atimado sharci laan adigoon sharci siin lacagta aad waato inhii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Kinguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Watu wasiopungua 29 wameuawa na takriban 50 kujeruhiwa hii leo Jumaapili, baada ya ndege ya jeshi la Ufilipino iliyobeba wanajeshi kuanguka ilipokuwa ikijaribu kutua katika kisiwa cha Jolo katika mkoa wa Sulu ulio kusini mwa nchi hiyo, maafisa wamesema. Ndege hiyo iliteketea baada ya kuanguka. Karibu watu 100, wengi wao wakiwa wahitimu wa jeshi walikuwa kwenye ndege hiyo aina ya C130 Hercules. Baadhi ya wanajeshi walionekana wakiruka kutoka ndani ya ndege hiyo kabla ya kugonga chini na kulipuka moto, alisema Meja Jenerali William Gonzales, kamanda wa kikosi kazi cha pamoja huko Sulu. Ilikuwa moja ya ajali mbaya zaidi za anga za kijeshi nchini Ufilipino. Maafisa wamesema kwamba watu wapatao 17 hawajulikani waliko baada ya mkasa huo na kwamba wanaendelea kutafutwa. Ndege hiyo yenye injini nne ilianguka karibu na machimbo katika eneo lenye watu wachache, maafisa walisema. Msemaji wa jeshi la anga Luteni Kanali Meynard Mariano alisema kwamba sababu za ajali hiyo zinachunguzwa wakati msemaji wa vikosi vya jeshi Meja Jenerali Edgard Arevalo akisema kwamba ilikuwa inachukuliwa kuwa ni ajali na wala siyo shambulio. Marekani leo inaadhimisha mwaka wa 245 wa uhuru wake kutoka kwa Uingereza. Tarehe 4 mwezi Julai inasherehekewa kama siku ambayo mnamo mwaka wa 1776 wawakilishi kutoka makoloni 13 ambayo yaliungana pamoja na kuwa Marekani walipitisha azimio la kihistoria la uhuru kutoka kwa utawala wa Muingereza. Julai nne imekuwa likizo ya kitaifa tangu mwaka wa 1941. Kawaida ni siku kwa familia na marafiki kukusanyika pamoja, kupika na kula chakula mbalimbali. Miji mingi kote nchini husherehekea siku hii kwa maonyesho ya gwaride na fataki. Mwaka huu sikukuu hii inakuwa mara ya kwanza kwa familia nyingi na marafiki kuonana kwa zaidi ya mwaka mzima, wakati nchi inapoanza kutoka kwa masharti yaliyowekwa janga la COVID-19. Tunashikilia ukweli huu kuwa dhahiri kwamba wanaume wote wameumbwa sawa, kwamba wamejaliwa na muumba wao na haki kadhaa zinazoweza kupatikana, kwamba kati ya hizo ni maisha, uhuru, na kutafuta furaha. Baba waanzilishi wa nchi hii waliandika katika Azimio la Uhuru. Wanawake hawakuhesabiwa kuwa sawa, na wengi waliosaini tamko hilo walikuwa wamiliki wa watumwa ambao hawakuwaona watumwa kuwa sawa au kuwapa haki zao. Maadhimisho hayo yanafanyika wakati ambapo Marekani bado inaendelea kupambana na ukosefu wa usawa wa rangi na jinsia. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi amezindua kambi kubwa ya jeshi la majini takriban kilomita 135 kutoka kwa mpaka wa nchi yake na Libya, katika hafla iliyohudhuriwa na mshirika wake wa karibu, mwana mfalme wa Abu Dhabi Sheikh Mohammed bin Zayed al Nahyan, na raisi wa umoja wa Libya. Misri imesema kwamba kambi hiyo itasaidia katika kulinda masilahi ya kimikakati na kiuchumi na pia kusaidia kujilinda dhidi ya uhamiaji haramu. Vikosi vya majini vilifanya mazoezi ambayo yalikuwa ni pamoja na kurusha makombora, kuruka kwa miavuli na kutua kwa ndege za kijeshi kumekuwa na wasiwasi mkubwa wa usalama kwenye mpaka wa mashariki wa misri baada ya libya kuingia katika machafuko baada ya mwaka 2011 ingawa katika siku za karibuni imeimarisha uwepo wake katika eneo hilo baadaye sisi alizungumzia bwawa kubwa la umeme wa maji linalojengwa na ethiopia ambalo misri inaona kama ni tishio kwa usambazaji wake wa maji Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huenda likakutana tena juu ya suala hilo wiki hii baada ya mazungumzo kukwama mara kwa mara. Na jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray linataka kuondolewa kabisa kwa wanajeshi kutoka Eritrea na jimbo lililo jirani la Amhara kabla ya kushiriki mazungumzo yoyote na serikali kuu juu ya usitishaji wa vita. Wakuu wa chama kinachopigana katika jimbo hilo walisema katika taarifa leo Jumapili, wapiganaji wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, waliofukuzwa mwaka jana na vikosi vya Ethiopia na wanajeshi kutoka nchi jirani ya Eritrea, walirudi Jumatatu katika mji mkuu wa jimbo hilo Mekele, na kupokelewa kwa shangwe na vigelegele na wakazi. Kurudi kwao kulifuatia tangazo la upande mmoja la kusitisha mapigano la serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed, hatua iliyopuziliwa mbali na msemaji wa TPLF Getachew Reda aliyeitaja kuwa ya utani. Zaidi ya watu laki nne katika eneo hilo sasa wanakabiliwa na njaa. Kuna hatari ya mapigano zaidi licha ya kusitishwa mapigano ya upande mmoja na serikali ya Ethiopia, Umoja wa Mataifa umeonya. Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Salamu na Muziki. Jina langu Harizon Kamau. popote ulipo, nikitumai kwamba mambo yako sawa kama alivyo kwetu hapa Washington DC. Basi moja kwa moja anapoangalia bila kupoteza wakati, naona wa kwanza kabisa kutufungulia hapa ni Letisia Shilogile wa kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania unasema sema za zako salamu kwanza kabisa ni kwake mtangazaji wa kipindi, nami nasema asanti sana. Za pili nasema zimwende Amina Mlacha, Mariam Lutegamula, Divodha Daniel, Elias Dori, Kadedio Mas, Magembise Tina, Matelula Nazareth, Mwakipembe Beka wa Bengali, na Ilisiobela Abubakari, Garesi, Mzee Sindano, Fikiri Dario Galaka, Lutahiwa Busisi Majaliwa Bususu Mbaga Charles Kubeja Mkuwi Silinde Daktari Peter Musi Filnat Jonathan Kenshambi Wilfred Tambwe Jafari Kopo Baraka Mganga Sayenda Mabula Victor Patiens Kahangwo Victor B Mselabuye Fitina Paul Levocatas uh, Claveri Tunza Godfrey Mwakapenda Nicolas Kagajo, ujumbe tukumbukane kupitia VOA idhaa ya Kiswahili, nami nakubalia nawe kabisa. Letisha Silogile Gile wa kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zingine nazozipata sasa ni za Foj Mamloka, unatoka kule Nkunga, unasema kwamba salamu za kwanza kabisa zimwendee Nazareth Mwakipembe na ili sio Bela, DJ Moa, Charles Jumanne fundi simu, unasema niko Mgavilwa James tano Rutahiwa Busisi bila kusahau furaha James na Julius Mamkol, Mamloka za moyo naonga tunza Godfrey Mwakapenda kinyozi mstaafu Karamba Sule Dorika Tadio Mwalimu Lusekelo Baton Bukulu ukisema kwamba hautasahau pia Leticia Nicolas Godfred Kayago Vilevile vile Majaliwa Bususu, Jafar Kopo, Ednai Nyamweru, Doto Mahona, Daudi Mdachi, Solomon Njiku, Masaka Sube na Mnokole na Divota Daniels alias ujumbe, undugu ni kufaana wala sio kufanana, na kubaliana kabisa na ujumbe wako Fojei Mwamloka. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Nazareth Mwakipembe, ukiwa Kiwira, Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimfikie Asajile Kayange Wasenjele kule Songwe, Fojei Mwamloka, Nelsyobela Mwandu, John Kanuti Liambo Kishinje, mjomba Filbert Kenshambi, Tina Matulula. Unasema zingine zimfikie za Moyoni Haonga bila kusahau Tunza Godfrey Mwakapenda na vilevile vile Majaliwa Bususu Kona isi chenjo na magembise mbaga Charles na nani mwingine unasema Luther Hiba Busisi, asisahaulike Letitia Silogile, Charles Jumane, fundi wa simu James Tano Zuberi Mangwe, na unasema pia Muhamedi Kachuru. Unasema salamu pia ziwende Charles Mjeshi, fikiri Dario, vile vile Nijile Oswago, bila kusahau Nicholas Godfred Kayago, Radras Damaso na kinyozi mstaafu Sidia Fuguru na vilevile Fadhili Habnadi, ukisema pia yule ambaye unamsalimia na si kwamba yeye ni Juni Atitabo ni wa mwisho, lakini unasema kwamba unawapenda wote, Nisaenda Mabula Magesha na Mashaka Gasa. Mambo yakienda vizuri kabisa ndani ya VOA Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, ambapo nafahamu kwamba popote ulipo mambo yanaendelea kuwa shwari kabisa. Salamu zingine nazikamata sasa hivi ni zako Nyanda Mayala wa Ilula, Majengo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema salamu zako kwanza kabisa zimfikie Elias Siguta akiwa Tizedi, Letishia Silogile, Sengeka Mungu Sengeka. Unasema Sayeda Mabula Magesha Malute Magula unasema George Ngasala yunji apokee salamu na vilevile vile sombi vile mtemi, bila kasahau Mbaga Karim na Philbert Jonathan Kenchambi popote walipo, ukisema kwamba nawapenda sana na ningetaka tu kwanza tupate ngoma kabisa. Namuona Nadia Mukami kutoka kule Kenya, anasema wangu. Mambo ndivyo yalivyo ndani ya studio zetu za VOA, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, Washington DC. Salamu na muziki ndiyo mambo yalivyo, pata kitu sibada ya kibao hicho, hapa nakamata salamu zako Mico Mwanaharakati, unasema salamu kwanza kabisa zimwendee Anton Mazengo, Arja Shumbi, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, vilevile Magembise, bila vile kusahau Fikiri Dalio Garaka, Reina Shani, Nema Kimario, James Tano, Goligodha Magabe, Solomoni Njiku, Uchumi Filbert King Majuto na mwalimu Kene Dampemba Sombi Mtemi, na mwisho kabisa unasema zimwende Muhamed Kachuru. Ujumbe yawezekana unakuwa kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma. Yani yawezekana kwamba wewe unakwama kwa kujaribu kuvuta mlango ambao uliandikwa tu sukuma. Kwa hivyo labda usome vizuri tu na mambo yako yatapata fanaka. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako. Uh, Devother Daniel unasema salamu zako uende Letitia Silogile, Richard Kambale, Moses Mleka, Kabalagwa, mjukuu wa Makagwa, Vincent Kaji Bakari Musa Kadama Sindano Hemba bila kusahau, um, bila kusahau nani huyu, bila kusahau Rutahiwa Busisi Saenda Mabula Magesa, Anton Mazengo Kashinje, mjomba Nicolas Kayango na Meshak Mwamala popote mlipo, akisema kwamba kipindi ni salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapo ndipo mambo yanavyokwenda shwari kabisa, tunapotuliza tuliza nyumbani tu nao, mwezi ukiwa ndio umeanza tu mwezi Julai yani ikiashiria kwamba tumeingia katika nusu ya pili ya mwaka wa 2021. Mambo yanakwenda kasi kabisa nakwambia I say, mambo sio mchezo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni za Nyanda Pastori. Nyanda Pastori unasema kwamba ungetaka zako salamu haraka haraka ziwafiki wafuatao. Wa kwanza kabisa ni Dio Gratias za Masunga Kocha Mongo Segeka popote alipo unasema pia pia, zimfikie Sombi Mtemi, Baraka Mganga mwanamichezo, Golikota Magabe, Mkono Fikiri Dario Galaka, mke wako Elizabeth Daniel Wailula. Na unasema ujumbe, mafanikio huletwa na kuchapa kazi kabisa kabisa. Nakubaliana nawe Nyanda Mayala uh, Nyanda Pastori. Salamu zingine naziona ni zako, Deus Masunga. Deus Masunga unasema kabisa zimfikie nani, kwa kwanza, salamu zako kwanza kabisa zimuende Asha Dile Ali vilevile uh, zimwende Kamba kanisa Este Jilala, Este Masanja Mapema Ndula na Soro M, Maziku James Tano na Husein Mlaji uh, Milaji wakiwa Tabora. Unasema Rutai wa Busisi asisaulike, Sali Bunzari Fikiri Dario, Gaza Boy Kulaka na Mchana J. Mchana popote walipo. Unasema kwamba ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Ah, mambo mazito. Ha, ujumbe ni kwamba labda siasa sijui kama zina misukosuko lakini kwamba ukitaka kuwa mwanasiasa basi ni misukosuko. Ujumbe poa kabisa. Salamu zingine zikamata ni za mabere malale. Mabere malale unasema kwamba zako salamu kwanza zimwende Samuel Kasembo, sombi mteni Gasa Ngwegwe, Solomoni Njiku, James Tano, Safa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Baraka Mganga, Mwana Michezo King Sofa, Paul Manyinzi, Fikiri Dario Galaka Masanja Gasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia, Juma Michael mwanaharakati Mpero wa Sekela, bila kusahau Kwalikoza Magabe Sali Bunzali sali na basi la binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Silega. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana na kubaliana kabisa na kusema kwamba unayoyasema Mabere Malale kutoka kule Tanzania, Nzega, ni kweli, ni hakika na ni ukweli kabisa. Kuna huyu Ekidol Kataya anasema zake salamu kwa harakaharaka, zimwendee Uh, zimwendee Mashaka Subi Mnokole, Fidi ya Furugu na ujumbe majibu yapitie VOA, salamu na muziki. Leticia Silonge Wazimba, Igunga, Taboru, unasema salamu kwanza kabisa ni kwa mtangazaji, nami nasema asanti sana. Unasema zingine zimwendee Edi na Rinyamweru, Tina Mtelula, Divothe Daniel Elias, Dorikadhadio, Rose Malima, Maimuna Mogisi, Mariam Rutemagula, Nazareth Mwakipembe Kinyuzi mstaafu, Sindi ya furugu fuguru na ili Siobela Fikiri, Dario Galaka Tunza, Godfrey Mwakapenda, Nicolas Godfrey Kayago Filbadha, Jonathan Kenshambi, Wilfred Tambwe, William Katengai, James Tano Furaha, James Doto Mahona, Kulwa Mahona, Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Stela Mwizarubi, International Baker wa Bengali ib sauti ya stereo Bibi Azma Majaliwa Bususu Mbaga Charles Kubeja Nyanda Mayala Ustadi sabasaba Saba, Abdala ujumbe tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. napomua nandi anakuja kwa staili yake polepole pole anasema kivurugeni basi kibaoni kivuruge kutoka kwake nandi yote akifanyikia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Mimi wanko Harizon kama nikiwa kwenye stering na kuambia tuendelee kuwasalimia na kuwamkua wote tuwapendao wakiwa mbali na karibu. Meshaka Mwamala unasema kwamba ungetaka zako salamu kwanza zimwende uh, mtangazaji wa zamu, nami nasema asanti sana kutoka hapo. Unasema kwanza kipenzi chako Mama Charity Jafari Kopo, Joshua Turuka, Miraji Kibinda na raisi Obela, Nazarethi Mwakipembe, Joshua Kea Mchana, j Mchana, Francis Mwakisambwe, Robati Mwambozi. Ah, unasema zingine zimwende Fikiri Dario, mwalimu James Katia, Golkodha Magabe, Kigmajuto Majuto Rutahiwa, Busisi leo Mwamaso, dj Lamwai Lawena, Nskonda Ankalet, Feruzi Reshia Uh, Feruzi Resia Silogile Henri Kideule Konesie Kejo unasema wote unawapenda sana na ujumbe. Mimi napenda sana wakati mnapopeperusha salamu zetu kiwasalimia walio mbali na karibu. Kwa kweli tunajihisi kwamba tuko ndani ndani kabisa na tunafurahia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nami nasema asante sana Salamu zingine zikamata tena mara nyingine, ni zako Nazaret Mwakipembe. Unasema salamu zimfikie FJ Mwamloka, Nelsobela Charles, Jumanne Fundi, Usimu Mwandu, John Kanuti Liambo, Tunza Godfrey Mwakapenda, Majaliwa Bususu, Filbert Kenshambi, Kashinji Mjomba, bila kusahau Njile Oswago. Unasema Baga Charles Kubeja, Mesha Kwamwala Itahiwa Busisi Patrick Kakuji wa DRC Letishia Shilogile Zuberi Magwe Nicolas Godifred Kayago unasema za moyoni. Habonga Radres Damaso kinyozi mstaafu. Sidia Fuguru unasema Sayenda Mabula Magesha Asi Saulike unasema ujumbe, tuzidi kukumbukana kupitia salamu, kipindi cha salamu na muziki, VOA Washington DC. Mambo yanaendelea vizuri kabisa hapa, salamu zikiendelea kupeperushwa kutoka hapa Washington DC na mambo yanakwenda safi kabisa, kama unavyosikia kwamba sisi hapa tunachangamka tu watu wanaposalimia wenzao na kuambia kwamba tunawapenda kutoka hapa Washington DC. Salamu zingine zikamata hapa ni za Nazarethi mwa Kipembe, unasema kwamba salamu zimfikie Meshak Mwamala au Baba Charity Uh, wa Moro mjini, mpenzi mkubwa wa VOA na salamu zako, uh, ungependa zimfikie pia mtangazaji. Mi nasema asanti sana, popote ulipo, asanti kwa salamu hizo. Mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na Kati fikiri, Dario Galaka wa kule Ngokolo, Shinyanga, Tanzania unasema salamu kwa Shindano Hemba, Richard Kambale, Eric Dol Kataya wakiwa DRC, Vincent Kaji, Charles Jumanne fundi wa simu jilala mipawa na vilevile vile litisha shigo lile popote walipo, ukisema kwamba nawapenda sana na mwendelee kushirikiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi salamu na muziki. Ndio mambo yawe safi kabisa. Na basi tunapoelekea kukamilisha salamu na mziki hivi leo namwonda huyu Nyanda Pastori Nyanda Pastori unasema kwamba salamu zimfikie Diogratias Masunga, Kocha Mongo Segeka, Mongo Sayena Babula Magesha, Sombi Mtemi, Baraka Mganga mwana michezo, Goligodha Magabe mkono fikiri Dario Galaka mke wako Elizabeth Daniel wakiwa Ilula unasema ujumbe mafanikio huletwa kwa kuchapa kazi na kumwamini Mola basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho au uh, kutamatisha salamu na mziki hivi leo kutoka hapa Washington DC. Popote mlipo, nawashukuru sana mnapoendelea kuwasalimu muwapendao wakiwa mbali na karibu. Kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo, ambapo nakuacha na kibao chake Jarse kibao. Kwa heri ya kuonana. Kaya, mba, Nung, ay, nyam, in, ay, barabara kabisa. Kipindi cha salamu na mziki hukujia kila siku ya Jumapili. Kwa hivyo usikose kujiunga nasi wiki kesho kwa sehemu nyingine au makala mengine ya kipindi hicho. Mimi hapa BMJ Mridi, kabla sijaondoka na kusomea muktasari wa habari. Watu wasiopungua 29 wameuawa na takriban 50 kujeruhiwa hii leo Jumapili baada ya ndege ya jeshi la Ufilipino iliyobeba wanajeshi kuanguka ilipokuwa ikijaribu kutua kwenye kisiwa cha Jolo katika mkoa wa Sulu ulio kusini mwa nchi hiyo. Marekani leo inaadhimisha mwaka wa 245 wa uhuru wake kutoka kwa Uingereza. Tarehe 4 mwezi Julai inasherehekewa kama siku ambayo mnamo mwaka wa 1776 wawakilishi kutoka makoloni 13 ambaye aliungana pamoja na kuwa Marekani walipitisha azimio la kihistoria la uhuru kutoka kwa utawala wa Muingereza. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi amezindua kambi kubwa ya jeshi la majini takriban kilomita mia moja na thelathini na tano kutoka kwa mpaka wa nchi hiyo na Libya, katika hafla iliyohudhuriwa na mshirika wake wa karibu, mwanamfalme wa Abdabi Sheikh Mohammed bin Sayed al Nayan na rais wa umoja wa Libya na jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray linataka kuondolewa kabisa kwa wanajeshi kutoka Eritrea na jimbo jirani la Amhara kabla ya kushiriki mazungumzo yeyote na serikali kuu juu ya usitishaji wa vita, wakuu wa chama kinachopigana katika jimbo hilo walisema katika taarifa leo Jumapili. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.