hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc ifuatayo ni taarifa habari msomaji wako mimi abdishakur abud Kesi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma imezusha hali ya vuta ni kuvute, ambapo waziri wa polisi Beki Sele amesema hii leo kwamba anasubiri uongozi wa mahakama ikiwa amkamati rais huyo wa zamani au la, aliyepewa kifungo cha miaka 15 jela kwa kukaidi amri ya mahakama. Mahakama ya juu ya nchi hiyo wiki iliyopita ilimpatia hukumu hiyo Zuma na kumwamrisha kufika jela ifikapo mwishoni mwa Jumapili jioni. Asipofika hivyo, polisi wameambiwa wamkamate mnamo siku tatu zitakazofuata. Lakini Zuma siku ya Ijumaa aliwasilisha maombi ya kusitishwa amri ya kukamatwa kwake, ombi litakalosikilizwa siku ya Jumanne na mahakama hiyo. Zuma mwenye umri wa miaka 79 ameiomba mahakama pia ya katiba kutafakari upya na kufuta uamuzi wake wa kumweka jela. Mambo hayo yatasikilizwa Julai kumi na mbili. Waziri Sele aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba hiyo hatua ya Zuma ni njama ya kukwamishwa utaratibu wa sheria na kwamba mahakama haijabidi kukubaliana na tabia hiyo. Wakati huo huo waendesha mashtaka wa Afrika Kusini wametangaza hatua muhimu hii leo katika juhudi zao za kuwarudisha nyumbani ndugu watatu wazaliwa wa India wanaotuhumiwa kuhusiana na njama kubwa ya ulaji rushwa. Ndugu hao watatu wa familia ya Gupta Afrika Kusini, Ajay, Atul na Rajesh, wanahusika katika utafiti unaoendelea kwa muda mrefu kuhusu ubadhirifu wa mali ya umma na ulaji rushwa unaomhusu rais wa zamani Jacob Zuma katika taarifa mkuu wa mamlaka waendesha mashtaka hermony cronje amesema shirika la kimataifa la polisi interpol limeshatoa tahadhari nyekundu ya kimataifa kukamatwa kwa ndugu wawili atul na rajesh tahadhari hiyo nyekundu ya kimataifa hutolewa na interpol ili polisi kokote duniani kumkamata mtu anayetuhumiwa kwa uhalifu unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Watu waliokuwa na silaha wamewateka nyara wanafunzi 140 hii leo kutoka shule moja kaskazini magharibi mwa nchi, kulingana na afisa mmoja wa shule hiyo ya sekondari ya Bethel Baptist High School. Hilo ni tukio la karibuni katika wimbi la utekaji nyara wa wanafunzi wengi kwa pamoja nchini Nigeria. Washambulizi walivamia shule hiyo kwa bunduki na kuwashinda nguvu walinzi katika jimbo la Kaduna alfajiri ya hii leo na kuwateka sehemu kubwa ya wanafunzi 165 wanaolala katika bweni ya shule hiyo. Kulingana na shirika la habari la AFP, ni wanafunzi 25 waliofanikiwa kukimbia na katika tukio jingine huko kwa Nigeria, katika jimbo hilo hilo, polisi wanasema watu waliokuwa na bunduki wamewateka nyara karibu watu wanane, akiwemo mtoto wa mwaka mmoja wa muuguzi kutoka makazi ya wafanyakazi wa hospitali wa moja, wakishambulia wakati huo huo kituo cha polisi karibu na mahala hapo. Jimbo la Kaduna limekuwa likikumbwa na wimbi la utekaji nyara kwa ajili ya fidia unaofanywa na watu wenye silaha. Mji wa Zaria ambako hospitali ya kitaifa ya Kifua Kikuu imepatikana umeathirika zaidi na matukio hayo ya shambulio hilo lililokuwa la tatu kutokea dhidi ya hospitali hiyo katika muda wa mwezi mmoja. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alijigamba bungeni hii leo Jumatatu kwamba anaweza kuwaandikisha wapiganaji wapya takriban milioni moja bila tatizo, lakini licha ya hivyo, anasema anapendelea hali ya kusitishwa vita kuendelea katika jimbo la Tigray. Matamshi hayo ya mshindi wa tuzo ya Nobel kwa ajili ya amani kwa mwaka 2019 yanatolewa wiki moja tu baada ya kuanguka kwa mji wa Mekele mikononi mwa wapiganaji wa kundi la Tigre Defense Forces, TDF, na tamko la kusitisha mapigano kati ya pande zote lililotolewa na serikali kuu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Hivi sasa ungana na Idi Ligongo kukuleteni kwa undani. Kutoka idhaa ya ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia maadhimisho ya miaka 245 ya, ya uhuru wa Marekani na katika sehemu ya pili e, tutaangazia tena marejeo ya uh, ripoti yetu ambayo tuliangazia je, Afrika iko tayari kuanza e, kutekeleza a, kile ambacho kinaelezwa kwamba kitakuwa ni muhimu cha utengenezaji wa chanjo ya Covid 19. Ni naye kualika katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. katika matangazo ya kwa Undani ambapo hii leo tunaangazia maadhimisho ya uhuru wa Marekani, maadhimisho ya miaka 245 ambapo Julai nne eh, Marekani inasherehekea siku ambayo eh, mwaka 1776 wawakilishi kutoka makoloni 13 ambayo yaliungana pamoja na kuwa Marekani walipitisha azimio la kihistoria la uhuru kutoka kwa utawala wa Uingereza. Siku hii ya Julai nne imefanywa kuwa ni likizo ya kitaifa tangu mwaka 1941. Kama kawaida, ni siku kwa familia na marafiki kukusanyika pamoja, kupika na kula vyakula mbalimbali. Miji mingi kote nchini Marekani husherekea siku hii kwa maonyesho ya gwaride na fataki. Mwaka wa 2021, sikukuu ya uhuru inakuwa ya kwanza kwa familia nyingi na marafiki kuonana baada ya zaidi ya mwaka mmoja, wakati nchi inapoanza kutoa kutoka katika masharti yaliyowekwa uh, ya janga la COVID 19 yale ambayo yanaelezwa katika eh, kuadhimisha siku hii eh, ujumbe mkubwa unaendelea kusisitizwa kwamba eh, ni kinukuu, tunashikilia ukweli huu kwa, dha, kwa dhahiri kwamba wanaume wote wameumbwa sawa, kwamba wamejaaliwa na muumba wao na haki kadhaa zinazoweza kupatikana kwamba kati ya haki hizo ni maisha, uhuru na kutafuta furaha. Waasisi waanzilishi wa taifa la Marekani waliandika katika azimio hilo la uhuru. Wanawake eh, hawakuhesabiwa kuwa sawa na wengi eh, wao walisaini tamko hilo, walikuwa wamiliki wa watumwa ambao hawakuwa na watumwa wa sawa au kupewa haki. Lakini maadhimisho hayo yanafanyika wakati bado Marekani ikiendelea kupambana na ukosefu eh, wa usawa eh, katika masuala ya rangi na jinsia. Lakini kile ambacho kimegubika eh, ah, sherehe za mwaka huu ni kuhusiana na janga la Covid 19 ambapo ah, Raisi wa Marekani Joe Biden katika hotuba yake ameweka bayana japokuwa ushindi unaelekea kupatikana bado si wakati mwafaka wa kuanza kushangilia dhidi e, ya mapambano ya COVID-19, hasa ikichukuliwa kwamba a, bado kuna mamilioni ya Wamarekani ambao hawajapatiwa chanjo e, kwa namna moja manyingine, wengine wakiwa na sababu mbalimbali. Lakini akieleza hayo e, bado vile vile kuna tishio la wimbi la virusi aina mpya vya Delta ambavyo hivi sasa vimeshaanza kusumbua katika maeneo mbalimbali eh, ya dunia. Virusi hivi viligundulika kule nchini in India ambapo vilifanya maafa mengi kwelikweli kweli, ambapo hivi sasa katika mataifa ya Ulaya kama vile Rusia, halikadhalika eh, mataifa ya Afrika eh, hata Afrika Mashariki, hali hivi sasa imeendelea kupamba moto. Lakini katika hotuba hiyo ya Rais wa Marekani katika maadhimisho ya siku hiyo, ambapo sherehe e, eh, rasmi ilifanyika katika ikulu ya Marekani. E, Rais Biden amesisitiza wa Marekani waendelee kujiweka sawa na kujikinga katika kupambana na, na, na maambukizo ya virusi vya korona. Kutaka kujua mengi zaidi, nazungumza hapa na Daktari Timothy Sadera ambaye kwanza anamuuliza kwa mwaka huu jambo gani kubwa ambalo limegubika e, maadhimisho ya uhuru wa Marekani kutimiza miaka mia mbili na arobaini na tano, Daktari Sadera? Ah, jambo ambalo ni kuu sana linalojitokeza haswa kwa wakati huu ni ushindi dhidi ya ugonjwa huu wa korona. Maanake watu wengi sana wanaona sasa kumetokea ah, mafanikio makubwa. Kile ambacho tumemsikia ah, rais Joe Biden akizungumza katika maadhimisho ya uhuru wa Marekani ameweka bayana kwamba kweli kuna hali ya ushindi, lakini vilevile vile ni mapema mno kusherekea kabisa kwamba, uh, ushindi umepatikana kwa virusi vya korona. Hali kiujumla ikoje ukitofautisha mwaka huu na mwaka jana? Manake mwaka jana, uh, muda kama huu, hali ilikuwa ni watu kutokaribiana kabisa, tofauti na mwaka huu ya makweli, kilichopo ni kwamba kuna mabadiliko kwa makubwa na pia mafanikio mengi. Kwa maana yake sasa, wengi wanaweza kutoka nje, watu wanaweza kuenda bila bila kuvalia barakoa na pia wengine wanaweza kuchangamana. Mwaka jana hakuna aliyekuwa anaruhusiwa kukutana, pengine watu walikuwa wakutane kama watu kumi hivi, lakini sasa hasoa, tunaona katika ikulu pale kwenye White House rais alikuwa na mkutano wa watu zaidi ya elfu moja kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba sasa maisha yanarudi kawaida na pia uh, jinsi ambavyo mwaka jana ulikuwa ni kwamba watu hawakuwa wamefungua biashara, hazikuwepo hakukuwa na ule usafiri. Na hasa tukumbuke ya kwamba juma hili ambapo wamarekani wana, wa wengi wanasherehekea uh, wakati wa uhuru wa nchi hii kulikuwa na watu zaidi ya milioni arobaini na tano ambao walikuwa tayari barabarani kusafiri jimbo moja hadi jingine. Kwa hivyo haya ni mabadiliko makubwa sana, na mwaka jana na kile ambacho uh, kinaonekana sasa katika ujumbe wa rais Joe Biden, nini ambacho amesisitiza hasa, eh, ikiwa kama hotuba ile ya uh, kuadhimisha uhuru huu wa Marekani, anapozingatia uh, uh, napo uhuru wa Marekani na kuonyesha haswa ni nini faida iliyopatikana miaka hiyo mia mbili na arobaini na tano iliyopita, walipopata uh, Marekani ilipopata uhuru wake, ni kwamba Uh, jambo la kwanza, huu ni kama ushindi wa dhidi ya ugonjwa huu wa virusi vya korona. Kwa hivyo anasema ya kwamba huu ni mwanzo tu, wamejikomboa ama nchi imeweza kujikomboa. Kwa hivyo sasa wanaweza kuanza kusherekea uhuru wa maisha yao ya kawaida. Jambo la pili ambalo alizungumzia ni kwamba anaona ya kwamba kutakuwa na mafanikio makuu, haswa ile asilimia sabini na tano ama sabini waliotarajia kwamba watu watakuwa wamechanjwa, lakini sasa tukiangalia, iko sitini na tisa, sitini na saba, asilimia sitini na saba waliochanjwa. Kwa hivyo ombi kuu ni kwake kwa ni kwamba wasiochanjwa, wale ambao hawajachanjwa waweze kupata chanjo hizo, ndiposa ile idadi ikaweze kuwa asilimia mia moja. Aa, na jambo jingine ambalo aliguzia ni kuhusu usalama wa nchi, maanake alisema kwamba kuna yale makundi ya kigaidi yanayokuwa ama yanayokolewa hapa hapa nyumbani. Kwa hivyo mambo yale ndiyo yanaleta shida kuu, na haswa sasa anazingatia je, usalama wa nchi. Tuna tumesongwa sana na korona, lakini tena kuna wale ambao ni magaidi wa kukolea ama wa kukulia pale nyumbani wakati uh, maadhimisho haya yanafanyika kwa mwaka huu, labda tukiacha haya masuala ya Covid 19 tuje kwenye masuala ya kiujumla. Eh, Marekani, uh, ni nini hasa ambacho uh, inakabiliana nacho kwa hivi sasa, uh, hasa katika nyanja za kisiasa? Nyanja za kisiasa haswa kweli ni jambo kuu sana, maanake uh, jambo la muhimu ni kuwaleta wote pamoja, maanake kumbuka y kwamba huu ni mwaka wake wa kwanza, hata hajamaliza mwaka mmoja, lakini nchi ilikuwa imegawanyika kwa sababu ya siasa za mrengo wa kulia na kushoto, na jambo hilo la kuweza pia kuangalia, je, wataendelezaje uchumi? Je, watu watafikiwa watasaidika namna gani, na maamuzi muhimu ya matumizi ya kifedha yatawezekanaje? Maanake upande mmoja wa Republican ukipinga Democrat pia, wa watakuwa na kazi ngumu. Kwa hivyo kisiasa ndio na jambo jingine ambalo pia changamoto kuu ambalo linamkabili bwana Biden, kwa sasa ni je, anawezaje kuweka ile mikakati yaliyokuwa nayo kama ya green cards, ama pengine kuangalia hali ya uhamiaji. Uh, je mazingira haya yote yatawezekanaje ama atayangalia kwa namna gani? Kumbuka uh, hataweza kufanya pasipokuwa na kuungwa mkono na wa Republican. Kwa hivyo jambo lile, bado ana kazi na bado kuna kazi ngumu ambapo sasa hivi licha ya kupitisha mambo hayo mengine, lazima apate sure mswada wake uweze kupitishwa na hawa wengine pia. Lakini hali ya kiuchumi uh, kiujumla eh, inakwenda vipi ikiwa uh, Marekani inaongozwa na rais Joe Biden, na bado mambo mengi ambayo yamekuwa yakielezwa kuwa bado ni muhimu eh, lakini mojawapo likiwa ni uchumi. Uchumi wenyewe kwa sasa umeanza kurejelea, maanake lengo kuu la rais Biden ni kwamba anataka Marekani irudia katika uongozi wa uchumi duniani. Kwa hivyo ameomba Wamarekani wote waweze kuingia katika uchumi, wafanye kazi, na ndipo sasa tunaona kazi zimefunguliwa, biashara zote zimefunguliwa, na jambo kuu ni kwamba ameweza pia kuwasaidia wananchi wa Marekani, wanapokea msaada wa serikali na pia kupunguza kodi ambapo uh, lengo kuu ni kwamba aweze kuwashurutisha wafanyikazi kuweza kuendelea na kufungua kazi zaidi. Kwa hivyo lengo lile likiweza kufanikiwa, basi uchumi wa Marekani pia unao unazidi kupanda. Uh, jambo jingine ni kwamba anapolenga uchumi analenga kuleta amani, maanake mwaka jana uchumi uliharibiwa sana na yale maandamano yaliyokuwa yakiandamano baada ya kuuawa kwa watu kadhaa hapa. Kwa hivyo mambo mengi kama yale aliyazungumzia. Umegusia hilo swala uh. Je, kwa maendeleo ya kukabiliana na ubaguzi wa rangi ambao umekuwa ukikosolewa eh, kwa chini ya utawala wa rais Joe Biden, na hali imekuwa vipi kwake? Uh, kwa, kwa kweli anajaribu uh, manake sasa hivi kumbuka ya kwamba ni watu wengi walikuwa wameumia wengi walikuwa na kilio, lakini kumbuka kwenye hotuba yake aliyoomba Wamarekani akuambia kwamba wamarekani wenzangu, ningeomba tufanye kazi kwa pamoja, tuweze kuponya taifa letu ambalo limekuwa likiumia. Na pia akazungumzia kuhusu aa, jinsi ya kujenga kwamba kuwa na umoja na uaminifu, uaminiano kati ya polisi na wananchi awaweze kutumika. Kwa hivyo akasema ya kwamba ule ukabila na pia criminal justice system ama mlengo wa katika uamuzi wa, wa kisheria uweze kuwa kule kuwa fair na watu wengine, wala wala sio kupendelea upande mmoja kwa huu unakuwa ni naweza nikasema mwaka wa pili wa maadhimisho ya uhuru wa Marekani chini ya Rais uh, Joe Biden kwa kile ambacho uh, unakiona, je, wa Marekani ni masuala gani ambayo mpaka hivi sasa wameshaanza kuyazungumza kama ya msingi ambayo wangependa kuona uh, Rais Joe Biden anayeshughulikia. Tumegusia uchumi, tumegusia Covid 19 lakini mengine ni yapi? A, la kwanza ambalo watu wanatarajia kuona ni kwamba kuna ile wanaoita white supremacist ama wazungu weupe ama wazungu wanaojiona kwamba wao ni wazaliwa ama pengine wana kipau mbele. Kwa hivyo, jambo lile ni jambo ambalo watu wengi wanatarajia kwamba kutakuwa na, na mwelekeo mpya, mwongozo mpya, na pia jinsi ya kukabiliana na mambo kama yale. Ya pili ni yale makundi ya ugaidi ambayo yanakolea hapa nchini. Kwa hivyo jambo kama lile watu wengi wanatarajia kuona, je ataweza kuz, uh, kuzimisha ghasia hizo na pia kuweza kuwapata wote. Jambo la tatu ni jinsi gani sheria itakavyokuwa inatumika kwa wote kwa usawa, manake amna mmoja ambaye anaonekana ya kwamba ni kuwa bora kuliko mwingine. Kati ya mambo hayo na pia anataka kuonyesha Wamarekani kwamba Marekani inarudi kwenye hali ya uchumi wa kuiongoza dunia haswa, wakati huo ambapo anazingatia ile ambayo tunaita green gas ama kuondoa uchafu uchafuzi wa mazingira. Asante sana Daktari Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, namna bara la Afrika linavyoweza kuwa lipo tayari au halipo tayari katika kutengeneza chanjo yake yenyewe ya COVID-19 hasa ikizingatiwa kwamba Afrika ina asilimia ya chini zaidi ya watu waliochanjwa dhidi ya COVID-19 kati ya mabara yote duniani. Nchi za Afrika ndizo zimepata kiwango kidogo zaidi cha chanjo hadi sasa huku nchi nyingine zikiwa na wakati mgumu kuwachanja watu wake. Hadi sasa takwimu zinaonyesha kuwa ni asilimia mbili ya watu waliopata chanjo barani Afrika, lakini nchi kadhaa barani Afrika zimetangaza kuwa zina mikakati ya kujitengenezea chanjo kama njia ya kukarabi, kukabiliana na hatari zinazokumbana nayo ya kukosa kuwachanja watu wao. Lakini nchi za Afrika zina uwezo wa kuzalisha chanjo ya COVID-19 kwa undani? Leo hii Mwandishi wa sauti ya Amerika Jason Nyakundi kutoka nchini Kenya anaangazia hili. Bara la Afrika limekuwa nyuma katika kupata chanjo dhidi ya covid 19. Hali hii imechangiwa kiasi kikubwa na uhaba wa chanjo hizi duniani kote, hivyo kufanya azma ya kuafikia kinga ya umma barani Afrika kuonekana kudorora. Bara la Afrika lilikuwa limeweka lengo la kuchanja asilimia 60 ya watu wake bilioni 1.3 kwa mwaka 2021 lakini kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC sasa kimebadilisha tarehe na mwisho kuwa mwaka 2022. Bara la Afrika limekuwa likingojea vipimo milioni 600 vya chanjo dhidi ya COVID-19 kutoka kwa mpango wa kuwapa wa chanjo ulimwenguni wa Covax, lakini kituo hicho kimekabiliwa na uhaba wa chanjo. Mataifa kadhaa barani yameshutumu nchi zenye kipato kikubwa duniani kwa kuwa na ubaguzi wa chanjo, wa kujikusanyia akiba ya chanjo dhidi ya COVID-19 ambazo hawazihitaji Kutokana na changamoto za kupata chanjo ambazo zimezikumba nchi za Afrika, nchi kadhaa zimetangaza kuwa zitaanzisha mikakati ya kujitengenezea chanjo zao ili zijiweka katika nafasi bora ya kupambana na janga la COVID-19. Lakini nchi za Afrika kwa sasa ziko katika nafasi gani ya kulifanikisha hili? Profesa Matili Mwilu ni naibu mkurugenzi katika taasisi ya utafiti wa madawa nchini Kenya, Kamri. Wacha kwanza mambo ya Afrika, twanze tu hapa kwetu Kenya. Sisi tuko na uwezo wa kujitengenezea kwa sababu kama ungeangalia zile chanjo ambazo zimetengenezewa Ulaya, alafu uulize mtu zimetengenezwa aje, atakuambia kwa mfano ile inaitwa Oxford AstraZeneca, atakuambia ni adenovirus ambaye imeshughulikiwa kidogo ikabadilishwa kidogo, alafu ikawekwa kipande cha coronavirus. Okay, kuna watu hapa Kenya ambao wanajua kufanya hiyo kazi kama kubadilisha hiyo adenovirus ndio weke kipande cha coronavirus kama mimi kuna marafiki zangu ambayo tulisomea ulaya huko ambako kulitengenezea hizo hizo chanjo sisi tulisomea huko na ukiangalia n eh, zetu zauangalie utapata kuwa zetu zilikuwa katika kazi hiyo okay lakini kuna ujuzi wa kutengeneza chanjo halafu kuna nia ya kutengeneza chanjo halafu kuna fedha ama resources za kutengeneza chanjo sasa ujuzi tuko nao aya nia ni kama tumeanza kuipata ndio umesikia uh, politicians wengi wakisema hizi vitu lazima zitengenezwe huku so nia imeanza ku kuwaka moto vizuri okay kile kitu ambacho sasa kinafaa kufanywa ni resources zisikusanywe pamoja kwa mfano ukitaka kutengeneza chanjo lazima uwe na kiwanda kama factory, kama factory kiwanda eh? spesheli hicho kiwanda specially huwa ni fedha nyingi kukijenga okay haya lazima uwe na watu ambao kazi yao ni kuchunguza kutafiti hizi virusi ambavyo vinaweza eh, badilishwa kidogo ndio ziwe chanjo okay? uchunguzi yaani lazima sasa uweke watu pamoja useme au watu kazi yao itakuwa ya kufanya research ya hizi chanjo. okay? lazima kiwanda kiwe kinaweza ku, kutengeneza hii chanjo na kinaweza kuweka katika vile vi, vifurushi vya kubeba kwa mfano okay? halafu sasa kwa sababu hatuwezi fanya kazi hiyo yote peke yetu sisi wa Afrika vile tu wazungu hawafanyi peke yao lazima tuanze kukolaborate na watu wengine kwa mfano e, tuseme tunataka Eh, kuangalia kama hizo chanjo zinafanya kazi ama zinaleta madhara fulani lazima tudunge wanyama kama kwa mfano chimpanzi na mahali kwingine hakuna chimpanzi lazima kuwe na nchi ya Afrika ambayo haina chimpanzi sio lazima waende wanunue chimpanzi hapana wanaweza uliza nchi ingine kweli mko na watafiti ama scientist ambao wako na chimpanzi waambie ndio basi nataka ku fanya kazi pamoja ndio tukitengeneza hizi vitu nao wachukue wadunge chimpanzi waangalie kaa ni safe, ndiyo. Sasa wapeleke kwa wanadamu. So lazima tufanye kazi in collaboration pamoja na watu wengine, kwa sababu kusema ati wewe umejikakamua utengeneze peke yako pia ni ujinga, juu utatumia resources nyingi sana ambazo watu wengine, njia zingine wameshatengeneza. Kwa nini unataka kutengeneza njia ambayo wengine wameshatengeneza? Inafaa utengeneze njia ambayo wengine labda hawajatengeneza so ikiwa nchi moja iko na nguvu fulani na nchi ingine iko na ujuzi mwingine, sasa waweke vichwa vyao pamoja. Lakini kuna nchi ambazo ziko na nguvu kama tuseme Kenya ambayo inaweza fanya hii kazi peke yake, lakini hiyo sio njia mzuri ya kufuata. Sayansi haifanywi hivyo. Hapana, unashirikiana na wengine. Mnamo tarehe kumi na tatu mwezi wa Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na moja, Umoja wa Afrika au e uliahidi kuongeza sehemu ya chanjo zilizotengenezwa barani Afrika kutoka asilimia moja hadi, asilimia sitini ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini au ilishirikiana na e, shirikisho la majanga sepi kutengeneza chanjo katika vituo vitano vya utafiti vitakavyojengwa barani afrika katika miaka kumi na tano ijayo mkurugenzi wa cdc si barani afrika d john nkingasong amesema afrika iko tayari kutengeneza chanjo zake za dhidi ya covid-19 kwa sababu imetengeneza chanjo za magonjwa mengine nchi sita barani afrika zinazoonekana kuwa na uwezo wa kuzalisha chanjo ni pamoja na Senegal, Tunisia, Afrika Kusini, Moroko, Misri na Algeria. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari alisema nchi hiyo iko karibu sana ya kutengeneza chanjo dhidi ya covid-19 nchini mwake huku akiongeza kuwa janga hili limefichua uwezo na ubunifu wa wanasayansi nchini Nigeria. India ilitangaza kusimamisha kwa muda katika mauzo yake yote ya chanjo ya AstraZeneca zilizotengenezwa na taasisi ya Serum ya India kutokana na kuongezeka kwa visa vya covid-19 nchini humo. Taasisi hii ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa chanjo duniani. Profesa Matili Mwilu anasema kwamba haya yote yamekuwa ni funzo kubwa kwa nchi za Afrika. First of all, kitu cha kwanza limetufunza kuwa siku za kutegemea wazungu zimekwisha kabisa. Finished. Kwa sababu uliona vile hata walipokuwa na chanjo za kutosha walikataa kutupatia wakazifungia kwao kwa, kwa, kwa fridges Wanasema wako na chanjo milioni kumi na nne, sijui ngapi, na sisi tuko hapa, tuko karibu kumalizika. Hilo funzo tumejifunza, sio funzo ambalo tunafaa kurudia kufunzwa tena. Okay, lazima tujitengenezee chanjo zetu na mambo mengine yetu na madawa yetu. Namba two, ni kumaanisha wakati tulikuwa tuna tunatengeneza health system zetu, kutengeneza kama mahospitali yetu, system zetu za afya, labda hatukuwa tumezipea seriousness ya kutosha. Wakati tulipata hati, watu wanahitaji oxygen, hewa ile inaitwa oxygen. Oxygen ambayo imejaa huku kwa hewa, kumejaa kote oxygen, tulishindwa hata kupea wagonjwa wetu oxygen. Yaani hiyo ni kumaanisha tulikuwa tunafikiriaje? wakati tulikuwa tunatengeneza health system zetu, tulikuwa labda hatutumii akili ya kutosha hata eh, tukuwa tuna project siku zijazo tutakuwa na shida aina gani. Lazima tujifunze kuproject ile shida ambayo inaweza kutokelezea siku zijazo okay? Hilo ni funzo kali sana alafu e, tumeona kuwa vile labda tunatumia fedha zetu katika sekta ya afya, labda tunatumia tukifikiria afya ni mchezo. Kunaweza fika mahali tukiendelea hivyo tumalizike sisi zote, tumalizwe na, na ugonjwa fulani sisi zote. So lazima tutumie fedha zetu kwa makini sana, bila kuchezea sekta ya afya. Okay, alafu ile pesa tulikuwa tunaweka kwa sekta ya afya e, katika budget zetu za nchi za Afrika ilikuwa ni pesa kidogo sana, na tumefunzwa hilo funzo na hii corona. Corona pekee yake imemeza pesa zote, so ni kumaanisha lazima turudi kwa meza, tuangalie zile budget tunafanya za fedha, tujue afya ndio kitu ile muhimu. Afya inaweza hata e, zuia nchi kufunction hata kidogo, hata mzuiwe kupita kwa barabara juu ya magonjwa tu. So lazima ufikirie sana ile pesa ambayo mnaweka kwa sekta ya afya. Nchi zingine hata hazina shule za medical school za kutrain madaktari, nchi zingine hapa tu Afrika hazina. Nchi zingine ziko na madaktari wa na wanasema ati eh, daktari mmoja anahudumia watu elfu mia moja ama watu elfu kumi, alafu wanakosa kuajiri, wanaendelea kulalamika madaktari hawana kazi na watu wanahitaji kuhudumiwa. So, nchi za Afrika daktari maanani kais. Kulingana na Benki ya Dunia, makadirio yanaonyesha kuwa kila mwezi kuchelewa kwa usambazaji wa chanjo uharimu bara la Afrika karibu dola bilioni kumi na tatu nukta nane za Marekani katika jumla mapato ya ndani yaliyopotea. Kwa sasa serikali za kiafrika zina namna tatu ya kupata chanjo dhidi ya covid COVID-19 kupitia mpango wa COVAX, kupitia bwawa la chanjo la Umoja wa Afrika na kupitia mikataba ya nchi mbili. Benki ya Dunia ilitangaza kwamba inatenga dola bilioni 1.85 za kimarekani kwa fedha za dharura za chanjo katika nchi zaidi ya 30 barani Afrika. Asante sana uh, Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hii ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.