Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatatu Juni 28 mwaka 2021. Tunasikia pia kupitia redio shirika ikiwemo Step Redio ya Mbale ya Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko Kenya, Miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni kwamba mbunge wa Buchosa huko nchini Tanzania Eric Shigongo anaelezea mafanikio yaliyopatikana siku mia moja za Rais Samia Suluhu Hassan madarakani. Na katika taarifa nyingine, kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michel Bachelet katika ripoti ya kihistoria amezisihi nchi mbalimbali ulimwenguni kote paa juhudi zaidi kusaidia kumaliza ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kimfumo na vurugu dhidi ya watu wa asili ya Afrika. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Saif al Islam Gaddafi, mtoto wa marehemu mtawala wa muda mrefu wa Libya Muammar Gaddafi, anasemekana anajaribu kugombania kiti cha urais katika uchaguzi ambao Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi wanashinikiza ufanyike mwezi Desemba. Saif Ali Islam hajaonekana hadharani tangu watekaji wake waasi walipomwachilia kutoka kizuzini mwaka elfu mbili na kumi na saba. Uwezekano wa Saif Ali Islam kushiriki katika uchaguzi unawatia wasiwasi wa diplomasia wa magharibi na washauri wa demokrasia wa kimataifa ambao wanasema mchakato wa amani wenye changamoto wa Libya Una vizuizi vikubwa vya kutosha bila ya hata mtoto wa Gaddafi mtu mwenye kuzusha mgawanyiko mkubwa akijihusisha. Nachosikia ni kwamba yeye ni mwenye kulipiza kisasi zaidi kuliko upatanishi, anasema Mary Fitzgerald mtafiti katika chuo cha Kings huko London. Fitzgerald ambaye ni mwandishi wa zamani wa gazeti la Irish Times alifuatilia vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Libya vya mwaka 2011 ambavyo vilimalizika kwa kuondolewa kwake Muamar Gadafi kwa kuuawa. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema nchi hiyo inakabiliwa na ongezeko la maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 wakisema kumekuwepo na watu elfu kumi na tano walioambukizwa jana Jumapili na watu wengine 122 kufariki dunia. Rais Cyril Ramaphosa alisema Jumapili usiku kwa aina ya delta ya virusi vya korona inayowezekana ndiyo inasambaa na kusababisha kuongezeka kwa haraka kwa wagonjwa nchini humo. Masharti mapya ya kupambana na mlipuko huo ni pamoja na kupiga marufuku mikusanyiko yoyote ya umma isipokuwa mazishi ambayo yatapunguzwa kwa watu hamsini tu. Uuzaji wa pombe pia utakatazwa na muda kutotoka nje usiku utaanza kutumika. Jimbo la Gauteng likuwa na asilimia sitini na sita ya maambukizi mapya, maafisa walisema. Maafisa wa afya wana wasiwasi kwamba majimbo mengine hivi karibuni huenda akapata ongezeko la wagonjwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewahimiza washirika wa, wa Marekani hii leo Jumatatu kudumisha mwelekeo wa kulishinda kundi la Islamic State na hasa kulenga kukabiliana na wa washirika wake barani Afrika. Akizungumza mjini Rome, Italia, mwanzoni wa mkutano wa ushirikiano wa dunia wa kulishinda kundi la ISIS, Blinken amesema wamefanya maendeleo makubwa kwa sababu wamekuwa wakifanya kazi pamoja, na hivyo ana matumaini wataendelea na vita vya kupambana na kundi hilo la kigaidi hadi litakaposhindwa kabisa. Alisema juhudi za muungano zimetoa mafanikio makubwa ikiwa ni pamoja na kukomesha harakati za wapiganaji wa kigeni kwenda Iraq na Siria. Blinken alibainisha kuwa wanamgambo wapatao elfu kumi wa ISIS wanashikiliwa hivi sasa na jeshi la Siria, akiita hali hiyo kuwa isiyoweza kudumu na kutoa wito kwa serikali kurudisha raia wao kwa kuwaelimisha upya dhidi ya itikadi kali au kufunguliwa mashitaka. Na kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michel Bachelet katika ripoti ya kihistoria amezisihi nchi mbalimbali ulimwenguni kote kufanya juhudi zaidi kusaidia kumaliza ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kimfumo na vurugu dhidi ya watu wa asili ya Kiafrika. BMJ Muridhi Anaisoma ripoti zaidi. Bachelet ametoa wito kwa mataifa yote kuacha kukanusha na kuanza kuubomoa ubaguzi wa rangi, kumaliza hali ya kuto kujali, na kujenga uaminifu, kusikiliza sauti za watu wa asili ya Kiafrika, kukabiliana na makovu ya zamani na kutoa suluhisho. Kwenye ripoti hiyo, Chelete pia amezitaka nchi hizo kurekebisha hali hiyo, ikiwa e, ni pamoja na kuchukua hatua kama vile kuwafidia. Hii ni kufuatia kuuawa kwa mmarekani mweusi George Floyd hapa Marekani. Amesema hali hiyo kwa sasa haiwezi kukubaliwa kuendelea, na kwamba ubaguzi wa kimfumo unahitaji majibu ya kimfumo. Tunahitaji hatua zenye tija ambazo zinaangazia maswala yanayouiana ambayo huchochea ubaguzi wa rangi na kupelekea matukio mabaya ya mara kwa mara kama vile kifo cha George Floyd, amesema afisa huyo mwandamizi wa Umoja wa Mataifa. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inaangazia kwa kina mizizi ya karne kadhaa ya dhuluma inayowakabili Waafrika na watu wa asili ya Kiafrika, hususan kutokana na biashara ya utumwa. Tathmini hiyo ambayo imechukua mwaka mzima kutayarisha inatarajiwa kusaidia kuongeza kasi ya uchunguzi wa hivi karibuni ulioimarishwa ulimwenguni kote kuhusu tatizo la ubaguzi wa rangi na athari zake kwa watu wa asili ya kiafrika kama ilivyobainishwa na mauaji ya hadharani ya watu weusi wasio na silaha hapa marekani na kwingineko duniani naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kesi tatu tofauti za mashtaka ya jinai zilizowasilishwa dhidi ya kiongozi wa myanmar aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi zilifanyika Jumatatu katika mji mkuu wa Naypyidaw. Wakili wa Suu Kyi, King Mang Zhao, aliwaambia waandishi wa habari kwamba kikao cha kwanza kilikuwa ni kuwasikiliza mashahidi wawili wakitoa ushahidi kwamba alikiuka sheria ya usimamizi wa maafa ya asili ya nchi hiyo kwa kukiuka vizuizi vya COVID-19 wakati wa kampeni, wakati wa uchaguzi wa bunge mwaka jana. Katika kikao cha pili King... Manzao alisema mahakama ilikubali pingamizi la kuhojiwa afisa wa polisi na timu ya utetezi katika kesi dhidi ya Suchi chini ya sheria ya mawasiliano kwamba swali hilo linaweza kuathiri uamuzi wa wa mahakama. Usikilizaji wa mwisho ulihusisha mashtaka kwamba alikiuka sheria ya uingizaji na uagizaji wa bidhaa nchini humo. Takriban watu saba wamefariki dunia na maelfu wamejeruhiwa katika mlipuko katika mji mkuu wa Bangladesh, polisi na maafisa wa zimamoto wanasema mlipuko huo wa jumaapili jioni uliharibu magari na majengo ya jirani katika eneo la Mogobazar la Daka. Kamishna wa polisi wa jiji la Daka, Shafikul Islam, aliwaambia waandishi wa habari kwamba watu wasiopungua saba wamefariki dunia katika mlipuko huo. Waliojeruhiwa walipelekwa hospitalini na hali ya mlipuko haikuweza kubainika mara moja. Na maafisa wa afya wamewatambua watu nane kati ya tisa waliothibitishwa kufariki dunia wakati wa kuanguka kwa jengo la ghorofa kumi na mbili la ufukweni huko Florida. Zaidi ya wengine watu wapatao 150 bado hawajulikani walipo, wakati wa wakoaji wakiendelea kutafuta kwenye vifusi vya jengo la kusini la Champlain Towers. Shirika la habari la Associated Press limekuwa likiripoti maelezo mafupi ya waathiriwa waliopotea. Ni pamoja na wanafamilia watatu wa familia ya Wamarekani wenye asili ya Cuba ya Mora na wakili Linda March ambaye nyumba yake ya juu kabisa iliathirika wakati jengo hilo lilipoanguka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka huko nchini Tanzania, ambapo tunaangalia siku mia moja za utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan baada ya kuchukua madaraka kufuatia kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Nimezungumza na mbunge wa Buchosa Eric Shigongo, na kwanza nikataka kujua ni mafanikio gani wanayoyaona nchini humo. Napenda nizungumze kama kama mbunge, lakini kama Mtanzania wa kawaida. Aa, mimi kwangu mimi matumaini na nchi yangu yameongezeka, matumaini yameongezeka na kwamba tunakokwenda ni kuzuri zaidi ya tulikotoka, au ni kuzuri zaidi ya hapa tulipo, kwa sababu uh, nchi yetu ilipita kwenye wakati mgumu wa kuondokewa na rais akiwa madarakani kwa ila, rais akiondoka akiwa madarakani, kunakuwa na hofu nyingi zinazojitokeza. Na kwa kweli nchi yetu tangu tupate uhuru ilikuwa haijawahi kuongozwa na, na rais mwanamke, kwa hiyo watu wengi walikuwa na hofu za namna tofauti tofauti, lakini kwa mambo ambayo mama ameyafanya ndani ya siku mia moja matumaini wa ya Watanzania nikiwemo mimi yanaongezeka sana, na ninajua kabisa kwa sasa nchi yetu iko kwenye mikono salama, na pengine la ungefunguka zaidi kwamba wewe binafsi uh, pamoja na kwamba ni Mtanzania na vilevile vile ni mbunge wa Buchosa kutoka chama tawala cha CCM, unavyosema kwamba matumaini zaidi yameongezeka kuliko nyuma hapo, unamaanisha nini? Uchumi wa nchi yetu uchumi wa Tanzania ukilinganisha na majirani zetu wanaotuzunguka nchi jirani, uchumi wetu unaonekana kuwa imara kuliko nchi nyingine. Ni kweli kwamba kwa, kwa sababu ya COVID-19 uchumi wa nchi nyingi umeshuka, lakini Tanzania uchumi wake unakuwa kwa 4.5 kama sikosei, lakini mataifa mengine na hali mbaya zaidi. Kwa mfano nikizungumzia usambazaji wa pesa kwenye majimbo kwa ajili kwa kwa kwa kwa ajili ya shughuli za maendeleo, na nikizungumzia jimbo langu mimi mwenyewe Buchosa, ambako mimi ni mwakilishi wao, tangu Januari mpaka mwezi huu, mwezi March kuelekea hapo, nimekusha pokea karibu bilioni tatu za maendeleo. Nimepokea kwa ajili ya barabara, hospitali, nimepokea kwa ajili ya ujenzi wa madarasa. Nini ambacho tutarajie katika uh, miaka mitano aliyopo madarakani, uh, baada ya siku hizi mia moja kumalizika? Kwanza demokrasia kupanuka uwezo wa watu kujieleza na haki kutendeka miongoni mwa Watanzania na pia kukua kwa uchumi wa nchi yetu. Mama amepeleka signal kwa mataifa yote ya dunia waweze kujua kwamba Tanzania ni mahali salama pa kufanya biashara na kwamba Tanzania ni nchi rafiki kwa wawekezaji. Signal hiyo imekwenda kwa wawekezaji kila mahali duniani. Sasa hivi kufuatilia wawekezaji wanaanza kuja nchini kwetu. Kwa sababu hiyo basi, naamini mzunguko wa pesa utaongezeka. Na kwa sababu hiyo naamini ya kwamba kama mzunguko utaongezeka, watu watakuwa na kipato, maisha ya wa Watanzania yatakuwa bora, ajira zitaongezeka, wawekezaji watakuja, viwanda vitakuwepo, swala zima la kilimo, kilimo chenye chetu kitakuwa bora, uuzaji wa mazao nje utakuwepo, rasilimali zetu kama Watanzania kuanzia madini yataanza kuwanufaisha Watanzania. Ni mbunge Eric Shigongo wa Buchosa kupitia chama tawala cha CCM nchini Tanzania, akizungumza na VOA Swahili. <mulia> Naam, msikilizaji, katika ripoti zaidi tunaelekea huko nchini Burundi, ambapo wananchi wameomba askari wa jeshi kuimarisha usalama wa raia baada ya watu takribani kumi na wanane kuuawa mwishoni mwa wiki kwa kufyatuliwa risasi na kundi la watu wenye silaha. Huyu hapa mwandishi wetu Jean Marie Viane hichu Burundi na ripoti zaidi. Habari zilizothibitishwa na vyanzo mbalimbali vya kihospitali zimesema kwamba watu 18 waliuawa katika shambulio la kuvizia lililoendeshwa na watu wenye silaha dhidi ya gari mbili za usafiri wa abiria mwishoni mwa wiki katika tarafa ya Rutegama mkoani Muramvya kwenye barabara kuu inayoelekea katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega. Imearifiwa pia kuwa watu hao, baada ya kuuawa kwa kufyatuliwa risasi, gari zilizokuwa zikiwasafirisha zilichomwa moto. Vyanzo vingine vya habari vimefahamisha kwamba watu wanane waliojeruhiwa katika shambulio hilo wamelazwa katika hospitali mbalimbali za mikoa ya Muramvya na Gitega katika eneo la katikati mwa Burundi. Mwananchi huyo aliyejeruhiwa katika shambulio hilo na ambaye anapewa matibabu ya dharura katika hospitali ya mkoani Muramvya anashahidilia jinsi walishambuliwa. Sisi tulikuwa tunatokea kwenye sherehe za harusi tukielekea mjini Bujumbura. Wakati tuliwasili katika taarafa ya Rutegama, tuliona mawe yakiziwia ya barabara wakatufyatulia risasi, baadaye wakachoma moto gari yetu kwa kutumia mafuta ya petroli. Sio sisi peke yetu, kuna gari nyingine iliyochomwa moto. Mwananchi mwingine ambaye ndugu yake alijeruhiwa katika shambulio hilo amewaomba askari jeshi kuimarisha usalama wa raia. Mimi naomba serikali, askari jeshi wazidishe uangalifu na wawe karibu sana na raia kwa kikamilifu kwa sababu mashambulio yameongezeka sana. Hayo yakiharifiwa, kiongozi wa taarafa ya Rutegama, ambako kulitokea shambulio hilo, Stanini Mbona amesema kwamba watu wawili ndio waliuawa na watu wengine watano walijeruhiwa. Kwa upande wake, wizara ya Burundi Australia ya usalama wa taifa kwenye mtandao wake wa Twitter imehakikisha kwamba shambulio hilo liliendeshwa na genge la kigaidi na kusababisha vifo na majeraha ya watu, bila hata hivyo kutaja idadi kamili ya walioathiriwa kuajiriwa Itakumbukwa kwamba tokea siku kadhaa kumekuwa kukiripotiwa mashambulio ya makundi ya watu wenye silaha katika sehemu mbalimbali za nchi ya Burundi. Hadi sasa hakuna kundi au chama cha kisiasa kilichodai kuhusika katika mashambulio hayo. Jamari Vyanich, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika Redio Tumaini Kipese, Life HD, Redio Kalewezi, RTR Radio Beni, Redio Baraka kule Baraka, RTGL Radio Butembo, RTGL Radio Kirumba, Redio Rakove kule Kiwanja, Redio Progress Bunya, Redio Sango Malamu Bunya, Redio Muungano Oicha na Redio Rural Kanyabayonga, Kanyabayonga, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika habari nyingine ni kwamba serikali ya Congo kupitia viongozi wake katika mji wa Beni wamesimamisha shughuli zote za umma kwa masaa arobaini na nane kufuatana na shambulizi la bomu lililotokea kwenye mji huo. Ili kujua taarifa zaidi tunajiunga na mwandishi wetu Austeri Malivika aliyekogoma huko DRC wasiwasi wasi yatanda katika mji wa beni hapa kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kufuatia kulipuka kwa mabomu hapa na pale zikitegwa na watu wasiojulikana ambao serikali inasema ni waasi kutoka kundi la adf meya wa mji wa beni akiomba wananchi kubaki nyumbani na kusimamisha shughuli zao kama vile shule pamoja na soko ili jeshi pamoja na polisi liweze kuwajibika kanali muteba narsisi ndiye meya wa mji kwa sasa. Leo na kesho soko inabakia ya kufungiwa, maekoli yote inabakia ya kufungiwa. E, mishipende kona. Uh, batu kwa troupement minapenda batu yote wabakia ba kimia, bachunge tuangare tufandi makazi uh, polepole na kisha tutabapatia Uh, wananchi wa eneo hilo waishio katika sehemu mbalimbali kama Marekani wakiomba serikali kuhakikisha usalama wa wananchi eneo la Beni. Juma Kasondoli tumezungumza naye akiwa New York. Mba rais wa, wa nchi ya demokrasia ya Kongo kama rais Kisekedi saizi anapatikana mjini Goma kufanya sughulisho lote kuona kama watoto ya Beni wanalala na amani wa, kwa gisi walikuwa na, na ishi muda wa apiganishe njia zote wanawake wakiomba Rais Felix Chisekedi kuwajibika na kuhakikisha usalama wa wanawake pamoja na watoto. Josephine mali Mukono ni kutoka shirika la Kafede, Kivu Kaskazini. baba wa taifa yeye mwenyewe ajiemplike sawa vile amefika hapa Kunor Kivu kuweza kumaliza mambo yote ya grupu za arme na mambo ya ubakaji. Jumapili hii kanisa Katolike lilishambuliwa kwa saa za asubuhi na watu wawili wa Kristu wa kujeruhiwa. Sime, mukazi wa Beni, tumeteseka sana, tumeteseka na kuteseka yetu. Basi tunaomba usaidizi sana bwana. Mimi nasikitika sana kwa sababu naona kuwa tutaisha, na kama sio mapenzi ya Mwenyezi Mungu kutusaidia kwa yale ambayo yametokea, basi tutakwisha. Basi hiyo mabomu kwa kila siku, kila siku ha -ha, inatuchokesha kwa kweli. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa linakabiliana na makundi kadhaa ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia amri ya Rais Felix Tshisekedi aliyosema kwamba lengo lake ni kuhudumisha usalama. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Michezo. Ni e, siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili. Ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo ninayekukaribisha Ufaransa inashuka dimbani na Switzerland katika michuano ya Euro 2020 katika raundi ya 16 mjini Bucharest. Bingwa wa dunia ilianza kampeni yake kwa kuifunga Ujerumani goli moja kwa bila katika lile kundi la kifo katika mchezo wa ufunguzi, na ilifanikiwa kumaliza nafasi ya kwanza licha ya kutoshana nguvu na timu za Hungary na Ureno. Wakati huu tunazungumza, Croatia inakabiliana na Uhispania mchezo wa 16 bora mjini Copenhagen Nchini uh, Denmark. Tukisonga mbele, tunaelekea nchini Kenya, baada ya kufanikisha makala ya mwaka huu ya mbio za dunia za magari kwa maana ya World Rally Championship nchini Kenya. Rais wa Kenya amesema mashindano hayo yataendelea nchini humo. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Sebastian Ogier raia wa Ufaransa ndio bingwa wa dunia katika mashindano ya mbio za magari ya World Rally Championship yaliyokamilika siku ya Jumapili katika mji wa Naivasha nchini Kenya. Kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyorejea nchini Kenya baada ya miaka kumi na nane ilishuhudia Mkenya Onkar Rai akishinda taji la WRC3 akitumia gari aina ya Volkswagen Polo GTI R5 licha ya kumaliza katika nafasi ya saba. Akiongea wakati wa kuwapa tuzo washindi, Rais Uhuru Kenyatta alitumia fursa hiyo kuwapongeza wa Kenya huku akitangaza rasmi kurejelewa kwa na kuhitimisha ni kwamba timu ya taifa mchezo wa volleyball ya ufuko, maana beach volleyball ndio ya hivi karibuni kujikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya olimpiki jijini Tokyo, Japan, baadaye mwezi ujao. Hii ni baada ya kuilaza timu ya Nigeria kwenye fainali iliyosakata hiyo siku ya Jumapili, kwa jumla ya seti mbili kwa moja za 17 21 21 18 na 15 kwa kome hii ikihusisha wachezaji kama vile Fraxidi Sagala na Kaudenzi ya Makoha. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mezi za michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Tukitoka nchini Kenya, tunaelekea nchini Tanzania, ambapo mahasimu wa kihistoria nchini humo Simba na Yanga zinatarajia kuweka historia mwezi huu wa Julai kwa kukutana mara mbili uso kwa uso. Ripoti kamili na George Njogopa. Timu za Simba na Yanga huenda zikaweka historia ya aina yake katika kipindi cha mwezi Julai wakati zitapokutana mara mbili kwa muda mfupi zikisaka heshima na pengine kikubwa zaidi kuwania ubingwa. Mchezo wao wiki ijayo yani Julai tatu tayari umeshakuwa gumzo la kila kijiwe cha soka, na hata alipokutana na klabu hiyo katika mkutano wake wa kila mwaka Rais wa awamu ya nne ya Jakaya Kikwete, ambaye ni shabiki wa kutupwa wa klabu hiyo, alijadili mchezo na kusema kwamba akiamini Yanga itaondoka na ushindi. Tambo kama hizo unaweza kuzikuta pia huko Msimbazi, ambako mashabiki wake wanasema kwamba Yanga haiwezi kuchomoa mbele ya Simba. Baada ya mchezo huo, timu hizo zitakuwa na muda mfupi wa kujiandaa, zikisubiri kumenyana tena hapo Julai 25 na safari zikikutana katika fainali ya kombe la FA. Sijui mambo yatakuwaje katika mtanange huu, lakini kama wasemavyo wahenga, mara zote zinapokutana timu hizi, mtoto hatumwi dukani. Hivyo ni jambo la kusubiri tu na katika dirisha lingine timu ya taifa ya riadha inatarajiwa kuondoka nchini Agasti 29 kwenda kushiriki katika michuano ya Olimpiki itakayofanyika huko Japan, huku msafara wa timu hiyo ikiwa na idadi kubwa ya viongozi tofauti na wachezaji. Hatua hiyo imezusha mshangao mkubwa hasa kwa wale wanaofuatilizia michezo hiyo ya kimataifa inayoanza kutimua vumbi mwezi Julai. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Kutoka Tanzania moja kwa moja tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake Kahozi Kosha atueleza kimichezo yanayoendelea nchini humo. Shambra shambra ya washabiki wa TP Mazembe wakisherekea ushindi wa timu yao imetokea bingwa kwenye makala ya 26 ya ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni jana Mazembe ilicheza mechi yake ya mwisho dhidi ya timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu kupata ushindi wa goli moja kwa sifuri. Akizungumza na Sauti Amerika, rais wa TP Mazembe Moizi Katumbi Chapwe aliwapongeza wachezaji wake na washabiki wa TP Mazembe. Nyorodha timu ya Manyema Union imeshika nafasi ya pili na alama makumi sita na sita m ya Vita Club ya Kinchasa imeshika nafasi ya tatu na alama makumi sita na ine. Imesalia na mechi moja dhidi ya timu ya Lubumbashi Spor ya muji wa Lubumbashi. Ni mshindi wa kwanza na wa pili atawakilisha mwaka ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Ligi ya Mabingwa barani Afrika. Tumalizia na riadha. Wachezaji kutoka katika nchi tatu ya Afrika ya Kati wanashiriki kwenye mchuano ya mchezo wa riadha huku mjini Kinshasa kwa kusherekea miaka makumi sita na moja tangia DRC kupata uhuru mikononi mwa serikali ya Ubelgigi. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. E, ni hayo katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo. Hadi hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abord. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia wakati mzuri popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Katika ziara yake ya kwanza rasmi huko Mashariki ya Kati, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisafiri kwenda Israel siku chache baada ya kundi la Hamas na serikali ya Israel kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano ya siku kumi na moja. Ghasia hizo zilisababisha uharibifu mkubwa ukanda wa Gaza na kuua zaidi ya watu mia mbili na hamsini, wengi wao wakiwa wa Palestina. Katika ziara yake huko Ramala waziri Blinken alitangaza kwamba Marekani ipo katika mchakato wa kutoa msaada wa dola milioni mia moja na kumi kusaidia watu wa Palestina, kwa jumla ya zaidi ya dola milioni mia tatu na sitini za msaada uliotangazwa tangu mwezi Machi mwaka huu. Tunajua kwamba ili kuzuia kurudi kwa ghasia, lazima tutumie nafasi iliyopatikana kushughulikia maswala mbalimbali na changamoto, na hiyo inaanza kwa kukabiliana na hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza na kuanza kujenga upya Waziri Blinken alisema taarifa hiyo inajumuisha dola milioni 38 za msaada mpya kusaidia katika juhudi za kibinadamu huko Ukingo wa Magharibi na huko Gaza. Karibu dola milioni 33 zitatolewa kwa shirika la Umoja Mataifa la misaada ya hisani na lile linalohudumia wakimbizi wa Palestina kusaidia katika operesheni zake katika ukanda wa Gaza. Msaada mwingine wa ziada wa dola milioni 5.5 utakwenda kwa washirika wengine wa misaada ya binadamu huko Gaza. Ikishirikiana na bunge la Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Marekani na shirika la Marekani la misaada ya, ya kimataifa USAID watatoa dola milioni 75 mwaka ujao kama msaada kwa ajili ya maendeleo na kufufua uchumi huko ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza. Ufadhili huo ni msaada wa ziada kwa dola milioni 75 zilizotangazwa tarehe 7 mwezi Aprili. Pesa zote hizi zitatolewa kwa kuhakikisha zinawanufaisha wa Palestina na sio kundi la Hamas ambalo limeleta tu tabu na kukata tamaa huko Gaza, alisema Waziri Blinken. Msaada wa kigeni wa Marekani kwa wananchi wa Palestina unalinda maslahi na maadili muhimu ya Marekani, unatoa afueni muhimu kwa wale wanaohitaji sana, unakuza maendeleo ya kiuchumi, unasaidia Israeli na Palestina kuwa na uelewa mmoja kuhusu uratibu wa usalama na uthabiti, unaambatana pia na maadili na maslahi ya wa washirika wetu, Blinken alisema Marekani itaendelea kuhamasisha wafadhili wengine kuunga mkono juhudi za kibinadamu na afueni katika ukingwa wa Magharibi na Gaza, na mipango na shughuli zinazofanya kazi kufikia lengo moja la uthabiti na maendeleo sawa kwa Waisraeli na Wapalestina. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.