saa nane alasiri hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mridhi ndege za kijeshi ziliruka juu ya uwanja wa mashujaa mjini lusaka zambia hii leo na mizinga 21 kupigwa wakati wa ibada ya mazishi ya muasisi wa jamhuri ya zambia kenneth kaunda Viongozi kutoka mataifa kadhaa ya Afrika wakiwemo wale wa Kenya, Zimbabwe na Angola walihudhuria ibada hiyo, wakiungana na Wazambia elfu sitini waliokuwa wakipeperusha ankachifu nyeupe, alama ya Kaunda, bila ya kukaribiana kwenye uwanja wa mashujaa mjini Lusaka, wakifuata masharti ya kukabiliana na janga la COVID 19. Ikulu mjini Lusaka ilitangaza mapema wiki hii kwamba kiongozi huyo aliyeongoza vita vya uhuru dhidi ya Uingereza atazikwa tarehe saba mwezi huu wa Julai katika ibada ya faraha kabla ya kuzikwa kwa mwili wakaunda wa Kaunda maarufu akijulikana kama KK, mtetezi wa uzelendo wa Afrika. Mwili wake ulisafirishwa kuanzia Jumatano kupitia majimbo yote kumi ya Zambia ili kuwapa nafasi wananchi ya kumwaga baba wa taifa hilo la kusini mwa Afrika aliyetawala kuanzia mwaka wa 1964 hadi mwaka wa 1991 aliposhindwa kwenye uchaguzi na Frederick Chiluba. Wanajeshi wote wa Marekani na wale wa ushirika wa NATO wameshaondoka kutoka kambi kubwa kabisa ya jeshi la anga ya Bagram nchini Afghanistan hii leo, kulingana na msemaji wa wizara ya ulinzi Fawadi Aman, hiyo ikiwa ni ishara ya kuanza kukamilika kwa zoezi la kuwaondosha wanajeshi wote wa kigeni kutoka nchini humo baada ya miongo miwili ya vita. Kambi ya Bagram ilitumiwa kama kitovu cha operesheni yote ya kijeshi iliyoongozwa na Marekani katika nchi hiyo ambayo imeshuhudia mapigano ya muda mrefu na wapiganaji wa Talibani na washirika wao wa Al Qaida tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja kufuatia mashambulizi ya Septemba kumi na moja hapa nchini Marekani. Afisa wa wizara ya ulinzi wa Marekani amethibitisha kuondoka kwa wanajeshi wake, wakati wapiganaji wa Taliban wakifurahia hatua wa hiyo na kuunga mkono awamu ya mwisho ya wanajeshi hao kuondoka. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wapinzani mashuhuru wa kisiasa nchini Iran wameuhimiza utawala wa rais wa Marekani Joe Biden kuchukua hatua kali zaidi kuwawajibisha wakuu wa Iran kwa ukiukaji mbalimbali mbali wa haki za binadamu ili kuwaonyesha kwamba Marekani inajali matatizo yanayowakumba wafungwa. Wawili wa zamani wa kisiasa wa Iran, Abbas Vahedian Shariudi na Mohamed Nikbat, walitoa wito huo kupitia ujumbe wa video kutoka Iran kwa mkutano uliofanyika mjini Washington wiki hii, uliotayarishwa na kituo cha habari cha wanadiplomasia wa Iran, Ava. Shahrudi alimwomba Biden moja kwa moja akisema kwamba upinzani wa Iran unamwomba asitishe msaada wote wa kifedha kwa uongozi wa Iran na kuifanya hali ya uchumi kuwa ngumu zaidi, na kumtaka kufuatilia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa Teheran. Rais mpya wa Iran hata hivyo, amekuwa akisema kwamba Marekani inaingilia maswala ya ndani ya nchi hiyo. Na tume ya Umoja wa Afrika imelaani vurugu zilizopelekea maafa, uporaji na uharibifu wa mali nchini Eswatini kufuatia maandamano ya kuunga mkono wa utawala wa kidemokrasia katika nchi hiyo. Mwenyekiti wa tume hiyo Musa Faki Mahamat amesema katika taarifa kwamba amekuwa akifuatilia kwa karibu matukio ambayo yamekuwa yakiendelea na kuwa ana wasiwasi mkubwa wa hali ya kisiasa na ya kiusalama inayoendelea. Mahamat amesema angependa kuona hatua za haraka zikichukuliwa na kulinda maisha ya raia na mali zao, na amewasihi viongozi wa Eswatini na wadau wote kujiepusha na vitendo vingine vya vurugu ambavyo vinaweza kuzidisha hali hiyo. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia eh, kwanza rasmi kwa kutozwa ushuru wa asilimia kumi na mbili kwa vifurushi vya internet katika matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda, na katika sehemu ya pili, e, tutaangalia juhudi ambazo zinafanywa na mataifa mbalimbali za kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika yanatoa chanjo o, ya covid-19 kwa chanjo ambazo zimetengenezwa ndani ya bara la Afrika. Lakini swali kubwa linaulizwa e, lina ni kwamba je, Afrika imefikia Uh, kuwa na uwezo wa kutengeneza chanjo yake ya COVID-19 kwa kutumia rasilimali na wataalam wa bara hilo. Basi tutaangalia katika sehemu ya pili, ninaikukaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Hapo jana nchini Uganda watumiaji wa internet wameanza kulipia asilimia 12 ya kodi ya vifurushi vya simu. Kodi hiyo, ikumbukwe kwamba ilipendekezwa katika muswada ambao haukupata uungwaji mkono mwingi kutoka eh, kwa wananchi hali kadhalika na wanaharakati mbalimbali mbali, eh, juu ya kodi ya mitandao ya kijamii ambao muswada huo uliandaliwa mwaka elfu mbili kumi na nane ukitoza kodi matumizi ya kila siku ya mitandao ya kijamii, na kuanza kwa kulipishwa kwa kodi hiyo kunaanza rasmi baada ya kuanza kwa mwaka mpya wa kifedha. Kodi hiyo ilitambulishwa mwaka huu kupitia mabadiliko ya muswada katika bunge la Uganda. Kodi hiyo haitokatwa eh, kwa vifurushi vya simu vinavyohusiana na masuala ya huduma za afya na elimu, lakini haijawekwa wazi ni namna gani eh, itatofautishwa na matumizi mengine. Na katika hali hiyo, ah, bado maswali yamekuwa mengi kuliko majibu juu ya mwelekeo wa kodi hii mpya ambayo inaanza kutozwa nchini Uganda. Nazungumza na mwanahabari Akor Amazima kutoka nchini Uganda ili atufahamishe kile ambacho kipo. Akor, sasa leo ni siku ya pili toka kuanza eh, kwa sheria hii ama kodi hii ya asilimia kumi na mbili kwa vifurushi hivyo. Labda ungetueleza hali ikoje? Kuna mabadiliko yoyote? Nini kinachoendelea kuhusiana na swala hili? hapo nchini Uganda uh, kwa sasa tunaona kwamba watu wamepokea hilo jambo kwa amani na usalama, kwa sababu hatujaona malalamiko yetu. Lakini naomba nikumbushe kwamba uh, tangu tutoke katika uchaguzi uh, ile mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter tunaona kwamba maeneo mengi haipatikani, isipokuwa wala walikuwa na ujanja na utundo wa kutumia VPN lakini wale ambao wako na huo ujanji, aona kwamba tukienda katika internet kafe inakuwa vigumu kupata huduma hiyo, hata kuwa na laptop yako pia kuweka vigumu kupata huduma hivyo. Lakini tunaona kwamba kwa sasa tu hali ni kama aa, kawaida. Nadhani ni kwa sababu watu wengi wa, hii hali ya kubaki nyumbani, watu wengi wamebaki nyumbani, wale wanaofanya kazi ni wachafu mno. E, kwa hivyo inakuwa vigumu sasa kutathmini hali ya malalamiko ya watu, lakini kile ambacho sasa kinaonekana, uh, hata kwa wewe binafsi, kuna mabadiliko makubwa ambayo umeyaona pale unaponunua uh, vifurushi ama, um, unapotumia uh, vifurushi vya internet kwenye simu mabadiliko yajaonekana sana kwa sababu hata nuzi tuliona mnanii, kampuni ya simu ya mawasiliano ya Airtel walitoa data kwa kwa bure, kwa sababu ya swala hili la watu wazuia kwenda kazini kubaki nyumbani. Lakini nahisi kwamba aa, muda unavyosonga watu wataanza kuhisi ule uchungu pale wanaponunua data, pale wanaponunua Airtel. Wala lakini akor kwenye uh, swala hili, kuna uh, swala moja ambalo limezungumza limezungumzwa kwamba kwa wale ambao watanunua uh, vifurushi kwa ajili ya masomo na masuala mengine ya afya, basi ushuru huu hautowahusu, lakini haijawekwa wazi. Uh, haya makampuni yataweza kutofautisha vipi? Je, hili limezungumzwa uh, kwa undani ama kutolewa elimu? Huko linafanyika vipi ndani ya nchini Uganda, labda na makampuni yenyewe ya simu? Hili uh, bado ni changamoto kubwa sana, kwa sababu kama tunavyojua shule, uh, wanafunzi wa, wa walirudishwa nyingi shule shule zote wanafunzi exactly, warudishwa nyumbani na shule zile zenye uwezo na wanafunzi wenye uwezo waliambiwa kwamba masomo yataendelea mtandaoni. Kwa hivyo inakuwa vigumu kwa, kwa sababu wanafunzi wengi wanatumia simu za wazazi wao wanatumia labda hata kwa laptop za wazazi wao. Kwa hivyo inakuwa vigumu sasa kutofautisha kati ya mtu anayenunua hizo vifurushi kwa matumizi yake binafsi au kwa matumizi ya ya shule na kwa matumizi ya matibabu, kwa sababu kuna wengine uh, wanatumia mitandao uh, kwa ajili ya matibabu uh, kwa hivyo kwa sasa ni changamoto na tumeona makampuni hayo si makampuni tu, hata na wanafunzi na, na, na, na, na, na chama cha wanafunzi nchini Uganda, Uganda ikiwa ni pamoja na chama kinacholeta pamoja ya shule binafsi nchini Uganda pia wamejitokeza e, e, wakisema kwamba serikali ita, itakuwa kwa serikali na hata kwa wale uh, wamiliki wa kampuni hizi za mawasiliano kutofautisha kati ya hivyo vikundi wanaharakati wenyewe mpaka hivi sasa wameshazungumza chochote? Maanake jana e, Julai mosi ndiyo imeanza rasmi hili swala. Wao walikuwa kama vile wanaona ni hila za serikali kutaka kuzuia watu e, kuwasiliana, kutoa maoni yao. Je, wao wamezungumza chochote toka kuanza rasmi kwa matumizi ya e, hiyo bajeti ambayo imependekeza kuongezwa asilimia kumi na mbili? Wanaharakati wengi kama nilivyosema, kwa sababu saa hizi hata kutoka nyumbani kwao kwenda ofisini kwa ni vigumu sana, kwa sababu ni wachache wale waitao special workers ambao wamepewa vibali vya kutembea kutoka eneo moja hadi lingine, na unajua kwamba ni shughuli hizi za wanaharakati wengi huzifanya labda baada ya vikao, warsha wengi huzifanya kuita mikutano ya waandishi habari. Kwa hivyo unaona kwamba fursa kama hiyo haipo sana, na isitoshe watu wengi sasa a, m, wame, wameangazia suala la wale ambao walilazimishwa kuacha kazi zao kubaki nyumbani, ambao walikuwa na yani kipato chao kilikuwa duni sana. Serikali imesema kwamba ita, ita, ita, itaanza kutuma hela hiyo laki moja tarehe sita. na suala hili la ongezeko la ushuru uh, kwa wachambuzi labda wa masuala ya kodi wanaona lina linamwongezea, uh, faida m, uh, kampuni ya simu au kwa serikali, hizi hela ndiyo zitakuwa faida uh, ushuru, kwa sababu ushuru mwingi umewekwa ili, uh, ili serikali uh, iwezi wezi kutekeleza bajeti yake. Kwa hivyo naona kwamba katika mambo mengi ushuru uliongezwa, lakini kulingana na hali ilivyo sasa, so, watu wanasema kwamba ikiwa hali itaendelea kuwa hivi watu kuzidi na, ku, na, na, na, na kubaki nyumbani, basi uchumi huenda uka, ukazorota kuna hizi hoja ambazo zilikuwa zinatolewa na wanaharakati mbalimbali kwamba suala hili limewekwa kwa ajili ya kufanya watu e, wasitoe maoni yao, iwe ni maslahi kwa serikali e, na utawala uliopo madarakani e, kuwa na mazingira ambayo itakuwa ni vigumu kwa wananchi kujieleza. Hili serikali wamejibu nini? uh, Kwa, kwa, kwa sasa kujieleza hapa na pale, isipokuwa kwa wale wachache ambao watakuwa na uwezo wa labda, uh, kuita vyombo vya habari au waandishi habari nyumbani kwao, ikiwa labda wale ambao watakuwa na uwezo mara moja moja wa kupiga simu katika baadhi ya vipindi vinavyoendelea. Kwa hivyo ile joto ambayo labda ingekuwepo kuwepo indi ya malalamiko, kwa hali ya kawaida itakuwa vigumu sasa hivi kujitokeza au kuonekana kwamba hiki kinawakera watu, ile haki wakeri. Lakini hata hivyo, na mitandao ya kijamii, wengi baadhi ya watu huwa wanaitumia kuonyesha kero zao dhidi ya baadhi ya mambo, na utaona kwamba ni watu ambao wanaweza kupata ile mitandao ya kijamii, wanaweza kuitumia ni wachache ukilinganisha na idadi ya watu kwamba tuna idadi ya watu milioni arobaini na tano nchini Uganda. Na kwa kumalizia labda utueleze sasa, uh, kile uh, ambacho uh, kipo kinaendelea hivi sasa, hali kiujumla ya COVID kumi na tisa kwa siku ya leo, mambo yamekwendaje? Kwa siku ya leo tunaona kwamba waziri wa afya Mheshimiwa Rosa Aceng uh, leo amekuwa na mkutano na waandishi habari akijaribu kuelezea uh, kutoa ushauri uh, uh, uh, uh, kwa sababu anasema kwamba wagonjwa wengi wamekuwa wamewamekuwa wakitumia oksijeni, ndivyo sivyo, na jambo ambalo limesababisha kifo. Vilevile kuna baadhi ya spitali binafsi au vituo vya afya binafsi ambavyo hata watu wa magonjwa mengine wamekuwa wakizungumziwa kwamba wana covid ili mradi waweze kulipa hela nyingi, kwa sababu kwa hivyo, akawa anatoa mwelekezo au maelekezo, namna sekta binafsi au wale wale asante sana akora mazima kwa kutueleza haya yote e, kutoka hapo nchini uganda tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hiyo tutaangalia je afrika imefikia uwezo wa kutengeneza chanjo yake yenyewe ya covid-19 Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili eh, tunaangalia juhudi mbalimbali ambazo mbali zinafanywa eh, kuhakikisha kwamba Afrika inaweza kuzalisha chanjo yake yenyewe. Ukumbukwe mpaka hivi sasa hakuna taifa lolote la Afrika ambalo limefikia uwezo wa kutengeneza chanjo ya covid 19 licha ya mataifa mengi tu eh, kueleza kwamba yamekuwa katika kutumia wataalamu wake na kuhakikisha kwamba wanafanikisha kupatikana kwa, kwa, kupatika kwa chanjo hiyo ya COVID-19. Kwa mfano, taifa la Uganda lenyewe limekuwa likieleza kutumia wataalamu wake kufanya hivyo, lakini hayo yakiendelea, tuli taarifa ambayo imepatikana hasa katika ule mkutano wa mataifa tajiri duniani G7, kuangazia namna gani Afrika inaweza kuwa na chanjo nyingi zaidi eh, ili kufanikisha watu wake kuchanjwa kwa kiwango kubwa. Kuna mataifa matatu ambayo yameteuliwa e, kuwekwa vituo vitakavyokuwa vikizalisha chanjo ambazo tayari zimesha zalishwa e, katika maeneo mengine ya dunia. At, mataifa hayo ni Senegal, Rwanda na Afrika ya Kusini, na hali hiyo ambayo bado inaendelea kuzusha mjadala mkubwa juu ya nafasi ya Afrika katika kutengeneza chanjo yake yenyewe. Ukumbuke bara la Afrika, hasa katika mataifa tofauti tofauti, kumekuwa na hali ya watu kutoamini chanjo ambazo zimekuwa zikitengenezwa katika mataifa ya nje ya Amerika na Ulaya na Asia, ikielezwa kwamba kuna hila inawezekana inafanywa kwa Waafrika, jambo ambalo halijathibitishwa rasmi na mtu yeyote licha ya kuwepo tu kama vile e, mijadala ama imani potofu. Kutokana na hilo, mwenzangu Jason Nyakundi, mwanahabari wetu wa nchini Kenya, ameandaa ripoti kuangazia suala hili. Bara la Afrika limekuwa nyuma katika kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Hali hii imechangiwa kiasi kikubwa na uhaba wa chanjo hizi duniani kote, hivyo kufanya azma ya kuafikia kinga ya umma barani Afrika kuonekana kudorora. Bara la Afrika lilikuwa limeweka lengo la kuchanja asilimia 60 ya watu wake bilioni 1.3 kwa mwaka 2021, lakini kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC sasa kimebadilisha tarehe na mwisho kuwa mwaka 2022. Bara la Afrika limekuwa likingojea vipimo milioni 600 vya chanjo dhidi ya COVID-19 kutoka kwa mpango wa kuwawa chanjo ulimwenguni wa COVAX, lakini kituo hicho kimekabiliwa na uhaba wa chanjo. Mataifa kadhaa barani yameshutumu nchi zenye kipato kikubwa duniani kwa kuwa na ubaguzi wa chanjo, wa kujikusanyia akiba ya chanjo dhidi ya covid-19 ambazo hawazihitaji. Kutokana na changamoto za kupata chanjo ambazo zimezikumba nchi za Afrika, nchi kadhaa zimetangaza kuwa zitaanzisha mikakati ya kujitengenezea chanjo zao, ili zijiweke katika nafasi bora ya kupambana na janga la covid-19. Lakini nchi za Afrika kwa sasa ziko katika nafasi gani ya kulifanikisha hili? Profesa Matili Mwilu ni naibu mkurugenzi katika taasisi ya utafiti wa madawa nchini Kenya, KAMRI. Wacha kwanza mambo ya Afrika, tuanze tu hapa kwetu Kenya. Sisi tuko na uwezo wa kujitengenezea, kwa sababu kama ungeangalia zile chanjo ambazo zimetengenezewa Ulaya alafu uulize mtu zimetengenezwa aje, atakuambia kwa mfano ile inaitwa Oxford Astrazeneca atakuambia ni adenovirus ambaye imeshughulikiwa kidogo ikabadilishwa kidogo halafu ikawekwa ki, kipande cha coronavirus okay? kuna watu hapa kenya ambao wanajua kufanya hiyo kazi kama kubadilisha hiyo adenovirus ndio weke kipenge, kipande cha coronavirus kama mimi kuna marafiki zangu ambayo tulisomea ulaya huko ambako kulitengenezea hizo hizo chanjo sisi tulisomea huko na ukiangalia eh, zetu za PhD uangalie thesis utapata kuwa thesis zetu zilikuwa katika kazi hiyo okay lakini kuna ujuzi wa kutengeneza chanjo halafu kuna nia ya kutengeneza chanjo halafu kuna fedha ama resources za kutengeneza chanjo sasa ujuzi tuko nao haya nia ni kama tumeanza kuipata ndio umesikia uh, politicians wengi wakisema hizi vitu lazima zitengenezwe huku so, nia imeanza ku kuwaka moto vizuri okay? Kile kitu ambacho sasa kinafaa kufanywa ni resources zisikusanywe pamoja. Kwa mfano, ukitaka kutengeneza chanjo lazima uwe na kiwanda kama factory, kama factory kiwanda hicho eh? spesheli kiwanda, spesheli huwa ni fedha nyingi kukijenga okay? Haya, lazima uwe na watu ambao kazi yao ni kuchunguza kutafiti hizi virusi ambavyo vinaweza eh, badilishwa kidogo ndio ziwe chanjo okay uchunguzi yaani lazima sasa uweke watu pamoja useme aa watu kazi yao itakuwa ya kufanya research ya hizi chanjo okay lazima kiwanda kiwe kinaweza ku, kutengeneza hii chanjo na kinaweza kuweka katika vile vifurushi vya kubeba kwa mfano okay alafu sasa kwa sababu hatuwezi fanya kazi yoyote peke yetu sisi wa Afrika vile tu wazungu hawafanyi peke yao lazima tuanze ku collaborate na watu wengine kwa mfano eh, tuseme tunataka eh, kuangalia kama hizo chanjo zinafanya kazi ama zinaleta madhara fulani lazima tudunge wanyama kama kwa mfano chimpanzee na mahali kwingine hakuna chimpanzee lazima kuwe na nchi ya afrika ambayo haina chimpanzi sio lazima waende wanunue chimpanzi hapana wanaweza uliza nchi ingine kweli mko na watafiti ama sentist ambao wako na chimpanzi waambiwe ndio bas nataka kufanya kazi pamoja ndio tukitengeneza hizi vitu nao wachukue wadunge chimpanzi waangalie kaa ni sf ndio sasa wapeleke kwa wanadamu so lazima tufanye kazi in pamoja na watu wengine, kwa sababu kusema ati wewe umejikakamua utengeneze peke yako pia ni ujinga, juu utatumia resources nyingi sana, ambazo watu wengine, njia zingine wameshatengeneza. Kwa nini unataka kutengeneza njia ambayo wengine wameshatengeneza? Inafaa utengeneze njia ambayo wengine labda hawajatengeneza. hi so, ikiwa nchi moja iko na nguvu fulani na nchi ingine na ingine iko na ujuzi mwingine, sasa waweke vichwa vyao pamoja lakini kuna nchi ambazo ziko na nguvu kama tuseme, Kenya ambayo inaweza fanya hii kazi peke yake, lakini hiyo sio njia mzuri ya kufuata. Sayansi haifanywi hivyo, unashirikiana na wengine. Mnamo tarehe kumi na tatu mwezi wa Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na moja Umoja wa Afrika au e uliahidi kuongeza sehemu ya chanjo zilizotengenezwa barani Afrika kutoka asilimia moja hadi asilimia sitini ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini AU ilishirikiana na shirikisho la majanga sepi kutengeneza chanjo katika vituo vitano vya utafiti vitakavyojengwa barani Afrika katika miaka 15 ijayo. Mkurugenzi wa CDC si barani Afrika Dr. John Nkengasong amesema Afrika iko tayari kutengeneza chanjo zake za dhidi ya COVID-19 kwa sababu imetengeneza chanjo za magonjwa mengine. Nchi sita barani Afrika zinazoonekana kuwa na uwezo wa kuzalisha chanjo ni pamoja na Senegal, Tunisia, Afrika Kusini, Morocco, Misri na Algeria. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alisema nchi hiyo iko karibu sana ya kutengeneza chanjo dhidi ya covid-19 nchini mwake, huku akiongeza kuwa janga hili limefichua uwezo na ubunifu wa wanasayansi nchini Nigeria. India ilitangaza kusimamisha kwa muda katika mauzo yake yote ya chanjo ya AstraZeneca zilizotengenezwa na taasisi ya Serum ya India kutokana na kuongezeka kwa visa vya covid-19 nchini humo. Taasisi hii ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa chanjo duniani. Profesa Matili Mwilu anasema kwamba haya yote yamekuwa ni funzo kubwa kwa nchi za Afrika. First of all, kitu cha kwanza limetufunza kuwa siku za kutegemea wazungu zimekwisha kabisa Finished. kwa sababu uliona vile hata walipokuwa na chanjo za kutosha walikataa kutupatia wakazifungia kwao, kwa, wa kwa, kwa fridges. Wanasema wako na chanjo milioni kumi na nne sijui ngapi, na sisi tuko hapa, tuko karibu kumalizika hilo funzo tumejifunza, sio funzo ambalo tunafaa kurudia kufunzwa tena, okay. Lazima tujitengenezee chanjo zetu na mambo mengine yetu na madawa yetu. Namba two, ni kumaanisha, wakati tulikuwa tuna-, tunatengeneza health system zetu, kutengeneza kama mahospitali yetu, system zetu za afya, labda hatukuwa tumezipea seriousness ya kutosha. Wakati tulipata hati watu wanahitaji oxygen, hewa ile inaitwa oxygen, oxygen ambayo imejaa huku kwa hewa kumejaa kote oxygen, tulishindwa hata kupea wagonjwa wetu oxygen. Yani hiyo ni kumaanisha tulikuwa tunafikiriaje? Wakati tulikuwa tunatengeneza health system zetu, tulikuwa labda hatutumii akili ya kutosha, hata tu kuwa tuna project eh, siku zijazo tutakuwa na shida aina gani. Lazima tujifunze kuproject ile shida ambayo inaweza kutokelezea siku zijazo, okay? Hilo ni funzo kali sana. Alafu e, tumeona kuwa vile labda tunatumia fedha zetu katika sekta ya afya labda tunatumia tukifikiria afya ni mchezo. Kunaweza fika mahali, tukiendelea hivyo, tumalizike sisi zote, tumalizwe na na ugonjwa fulani sisi zote. So lazima tutumie fedha zetu kwa makini sana, bila kuchezea sekta ya afya okay? alafu ile pesa tulikuwa tunaweka kwa sekta ya afya eh, katika budget zetu za nchi za Afrika ilikuwa ni pesa kidogo sana, na tumefunzwa hilo funzo na hii corona. Corona peke yake imemeza pesa zote, so ni kumaanisha lazima turudi kwa meza tuangalie zile budget tunafanya za fedha, tujue afya ndio kitu ile muhimu sana. Afya inaweza hata eh, zuia nchi ku function hata kidogo, hata mzuiwe kupita kwa barabara juu ya magonjwa tu. So lazima ufikirie sana ile pesa ambayo mnaweka kwa sekta ya afya. Nchi zingine hata hazina shule za medical school za kutrain madaktari. Nchi zingine hapa tu Afrika hazina. Nchi zingine ziko na madaktari wa na wanasema ati eh, daktari mmoja anahudumia watu elfu mia moja, watu elfu kumi, alafu wanakosa kuajiri, wanaendelea kulalamika madaktari hawana kazi na watu wanahitaji kuhudumiwa. So, nchi za Afrika, chima, chuli, kulingana na Benki ya Dunia makadirio yanaonyesha kuwa kila mwezi kuchelewa kwa usambazaji wa chanjo uharimu bara la Afrika karibu dola bilioni kumi na tatu nukta nane za Marekani katika jumla mapato yanayopotea. Kwa sasa serikali za Kiafrika zina namna tatu ya kupata chanjo dhidi ya COVID-19 kupitia mpango wa COVAX kupitia bwawa la chanjo la Umoja wa Afrika na kupitia mikataba ya nchi mbili Benki ya Dunia ilitangaza kwamba inatenga dola bilioni 1.85 za kimarekani kwa fedha za dharura za chanjo katika nchi zaidi ya 30 barani Afrika. Asante sana Jason Yakundi kwa kutuletea ya sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya uh, ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.