Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia maadhimisho ya miaka 59 ya uhuru wa taifa la Burundi, taifa ambalo katika miaka hiyo 59 limepitia migogoro mbalimbali ya kisiasa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Lakini katika maadhimisho hayo ya miaka 59, tutaangazia nini ambacho kimeelezwa na yale ambayo yapo kama changamoto ya taifa hilo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo Tutaangazia maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Eswatini yakitaka mabadiliko ya, ya uongozi, hali ambayo ilisababisha kuwepo kwa taarifa kwamba mfalme Mswati ameondoka nchini humo, lakini baadaye serikali ya taifa hilo ilikanusha habari hizo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Na kwa undani hi leo tunaanzia nchini Burundi, ambapo taifa hilo la Afrika ya Mashariki eh, linalotumia saa za Afrika ya Kati limeadhimisha miaka uh, 59 ambapo hafla ya leo imefanyika na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali eh, kutoka kanda ya Afrika Mashariki, majirani pamoja na mataifa mengine ya Afrika ambayo kwa namna moja manyingine yameona ni muhimu kujiunga na taifa hilo. Uhuru huo wa Burundi eh, ulitwaliwa kutoka kwa ukoloni wa Ubelgiji. Wakati wa sherehe hizo za hii leo uh, Raisi wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye e, ameendelea kukosoa vikali utawala wa kikoloni kwa kuzusha uhasama wa kikabila kati ya raia na wa makabila tofauti ya Burundi. Kumbukwe, Burundi ina historia ndefu ya machafuko mbalimbali mbali ya kikabila, hasa kutokana na makabila makubwa ya nchini humo taifa makabila ya Wahutu na Watutsi, na mpaka hivi sasa bado hali hiyo inaendelea kutamalaki na kusababisha baadhi ya watu kukimbia taifa hilo, wengine wakiendelea kulaumu bado serikali imekuwa ikiendeshwa katika misingi ya ubaguzi. Lakini kwa kipindi cha muda kidogo e, toka aingi madarakani, rais Evariste Ndayishimiye anaonekana anajaribu kuleta hali ya usawa hasa kuirudisha Burundi katika jumuiya ya, ya kimataifa, lakini bado changamoto la kikabila linaelezwa kuwepo. Ninazungumza na mwandishi wetu Jean Marie Vianey Hichi Burundi ambaye yuko uh, nchini huko, na atueleze kile ambacho eh, anaona kinaendelea katika maadhimisho ya leo. Hichi Burundi, tueleze kwanza haya maadhimisho yamekuwaje? E, maadhimisho ya sherehe za mwaka hamsini na tisa ya, ya uhuru wa Burundi e, yamefanyika ya leo kwa kasi na kwa shangwe kubwa hapa e, nchini Burundi nchini Burundi e, kwa sababu e, kama kawaida ya kila wakati ambapo e, sherehe kama hizo zinaandaliwa zina, e, sherehe hizo zimeanzishwa na, na zoezi la na kuweka shada za maua kwenye E, kaburi alipozikwa mwanamfalme Rwagasore, ikifahamika kwamba mwanamfalme huyo ndiye ambaye e, ni kinara wa uhuru wa taifa la Burundi, ndiye ambaye aliwania e, uhuru wa taifa la Burundi e, baada ya sherehe hizo ambazo e, zimefanyika katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, viongozi mbalimbali waliohudhuria sherehe hizo walijielekeza kwenye barabara kuu ambayo ilibatizwa E, barabara ya uhuru wa taifa ambako walihudhuria gwaride iliyowajumuisha e, raia usalama, e, wa kawaida vikosi vya usalama, pamoja na wafanyakazi wa serikali. Hali ndio ilikuwa hivyo, na baadaye rais wa jamhuri akawahutubia watu ambao walikuwa wameshiriki katika sherehe hizi. Nini ambacho kimejitokeza katika hotuba ya rais katika maadhimisho hayo? Katika maadhimisho hayo kwanza kabisa rais wa jamhuri ya Burundi Uh, amewapongeza vinara ambao au viongozi wanasiasa wa Burundi ambao walishirikiana bega kwa bega katika harakati za kuwania uhuru wa taifa la Burundi. Uh, pili, Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ameonekana mwenye, uh, kuwalaumu au kuwakemea vikali, uh, viongozi wa zamani wa utawala wa kikoloni yaani wabeleji uh, akidai kwamba uh, wakoloni walipandikiza mbegu ya hisia za kikabila miongoni mwa raia wa Burundi akitaja kwamba machafuko yote ya kikabila ambayo anatokea Burundi yaliletwa na sera za mkoloni wa Kibeljiji, na ameonekana kuwa ni mwenye hisia kali au mwenye msimamo mkali dhidi ya wakoloni ambao walitawala Burundi kabla Burundi, ya nchi ya Burundi kujipatia uhuru wake. Na kile ambacho uh, kipo, kuna viongozi wa mataifa mengine waliohudhuria sherehe hizo. E, pana viongozi walioshiriki katika sherehe hizo ni wengi. E, tukianzia kwanza kwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. E, Faustin Archange Touadera, yeye ndio rais pekee ambaye alihudhuria katika sherehe hizo za miaka hamsini na tisa za uhuru wa taifa la Burundi. Mbali na rais huyo wa jamhuri ya Afrika ya Kati, viongozi wengine eh, na sasa wa mataifa ya Jumuia ya Afrika ya Mashariki waliohudhuria katika sherehe hizo eh, ni pamoja na waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kasimu Majaliwa, eh, na spika wa bunge na seneti wa Kenya, Kenneth Lusaka pamoja pia na Odongo Jenje, waziri wa mambo ya kigeni wa Uganda. Pia baadhi ya wajumbe wa nchi za Kiarabu kama vile nchi ya Misri, ufalme wa Qatar na jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, wameshiriki katika sherehe hizo na kwa mara ya kwanza, jambo ambalo limewavutia wengi tokea miaka kadhaa e, kufuatia hali ya kudidimia uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa ya Burundi na Rwanda. Nchi ya Rwanda imewakilishwa katika hafla hiyo ya uhuru wa Burundi na waziri mkuu wa nchi ya Rwanda Edward Ngirende. Wakati huu maadhimisho haya yanafanyika hichi Burundi, uh, ni masuala gani ambayo yanaelezwa kama changamoto ya Burundi kutoka kwa wachambuzi mbalimbali? E, masuala ambayo au changamoto ambazo zi, zimeonekana kupewa kipaumbele na viongozi wa sasa wa serikali ya Burundi, kwanza kabisa ni shughuli za maendeleo ya taifa. E, viongozi wamegusia sana harakati za za kuimarisha shughuli za kiuchumi ili kila raia wa Burundi aweze kujipatia e, na, na, na mambo u vifao mbalimbali ya kuweza e, kuimarisha maisha yake ya kila siku. Jambo lingine ambalo viongozi wa sasa wa serikali ya Burundi au changamoto ambazo wameonekana kuzipa umuhimu ni harakati za kupiga vita uundaji huswa ikichukuliwa kwamba nchini Burundi vitendo vya ulajirushwa vimekithiri zaidi na wanaotajwa sana ni viongozi ambao wanashikilia ngazi za juu serikalini. Rais mcha wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ameonekana eh, kulipa umuhimu suala so, hilo na kupiga vita ulajirushwa, na kwa maelezo ya wananchi mbalimbali wa taifa hilo la Burundi hasa wale ambao kwa namna moja ama nyingine walishuhudia labda ukoloni au waliona mabadiliko ya kisiasa ya Burundi, ujumbe wao umekuwa ni nini kwa kipindi hiki? Hakika Idi Ligongo, raia wa kawaida ambao kila mara wanashuhudia sherehe hizo za kumbukumbu au za ukumbusho wa uhuru wa taifa la Burundi eh, wameonekana wenye kuridhishwa na yale ambayo yamepikiwa hivi sasa na utawala wa Burundi wengi wao kweli wanalani e, madhara ambayo yaliwaathiri kutokana na utawala wa kikoloni, lakini vile vile kuna baadhi ya raia wengine ambao wanahisi kwamba na viongozi wa sasa wa Burundi au kutokea nchi ya Burundi jipatie uhuru wake, viongozi waliokuja baada ya uhuru wa Burundi hawakuwajibika ipasavyo kwa sababu e, viongozi wa serikali ya Burundi wanalaumu utawali wa kikoloni kwamba ndio ambao ulileta e, uhasama wa kikabila miongoni mwa raia wa Burundi, lakini vile vile kuna baadhi ya raia wa Burundi ambao wanajiuliza kwa nini miaka hamsini na tisa baadaye, nchi ya Burundi ikiwa imeshajipatia uhuru, kwa nini uhasama huo wa kikabila unaendelea hadi sasa? Hayo yote lawama hizo zinavikwa viongozi wa serikali ya Burundi ambao wanatajwa kwamba hawawajibiki pasafu ili kuweza kuimarisha e, uhusiano au maridhiano kati ya raia wa makabila tofauti ya Burundi, kwa sababu inaeleweka kwamba tokee nchi ya Burundi jipatie uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili, machafuko ya kikabila bado yanaendelea hadi sasa nchini Burundi na wanaoasimiana zaidi ni raia wa makabila ya Wahutu na Watusi na na machafuko ma, hayo yalizusha ya, ya, ya maafa mengi na vile vile raia wengi wa Burundi wamelazimika kuyahama makazi yao na kukimbilia katika nchi za kigeni. Kutokana Asante sana. Uh, hichi Burundi kwa kutueleza hayo yote e, yanayoendelea hapo nchini uh, Burundi, katika maadhimisho hayo. Vilevile tumezungumza na mzee Ahmadi e, ambaye yeye anatambulika kama Mswahili e, kutoka eneo maarufu la Buyenzi nchini uh, Burundi, katika jiji kuu la Bujumbura, ambaye anaelezea changamoto anazoziona katika kipindi hiko cha miaka 9 ya taifa la Burundi. Mimi nilikuwa pamoja na Rwagasore nyumbani kwetu kwa baba yangu mimi undikuliazia politiki ya kuomba independansi ya Burundi. Tulikuwa tunajua kama tutapata haki sisi, wote watu wote watakuwa sawa sawasawa, lakini ubaguzi ukaanza kama sisi Waswahili na site yetu ya Buyenzi tulitupwa pembeni, watu wa d walilite walipigwa, tukafungwa, tukateswa, tukapoteza faranga zetu mpaka murundi ikapata ndependansi. Lakini leo wakubwa wetu walitusahau. Mi ninaomba tu wakubwa hivi sasa wajifunze kukusanya watu, waondoe ili fikira ya ubaguzi. Nam huyo ni mzee Ahmadi kutoka maeneo ya Buyenzi nchini Burundi katika jiji la Bujumbura, ambapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kwamba inaweka vizuizi vya maandamano makubwa eh, na kuweka amri uh, eh, ya kutotoka nje kwa kuanzia saa 12 jioni aaa hadi saa kumi na moja asubuhi, na hali hii imetolewa baada uh, ya maandamano makubwa kabisa ya kudai mageuzi na hali ya kisiasa ya kutawala katika taifa hilo dogo ambalo linapatikana uh, kusini mwa Afrika. Lakini madai ya serikali juu ya kuweka agizo hilo ni kukabiliana na virusi vya korona. Kutokana na hayo, uh, bado kuna wale wanaharakati mbalimbali wamekuwa wakisema uh, marufuku hiyo ya kutotoka nje haihusiani na uh, virusi vya korona, bali ni hila za kuendelea kuweka vizuizi kwa ajili ya vijana kutoandamana na kutimiza wajibu wao wa kikatiba. Kwa mujibu wa wanaharakati ambao walinukuliwa na shirika la habari la Ujerumani DW eh, ambao wanaharakati wanaotetea demokrasia nchini humo, ah, serikali imewapeleka wanajeshi eh, katika mji wa viwanda wa Msunduza uliopo karibu na mji mkuu wa Mbabane ili kukabiliana na maandamano ya kupinga utawala wa kifalme katika nchi hiyo ya pekee barani Afrika iliyotawaliwa na mfalme. Hayo yakiendelea kwa upande mwingine, uh, shirika la habari la Ufaransa eh, RFI eh, lenyewe limeeleza kwamba kiongozi wa chama cha upinzani PUDEMO uh, nchini humo Mlungisi uh, Makyanya ameeleza kwamba watu 40 wameuawa na wengine 15 kujeruhiwa, na wanajeshi ambao wamekuwa wakizima maandamano dhidi ya raia wanaoshinikiza mageuzi nchini humo. E, kiongozi huyo amedai kuwa mba idadi kubwa ya watu wanaopotea e, kufuatia hatua ya mamlaka ya mfalme Mswati kutumia jeshi kukomesha maandamano hayo. Kupitia taarifa ya kiongozi huyo wa upinzani, amesema takwimu hizo zimetoka katika hospitali mbalimbali nchini Swatini huku wakitoa wito wa kukamatwa kwa wanajeshi wanaotekeleza mauaji dhidi ya raia uh, wasiokuwa na hatia. Lakini taarifa hiyo uh, ikiendelea kutotoka hivyo, serikali bado imeendelea kupinga taarifa kwamba hakuna uh, maafa yoyote makubwa ambayo yamejitokeza mpaka hivi sasa. Ikumbukwe serikali ya Eswatini inaendelea uh, kupingana na madai ambayo yalielezwa mwanzoni mwa juma hili kwamba mfalme wa taifa hilo amekimbia nchi e, na amekwenda uhamishoni, jambo ambalo limekanushwa na serikali ya Eswatini. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Goodluck Ngingo kujua kile kinachoendelea kwa hivi sasa. Goodluck, labda ungetueleza ni nini hasa kinaendelea katika nchi hiyo ya Eswatini? Nchini Eswatini kumekuwa na maandamano hasa ya ki husisha vijana wengi na kwenye miji mbalimbali nchini humo, na vijana wakidai mabadiliko hasa wakitaka, uh, kusitishwa ama kuondolewa kwa mfumo wa wa utawala wa kifalme ambapo mfalme anakuwa na madaraka kamili ya kiserikali, na wao wanaamini kabisa kwamba suala la umaskini limechagizwa na mfumo huo wa kifalme, na ikizingatiwa kadhaa familia hiyo ya kifalme imekuwa ikifanya matumizi makubwa na kununua ikiwemo magari ya kifahari na vitu vingine, lakini Uh, sehemu kubwa ya wananchi wakiendelea kubaki kuwa maskini. Sasa wanaona njia pekee ya kuweza kuondokana na hili ni kuondoa utawala wa kifalme lakini, kikubwa zaidi ambacho kimeweza kuchagiza haya maandamano ni kwa miezi kadhaa, tukumbuke, toka baada ya kuwepo uh, mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa COVID kumi na tisa, serikali iliweza kusitisha baadhi ya shughuli za kibiashara na watu kuweza kufungiwa ndani, lakini vilevile namna ilivyoweza kushughulikia suala hili la mlipuko wa ugonjwa wa korona, wananchi wengi imeweza kuatia jazba kutokana na uwepo wa vifo, lakini vile vile hata aliyekuwa waziri mkuu wa Eswatini pia aliweza kupoteza maisha nchini Afrika ya Kusini. Sasa suala hili kidogo limeweza kuchochea chuki miongoni mwa vijana na wanaona ni wakati sasa mwafaka wa kuweza kuondokana na utawala wa kifalme, badala yake waweze kupata viongozi ambao uh, watakuwa na mamlaka kamili, lakini vile vile wataweza kuwajibika kwa wananchi tofauti na sasa ambako uh, utawala wa kifalme auwajibiki kwa wananchi. Hata kama utafanya matumizi yasiyokuwa na tija yasioleta tija kwa wananchi hakuna namna ya yakuweza kuwajibisha. Kwa hiyo anaona ni bora ondokane na mfumo huu, badala yake mfalme abaki tu kama alama ya utawala, lakini asiwe na madaraka kamili. Goodluck, labda ungetueleza vilevile kile ambacho sasa kipo kwa hali halisi ya nchi hii jinsi ilivyo, uh, haya maandamano yanaweza kweli kuleta mabadiliko uh, makubwa ya kisiasa nchini humo? Ukitazama uh, okay, kwa jinsi mambo yanavyokwenda na hasa baadhi ya watu kuendelea kuogopa kufanya mikusanyiko mikubwa kutokana na mlipuko uh, uh, wa ugonjwa wa korona, lakini vilevile jeshi uh, kuingilia kati mifumo hii ya kimitandao kuzimwa uh, kidogo kuweza kutokea matokeo yale ambayo aliweza kutarajia kutarajiwa, inaweza ikawa ngumu. Maandamano yamekuwa akiendelea ya katika miji mbalimbali, kwa hiyo kidogo kwa namna jeshi ilivyoingilia kati tunaamini Uh, kukomesha utawala wa kifalme ni jambo ambayo itachukua muda, lakini halitoweza kufanikiwa kwa sasa na hasa kutokana na uwepo wa matumizi ya nguvu ambayo jishi limekuwa likifanya baada ya kutoa amri, na mfalme cha timu ambaye vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikiripoti yawezekana haipo nchini mwake, ingawaji serikali imekuwa ikisema naendele ya kudhibiti hali hiyo. Kwa hiyo hatutegemei kuona hiyo kwa sasa na vile vile tukitazama uungaji uh, mkono uh, wa maandamano hayo kutoka katika jumuia zingine bado imekuwa ni hafifu, lakini vile vilevile uh, kwa sababu ambazo zinaweza kuchagiza za kibiashara lakini za kimkakati, tunategemea uh, kabisa kama hali itaendelea kudolola, basi yawezekana Afrika ya Kusini ikaingia kati, na hasa baada ya jeshi la nchi hiyo la Eswatini kuruhusiwa kuweza kudhibiti maandamano hayo. Lakini kama wataweza kuendelea ku, kushawishi hasa makundi mengine nje ya vijana, basi wanaweza kufanikiwa. Lakini kwa sasa hakuna dalili kubwa sana, ingawaji tunaamini Uh, matumizi yale yasiyokuwa na tija ama madaraka ya mfalme yanaweza kupunguzwa kupitia bunge ili sasa kuweza kuleta uwajibikaji hasa kwenye matumizi ya fedha na rasilimali za taifa hilo la satili. Je, uh, mfalme Mswati ana ushawishi gani ndani ya bunge kiasi kwamba labda bunge linaweza kuona kuna haja ya kusikiliza matakwa uh, ya vijana hawa ambao wamekuwa wakiandamana wakitaka mabadiliko eh, ya utawala katika uh, taifa hilo? Ukitazama uh, okay, kwa namna ambazo uh, siasa zimekuwa zikiengela, kumekuwa kidogo na utulivu, bunge limekuwa halina msukumu sana, migawanyiko kama ilivyokuwa majirani zao wa Lesotho. Kwa hiyo uh, bado mfalume Mswati na udhibiti mkubwa na vile na pitisha uh, mkua, kwa sababu vilevile ni mtu ambaye anapitisha waziri mkuu wa taifa hilo. Kwa hiyo udhibiti ni mkubwa isipokuwa bunge labda ambacho kinaweza kufanya ni kujaribu kudhibiti tu ama kupunguza fungu lile ambalo la fedha ambalo limetengewa uh, mfalme kama kiongozi wa nchi na serikali katika matumizi yake binafsi. Lakini uh, kwenye na, uh, namna ya kuweza kukizi matako ya vijana bado ni jambo ambalo ni gumu, na ukitazama namna gani wanaweza kufanya mabadiliko ya katiba yao ili kuweza kufanya nafasi ya ufalme kuwa tu nafasi uh, ile ambayo Ha, ya, ya, ya uwepo kama alama lakini si nafasi ambayo inatoa mamlaka ya kidora, ni jambo ambalo halitazami kwa sasa. Jambo uh, pekee ambalo linaweza kufanyika, kama maandamano hayo ataendelea kudumu na, na, na hali inaweza kuendelea kudorola, basi tunaamini hapo hakupitia bungi, anaweza akafanya mabadiliko makubwa. Lakini vile vile nchi uh, ya Swatini baada ya kifo cha waziri mkuu uh, bado hawajaweza kuteua waziri mkuu kamili, aliyeko ni bado tu waziri mkuu ambaye anakaimu, ambaye kimsingi kuna mambo mengi aweze kuyafanya kwa sababu lazima atahitajika kufanya uchaguzi mkuu. Kwa hiyo ukitazama hii sababu za kisiasa, lakini vilevile katika namna te, te, na ya kuungwa mkono na makundi mengine hasa ya wazee na makundi mengine nje ya vijana, bado hatuoni bunge kama inaweza kuleta msukumo wa mabadiliko ambao vijana pia wamekuwa kuhitaji, lakini kiujumla hali ya kisiasa nchini Eswatini e, ikoje kuweza kuleta mabadiliko makubwa kabisa, taifa ambalo kwa namna moja ama nyingine ufalme wake umekuwa ukikosolewa kwa matumizi ya hali ya juu ya kifahari, huku watu wake wakiwa wanaishi katika lindi la umaskini kwa nchini Eswatini, hasa kutokana na kukosekana kwa vyama uh, vya upinzani ama siasa za upinzani ambazo zina msukumu mkubwa kidogo kuleta mabadiliko, imekuwa ni changamoto, na vile vile ikizingatiwa mfumo huu ufalme umekuwa ukitoa faida kwa baadhi ya viongozi wa kiserikali ikiwemo waziri wakuu wa bunge, ambao wanaishi maisha mazuri na wanaweza kufanya mambo mengi nchini Afrika ya Kusini. Wananchi wale wa faida ndio ambao wengi wamejibikwa na hili lindi kubwa la umaskini. Kwa hiyo wao, kama hao viongozi wa kiserikali hasa bunge na vyama vya siasa kufanya mabadiliko si jambo jambo pekee, ambayo inaweza kupelekea kama msukumo wa wananchi utakuwa mkubwa na kulazimisha, kwa njia pekee ya kuweza kuzima maandamano ama kuzima harakati za wananchi ni kufanya mabadiliko kwa hiyo kwa sasa tuweze kuona siasa ambayo inaweza kuleta mabadiliko, st hasa siasa ambayo inatokana na vyama vya siasa na bunge. Je, kwa hawa vijana ambao wamekuwa wakiandamana, ni maandamano tu ambayo uh, yanakusanyisha vijana bila kuwa na mipango yoyote, au kuna uh, mipango kamili? Yaani, kuna taasisi ambayo uh, iko nyuma ya maandamano ambayo imekuwa ikipanga, kuna uongozi wa maandamano au ni aina tu yale maandamano ya kawaida? Kwa sasa ni kama maandamano ya kawaida ambayo wanaweza kulinganisha na yale Arab Spring, kwa sababu wote wanasema wanataka kuondoa utawala wa kifalme, lakini hawana uongozi wa kitaifa na hawana ajenda nyingine ya nje ya kwamba wote wanasema hali ya maisha ni magumu, maskini imekuwa ni mkubwa, na kisababishi zaidi imekuwa ni utawala wa kifalme ambao unashinda kuzingatia msingi na tija za wananchi. Kwa hiyo hawana uongozi moja kwa moja, na ndiyo maana tunasema hata ni uungaji mkono wa taasisi zingine za kimataifa na nchi zingine umekuwa ni mgumu, kwa sababu hawana uongozi ambao unaoongoza kwenye ya maandamano ama watu ambao wanaweza kuwa wasemaji wao. Na ukitazama maandamano yamekuwa kwenye miji mbalimbali ya Eswatini ambayo hakuna uongozi kamili ambao unaweza kuwasiliana na kujaribu kuoga na hizi mambo katika namna ambayo inaweza kuleta msukumu mkubwa, kama ambavyo tumeweza kushuhudia kama nchi zingine za Venezuela na maeneo mengine. Kwa hili ilikuwa ni kasoro ambayo inaweza pia ikafanywa, siwezi kuweza kutimiza lengo lao ama ile atma ambayo anaitaka ya kuwa na mabadiliko hasa kuondoa mfumo ulioko uh, wa kifalme. Lakini ufalme wenyewe mpaka hivi sasa umeonyesha kutetereka na chochote uh, kwa taarifa ambazo zimeendelea kuwepo na zikitembea hasa kwa vyombo vingi vya habari za Afrika ya Kusini vikionyesha kwamba mfalme haiwa lakini hata kauli pia ya ku iamrisha uh, jeshi liweze kuingilia kati kufanya maandamano. Ni dhahiri ya kwamba ameona maandamano ulka unapokwenda unaweza kuendea utawala wake kama hatua za kijeshi zitachukuliwa, kwa sababu kuzima maandamano na kuzima mifumo ya kimitandao ya intaneti na mitandao ya kijamii ni ishara kwamba mwitikio umekuwa ni mkubwa sana, kiasi kwamba unatishia uongozi wake ama unatishia usalama wake, na hata hatua kama itakuwa ni kweli, inaweza kuthibitika au kuondoka nchini mwake, inaonyesha kabisa dhaili hadi si shwari, na ndio maana ameamua kutumia karata ya mwisho ya kutumia jeshi kuweza kuzima maandamano na bila kuweza kutumia polisi na vyombo vingine vya ndani vya ulinzi. Kwa hiyo yeye ameweza kutikisika, na inawezekana pia hataki rejea nchini mwake kama kweli atakuwa ametoka nje ya mipaka yake, basi anaweza kubadilisha namna gani in anafanya siasa zake, hasa zile siasa za kuwa na matumizi makubwa ambayo yanakosa chija kwa wananchi wake. Asante sana Goodluck Ng'ingo kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami. kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.