Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika Washington DC karibu katika matangazo ya Jumatatu hii tarehe 5 Julai mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Manye Makindu, Redio Jambo Isiro DRC, RFM Mwanza na Voice of Africa kwa robo Tanzania, vilevile vile UBC Uganda na sasa Redio Bungoma Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu e www voa swahili com miongoni mwa habari tulizokuandalia: Rwanda Jumapili iliadhimisha miaka 27 baada ya vita vya kuikomboa nchi hiyo kutoka mikononi mwa serikali iliyoendesha mauaji ya kimbari. Katika hotuba yake, Rais Paul Kagame amesema hatua kali zilizochukuliwa na serikali yake kukabiliana na janga la korona wananchi wanapaswa kuliona hili kama jitihada mojawapo za kujikomboa dhidi ya janga hilo. Na kwenye taarifa nyingine ni kwamba mjadala mkali waendelea kuibuka katika mkoa wa Manyema huko DRC baada ya wabunge wa, wa mkoa huo kumuondoa gavana kwa tuhuma za uongozi mbaya. Inakuwa ikirudisha maendeleo nyuma, na ndiyo ile inakuwa sikitiko kwa wakaaji. Kuondoshwa wa madarakani aliwali wa zamani bwana ugimu safiri ni furaha sana kwa wakaaji wa jimbo la Manyema. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Kambi kumi na nne zilizokuwa zikiendeshwa na Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika au kwenye eneo la Darfur nchini Sudan, sasa zimekadhibitiwa serikali na sasa zinaweza kutumika kwa umma. Hatua hiyo ni kufuatia makubaliano yaliyotiwa saini Machi 14 kati ya ujumbe wa walinda usalama wa Umoja wa Mataifa na AU UNAMID na serikali ya Sudan. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwaka uliopita lilipitisha kuwa kambi hizo zirejeshwe kwa serikali ya Sudan, ingawa naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Mbay Babaka Sise amesema kuwa vifaa pamoja na wafanyakazi zimekuwa zikiondolewa kwa miezi kadhaa sasa. Babaka Jumapili, wakati akizungumza na VOA kipindi cha South Sudan In Focus, amesema kuwa watakaonufaika zaidi ni watu waliokoseshwa makwao kutokana na mapigano maarufu kama IDP. Vingi vya vituo hivyo vilikuwa vitumike kama vituo vya afya na elimu, miongoni mwa mambo mengine. Mamlaka ya mfereji wa Suez imesema Jumapili kuwa imefikia makubaliano ya ridhaa na wamiliki wa meli kubwa iliyokwama kwenye mfereji huo kwa karibu wiki moja mapema mwaka huu na kusababisha hasara kubwa kutokana na kuathiri safari za meli zingine. Hata hivyo, mamlaka hiyo haikufichua ni kiasi gani cha fedha kitakachotolewa na kampuni ya Japan ya Shoei Kisen Kaisha inayomiliki meli hiyo kwa jina Ever Given. Taarifa zimeongeza kusema kuwa mkataba huo utatiwa saini hapo Jumatano kwenye mji wa Islamia kunapopatikana mfereji wa Suez, ambapo pia meli hiyo imeshikiliwa tangu wakati huo. Meli hiyo ilikwama kwenye mfereji huo hapo Machi 23 kabla ya kuondolewa siku sita baadaye kwa kutumia boti kadhaa kuivuta Tangu wakati huo imeshikiliwa pamoja na wengi wa wafanyakazi wake, wakati mashauriano kuhusu ridhaa yakiendelea. Na wapiganaji wa Taliban wameteka wilaya muhimu katika ngome yao ya zamani ya Kandahar baada ya mapigano makali ya usiku kucha na vikosi vya serikali ya Afghanistan, maafisa wamesema Jumapili, na kupelekea familia nyingi kukimbilia eneo hilo. Waasi hao waliongeza harakati zao za kuchukua udhibiti wa maeneo ya vijiji kote Afghanistan tangu mwezi Mei wakati jeshi la Marekani lilipoanza kuondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko. Patrick Nduiman anaisoma ripoti ya shirika la habari la habari AFP. Udhibiti wa wilaya ya Panjawai katika jimbo la kusini la Kandahar unajiri siku mbili tu baada ya wanajeshi wa Marekani na NATO kuondoka kwenye kambi yao kuu ya kituo cha anga cha Baghram karibu na mji mkuu Kabul, ambako waliongoza operesheni kwa miongo miwili dhidi ya kundi la Taliban na washirika wao wa Alqaida. Kwa kipindi cha miaka kadhaa, vikosi vya Taliban na Afghanistan vimekuwa vikipambana mara kwa mara ndani na kuzunguka wilaya ya Panjawai, huku waasi wakilenga kuikamata tena kutokana na ukaribu wake na mji wa Kandahar, mji mkuu wa jimbo. Kiongozi wa Taliban Hibatula Akunduzada anatokea Panjawai. Jimbo la Kandahar ndiko lilipoanzishwa kundi la Taliban ambalo baadaye lilitawala Afghanistan kwa sheria kali za Kiislamu hadi lilipoondolewa madarakani na uvamizi ulioongozwa na Marekani mwaka wa elfu mbili na moja. Gavana wa wilaya ya Panjawai Hasti Muhammad amesema vikosi vya Afghanistan na Taliban vilipambana wakati wa usiku na kupelekea wanajeshi wa serikali kuondoka katika eneo hilo. Ameliambia shirika la habari la AFP kwamba Taliban waliteka makao makuu ya polisi na jengo la ofisi ya gavana. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa Afrika Kusini wamesema Jumapili kwamba wimbi jipya la virusi vya korona nchini humo limevunja rekodi kwenye maambukizi ya kila siku. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, zaidi ya kesi 26 mpya ziliripotiwa Jumamosi ikilinganishwa na 24 zilizoripotiwa Ijumaa, kulingana na idara ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukizwa maambukizi sasa yanasemekana kuwa ya juu zaidi ya Afrika Kusini tangu janga la korona lilipoingia nchini humo. Ripoti zinasema kuwa tayari kuna wagonjwa zaidi ya wa covid kwenye hospitali za Afrika Kusini, ikisemekana kuwa baadhi ya hospitali zinaahirisha baadhi ya upasuaji ili kuweza kuhudumia wagonjwa hao. Vifo kutokana na korona nchini humo vimefikia zaidi ya, ingawa baadhi ya takwimu kuhusu idadi ya vifo huenda ikawa zaidi ya 1170. Kesi milioni mbili za covid Afrika Kusini ni zaidi ya asilimia thelathini ya jumla ya kesi zote zilizoripotiwa barani Afrika, kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa. Wiki iliyopita rais wa taifa hilo Cyril Ramaphosa alitangaza kuongeza masharti ya kudhibiti na kuzuia maambukizi. Baadhi ya masharti hayo ni kupiga marufuku uuzaji wa pombe, kufungwa kwa shule, pamoja na amri ya kutotoka nje nyakati za usiku. Jumbo la Gauteng lenye miji ya Pretoria na Johannesburg limefungwa kabisa kwa wasafiri kutokana na wingi wa maambukizi. Taarifa kutoka Vatican zinasema kuwa mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis jana Jumapili alipelekwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Jemeli ili kufanyiwa upasuaji wa sehemu ya utumbo wake. Francis anasemekana kuwa na tatizo la diverticula tenosis linalosemekana kusababishwa na umri. Taarifa rasmi ya matibabu anayopatiwa zilitarajiwa kutolewa mara baada tu ya kumalizika kwa upasuaji huo. Papa Francis alizaliwa Desemba 17 mwaka 1939 nchini Argentina, akisemekana kupoteza pafu lake la kulia wakati akiwa na umri wa miaka 21, kutokana na sababu za kiafya. Kabla ya kupelekwa hospitalini hapo jana, kiongozi huyo alisema kuwa Septemba atatembelea Slovakia baada ya kuzuru Hungary, wakati akisherehekea misa mjini Budapest. Ziara yake ya Slovakia itampeleka Bratislava Preofcosis na sastin kwa mujibu wa taarifa kutoka Vatican. Ingawa taarifa za kina kuhusiana na ziara hiyo hazijatolewa, hakuna dalili kwamba Papa Francis atakutana na viongozi wa kisiasa mjini Budapest. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka nchini Rwanda. Rwanda Jumapili imeadhimisha miaka 27 iliyopita baada ya vita vya kuikomboa nchi hiyo kutoka mikononi mwa serikali ya zamani iliyoendesha mauaji ya kimbari nchini humo. Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye aliongoza mapambano ya kuikomboa nchi hiyo, amesema Rwanda sasa ni taifa ambalo kila mkazi wake anajivunia kuishi na hata watu kutoka nje wanatamani kuishi katika nchi hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Maadhimisho huwa ya kufanyika katika njia ya mikusanyiko ya kawaida kutokana na hatua za kuzuia maambukizi ya janga la korona. Rais Paul Kagame amezungumza na wananchi kupitia televisheni ya taifa ambapo amesema miaka 27 irashize, miaka 27 imepita baada ya sisi kama Wanyarwanda kuungana na kukomboa taifa letu. Tangu wakati huo, tuliamua kushirikiana kujenga jamii moja ya Wanyarwanda na kuibadili nchi yetu kuwa bora kwa kila mmoja wetu. Nachukua fursa hii kuwapongeza. Leo hii, Rwanda si taifa tu katika ramani. Kwetu sisi, ni taifa ambalo kila mmoja wetu analifurahia na kujivunia maadhimisho haya yanakamilisha siku mia moja za kumbukumbu kumbu za mauaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne Na kwa muda sasa, baadhi ya wananchi wasiojiweza kiuchumi wamekuwa wakipewa nyumba za kuishi waliojengewa na serikali kama hatua ya kutekeleza azima yake ya muda mrefu ya kuwapa makazi salama wananchi wa kipato cha chini. Baadhi ya majumba hayo ambayo yametolewa kwa wananchi ni yale katika jimbo la kaskazini karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga kunakopatikana masoko ya dimu ya milimani. Mmoja wa wananchi waliopokea nyumba alikuwa na haya: tumejikomboa kwa mambo mengi ikiwa ni pamoja na kutoka katika makazi hatarishi pale tulipokuwa tukiishi. Palikuwa pabaya sana. Nyumba chakavu. Lakini tazama hapa tumepewa makazi bora tena bure. Tumejikomboa kwa kweli hatuna la kusema ila kuipongeza serikali. Rais Paul Kagame amesema hatua ambazo zinaendelea za kuweka mikakati mikali ya kukabiliana na maambukizi ya korona, wananchi wanapaswa kuliona hili kama jitihada mojawapo za kujikomboa dhidi ya janga hilo, na ndipo akarejea mikakati ambayo inaendelea kutekelezwa na serikali yake. kurwanya no gutsinda covid ni imwe mu nzira yo gukomeza ibikorwa, kupambana na kuishinda corona ni mwendelezo wa shughuli za kujikomboa. Tunategemea kupata chanjo zaidi kwa ajili ya kinga ya mili yetu, tukianzia na kuchanja wale wenye hatari zaidi ya kuambukia. Tunapenda chanjo hizi ziwafikie wananchi wengi, lakini tunajitahidi kuhakikisha kwamba tunajenga viwanda vya kutengeneza chanjo na madawa mengine. Hii itatusaidia kuachana tabia ya kutegemea madawa kutoka nchi za nje, ambayo wakati mwingine yanachelewa kufika au yanapofika yanakuwa na masharti. Rwanda inaendelea na mikakati mikali ya kupambana na corona, ikiwa ni pamoja na sharti la kufika nyumbani saa kumi na mbili za jioni na kufunga safari za kati ya sehemu na sehemu. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Sasa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari zaidi za dunia. Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Jumapili umelalamikia mkataba uliofikiwa na mataifa wanachama wanaozalisha mafuta OPEC, wakati ukisema kuwa utaheshimu mkataba huo tu iwapo utaangaliwa tena, kwenye mzozo ambao huenda ukahatarisha soko la nishati ambalo linafufuka baada ya janga la korona kumalizika. Azimio la UAE ni kuongeza uzalishaji wake na kuripotiwa kuwa umevurugwa na mkutano likisemekana kuhujumu mkutano wa mataifa yenye mafuta uliofanyika wiki iliyopita. Makubaliano ya sasa huenda yataongeza uzalishaji wa mafuta usio na usawa kutoka UAE hadi Desemba mwaka ujao, kinyume na Aprili mwaka huo kama ilivyokubaliwa, kwa mujibu wa wizara ya nishati na miundombinu. Mkutano kwa njia ya video umefanyika Ijumaa, kati ya mataifa 13 ta wanachama wa OPEC yakiongozwa na Saudi Arabia, ikifuatiwa na mataifa mengine 23 ya OPEC ambayo yanajumuisha Russia yenye mafuta mengi zaidi ulimwenguni. Mzozo ulioko umesababishwa na UAE kukataa mkataba huo dakika za mwisho mwisho, kwa mujibu wa ripoti za mchambuzi kutoka benki ya Deutsche na Marekani jana ilisherehekea miaka 245 ya ya uhuru ambapo sherehe za mwaka huu zilikuwa ni kufufua tena sherehe za kifamilia na umma ambazo zilizuiliwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita kutokana na masharti dhidi ya janga la virusi vya korona. Rais wa Marekani Joe Biden na mkewe Jill Biden waliwakaribisha wafanyakazi wa huduma za dharura na wanajeshi huko White House kwa shughuli za mchana maarufu kama barbecue na kuangalia urushaji wa fataki kwenye eneo la karibu na National Mall. Huko New York fataki kiasi cha elfu sitini na tano zilirushwa hewani wakati wa usiku. Jamii kubwa na ndogo kote nchini zilishiriki kwenye magwarede ya sherehe mbalimbali mbali. Kwa kuimalizia sikukuu ya uhuru, familia nyingi zilikutana pamoja kwenye ua wa nyumba zao na kufurahi na marafiki na jamaa ambao walikuwa hawajaonana kwa miezi kadhaa, baadhi yao tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona nchini Marekani Machi mwaka uliopita. huko Kindu DRC kupitia Radio Maniema number one. Mjadala mkali unaendelea kuibuka katika mkoa wa Maniema nchini DRC baada ya wabunge wa mkoa huo kumwondoa gavana wa mkoa kwa tuhuma za uongozi mbaya. Kwa taarifa zaidi, hii hapa taarifa ya Oster Malivika kutoka mjini Goma. Kwanza tunaona kama wanabunge hawajui wala hawatambui kazi yao wala jukumu lao. Hatua ya wabunge kumwondoa gavana wa Maniema hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yazua hisia ya mseto kwa wananchi wa Kindu, kuona kwamba wabunge wameshindwa kuafikiana na kuzua vurugu za kisiasa katika mkoa wao. Davidi Msimbu ni mkazi wa Kindu. Tu wafanya siasa wanaokuwa wakipigania madaraka sawa vile wanatambua kama kiti cha liwali imekuwa wazi, wanakuwa wakigombania wenyewe bila kushughulikia mambo ya wakaaji. Hiyo ni sikitiko, na hakika wakaaji wanakuwa wakiondoa matumaini, na hiyo inakuwa mambo ya sikitiko kubwa sana. Vurugu za kisiasa zimekuwa zikikwamisha maendeleo ya mikoa kama mkoa wa Kindu ambao kwa muda mrefu ulibaki nyuma hasa kuunganishwa na mikoa jirani David Msimbu, inakuwa ikirudisha maendeleo nyuma, na ndiyo ile inakuwa sikitiko kwa wakaaji, kusema kama kuondoka yaliwali huwa ambao anatoka kuondoka hivi, itatupitisha muda mrefu wa kuanza hatua mpya ya maendeleo, sababu itaomba liwali atakayekuja akuje na programu mpya. Vikot wakandwa John, mkaazi wa Kindu, kata ya RVA, yeye akuwa na hisia tofauti kuondoshwa madarakani yaliwali wa zamani, bwana ugi Msafiri. Ni furaha sana kwa wakaaji wa jimbo la Manyema. Uliona, wakati wakaaji walisikia ile habari walitoka huku na kule na kushangilia na shambrashambra hiyo -shambra, kutoshwa ya bwana Msafiri sababu ni bwana mwenye alikuwa mtesi wa wakaaji na alitesa jimbo ya Manyema sana ndio kwa maana kwetu sisi tunaona Manyema itakuwa na sura mupya na inaanza kuonekana sura mupya kwa hii siku chache tu yenye walimutia liwali kwa muda. Mizozo kama hii imeonekana katika mikoa mbalimbali kama anavyozungumza Awazi Mengo Meme, mkazi wa Kindu. Kwa muda mrefu, kama anakosea liwali wa jimbo, sherti baraza la bunge linaweza kumwazibu kwa kumwondoa. Ila kwa safari hii tunaona kama wanabunge wamekosea, sababu baada ya kumwondoa liwali mara ya kwanza kwa makosa yale yale ambayo korti ya kikatiba imeitupilia mbali, wamerudilia mara ya pili mambo yale yale na kufatia mipango ile ile walienda nayo mara ya kwanza, ambayo haiheshimu katiba ndio sababu tunaona kama ni kioneo tu ni unyanyasi na ujauri magavana wengi wameondolewa tangu mzozo uibuke kati ya FCC kashe inayomuunga mkono Felix chisekedi pamoja na FCC inayomuunga mkono Joseph Kabila useni malivika sauti amerika goma Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma jana amehutubia umati wa wafuasi wake, wengi wao wakiwa wamepiga kambi nje ya makazi yake tangu Jumamosi. Jana ilikuwa ni siku ya mwisho iliyotolewa na mahakama ya katiba kwa Zuma awe amejisalimisha mwenyewe kwa mamlaka husika ili kuanza kifungo cha miezi 15 jela baada ya mara kadhaa kukataa kutoa ushahidi kwa wachunguzi juu ya shutuma za ufisadi dhidi yake. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Zuma aliwaambia wafuasi wake kwamba alituma barua kwa mahakama akielezea kuhusu kesi inayomkabili kwamba hukumu aliyopewa haikuwa sahihi na kuiomba mahakama ikiwa inaweza kuipunguza au kuifuta kabisa, kwa mujibu wa mashirika ya habari ya AFP na AP. nilikutana na mawakili wangu na tukaandika barua na kuzipeleka mahakamani tukisema kwamba tungependa kutetea kesi yetu kwamba hukumu haikuwa ya haki na kuomba iwapo anaweza kuipunguza au hata kuifuta. Mamia ya wafuasi wake waliendelea kupiga kambi nje ya nyumba yake Jumapili, wakiapa kuifanya nchi isitawalike ikiwa Zuma atafungwa jela, baada ya kumpa adhabu ya kihistoria ya kifungo cha miezi 15 jela kwa kuidharau mahakama. Mahakama ya Katiba ya Afrika Kusini ilikubali kusikiliza hoja za Zuma ili kuitengua amri yake. Muda wa kujisalimisha kwa mamlaka husika ulikuwa unatarajiwa kumalizika Jumapili, lakini baada ya kupinga kutoa ushahidi katika kesi ya ufisadi, Zuma hajaonyesha ishara yoyote kwamba atajisalimisha mwenyewe kwa mamlaka husika. Katika kuonyesha nguvu, watiifu wa Zuma waliovalia mavazi yao ya chama cha ANC walipiga kambi nje ya makazi ya kiongozi wao katika mkoa wa KwaZulu Natal kwa wiki kadhaa. Jumapili, baadhi walikuwa wakiimba usiharakishe vita, vita vinaua. Wameapa kumlinda Zuma dhidi ya kifungo. Waandamanaji hao walimtaka rais Cyril Ramaphosa kujiuzulu. Sibongiseni Bengu, mfuasi wa Jacob Zuma, aliwaambia waandishi wa habari kwamba wapo hapo kumlinda kiongozi wao. Tupo hapa kumlinda Jacob Zuma ili asikamatwe. Yeyote ambaye anataka kumkamata lazima atukamate sisi kwanza. Ndiyo sababu tuko hapa. Hata wakija kesho, tutakuwa hapa. Hata wakija baada ya mwaka mmoja, watatupata hapa. Tutamzuia yeyote ambaye anajaribu kumkamata Zuma mbele ya macho yetu. Zuma alikuwa amepewa hadi siku ya Jumapili au amejisalimisha mwenyewe kwa mamlaka. Baada ya hapo, polisi wameamrishwa kumkamata. Polisi wamepewa amri ya kumkamata Zuma ikiwa itahitajika. Walikuwa wamepiga doria kote katika mkoa wa KwaZulu Natali Jumapili katika juhudi za kudhibiti umati unaojielekeza kwenye makazi yake. Anakabiliwa pia na matatizo ya ziada ya kisheria wakati ana kesi nyingine kuhusu mashtaka yanayohusiana na rushwa ambapo anadaiwa alipokea hongo kwa makubaliano ya ununuzi wa silaha Afrika Kusini mwaka wa 1999 Alikanusha mashtaka dhidi yake, na mawakili wake walimwomba mwendesha mashtaka mkuu katika kesi yake kujitoa, wakidai kwamba anaegemea upande dhidi ya Zuma. Idadi kubwa ya wafuasi wa Zuma waliopiga kambi kwenye eneo la kuingia nyumbani kwake walikaidi kanuni za nchi za kupambana na Covid-19, ambazo zinakataza mikusanyiko yote isipokuwa mazishi. Katika makala ya jamii na maendeleo, leo tunaangazia changamoto zinazowakabili wakulima wa, wa nchi za Afrika ikiwemo Tanzania. Wakulima wadogo wa, wa nchi za ukanda wa Afrika wanaendelea kukabiliwa na changamoto zinazochangiwa na mabadiliko ya tabia nchi kama anavyosimulia mwandishi wetu wa mjini Arusha nchini Tanzania Asraji Muvungi. Tanzania, ikiwa ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo asilimia kubwa ya wananchi wake wanaendesha maisha yao kwa kutegemea kilimo cha mazao mbalimbali ya chakula na biashara, pia ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zimeweza kufikia moja ya malengo 17 ya milenia ya dunia la kukomesha njaa na kufanikiwa kujitosheleza kwa chakula, uzalishaji ambao asilimia kubwa unafanywa na wakulima wadogo. Pamoja na mafanikio hayo, kundi hilo la wakulima wadogo linakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kuanzia katika suala zima la uzalishaji, uvunaji, utunzaji, usafirishaji na hata matumizi ya chakula husika. Kutokana na hali hiyo, wadau wa kilimo wakiwemo wataalamu na watafiti mbali mbali taifa, wa taasisi mbalimbali za kimataifa wamekutana jijini Arusha kaskazini mwa Tanzania kujadili namna ya kusaidia kukabiliana na baadhi ya changamoto zinazowakabili wakulima hao ambazo wataalamu wanasema asilimia kubwa zinatokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Akizungumzia tatizo hilo kwa nchi za Afrika, mwakilishi wa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa liitwalo We Effect lenye makao yake makuu Sweden, Bi Anaseko Kasambu anasema tafiti zinaonyesha kuwa licha ya wakulima wadogo wa, wa nchi hizo za ukanda wa Afrika kuwa ndio wazalishaji wakubwa wa chakula, wengi wao hawapati msaada wakati wa uzalishaji, uvunaji, utunzaji na usafirishaji wa vyakula. Kwa Tanzania zaidi ya asilimia tisini na tano ya vyakula vinatoka kwa, kwa, kwa wakulima wadogo wadogo. Lakini je, tunawezaje kuhakikisha kwamba sauti zao, changamoto zao zinaweza kusikika pia? Tunataka mwisho wa siku, pia serikali kwa asilimia kubwa inaweza kusikiliza changamoto wanazokutana nazo na kuweza kutatua, kama sio kwa yote, lakini kupunguza angalau zile changamoto wanazokutana nazo. Kwa hiyo ni wadau muhimu sana. Mkurugenzi wa idara ya usalama wa chakula kutoka Tanzania dr. Hones Kesy anazungumzia hatua zinazochukuliwa na serikali ya Tanzania kuwasaidia wakulima wadogo, japo pia anakiri kuwa licha ya Tanzania kufanikiwa kufikia lengo la kukomesha njaa bado kuna tatizo kubwa la wananchi kukosa elimu ya matumizi bora na sahihi na yenye tija ya chakula yanayohusishwa na mabadiliko ya tabia ya nchi. Aidha, Dkt. Kesi ametaja baadhi ya matatizo yanayojitokeza kuwa ni pamoja na wakulima kukosa elimu ya namna bora ya kuvuna, kuhifadhi na kusafirisha na hata kutumia vyakula vinavyozalishwa, jambo linalosababisha matatizo ya kiafya, likiwemo tatizo la udumavu. Kwa sasa hivi tuseme kama nchi tunajitosheleza kwa chakula na tuna ziada. Changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi ni kwamba ni ulaji wetu Ukiangalia katika mikoa ambayo inazalisha kwa wingi, kuna changamoto kubwa ya udumavu, changamoto kubwa ya utapiamlo, lakini chakula kipo cha kutosha. Kwa hiyo tatizo lilioko pale bado kuna ufahamu, ni jinsi gani ya ulaji wa vile vyakula ambavyo tunavizalisha, na serikali kwa kushirikiana na washirika wa maendeleo eh, taasisi katika sekta binafsi, kuwahamasisha wale wakulima Walime mazao mbalimbali mbali. Kwa upande wa baadhi ya wakulima wanasema licha ya kufanikiwa kujitosheleza kwa chakula, tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi linaendelea kuwaathiri, na kwamba asilimia kubwa ya wakulima wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa elimu ya lishe na pia namna ya kuhakikisha kwamba vyakula wanavyotumia vinaleta tija katika miili yao. Mimi naitwa Mary Komba. Vyakula tunavyo vingi vya kutosha, lakini namna ya, mala ya ulaji tunakula kimazoea. Bora chakula ni kwamba tumefika, tumekula, tumemaliza, lakini hatufuatili ile system kabisa. Anaitwa Hosiana Paulo. Kule vijijini watu hawajui maana, anakula ili mradi anaishi. Swala hili la udumavu, anakosa yale makundi tano ya vyakula, makundi ya protini, wanga, mbogamboga, matunda. katika kikao hicho wadau hao wanatarajiwa kutoka na mapendekezo ambayo yanatarajiwa kuwasilishwa kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kutathmini masuala ya chakula unaotarajiwa kufanyika Septemba mwaka 2021, New York, nchini Marekani. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asrajivuui. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomee muktasari wa habari za dunia. Kambi zilizokuwa zikiendeshwa na Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika au kwenye eneo la Darfur nchini Sudan sasa zimekabidhiwa serikali na sasa zinaweza kutumika kwa umma. Mamlaka mfereji wa Suez imesema Jumapili kuwa imefikia makubaliano ya ridhaa na wamiliki wa, wa meli kubwa iliyokwama kwenye mfereji huo kwa karibu wiki moja mapema mwaka huu na kusababisha hasara kubwa kutokana na kuathiri safari ya meli nyingine. Maafisa wa afya wa Afrika Kusini wanasema Jumapili kwamba wimbi jipya la virusi vya korona nchini humo limevunja rekodi kwenye maambukizi ya kila siku. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, zaidi ya kesi elfu 26 mpya zilizoripotiwa Jumamosi ikilinganishwa na elfu 24 zilizoripotiwa Ijumaa kulingana na idara ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukizwa. Taarifa kutoka Vatican zinasema kuwa mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis jana Jumapili alipelekwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Jemeli ili kufanyiwa upasuaji wa sehemu ya utumbo wake. Umoja wa Falme za Kiarabu UAE Jumapili umelalamikia mkataba uliofikiwa na mataifa wanachama wanaozalisha mafuta OPEC wakati ukisema kuwa utaheshimu mkataba huo tu iwapo utaangaliwa tena na Marekani jana ilisherehekea miaka 245 ya uhuru ambapo sherehe za mwaka huu zilikuwa ni kufufua tena sherehe za kifamilia na umma ambazo zilizuiliwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita kutokana na masharti dhidi ya janga la virusi vya korona. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwaheri ya kuonana.