ku caudaya kubaqeen habachohin si logg Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni Jumanne ya leo 29 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu, ikiwa ni pamoja na redio Citizen na redio Kaya nchini Kenya, UFM na redio Sunrise nchini Tanzania, Raga na Life HD redio huko DRC, UBC redio Uganda ya nchini Uganda. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Na miongoni mwa ripoti za kuendelea hi leo, jeshi la Congo FARDC pamoja na jeshi la UPDF la Uganda wakubaliana kushirikiana kiusalama mipakani mwa nchi zao na kuwatuma askari eneo la Beni ambao watahusika na ulinzi wa wafanyakazi wanaotengeneza barabara. Katika ripoti nyingine, mawaziri wa G20 wakiongozwa na Marekani wamesema kuwa janga la virusi vya korona limeonyesha haja kubwa ya ushirikiano ulimwenguni, wakati mataifa ya Afrika yanatafuta msaada wa kuendeleza miundombinu yao ya matibabu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu ya leo ambayo yanadumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa Jumanne ulilaani Mali ambayo imekumbwa na vurugu, wakati ukiukwaji wa haki za binadamu ukiongezeka, ikisema inaweka hatari kubwa kwa ulinzi wa raia. Mkuu wa haki katika Umoja wa Mataifa Bashelet aliisii serikali ya nchi hiyo kuhakikisha kuwa sheria inazingatiwa. Uwajibikaji unapaswa kutawala ili kuhakikisha amani, Bashelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa UN alisema katika taarifa yake. Mali imekuwa ikijitahidi kudhibiti uwasi wa Kiislamu ambao ulizuka kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili na umesababisha maelfu ya vifo kwa raia na jeshi, licha ya uwepo wa maelfu ya wanajeshi wa Ufaransa na UN. Mzozo huo umetanda katikati mwa nchi hiyo na kuenea katika nchi jirani ya Burkina Faso na Niger. Katikati ya Mali imekuwa kitovu cha mzozo wa Sahel, ambapo mauaji ya kikabila na mashambulizi kwa vikosi vya serikali yanatokea mara kwa mara. Bachelet alisihi mamlaka ya Mali kuvunja mzunguko wa kutojali na kuanzisha uchunguzi wa haraka, kamili bila upendeleo na ufanisi juu ya madai yote ya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na yale yaliyofanywa na jeshi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, ulirekodi unyanyasaji 617 wa haki za binadamu ikiwemo vifo 165 vilivyofanywa na makundi yenye silaha kutoka Januari hadi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Israel Yael Lapid amefungua ubalozi wa kwanza wa Israel katika nchi za Ghuba mjini Abu Dhabi hii leo, akianza ziara ya kihistoria katika Umoja wa Falme za Kiarabu leo Jumanne. Akiwahutubia mabalozi wa nchi za kigeni waliohudhuria sherehe hizo, amesema huu ni wakati wa kihistoria na kwamba Israel inahitaji kuwa na amani na majirani zake wote kwani Mashariki ya Kati ni nyumbani kwao. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Anton Blinken amepongeza kufunguliwa kwa ubalozi huo. Ziara hiyo ya Lapid ni ya kwanza kufanywa na ofisa wa cheo cha juu wa Israel huko Umoja wa Falme za Kiarabu, miezi tisa baada ya nchi hizo mbili kuanzisha tena uhusiano kati yao. Mazungumzo ya Lapid na mwenyeji wake Sheikh Abdallah Bin Zayed yanatarajiwa kuzingatia juu ya uhusiano kati ya nchi hizo mbili, masuala ya mashariki ya kati na suala la Iran, nchi ambayo mataifa hayo mawili yanaichukulia kuwa ni kitisho kwa kanda nzima. Miji kadhaa mikubwa ya Australia inaelekea kufungwa kwa sababu ya ongezeko la uwepo wa maambukizi mengi ya covid-19 kufuatia aina mpya ya kirusi cha Delta kuongezeka kwenye miji minne. Mamlaka katika jimbo la mashariki la Queensland ilifunga shughuli za umma kwa siku tatu kwenye mji mkuu Brisbane na maeneo mengine jirani yalianza Jumanne jioni kwa saza huko, wakati katika jimbo la Australia magharibi mji mkuu Perth uliingia siku ya nne ya kufungwa kwa shughuli za umma. Miji ya Darwin, mji mkuu wa jimbo la Northern Territory na Sydney katika jimbo la New South Wales tayari imefungwa. Angalau kesi mpya mia moja na hamsini za virusi vya korona zilizothibitishwa kote Australia zimepatikana kwa dereva wa gari aina ya limosin katika uwanja wa ndege wa Sydney ambaye alikuwa akisafirisha wafanyakazi wa ndege za kimataifa. Australia imefanikiwa kwa kiasi kikubwa katika kuzuia kuenea kwa Covid-19 kutokana na juhudi kali za kufunga shughuli za umma ikiwa na jumla ya kesi elfu thelathini mia tano na sitini na vifo mia tisa na kumi vilivyothibitishwa kulingana na kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona cha John Hopkins cha nchini Marekani. Mawaziri wa G20 wakiongozwa na Marekani walisema Jumanne kuwa janga la virusi vya korona lilionyesha haja kubwa ya ushirikiano ulimwenguni, wakati mataifa ya Afrika yanatafuta msaada wa kuendeleza miundombinu yao ya matibabu. Katika tofauti kubwa kutoka utawala uliopita wa Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisisitiza haja kwa taasisi za kimataifa, wakati mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la nchi zenye uchumi mkubwa duniani G20, walipokutana katika mji wa kale wa Matera. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akimaliza safari yake ya wiki moja huko Ulaya alisema ushirikiano wa pamoja utakuwa muhimu kwa uwezo wao wa kumaliza mzozo huu wa kiafya. Aliongeza kuwa hii pia ni kweli kwa kazi wanayopaswa kufanya ili kuimarisha usalama wa afya duniani kusonga mbele, ili kuweza kugundua, kuzuia na kujibu vyema dharura za kiafya zijazo. Blinken alielezea kuhusu michango ya Marekani kwa COVAX, mpango unaungwa mkono wa Umoja Mataifa ambao unakusudia kutoa chanjo kwa nchi zenye kipato cha chini pamoja na hadi ya Rais Joe Biden kutoa dozi milioni mia tano za Faizer. Waziri wa mambo ya nje wa Italia, Luigi Di Maio, mwenyeji wa mazungumzo hayo, alisema kuwa janga hilo ambao limepiga nchi yake linabainisha udhaifu wa ulimwengu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC takriban miezi mitano tangu jeshi la miarma lichukua udhibiti wa nchi hiyo, The Spring Revolution yamechochea maandamano ya ya nchi nzima na ukamataji ambao umegharimu mamia ya maisha ya watu. Lakini vikosi vya jeshi havijajizuia kuwapiga waandamanaji, wamewafuata waandishi wa habari wanaoripoti taarifa juu yao. Mrat Youthu mwenye umri wa miaka thelathini na mmoja ni mmoja kati ya watu ambao wamefanikiwa kukimbia. Mrat Kyathu alikimbilia Madrid baada ya miezi kadhaa akiwa anatafutwa. Mkosoaji wa wazi wa jeshi, yeye ni mmoja wa maelfu ya wanaotafutwa na vikosi vya jeshi. Jeshi la Myanmar limetumia sheria ya kipengele cha adhabu nchini humo kumlenga mtu yeyote anayeingilia shughuli za serikali wale wanaopatikana na hatia wanakabiliwa na kifungo cha miaka kadhaa jela. Mamlaka ya Russia leo jumanne asubuhi ilivamia nyumba ya waandishi wa habari kadhaa wa uchunguzi pamoja na familia zao, hatua ambayo inakuja wakati wa shinikizo kubwa kwa vyombo huru vya habari vya Russia. Polisi walipekua nyumba ya Roman Badanin, mhariri mkuu wa gazeti la Project, linaloandika habari za kwenye uchunguzi kupitia mtandao na Maria Zolobova, mmoja wa waandishi wa habari wa gazeti hilo. Maafisa pia walivamia nyumba ya wazazi wa msaidizi wa Bananin Mikhail Rubin. Rubin alikamatwa karibu na jengo la makazi ya Zolobova na alipelekwa nyumbani kwa wazazi wake. Project ilisema katika akaunti yake katika app ya ujumbe wa Telegram kwamba uvamizi huo ulitokea baada ya gazeti hilo kuahidi kutoa taarifa ya uchunguzi kuhusiana na waziri wa mambo ya ndani wa Russia Vladimir Kolokosev kwa utajiri wake unaoshutumiwa. Gazeti hili lilichapisha taarifa fupi baada ya msako kuanza. Mahakama ya juu nchini Afrika Kusini Leo ilimpa rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma kifungo cha miezi kumi na mitano jela kwa kudharau mahakama kufuatia kukataa kwake kufika mbele ya wachunguzi wanaoshughulikia shutuma za rushwa. Mahakama ya katiba nchini humo haiwezi kufanya chochote isipokuwa kuhitimisha kuwa Zuma ana hatia ya uhalifu wa kudharau mahakama, Jaji Sisi Kampepe alisema. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa anashutumiwa kwa matumizi mabaya ya hazina ya serikali wakati wa utawala wake wa takriban miaka tisa. Aina hii ya kuto kujali na kukashifu ni kinyume cha sheria na lazima adhabu itolewe, Kampepe alisema. Nimeachwa bila chaguo jingine isipokuwa kumhukumu Bwana Zuma kifungo, na nina matumaini kwamba kufanya hivyo kunapeleka ujumbe, bila shaka, utawala wa sheria na usimamizi wa haki unashinda. Tume ya uchunguzi inaongozwa na naibu jaji mkuu Raymond Zondo. Jopo hilo liliundwa na Zuma mwenyewe kutokana na shinikizo juu ya kashfa zinazoongezeka, muda mfupi baada ya kuondolewa mamlakani mnamo mwaka 2018 na chama tawala cha African National Congress, ANC. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari achukua uzito wa juu ni serikali ya Ethiopia imetangaza usitishaji mara moja mapigano katika jimbo lake la kaskazini la Tigrey, wakati watawala wa zamani wa jimbo wakitangaza kwamba wamechukua tena udhibiti wa mji mkuu wa jimbo hilo wa Mekele. Matukio hayo yaliyotokea jana usiku yanayosababisha sherehe na furaha katika mji mkuu, wakati jimbo zima lilikabiliwa na hali mbaya ya njaa. Abdushakur Abud. Baada ya karibu miezi minane ya mapigano, mkuu wa utawala wa mpito aliyetolewa na serikali kuu ya Ethiopia Abraham Belay alitangaza jana usiku usitishaji kamili wa mapigano ili kuruhusu kuwasilishwa kwa misaada ya dharura kwa maelfu ya wakazi wanaokabiliwa na njaa katika jimbo hilo. Tunaomba kwa niaba ya watu wa Tigray na wale wote wapenda amani kwamba serikali kuu inatangaza usitishaji mapigano kwa misingi ya kibinadamu kwa lengo la kuzuia uharibifu mkubwa zaidi ili wananchi waweze kupumua na kwa sehemu ya kupatikana suluhisho. Tangazo hilo lilitolewa wakati watawala wa zamani wanaojiita hivi sasa kikosi cha kulinda Tigre TDF kutangaza kwamba wamechukua udhibiti wa mji wa Mekele wiki moja baada ya kuanzisha mashambulio makali wa kuuteka mji huo. Wakazi wa mji huo wanaripoti kushuhudia wapiganaji wa waasi katika mji huo kwa mara ya kwanza tangu kuondolewa mwezi Novemba na wanajeshi wa Ethiopia. Kumekuwa na sherehe katika sehemu mbalimbali za mji mkuu huo wa Tigray kufuatia matukio hayo ya hiyo jana. Wapiganaji wa TDF hawakutoa taarifa yote kuhusu usitishaji mapigano uliotangazwa na serikali ya Addis Ababa. Bele anasema usitishaji umetangazwa kwa ajili pia ya kuruhusu wakulima kuanza kupanda mbegu kwa wakati ili misaada ya dharura iweze kufikia wanaohitaji zaidi bila ya matatizo, na kwa msimu wa kilimo kuweza kuanza kwa wakati unaofaa, na pia waliokoseshwa makazi kuweza kurudi nyumbani. Afisa wa Umoja wa Mataifa anathibitisha kukimbia kwa wanajeshi wa serikali wakionekana wamebomoa vituo vya mawasiliano na kuondoka pia kwa maafisa wa utawala wa mpito. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema amezungumza na waziri mkuu abi Ahmed na kwamba ana matumaini usitishaji uhasama utatekelezwa kwa dhati. Uingereza, Marekani na Ireland zimeitisha mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama kusikilizwa hadharani juu ya swala la Tigre ambao huenda wakafanyika siku ya Ijumaa, kulingana na wanadiplomasia. Baraza la Usalama halijafanikiwa kufanya kikao cha hadhara cha Tigre tangu mzozo kuanza mwaka jana kwa sababu mataifa mengi ya Afrika, Rusia na China na mataifa mengine zimekuwa zikichukulia mzozo huo kuwa ni swala la ndani la Ethiopia. Maendelea kusikiliza matangazo ya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu redio mitume kule Kitale, lulu fm Malindi, sayari redio Eldoret, sauti ya mwananchi redio Nakuru, sasa redio Bungoma, Kenya, na UBC redio kule Uganda. Na mahakama ya Afrika Kusini imemhukumu rais mstaafu wa nchi hiyo Jacob Zuma kwenda gerezani kwa muda wa miezi kumi na tano kwa kukaidi agizo la mahakama kutokana na shauri la kesi inayomkabili ya ufisadi. Hatua hiyo ya mahakama imezua gumzo barani Afrika kuhusu namna utawala wa sheria unaweza kuwajibisha hata viongozi wa stafu. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Afrika Goodluck Ngingo, na kwanza akamuuliza hii inaleta funzo gani kwa hukumu ambayo imeweza kutoka leo. inatengeneza mwanga ya kwamba nchi hasa zilizoendelea na ili ziweze kuendelea kiuchumi, lazima vilevile ziwe na uwezo wa kuweza kufata sheria na kanuni, kwa sababu ukitazama afrika ya kusini uh, ina uchumi imara ukilinganisha na nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara, lakini kitendo cha kuweza kumhukumwa rais ambaye aliondoka ali madarakani, uh, bwana Zuma kinatoa mwanga mzuri ya kwamba hizi taasisi hasa za mifumo ya mahakama zinajitegemea na zina uwezo wa kusimamia sheria na katiba yake, jambo ambalo lazima nchi zingine za kiafrika ziweze kujifunza kutoka Afrika ya Kusini. Labda kile ambacho kimejitokeza kinaweza kuathiri chochote uh, chama cha uh, ANC ambacho ni kikongwe hapo Afrika Kusini. Hukumu uh, ya Bwana Jacob Zuma itaendelea kuleta uh, shida kidogo kwenye chama cha ANC, kwa sababu ikumbuka hata Uh, katibu mkuu mtendaji hasa Magashule naye aliweza kusimamishwa na, na, na, na, na Ramaphosa na, na, na kuna uchunguzi unaendelea tadi yake kuhusiana na ya maswala ya, ya rushwa na matumizi mabaya ya ofisi. Kwa hiyo ujumbe uh, unaokwenda kwa wawote ambao wana, wana wanaweza kuchunguzwa ni kwamba pia wanaweza kupata vifungo. Kwa hiyo uh, tunaamini uh, kutakuwa na vuguvugu la kutaka kuendelea kumpinga ile mafursa kwenye chama chake kwa hasa wale watu ambao hawanaunga mkono Jacob Zuma na kisambagasule na hasa pia uh, kabila la Wazulu ambalo Zuma anatoka huko, tunaamini kutakuwa na, na mambo kama hayo ya, ku, ya kutomuunga mkono na kuonyesha upinzani kidogo lakini suala hili uh, unadhani linaendelea kuchafua uh, utawala wa Rais Jacob Zuma na yeye kama mwanasiasa ambaye alikuwa hata makamu wa rais wa taifa hilo? Ukitazama unaweza ukasema si linachafua, isipokuwa linahitimisha hasa safari ya kisiasa ya bwana Zuma ikitazamiwa hata kabla ya kuwa rais wa Afrika ya Kusini. Uh, tabu Mbeki naye aliweza kuitisha uchunguzi dhidi yake, hasa akimtuhumu uh, masuala ya rushwa akiwa makamu wa rais kwenye za kijeshi, lakini kikubwa kwamba sasa inatengeneza njia kwamba, uh, viongozi wakubwa wa nchi wa za kiafrika hasa Afrika ya Kusini waweze kuheshimu iko na kanuni ambazo wanajiwekea za kiuongozi, na hasa kwa kufahamu ya kwamba au uh, wanaweza kuwajibika kwa makosa ambayo wanayafanya ukiwa madarakani kwao. Tunaamini uh, kwa hukumu uliotoka leo, basi wataendelea kuwa na taasisi imara kwenye serikali yao na vilevile inaweza kuwasaidia kwenye ustawi uh, wa nchi yao. Kwa hiyo na mtu kama Zuma tunaamini basi itakuwa ni mwisho wake wa ushawishi, kwa sababu mara zote alikuwa akituumia kwamba anaonewa hasa kwa sababu za kisiasa, lakini kutokana na mahakama kumtia kihani na kumwona na hatia basi inahitimisha ile safari yake na mbinu ambazo alikuwa wakitumia kujitetea kwamba kama mhanga wa kisiasa, kama mtu ameonewa, hasa na makundi ya watu wenye fedha ndani ya chama cha MC, lakini vilevile matajiri wa Afrika ya Kusini, na kwa sababu inaonekana mambo haya nikiwa hatiani. Huyo ni Goodluck Ngingo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Afrika akizungumza na Sauti ya Amerika. Je, unafahamu vyanzo na tiba ya magonjwa tofauti na athari zake kwa afya ya binadamu? Ungana nami Mery Mgawe kila Jumatano kwenye matangazo ya jioni ya VOA Swahili kwa ripoti mbalimbali mbali kuhusu jinsi ya kuboresha afya yako. Maendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikia kupitia redio RNA kule Baraka, redio Manyema nambari moja Kindu, redio Racom Bunagana, redio Malaika Lubumbashi, redio Solei Butembo, redio RFM Kisangani, redio Simuliki Beni, redio Jambo Isiro, redio Ituri Bunya na redio Mishapi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na jeshi la Congo FRDC pamoja na UPDF la Uganda wamekubaliana kushirikiana kiusalama mipakani kwa nchi zao na kwa tuma askari eneo la Beni mashariki mwa DRC ambapo watahusika na ulinzi wa wafanyakazi wanaotengeneza barabara kutoka Uganda hadi Butembo na Beni mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Malivika anayo taarifa kamili. UPDF, yaani jeshi la ulinzi wa wananchi wa Uganda, limeweka makubaliano ya pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya ushirikiano kwa ajili ya kuhudumisha usalama kwenye mpaka wa nji mbili hasa eneo la Beni pamoja na Ituri. Makubaliano hayo yameafikiwa mjini Beni ambako wamekutana. Jerlas Nyanza ni mmoja wakazi katika mji wa Beni. ninaona uhusiano wa jeshi ya Kongo na ya Uganda ina, ina, inanjionyesha vitu vingi vitaenda mbele. Hii imefanyika baada ya Rais Museveni wa Uganda na Chisekedi wa Kongo kukutana siku zilizopita Pambondwe Uganda na vile luviri ya Kasindi upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako walikubaliana ushirikiano wa pamoja kwa ajili ya maendeleo ya eneo la mashariki mwa Kongo na ujenzi wa barabara kutoka Uganda hadi Beni pamoja na Butembo. Giki bira ndole ni kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini. Na kisha miaka mingi ya vita kwa kuwapiganisha hawajaweza kushuku, kuteketezwa. Tunafurahishwa na uhusiano kati ya nchi yetu na nchi ya Uganda. Kwa nini? Kwa sababu tunajua kupitia njia ya siasa na kidiplomasia yawezekana kuteketeza na kuvunja nguvu ya hawa makundi haramu kama vile ADF ambao kati yao wengi ni Waganda. Ni, ni, ni wa, ni wa jeshi la Congo, FARDC limekuwa likikabiliana na waasi wa ADF kwa muda mrefu na waasi hao wakifanya mashambulizi dhidi ya wananchi wasiokuwa na hatia. Safari hii rais wa Kongo Felix Tshisekedi akisema hatakubali tena makundi ya waasi na takabiliana nao vilivyo. Utafahamu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi zote za kanda ya maziwa makuu walikubaliana miaka iliyopita kuhusu namna ya kuleta usalama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku Addis Ababa, mikataba ambayo imeshashindikana kuyatekeleza katika mikataba hiyo. Ni kwamba hakuna nchi nyingine ambayo inaweza kukubali kuweka waasi katika nchi yake kushambulia nchi jirani. akor kadre ya Addis Ababa inaweza kuwa moja ya kusema ushirikiano kati ya nchi yetu na hiyo ya Uganda, iwabebe iwa waganda kutokuleta msaada kwa mtu yeyote ambaye anaweza kufanya akafanya mafa mauaji katika nchi yetu na akakimbilia huko nchi ya Uganda, ama kupata msaada kama vile ya silaha ama ya vyombo vingine vya jeshi, kwa kupiganisha wakongomani ambao wanateketezwa sasa, miaka mingi inapita bado waasi waliokuwa wa M23 wanaendelea kubaki katika nchi za Uganda pamoja na Rwanda. Hosen Malivika, Sauti Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia wafanyakazi majumbani. Kote duniani kuna zaidi ya watu milioni 75 ambao kazi yao ni kusafisha pika na kutahuduma majumbani. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kazi, kazi yao mara nyingi inakuwa ni ya shughuli nyingi isiyo rasmi na haina kanuni za kazi, lakini hilo huenda likabadilika. Hadia Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Alison Leukogo Fernandes kutoka Dakar. Kiasi cha saa moja asubuhi, Maria Gnilane Sene anamtayarisha mtoto wake wa kike mdogo kwa ajili ya kwenda shughuli ya chekechea katika mji mkuu wa Senegal. Alikuwa na kawaida ya kuondoka saa kumi na mbili asubuhi kwenda kufanya kazi za nyumbani, ambapo kazi hiyo kwa kawaida haina usalama wa kikazi au mafao yoyote. Kufanya kazi saa nyingi, hakuna mkataba na mabosi wengi hawatimizi wanachoahidi. Wanataka kukuachisha kazi na watakuachisha papo hapo. Mpaka alipokuwa anakaribia kujifungua, Sene alikuwa akifanya kazi kwa saa kumi na nne kwa siku, huku akipewa siku mbili za kupumzika kila mwezi na kujipatia kiasi cha dola mia moja sabini kwa mwezi. Lakini hivi sasa Sene amejiandikisha katika programu ya mafunzo kwa wafanyakazi wa majumbani katika chuo cha Thalian, ambapo anafundishwa kupika na mbinu za usafi na kupata ujuzi unaotakiwa. Marie Helene Sagna alianzisha chuo hicho baada ya kukaa nchini Ufaransa kwa miaka mingi. Naiona kazi ya nyumbani kuwa ni kazi ya kweli. Kwa sababu ni kazi ya kweli, inastahili mtu kupatiwa mafunzo kama ilivyo kwa kazi nyingine yoyote. Lengo ni kuwa na wataalamu ambao wataweza kuonyesha ujuzi wao wa kazi. Mafunzo ni ya miezi mitatu na gharama yake ni dola mia mbili sabini na tano. Mara nyingi gharama hiyo inalipwa na mwajiri au wafadhili, kama ilivyo kwa kesi ya Sene. Ana matumaini ya kuboresha ujuzi wake na kujipatia mshahara mzuri. Kama ukiomba mshahara fulani bila ya mafunzo, kwa hakika hautapewa kiwango hicho, lakini ukiwa umepata mafunzo, Mungu akipenda, hilo linawezekana. Baada ya mafunzo, Sagna anawasiliana na waajiri wa wahitimu na kuwasaidia kuweka misingi ya ajira. Tunachagua mwajiri ambaye atakidhi masharti yetu ya kazi. Hatuwapeleki wafanyakazi popote pale. Tunaheshimu viwango vya ujira kwa sasa, tunataka viheshimiwe. Lengo letu kuu ni kuweka mazingira ambayo kuna uhusiano wa ushindi kwa kila upande. Mwajiri analipa kiwango fulani cha pesa na ada ya utawala kwa kila mtu anayeajiriwa na na player ambaye anatafuta mfanyakazi wa nyumbani anaunga mkono kuwalinda wafanyakazi na kulipwa fidia inayostahili. Wasaidieni hawa wanawake, ninachokiona ni utumwa. Wanakula baada ya kila mtu kumaliza kula, wanakwenda kulala watu wote wakishalala, na wanaamka kabla watu wote wengine nyumbani kuamka chuo cha Thelian na mashirika mengine ya ajira mjini Dakar yana matumaini ya mabadiliko ambayo yataboresha ujuzi na hali za wafanyakazi wa majumbani. Je, yeah, una swali lolote linalokutaabisha? Huenda tukawa na majibu. Ungana nami Abdu Shakur Abud kila baada ya wiki mbili kwenye kipindi cha maswali na majibu katika matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki 12, na nusu saa za Afrika ya Kati. Uliza swali lako, huenda ukapata jibu hapa. Sauti ya Amerika, VOA Swahili. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusome muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa leo ulilaani Mali ambayo imekumbwa na vurugu wakati ukiukwaji wa haki za binadamu ukiongezeka ikisema inaweka hatari kubwa kwa ulinzi wa raia. Waziri wa mambo ya nchi za nchi wa Israel Yai Lapid amefungua ubalozi wa kwanza wa Israel katika nchi za Ghuba mjini Abu Dhabi hii leo, akianza ziara ya kihistoria katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Miji kadhaa mikubwa ya Australia inaelekea kufungwa kwa sababu ya ongezeko la uwepo wa maambukizi mengi ya COVID-19 kufuatia aina mpya ya kirusi cha Delta kuongezeka kwenye miji minne. Mawaziri wa G20 wakiongozwa na Marekani walisema leo kuwa janga la virusi vya korona lilionyesha haja kubwa ya ushirikiano ulimwenguni wakati mataifa ya Afrika yanatafuta msaada wa kuendeleza miundombinu yao ya matibabu. Takriban miezi mitano tangu jeshi la Myanmar lichukua udhibiti wa nchi hiyo the Spring Revolution yamechochea maandamano ya ya nchi nzima na ukamataji ambao umegharimu mamia ya maisha ya watu. Na kufikia hapa, matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, limeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiatikia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.