojea kuandikwa utangoja sana, ubunifu ni jambo la kujipatia ajira na pale mwisho mwisho tuna kitengo cha kama huna kazi. Utamsikia kijana msomi lakini kaangukia useremala, unamlipa na kaajiri vijana wenzake nchini Kenya. Utapata vilevile vile pia cheche za maneno katika sehemu yetu ya hoja kwa hoja, wakizungumzia kuhusu uavyaji mimba, iwapo wengine wanaunga mkono ama wanaona kwamba ni swala ambalo linaenda kinyume na maadili ya dini. Fauka ya hayo, mpenzi msikilizaji, tunasikitika kuwa tunakabiliwa na matatizo ya kiufundi, tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo. Lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Taarifa kuwa ambayo tunaanza kwa siku ya leo ni kuhusu ujasiriamali. Nchi mbalimbali zimekuwa katika harakati za kubuni miji mikuu ya kibiashara, kwa mfano, miji ya kiteknolojia, ili kutoa ajira zaidi kwa vijana na kuchangia katika uchumi wa nchi. VOA idhaa ya Kiswahili, tumezungumza na Arafat Khamis ambaye ni mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi anayejihusisha na kutoa mafunzo ya ujasiriamali mali kwa vijana nchini Kenya. Arafat hapa anatoa ushauri ufuatao. Baadhi ya vijana especially upande wa Nairobi, tumejaribu kuwaongoza kuimprove biashara zao, wengi wa vijana ambao hawaelewi wala hawapati mafunzo katika tunapata tuona watu sasa mapato yao wame double up, triple, mara tatu. Vijana tunapatia mawaidha how to go about, wana dress ma artist wenyewe wame create labels zao za nguo ambazo zinaendelea uzuri. Kuna kitu tunapopata opportunity, tuna improve. Muhimu ni vijana kujiendeleza kibinafsi, na ni kitu cha kusikitisha sana kwamba idadi ya wanafunzi ambao wanahitimu kutoka vyuo vikuu ni kubwa zaidi kulingana na idadi ya kazi ambapo zinakuwa zinatengenezwa hapa nchini. Watu wanaweza kupata kama mfanya biashara na washauri vijana. Inafika time sasa, vijana ni lazima wajifikirie namna kujiendeleza, aidha kibinafsi ama kimakundi, kupata mikopo ya riba na bei nafuu kuliko ile ya sasa, ambao soko inasema ni 13 ama 19. Hiyo nakuaga ni shida, vijana wengi hawana isipokuwa tupofanya bidii sasa hivi tukatengeneza, itakuwa ni shida sana kwa vijana wetu kupata ajira, na uhalifu utaendelea kuzidi, sababu wao pia na mahitaji yao. Kusema ule ukweli, hali itakuwa mbaya, si dhani kwamba kuna njia ya kutengeneza kwa sasa hivi. Hii nao lazima serikali iwe na mkakato mia miaka kumi na tano ishirini ijayo namna ya kuweza ku washika hawa vijana wanao graduate vijana walio graduate kuwapatia makazi, kuwapatia ajira. Wakati umefika sahivi wa watu kurudi tena viwanjani, watu kufikiria biashara. Kwa upande wangu, kama mfanya biashara, nawashauri vijana wafikirie namna kufanya biashara ya kuendeleza mapato yao wenyewe. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA moja kwa moja kutoka studio 15 Africa. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Na katika sehemu yetu ya jicho letu hii leo tunaangazia vijana kule nchini Tanzania wanavyojitosa katika swala la ubunifu wa ajira, na mwandishi wetu Rahab Fred. Leo tunazungumzia swala la changamoto ya ajira, mbadala wake tunaambiwa ni kujiajiri, lakini baadhi ya mabinti hapa nchini Tanzania wanasema hata hapo kwenye kujiajiri kuna changamoto zake. Unakuta mtu amemaliza kusoma ana uwezo wa kufanya biashara mbalimbali ana uwezo wa kubuni, ana uwezo wa kufanya vitu mbalimbali mbali, lakini kutokana na uwezo labda wa kifedha mitaji na vitu kama hivyo inakuwa ni ngumu kwa yeye kuanzisha ajira yake mwenyewe. Kwa hiyo mara nyingi mtu kama huyo hujikuta akielekea kwenye upande wa kuajiriwa zaidi ya kujiajiri mwenyewe. Kwa kweli, swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana hasa ukiwa na nia ya kujiajiri Sawa, kwa sababu yani jinsi ninavyoona kwamba ukijiajiri, yani faida ni kubwa sana kuliko kuajiriwa. Pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajiri. Hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini unaweza kuamua kujiajiri. Wasichana wengi hasa wa nchi yetu hii ya Tanzania wamekuwa wakijiajiri lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndio maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye, ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi, kwamba yanaweza kumpa maslahi gani. So anaenda tu mazingira, tuseme kwa mfano, watu wengi wanafanya biashara moja, labda ya kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo, kila mtu sio kwamba atakuja kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi. Yani, obviously atanua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo hautafaidika sana. Kwa hiyo anatakiwa kuzingatia wapi, yani kuna scarcity, yani kuna upungufu wa hivyo vitu. Pili, ningependa kuongelea kujiajiri kwa upande wa watu wenye elimu. Nikiongelea watu wenye elimu, namaanisha wale ambao wanasoma sasa wanaofika mpaka vyuo vikuu, wanapoenda kujiajiri waangalie na kozi zao, kwamba kozi zao zinalenga wapi. Sio unajiajiri kwa kuangalia labda nikijiajiri hivi, labda mtu fulani kasoma kozi ile, ngoja basi nitumie kozi ile ambayo hata una noleji yake, alafu mwisho wa siku unashindwa kukontrol au unashindwa kufanikisha malengo yako. Kwa leo ni hayo kwenye jicho letu. Nawashukuru mabinti wote mlioshiriki nasi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express wahusika hao kutoka Tanzania ukiwa ni kinadada hata mimi, wamenipa changamoto kubwa sana kwamba ninaweza kutumia ubunifu na nikapata ajira ya maana kabisa. Na haswa ushauri huu uliotokana na ujasiriamali katika kitengo chetu cha kwanza umezungumzia maswala ya kuweka mipango kabla ya kuingia katika ubunifu wowote ule, ima wa kibiashara, ama ni kama ni jambo la kuanzisha, labda ni mfumo wa kujipatia kazi, lazima ukae chini ujipange kwanza kama wanavyotoa katika ushauri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express, na tukiendelea na matangazo haya maalum kutoka VOA Swahili. Mvutano umeshuhudiwa baina ya vijana mbalimbali na jamii zao na hata imani za kidini kuhusiana na swala la waviaji mimba. Jamii mbalimbali zinapinga hili, lakini wataalamu wa afya mara nyingi wamekuwa wakinukuliwa wakisema wanajaribu kuokoa maisha ya mwanamke au mama anayekabiliwa na hatari wakati wa kujifungua. Kando na hayo, vijana ambao wamekuwa wakihusishwa na mimba za kiolela nao wamekuwa wakishutumiwa kwa kuchukua hatua za haraka uavya mimba. Tumewashirikisha vijana wawili hapa kutoka nchini Kenya kuhusiana na swala hili la uavyaji mimba. Tuwasikie katika hoja kwa hoja. Waweza kuta kama hiyo mvulana anaweza kuwa hataki zile responsibility ya kuchukua after ile mtu amezaa, kwa hivyo anafanya ile abortion, alafu hiyo pia, mbona kidini tusema abortion ni mbaya, kwa hivyo hiyo itolewa kwa majina. Anaitwa Olivia. Mi naona abortion inafanyiwa kama kuna risk baina ya mama inapaswa kufanywa, lakini kama ni kijana anakataa mimba, hapo ni lazima tuangalie, si ati akatae responsibility zake, aniambie nitoe mimba nikubali? Hapana, hiyo tuakataa. ha -ha, lakini... hiyo hiyo, hapana, hiyo ni decision between me and you, mke na mvulana, ndoa ina, ina happen hiyo abortion lakini kunaweza kuwa na sababu gani nitoe mimba juu responsibility majukumu gani? ati hataki maisha ya siku hizi. Maisha ya siku hizi ni vile imepanda, ukiangalia garama za leo venye tuko sahii, hata maisha yenyewe kuishi, nyumba ya kodi ndio ambayo utataka kujengewa sahii na uhuru, alafu tulipeko tulipe kodi. Kwa hivyo hiyo maisha imepanda, ndo maanake tunataka hiyo abortion tufaa tufanye, lakini swali yangu ni Mbona wanaume wakiambua watumie pia ile madawa za kupanga uzazi wao wanakataa, wanataka bibi atumie, lakini inaingia shida ni unaweza utumia ile dawa na ukose ikose kufanya kazi upate mimba. Mbona mwanaume pia yeye asitumie ile aboshonisi jua hizo hizo mambo hizo mambo na madawa wanawake wakosana na hizo. Lakini wanaume wanaume kama mimi, hata mimi siwezi tumia hizo dawa kwa, kwa kwa kiumri kwa kiumri, maanake mzazi mzazi anaweza tumia kwa ile steji amefikia. Alafu mimi kijana ambayo sija niko shule bado bado ninafanya kazi bado niko na nguvu zangu, I mean tsiwzitum. Lakini hili laki ni kumaanisha mwanamke mwa anaumia mahali kutoa mimba, si ati ni rahisi pia, ni uchungu. Kuna laki ile ukose kupata mtoto maishani, mnataka aje eh? hiyo ni uchungu. Lakini inafikia pahali a point ili ifanyike kidogo kwa sababu tutetee maisha eh? Tutete maisha yetu ya wa baadaye, waangalie saidi ya wamama, pia wao wako na mama zao wako na mabibi wako na watoto wao wasichana pia, wao waangalie, si wote ni binadamu, hujua mm. Kulingana na hiyo dini venye nasema hiyo isipitishwe. Ujua kuna ile point, mzazi anaweza zaa mpaka nafikia kikomo fulani ambacho yani pale haisienda tena kuzaa <laughs> watoto ni baraka, ni kweli, ni hatari lakini decision ya, mi, ya huyo bwana na bibi imefika ki, kiwango cha kuwa wafikisha watoto watano, lakini yule wa sita sasa amejitokeza ghafla, ndio atabidi ufanya hiyo nini, abortion. Mtoto ni baraka, hiyo nakataa mimi <laughs> yeah. wakati kuna risk ni sawa, lakini mambo ingine hapana, si atima, watoto ni wengi, sijui nini sijui, sijui siko redi hapana <laughs> Sitake familia iliye kwa sababu yako dadaye, ananitegemea tegemea mama eh, ah ah, nikifa atalia sana eh, ah ah. Katika familia na mimi ni baba, japo baba yuko, nikija kufa ufa nani ataziba? Hebu eh, kwenda zako. Ananitegemea tegemea mama eh, ah ah, nikifa atalia sana eh, ah ah Unaposikia burudani kama hiyo ukienda chini know. kwa chini hapo, ni wakati sasa wa kuingia katika barazani, na kuna swali mtandaoni, wewe una mwenzi vipi, una hadhi gani kwa mwalimu wako, mwalimu yoyote ambaye labda kupitia mikononi mwake umejipata pale ulipo, na kwa laini ya simu unaona, kwanza tuelekee Tanzania, tumtafute Abel Lyakula yuko eneo la Moshi, Kilimanjaro, atueleze kuhusu mwalimu wake, yani ya mwenzi au hadhi ya mwalimu yote maishani mwake mwakek. Okay, nashukuru sana VOA. Mimi nasema walimu wana mchango mkubwa sana katika maendeleo yetu e, kwa sababu ukiangalia, mpaka inafikia hatua ya kujitambua, inafikia hatua ya kujua we ni nani, unapaswa kufanya nini, ni mchango mkubwa sana wa walimu. Kwa mfano mi, shule ambayo nimeisoma kuanzia shule ya msingi inaitwa shule ya msingi Busiri iko Ukelewe napenda sana kuwasifia walimu wangu, walinilea katika mazingira mazuri, kwa kushirikiana, mda huo wakiwa wanashirikiana na wazazi wangu, walinilea sana na walinilea vizuri mpaka kufikia hatua ya kuondoka kwenye eh, levo ya elimu ya msingi hatimaye, nikaenda shule ya sekondari. Vile vile pia nilionana na walimu wengine na wao waliweza wa kunilea vizuri kabisa. E, kwa upande wa shule ya msingi, napenda kumsifia sana mwalimu wangu mmojawapo anaitwa Yusuf Steven, alinilea sio mazingira darasani tu wala sio mazingira ya shuleni tu, alinilea katika mazingira ya kuwaheshimu watu pia awe mkubwa awe mdogo, jinsi gani naweza nikaishi naye. Kwa upande wa shule ya msingi bado nazidi kuwashukuru walimu wengine, kiwa ni pamoja na mwalimu Musa Shirikale, alinilea katika mazingira mazuri sana. Vilevile nilivyoenda shule ya sekondari, nilikutana na walimu wengine kama nilivyosema hapo awali, walinilea sana. Tunaona kabisa kwamba ni watu muhimu sana, wana mchango mkubwa sana katika eh, jamii. Vilevile baada ya hapo nilivyosonga mbele kwenda elimu ya form five na form six ilikutana na walimu wengine vile vile, kwa hiyo walikuwa na mchango mkubwa sana kwangu. Hao walimu nawaambia wasisoneneke, kama vile sio hawafai, hapana. Wao yani, wao ndo nyenzo sana, wao ni daraja. Tulivyokuwa shule za msingi na sekondari, tulikuwa tunachora kuchora, kwamba huku kunakuwa na mwalimu huku kunakuwa na mafanikio, kwamba yeye mwalimu ni daraja pale katikati, ndo nguzo ya mafanikio ya mtu. Hata ufikia levo gani, bado mwalimu ni wa msingi sana. Asante sana kwa mchango wako Bwana Abel Lyakula, nashukuru sana. Haya basi, tumepata maoni mazuri sana hapo kutoka nchini Tanzania, na sasa tunarudi hapa nchini Kenya, tuende kwa dada Halima, anayeatueleze atueleze Mwenzi vipi mwalimu wake na anamzungumziaje? Halima, habari gani? Nzuri sana. Haya, kwa mtazamo wako utamzungumziaje mwalimu ambaye alikufunza wewe? na mwalimu wangu nilikuwa nampenda sana, ni kutoka la kwanza hadi la nane, ambaye alinifunza vizuri, akanifunza nyimbo, akanifunza Kiingereza mpaka saa hii namkumbuka. Na huyo tunaongea naye alikuwa anaitwa Meshamiri yangu ile ya nyumbani ilikuwa inaitwa a na I. Pengine mpaka umekuwa mwalimu, unaona kuna tofauti ulivyokuwa ukisoma na, na wakati huu? Eh, wakati nilikuwa nikisoma ilikuwa nafuata instructions za mwalimu, ananifunza inafanya mtihani yenye alikuwa ananifunza. Saa hii hata mengine huwa anayafanya ama nyimbo, mimi ni mwimbaji mshairi na tumikia anayafanya saa hii. Asante sana kwa kuchangia mada yetu siku ya leo, nashukuru. Tukisalia hapa hapa nchini Kenya, tumtafute Ocheng George, yuko sehemu ya Kakamega, magharibi mwa Kenya. Sasa kwa mtazamo wangu mimi, nashukuru sana, maana mwalimu amekuwa ni kiungo muhimu sana katika jamii. Mimi binafsi nimefundishwa na mwalimu. Nakumbuka nikiwa katika shule ama hata katika shule ya upili, mwalimu wangu aliweza kunifunza sana. Kuna mengi ambayo nimepitia na nimejifunza sana kuhusu kupitia mwalimu. Kwa hivyo walimu wanaposherehekea siku yao, pia mimi ninasherehekea mwalimu wangu na nikimkumbuka kwa majina ni mwalimu ambaye aliweza kunisaidia sana na aliweza kunikuza, na ndio maana hata nikafikia mahali ambapo nimeweza kufikia kwa wakati huu. Kwa ujumla, tunasema ya kwamba mwalimu amekuwa kiungo muhimu sana katika jamii, amefundisha kila mtu. Hakuna mtu ambaye amepitia maisha bila kupitia kwa mwalimu. Kwa hivyo mwalimu anaposherehekewa siku yake, inastahili ya kwamba sisi sote tuwapongeze waunge tu mkono tuwatie moyo, ili wakaweze kuendeleza kazi yao hiyo na taaluma yao wanayoipenda zaidi. Unafurahi kwamba walikutandika viboko na tuona, nchini Kenya siku hizi hamna viboko shule. Kwa wakati wangu kulikuwetwa na viboko. Viboko ilikuwa ni ya kusaidia wanafunzi. Nashukuru maana bila kuni kunichapwa kiboko ingeweza kufikia mahali ambapo nimefika. Hicho kiboko ambacho nilifanya nilipigwa, imenifanya kujua mengi zaidi. Na kwa wakati huu hata mimi naomba kiboko iweze kurudishwa shuleni, ili watoto wakaweze kuwa na adabu na wakaweze kujifunza yale yani, ambayo tulijifunza wakati wetu. Mzungumzaji huyo wa mwisho hapo kutoka Kenya anasema yani, anapendekeza viboko au kiboko kirejeshe kuwacharaza wanafunzi, itakuwa ni kizungumkuti maanake, sasa hivi watoto wa dot com mambo na fimbo haiendi eh, wanataka mambo ya kujadiliana wanasema, eh, lazima sote tuweke mashauri yetu kwenye meza alafu ndo ijulikane ya sawa. Eh, shuleni kwetu kulikuwa na ujanja fulani Ndye. mtu anaweka kipande cha godoro au mto huh, kwa suruali <laughs> <laughs> na sisi kwetu walikuwa wakiweka zile daftari za kuandikia zile. Sasa mwalimu akikuchapa mara, nasikia sauti ambayo si ya kawaida inatokezea huko nyuma. Ala, ulipitia pia eh? ah, sana tu <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Studio 15, Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Ni ndio basi tunakwambia kwamba shabiki wetu wa Vio Express usiteseke sana leo, kwa vile ni kipindi cha marudio maanake. Pale katika burudani yetu leo tutakupamba na nyimbo inaitwa Kutesa, maanake tunatesa tu ingawaje tunateseka hivyo asiteseke na mziki upo. E, kabisa ni wakati sasa wa kupata burudani, manake Vyo Express ni safari ambayo inakuwa na burudani ndani yake. Kama ilivyo desturi kila siku tunakuwa na mziki nam, ndo maana tunampisha dada Nadia Mukami na kibao chake e, leo ni kutesa, akimshirikisha Khaligraph Jones. kwenye burudani nilipiga show nilitesa ha. Big up the fine girl in a pretty little skirt young man in a african shirt wave your hand and do the ori dance and shake your bump like you know I work all of the drinks on me mifuko imejaa leo imejaa pesa and if you look at me luku luku vile natesa po wametupamba na kibao hicho, leo ni kutesa. Nampenda sana Nadia Mkami, nyimbo zake zina mafunzo sana. Baada ya burudani, basi tunakwenda kwa maswala ya kama huna kazi ambapo VOA idhaa ya Kiswahili imezungumza na kijana ambaye amehitimu kutoka chuo kikuu nchini Kenya, alikosomea teknolojia ya mawasiliano, lakini kwa ukosefu wa nafasi za kazi akaamua kufanya kazi useremala, na sasa ametanua biashara ya kuajiri wafanyikazi. Kwa majina anaitwa Joane Zomolo. Nimesomea utaaluma wa IT kwa lugha ya Kimombo, mpaka niko na shahada ama digri ukipenda kadri muda ulivyokuja nikasoma, lakini kufikia sasa sikuweza kupata kazi ambayo niliweza isomea. Hivyo basi niliweza kujitengenezea ajira yangu kitambo kabla ya kujiunga na chuo kikuu nilikuwa naangalia sana uncle yangu alipokuwa akifanya kazi ya ufundi wa kutengeneza furniture kwa lugha kisio tunaita kwamba ni seremala. Sasa niliamua pia mimi nijifunze kidogo kidogo, ndio nikajikuta katika kazi ya useremala ambayo niliweza kuajiri, uh, vijana wenzangu. Nilianza na mtaji wa shilingi elfu hamsini ambayo uh, niliweza kuuza sehemu ya shamba pale nyumbani, elfu hamsini uh, elfu, uh hamsini, ingeweza ku, nipatie mtaji ambacho kingeweza kuanzisha hii biashara yangu, hivyo niliweza kuchukua mkopo, ndiposa nikanunua mashini na nikachukua vijana wawili wengine, niliwachukua kuja kuwafunza. Sasa nilikuwa nawatumia ile, na namfunza pia, yeye ananifanyia kazi, alafu ndipo nimefikia hadi sasa, naona eh, duka liko sawa. kazi ya useremala kwa kusema hilo ukweli ni kwamba watu wanaidharau kwa kuwa watu wengi wanapenda wale ambao wamesoma. Ile ukivaa koti asubuhi, umevaa suti, watu wanakuheshimu, lakini ukionekana kama wewe unapiga randa, watu wanaona kama wewe, ama wewe ni mtu ambaye anapenda sana kazi za nguvu. Na hususan watu wengi wanachukulia kama wewe umefeli katika masomo, ndipo sasa umeweza kujipata katika hizi kazi za mikono. Ni hatua moja ambayo iliweza kunipatia mtisha kwanza, hii kazi ya useremala, kwa sababu kila sehemu kuna fanicha, na bila shaka hakuna duka ama hakuna ofisi ambayo unaweza kukosa fanicha wala nyumbani. So, niliamua mazuri, mazuri ah, eh, maridadi ni zaidi. Wasia mzuri sana wa kijana huyu ambaye kwa kweli ni seremala na ana digri mfukoni. Salma bwana we, hii wajua imenifanya ni tafakari mambo. Mimi nayo sote tumepata shahada, basi shahada ambazo tunazozipata unajua sio lazima kwamba huo utapata kazi kulingana na yale uliosoma. Ni kwamba ile shahada inakupa wewe upanuzi wa akili yako kuweza kufikiria kwamba, katika hii shahada niliopata, basi kumbe naweza kubuni ajira nyingine. Ndio mfano huu tunapata katika wa kwamba anayo shahada ya mambo ya teknolojia lakini ile shahada aliyoipata imempatia yaani, akili yake imepanuka ikabuni kwamba hii useremali wangu ndo nitaufanyia kazi niweze kuandika watu na, na ndio sasa ametoa ajira, na ndani ya karakana yake ameajiri vijana wengi wanaofanya hiyo kazi, anawalipa mishahara hmm. Na ukimsikiza kwa makini, anasema haoni kama ataacha hii kazi arudi kuajiriwa ndani ya ofisi. Kwanza anasema kuajiriwa sili umevaa koti, umeng'ara, lakini huna chitu. Mitaani wanasema huna chitu eh. Basi funzo kwa wengi, jamani, msikalie madigri tu mkingoja uh, kuajiriwa kwa mambo mliosomea. Mwenzi wetu ameondoka hapo, naona muda pia unatupa mkono. Tunalo swali la leo, je, unashuhudia amani katika eneo lako? Wa kwanza hapa ni Ali bin Elias kutoka kambini Nyarugusi wilayani Kasulu, anasema VOA Swahili kwanza wekeni wazi ni amani ipi ambayo mnaisema, maana nahisi kuwa duniani kote hamna amani. <laughs> <laughs> neno nalo hilo, anasema mwingine, Ntakirutimana Eric, huyu mkazi wa Burundi, anasema hakuna amani duniani, labda siku ya kiama ndipo tutakuwa na amani, ambapo hakutakuwa kifo wala magonjwa. Seja akasubiri sana, tuelekee Jamhuri ya Kongo tukutane naye Richard Kambale, naye anasema mimi nasikia amani kwa kinywa tu, ila tangu nizaliwe naona kuna ukosefu wa amani kila kukicha na hapa Kenya tumpate Joshua Kipkosoim anasema huku kwetu Kenya amani siyo mapya sana. Wasingida Tanzania Sombi Mtemi anajiita huyu, binafsi inashuhudia amani tele eneo langu, hata baisikeli naiacha kulala nje hadi asubuhi. Basi hapo amani tele hiyo. <laughs> ni amani ama ukosefu wa alifu? <laughs> <laughs> hahitaji kufunganya vyake kuweka chumbani anakolala. <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15, Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Alakuli hal, tunasema shukran za dhati. Muda ndo oh, huo oh, umeoma. Tunasema wakati mwingine tutapata fursa nyingine ya kuungana nawe, mwana VOA. Shukran sana kwa washabiki wetu Naitwa salma Mohamed. Alamsiki. Josphat Kioko hapa tunakamilisha matangazo ya sasa ya VOA Express.