Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongeza muda wa masharti yaliyokuwa yamewekwa kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona kwa siku nyingine sitini akilihutubia taifa kutoka ikulu mjini Nairobi. Kenyatta amesema marufuku ya kutotoka nje usiku kuanzia saa moja jioni hadi saa kumi alfajiri katika kaunti kumi na tatu ambazo zimerekodi viwango vya juu vya maambukizi ya korona itaendelea kutekelezwa. Kaunti nyingi kati ya hizo ziko magharibi mwa nchi. Kenyatta aidha amesema katika maeneo mengine ya nchi marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa nne usiku hadi saa kumi alfajiri itaendelea kutekelezwa kwa siku zingine sitini. Hali kadhalika mikusanyiko ya umma imepigwa marufuku kwa siku sitini zaidi. Rais huyo amesema kwamba serikali yake ina mpango wa kuwachanja Wakenya wapatao milioni kumi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu na kwamba inafanya mikakati ya kuagiza dozi zaidi za chanjo za COVID-19 masharti hayo yanajiri huku wimbi la tatu la korona likiendelea kuathiri nchi nyingi za Afrika Mashariki na kati ikiwemo Kenya, Uganda, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC na Tanzania. Kiongozi wa wanaotaka kujitenga nchini Nigeria, Namdi Kano, ambaye alikuwa hajulikani mahala alipo, amekamatwa akikabiliwa na kesi Waziri wa sheria nchini humo alisema Jumanne Namdi Kanu amekamatwa, amerudishwa nchini Nigeria ili kuendelea kukabiliwa na kesi baada ya kutoweka. Abubakar Malami ambaye pia ni mwanasheria mkuu alisema katika taarifa yake, Kanu alikamatwa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kutoa wito wa kujitenga kwa jimbo la Biafra huko kusini mashariki mwa Nigeria kuzuiliwa kwake kulisababisha maandamano makubwa pamoja na mapambano na vikosi vya usalama. Wakala wa zamani wa uuzaji nyumba huko London alitoweka mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kuachiliwa kwa dhamana, ila aliibuka tena nchini Israel na kisha Uingereza. Mkuu wa kundi lililopigwa marufuku la Indigenous People of, of Biafra IPOB alikamatwa kwa mara nyingine hapo Jumaapili, Malami aliongeza bila kutoa maelezo zaidi juu ya mahala alipokamatwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa Leo ulilani Mali ambayo imekumbwa na vurugu, wakati ukiukwaji wa haki za binadamu ukiongezeka, ikisema inaweka hatari kubwa kwa ulinzi wa raia. Mkuu wa haki katika umoja wa Mataifa, Bachelet aliisii serikali ya nchi hiyo kuhakikisha kuwa sheria inazingatiwa. uwajibikaji unapaswa kutawala ili kuhakikisha amani, Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema katika taarifa yake. Mali imekuwa ikijitahidi kudhibiti uasi wa Kiislamu ambao ulizuka kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili na umesababisha maelfu ya vifo kwa jeshi pamoja na raia, licha ya uwepo wa maelfu ya wanajeshi wa Ufaransa na UN. Mzozo huo umetanda katikati mwa nchi hiyo na kuenea katika nchi jirani ya Burkina Faso na Niger. Katikati ya Mali imekuwa kitovu cha mzozo wa Sahel, ambapo mauaji ya kikabila na mashambulizi kwa vikosi vya serikali yanatokea mara kwa mara. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Israel Yair Lapid amefungua ubalozi wa kwanza wa Israel katika nchi za Ghuba mjini Abu Dhabi leo wakati akianza ziara ya kihistoria katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia e, hatua ambayo imetangazwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan e, kuonyesha nia ya kutaka kufufua mazungumzo ya ujenzi wa bandari ya kisasa ya Bagamoyo, hatua ambayo inaonekana ni tofauti na kile ambacho kilizungumzwa na aliyekuwa rais wa taifa hilo hayati John Pombe Magufuli, ambaye yeye aliweka bayana kwamba ni mwenda wazimu tu ndiye anayeweza kukubali mkataba wa bandari hiyo na katika sehemu ya pili tutaangalia mgogoro wa eneo la Tigrei nchini Ethiopia, ambapo wakati huu habari zinaendelea kukinzana juu ya mustakabali wa mgogoro huo, e, serikali siku ya jana Jumatatu e, ikitangaza kwamba imesimamisha mapigano, lakini tunaelezwa kwamba TPLF e, chama hiki ama jeshi lile la eneo la Tigrei likikomboa baadhi ya maeneo ambayo yalikuwa inayashikilia. Ni naikukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni li idi Ligongo, na nakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo ya ku Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya kwanza tunaanzia nchini Tanzania, ambapo rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan ameonyesha nia ya kutaka kufufua mazungumzo ya ujenzi wa bandari ya kisasa ya Bagamoyo, hatua ambayo inapishana na mtazamo wa mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli aliyefutilia mbali wazo la ujenzi wa bandari hiyo akitaja kasoro kadhaa za kiufundi ikiwemo zile alizobainisha uh, kuwemo kwenye mkataba wake. Katika taarifa ambayo yeye alikuwa ameizungumza uh, ni kwamba bandari hiyo endapo itajengwa, kulikuwa kuna masuala mengi ndani ya mkataba ambayo kwa namna moja ama nyingine aliyaona kabisa hayafai kukubaliwa. Lakini hivi sasa Rais Samia Suluhu Hassan ameweka bayana kwamba mazungumzo yanaendelea kuona namna gani e, wale ambao walitaka kujenga bandari hiyo wanakuwa na mkataba ulio mzuri kwa taifa la Tanzania. Sasa tusikilize ripoti ya uh, mwandishi wetu wa habari wa nchini Tanzania, Georgi Njogopa ambaye anaangazia sehemu hii. Awali kabla ya uamuzi wa muzo, Rais Magufuli kusitisha ujenzi huo, wengi walikuwa wakiutaja mradi huo ni wa kimkakati na kwamba ungekuwa na tija kubwa sio tu kwa Tanzania bali katika eneo nzima la Afrika Mashariki. Na kwa kutizama mazingira ya kijiografia, Tanzania imejikuta ikiwa nchi yenye bandari katika eneo ambalo wengi wa majirani zake hawana bandari. Kwa kuangalia majirani zake hawa nane ambao ni Malawi, Msumbiji, Kenya, Rwanda, Uganda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia, ni mataifa mawili tu, yani Kenya na Msumbiji ambayo ndiyo yenye bandari. Kwa hivi sasa bandari ya Dar es Salaam ndio imekuwa kama lango kuu la kupitisha bidhaa zinazokwenda katika nchi jirani zisizo na bahari. Hata hivyo, ingawa huduma za bandari hiyo zinahitajika sana, bandari ya Dar es Salaam, kwa sababu tofauti, ikiwemo udogo wa eneo lake na ongezeko la mahitaji ya huduma pamoja na teknolojia za kisasa za meli, imeanza kuzidiwa. Kwa kutizama changamoto za aina hiyo na ile ya kwenda na mahitaji ya kisasa iliyokuwa, mamlaka ya bandari wakati huo iliona changamoto hiyo na ndio ikapendekeza kujengwa kwa bandari nyingine kubwa zaidi katika eneo la Bagamoyo, ambako umbali wa takriban ni kilomita 75 tu kutoka Dar es Salaam, ili kuendelea kuwa kitovu cha usafiri wa maji katika eneo la Afrika. Hivyo mradi wa bandari hiyo ulipendekezwa uanze kujengwa katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi elfu mbili na ishirini na mbili. Sababu nyingine zilizotoa msukumo wa ujenzi wa bandari hiyo ni kwamba eneo la Bagamoyo ni mojawapo maeneo ambayo China, ambayo ilipewa tenda ya ujenzi wake, imeyatambua kama ya kimkakati katika mpango wake wa kabambe unaojulikana kama ukanda mmoja barabara moja, ambao kimsingi unaunganisha dunia kupitia njia ya maji. Tanzania iko katika eneo la kimkakati kwa sababu inazungukwa na nchi nyingi zisizo na bahari na tayari ina reri mbili zinazounganisha na nchi jirani, reri ya Tazara na ile reri ya kati inayokwenda mpaka huko Kigoma, ambako ni nchi jirani na Kongo, Rwanda na Burundi, wakati reri ya Tazara ikiunganisha Tanzania na Zambia. Hivyo wakati Tanzania ikipanga kuwa na bandari ya Bagamoyo kubwa na imara, wawekezaji kutoka China na Oman waliona fursa ya eneo la uwekezaji wa kibiashara yaani EPZ katika mji huo kwa sababu ya urahisi wa kusafirisha bidhaa kutoka eneo la maziwa makuu kwenda katika nchi nyingine duniani. Baadhi ya wachambuzi waliozungumza wakati huo walisema kwamba bandari ya Bagamoyo, kwa sababu ya ukubwa wake, itakuwa na uwezo wa kupokea mizigo zaidi ya mara ishirini ya bandari ya Dar es Salaam, na zaidi ya yote ingeweza kupokea meli kubwa za kisasa ambazo kwa sababu ya ukubwa wake hazingeweza kutia nanga katika bandari ya Dar es Salaam. Hata hivyo, Rais Magufuli alitilia shaka kuhusu ujenzi mradi huo akisema ungelitia hasara kubwa ya taifa na kutoa faida ya upande mmoja akimaanisha wawekezaji pekee. Wakati alipokuwa akizungumza na jumuiya ya wafanyabiashara wa Tanzania, Rais Magufuli alionyesha msimamo wake wa waziwazi kwamba makubaliano yale ya Tanzania na wawekezaji wa kigeni yalikuwa ya ovyo, akibainisha mkataba ule ulikuwa huna masilahi na Tanzania, na yeye kama kiongozi wa nchi asingekubali kuna mradi huo ukiendelea kwa namna yoyote ile, na wawekezaji hao wanakuja na masharti ya ajabu. Ni ya kichaa tu anayeweza kuyakubali. Anakwambia akijenga bandari pale, uhakikishe huendelezi bandari yoyote kutoka Tanga mpaka Kusini Mtwara. Maana yake you are not allowed to construct any port. Ndio masharti wanataka, ukishawapa pale, huruhusiwi hata kwenda ku collect revenue TRA, mnaisema iko hapa, hairuhusiwi kukanyagwa pale. Mkishafanya wakishafanya investment, wanatakiwa uwape guarantee ya kwanza bila kuwauliza miaka 33 lakini ah, ndio nawaeleza sasa <laughs> lakini unatakiwa uwape rizi tofauti na sheria za nchi for 99 years, na huruhusiwi hata kwenda kumuuliza atakaye kwenda kuwekeza pale, na wao wawe na mandate ya kuichukua hiyo eneo kama aridhi yao, lakini mnatakiwa mlipe compensation ya kazi watakayoifanya ya kudrag, kuchimba ile bandari masharti mengi ya ajabu. Kwa hiyo najaribu kuzungumza haya ili kusudi sisi wa Tanzania tumechezewa mno miaka mingi, we are supposed to change <laughs> na watu wamekuwa wakizunguka wakizunguka, they do a lot of lobbying. Lakini ni nchi gani hiyo ambayo unajenga bandari ya Dar es Salaam, tunachimba tuna sasa hivi kutoka bethi zero mpaka namba kumi kwa gharama ya trilioni moja pointi mbili tumekopa fedha tumetumia fedha yetu na kontrakta yupo na inawezekana at the end of this year watamaliza tutakuwa tunapata mizigo karibu mara tatu zaidi ya mizigo inayoingia leo unakwenda tena una, una dampu hela pale Bagamoyo maana yake si unaiua hii bandari ambayo imeachwa na Nyerere tumeshabinafisisha maeneo karibu sita kwa kuwaweka Sitaki kuwataja, ninyi mnajua. Sasa mambo mengine ni kufikiria tu. Sasa bandari ya Tanga tunaiendeleza ili mikonge ya Ndugu Shamte iwe inasafirishwa vizuri. Tumefanya lobbying kama nchi, lile bomba la kutoka Hoima mpaka Tanga, bomba ambalo ni refu kuliko mabomba yote ambayo ni heated gas duniani, limewekwa Tanzania. Tunapromoti ile bandari ya bandari ya Tanga. Leo mtu aja akuambie hii usiiendeleze kwa sababu tunakuendelezea Bagamoyo. Spika wa Bunge Job Ndugai akizungumza katika nyakati fulani, alionekana kutoa dukuduku lake la moyoni, akisema serikali ilikuwa haina sababu ya kusitisha mradi huo, na hata kama kulikuwa na kasoro fulani zingejadiliwa na kurekebishwa na hatima ya ujenzi wake ungeendelea. Ongeza sana kamati ya bajeti kwa kuona kama mradi wa bandari ya Bagamoyo nao unaweza ukafikiriwa. Mimi nilisema wakati ule kwamba nimewahi kusafiri, lakini sio safari ya, ilikuwa safari ya mambo ya kibunge, ili tuende katika mambo ya mtandao, bunge mtandao. Lakini poenda kule, nikakutana na ile bodi yenyewe. Kwa bahati mbaya tu, they presented, na nilikuwa na wabunge wenzangu, very convincing to... presentation. Mkinipa nafasi waziri wa fedha, naweza nika, nakumbuka hata zile hoja zote zile viongozi wetu hawawe briefed sawa sawa. Kunakuwa na watu wanawadanganya viongozi kabisa. Sasa kiongozi akishasema na nyamaza wote, maanake ameshasema, lakini unaona kabisa hapa amekuwa misledi, hapa amekuwa misledi, hapa amekuwa misledi. Ni vizuri vitu kama hivi vikakaa vizuri. Na nakumbuka kitu kimoja ambacho wale wazee walisema, waliokuwa kwenye bodi, China Merchants is a huge company, na ni kampuni ya serikali, sio kampuni binafsi ni shirika la umma na na uchumi mkubwa kubwa mkubwa mno, na wanarani mabandari kadhaa kule China na duniani. Ile ile chifu akasema ni mmoja yule mkubwa wao. Sasa Tanzania ni marafiki zetu sana, na tunafanya mradi huu tukijua kwamba wa Tanzania ni marafiki zetu sana, lakini tuko katika dunia ya biashara. Sasa hivi hawa vijana hawa kwenye, kwenye bodi hii tunazidi kupungua, wale wazee tumebaki kama watatu wanne, ambao tunaijua Tanzania sababu so, anazidi kuja vijana ambao hawajui Tanzania. Ndio maana hii project sisi tumeisimamia sana kabla hatuja phase out sisi, sisi tuki phase out, you will not get this project, kwa sababu sisi ni watu wazima tunaelewa. Kwa hiyo kama hao watu wazima bado wapo, tujaribu kutake advantage. Wale wakiondoka hata ufanyaje, ule mradi utakuwa umekufa, huwezi kuupata so easy. Baadhi ya vigogo ndani ya serikali wamepata kunukuliwa wakisema kwamba hatua ya kusitisha mradi huo ilikuwa ni makosa makubwa na kwamba kulikuwa na upotoshaji mkubwa kuhusu mradi wenyewe. Kinachoelezwa ni kwamba gharama pekee kubwa ambayo serikali ingetakiwa kuingia katika mradi huu ni ulipaji wa fidia kwa wananchi watakaohamishwa kupisha ujenzi wa bandari hiyo ambayo kwa makisio ya mwaka elfu mbili na kumi na sita yalikuwa kiasi cha takribani dola za Marekani milioni ishirini nukta tisa sawa na shilingi bilioni arobaini na tatu. Kwa hivi sasa Rais Samia Suluhu Hassan kwa uma wa kufua upya mradi huo huenda yakawa ni hatua muhimu, hasa wakati ambako miradi mingi ya kimkakati ikiendelea kujengwa, ikiwemo reli ya kisasa SGR pamoja na ujenzi wa bawo la Mwalimu Nyerere litakalozalisha umeme wa kutosha katika eneo nzima la Tanzania. Rais Samia aliwaambia wafanyabiashara hivi karibuni, tayari ametoa maagizo ambayo yataanzisha upya majadiliano hayo na wawekezaji wa kigeni, na hatima ya uwezekano wa kuanza tena ujenzi wa bandari hiyo ukaanza. Moja katika mambo ambayo aliyasema ni bandari ya Bagamoyo. Naomba niwape taarifa njema kwamba tumeanza mazungumzo ya kufufua mradi wote ule wa Bagamoyo pamoja na Mchuchuma na Liganga. Nilishatoa maelekezo, nadhani serikali sekta husika zinaendelea na mazungumzo na wawekezaji wa Mchuchuma na Liganga, kuona tatizo ni nini hasa, serikali inaweza kujitoa mpaka wapi, mwekezaji ajitoe mpaka wapi, lakini ule mradi uende kufanya kazi. Na taarifa zilizoko duniani sasa ni kwamba chuma imepanda bei, kwa hiyo ni wakati mzuri wa kuharakisha na kufanya huo mradi. Bagamoyo nayo tunakwenda kuanza mazungumzo na Uh, ile taasisi ambayo ilikuja kwa mradi huo ili nao tuufungue tuende nao kwa faida ya taifa letu, lakini faida ya watu wengi sana. Kwa kuanzisha majadiliano hayo, huenda serikali ya rais Samia, washauri wake wa kiuchumi, na pengine hata chama chake CCM wamejitafakari na kubaini faida itakayopatikana kupitia ujenzi wa mradi huo. Mpaka hapo tunatia nanga katika makala hii ya kwa undani kutoka Dar es Salaam. Mimi ni George Njogopa asante sana. George Njogopa kwa taarifa hiyo, basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia mgogoro wa kisiasa wa eneo la Tigrei ambalo linataka kujitenga nchini Ethiopia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaelekea eh, nchini Ethiopia ambapo hapo jana eh, serikali ya Ethiopia ilitangaza sitisho la mapigano katika jimbo la Tigray ikiwa ni miezi minne baada ya mzozo mbaya uliosababisha maafa mengi, eh, wakati maelfu ya watu eh, wakielezwa kukabiliwa na baa la njaa pamoja na vifo na ukiukwaji wa haki za binadamu ambao umeelezwa na kukosoa uh, serikali ya Ethiopia. Sitisho la mapigano ambayo li lilitangazwa huenda, uh, lilitarajia kutuliza uh, hali kwenye taifa hilo la pili kwa idadi ya watu barani Afrika, uh, taarifa ambayo ilijiri hapo jana. E, kuhusiana na suala hilo imetoka wakati Ethiopia ikisubiri matokeo ya uchaguzi wa kitaifa ambao Waziri Mkuu Abiy Ahmed aliuelezea kama ni kiini cha mageuzi yaliyompelekea kushinda tuzo ya amani ya Nobel a, mwaka wa 2019. Taarifa ya serikali ambayo ilitolewa na vyombo vya habari muda mfupi baada ya utawala wa mpito wa Tigray ulioteuliwa na serikali kuu kukimbia katika mji mkuu wa Tigray Mekele na kuomba sitishana mapigano kwa sababu za kibinadamu, ili misaada inayohitajika ifikishwe kwa wakazi. Hayo yakiendelea, kwa upande mwingine, shirika la habari la Uingereza BBC lenyewe lina ripoti kwamba uh, vikosi vya waasi katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei vimeuchukua mji mkuu wake, uh, Mekele na kuzua sherehe za barabarani na kuwalazimisha maafisa kukimbia wakazi. E, walielezea e, wali shangu zao na vigelegele, huku maelfu wakipeperusha bendera za kusherekea ushindi huo. Serikali ambayo ilichukua mji wa Mekele mnamo Novemba baada ya waasi e, kukataa mageuzi ya kisiasa na kuteka vituo vya jeshi, sasa imetisha kwamba kusitishwa mapigano kwa sababu za kibinadamu katika eneo hilo. Mapigano yamesababisha vifo vya maelfu na kuwawekea wengine eh, kuwa katika hali ya kukimbia makazi yao, watu ambao wanaelezwa kuwa ni takriban laki tatu na elfu hamsini na kuingia katika baa la njaa zaidi ya watu milioni mbili wamehama makazi yao kukiwa na ripoti za hivi karibuni za mapigano mapya katika uh, kati ya wapiganaji wa Tigrei na Peoples Liberation Front TPLF na vikosi vya serikali nje ya Mekele, lakini mashambulizi ya haraka ya waasi eh, siku ya Jumatatu yalisababisha eh, kukamatwa tena kwa mji huo na waasi katika hali ambayo inaweza kuwa hatua kubwa katika mzozo huo mkali Taarifa iliyotolewa na kile kinachojiita uh, serikali ya jimbo la kitaifa la Tigray ilisifu ushindi mzuri, ikisema Mekele sasa ilikuwa chini ya udhibiti kamili wa vikosi vya ulinzi vya Tigray, na hii ni taarifa kwa mujibu wa shirika la habari la BBC. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa eh, katika eh, ukanda wa Afrika Amin Mwidau kutokea nchini Canada, na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho kipo eh, katika mgogoro huu kwa hivi sasa ni nini hasa, eh, Amin Mwidau? Uh, kilichop, kilichoko kwa wakati huu ni kuendelea kwa vita vya yaani, ile civil war baina ya TPLF na, na serikali ya ya Ethiopia vilivyoanzishwa baada ya ku, kuvamiwa kwa kwa ama kuzuiwa kwa jenerali wa serikali ya Ethiopia kuchukua mamlaka katika sehemu ya Tigray. Kwa hiyo, kinachoendelea sasa ni kwamba wale wa wafuasi ama wa-wa- wapiganaji wa wa, wa wa haki za za, za Tigrinya yani, ile Tigray People Defense Forces wamerudi wame katika mji wao ule mkuu Mekelle na wameuchukua wame na vikosi ambavyo kwamba vilikuwa vime-, vime vilikuwa viki- vikiutawala vikosi vya serikali kuu vimeondoka. Hiyo ndo hali inosemekana ino kwa sasa. Na kile ambacho sasa, uh, kipo mgogoro huu, uh, nini tutarajie kuona matokeo yake, uh, ni kwamba hii vita itaendelea kuwepo au tutasikia kwamba Tigray na yenyewe imeshajitenga rasmi? eh, maanake Ethiopia ina historia ya kujitenga kama ilivyokuwa kwa Eritrea ni ni uwezekano huo huko kwa sababu swali kubwa lililoleta utata katika simu ya, ya Tigray ni ile kubaguliwa kwa kwa TPLF ambapo siku za mbeleni ziliku, ilikuwa ni ni chama chenye ufuasi mkubwa sana katika serikali wakati raisi yali, ama waziri mkuu aliyeondoka Meles Zenawi aliyefariki alipokuwa akitawala kwa sababu yeye asili yake ni kutoka sehemu ya Tigray. Kwa hiyo walikuwa na watu wao wengi sana waliokuwa katika nyanja mbalimbali mbali za serikalini. Kwa hiyo ku, kuondole- kuondoka mamlakani kwa kwa Meles Zenawi baada ya kufariki na baada ya kuingia kwa Abi Ahmed, wengi wa watu wale walio na asili ya Tigria waliondolewa katika mamlaka. Kwa hiyo hii ikaleta chuki ya kisiasa kwamba wao wamekuwa ni watu wenye kubaguliwa. Kwa hiyo uwezekano wa wa wao wa kujiondoa ku, ku, kuji katika katika nchi huko, lakini si swali la rais hilo. Na uwezekano mkubwa ni kwamba pengine kutatokea suluhisho la la la kisiasa ambalo kwamba litaweza kuregesha hali ya ya ya ya utulivu katika sehemu ile kama ilivyokuwa zamani na dalili ya hiyo ni serikali kuu ya Ethiopia kuamua ya kwamba wame- wameweka ceasefire bila kikwazo cha bila kuweka kuweka aina yoyote ya requirement ya, kia, ya ceasefire aina ya hiyo. Kwa hiyo, katika siku mbili hizi tatu zinazokuja, wiki zinazokuja, miezi zinazokuja bila shaka kutakuwa na uh, wahusika wengi wa kimataifa watakaojaribu kuingilia kikati na kuleta suluhisho ya kisiasa. Kile ambacho wamekiona ni kwamba uh, hu uchaguzi ambao umefanyika juma lililopita ungeweza labda kuleta hali fulani uh, ya utulivu, lakini tunaona kwamba eh, jana serikali imetangaza kwamba mapigano yamesitishwa, lakini leo tena tunasikia uh, TPLF wametwaa mji mwingine. Kwa hii vuta ni kuvute, inavyoelekea kwa mazingira ambayo ya Ethiopia imekuwa ikipitia, kuna uwezekano wowote wa jumuiya ya kimataifa ukaingia uh, na kuweza kuona namna gani inaweza kuzuia mgogoro huu usizuke kuwa mkubwa zaidi na maafa mengi yakatokea? Uwezekano uko mkubwa kwa sababu mbali na siasa ya nchi, kuna hatari ya ukame katika sehemu kama ile, na kuna hatari ya kwamba watu wengi huenda wakakosa maisha yao kwa sababu ya ya misimu ile ya ya kuvuna na kupanda. Imeathirika Imiasi, kikubwa sana na hivi vita vilivyotokea. Vile vile hivi ni vita ambavyo kwamba vinatishia vina, vina kuvuta nchi zingine kama vile Eritrea, kwa maana kama tunavyofahamu kwamba mbali na Tigrinya na, na Ethiopia kupigana, majeshi ya Eritrea pia yaliingilia kati, na vile vile ndani ya nchi kuna wale watu wenye wenye, wenye kabila la Amhara ambao wako katika kusini mwa Ma, ma, ma tigri, tig, tigre ambao pia wao wamehusika, wanamgambo wa, wa wao wamehusika katika mashambulizi uh, ya, ya, ya, ya, ya pamoja na serikali ya Ethiopia na Eritrea ya kuwapigia wale wa wanamgambo wa, wa, wa, wa Tigre People uh, Defense Forces. Kwa hiyo, bila ya serikali za za Afrika na ama bila za, za, za ki, za ya serikali za kimataifa ulimwenguni kuingilia kati hili leza likawa ni ni chanzo cha janga kubwa sana la la la la kibinadamu na vile vile la, la kisiasa katika sehemu ile, ambayo kwa miaka mingi sana imekuwa iki, ikipata shida nyingi sana za maswa ya, ya kuhusiana na na ukame na na njaa na, na kufariki kwa watu pamoja na mifugo na nini. Ambacho unaweza kuzungumza kwa Waziri Mkuu mwenye Abiy Ahmed. Anajiwekea historia gani? Manake ameingia madarakani akiwa amejipambanua kama mpenda amani na akapata mpaka tuzo ya amani ya Nobel. Ni kweli na, na tuzo yake zaidi ilikuwa yatokana na suluhisho aliyoileta ya usalama baina yeye na Eritria ambao walikuwa katika katika uhasama wa miaka mingi sana, lakini kwa kwa ndani ya nchi, siasa ya ndani ya nchi ni, ni, ni, ni, ni tatizo zaidi kulitatua kwa sababu yeye Abi Ahmed mwenyewe asili yake ni kutoka katika uh, kabila la Oromo ambao walikuwa ni wengi, lakini kwa miaka mingi walikuwa wamebaguliwa kisiasa, kwa hiyo walikuwa hawana nguvu. Kwa hiyo dynamics kubwa zilizoko hapa ni za kisiasa ndani ya nchi. Kwa hiyo yeye akitaka utulivu na akitaka akitaka kwamba kuendeleza nchi iwe iwe na amani na sifa zake zile za, za amani akitaka ziendelee, lazima atafute suluhisho la ndani la kisiasa kwa nje ilikuwa ni rahisi zaidi, lakini kwa ndani kuna tabaka mbalimbali mbali, kuna makabila mbalimbali, kwa hiyo much more challenging kwake kuleta amani, japokuwa hilo ni jambo ambalo linawezekana. Asante ah, sana, Amin Mwidau, kwa maelezo hayo yote. Basi hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.