Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi majira ya Afrika Mashariki na saa 11 majira ya Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana, leo ikiwa Jumanne tarehe 29 Juni mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio UBC Uganda, Radio RNA Baraka Fizi DRC, Redio Nuru FM Iringa, KFM Songea, KisFM, Storm FM Geita, na Voice of Africa zote zikiwa Tanzania. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa tuliokuandalia asubuhi ya leo ni kwamba rais mpya wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amekamilisha siku mia moja tangu alipochukua hatamu za uongozi baada ya kifo cha Rais John Pombe Magufuli. Nini baadhi ya aliyosema wakati akihutubia wanahabari hapo jana? Mambo mengi yamezungumza, makubwa kuanzia maswala ya ya uh, kiuchumi, diplomasia na haki za binadamu, lakini pia uh, jambo lingine ni hili la uh, ugonjwa wa Covid 19 ambao kwa sehemu kubwa sasa unaihangaisha uh, dunia. Na katika ripoti nyingine, Ufaransa na Uturuki zasema kuwa ziko tayari kuweka kando tofauti zao na kuanza kushirikiana kidiplomasia, hasa kwenye maslahi ya kimataifa, hasa barani Afrika. Hivyo ni vidokezo tu. Hebu kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imetangaza sitisho la mapigano la upande mmoja katika jimbo la Tigrei miezi minane baada ya mzozo mbaya uliosababisha maafa mengi Wakati maelfu ya wakazi wa eneo hilo wanakabiliwa na janga baya la njaa katika mwongo mzima. Sitisho hilo la mapigano laweza kutuliza vita ambavyo vilivuruga usalama wa taifa hilo la pili lenye watu wengi barani Afrika. Taarifa hiyo ya sitisho la mapigano inajiri wakati Ethiopia inasubiri matokeo ya uchaguzi wa kitaifa ambao waziri mkuu Abiy Ahmed aliuelezea kama kiini cha mageuzi yaliyompelekea kushinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2019. Taarifa ya serikali ilitolewa na vyombo vya habari vya serikali muda mfupi baada ya utawala wa mpito wa Tigrei ulioteuliwa na serikali kuu kukimbia katika mji mkuu wa Tigrei Mekele, na kuomba sitisho la mapigano kwa sababu za kibinadamu ili misaada inayohitajika sana ipelekwe kwa wakazi wa Tigrei. Wakati huo huo, wakazi wa Mekele wameshangilia kuwasili kwa vikosi vya Tigrei. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana ilipiga marufuku mikusanyiko yote ya hadhara kwa siku mbili katika mji wa Beni baada ya mji huo wa mashariki mwa DRC kukumbwa na milipuko ya mabomu. Jumapili, mlipuaji wa kujitoa mhanga alilipua mabomu yake kwenye makutano ya watu wengi huko Beni. Siku hiyo hiyo, mlipuko mwingine ulitikisa kanisa Katoliki. Viongozi walisema hakuna bomu lililoua raia yeyote lakini serikali ilifunga maeneo makubwa ya mikusanyiko kwa siku mbili na kuweka masharti kwenye mikutano ya hadhara kama tahadhari dhidi ya mlipuko zaidi. Mlipuaji wa kujitoa mohanga alitambulishwa kama raia wa Uganda ambaye ni mpiganaji wa chama cha waasi cha Allied Democratic Forces ADF. Msemaji wa jeshi la DRC Luteni Antony Mwaloshai alisema shambulio la bomu la kujitoa mohanga lilikuwa la kwanza kufanyika mjini Beni na hivyo kuwatia wasiwasi viongozi ambao waligundua kwamba kundi la waasi wa ADF la muda mrefu katika miaka michache iliyopita liliahidi kutii amri za kundi la kigaidi la Islamic State. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema kuwa Zambia inaelekea kutumbukia kwenye janga la kibinadamu, likidai kuwa Rais Edgar Lungu anataka kutumia njia kandamizi ili kushinda muhula mwengine kwenye uchaguzi wa Agosti kumi na mbili. Ripoti kamili na Harrison Kamau. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Zambia imedumisha rekodi nzuri kwa kuitisha uchaguzi bila kuchelewa tangu mfumo wa vyama vingi vya kisiasa ulipoingia nchini humo mwaka 1991 chini ya utawala wa baba wa taifa marehemu Kenneth Kaunda, ambaye kwa zaidi ya miongo miwili aliongoza chini ya mfumo wa chama kimoja. Kaunda alikubali kushindwa kwenye uchaguzi baada ya kutawala kwa miaka 27 na hapo akastaafu kutoka kwenye siasa. Baada ya kifo chake mapema mwezi huu akiwa na umri wa miaka 97, Kaunda alisifiwa sana kama mtu mwenye utaifa na ambaye alitawala kwa njia ya demokrasia. Hata hivyo, Amnesty International linasema Lungu aliyekuwa madarakani sasa anahujumu hatua zilizopigwa. Linasema kuwa haki za kibinadamu zimeshuka sana nchini humo chini ya utawala wa Lungu mwenye umri wa miaka 64, na aliyechukua usukani mwaka 2015 baada ya kifo cha Michael Sata, wakati huo alimaliza muhula wa Sata wa mwaka mmoja na kisha akachaguliwa mwaka elfu mbili kumi na sita alipoanza muhula wake kamili licha ya kwamba wapinzani wake walidai kuwa uchaguzi ulijawa na udanganyifu. Hii, unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Shambulizi la roketi lililenga wanajeshi wa Marekani huko Siria Jumatatu, saa chache baada ya jeshi la Marekani kutangaza kwamba lilishambulia vituo vitatu vya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran karibu na mpaka kati ya Siria na Irak vituo ambavyo vilikuwa vinatumiwa na wanamgambo hao kwa kuendesha mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya wanajeshi wa Marekani na vituo vyao. Msemaji wa jeshi la kimataifa linalopambana na kundi la Islamic State, kanali Wayne Maroto, aliandika kwenye Twitter kwamba wanajeshi wa Marekani huko Siria walishambuliwa na roketi nyingi, lakini hakuna majeruhi. Usiku wa Jumapili, jeshi la Marekani liliharibu ghala ya silaha na vituo vya operesheni za kijeshi vinavyotumiwa na wanamgambo wa kundi la Kataib Hesbola na Kataib Said al Shuhada. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani John Kirby, vituo viwili vilikuwa ndani ya Siria na kingine kilikuwa ndani ya Irak. Msemaji wa White House Jeni Psaki jana aliwaambia waandishi wa habari, mashambulizi dhidi ya wanajeshi wetu yapaswa kusitishwa, ndiyo sababu rais aliamuru operesheni Jumapili usiku ili kulinda wanajeshi wetu. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Antony Blinken Jumatatu amesema kwamba wapiganaji elfu kumi wa kundi la Islamic State wanaendelea kuziwiliwa katika kambi zinazosimamiwa na vikosi vya Wakurdi huko Siria na hali hiyo haiwezi kustahimiliwa. Akizungumza mjini Roma wakati wa ufunguzi wa mkutano wa kuanzisha tena juhudi za kupambana na kundi la Islamic State, Blinken amesema Washington itaendelea kuzisihi nchi ikiwemo nchi sabini na nane wanachama wa muungano dhidi ya ISIS kuwachukua raia wao waliojiunga na kundi hilo. Hali hii haiwezi kustahimiliwa kamwe, haiwezi kudumu kwa muda usiojulikana. Marekani itaendelea kuzisihi nchi zao zili pamoja na washirika wa muungano kuwarudisha nyumbani, kuwarejesha katika maisha ya kawaida, na pale inapofaa kuwafungulia mashtaka raia wao, Blinken amesema katika hotuba yake ya ufunguzi. Blinken amezipongeza nchi kadhaa za katikati mwa Asia kama vile Kazakistan na Uzbekistan na nchi za ukanda wa Balkan kwa kuwarudisha nyumbani baadhi ya raia wao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele asubuhi ya, ya leo ni kwamba rais mpya wa Tanzania Samia Suluhu Hassan jana amehutubia wanahabari akiwa kama maadhimisho ya siku mia moja tangu alipochukua hatamu za uongozi, baada ya kifo cha kiongozi wa wakati huo John Pombe Magufuli. Kutokana na hilo, mwenzetu Ed Ligongo alipata nafasi ya kuzungumza na mwenzetu Ed Uwesu akiwa Dar es Salaam, na kwanza akataka kujua baadhi ya mambo muhimu aliyosema kiongozi huyo. Mambo mengi yamezungumza makubwa kuanzia maswala ya kiuchumi ya, uh, diplomasia na haki za binadamu lakini pia uh, jambo lingine ni hili la uh, ugonjwa wa Covid kumi na tisa ambao kwa sehemu kubwa sasa unaihangaisha uh, dunia, lakini amegusia na mambo mengine kama vile mijadala uh, ya sasa inayoendelea maswala ya katiba mpya pamoja na mahusiano ya serikali ya upinzani. uh, kwenye suala la katiba mpya, nini ambacho amekigusia? Ameomba watanzania wampe muda. Ameeleza kuwa kwa sasa Tanzania eh, inakabiliwa na mambo mengi, hasa ikizingatiwa kwamba eh, ukuaji wa uchumi kutokana na janga la korona, lakini pia eh, ku, kuona kwamba serikali inaweza kurudisha imani ya uwekezaji, na kwamba idadi kubwa ya wawekezaji wanakuja kufanya biashara hapa Tanzania na hatimaye kuendelea. Lakini baada ya haya sasa kuwa yamekamilika, ameeleza kwamba Uh, nchi itakuwa na nafasi na wakati mzuri wa kuanza kujadili masuala mengine ikiwemo hili la katiba. Nini ambacho Rais Samia Suluhu Hassan amekieleza katika siku zake mia moja eh, amekifanya au imekuwa ni mabadiliko katika suala la uhusiano wa Tanzania na jumuiya ya kimataifa ambayo kwa miaka mingi imekuwa ikilalamika kwamba kuna ukiukwaji wa haki za binadamu, masuala ya demokrasia na kadhalika. Imeelezwa kwamba eh, azma yake ni kuona eh, Tanzania inarudi na kuwa eh, katika mstari eh, kama miaka ya nyuma ilivyokwepo. Katika siku za hivi karibuni umeona uhusiano eh, hasa wa Kenya na Tanzania katika masuala ya biashara imekuwa kidogo ukiwa si mzuri, kwamba nchi hizi mbili zimekuwa zikizuia baadhi ya bidhaa za nchi fulani kuingia katika nchi nyingine. Lakini Samia ameeleza kuwa ziara yake ya nchini Kenya ambayo aliifanya eh mara baada ya kuingia madarakani imekuwa na matunda mengi, na ikiwemo kutoa kero hizo, na kama eh, itakumbukwa kwamba eh, mwezi mmoja uliopita mawaziri wa Tanzania na Kenya wa masuala ya viwanda na biashara walikutana na kutatua uh, takribani kero thalathini kati ya sitini na tatu ambazo zilikuwa zinakabili, zinasababisha bidhaa fulani na fulani zishindwa uh, kuingia katika uh, upande mmoja kutoka kwenye nchi hizi mbili. Kwa hivyo uh, mahusiano haya ambayo anayatengeneza sasa uh, kati ya Tanzania na nchi uh, za nje ni kuhakikisha kwamba uh, ule ustawi wa diplomasia ya kimataifa hasa katika masuala ya uchumi inarudi, kwa sababu Tanzania uh, si kisiwa, na hivyo uh, kupitia mahusiano mema na nchi za nje ndio unaweza kupata fursa zingine ikiwemo za kiuchumi, biashara, na hata uh, mambo mengine ya kiujuzi, hata ya, ya masuala ya ajira na vitu vingine. Ni Idu Wesu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na miongoni mwa redio zetu shirika ni redio racom bunagana drc redio malaika lubumbashi radio soleil butembo radio rfm kisangani zote zikiwa drc mwenzangu patrick nduimana anaendelea kusomea habari za dunia Tume za walinda amani wa Umoja Mataifa ulimwenguni zinajiandaa kufunga virago hapo Alhamisi iwapo nchi 193 wanachama wa baraza kuu la Umoja Mataifa zitashindwa kuafikiana juu ya bajeti mpya ya dola bilioni sita katika mwaka wa kuanzia tarehe 30 Juni hadi mwezi Juni mwaka 2022, maafisa na wanadiplomasia walisema jana. Baadhi ya wanadiplomasia wanalaumu mabadiliko ya utaratibu wa mashauriano maswala ya vifaa na mazungumzo magumu kati ya China na nchi za Magharibi kwa kuchelewesha makubaliano hayo. Catherine Pollard mkuu wa mkakati wa usimamizi sera na utekelezaji kwenye Umoja wa Mataifa amesema tume kumi na mbili za walinda amani wa Umoja wa Mataifa, wengi wao wakiwa Afrika na mashariki ya kati, zimeshauriwa kuanza kuweka mipango ya dharura ikiwa bajeti mpya haitapitishwa kwa wakati unaofaa. Amesema ikiwa tarehe ya mwisho ya Juni 30 itapita basi katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres anaweza tu kutumia pesa kwa kulinda mali za Umoja Mataifa na kuhakikisha ulinzi wa wafanyakazi na walinda amani. Marekani ndiyo mchangiaji mkubwa kwenye bajeti ya wanajeshi walinda amani wa Umoja Mataifa ikichangia kwa asilimia ishirini na nane ikifuatiwa na China ambayo inatoa asilimia kumi na tano nukta mbili nayo Japan inatoa asilimia nane nukta tano. Makamu Rais wa Tume ya Ulaya jana alionya dhidi ya uzembe katika kukabiliana na janga la COVID-19 wakati aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi Delta ambavyo viligunduliwa kwa mara ya kwanza nchini in India vinazidi kusambaa barani Ulaya. Katika kikao cha kamati ya bunge la Umoja wa Ulaya, Margaritis Shinas amesema ushauri wa hivi karibuni kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Ulaya, ECDC umeonyesha kwamba virusi vya delta vinatarajiwa kufikia kiwango cha asilimia 70 ya kesi zote mpya za covid-19 barani Ulaya ifikapo mwezi Agosti na asilimia 90 ifikapo mwishoni mwa mwezi huo. Amesema vigezo vya matukio kulingana na ECDC vinadokeza kwamba kulegezwa zaidi kwa masharti makali ya kupambana na virusi vya korona kutasababisha ongezeko kubwa la kesi za kila siku kwa makundi yote ya umri tofauti, pamoja pia na ongezeko la watu wanaolazwa hospitali na labda vifo. Shinas ameelezea pia hofu yake juu ya uwanja wa michezo wa Wembley mjini London kupokea michezo ya nusu fainali au fainali ya kombe la mataifa ya Ulaya na idadi kubwa ya mashabiki. Serikali ya Uingereza ilisema uwanja wa Wembley utaruhusiwa kupokea mashabiki elfu sitini wakati wa michezo ya fainali na nusu fainali. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa Uturuki na Ufaransa wameahidi kupunguza taharuki kati yao, baada ya miezi kadhaa ya majibizano kutokana na maslahi yao barani Afrika. Mwenzangu Harison Kamau anasimulia zaidi, ripoti iliyoandikwa na Dorian Jones wa Sauti ya Amerika kutoka mjini Istanbul. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jon Vendran amesema kuwa uhusiano kati ya Uturuki na Ufaransa unapitia kipindi cha uponyaji baada ya marais wa mataifa hayo kufanya kikao pembeni mwa mkutano wa viongozi wa NATO mapema mwezi huu, wakati wakiahidi kumaliza tofauti zao. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan wakati fulani walijibizana kutokana na sababu zilizoonekana kusababishwa na ushindani wa maslahi ya kimataifa. Sinan Ulgen ni kutoka taasisi ya sera za kiuchumi na maswala ya kigeni yenye makao yake mjini Istanbul. But it's a question about how deep that... tunaweza kuzungumza kuhusu kurejeshwa kwa mahusiano na Ufaransa, lakini swali kuu ni kuhusu uzito wa maridhiano. Hii ni sehemu ya juhudi za Uturuki za kurejesha uhusiano wake na mataifa ya Magharibi. Hata hivyo, hakuna lililosuluhishwa kati yake na Ufaransa kufikia sasa. Suala la Libya ni mojawapo ya sababu kubwa za tofauti zilizoko kati ya Ufaransa na Uturuki. Ufaransa iko kwenye mstari wa mbele kuitisha kuondolewa kwa vikosi vya Uturuki kwenye vita vya Libya. Mwaka uliopita nusura meli za kivita za Ufaransa na Uturuki zigongane karibu na ufuko wa Libya, wakati Ufaransa ikidai kuwa Uturuki ilikiuka mkataba wa kimataifa wa kutouzia Libya silaha. Ulgen anasema kuwa mataifa yote mawili yanaonekana kulenga kutumia diplomasia katika kutatua tofauti zao. Mshauri wa rais wa Uturuki amependekeza kuwa Ufaransa na Uturuki zinaweza kutumia ushirikiano wao hata zaidi ya Libya ili kudhibiti ushawishi wa China barani Afrika. Ankara imeanza kukita mizizi kwenye maeneo mengine ya Afrika kama vile Sahel, lakini hatua zake za kushirikiana na koloni za zamani za Ufaransa kama vile Niger na Mali zinazua wasiwasi mjini Paris, ameongeza Jahel Houchai kutoka taasisi ya Global Initiative yenye makao yake makuu mjini Jeneva. Uh, kuna uhasama wa hali ya juu na hasa kuhusiana na eneo la Sahel kwa kuwa Uturuki inataka kupeleka uwezo wake wa kijeshi huko. Tayari imepenya kidiplomasia na kibiashara kwenye eneo hilo. Tunatazama miaka 15 hadi 30 ijayo. Ufaransa ina kila sababu ya kuwa na wasiwasi, kwa kuwa hakuna nafasi ya mataifa yote mawili kuwepo kwenye makoloni ya zamani kwa wakati mmoja. Kwa sasa marais wa mataifa yote mawili wanaonekana kuwa na azma ya kumaliza tofauti zilizopo. Hata hivyo, hilo huenda likabadilika baada ya uchaguzi wa rais wa Ufaransa mwaka ujao, ambapo suala la Waislamu miongoni mwa jamii ya Ufaransa huwa nyeti sana wakati wa kampeni. Erdogan amejitokeza kama mtetezi wa Waislamu kote ulimwenguni, na katika nyakati za nyuma amemlaumu Macron kwamba anakandamiza Waislamu. Erdogan ametumia mbinu hiyo kujipendekeza kwenye mataifa mengi ya kiislamu barani Afrika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki. Tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inayoangalia mfumo wa ubaguzi wa rangi wanaopitia watu wenye asili ya kiafrika hapa Marekani na kwingineko inaomba mamlaka kusitisha ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na kuwajibisha wanaotekeleza uovu huo, huku ikipendekeza fidia kwa waathirika. Harrison Kamau anasimulia ripoti ya liza suln wa sauti ya amerika kutoka mjini Jiniva. Ripoti hiyo kutoka shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilopewa mamlaka na mamla baraza la haki za binadamu mwezi Juni mwaka uliopita baada ya kuuawa kwa mwanaume Marekani mweusi George Floyd akiwa mikononi mwa polisi mjini Minneapolis, imesema kuwa ni tukio lenye aibu, sio tu kwa Marekani mbali pia kwa mataifa mengine. Imeongeza kusema kuwa tukio hilo limepelekea vuguvugu kama vile Black Lives Matter miongoni mwa mengine ambayo ameshinikiza suala la ubaguzi kuwa kwenye ajenda za kisiasa katika mataifa mengi. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliangalia zaidi ya kesi 190 za mauaji yanayodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama, matukio mengi yakiwa hapa Marekani pamoja na kwenye baadhi ya mataifa ya Amerika na Ulaya. Mona Rishmawi ni mkuu wa ofisi ya utawala wa sheria, usawa na kuzuia ubaguzi ya shirika la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu. Anasema kuwa wakati wakifanya uchunguzi wao, waligundua mwenendo fulani, ambapo mara nyingi ni watu wenye asili ya Kiafrika wanaolengwa. We found worrying trends of associating blackness. Tuligundua mtindo fulani ambapo watu weusi walihusishwa na uhalifu pamoja na masuala mengine yanayowaunganisha na maafisa wa usalama. Utafiti wetu umebaini kuwa kwenye majimbo mengi watu wenye asili ya kiafrika wanalengwa. Rishbabi anasema kuwa masuala hayo yanatumika kama kigezo cha kuwasimamisha na kuwapekua, wakati mwingine ukamataji huo ukiishia kwa majeraha au vifo. Ameongeza kusema kuwa mara nyingi suala la ubaguzi haliangaziwi kama mojawapo ya sababu za vifo mbele ya mahakama. Ameongeza kuwa kesi ya Floyd ilikuwa ya kipekee kwa kuwa waliohusika waliajibishwa. Ripoti hiyo pia imegundua kuwa maafisa wa usalama wanatumia nguvu kupita kiasi wakati wanapokabiliana na waandamanaji dhidi ya ubaguzi. "We are particularly worried about the use of military and militarized tactics." Tuna wasiwasi kutokana wasi na nguvu nyingi za kijeshi zinazotumika wakati wa kuzima maandamano kwenye baadhi ya majimbo matumizi ya silaha kutoka kwa polisi wakati wa maandamano, pamoja na maneno yenye uchochezi dhidi ya vyombo vya habari, yalisababisha hali kuwa hatarishi hata kwa wanahabari. Ripoti hiyo imesema kuwa ni lazima sauti ya watu wenye asili ya kiafrika zisikilizwe pamoja na wote wanaopinga ubaguzi wa rangi. Mkuu wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet ameomba serikali za majimbo kuonyesha nia ya kisiasa ya kumaliza ubaguzi na ukosefu wa usawa kwa kuweka mikakati inayoweza kutegemewa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na yale ya Indepth, yani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook tembelea wwwfacebookcom facebookcom mkoaju VOA Swahili ujionee mambo mapya. Kutana nao watangazaji wako Sandey Shomari, Mary Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi wakikuletea taarifa kemkem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu, hebu tupate muhtasari wa habari. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imetangaza sitisho la mapigano la upande mmoja katika jimbo la Tigrei, miezi minane baada ya mzozo mbaya uliosababisha maafa mengi, wakati maelfu ya wakazi wa eneo hilo wanakabiliwa na janga baya la njaa katika mwongo mzima. Sitisho hilo la mapigano laweza kutuliza vita ambavyo vilivuruga usalama wa taifa hilo la pili lenye watu wengi barani Afrika. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana ilipiga marufuku mikusanyiko yote ya hadhara kwa siku mbili katika mji wa Beni baada ya mji huo wa mashariki mwa DRC kukumbwa na milipuko ya mabomu Jumapili. Mlipuaji wa kujitoa mhanga alilipua mabomu yake kwenye makutano ya watu wengi huko Beni. Siku hiyo hiyo mlipuko mwingine ulitikisa kanisa Katoliki. Viongozi walisema hakuna bomu lililoua raia yoyote, lakini serikali ilifunga maeneo makubwa ya mikusanyiko kwa siku mbili na kuweka masharti kwenye mikutano ya hadhara kama tahadhari dhidi ya mlipuko zaidi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema kuwa Zambia inaelekea kutumbukia kwenye janga la kibinadamu, likidai kuwa rais Edgar Lungu anataka kutumia njia kandamizi ili kushinda muhula mwengine kwenye uchaguzi wa Agosti kumi na mbili. Shambulizi la roketi lililenga wanajeshi wa Marekani huko Siria Jumatatu, saa chache baada ya jeshi la Marekani kutangaza kwamba lilishambulia vituo vitatu vya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran karibu na mpaka kati ya Siria na Irak. Vituo ambavyo vilikuwa vinatumiwa na wanamgambo hao kwa kuendesha mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya wanajeshi wa Marekani na vituo vyao. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Antony Blinken Jumatatu amesema kwamba wapiganaji elfu kumi wa kundi la Islamic State wanaendelea kuziwiliwa katika kambi zinazosimamiwa na vikosi vya Wakurdi huko Siria na hali hiyo haiwezi kustahimiliwa. Tume za walinda amani wa Umoja Mataifa ulimwenguni zinajiandaa kufunga virago hapo Alhamisi iwapo nchi 193 wanachama wa baraza kuu la Umoja Mataifa zitashindwa kuafikiana juu ya bajeti mpya ya dola bilioni sita katika mwaka wa kuanzia tarehe 30 Juni hadi mwezi Juni mwaka 2022 maafisa na wanadiplomasia walisema jana. Kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Haya, Riami, na, na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya dija Riami, produsa dudunei Shubahiro, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Duima, na kwa pamoja tukikutakia siku njema. Ifuatayo ni tahariri imeelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imewataja viongozi wawili wa wanamgambo wa kihudhi wanaohusishwa na vitendo vinavyoendeleza mzozo nchini Yemen kuwa ni tishio kubwa kwa raia na kuzidisha mzozo mbaya wa kibinadamu huko. Vita nchini Yemen vilianza mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wahudhi wanaungwa mkono na Iran walipoteka mji mkuu Sanaa kutoka kwa serikali inayotambuliwa kimataifa na kumsukuma rais wa Yemen kwenda kuishi uhamishoni. Mapigano yaliyofuata yamesababisha moja ya maafa mabaya zaidi ya kibinadamu duniani na nchi hiyo kwa mara nyingine tena ipo kwenye hatari kubwa ya kukumbwa na njaa. Takriban watu bilioni ishirini wanategemea aina fulani ya misaada ya kibinadamu ili kuishi. Viongozi hao wawili waliotajwa na Marekani Mei ishirini, wote wanahusika katika mashambulizi ya wa Wahudhi dhidi ya mkoa unaoshikiliwa na serikali wa Marib. Muhamad Abd al Karim al Gamari hivi karibuni alichukua jukumu la kufanya mashambulizi. Yusuf Almadani ambaye alikuwa kamanda katika majimbo manne tofauti nchini Yemen. Sasa amepewa jukumu la shambulizi ambalo linalenga Marib. Katika taarifa ya maandishi akitangaza hatua hizo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema shambulizi la Marib linazidisha mzozo wa kibinadamu wa Yemen, kwani inaweka takriban watu wapatao milioni moja walio katika mazingira magumu waliokimbia makazi yao katika hatari ya kupoteza makazi yao tena inatishia kuongezea mzozo wa kibinadamu ambao tayari ni mkubwa. Kutajwa huko kunamaanisha kuwa mali na masilahi yote ya watu hawa nchini Marekani yamezuiwa na kwa jumla shughuli zote za watu wa Marekani ambazo zinahusisha watu au mali zilizotajwa ni marufuku. Waziri wa mambo ya nje Blinken alibainisha kuwa vitendo vya Wahudhi vina athari kubwa kwa raia na vinatokea licha ya makubaliano ambayo hayajawahi kutokea kati ya jamii ya kimataifa na watendaji wa kanda juu ya haja ya kusitisha mapigano mara moja na kuanza tena mazungumzo ya amani alisema, tunatoa wito kwa wahudhi kusitisha mara moja mashambulizi yote na vurugu za kijeshi, hasa mashambulizi yao dhidi ya Maribu ambayo husababisha mateso zaidi kwa watu wa Yemen. Tunawasihi wajiepushe na vitendo vya kudhoofisha na kushiriki katika juhudi za mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kupata amani. Waziri wa mambo ya nje Blinken ameongeza kusema ni wakati wa kumaliza mzozo huu. Hiyo ilikuwa tahariri iliyotoa maoni ya serikali ya Marekani.